ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับสายลำโพง ซัก100,000 และสายไฟเส้นละ8แสน  (อ่าน 5920 ครั้ง)

ออฟไลน์ saiyan

• ดนตรีคือชีวิต
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
  • เด็กหลอดแก้ว
    • http://www.diyaudiovillage.net
อยากถามพี่ๆที่ มีsystem ที่เทพๆ   มันทำให้ ระบบดีขึ้นมากไหมครับ   เห็นในร้านปิยนัฐ เขาจัดให้ลูกค้าคอดังกล่าว   สาย sensati

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: คิดยังไงกับสายลำโพง ซัก100,000 และสายไฟเส้นละ8แสน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 08:55:21 AM »
 ดีแน่นอนครับ แต่ต้องอยู่ที่ชุดที่เหมาะสมกัน คุ้มหรือเปล่าสำหรับคนเล่น เค้าจะบอกว่าคุ้มเพราะกับการได้มาอีกเล็กๆน้อยๆเพื่อมาเติมเต็มให้ระบบสมบูรณ์ขึ้น  คนดีไอวายส่วนใหญ่เห็นราคาแล้วจะตกใจกัน ราคาที่กล่าวมาเป็นเพียง ระดับต้นๆของ hi end เองครับ ผมเองใช้ pad dominus ซื้อบ้านเราก็สามแสนกว่า แต่ผมซื้อที่ italy ก็ถูกลงไปแสนนึง  [smile-12]

แต่สายที่ดีๆ แพงๆ ก็ใช่ว่าจะเหมาะสมไปกับทุกระบบนะครับ บางครั้ง การใช้ ค่ายเดียวทุกเส้นก็ส่งผลที่แย่ลงได้เหมือนกัน อันนี้เป็นประสพการณ์ตรงที่เคยประสพมาก็เอาบอกกล่าวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2014, 10:51:40 AM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
Re: คิดยังไงกับสายลำโพง ซัก100,000 และสายไฟเส้นละ8แสน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 10:33:35 AM »
คิดว่าคนที่มีเงินจ่ายค่าสายขนาดนี้ ส่วนมากหูจะเสียแล้ว(อายุมาก)  [smiling-tongue]

ถ้าเปลี่ยนแล้วฟังออกและชอบ ก็คุ้มครับ (ความคุ้มของแต่ละคนไม่เหมือนกัน) แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วฟังไม่ออก ก็ไม่คุ้ม

และต้อง Blind Test เทียบกับสายที่ถูกกว่าด้วยนะครับ  [smile-11]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 10:40:05 AM »
 คนที่หูเสียก่อนไว ส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่มคนใช้แรงงานครับ  คนที่คาบช้อนทองมาหูจะเสื่อมช้ากว่าครับ [fb-smiling]

อย่าว่าแต่สายหกหลักเลย แค่หลักพันก็ฟังออกแล้วหล่ะครับ ถ้าตั้งใจที่จะฟัง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ prapan2012

• ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 10:49:20 AM »
ขนาดผมทำสายใช้เอง 10 เส้น ตัวนำเหมือนกันหมด แต่ต่างกันโครงสร้าง การเรียงสาย การถักสาย system diy ยังฟังออกเลยเสียงไม่เหมือนกันเลยสักตัว นับประสาอะไรกับ system ราคาแพง แค่สะกิดสายเสียงก็เปลี่ยน  [yellow-lol]
แล้วสายแพงมันต้องมีดีบ้างแหละ ค่าวิจัย การตลาด รสนิยม
เอาสาย แปดแสน ไปใช้กับ system หลักหมื่น มันก็ไม่เหมาะอีกแหละ เสียงดีขึ้นนิดเดียว ใช้ให้เหมาะกับ system เราดีที่สุด
ที่อยู่คับ และ บัญชีโอนเงิน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1951.0

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 11:20:54 AM »
ผมใช้สายหลักร้อยอยู่ใช้นานแล้ว และเคยเทียบหลัก เกือบแสนผมเลือกของผมดีกว่า เอาเงินที่เหลือไปลงกับสิ่งที่ขาด ผมเล่นเครืองเสียงมา ยี่สิบกว่าปี ประสบการที่ลองมา พร้อมติดตั้งคนอื่น ผมเลือกสายที่ผมทำเอง
ปล.ขอความนี้ไม่เหมาะกับคนมีทรัพพอกับการลงทุน กับ ผูที่ขาดการ diy
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 11:37:38 AM »
เมื่อก่อนเห็นคนอื่นเค้าเล่นสายไฟเมตรเป็นหมื่น เห็นแล้วตกใจปนกับแปลกใจ   [sory2]
แต่พอเราลองเล่นเข้าบ้างไม่ต้องหลักหมื่น แค่ทำเองหลักพันรวมหัว-ท้าย เสียงเปลี่ยนจนฟังออกครับ
พักหลังเลยหันมาทำเอง หันหลังให้กับการซื้อแบบสำเร็จ

