ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีโพสรูปให้ชัดลงบอร์ดทำยังงัยครับ :-\  (อ่าน 3494 ครั้ง)

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
วิธีโพสรูปให้ชัดลงบอร์ดทำยังงัยครับ :-\

Re: วิธีโพสรูปให้ชัดลงบอร์ดทำยังงัยครับ :-\
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 11:20:53 AM »
คือผมถ่ายรูปมาแล้วมันใหญ่มีวิธีบีบรูปให้เล็กตามขนาดที่เวบกำหนดแล้วชัดบ้างปะจะได้โพสชิ้นงานกับเขาบ้างแนะนำด้วยครับ :-[

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: วิธีโพสรูปให้ชัดลงบอร์ดทำยังงัยครับ :-\
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 11:55:48 AM »
วิธีโพสรูปให้ชัดลงบอร์ดทำยังงัยครับ :-\

1.เลือกกล้องถ่ายที่มีความละเอียด 10 ล้านพิกเซลขึ้นไป  และคุณภาพของตัวเลนส์  ก็มีผลในเรื่องคุณภาพครับ 
2. เมื่อได้รูปมาก้  Resize ให้ได้รูปประมาณ 100 Kb 

ผมก็มือใหม่เหมือนกัน  เดี๋ยวรอเซียนกล้องตัวจริงเป็นๆ  มาเฉลยดีกว่า

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 12:07:13 PM »

ลองใช้ ADCsee ทำการ resize หรือตัดพื้นที่ในภาพให้เหลือเฉพาะส่วนที่เราต้องการก่อนแล้วค่อย resize ให้ภาพเล็กลงครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 12:09:31 PM »
ถ่ายรูปให้ชัดๆก่อนครับ  เพราะถ้าถ่ายมาไม่ชัด แต่งอย่างไรก็ไม่ชัดน่ะนะ   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 12:16:43 PM »
crop ภาพในส่วนที่ต้องการอย่าง คุณ Electron แนะนำค่ะ

ใช้โปรแกรมจัดการภาพเช่น photoshop หรือโปรแกรมสำหรับจัดการภาพที่คุณใช้อยู่  ถ้าไม่มีใช้โปรแกรมฟรี ไม่หนักเครื่อง อย่างเช่น FastStone Image Viewer
โหลดได้ที่นี่ค่ะ  http://www.faststone.org/   ย่อรูปให้ได้ขนาดที่เว็บกำหนดก่อนค่ะ (ในกรณีอัพโหลดจากคอมฯ)

แต่ถ้าคาดหวังเรื่องรายละเอียดของภาพก็ต้องฝากรูปที่เว็บฝากรูปแล้วนำ url มาโพสต์ค่ะ

รายละเอียดวิธีโพสต์รูป  อยู่ในห้องวิธีใช้งานบอร์ด เป็นบอร์ดย่อยของบอร์ดเสวนาภาษาพี่น้อง
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1451.msg25321#msg25321

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 02:48:22 PM »
ขอบคุณครับ [great]