ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าจะทำแอมป์เครื่องแรก el84 se  (อ่าน 13303 ครั้ง)

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
ว่าจะทำแอมป์เครื่องแรก el84 se
« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2014, 03:32:32 PM »
เนื่องจากผมได้ รับ แอมป์หลอด 6gf7 จากน้าเล็กมาดูแลต่อ ถือว่าเป็นแอมป์หลอดเครื่องแรกเลยก็ว่าได้ แต่เนื่องด้วยแท่นนี้ทำมาเกือบครบแล้วผมต่อนิดหน่อยก็ฟังได้แล้ว ก็เลยคิดว่าต้องมีแอมป์หลอดที่ขึ้นด้วยตัวเองซักแท่นนึง เมื่อก่อนคิดจะทำหลายทีแล้วแต่กล้าๆกลัวๆอยู่เลยซื้อๆขายๆมวลสารทิื้งไปหลายรอบแล้ว เพราะเมื่อก่อนไม่เคยฟังแอมป์หลอด เลยไม่รู้ว่าเสียงมันจะเป็นยังไง จะทำเล็กๆก็กลัวเสียงจะแบบมดตด จะทำใหญ่ก็งบไม่ค่อยเอื้ออำนวย พอดีได้ฟังแอมป์หลอด el84pp เก่าๆเครื่องนึงจึงทำให้รู้ว่าเสียงแอมป์หลอดมันน่าฟังยิ่งนัก ประกอบกับได้ 6gf7 จากน้าเล็กที่มีกำลังวัตต์แค่ 1-1.4 วัตต์ จึงทำให้รู้ว่าแอมป์เล็กๆสำหรับเราเพียงพอแน่นอน จึงเป็นที่มาของโครงการนี้ มวลสารที่มีน่ะตอนนี้  หม้อ 5 k 1 คู่ (ไม่รู้สำนัก) หลอด 6p14p 1 คู่ 12ax7 1หลอด socket 

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

Re: ว่าจะทำแอมป์เครื่องแรก el84 se
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2014, 03:36:44 PM »
โครงการนี้ว่าจะใช้งบน้อยๆ วงจรก็ยังไม่ได้เลือก แต่คิดว่าจะใช้หลอดไดร์ฟ 12ax7 หลอดเดียวนั่นแหละ ส่วนภาคจ่ายไฟอยากใช้หลอด ez81 แต่หลอดมันแพงจังไม่รู้จะตรงตามวัตถุประสงค์มั๊ย (เซฟงบ) ไม่ทราบว่าจะใช้ 5y3 ได้มั๊ยถ้าได้ รบกวนน้าหาวงจรให้หน่อย
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

Re: ว่าจะทำแอมป์เครื่องแรก el84 se
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2014, 03:44:29 PM »
ผมว่าจะไม่ซื้อแท่น พอดีหันไปเห็นไปเห็น กล่อง eq เก่าว่าจะเอามากลับด้าน แต่กล่องเป็นเหล้ก จะเจาะกล่องก็คงไม่ไหวเลยว่าจะใช้หินเจียร์ตัดเป้สี่เหลี่ยม แล้วใช้แผ่นปริ้นมาเจาะใส่ซ๊อคเกตแทน แล้วมาประกบกัน วันนี้เลยโวโล่เจาะซ๊ะเลย เจาะ ตัด ตะไบ

ว่าจะทำแท่นประมาณนี้ไม่รู้จะได้มั๊ย

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2014, 09:59:49 PM »
 [huge-thumbs-up] ไอเดียแจ่มครับ ลงสีลงย้อมไม้ก็สวยเลย [frightened-12] ผมต้องรีบแล้วกลัวโดนแซง  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2014, 10:12:45 PM »
วงจรเอาอันนี้แหละ  แต่หม้อแปลงสั่งพัน ไฟจุดใส้กี่แอมป์ ไฟสูงกี่มิลลิแอมป์ดีครับ  ว่าจะสั่งไว้ 280-0-280  250 มิลลิแอมป์  6.3 โวลล์  5 แอมป์  เผื่อไว้ไม่รู้เยอะไปมั๊ย พอดีว่าจะสั่ง henry เลยคิดว่าเผื่อไว้เยอะดีกว่า เพราะหม้อ ปรี12ax7 น้าอัล ผมสั่งมาใช้ผมว่าร้อน เลยคิดว่าเจ้านี้สั่งเผื่อไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2014, 12:00:39 AM »
หม้อแปลงที่วางในรูป ไฟออกและกระแสเท่าไหร่บ้างครับ เห็นลูกใหญ่ดี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2014, 12:14:13 AM »
หม้อแปลงที่วางในรูป ไฟออกและกระแสเท่าไหร่บ้างครับ เห็นลูกใหญ่ดี
หม้อในรูปเอามาลองวางเฉยๆครับ หม้อ ss ไฟ 24-0-24 ครับ  หม้อจริงยังไม่ได้สั่งเลยครับ