แต่นี่.....หลักแสน   [frightened-12]
ผมต้องทำงานกี่สิบปีเนียถึงจะมีปัญญาซื้อซักเส้น   เอาแค่เราพอใจล่ะกัน....เนอะ [fb-smiling]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 12:25:12 PM »
เรื่องเครื่องน่ะดีไอวายพอจะสู้เค้าได้ครับ แต่เรื่องสายแน่ะเรายังห่างไกลกับเค้ามากๆครับ  เค้าละเอียด และลึกซึ้งกว่าที่คนดีไอวายทั่วไปจะเข้าถึง เค้าไม่ใช่แค่ไปหยิบสายอะไรก็ไม่รู้มาลอง แค่ดีกว่าที่เคยใช้มาก็ว่าดี เค้าต้องทำวิจัยกับวัสดุตัวนำ และ ฉนวนที่จะะนำมาใช้ ทั้งค่า R L C แฝง ในแต่ lot การผลิตซึ่งต้องคุมคุณภาพกันตั้งแต่ตอนนี้  ตรงนี้เป็นที่มาของต้นทุนที่ทำให้แพงระยับครับ  กว่าเค้าจะคิดได้แต่ละรุ่นใช้ทั้งเวลาและเงินทุนมหาศาลในการสร้าง  ดังนั้นอย่าได้ไปเปรียบเทียบกับเค้าเลยครับ  เล่นเท่าที่เราจะพอมีกำลัง ที่สำคัญจัดให้เหมาะกับ ชุดของเราก็พอแล้วครับ ขี่ช้างจับตั๊กแตนจะได้ไม่คุ้มกับที่ต้องจ่ายไป   ประเด็นก็คือคุณเล่นเพื่ออะไร  ถ้าได้คำตอบก็จะไม่เกิดคำถามนี้  คนที่เค้าเล่นกันอย่างจริงจัง คนนอกจะมองว่าเค้าบ้า  แต่ผมว่าไม่นะคนพวกนี้เค้ารู้ตัวเองดีตลอดแหละ ไม่งั้นคงไม่จ่ายเงินเป็นแสน เป็นล้านเพื่อซื้อมาครับ  และผมเชื่อว่าถ้าทุกคนมีกำลังพอ (สามารถซื้อได้โดยไม่เดือดร้อน)  ผมว่าก็ซื้อกันทุกคนแหละ เชื่อผมเถอะ  ผมเองก็ลดถอยลงมาจากจุดนั้น วันนี้ผมเล่นเพื่อผ่อนคลายฟังเพื่อหาความสุข ไม่ได้ทำงานเหมือนแต่ก่อน ดังนั้นจึงไม่ค่อยถวิลหาและ ลดความอยากลงไปได้มาก เล่นเท่าที่เรามีกำลัง ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น และ ยอมรับในสิ่งที่เป็นอยู่ให้ได้เท่านี้ก็สุขใจแล้วครับ

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 01:15:49 PM »
แตกต่างแน่นอนครับ ผมคิดว่า คนมีสตางค์ซื้อขนาดนั้น ส่วนใหญ่ไม่ใช่คนโง่ ซื้อเพราะคิดว่ามันคุ้มที่จ่ายครับ  .....อิจฉาจังอยากได้มีโอกาสคิดแบบนั้นบ้างจัง

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 04:31:03 PM »
มาช่วยยืนยันครับ ว่าสายต่างราคา ต่างรุ่น ทำให้เสียงเปลียนไปแน่นอนครับ ต้องตั้งใจทดลองฟังเอา บางเส้นเทียบกันก็แทบแยกไม่ออก บางเส้นก็ฟังออกชัดเจน ผมว่าพวกสายพวกนี้เล่นซักราคาหลักพันถึงหลักหมืนก็พอครับ แพงกว่านั้นถ้าไม่ได้ใช้เงินทำอย่างอื่น ก็ซื้อมาใช้เลย ไม่ว่ากัน แต่ผมก็ว่ารายละเอี๊ยดต่างกันเพิ่มขึ้นอีกนิดนึงจริงๆ แต่นิดเดียวนี่ละ ที่เซียนหูทองเขาต้องการอยากได้ยิน (ผมก็ด้วย แต่ไม่มีตังค์ 555)

