ผู้เขียน หัวข้อ: หลอด rectifier สองหลอดนี้ เบอร์อะไรครับ  (อ่าน 7195 ครั้ง)

ออฟไลน์ remus

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
หลอด rectifier สองหลอดนี้ เบอร์อะไรครับ
« เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 10:11:10 AM »
ได้หลอด rectifier มาสองหลอด แต่เบอร์ลบหมด

รบกวนช่วยหน่อยครับ

หลอดแรก มี 8 ขา เดิมต่อกับหม้อ 700-0-700 / 500ma

หลอดที่สอง มี 5 ขา ไม่ทราบประวัติ

รบกวนช่วยเหลือหน่อยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: หลอด rectifier สองหลอดนี้ เบอร์อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 10:29:33 AM »

หลอดนี้คุ้นตาน่าจะเป็น 6AS7G ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: หลอด rectifier สองหลอดนี้ เบอร์อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 10:37:17 AM »

หลอดนี้คุ้นตาน่าจะเป็น 6AS7G ครับ

แป่ว  (^_^) (^_^)

ไม่ใช่หลอด rectifier เหรอครับ

ผมหลงปล่อยไก่ไปหมดเล้าเลย  |:( |:( |:( |:(

ขอบคุณครับ พี่ create

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 10:54:15 AM »

แป่ว  (^_^) (^_^)

ไม่ใช่หลอด rectifier เหรอครับ

ผมหลงปล่อยไก่ไปหมดเล้าเลย  |:( |:( |:( |:(

ขอบคุณครับ พี่ create

เพิ่มเติมครับ

ถ้าจำไม่ผิด เจ้า 6as7g ถอดมาจากจุดนี้ครับ

คิดว่าเป็นหลอด rectifier ดีๆ เสียดายจัง

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 11:44:24 AM »
 :-\ อีกหลอด เหมือน 5Y3 ไม่ก็ 5Z4 รัสเซีย   Getter เป็นแบบไหนครับ จานบิน รึว่า D Getter ครับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 03:25:00 PM »
6AS7 (Twin Power Triode) เป็นหลอด Regulator ครับ ใช้ทำแอมป์ได้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 05:17:10 PM »
ขอบพระคุณทุกท่านครับ

[great] [great] [great] [great] [great]

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 08:56:00 PM »
 :-[
 หลอดโค่้ก 6AS7   เหมือนเด๊
 ส่วนหลอดเล้ก มันกระเดียด  ไปทาง 5V4 รัสเซีย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 09:07:07 PM »
:-[
 หลอดโค่้ก 6AS7   เหมือนเด๊
 ส่วนหลอดเล้ก มันกระเดียด  ไปทาง 5V4 รัสเซีย

ขอบคุณครับ ป๋า

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 07:53:50 AM »
หลอด rectifier น่าจะเป็น 5y3 หรือไม่ก็ 5v4 อะครับ ไม่น่าจะใช่หลอดรัสเซียอะครับ  เพราะหลอด 5z4 ของรัสเซียหน้าตาไม่ใช่แบบนี้อะครับ  [cry2]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 10:33:10 AM »
หลอด rectifier น่าจะเป็น 5y3 หรือไม่ก็ 5v4 อะครับ ไม่น่าจะใช่หลอดรัสเซียอะครับ  เพราะหลอด 5z4 ของรัสเซียหน้าตาไม่ใช่แบบนี้อะครับ  [cry2]

มายันครับ 5Y3 ครับ เหมือนกับที่ผมมีอยู่

ออฟไลน์ Oonjai

• หูหาเรื่อง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 10:52:58 AM »
6as7g RCA  1หลอดทำได้ 1เครื่อง สเตริโอซ้ายขวา เสียงคมชัดรายละเอียดดี
ใส้หลอดใช้กระแสมากนิดหน่อย หลอดอบอุ่นดีครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 11:03:59 AM »
6as7g RCA  1หลอดทำได้ 1เครื่อง สเตริโอซ้ายขวา เสียงคมชัดรายละเอียดดี
ใส้หลอดใช้กระแสมากนิดหน่อย หลอดอบอุ่นดีครับ
ขอบคุณครับ

รบกวนขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ผมมีหม้อแปลงไฟ 390-0-390 1แอมป์

op 6k/4Ohms 50-60mA

จะเอามาใช้กับเจ้าหลอดนี้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 11:14:10 AM »
ขอบคุณครับ

รบกวนขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ผมมีหม้อแปลงไฟ 390-0-390 1แอมป์

จะเอามาใช้กับเจ้าหลอดนี้ได้ไหมครับ

ไฟสูงขนาดนี้มะน่ารอดครับ 6as7 มันทนไฟได้สูงสุดแค่ 250v เองคร๊าบ [thumb up]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Oonjai

• หูหาเรื่อง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 11:36:18 AM »
ขอบคุณครับ
390x1.545=> 550-600Vdc ไม่ว่าหลอดหรือไดโอดเร็ค อย่างน้าเบนว่าเกินมากครับ
แต่ไม่ยากรื้อลดขดไฟสูงเลยครับ ได้เรียนรู้ด้วยไม่ยากๆ
ใส้หลอดเผื่อกระแสด้วยครับ ผมพันเอง 5แอมป์
OPTน่าจะสูงไปหน่อยแต่ไม่มีปัญหา จากที่พออ่านและจำได้ ถ้าค่าKมากเกินกำลังวัตต์จะลดลงนิดหน่อย
แต่OPTก็จะตอบสนองความถี่ต่ำๆดีขึ้น ของผมในรูปก็5KแถมแบบพุทพูลPP อีกต่างหาก
ห่วงไฟสูงลดลงดีกว่าครับ กับเผื่อใส้หลอด
ดังแน่นนอนและดีด้วยนาครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 11:59:01 AM »

390x1.545=> 550-600Vdc ไม่ว่าหลอดหรือไดโอดเร็ค อย่างน้าเบนว่าเกินมากครับ
แต่ไม่ยากรื้อลดขดไฟสูงเลยครับ ได้เรียนรู้ด้วยไม่ยากๆ
ใส้หลอดเผื่อกระแสด้วยครับ ผมพันเอง 5แอมป์
OPTน่าจะสูงไปหน่อยแต่ไม่มีปัญหา จากที่พออ่านและจำได้ ถ้าค่าKมากเกินกำลังวัตต์จะลดลงนิดหน่อย
แต่OPTก็จะตอบสนองความถี่ต่ำๆดีขึ้น ของผมในรูปก็5KแถมแบบพุทพูลPP อีกต่างหาก
ห่วงไฟสูงลดลงดีกว่าครับ กับเผื่อใส้หลอด
ดังแน่นนอนและดีด้วยนาครับ

เยี่ยมเลยครับ

รบกวนขอวงจร แอมป์ SE ที่คุณ Oonjai ใช้อยู่หน่อยสิครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 06:30:01 PM »
หลอด 6AS7 ผมเอามาทำแอมป์ SE ขนานหลอด ได้เสียงที่ถูกใจมากครับ
แต่ OPT ผมใช้แค่ 1.2 K เองครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 06:51:41 PM »
หลอด 6AS7 ผมเอามาทำแอมป์ SE ขนานหลอด ได้เสียงที่ถูกใจมากครับ
แต่ OPT ผมใช้แค่ 1.2 K เองครับ

เครื่องสวยมากครับ ป๋า

แต่ของผมมี หลอดแค่หลอดเดียวครับ

เห็นแท่นของป๋าแล้ว เกิดกิเลสอย่างแรง

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 09:39:45 PM »

เครื่องสวยมากครับ ป๋า

แต่ของผมมี หลอดแค่หลอดเดียวครับ

เห็นแท่นของป๋าแล้ว เกิดกิเลสอย่างแรง

อันที่จริงเขาก็เล่นกันแค่หลอดเดียว หลอดหน้าก็ใช้หลอดเดียว
แต่ผมดันเอามาขนานหลอด เพราะอยากได้กำลังขับเพิ่มขึ้นอีก

หลอด 6AS7 ค่อนข้างบริโภคกระแสน่าดูเหมือนกันครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!