ผู้เขียน หัวข้อ: HW. The killer (Image) line preamp  (อ่าน 220800 ครั้ง)

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: HW. The killer (Image) line preamp
« ตอบกลับ #750 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 03:33:42 PM »
เดี๋ยวจะลองเอา 2n6388 ยี่ห้อ on มาใส่แทน tip120 ดูซิครับ ว่าจะมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า(จะยังฮัมอีกหรือเปล่า) ถ้ายังฮัมอีดคงต้องเปลี่ยน 
3 ขาตัวเล็ก ๆ อีก 2-3 ตัว จะได้รู้ชัดกันไปเลย ตอนนี้รื้อสายหมดแล้วค่อยเดินสายใหม่ที่เดียนเลยครับ... [wink-12]
ผมขออณุญาตเรียนถาม น้า sutipun นิดนึงครับ่ ทำไมน้าไม่ลองทำที่มันทำง่ายก่อนล่ะครับ
คือตอนนี้ระบบกราด์มันลอยอยู่ แอมป์ก็ไม่ได้ลงกราวด์ร่วมกับ IEC แล้วมาทีปรีก็ไม่ได้ลงกราวด์อีก
เพียงแค่ทดลองต่อจุด G-E ของบอร์ดปรีมาลงทีขั้ว G ของปลั้กไฟแค่นี้ก็น่าจะรู้ผลแล้วครับ
ดีกว่าไปรื้อเปลี่ยนโน่นนี่นะครับ ผมเรียนถามและแนะนำมาก่อนหน้านี้ก็ไม่เห็นน้าตอบว่าได้ทำแล้วหรือยัง
ผิดถูกผมขออภัยน้าด้วยครับผม [0002053E]

ออฟไลน์ sutipun

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
Re: HW. The killer (Image) line preamp
« ตอบกลับ #751 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:48:49 PM »
[hide=3][/hide]
เดี๋ยวจะลองเอา 2n6388 ยี่ห้อ on มาใส่แทน tip120 ดูซิครับ ว่าจะมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า(จะยังฮัมอีกหรือเปล่า) ถ้ายังฮัมอีดคงต้องเปลี่ยน 
3 ขาตัวเล็ก ๆ อีก 2-3 ตัว จะได้รู้ชัดกันไปเลย ตอนนี้รื้อสายหมดแล้วค่อยเดินสายใหม่ที่เดียนเลยครับ... [wink-12]
ผมขออณุญาตเรียนถาม น้า sutipun นิดนึงครับ่ ทำไมน้าไม่ลองทำที่มันทำง่ายก่อนล่ะครับ
คือตอนนี้ระบบกราด์มันลอยอยู่ แอมป์ก็ไม่ได้ลงกราวด์ร่วมกับ IEC แล้วมาทีปรีก็ไม่ได้ลงกราวด์อีก
เพียงแค่ทดลองต่อจุด G-E ของบอร์ดปรีมาลงทีขั้ว G ของปลั้กไฟแค่นี้ก็น่าจะรู้ผลแล้วครับ
ดีกว่าไปรื้อเปลี่ยนโน่นนี่นะครับ ผมเรียนถามและแนะนำมาก่อนหน้านี้ก็ไม่เห็นน้าตอบว่าได้ทำแล้วหรือยัง
ผิดถูกผมขออภัยน้าด้วยครับผม [0002053E]
ไม่เป็นไรครับ บอกกันได้ แนะนำกันได้ครับ ขอขอบคุณด้วยซ้ำไปครับ..และตอนนี้ลง 2n6388 ของ on ไปแล้วปรากฏว่าฮัมมากกว่าเดิมอีกครับ ตัดสินใจหยุดชั่วคราวก่อนครับ พร้อมเมื่อไหร่จะมาเล่นอีกครับ ..

