ผู้เขียน หัวข้อ: ปฐมบท แอมป์หลอดของมือใหม่ ขอเริ่มต้นด้วย Ec88>EL34 ตามพี่ๆน้า ครับผม  (อ่าน 48307 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ในระหว่างที่รอผมจะเสริมให้ก่อนเพราะแนวในการคิดของแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน เพราะการเริ่มต้นเส้นแรกนี้จะว่ายากก็ยากครับ เพราะว่าเราต้องหาจุด bias point บนเส้น load ที่ให้อัตราขยายที่เท่ากันทั้งซีกบวก และ ลบครับ แต่ถ้าทำบ่อยๆแล้วจะเริ่มคล่องไปเอง แล้วถ้าถามว่าทำไม เพราะ gain ขยายไม่เท่ากัน เมื่อใช้งานจริงจะเกิด distortion รวมถึง output อาจจะ clip ก่อนเวลาอันควรถ้าหลอดไม่นำกระแสเมื่อ grid เป็นลบมากๆ การ clip ทำให้เสียงแตกพร่า
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
น้า อิคคิว ไปไหน มาเร้วๆๆเลย กำลัง ซี๊ดปี๊ด  ผ่านโหลดไลน์ ไปได้ เจอหลอดอะไรก็ หวานเลยนะ ขอบอก เร็วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
น้า อิคคิว ไปไหน มาเร้วๆๆเลย กำลัง ซี๊ดปี๊ด  ผ่านโหลดไลน์ ไปได้ เจอหลอดอะไรก็ หวานเลยนะ ขอบอก เร็วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
มาแล้วครับ เริ่มที่พอจะไปได้แล้วล่ะครับ ค่อยๆไปครับผม มีเพื่อนๆมีครูเล็ก ครูอ้อน เป็นพี่เลี้ยงรู้สึกว่าเราต้องไปได้แน่ๆ ครับผม แต่ว่าวันนี้ท่าทางจะอยู่เรียนได้ไม่นานครับ เมื่อคืนเป๋ไปเป๋มา ตีสองครับ [singing-happy]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
เย้  น้าอิกคิวมาแล้ว  [smile-watermelon]

ผมรอเรียนจบ. ก็จะได้ไปเริ่มใช้หนี้พี่  สเปซไรเดอร์ที่อนุเคราะห์หลอด 12sq7. 6cg7. มาให้เหมือนกันครับ. เพราะตอนนี้มีวงจร. แต่ยังไม่เข้าใจ. เลยขอศึกษาเพิ่มเติม. จะได้ไม่พลาดครับ. เสียดายของดีๆ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
มานั่งรอหน้าชั้น....รอเรียนบทต่อไปครับ....  [happy-ears]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

[fb-smiling]ขอขายยานิดนะครับ วันนี้จับเจ้าอ้วน fat boy 6CA7 เสียบลองฟังดูเสียงหนา นุ่มกว้าไอ้ตัวผอมๆอีกนิ [singing-happy]แต่ครับแต่ วันนี้มานั่งฟังมีจี่มีฮัมออกมาให้ได้ยิน แก้ยังไงดีล่ะครับทีนี้ help me please [sad-watermelon]

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
ตรจกราวดน์ ว่า อินพุท ถึง กับกราวดน์ วงจรไหม   อันดับแรก น้า ลองถอดกราวดน์ แท่นออกก่อนนะ ครับ หายไหม ไม่หาย เอาใส่กลับ ไปข้อสอง ถอด ซี  ตับปลิ้ง ออก  และหลอด ภาคหน้าออก หายไหม ถ้าหาย มันอยู่ ที่ภาคแรก ถ้า ยังมี ภาคหลัง แต่ ถ้า ยังมี แต่น้อยลงกว่าเดิม งานเข้า มีรื้อ5555  อย่าพึ่งกลัวครับ เดี๋ยว อาทิตย์หน้าไปตรวจให้ครับ คือ มีนมี หลายอย่างที่ทำให้ฮัม อันนี้ เป้นข้อสันนิษฐาน ยังมี ซี ตับปลิ้ง กับ หม้อเอ้าพุท ไว้ค่อยไปโม้ให้ฟัง

