ผู้เขียน หัวข้อ: บทความก่อนนอน วิธีแก้ Windows 7 32bit ให้เห็นmemoryเลย 3GB จนสูงสุดถึง128GB!!  (อ่าน 6107 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
นอนไม่หลับ เลยไปคุ้ยๆ บนความจากพี่ๆมาฝาก เจ้าของบทความ Venom-Crusher@Vmodtech.com ครับ  @~~@

รูปเยอะ ขออภัยหากโหลดช้าไปนิสส  [smi_ley]

หลายๆท่านปวดหัวมาฝากกันนะครับ นั่นก็คือการแก้ปัญหาให้ Windows 7 32bit สามารถเห็นแรมระบบเกิน3GB ขึ้นไปได้ ซึ่งหลายๆท่านก็คงพอจะทราบว่า ข้อเสียของระบบ OS 32bit เรื่องใหญ่สุดนั่นก็คือ ไม่สามารถมองเห็นแรมระบบเกินกว่า 3GB กว่าๆ ไปได้
ไม่ว่าท่านจะใส่แรมเข้าไปมากมากเพียงใดก็ตาม ระบบ OS 32bit ก็ยังคงเห็นแรมของท่านและนำไปใช้จริงได้แค่ 3GB กว่าๆเท่านั้น ซึ่งวิธีแก้ปัญหาแบบง่ายๆกำปั้นทุบดินก็คือ หันไปใช้OS 64bit แทน คราวนี้ตามทฤษฎีก็เห็นแรมกันเป็นเทราไบต์เลยครับ
(แต่จริงๆได้ยินเขาเล่ากันมาว่า OS 64bit ในโลกตอนนี้ เห็นแรมได้สูงสุดจริงๆแค่ 128GB เท่านั้น ซึ่งจริงเท็จอย่างไรผู้เขียนไม่ทราบเหมือนกันนะครับ เพราะว่าไม่มีเงินซื้อแรมและเมนบอร์ดที่รองรับแรมขนาดนั้นมาลองครับ อิอิกำ)

ซึ่งในวันนี้ผมก็มีวิธีแก้ปัญหาดังกล่าวมานำเสนอให้ท่านผู้อ่านได้นำไปใช้เพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้กันนะครับ ค่อยๆตามมาชมกันเลยนะครับ.... jump

เมื่อเปิด Windows 7 32bit ขึ้นมาแล้วเข้าไปดูที่ System Properties และ Task Manager ตรง Physical Memory ก็จะเห็นว่าไม่ว่าใส่แรมระบบไปเยอะขนาดไหน ตัวOSก็จะเห็นแรมเหลือไม่เกิน 3GB ซึ่งก็เป็นเรื่องปรกติของ OS 32bit
อย่างที่กล่าวมาเบื้องต้นแล้วนั่นเอง แบบนี้เราต้องแก้ไขมัน ตามขั้นตอนต่างๆดังต่อไปนี้เลยครับ

1. Download ตัวโปรแกรมPatchที่ชื่อ RAMFix มา โดยโหลดได้ ที่นี่ แล้วพอเปิดที่ตัวโปรแกรมนี้ขึ้นมา จะมีโปรแกรมเด้งขึ้นมา สองหน้าต่างคือ Winzip กับ DOS
(ไม่ต้องไปสนใจหรือคลิกอะไรในตัว Winzip)

2. กด Enter เพื่อเริ่มการแก้ไขวินโดว์ (แนะนำให้ปิดโปรแกรม Antivirus และโปรแกรมอื่นๆ)

3. จะมีโปรแกรมเด้งขึ้นมาเป็นภาษารัสเซีย ให้กดปุ่มใหญ่ๆตรงกลาง 1ที

4.จะมีหน้าต่างภาษารัสเซียโผล่มาอีกตัว ให้กด OK

5. ต่อไป ใน DOS จะถาม Y=Yes/N=No ให้เรากด Y แล้ว Enter อย่างไม่ลังเล

6. เมื่อเครื่องให้กด Enter to exit เราก็กด Enter ตามที่เขาสั่ง

7.หลังจากเสร็จแล้ว เครื่องจะรอให้เรา Restart เราก็กด Enter เพื่อ restart เครื่องได้เลย