« ตอบกลับ #752 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2015, 04:22:28 PM »
ลองย่อรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2015, 07:58:51 AM โดย sutipun »

« ตอบกลับ #753 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015, 09:42:25 PM »
ครับ..หลังจากที่ลองผิด ลองถูก อยู่หลายวัน(ความจริงลองผิดทั้งหมดแหละ..อิ..อิ..)เปลียนโน่น เปลี่ยนนี่ อยู่หลายตัวจนจะหมดบอร์ด 2.4 อยู่แล้ว เมื่อคืนลองเปลี่ยนขดไฟหม้อแปลง ชุด 6.3 ดูซิครับ(เพราะแก้จนหมดมุข... แล้วครับ)ปรากฏว่าพบสาเหตุแล้วครับ...ขด 6.3 มีฮัมอยู่ 1 ขดครับ(ขดต้นเหตุทำให้ฮัมทั้งระบบครับ) พอดีมีหม้ออยู่แล้ว  ครั้งกระโน้น..จัดการเอาแทนทั้ง 6.3 และ 9 โวล์ท ของชุดไฟที่ฮัมครับ ผลหรือครับเงียบสนิท...เปิดฟังเพลงดังปกติครับ..อยากจะบอกเพื่อน ๆ ว่า หม้อก็มีความสำคัญครับ..อย่ามองข้ามเป็นอันขาดครับ..

ต้องขอขอบคุณ น้าเล็กและทีมงานครับ ที่ีอุตส่าห์ แสวงหาสิ่งดี ๆ ให้ได้เล่นกันครับ [0002053E]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #754 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015, 10:16:25 PM »
 เยี่ยมเลยครับ  [สวดยอด]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #755 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015, 10:39:07 PM »
 [huge-thumbs-up]  หาเจอจนได้   แสดงว่าขดชุดที่ 2 มีปัญหา ใช่ไหมครับ

เพราะน้าเคยสลับเอาชุดที 1 มาใส่แล้วไม่ฮัม  [frightened-11]   

ถ้าทำตั้งแต่วันที่ผมบอกป่านนี้เสร็จไปแล้ว ตอนนี้ก็รู้แล้วว่าปัญหาอยู่ที่บอร์ดจ่ายไฟชุดที่สอง บอร์ดปรีไม่มีปัญหาครับ   ทีนี้ก็ลองมาดูว่ามันจะเป็นที่ตัวไหนระหว่าง ชุดไฟ 6.3v กับ 2.4v โดยฟิกซ์ บอร์ด 6.3v บอร์ดใดบอร์ดนึงก่อนแล้วต่อร่วมกับ 2.4v (บอร์ด A และ B) ถ้ามีฮัมก็จะทำให้เราทราบว่าเกิดจากบอร์ด 2.4v บอร์ดไหน แต่ถ้าไม่มีก็เอาบอร์ด 6.3v อีกบอร์ดนึงมาทดสอบ เหมือนกับครั้งแรกครับแค่นี้ก็จะทำให้เราทราบว่าบอร์ดไหนเป็นตัวการของปัญหานี้ครับ
ครับ...พักแป็บ..เดี๋ยวทดสอบครับ
ผลการทดสอบ รู้ต้นเหตุของปัญหาเสียงฮัมแล้วครับ  เป็บบอร์ดไฟ 2.4 ชุดที่ 2 ครับ ขอคำแนะนำต่อไปครับ..(บอร์ด2.4 ชุดที่ 2 นี้ ตอนได้มาก็ปรับไฟไม่ได้ครับ แต่ผมเปลี่ยน tip 120 และ ic 8 ขา แล้วและปรับไฟได้แล้ว) แต่ไม่นึกเลยว่าจะเป็นสาเหตุของการฮัมนะครับ

ผมรบกวนลองเช็คสายไฟ AC ที่ต่อเข้าบอร์ดไฟ 2.4 ชุดที่ 2 เหมือนหรือแตกต่างจากชุด 1 ไหม ยังไงลองสลับสายดูว่าฮัมหายไหมครับ มันอาจจะไม่เกี่ยวและไม่หาย แต่ผมแค่สงสัย  [0002053E]
ลองสลับสายดูแล้ว โดยใช้สายของชุดที่ 1 (ไม่ฮัมครับ) และตอนนี้ได้เปลี่ยน tr 120 ตัวใหม่เข้าไป ปรากฏว่าก็ยังฮัมอยู่ แต่ฮัมน้อยลงครับ...ฮัมนิดหน่อยพอได้ยินเบา ๆครับ ฟังไปก่อนครับ เพราะผมชอบเสียงปรีตัวนี้มากๆ ครับ

