ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยการตั้งหัวเข็ม  (อ่าน 35801 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: สงสัยการตั้งหัวเข็ม
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013, 09:23:56 PM »
ผมหาจุดปรับ vta ได้แล้วครับ นอ็ตหกเหลี่ยมสองตัวแน่นมากกัดฟันขันอย่างแรงโคนอาร์ม vta หล่นตุ๊บเลย สรุปปรับได้แล้ว

คุณประวิทย์ครับ ผมว่าตั้งแต่ผมเคยdiyมานี่ ผมว่าผมกากที่สุดในเวปแล้วน่ะครับ  พอผมเห็นคุณประวิทย์แล้ว  ทำให้ผมรู้สึกภูมิใจตัวเองเป็นยิ่งนัก  ฮ่าๆๆ

ทำไมผมภูมิใจตัวเอง  ถ้าอยากรู้ เด๊๋ยวมาเล่าให้ฟังครับ แต่อย่างน้อยผมก็เปิดฝาแอมป์ได้หล่ะครับ   แต่มีบางคนเปิดฝาไม่ออกลงทุนเอาสว่านมาเจาะน็อต  เพื่อเปิดฝาครับ  โคตรลงทุนเลย
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013, 10:42:54 PM »
อั๊ยย่ะ  [shock1]  อารมณ์เจาะเซฟกันเลยเหรอครับเนี่ย  [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 10:20:13 PM »
อยากทราบว่าวิธีการปรับ azimunt ปรับอย่างไร มีอาการอย่างไร ถึงต้องปรับ ปรับได้ทุกเครื่องหรือไม่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 12:59:15 PM »
อยากทราบว่าวิธีการปรับ azimunt ปรับอย่างไร มีอาการอย่างไร ถึงต้องปรับ ปรับได้ทุกเครื่องหรือไม่ ขอบคุณครับ

ปรับยากมากครับ และดูยากมากด้วย ต้องใช้กระดาษรอง หรือใช้เส้นด้ายวางพาดตรงกลางใต้เฮดเชลล์แล้วขันน๊อตให้กินไปข้างที่ต้องการครับ
หรือปรับแต่งที่เฮดเชลล์แบบถอดออกได้ โดยการบิดไปทางซ้ายหรือขวาก่อนที่จะหมุนให้แน่นก็สามารถกระทำได้ครับ
แต่ก่อนที่จะทำต้องตรวจมุม Zenith ให้ก้านเข็มตรงในแนวระนาบก่อนก็ยิ่งดีครับ
http://www.musicfountain.net/technical_3.htm

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 09:24:18 PM »
ขอทราบวิธี และขั้นตอนเริ่มแรกการใช้เครื่องชั่ง นน.หัวเข็มด้วยครับ ถามอีกข้อครับหัวเข็ม  mm  และ  mc hi คิดว่าควรเล่นอย่างไหนเหมาะกว่าครับ

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 01:22:12 AM »
ขอทราบวิธี และขั้นตอนเริ่มแรกการใช้เครื่องชั่ง นน.หัวเข็มด้วยครับ ถามอีกข้อครับหัวเข็ม  mm  และ  mc hi คิดว่าควรเล่นอย่างไหนเหมาะกว่าครับ
เรื่องเครื่องชั่งผมคงต้องถาม คุณ ประวิทย์ แทนแล้วครับเพราะผมซื้อตามแบบเดียวกันมาเลยครับ  [roll] laughhahaha [roll]

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 31 มีนาคม 2013, 04:39:11 PM »
ขอถามขั้นตอนการชั่ง นน.หัวเข็มด้วยเครื่องชั่งดิจิตอลด้วยผมลืมวิธีชั่ง นน.ไม่ได้ชั่งนานแล้ว และเวลาชั่งเราต้องเอา mate ออกหรือเปล่า tt ของผมเป็นระบบสายพาน เวลาสตาร์ทมีเสียงเหมือนกับว่ามอเตอร์ไม่มีแรง ฝืดๆไม่ทราบเป็นเพราะอะไร แก้ไขอย่างไร

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 31 มีนาคม 2013, 04:58:11 PM »
ฝากถึงคุณสาธิต  แผ่นของ lionel richie can t slow down เป็นแผ่นของ motown  6059ml ผมได้ seal มาแต่บิดนิดนึง คงต้องดัดครับผมว่าคุณภาพ เสียงดีพอสมควรถ้าสำหรับผมให้เสียง 8+แนวเพลงใช่แนวผมเลย สำหรับหัวblue ผมว่าสมราคาเสียงนุ่ม แต่รายละเอียดคิดว่าไม่เท่าไร เสียงไม่ค่อยเปิด ผมตั้ง vta สูงกว่าปกติประมาณ1-2 มิล ถ้ามีอะไรแนะนำเชิญครับ  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 11:49:36 AM »
ฝากถึงคุณสาธิต  แผ่นของ lionel richie can t slow down เป็นแผ่นของ motown  6059ml ผมได้ seal มาแต่บิดนิดนึง คงต้องดัดครับผมว่าคุณภาพ เสียงดีพอสมควรถ้าสำหรับผมให้เสียง 8+แนวเพลงใช่แนวผมเลย สำหรับหัวblue ผมว่าสมราคาเสียงนุ่ม แต่รายละเอียดคิดว่าไม่เท่าไร เสียงไม่ค่อยเปิด ผมตั้ง vta สูงกว่าปกติประมาณ1-2 มิล ถ้ามีอะไรแนะนำเชิญครับ  ขอบคุณครับ
แผ่นของ lionel richie เป็นเพลสเดียวกันครับผม  [roll]
ส่วนเรื่องหัว Ortofon Blue คงต้องรอให้พ้นเบิร์นอีกสักระยะครับ
และกระผมคิดว่า VTA น่าจะสูงเกินไปนิดครับ