สนับสนุนคำตอบพี่เล็กที่ว่า เครื่องเสียงหรือปรีที่เรา DIY มาฟังกัน เราพอสู้กับเครื่องที่เขาทำขายได้ครับ แต่พวกสายต่างๆอย่างที่พี่เล็กอธิบายว่า ต้องใช้การ R&D และทั้งเรื่องการผลิตที่ใช้ Material Technology ที่เราอาจทำไม่ได้ คงต้องยอมซื้อเขาครับ

หมายเหตุ
การเป็นคนช่างสังเกตุ การฟังเพลงอัลบัมซ้ำๆ การเปรียบเทียบ การมีสมาธิ ความอยากได้ยินเสียงที่ฟังไม่ค่อยชัดให้ชัดขึ้น อาจทำให้เงินในกระเป๋าหายไปอย่างรวดเร็วครับ อิ อิ [singing-happy]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 08:53:08 PM »
ผมเองก็ได้สายชุดนี้ที่ไม่แพงและเสียงถูกใจครับ...

• http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 07:49:50 AM »
ผมเองก็ได้สายชุดนี้ที่ไม่แพงและเสียงถูกใจครับ...

เป็นสายของอะไรครับ  เสีงยเป็นไงบ้าง ครับ ราคาสูงไหม   

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 07:53:40 AM »
Pad ครับ  เสียงผมว่ามันครบเครื่องครับในราคาที่กระทัดรัด
ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้ครับป๋า  ..ซื้อจากพี่เล็กครับผม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 07:55:57 AM »
ใจจริงอยาก  ระดมความคิดเห็น หาสายสัญญาณที่ราคา ไม่แพง ซัก10,000 บาทบวกลบนิดหน่อย,  สายลำโพงราคาประมาณนี้ว่าสมาชิกใช้ยี่ห้ออะไร แล้วเสียงเป็นยังไง บ้างทีจะเป็นประโยชน์ กับสมาชิกเป็นอย่างมาก เพราะในตลาดตอนนนี้เลือกกันไม่ถูก และที่วิจารณ์สรรพคุณก็เชื่อถือได้แค่ไหน   ครันจะไปฟังก่อนก็เป็นเรื่องยาก ที่จะตะเวนหาฟัง สู้มาแชร์เอาสายที่เราๆท่านๆใช้มาแลกเปลี่ยนแนวความคิดประสบการณ์กัน น่าจะดีครับ   

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 09:01:14 AM »
ผมใช้สายลำโพงของ DH Lab T14 ครับ ซื้อมือสองมา 4 ม. ราคาเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว $100 เคยเทียบกับพวก Kimber 8TC แล้วไม่รู้สึกว่าต่างกันมากนัก เลยใช้ไปเรื่อยๆ ไม่คิดจะเปลี่ยนครับ

ผมเป็นโรคขี้เหนี่ยวน่ะครับ  [smiling-tongue] เพราะพอนึกว่า $100 ซื้อแผ่นเสียงได้หลายแผ่นอยู่ เลยเอาเงินไปซื้อแผ่นก่อนจะซื้อสายหรือพวก accessory พวกนี้  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 12:47:06 PM »
 ถ้าเขยิบจาก 10K  ไป 15K จะมีตัวเลือกได้มากขึ้นครับ  และ ในระดับนี้ถือเป็นการเริ่มต้นไปสู่สิ่งดีๆที่มีมาให้สัมผัสอีกมากเลยครับ สายตัวเลือกอันดับต้นๆคงหนีไม่พ้น PAD  (purist audio design) เพราะมีให้เลือกเล่นตั้งแต่ระดับ ปฐมวัย ยัน โปรครับ ราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับคุณภาพ

อีกหนึ่งตัวเลือกที่ผมใช้มานาน DH Labs. ด้วยงบนี้สามารถหา Q10 sig. มาใช้ได้เลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง คุณภาพเหนือกว่าสายในระดับราคาเดียวกัน  ให้เนื้อเสียงดี  อิมแพ็คชัด ปลายกระจ่าง จากตัวนำทองแดงเคลือบเงินขนาดใหญ่พอสมควร  งบน้อยก็ถอยลงมาเล่น T14 คุณสมบัติตัวนำใกล้เคียงกัน  แต่มีขนาดที่เล็กกว่า จำนวนเส้นต่อแกนน้อยกว่าครับ 

เรื่องเสียงของสายแต่ละยี่ห้อ ชุดฟังจะเป็นปัจจัยสำคัญครับ อันนี้บอกไม่ได้เลยว่าจะออกมาในทิศทางใด ยกเว้นซิสเต็มที่ใกล้เคียง และ คล้ายคลึงกันจริงๆ มันมีองค์ประกอบอันเป็นปัจจัยมากมายครับ

