ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตสอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับ Choke แอมป์หลอดครับ  (อ่าน 2818 ครั้ง)

ออฟไลน์ ekkalak

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • Ekkalak
อยากสอบถามว่าวงจรนี้สามารถใช้งานได้จริงหรือป่าวแล้ว Choke ไม่ได้ระบุไว้ควรใช้ค่าเท่าไรครับ (ขอคุณจากพี่ CreAteHoUse®ครับ)

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
Re: ขออนุญาตสอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับ Choke แอมป์หลอดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 04:53:20 PM »
เอาสเปคหม้อไฟมาให้ครับ

เท่าที่ลองดูหม้อไฟ เดาว่าขั้นต่ำต้องใช้โช๊ค 2 เฮนรี่  - 500 mA เป็นอย่างน้อยครับ

เพราะหม้อไฟจ่ายออกมา ก็ 0 - 340 โวลต์  450 มิลลิแอมป์แล้ว

ยังไงตอนสั่งหม้อไฟ อย่าลืมสั่งด้าน Primary ให้ตรงกับไฟที่บ้านด้วยนะครับ  อาจจะให้พันด้าน Primary 0 - 220 - 230 โวลต์เผื่อใช้ตอนไฟไม่ปกติน่ะครับ 

รอท่านอื่นมาแจมด้วยนะครับ อย่าพึ่งเชื่อผม  [yellow-lol]

Re: ขออนุญาตสอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับ Choke แอมป์หลอดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 05:17:33 PM »
อีกอย่างที่ผมกลัวคือ ริปเปิ้ล ในกระแสไฟฟ้า ที่ผ่านชุด เรคกูเรท ไม่รู้จะมีผลมากกับตอนฟังหรือเปล่านะครับ  [chick1]

• Member
  • *
  • Ekkalak
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 06:52:49 PM »
ขอบคุณพี่ทั้งสองครับ ที่ให้คำแนะนำ ผมมือใหม่ครับ ถ้าพี่ๆท่านใดมีวงจรที่ใช้หลอด kt88 ขอคำแนะนำครับ อย่างไรช่วยดูวงจรที่ผมส่งแล้วช่วยวิจารให้หน่อยครับ

• Member
  • *
  • Ekkalak
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 06:57:50 PM »
ใครมีร้านพันหม้อแปลงขั้นเทพช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 08:22:40 PM »
รบกวนทำลายเซ็นติดด้วยครับน้า [fb-smiling]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?board=12.0

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 08:25:04 PM »
ใครมีร้านพันหม้อแปลงขั้นเทพช่วยแนะนำหน่อยครับ
ในหน้าตลาดประจำหมู่บ้าน มีกระทู้แนะนำอยู่ครับ คนที่รับพัน
ว่าแต่ โช้ค 2H ไม่น้อยไปรึครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 09:31:19 PM »
ค่าโช๊ค เพิ่มเป็น 5 เฮนรี่ 500 มิลลิแอมป์ นะครับน้า ถ้าจะลองทำวงจรนี้ครับ  [embarrassed]

• Member
  • *
  • Ekkalak
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 09:54:55 PM »
พี่ๆคิดว่าวงจรนี้ จะออกมาดีป่าวครับ หรือสามารถใช้งานได้ดีป่าว  [YL76]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2015, 10:13:23 PM »
อย่าว่าจู้จี้เลยครับน้า น้าลองดูที่ลายเซ็นน้าๆท่านอื่นดูครับว่าเขาทำแบบไหนตรงไหน ไม่มีชื่อเวลาส่งของหรือติดต่อกันมันแปลกๆครับน้า [fb-smiling]

เท่าที่ผมรู้โช้คนิยมอยู่แถวๆ 5-10H ครับน้า
น้าทำแท่นแรกหรือเปล่าครับไม่ได้ดูถูกหรืออะไรครับน้า เพราะผมดูวงจรแล้วยากมีทั้ง NF ไฟลบ และวงจรก็ดูซับซ้อนไม่เหมาะกับเริ่มครับน้า แต่ถ้าน้ามั่นใจในวงจรและทำได้ก็ทำครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]