น้าๆๆเอาวงจรมาลงด้วย ผมหาวงจรน้าไม่เจอ ไม่รู้ กระทู้ไหน

ตรจกราวดน์ ว่า อินพุท ถึง กับกราวดน์ วงจรไหม   อันดับแรก น้า ลองถอดกราวดน์ แท่นออกก่อนนะ ครับ หายไหม ไม่หาย เอาใส่กลับ ไปข้อสอง ถอด ซี  ตับปลิ้ง ออก  และหลอด ภาคหน้าออก หายไหม ถ้าหาย มันอยู่ ที่ภาคแรก ถ้า ยังมี ภาคหลัง แต่ ถ้า ยังมี แต่น้อยลงกว่าเดิม งานเข้า มีรื้อ5555  อย่าพึ่งกลัวครับ เดี๋ยว อาทิตย์หน้าไปตรวจให้ครับ คือ มีนมี หลายอย่างที่ทำให้ฮัม อันนี้ เป้นข้อสันนิษฐาน ยังมี ซี ตับปลิ้ง กับ หม้อเอ้าพุท ไว้ค่อยไปโม้ให้ฟัง
ครับผมจี่ฮัมแต่วงจรนี้เสียงถูกหูพอทนฟังได้เปิดดังๆกลบเสียงเข้าไว้แล้วค่อยแก้ ตอนนี้ขอเข้าห้องเรียนก่อสครับผม

น้าๆๆเอาวงจรมาลงด้วย ผมหาวงจรน้าไม่เจอ ไม่รู้ กระทู้ไหน ก็อันเดียวกันกับที่พี่เล็กทำอะครับ Ecc88&el34 formy frend  ครับผม

อ้อไม่ต้องทำอะไร ตามที่แนะนำนะ คุ้นๆๆ ว่าเจอแล้ว 555   น้า เอา ไฟ จุดไส้ หลอด หน้า ลงกราวดร์ หรือยัง นึก ขี้นมาได้ ตอนเบียร์ เข้าปาก ตรวจสอบด้วยนะ

หลอดหน้าไม่ได้ลงครับพี่ ลงแต่ขดของel34ครับ

เดี๋ยวเคลียงานส่งก่อนนะครับเดี๋ยวเสร็จแล้วจะมาต่อให้ครับอาจจะดึกหน่อยแต่จะลงไว้ให้เสร็จพรุ่งนี้เพื่อนๆค่อยมาดูกันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
อ้อไม่ต้องทำอะไร ตามที่แนะนำนะ คุ้นๆๆ ว่าเจอแล้ว 555   น้า เอา ไฟ จุดไส้ หลอด หน้า ลงกราวดร์ หรือยัง นึก ขี้นมาได้ ตอนเบียร์ เข้าปาก ตรวจสอบด้วยนะ

การต่อ GND ภาค Drive เข้ากับ ภาคPower ระหว่างต่อโดยตรง กับ  ผ่าน C 0.1uF จะให้ผลที่ต่างกันมั้ยครับ   [puzzled]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

การลากเส้นความต้านทานซึ่งจะใช้เป็น loadline นี้ ยังไม่สามารถนำไปใช้งานจริงได้ เพราะเรายังไม่ได้กำหนดจุดเริ่มต้นการทำงานของหลอดเลย นั่นคือที่มาของสิ่งที่เรารู้ได้ยินกันบ่อย นั่นคือ "จุดไบแอส" หรือ "bias point"

หน้าที่ของ bias point คือ เป็นจุดตั้งต้นในการทำงานของหลอด เมื่อเรามี bias point แล้ว มี loadline แล้ว ทั้งสองสิ่งนี้ เมื่อรวมกับ plate curve จะทำให้เรารู้ว่าหลอดเริ่มทำงานที่ไหน voltage ที่หลอดทำงานได้จะมีตั้งแต่เท่าไหร่ถึงเท่าไหร่

ลองกลับมาดู curve ของ EC88 กำหนดจุด bias ที่ 155V 8mA (จุดน้ำเงิน) ลากเส้น loadline 12K ตัดจุดนี้ลงไปตามรูป

สิ่งที่เห็นบอกอะไรเราได้บ้าง?

