ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงแบบนี้ปกติหรือเปล่า  (อ่าน 3733 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravit

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
เสียงแบบนี้ปกติหรือเปล่า
« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 03:33:35 PM »
 el84 mono  เวลาเปิด ไฟจุดใส้หลอดเสียงดังตุ๊บเบาๆ ต่อมาเปิดไฟสูงเสียงดัง เซี๊ยะ(เขียนถูกเปล่า) เบาๆ อีกแท่นเสียงดังตุ๊บ เบาๆ ถามว่าเสียงดังเซี๊ยะผิดปกติหรือไม่ เพราะคราวก่อนหม้อชอ็ต เสียงดัง เซี๊ยะ

Re: เสียงแบบนี้ปกติหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 03:34:38 PM »
เปิดแล้ว ก็ฟังได้ปกติครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 05:01:16 PM »
 [look-for-11] ถ่ายรูปตรงจุดต่อสวิทซ์ไฟใส้หลอดกับไฟสูงมาดูหน่อยครับ

ออฟไลน์ p-juab

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 09:20:28 PM »
เสียง "ตุ๊บ" เนี่ยลืมปิด volume ไว้รึป่าวครับ ส่วนเสียง " เซี๊ยะ " เนี่ยสิต้องมีไรช็อต  ลองไล่ดูดี ๆ ครับ  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ tono168

• ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 09:58:42 PM »
ที่เคยโดน
แอมป์วัตถ์น้อย เร่งโวลลุ่มไว้เยอะ
แต่ที่ปรีแอมป์ เปิดวอลลุ่มนิดๆ
เวลาเปิดเครื่องก็ดัง...ตุ๊บ ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 10:31:51 PM »
   เสียงตึ๊บเบาๆผมว่ามันเป็นเรื่องปกติของ on sw. ไฟสูงนะ เสียงที่สวิทช์นะ ไม่ใช่เสียงที่ลำโพง  ผมว่า จขกท. ถามไม่เคลีย  ส่วนถ้ามีการช็อตคงเปิดเครื่องไม่ได้แน่นอนครับ ไม่ว่าที่สวิทช์หรือวงจรฟิวส์คงขาดไปแล้ว ฟตือไม่ก็ต้องโดนไฟดูด

ปัญหาของลุงแกประเด็นมันอยู่ที่เสียงจากการเปิดสวิทช์ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 10:49:54 PM »
ทำไมต้องเปิดสองครั้งด้วยล่ะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 11:00:45 PM »

ทำไมต้องเปิดสองครั้งด้วยล่ะครับ
  สวิทช์สองตัว 1 จุดไส้หลอด 1 ไฟสูง ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 11:15:38 PM »
  สวิทช์สองตัว 1 จุดไส้หลอด 1 ไฟสูง ครับ
อ่อครับ คิดแปลกดี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 11:25:52 PM »
  แปลกอย่างไรหรือครับผมก็เห็นเค้าทำกันเยอะแยะ วอร์มไส้หลอดก่อนจ่ายไฟสูง   ผมก็ทำใช้มาตั้งแต่เริ่มเล่น  manley  cary ล้วนก็ทำอย่างนี้ทั้งนั้น  ครับ   เพิ่งจะมาเลิกใช้ตอนที่ทำ soft start ใช้เองเนี่ยแหละ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 11:45:39 PM »
  แปลกอย่างไรหรือครับผมก็เห็นเค้าทำกันเยอะแยะ วอร์มไส้หลอดก่อนจ่ายไฟสูง   ผมก็ทำใช้มาตั้งแต่เริ่มเล่น  manley  cary ล้วนก็ทำอย่างนี้ทั้งนั้น  ครับ   เพิ่งจะมาเลิกใช้ตอนที่ทำ soft start ใช้เองเนี่ยแหละ
ผมเห็นแต่กลุ่ม DIY บางกลุ่มเขาทำกัน เวลาในการจุดไส้หลอดนั่นก็คือ soft start ไปในตัวเองแล้วนี่ ทำไมไม่คิดว่าเมื่อหลอดพร้อมที่ทำงานแล้วเราไปจ่ายไฟเลี้ยงแล้วกระแสมันไม่กรรโชกแล้วทำให้หลอเสียหรอครับ ถ้าเป็นปรีแอมป์คงไม่เท่าไรแต่ถ้าเป็นเพาเวอร์แอมป์ล่ะ ผมว่าแนวความคิดของผู้ออกแบบบางยุคอาจจะคิดผิดก็ได้ ถ้าดีจริงคนยุคบรรพบุรุษเขาคงทำมาล่วงหน้าแล้วครับ อันนี้ก็แล้วแต่ความคิดนะครับ 

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 12:52:31 AM »

ตื่นนอนวิ่งร้อยเมตรไหวมั้ยครับ   สำหรับคนที่ไม่เคยเล่นหลอดแพงๆคงเข้าใจตรงจุดนี้ยากครับ