ออฟไลน์ LED

• ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014, 01:57:09 PM »
อุปกรณ์ครบเดี๋ยวผมทำเป็นเพื่อนครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014, 02:19:55 PM »
 ทำเลยครับ ผมเป็นกองเชียร์  แต่ทำให้เร็วๆนะ เดี๋ยวผมเสร็จก่อนไม่รู้ด้วยนะ  [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014, 02:44:37 PM »
วงจรดูไมธรรมดาเลยขอชมต่อเรื่อยๆครับ  [Twinkle]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014, 05:54:22 PM »
ได้งานเพิ่มนิดนึง  ตัดเหล็กลำบากมาก เพราะเสียงดัง โดนด่าชุดใหญ่เลย  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol] ตัวกล่องเองด้านหลังก็มีรอยเจาะจนพรุน  ยังไม่รู้จะทำไงให้สวย ยังคิดไม่ออก ปัญหาอีกอย่างเหมือนไม้จะสูงไป หลอดน่าจะโผล่นิดเดียว แต่ไม่เป็นไรของเราเอาไว้ฟังเอง

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014, 06:41:12 PM »
ทำเลยครับ ผมเป็นกองเชียร์  แต่ทำให้เร็วๆนะ เดี๋ยวผมเสร็จก่อนไม่รู้ด้วยนะ  [yellow-lol]
  คงเป็นเดือน ครับ เพราะหม้อไฟ ยังไม่ได้สั่ง  หมดตังค์ ไปกะค่าหม้อ OPT + หลอด
หมดแล้ว  ตอนนี้ก็ได้แต่ปั่นแท่น (แบบดิบๆ) ได้แผ่นอะลู มาจากในโรงงาน
 + เศษไม้หน้าสาม แถวๆ หมู่บ้านจัดสรร  ไม่รู้จะเป็นแท่นได้รึเปล่า

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014, 07:58:39 PM »
 [happy-dreaming]
ยังไม่เสร็จอีกรึ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 12:47:39 PM »
อัพเดตได้งานวันล่ะหน่อย ด้านหลัง ตอนนี้ได้ ขั้ว rca กับ ขั้วลำโพงแล้ว ฟิวส์ใช้รูที่มีอยู่แล้ว ส่วน ac inlet ยังไม่ได้เจาะ ส่วนสวิทซ์ ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไว้ด้านหน้าหรือหลังดี ส่วนรูพรุนๆด้านหลังว่าจะใช้สติกเกอร์แปะบังไม่รู้จะได้เรื่องมั๊ย ส่วนด้านหน้าใช้ว่าจะใช้อะครีลิค เฮ้อจริงๆแล้วแท่นที่เป็นอลูมิเนียมแปะไม้ข้างก็มีอยู่น๊ะ สั่งมาไว้แล้ว ดันมาหาเรื่องให้ลำบากซ๊ะนี่ 555 อ้อมีเรื่องสอบถามครับ ไม่ทราบว่าถ้าผมไม่ได้แยกสวิทซ์ไฟสูงกับไฟจุดไส้หลอด จะมีผลเสียมากมั๊ยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 01:06:43 PM »
อัพเดตได้งานวันล่ะหน่อย ด้านหลัง ตอนนี้ได้ ขั้ว rca กับ ขั้วลำโพงแล้ว ฟิวส์ใช้รูที่มีอยู่แล้ว ส่วน ac inlet ยังไม่ได้เจาะ ส่วนสวิทซ์ ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไว้ด้านหน้าหรือหลังดี ส่วนรูพรุนๆด้านหลังว่าจะใช้สติกเกอร์แปะบังไม่รู้จะได้เรื่องมั๊ย ส่วนด้านหน้าใช้ว่าจะใช้อะครีลิค เฮ้อจริงๆแล้วแท่นที่เป็นอลูมิเนียมแปะไม้ข้างก็มีอยู่น๊ะ สั่งมาไว้แล้ว ดันมาหาเรื่องให้ลำบากซ๊ะนี่ 555 อ้อมีเรื่องสอบถามครับ ไม่ทราบว่าถ้าผมไม่ได้แยกสวิทซ์ไฟสูงกับไฟจุดไส้หลอด จะมีผลเสียมากมั๊ยครับ