หลังจาก Boot ขึ้นมาใหม่ จะมีเมนูให้เลือก Microsoft Windows [Version 6.1.7600] >128 GB Memory  เราก็เลือกอันนั้นโดยการกด Enter ได้เลย หรือจะรอ 10 วินาทีก็ได้ เพียงเท่านี้ เมื่อท่านเข้าสู่วินโดว์ ท่านก็จะสามารถใช้ RAM ได้เต็มความจุที่ท่านมีแล้ว

เมื่อเข้าวินโดว์มาแล้วเข้าไปดูที่ System Properties และ Task Manager ตรง Physical Memory อีกครั้ง ก็จะเห็นว่าแรมระบบที่เราใส่เข้าไป ไม่ว่าเยอะแค่ไหน ก็จะเห็นกันเต็มๆ แบบ Windows 7 64bit กันเลยครับ

............ [smi_ley] [smi_ley]

และหากเครื่องของท่านมี Windows 7 เพียงตัวเดียว และรำคาญเมนูที่ให้เลือกตอนเปิดเครื่อง มีวิธีแก้ไขดังต่อไปนี้ครับ

1. เข้า Control Panel แล้วเข้า System and Security

2. ต่อไปก็คลิกที่ System

3. แล้วคลิกที่ Advance System Setting ที่เมนูทางด้านซ้าย

4. คลิกที่ปุ่ม Settings? ในหัวข้อ Startup and Recovery ตามภาพ

5. เอาติ๊กถูกในช่อง Time to display list of operating systems ออก

6. แล้วกด OK เป็นอันเสร็จพิธี คราวนี้รีสตาร์ท หรือบูตเครื่องใหม่ ก็ไม่มีเมนูให้เลือก OS มาทำให้รำคาญแล้ว ส่วนบางท่านที่ลงOSทั้ง XP และ 7 ไว้ อย่าทำแบบนี้นะครับ เพราะเมนูเลือกเข้า OS ที่เคยมีก็จะหายไปด้วย คราวนี้จะเลือกเข้า Windows XP ไม่ได้ไปด้วยครับ

fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

[roll] [roll] มีผูกก็ต้องมีแก้ครับ !! [thumb up]

แล้วถ้าเราต้องการ Uninstall Patch ตัวนี้ออกล่ะ มีวิธีมั้ย?

1. เข้า Windows 7 แบบปกติ ที่ไม่ได้ Patch เอาไว้ (เลือกตอน boot)

2. Download โปรแกรม EasyBCD โดยโหลดได้ ที่นี่

3. Setup ตัวโปรแกรมให้เสร็จ แล้วเปิดโปรแกรม EasyBCD

4. คลิกที่หัวข้อ Add/Remove Entries

5. เลือกที่ Microsoft Windows [Version 6.1.7600] >128 GB Memory

6. กดปุ่ม Delete

7. Are you sure you want to delete this entry? Oh! click Yes ,Thank you teacher.

8. กดปุ่ม Save เป็นอันเสร็จพิธี Uninstall เรียบร้อย วินโดว์กลับสู่สภาพเดิมเห็นแรมไม่เกิน 3GB ตามประสงค์

-----------------------------------------------------------------------------------

ทำแบบนี้แล้ว เราจะใช้แรมได้เต็มตามความจุที่เรามีจริงมั้ย?

ลองกันเลยดีกว่าครับ ด้วยโปรแกรมกินแรมอย่าง memtest ตอนวินโดว์เดิมๆยังไม่Patch แค่จะเอาแรมระบบมาใช้จำนวนรวม 2,700MB แรมก็แทบเกลี้ยงเครื่องอืดสุดๆไปแล้วครับ

พอPatchไปแล้ว โอ้ กดใช้แรมไปรวม 3,086MB เครื่องก็ยังสบายๆ แรมยังเหลือให้ใช้ได้อยู่ครับ ถ้าจะถามว่าทำไมไม่กดให้โปรแกรม Memtest ใช้แรมระบบมากกว่านี้ ก็บอกได้เลยครับว่าตัวโปรแกรมมันมองเห็น OS เราเป็น 32bit
มันเลยไม่ยอมให้เรากดแรมเพิ่มไปมากกว่านี้ครับ ซึ่งถ้าเปิดโปรแกรม Memtest เพิ่มขึ้นมาอีกซักเธรด ก็จะใช้แรมระบบได้เพิ่มขึ้นมากกว่านี้อีก ดังไตเติ้ลของบทความนี้ครับ

แล้วประสิทธิภาพละ มันจะตกลงมั้ย?

