ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการ CD Player Marantz CD6002  (อ่าน 18337 ครั้ง)

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
สอบถามอาการ CD Player Marantz CD6002
« เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 04:39:41 PM »
ซีดีตัวเก่งของผมอายุ 1 ปี พอดี๊ พอดี คือซื้อเมื่อ 29/12/2010 Marantz cd6002 ที่ POwer mall หมดประกัน พอดีด้วย

ฟังอยู่ทุกวันมาวันนี้ไม่อ่านแผ่นซะงั้น ไม่อ่านกันดื้อๆ พอใส่แผ่นไป TOC Reading แล้วขึ้น No Disc ทันทีเลย ทุกแผ่น

จึงอยากสอบถามครับ

1. เครื่องแบบนี้พอหมดประกันยังเอาไปเข้า ศูนย์เค้าอยู่ได้รึป่าว แล้วเรื่องศูนย์ของ Marantz เห็นบอกว่าเปลี่ยนตัวแทนนำเข้าไปแล้ว(แล้วกรูจะไปซ่อมที่ไหนดีวะเนี่ย) เปลี่ยนจาก MRZ เป็น MI

2. จะพอรื้อดูๆ ซ่อมๆเองได้มั๊ย อาการเหมือนไม่น่าจะใช่หัวอ่านเสีย(ผมเดาเอา) เพราะมันเสียง่ายไป อาจจะเป้นที่กลไกหรือ วงจรอะไรซักอย่าง และผมก็ไม่ได้ใช้งานหัวอ่านหนักด้วย เลิกงานมาฟังแผ่น สองแผ่น ฟังแผ่นแท้ตลอด

3.ถ้าอาการหัวอ่านเสียจริงๆ เราจะหาตรงรุ่นมันได้มั๊ยครับ เสียงจะมีการเปลี่ยนแปลงมั๊ย เพราะผมชอบเสียงตัวนี้ ตอนไปซื้อนั่งลองราคาเดียวกันอยู่ 3 ตัว ตัวนี้มันโดน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ post-girl

• ถูกใจกด Like+ 3
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
Re: สอบถามอาการ CD Player Marantz CD6002
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 05:31:34 PM »
ผมก็ว่าหัวไม่น่าเสียน๊ะครับ น่าจะหัวสกปรกจากฝุ่นมากกว่า
แต่บางทีถ้า ไม่อ่านแผ่นเลยก็อาจเป็นไปได้ว่าระบบเฟืองสกปรกหรืออาจะขบกันครับ
แต่ผมขอออกตัวก่อนน๊ะครับว่าผมไม่ค่อยมีความรู้ในเชิงช่าง [n_o]การคาดเดาของผมอาจจะผิดก็ได้น๊ะครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: สอบถามอาการ CD Player Marantz CD6002
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 05:44:17 PM »
ผมก็ว่าหัวไม่น่าเสียน๊ะครับ น่าจะหัวสกปรกจากฝุ่นมากกว่า
แต่บางทีถ้า ไม่อ่านแผ่นเลยก็อาจเป็นไปได้ว่าระบบเฟืองสกปรกหรืออาจะขบกันครับ
แต่ผมขอออกตัวก่อนน๊ะครับว่าผมไม่ค่อยมีความรู้ในเชิงช่าง [n_o]การคาดเดาของผมอาจจะผิดก็ได้น๊ะครับ
ขอประทานโทษลืม Log out อีกแล้วครับ [checks-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 05:50:49 PM »
ลองเปิดฝา ดูหัวอ่านอ่านครับ หาลูกยางเป่าเลนส์แบบกล้อง หรือคอตตอนบัดปัดๆ หน้าเลนส์ดูก่อนครับ

แล้วลองโหลดแผ่นดูว่าแผนยังหมุนหรือไม่ จะได้หาสาเหตุได้ครับ
แต่ถ้ามั่นใจว่าที่หัวแน่ๆ รุ่นนี้น่าจะใช้ KSS-213C ก็หาของได้ง่ายครับ บ้านหม้อมีเกลื่อนเลย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 06:03:24 PM »
 รุ่นเดียวกับที่ลูกค้ามาทิ้งไว้ร้านผมสองปีแล้วไม่ยอมมาเอา แต่ตัวนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ เปิดทุกวัน ลองเปิดเครื่องเอาคอตตอนบัทค่อยๆหมุนทำความสะอาดดูก่อนครับ อย่าใช้น้ำยานะ เดี๋ยวเคลือบหลุด  ถ้าไม่หายส่งศูนย์ครับ ไม่แพง ซื้อจากห้างก็ส่งที่ห้างนั่นแหละเค้าวิ่งให้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 06:10:44 PM »
อาการขึ้น NO DISC