Vp=155V, Ip=8mA, Rp=12k, Rk=200ohm

จุดทำงานที่เลือกผมดูจากค่า Vp max, Ip max และ Pd max ของหลอดก่อนครับ EC88 มี Vp max = 175V, Ip max = 13mA และ Pd max = 2W

เส้น load line ก็จะถูกกำหนดจาก Ri ของหลอด EC88 คือ 5.2K  ซึ่งปกติผมจะเลือกใช้ที่ประมาณ 2-3 เท่าขึ้นไป เหมือนกับการเลือก primary opt ของหลอดพาวเวอร์ครับ

จากรูปตัวอย่างที่ผมเลือกมาใช้คือ load line 12K*  Bias point Vp 155v , Ip 8 mA.  เราก็จะได้ bias point บน load line 12K ซึ่งอยู่ในเกณฑ์ Vp max และ Ip max ที่หลอดระบุไว้ ซึ่งจุดบนเส้นนี้เราสามารถจะเลือกได้หลายจุด แต่จุดที่เหมาะสมที่สุดคือจุดที่มีเกนการขยายทั้งซีกบวก และ ซีกลบเท่ากันครับ

* ขอขยายความของเส้น load line มีความชันน้อย จะดีกว่าความชันมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2014, 02:00:16 PM โดย CreAteHoUse® »

กราวน์มันก็ไม่ถึงกันสิครับ ไว้จบเรื่องโหลดไลน์ค่อยมาว่ากันครับ จริงๆๆ ต้องโทษพี่เล็ก เพราะวางแผนทำแอมป์มาดี ใครทำตามเลยไม่ค่อยเจอ ผมเคยบอกน้าอิคคิวหรือรุ่นน้องที่ต่อแอมป์ ว่าผมอยากให้เจอครับ จะได้แก้ไข เวลาเจอมันจะสนุกมากเลย555

จากที่เราใช้ resistor 12Kohm เป็น load และเมื่อหลอดถูก bias ที่ 155V 8mA แล้ว เมื่อมีสัญญาณเข้ามาที่ grid สมมติว่าเป็นด้านซีกบวก voltage ที่ grid ทำให้ voltage ที่ plate เปลี่ยนไปตามเส้นสีฟ้า เช่น ถ้า voltage ที่ grid เปลี่ยนจาก -1.61V เป็น - 0.6V voltage ที่ plate จะเปลี่ยนจาก 155V เป็น 111.2V

ซึ่งหมายความว่า หลอด EC88 เมื่อใช้ plate load 12K และ bais ที่ 155V 8mA จะหาอัตราขยายได้จาก plate เปลี่ยนไป 43.8V / voltage ที่ grid เปลี่ยนไป 1V ทำให้ได้อัตราขยายประมาณ 43.8

จากนั้นลองกลับมาอีกด้านนึ่ง grid เปลี่ยนจาก -1.6V เป็น -2.6V voltage ที่ plate  และ voltage ที่ grid เปลี่ยนแปลงไปเท่ากับอีกซีกนึง ดังนั้นอัตราขยายเท่ากันจึงสามารถขยายสัญญาณซีกบวกและซีกลบได้ดี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2014, 12:38:18 AM โดย CreAteHoUse® »

หลอดหน้าไม่ได้ลงครับพี่ ลงแต่ขดของel34ครับ
หา R สองตัวค่า 22-47 ohm ต่อจากขด 0 และ 6.3 ลงกราวด์ทั้งคู่ครับ ดีกว่าจั๊มพ์ลงกราด์ไปเฉยๆเงียบสนิทดีเป็นการทำ balanced ไปในตัวครับ

เราสามารถหา B+ ได้จาก Voltage ตกคร่อม Rk (1.6) + Voltage คร่อมหลอด (155)+ Voltage คร่อม RL (12*8=96)