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #756 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015, 10:44:17 PM »
ครับ..หลังจากที่ลองผิด ลองถูก อยู่หลายวัน(ความจริงลองผิดทั้งหมดแหละ..อิ..อิ..)เปลียนโน่น เปลี่ยนนี่ อยู่หลายตัวจนจะหมดบอร์ด 2.4 อยู่แล้ว เมื่อคืนลองเปลี่ยนขดไฟหม้อแปลง ชุด 6.3 ดูซิครับ(เพราะแก้จนหมดมุข... แล้วครับ)ปรากฏว่าพบสาเหตุแล้วครับ...ขด 6.3 มีฮัมอยู่ 1 ขดครับ(ขดต้นเหตุทำให้ฮัมทั้งระบบครับ) พอดีมีหม้ออยู่แล้ว  ครั้งกระโน้น..จัดการเอาแทนทั้ง 6.3 และ 9 โวล์ท ของชุดไฟที่ฮัมครับ ผลหรือครับเงียบสนิท...เปิดฟังเพลงดังปกติครับ..อยากจะบอกเพื่อน ๆ ว่า หม้อก็มีความสำคัญครับ..อย่ามองข้ามเป็นอันขาดครับ..

ต้องขอขอบคุณ น้าเล็กและทีมงานครับ ที่ีอุตส่าห์ แสวงหาสิ่งดี ๆ ให้ได้เล่นกันครับ [0002053E]

สงสัยทำรุ่นนี้ต้องเทสหม้อก่อนซะแล้ว  เยี่ยมมากเลยครับ   [g-o-o-d]

« ตอบกลับ #757 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2015, 11:10:24 PM »
 [smiling-tongue]

สงสัยทำรุ่นนี้ต้องเทสหม้อก่อนซะแล้ว  เยี่ยมมากเลยครับ   [g-o-o-d]
  น้าทำหม้อกับมือ ๆๆๆ ซำบายอยู่แล้วครับ [smiling-tongue]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #758 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015, 07:06:30 AM »
 [huge-thumbs-up] ยินดีด้วยครับ

« ตอบกลับ #759 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015, 02:20:12 PM »
 [confused-face] [puzzled]น้า ๆ ทั้งหลาย ..ถามหน่อยครับ ปรี killer ชุดไฟ 2.4 v ใช้หม้อแปลงขด 6.0 v ได้เป่า ครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #760 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2015, 04:53:35 PM »
[confused-face] [puzzled]น้า ๆ ทั้งหลาย ..ถามหน่อยครับ ปรี killer ชุดไฟ 2.4 v ใช้หม้อแปลงขด 6.0 v ได้เป่า ครับ

[fb-smiling]  ได้ครับ

« ตอบกลับ #761 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2015, 12:35:03 AM »
 [yellow-lol]สวัสดีครับ ตอนนี้อัพเกรด killer ไปอีกขั้นครับ (รุ่นจัดเต็ม) เสียงดีกว่าเดิมมาก ๆ ครับ นั่งยิ้มเลยอะครับ
หม้อลูกละ 116 บาท 4 ลูก ก็ สี่ร้อยกว่า ณัฐพงษ์  ครับ ลูกใหญ่ไฟสูงใช้ของเดิมครับ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #762 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2015, 12:51:28 AM »
หม้อไฟ2.4v ใช้ไฟเข้าเท่าไรกี่แอมร์ครับ แล้ว6.3v ไฟเข้าเท่าไรกี่แอมร์ ครับน้าSUTIPUN  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #763 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2015, 01:02:47 AM »
[yellow-lol]สวัสดีครับ ตอนนี้อัพเกรด killer ไปอีกขั้นครับ (รุ่นจัดเต็ม) เสียงดีกว่าเดิมมาก ๆ ครับ นั่งยิ้มเลยอะครับ
หม้อลูกละ 116 บาท 4 ลูก ก็ สี่ร้อยกว่า ณัฐพงษ์  ครับ ลูกใหญ่ไฟสูงใช้ของเดิมครับ

เอางี้เลยหรือครับ  [huge-thumbs-up]  บ้านใกล้ NPE หรือครับ

หม้อไฟ2.4v ใช้ไฟเข้าเท่าไรกี่แอมร์ครับ แล้ว6.3v ไฟเข้าเท่าไรกี่แอมร์ ครับน้าSUTIPUN  ขอบคุณครับ