นั่นสิครับลองเลยดีกว่า เริ่มกันที่ก่อนPatch โปรแกรมเทสต์ที่เกี่ยวกับ Memory Bandwidth ต่างๆ ผลก็ออกมาตามภาพเลยครับ

หลังจากPatch ให้เห็นแรมเกินกว่า 3GB ไปแล้ว ลองเทสต์ดู ประสิทธิภาพความแรงก็ออกมาพอๆกัน มิได้ตกลงแต่อย่างใด สบายใจกันได้ครับ

แล้วเสถียรภาพของระบบล่ะ จะน้อยลงกว่าเดิมมั้ย?

คำถามเยอะจริงวุ้ย เอ้าจัดกันไปครับ เดิมๆอาจไม่สะใจ กดกันไป 4.43GHz ในเคสร้อนๆกันเลยครับ ทั้งก่อนและหลัง Patch ทำได้ค่าเสถียรที่เท่าๆกันเลยครับ ไม่ต้องกังวลแต่อย่างใดครับ

ส่วนประสิทธิภาพความแรงในขณะ Overclock ก็ยังเป็นไปด้วยดีอย่างที่ควรจะเป็นครับ

ก็มาถึงบทสรุปของบทความนี้กันแล้วนะครับ สำหรับหลายๆท่านอาจเห็นเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยมีประโยชน์สักเท่าไหร่ หันไปใช้ OS 64bit เลยก็สิ้นเรื่อง อันนั้นก็ถูกนะครับ
แต่สำหรับนัก Benchmark หลายๆท่านที่ซีเรียสเรื่องผลการทดสอบของตัว Application Benchmark 32bit นี่แหละครับคำตอบสุดท้ายสำหรับความแรงที่ยังเห็นแรมที่เราอัดเข้าไปได้อย่างครบถ้วน
และสุดท้ายบทความนี้ขอมอบความดีทั้งหมดให้กับท่าน SunStar เจ้าของข้อมูลของบทความนี้จริงๆ ที่เว็บสโมสรรสชาติอร่อยด้วยนะครับ สำหรับวันนี้ผมขอลาไปแต่เพียงเท่านี้ก่อน สวัสดีครับ

credit :

ตัว Patcher จากท่าน Staforce
ตัวแก้ Watermark จากท่าน deepxw
งานวิจัยจาก Geoff Chappel
Click
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2011, 01:57:28 AM โดย numz »

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

[gr_in] แนะนำว่าให้ปริ้นมาดูควบคู่ไปกับตอนทำครับ ไม่งั้นจะมึนตึ๊บ  hahaha

ขอให้สนุกนะครับ  [smi_ley]

กำลังว่าจะปักหมุด... เลื่อนลงมาดู เจอแต่ ยกเลิกการติดหมุด ขอบคุณที่ช่วยปักหมุดให้ค๊าบ [res]

[smi_ley] น่าจะพี่เอ๋มั้งเห็นแว็บๆ  [gr_in] [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2011, 02:11:33 AM โดย numz »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
วิสต้าทำได้ด้วยมั้ยเนี่ย ใส่แรมไปซะ 4 แต่ใช้ได้แค่ 3  [HAHAHA]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ joke2010

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
เดี๋ยวลองทำดู
ขอบคุณมากครับ [))]
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=178.0

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
 [clap hand2] [whistle1] [whistle1] ยอดเยี่ยมครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
 [clap hand2] [))] [))] [))]

ออฟไลน์ kamon99

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
กำลังใช้อยู่ตอนนี้ ก็ดีครับ แต่หา application ที่เป็น 64 bit ยากหน่อย  แต่สามารถลง Application ที่เป็น 32bit ได้ครับ

ออฟไลน์ nuke840

• Member
  • *
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
แจ่ม เอาไว้งวดหน้าจะลองกลับไปใช้ 32 ดูอีกที เพราะใช้แรม 6 G. อยู่คับ