B+ = 1.61 + 155 + 96 =  252.6 V

Rk ได้จากสูตร R = V/I ซึ่ง V ที่เราต้องการคือ 1.6V และ I คือ 8mA ทำให้ได้ Rk 200 ohm

และ dissipation ที่เกิดขึ้นกับ cathode resister คือ V* I =  1.6 * 0.008 = 0.128w  นั่นหมายความว่าใช้ R แค่ 1/4w ก็เพียงพอแล้วครับ

วันนี้เอาเท่านี้ก่อนถ้าผ่านแล้วค่อยมาต่อกันจริงๆแล้วยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเยอะมากที่สามารถหาได้จาก plate curve นี้ครับ ไว้จะพูดถึงในตอนต่อไป

เราสามารถหา B+ ได้จาก Voltage ตกคร่อม Rk (1.6) + Voltage คร่อมหลอด (155)+ Voltage คร่อม RL (12*8=96)

B+ = 1.61 + 155 + 96 =  252.6 V

Rk ได้จากสูตร R = V/I ซึ่ง V ที่เราต้องการคือ 1.6V และ I คือ 8mA ทำให้ได้ Rk 200 ohm

และ dissipation ที่เกิดขึ้นกับ cathode resister คือ V* I =  1.6 * 0.008 = 0.128w  นั่นหมายความว่าใช้ R แค่ 1/4w ก็เพียงพอแล้วครับ

วันนี้เอาเท่านี้ก่อนถ้าผ่านแล้วค่อยมาต่อกันจริงๆแล้วยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเยอะมากที่สามารถหาได้จาก plate curve นี้ครับ ไว้จะพูดถึงในตอนต่อไป

งืม ๆ ๆ ๆ ....... [sad-watermelon]

ตรงนี้ก็พอเข้าใจ แต่อยากให้น้าเล็กเอา Data Sheet ของหลอดมาชี้ให้ดูด้วยครับว่าเอาค่าต่าง ๆ มาจากส่วนไหนบ้าง.....ขอบคุณครับที่เอื้อเฟื้อความรู้

ลองอ่านแล้วทำความเข้าใจดูก่อนครับ ติดจุดไหนแล้วค่อยเอามาถาม ผมจะอธิบายให้เป็นจุดๆไปครับ ส่วนกราฟ กำลังทำให้อยู่ครับ เพราะต้อง compare กับ program sim อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ chanan

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เจ้าชู้ประตูน้ำ
    • สถาบันกวดวิชา Hornbill International Academy
ตามอ่านได้ความรู้มากเลยครับ สำหรับมือใหม่อย่างผม

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
        การลากเส้นความต้านทานซึ่งจะใช้เป็น loadline นี้ ยังไม่สามารถนำไปใช้งานจริงได้ เพราะเรายังไม่ได้กำหนดจุดเริ่มต้นการทำงานของหลอดเลย นั่นคือที่มาของสิ่งที่เรารู้ได้ยินกันบ่อย นั่นคือ "จุดไบแอส" หรือ "bias point"

หน้าที่ของ bias point คือ เป็นจุดตั้งต้นในการทำงานของหลอด เมื่อเรามี bias point แล้ว มี loadline แล้ว ทั้งสองสิ่งนี้ เมื่อรวมกับ plate curve จะทำให้เรารู้ว่าหลอดเริ่มทำงานที่ไหน voltage ที่หลอดทำงานได้จะมีตั้งแต่เท่าไหร่ถึงเท่าไหร่

ลองกลับมาดู curve ของ EC88 กำหนดจุด bias ที่ 155V 8mA (จุดแดง) ลากเส้น loadline 12K ตัดจุดนี้ลงไปตามรูป

สิ่งที่เห็นบอกอะไรเราได้บ้าง?