ไม่มากครับ แค่มีเสียงบรือออกลำโพงอาจทำให้ลำโพงขยับเข้าออกรุนแรงอย่างน่ากลัว ขณะที่ใส้หลอดยังไม่พร้อมใช้งานหรือยังไม่ร้อน และจะทำให้หลอดอายุสั้นแค่นั้นเอง แต่ไม่ต้องกลัวครับเราหาซื้อลำโพงกับหลอดใหม่ได้อยู่แล้ว  [guitar-11]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 01:30:19 PM »
สวิทช์ไว้ข้างหน้าดีกว่าครับ ปิด-เปิดสะดวกกว่า

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 02:38:20 PM »
SW ยังไม่ต้องแยก ผมทำแอมป์มาสองตัว 811A กับ  6L6 ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงตอน Start Up ครับ
มันแล้วแต่วงจรครับ ถ้ามีปัญหาค่อยใส่ทีหลังครับ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 03:14:12 PM »
 ป้องกันไว้ดีกว่าครับทำให้เป็นนิสัยดีกว่าครับ ตราบใดที่ไม่มีวงจรหน่วงเวลาไฟสูง หลอดไม่ว่าถูก หรือ แพงก็ควรทำ แค่สวิทช์ตัวเดียวกับต้องซื้อหลอดใหม่ก่อนเวลาอันสมควร ลองตรองดูครับ  น้าไม่ต้องคิดอะไรมาก  ถ้าตื่นอนนมาแล้วมีคนมาสั่งให้วิ่งร้อยเมตร มันจะออกมาเป็นอย่างไร นั่นแหละครับ หลอดมันจะมีอาการเดียวกัน  ทำงานเมื่อทุกอย่างพร้อมย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ  แล้วยิ่งกับคนที่เล่นหลอดแพงๆยิ่งต้องทำครับ ไม่งั้นอาจได้ไม่คุ้มเสีย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 12:25:20 PM »
อัพเดต ได้หม้อไฟมาแล้ว แอบเซ็งเล็กน้อย เก็บค่าส่งเราไปแล้ว 100 นึง ส่งขนส่งเอกชน ntc พอผมวิ่งไปรับ โดนเก็บค่าส่งปลายทางอีก งง เลย รู้แบบนี้ให้ส่ง ปณ.ไทยดีกว่า  [angry-11]  พูดถึงหม้อต่อดีกว่า ลูกใหญ่เลยทีเดียว (สั่งเผื่อไปเองนิ) ไม่รู้จะเข้ากันรึเปล่า หม้อเยิ้มเลยด้วยสงสัยต้องเอามาตากแดดซัก 2-3 แดด แต่ แดดก็ดันไม่มีอีก บรรยากาศแบบนี้ไม่มีอารมย์ทำอะไรเลย ขอรวบรวมไฟอีกซักวัน 2 วันค่อยลุยต่อครับ (แอบอิจฉา แบบ pcb เสียงดีด้วย รู้งี้รอทำพร้อมน้าๆดีกว่า)[embarrassed] [embarrassed] [embarrassed]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 01:04:37 PM »
ขออนุญาตเปลี่ยนแผน ใช้แท่นสำเร็จดีกว่า ดูแล้วมีกำลังใจทำขึ้นเยอะ   [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 06:33:47 PM »
ทำเลยครับ   [laughing-my-ass]
เดี๋ยวผมจะ PP  ลงแท่นเดียวกับ ECL82 เลยดีกว่าครับ (ประหยัดงบประมาณด้วย)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 07:29:50 PM »
เดี๋ยวไฟจะมอด ลุยเจาะเกือบเสร็จเลย อลูคอมโพสิท เจาะง่ายดี ตอนนี้เหลือแต่ ขั้ว rca กับ ขั้วลำโพง  แล้วก็รูสำหรับ opt พรุ่งนี้น่าจะเสร็จ แท่นกว้าง คงต้องหาอะไรมาครอบ opt จะได้ไม่โล่ง ตอนนี้ยังคิดไม่ออกว่าจะใช้อะไรดี ถ้าเป็น opt ลูกใหญ่ๆก็คงจะดีอะ ตอนนีมีปัญหา ตรงแผ่นไม้เขียงที่จะเอามาบังเพื่อไม่ให้โล่ง ไม่รู้จะย้อมได้ดำแค่ไหน ดูแล้วคงจะได้สีตัดกับไม้ข้างแน่ๆ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 09:52:29 PM »
เขียงไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ

แต่ถ้าจะใส่จริงๆ ก็มีแชลแลคย้อมไม้ขายครับ เป็นขวดเท่าทินเนอร์ มีหลายสี ราคาไม่แพงครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 10:23:06 PM »
เขียงไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ

แต่ถ้าจะใส่จริงๆ ก็มีแชลแลคย้อมไม้ขายครับ เป็นขวดเท่าทินเนอร์ มีหลายสี ราคาไม่แพงครับ
ผมว่าจะใช้สีย้อมไม้นี่แหละครับ ผมมีอยู่ติดก้นขวดน่าจะพอทา แต่ไม่รู้ทาแล้วจะออกมาเป็นยังไง รู้สึกว่าเค้ามีขายหลายเบอร์ครับ ผมจะซื้อใหม่แต่ผมไม่รู้นี่แหละครับ ว่าแต่ล่ะเบอร์ จาง หรือ เข้ม ขนาดไหน  แต่ยังไงก็คงลองที่มีอยู่ก่อนครับ ออกมาแบบไหนก็ค่อยว่ากันอีกทีครับ ขอบคุณมากๆครับน้าสำหรับคำแนะนำ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 10:40:01 PM »
อัพเดต ได้หม้อไฟมาแล้ว แอบเซ็งเล็กน้อย เก็บค่าส่งเราไปแล้ว 100 นึง ส่งขนส่งเอกชน ntc พอผมวิ่งไปรับ โดนเก็บค่าส่งปลายทางอีก งง เลย รู้แบบนี้ให้ส่ง ปณ.ไทยดีกว่า  [angry-11]  พูดถึงหม้อต่อดีกว่า ลูกใหญ่เลยทีเดียว (สั่งเผื่อไปเองนิ) ไม่รู้จะเข้ากันรึเปล่า หม้อเยิ้มเลยด้วยสงสัยต้องเอามาตากแดดซัก 2-3 แดด แต่ แดดก็ดันไม่มีอีก บรรยากาศแบบนี้ไม่มีอารมย์ทำอะไรเลย ขอรวบรวมไฟอีกซักวัน 2 วันค่อยลุยต่อครับ (แอบอิจฉา แบบ pcb เสียงดีด้วย รู้งี้รอทำพร้อมน้าๆดีกว่า)[embarrassed] [embarrassed] [embarrassed]

แกะฝาครอบออกมาดูสิครับว่าที่เยิ้มๆ หน่ะข้างในแห้งสนิท ไม่ได้ชุบ ฮ่าๆๆๆ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 03:18:48 PM »

แกะฝาครอบออกมาดูสิครับว่าที่เยิ้มๆ หน่ะข้างในแห้งสนิท ไม่ได้ชุบ ฮ่าๆๆๆ  [yellow-lol]
ไม่ได้ชุบเลยครับน้า ข้างๆก็ขาวจั๊วะ แค่เอาไปป้ายๆให้เลอะซ๊ะอย่างนั้นแหละครับ