ข้อมูลหลักๆจะอยู่หน้าเเรกครับ  6.3 ใช้ 6V ได้ครับ

Sec :  0-230 VAC /100 mA. , 0-6.3VAC/1A. *2 , 0-9VAC/1A*2

« ตอบกลับ #764 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2015, 01:06:23 AM »
 [wink-11]

เอางี้เลยหรือครับ  [huge-thumbs-up]  บ้านใกล้ NPE หรือครับ

ข้อมูลหลักๆจะอยู่หน้าเเรกครับ  6.3 ใช้ 6V ได้ครับ

Sec :  0-230 VAC /100 mA. , 0-6.3VAC/1A. *2 , 0-9VAC/1A*2
บ้านไม่ใกล้หรอก แต่หัวใจเรียกร้องนะครับ

« ตอบกลับ #765 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2015, 07:49:47 PM »
 [wink-12]ที่อยู่ killer  จัดการระบบกราวด์ แล้ว.. เงียบสนิท..นาน ๆ จะมีเสียงหวีดของหลอดครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #766 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2015, 01:44:38 AM »
กำลังจะมีบ้านแล้ววว....
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #767 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 08:50:09 AM »
เสร็จสมบูรณ์เรียบร้อยแล้วครับ
ไร้จี่ไร้ฮัม เสียงสุดยอดมากครับ

ขอบคุณทีมงาน DAV มาก ๆ ครับที่รังสรรค์ ผลงานดี ๆ มาให้
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #768 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 10:41:47 AM »
  ทำออกมาสวยดูดีเลยครับ  มานะมากเจาะกล่องเหล็ก   [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #769 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 11:01:10 AM »
 [huge-thumbs-up] สวยดีครับน้า กล่องเหล็ก+ไม้ คลาสสิคมากครับ

« ตอบกลับ #770 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 11:17:58 AM »
  ทำออกมาสวยดูดีเลยครับ  มานะมากเจาะกล่องเหล็ก   [huge-thumbs-up]
[huge-thumbs-up] สวยดีครับน้า กล่องเหล็ก+ไม้ คลาสสิคมากครับ

ขอบคุณครับ....แต่ยังต้องฝึกอีกเยอะครับ

« ตอบกลับ #771 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 10:42:13 PM »
 [enjoyment] [YL76]ขอถามหน่อย..ครับ น้าเล็ก  หรือน้าคนไหนก็ไดครับ ว่า ใช้ ซีตัวแรก 0.1 ผมว่าเบสมันแยอะไปครับ กลางแหลมออกน้อยมากครับ แบบว่าอยากได้กรุ้ง.. กริ้ง ออกหวาน ๆ สักหน่อยนะครับ ควรใช้ซีค่าเท่าไหร่ดีครับ

« ตอบกลับ #772 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 11:17:42 PM »
 ในชุดของผมแหลมเยอะครับ ผมว่าค่าอุปกรณ์ค่อนข้างลงตัวแล้วครับ ลองเปลี่ยนชนิดซีที่ใช้ดูครับ

« ตอบกลับ #773 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 11:45:41 PM »
 [0002053E]
ในชุดของผมแหลมเยอะครับ ผมว่าค่าอุปกรณ์ค่อนข้างลงตัวแล้วครับ ลองเปลี่ยนชนิดซีที่ใช้ดูครับ

ผมลืมกลับขั้วลำโพงนะครับ ถึงว่าซิ  เสียงไม่มีทรวดทรงเลยครับ(ตอนนี้กลับขั้วลำโพงแล้วครับ มีทรวดทรงดีเลยครับ) ขอขอบคุณน้าเล็กมากเลยครับ

ออฟไลน์ POCOYO

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #774 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2015, 10:38:52 PM »