สายที่คุณ tfender โพสเป็น PAD  Musaeus Praesto Revision  อยู่ในงบ 15K ครับ

ส่วนที่ผมใช้อยู่ เป็น PAD Dominus จะแยกเส้น +/- คนละเส้นกันครับ

ค่าสายตั้งแต่เล่นมาเป็นสิ่งที่ผมไม่อยากจำครับ  ลองมันไปเรื่อยๆตราบเท่าที่ยังเล่นอยู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2014, 12:51:54 PM โดย CreAteHoUse® »

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 01:17:42 PM »
สายใหญ่มากครับ  [frightened-12]
ลำโพงก็สวย  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 01:42:09 PM »
 แปลกมั้ยลำโพงที่ผมใช้งานทุกตัว ไม่เคยทำเองเลยสักตัว ไม่ใช่เสียงไม่ดี หรือสู้เค้าไม่ได้นะ  อาจจะเพราะว่ามันคุ้นเคยกับเสียงมากกว่าเพราะแต่ละคู่อยู่กันมาเกิน 20 ปี แล้วทั้งสิ้นเลยไม่อยากไปเริ่มใหม่ ส่วนใหญ่ก็เลือกแต่ลำโพงที่ฟังสบายๆ ครับ อย่าง Acustik-Lab Bolero Kompakt คู่นี้ก็หอบหิ้วกันมาตั้งแต่สมัยทำงานเป็นลูกจ้างฝรั่ง ตะลอนไปทั่วมาเป็นสิบปีแล้วครับ ก็จะเอาไว้ในห้องนอนตลอด ไม่มีนอนไม่หลับเลย

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 09:02:00 PM »
มาช่วยยืนยันครับ ว่าสายต่างราคา ต่างรุ่น ทำให้เสียงเปลียนไปแน่นอนครับ ต้องตั้งใจทดลองฟังเอา บางเส้นเทียบกันก็แทบแยกไม่ออก บางเส้นก็ฟังออกชัดเจน ผมว่าพวกสายพวกนี้เล่นซักราคาหลักพันถึงหลักหมืนก็พอครับ แพงกว่านั้นถ้าไม่ได้ใช้เงินทำอย่างอื่น ก็ซื้อมาใช้เลย ไม่ว่ากัน แต่ผมก็ว่ารายละเอี๊ยดต่างกันเพิ่มขึ้นอีกนิดนึงจริงๆ แต่นิดเดียวนี่ละ ที่เซียนหูทองเขาต้องการอยากได้ยิน (ผมก็ด้วย แต่ไม่มีตังค์ 555)

สนับสนุนคำตอบพี่เล็กที่ว่า เครื่องเสียงหรือปรีที่เรา DIY มาฟังกัน เราพอสู้กับเครื่องที่เขาทำขายได้ครับ แต่พวกสายต่างๆอย่างที่พี่เล็กอธิบายว่า ต้องใช้การ R&D และทั้งเรื่องการผลิตที่ใช้ Material Technology ที่เราอาจทำไม่ได้ คงต้องยอมซื้อเขาครับ

หมายเหตุ
การเป็นคนช่างสังเกตุ การฟังเพลงอัลบัมซ้ำๆ การเปรียบเทียบ การมีสมาธิ ความอยากได้ยินเสียงที่ฟังไม่ค่อยชัดให้ชัดขึ้น อาจทำให้เงินในกระเป๋าหายไปอย่างรวดเร็วครับ อิ อิ [singing-happy]

เออ.. เจ้าของกระทู้ครับ  เส้นละ8แสน    ผมว่า..สู้สายไฟของ คุณtrack ไม่ได้หรอกครับ   
ถ้าผมจำไม่ผิดน่ะครับ    สายไฟคุณ track แค่เปลี่ยน เสียงกบเสียงเขียด มาเลยครับ  ขนาดเพลงจบ ยังได้ยินอ่ะครับ  คิดดู..เทพขนาดไหน
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 10:02:16 PM »
ผมว่าน่าจะดูจากระบบโอยรวมครับน้า ระบบราคาช่วงหมื่นแต่สายเส้นละเท่าระบบผมว่ามันจะไม่สมดุล เสียงดีมันขึ้นกับระบบทั้งหมดประกอบกัน ตั้งแต่ระบบไฟในบ้านหรือแหล่งข้อมูลต้นทางไปยันลำโพง แต่ก็นานาจิตตังครับน้า  [guitar-11]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 10:16:27 PM »
ถ้าสายลำโพงมีราคาแพงมาก เราทำแอมป์โมโนบล็อก วางใว้ตรงตูดลำโพงเลย ก็น่าจะดี ยอมใช้สายลำโพงสักฟุตเดียวพอ  [happy-dreaming]