มีเรื่องสอบถามครับ 1.เราไม่ใส่ วอลุ่มก็ได้ใช่มั๊ยครับ ถ้าเราไม่ต่อต้องเพิ่ม R หรืออะไรอีกมั๊ยครับ
                      2.ผมไม่มีฮัมบาลานซ์ ค่า 100 โอห์ม อะครับ ผมช้อาร์ค่า 50 โอห์ม 2 ตัวได้มั๊ยครับ ถ้าได้ต้องใช้กี่วัตต์ ครับ
                      3. opt ที่ผมได้มา เจ้าของเก่าบอกแค่ว่า ขดเซค 0-8-16 โอห์ม แต่ที่ตัว opt ไม่ได้เขียนบอกไว้ ว่าฝั่งไหนเป็น 0 ฝั่งไหนเป็น 16 ผมลองวัดโอห์ม โดยใช้ขดกลางเป็นแกนกลาง แล้ววัดดูทั้ง 2 ฝั่งได้ โอห์มไม่เท่ากัน ฝั่งนึงมากฝั่งนึงน้อย ฝั่งนึง 1.8 โอห์ม อีกฝั่งนึง 1.0 โอห์ม ไม่ทราบฝั่งไหนเป็น 0 ฝั่งไหนเป็น 16 โอห์ม ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 03:29:45 PM »
 สั่งหม้อจาก henry ต้องสั่งแยกฝาครับ ถ้าปิดฝามาไม่จ่ายตังค์ หรือ ยกเลิกไปเลย เพราะชุบมานอกจากน่าเกลียดเลอะเทอะแล้วยังไม่มีประโยชน์อะไรเลย (เดี๋ยวจะหาว่าผมเชียร์ร้านเพื่อน ผมด่าออกสื่ออยู่บ่อยๆ  แต่ก็ไม่ค่อยจะพัฒนา ชื่อเสียงของเค้าไม่รักษาก็ช่างเค้าเถอะ ไปด่าที่หน้าร้านก็หัวเราะ ไม่รู้ว่าด่ามันทำไมแล้วเมื่อย )  ถ้าไม่ประกบฝามาอย่างแรกเราไม่ต้องมาทำความสะอาดฝา สำหรับคนที่จะทำสีหม้อ อีกทั้งวานิชจะซืมเข้าถึงเส้นลวดได้อย่างทั่วถึงครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 05:18:08 PM »
สั่งหม้อจาก henry ต้องสั่งแยกฝาครับ ถ้าปิดฝามาไม่จ่ายตังค์ หรือ ยกเลิกไปเลย เพราะชุบมานอกจากน่าเกลียดเลอะเทอะแล้วยังไม่มีประโยชน์อะไรเลย (เดี๋ยวจะหาว่าผมเชียร์ร้านเพื่อน ผมด่าออกสื่ออยู่บ่อยๆ  แต่ก็ไม่ค่อยจะพัฒนา ชื่อเสียงของเค้าไม่รักษาก็ช่างเค้าเถอะ ไปด่าที่หน้าร้านก็หัวเราะ ไม่รู้ว่าด่ามันทำไมแล้วเมื่อย )  ถ้าไม่ประกบฝามาอย่างแรกเราไม่ต้องมาทำความสะอาดฝา สำหรับคนที่จะทำสีหม้อ อีกทั้งวานิชจะซืมเข้าถึงเส้นลวดได้อย่างทั่วถึงครับ
เข็ดแล้วครับ 2 ครั้ง ไม่ได้ดั่งใจซักครั้ง ยอมแล้วครับ 555+

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 11:18:46 PM »
งาน Mass ก็แบบนี้แหละครับ ขนาดผมสั่งว่าเอาแบบชุบวานิชด้วยนะ คิดเพิ่มเท่าไหร่ก็คิดมา คนรับงานตอบ ค่ะๆ
พอมาถึงมือ ก็ไม่ได้ชุบ ต้องมาชุบเองเหมือนเดิม แต่เราชุบเองดีกว่าครับ เพราะเรามีเวลามากชุบที 4 ชม. และรอแห้งอีก 4-5 วัน

สั่งเที่ยวหลังๆนี่ไม่ขอชุบวานิชแล้ว เพราะยังงัยก็ไม่ชุบ  แต่ก็ยังสั่งอยู่นะถ้ารีบใช้ งานเร็วดี มาตรฐานดีกว่าทั่วไปหน่อยนึง  [smile-12]

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 08:31:43 AM »
ของผมยังไม่ได้สั่ง หม้อไฟเลย  [smile-12]