ต่อจากคราวที่แล้ว... หลังจากได้รับอุปกรณ์ส่วนที่ขาดไป ก็จัดการใส่อุปกรณ์ให้ครบ หลังจากนั้นก็ทำการปรับไฟจุดใส้หลอด ได้ 6.3V ตามสเป็ค ส่วนจุดอื่นๆ ได้ปรับเอาไว้เรียบร้อยแล้ว
แต่เพื่อความแน่ใจจัดการวัดไฟทุกจุด ปรากฏว่า 2.4V ตัวซ้ายสุดไม่มีไฟออกมาเลย เป็นอะไรอีกหล่ะนี่ คราวที่แล้วก่อนเก็บยังมีไฟออกมาอยู่เลย
ผมได้ทำการตรวจเช็คดังนี้
- trim pot วัดขากลาง กับ ขาริมด้านใดด้านหนึ่ง หมุน trim pot ค่าความต้านทานเปลี่ยน แสดงว่ายังเป็นปกติ วัดโดยไม่ได้จ่ายไฟ เพื่อความปลอดภัยเดี๋ยวโดนไฟดูดเพราะต้องพลิก PCB ขึ้นมา
- วัดไฟตามจุดต่างๆ ได้ดังรูป ตัวที่น่าสงสัยน่าจะมีอยู่ 2 ตัว คือ LF351 กับ TIP120 แต่ผมได้ทำการสลับ LF351 ของภาคจ่ายไฟ 2.4V ตัวที่ยังดีมาใส่แทน ก็ยังไม่มีไฟออกมา  ดังนั้น
  ตัวที่เสียน่าจะเป็น TIP120 แต่ขี้เกียจรื้อออกมาวัด เลยใช้ DAV Transistor Tester วัดดู เครื่องรายงานว่าเป็นไดโอด หายไปขานึง(น่าจะ break down ไปแล้ว) เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยไปหาซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน

• **
« ตอบกลับ #775 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2015, 10:42:49 PM »
ด้วยความอยากฟังเสียง เลยจัดการต่อฟังข้างเดียวไปก่อนก็แล้วกัน เสียงแรกที่ได้ยินประทับใจมากแม้จะได้ฟังเพียงข้างเดียว

« ตอบกลับ #776 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2015, 11:06:29 PM »
 [chick-clap] แจ่มไหมล่ะครับ 

• **
« ตอบกลับ #777 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2015, 10:41:19 PM »
[chick-clap] แจ่มไหมล่ะครับ
ฟังข้างเดียวเสียงก็ยังแจ่มขนาดนี้ ต้องขอฟังแบบ stereo น่าจะได้มิติของเสียงมากกว่านี้....

แต่ตอนนี้ไม่ได้ฟังเสียงซะแล้ว เมื่อคืนลองฟังอยู่ประมาณ 4 ชั่วโมง ปรีบอร์ด B แล้วสลับเป็นบอร์ด A เสียงดีขึ้นเรื่อยๆ มาวันนี้เปิดฟังได้ประมาณ 2 ชม.
อยู่ๆ เสียงก็เงียบหายไป ผมรีบวิ่งมาดึงปลั๊กออกทันที หลังจากนั้นได้ทำการปลดไฟสูง(270V) ออกจากบอร์ดปรี แล้วทำการวัดไฟจุดใส้หลอด
ไฟจุดใส้หลอด 2.4V หายไป ปรากฏว่า TIP120 ลาโลกตามเพื่อนมันไปอีกตัว(สงสัยคงจะตกQC ทั้งสองตัว) ยังไม่รู้ว่าเจ้าหลอดเล็กลาโลกไปด้วยหรือเปล่า เพราะเห็นน้าเล็ก
เคยบอกไว้ว่า ถ้าปล่อยไฟสูงโดยไม่ได้จุดใส้หลอดจะทำให้หลอดเสียทันที ของผมใช้เวลาดึงปลั๊กออกน่าจะประมาณ 2-3 วิ ได้แต่หวังว่ามันคงจะไม่ลาโลกไปอีกตัว
น้าเล็กมีสแปร์หลอดเล็กไว้หรือเปล่าครับ(ถามไว้ก่อนเผื่อเสีย) วันนี้ยุ่งทั้งวัน ยังไม่ได้ไปหาซื้อ TIP120 เลย คงเป็นวันจันทร์ แล้วจะมารายงานความคืบหน้าอีกทีครับ... [frightened-11]

« ตอบกลับ #778 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2015, 10:52:26 PM »
ไม่เสียง่ายๆหรอกครับ  ผมยังพอมีเก็บสแปร์ไว้ครับ

« ตอบกลับ #779 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2015, 11:03:06 PM »
พังง่ายจังครับระหว่างทำงานได้จับดูไหมว่าตัวมันร้อนไหมครับ