มองต่างมุมนะเค้าผลิตหลอดมาเพื่อขาย  อีกทั้งในยุคนั้นกลุ่มผลิตเครื่องก็เป็นกลุ่มเดียวกัน แล้วก็ราคาหลอดในยุคนั้นก็แสนถูก มันเทียบกันไม่ได้หลอกครับ ราคาหลอดโดดมาเป็นร้อยเท่า ถ้า 2A3  300B ราคาหลักร้อย  หลักพัน  ผมก็กล้าทำอยู่นะ ถ้าคุณเคยเจอแบบที่ผมเจอผมอยากรู้เหมือนกันว่าจะกล้าทำมั้ยเปิดสวิทช์ครั้งละ 15000 บาทน่ะ หรือถ้าโชคร้ายกว่านั้นหลอดไปทั้งคู่ก็ สามหมื่นบาทครับ  หลอดยุค 1920 1930 น่ะอายุร่วมร้อยปีนะครับเปรียบเสมือนชายชราครับไม่สามารถที่จะทำอะไรได้เหมือนตอนหนุ่มๆหรอกครับ   อีกอย่างกลุ่มคนเล่นหลอดที่เกิดจากความรักพิสมัยในหลอดจะมีความรู้สึกที่แตกต่างจากคนเล่นทั่วไปอยู่แล้ว การดูแล และความเอาใจใส่มันแตกต่างกันครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 01:17:39 PM »
ไม่ก็ไม่รู้นะครับว่าแนวความคิดของแต่ละนัก DIY คิดกันอย่างไร การใช้สวิตซ์ 2 ตัว เปิดไฟจุดไส้หลอดก่อนแล้วมาเปิดไฟสูงตามทีหลังแบบ Manual แบบนี้ถ้าเป็นผม ผมไม่ทำเด็ดขาด ถ้าทำแบบนี้ผมว่าคนที่มีความรู้เรื่องวงจรอิเล็ก.น่าจะเข้าครับว่ามันจะทำให้หลอดเสียเร็วหรือยืดอายุหลอดกันแน่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 01:40:38 PM »
  คุณจะทำหรือไม่ก็เป็นสิทธิของคุณครับ คุณก็พูดเองว่าต่างคนต่างแนวคิด  แต่พูดเหมือนคนที่ไม่เคยเล่นหลอดเลยครับ   ลองคิดตามนะครับ ตั้งแต่กระแสพุ่งชนหลอดแล้ว ผมถามว่าหลอดถูกกำหนดกระแสไว้แล้วใช่หรือไม่ และ กระแสนั้นก็อยู่ภายใต้คุณสมบัติที่หลอดทนได้ เมื่อหลอดพร้อมที่จะทำงานกระแสก็จะ over flow ไม่ได้ไปรอค่อยๆไหลอยู่ที่เพลท    อีกอย่างคุณคิดว่าระยะเวลาที่อุ่นไส้หลอดจากการใช้สวิทช์เพียงตัวเดียวโดยไม่มี soft start นั้น คุณคิดว่ามันเพียงพอที่จะทำให้หลอดพร้อมที่จะทำงานแล้วหรือไม่  ถ้าไม่รู้ก็แนะนำให้ลองวัดดูนะครับ  เพราะขณะที่หลอดยังไม่พร้อมจะทำงาน  Vg~ 0 v  กระแสสวิงในช่วง start up จะมากกว่าในช่วงที่หลอดทำงานปกติ  แล้วอย่างไหนจะเป็นการ save และ ยึดอายุการใช้งานหลอดมากกว่ากัน ไปลองทำการบ้านดูครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 03:21:00 PM »
v. g1 เป็นลบต่ำหรือ 0v. เนื่องจาก C. Cathode มีความต้านทานไกล้ 0 Ohm ตอนที่เริ่มต้นชาร์จประจุ ทำให้ g1 เป็น 0 v. ในทันที ถ้าเราจ่ายแรงดันในทันที ก็เท่ากัับว่า Ellectron วิ่งจาก Cathode ผ่น g1,g2,g3 ไปชน Anode ในทันทีเช่นกัน แล้วกระแสก็ไหลเต็มที่ชั่วขนะเช่นกัน วิธีที่จะรู้อันแรกก็ใช้หูเรานี่แหละฟัง เสียงที่เจ้าของทู้บอกมา ผมว่าอันตราย วิธีต่อ ๆ มาก็ใช้เครื่องมือวัด Amp Meter Scope วิธีใช้ Scope ก็วัดพัลส์ที่เกิดจาก opt อันนี้หูก็ได้ยินเสียง ตืด อีกวิธีคือวัดที่หลอดโดยเอาขดลวดหรือสายไฟพันรอบหลอดหลายๆ  รอบแล้วเอาสายข้างหนึ่งลงกราวด์ สายสญ.ไปจับอีกข้างหนึ่ง แล้วเปิดไฟสูงเข้าเครื่องตามที่คุณ ๆ ทำกัน แล้วคุณอาจจะเห็นพัลส์ ลูกใหญ่เกิดขึ้นเหมือนที่ผมทดลองมาก็ได้ นี่แหละที่ผมคิดว่าอันตราย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2016, 04:04:19 PM »
 อ่านดูดีๆครับว่าเสียงอะไร อย่าหลงประเด็น  ไส้หลอดไม่ร้อน อิเล็กตรอนที่ไหลจะมาไหลครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2016, 09:07:36 PM »
   เสียง ตุ๊บ เบาๆ ผมไม่ห่วงครับปกติ ชอบอีกเสียงมันหนักแน่นดีเหมือนเราต่อวงจร บัดกรีแน่นหนา
แต่เสียงดังเซี๊ยะ อันตรายกว่า เหมือนกับว่าเราบัดกรีไม่ติด หรือไม่แน่นหนา ส่วนต่อวงจรผิดผมว่าไม่ผิดแน่นอน แบบว่าสปาร์ค อันนี้ผมจินตนาการเอง
   ผมก็เลยบัดกรี sw ไฟสูงใหม่ เออทีนี้เสียง เซี๊ยะหาย แต่เสียงไม่ดังแบบหนักแน่นเหมือนอีกข้าง ผมคิดว่าเป็นกับที่เราบัดกรี ครับอาจจะส่วนหนึ่งส่วนใดของวงจร ฟังได้ปกติครับ วิตกจริตไปเองตามประสาคนว่างงาน หาเรื่อง [chick-confuse]