Vp=155V, Ip=8mA, Rp=12k, Rk=200ohm

จุดทำงานที่เลือกผมดูจากค่า Vp max, Ip max และ Pd max ของหลอดก่อนครับ EC88 มี Vp max = 175V, Ip max = 13mA และ Pd max = 2W

เส้น load line ก็จะถูกกำหนดจาก Ri ของหลอด EC88 คือ 5.2K  ซึ่งปกติผมจะเลือกใช้ที่ประมาณ 2-3 เท่าขึ้นไป เหมือนกับการเลือก primary opt ของหลอดพาวเวอร์ครับ

จากรูปตัวอย่างที่ผมเลือกมาใช้คือ load line 12K*  Bias point Vp 155v , Ip 8 mA.  เราก็จะได้ bias point บน load line 12K ซึ่งอยู่ในเกณฑ์ Vp max และ Ip max ที่หลอดระบุไว้ ซึ่งจุดบนเส้นนี้เราสามารถจะเลือกได้หลายจุด แต่จุดที่เหมาะสมที่สุดคือจุดที่มีเกนการขยายทั้งซีกบวก และ ซีกลบเท่ากันครับ

* ขอขยายความของเส้น load line มีความชันน้อย จะดีกว่าความชันมากครับ

" ลองกลับมาดู curve ของ EC88 กำหนดจุด bias ที่ 155V 8mA (จุดแดง) ลากเส้น loadline 12K ตัดจุดนี้ลงไปตามรูป" ......... ผมเจอแต่จุดน้ำเงินบนกราฟครับ  [puzzled] ใช่จุดเดียวกันไหมครับ

" * ขอขยายความของเส้น load line มีความชันน้อย จะดีกว่าความชันมากครับ " ........ อันนี้ถึงขั้นงงเลย  [dizzy-smiley]

ใช่ครับ จุดเดียวกัน แต่ที่ผมทำเองมาร์คจุดแดงไว้เดี๋ยวจะเอามาลงตอนอธิบายให้ครับ  เดี๋ยวแก้ไขให้ครับ ส่วนเรื่องความชันของเส้น load line ไม่ต้องงงครับ ลองขีดกำหนดจุดดูแล้วจะเข้าใจครับ ถ้าชันมากจะออกมาเป็นอย่างไร ชันน้อยออกมาเป็นอย่างไร ลองดูครับน้ารุ่ง อยากให้ลองเองครับเพราะผมคิดว่าน้ารุ่งมีพื้นอยู่แล้ว แค่ลองขีดเส้นลงบนกราฟก็จะพอเห็นภาพกันแล้วหล่ะครับ หรือลองดูจากรูปตัวอย่าง แดง 10 กับ น้ำเงิน 20K ดูก็ได้ครับ มันจะสวนทางกันนะครับ ชันมาก เส้นความต้านจะมีค่าต่ำลง ชันน้อยก็ต้องคำนึงถึง B+ ด้วยเพราะมันจะต้องรันสูงขึ้นเพราะ Rp ค่ามาก ครับ [smile-watermelon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2014, 02:14:33 PM โดย CreAteHoUse® »

[happy-dreaming] เข้าใจแล้วครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
 [postman] R ไปแล้ว มี 47 ohm 5w อีก 4 ตัวเผื่อเอาไปใส่จุดใส้ลง Gnd  ek834982548th  [guitar-11]

[postman] R ไปแล้ว มี 47 ohm 5w อีก 4 ตัวเผื่อเอาไปใส่จุดใส้ลง Gnd  ek834982548th  [guitar-11]
ขอบคุณหลายๆเด้อครับอ้าย

ขอบคุณหลายๆเด้อครับอ้าย

[wink-11] มิเป็นไรครับ อุปกรณ์ส่วนใหญ่เป็น ของเก่าใช้แล้ว หากน้าๆท่านไหนขึ้นโปรเจคโครงการใหม่ขาดตัวไหนหาไม่ได้ก็ตะโกนมาได้ครับถ้ามีจะได้ส่งไปลองใส่ดู ถ้าได้ค่อยซื้อตัวใหม่ดีๆ มาใส่  ถ้าหาดีกว่าไม่ได้ก็ใส่ยาวเลย  [yellow-lol]

มารอเนื้อหาตอนต่อไป  [Twinkle]