ถ้าเครื่องหมดประกันแล้ว แนะนำให้เปิดฝาครอบเช็คดูอาการ
1. ให้กด eject ให้ถาดเลื่อนออกมาก่อน และกด Close เข้าไป แล้วดูหัวอ่านที่เลนส์ว่ามีการขยับขึ้นลงไหม ถ้าไม่ขยับขึ้นลงแสดงว่าหัวอ่านมีอาการผิดปกติ
หรือสายแพร์หลวม ให้ตรวจเช็คที่บอร์ด กับหัวอ่านอีกที ถ้าเลนส์มีการขยับขึ้นลง ให้ตรวจสอบต่อไป
2. ดูลำแสงที่หัวอ่าน ดูด้วยตาเปล่าคงดูลำบาก ให้ใช้กล้องถ่ายรูป หรือมือถือก็ได้ ให้เปิดกล้องเป็นโหมดถ่ายภาพ แล้วเอากล้องจ่อไปที่เลนส์เหมือนกับว่าเราจะถ่ายภาพ
แล้วเราดูที่จอ LCD เราจะเห็นสำแสงสว่าง 2 - 3 ครั้ง ในขณะที่หัวอ่านยกขึ้นลง หากเห็นลำแสงแสดงว่าหัวยังดี  ถ้าไม่เห็นแสดงว่าหัวเสีย
3. ในกรณีที่เห็นลำแสงแต่ใส่แผ่นแล้วขึ้น NO DISC มีประเด็นให้พิจารณา 2 ประการ
  3.1 หัวอ่านสกปรก ต้องทำความสะอาดหัวอ่านด้วยการใช้ลมเป่า ใช้ที่ปีบลมของช่างซ่อมนาฬิกาบีบลมเป่าไล่ฝุ่น สัก 2 - 3 ครั้ง
  3.2 ใช้ผ่าเช็ดเลนส์ ชุบน้ำสะอาดพอหมาดแล้วเช็ดหัวอ่านให้เบามือที่สุด จนกว่าจะเลนส์จะสะอาด
4. ประกอบเครื่องเข้าดังเดิม แล้วทดสอบว่าอ่านแผ่นได้ปกติดีไหม
5. ถ้าอ่านแผ่นเป็นปกติ ก็ถือว่าโชคดี แต่ถ้าอ่านสะดุด อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง เพราะลำแสงอ่อน คงต้องปรับเกือกม้าเพื่อชดเชย
ซึ่งตรงนี้ เห็นควรให้ช่างทำดีกว่า แต่ถ้าอยากทำเอง ต้องถ่ายภาพหัวอ่านมาให้แล้วจึงจะบอกได้ว่าต้องปรับตรงไหน

ขอให้โชคดีครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 06:17:13 PM »
ตามข้อ 2 ที่ผมบอกให้ใช้กล้องถ่ายรูปเป็นเครื่องมือในการดูลำแสงนั้น ต้องถาดออกและกดเข้าไปใหม่
และดูในขณะที่เลนส์หัวอ่านขยับขึ้น ลง นะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 06:29:43 PM »
คุณอา Alcohol ตอบได้ละเอียดมากเลยครับ ผม save ไว้เลยครับ [roll-eyes]
เอ่อ! คุณ wongs2522 อย่ามองลำแสงจากหัวอ่านด้วยตาเปล่าเด็ดขาดน๊ะครับ
ให้มองผ่านเล็นส์ที่ี [p-h-o-t-o]คุณอา แนะนำปลอดภัยและเห็นชัดกว่าครับเด๋วตาเสียน๊ะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 06:34:06 PM »
คุณอา Alcohol ตอบได้ละเอียดมากเลยครับ ผม save ไว้เลยครับ [roll-eyes]
เอ่อ! คุณ wongs2522 อย่ามองลำแสงจากหัวอ่านด้วยตาเปล่าเด็ดขาดน๊ะครับ
ให้มองผ่านเล็นส์ที่ี [p-h-o-t-o]คุณอา แนะนำปลอดภัยและเห็นชัดกว่าครับเด๋วตาเสียน๊ะครับ

ใช่แล้วครับ ลำแสงสีแดงไม่ควรดูด้วยตาเปล่าเด็ดขาด
อาการขึ้น NODISC มีสาเหตุหลัก ๆ มาจากฝุ่นเกาะหัวอ่าน โอกาสที่สายแพร์จ่ายไฟให้หัวอ่านหลวมไม่น่าจะเกิดขึ้น

การแก้ไขไม่ยากหรอกครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 07:01:25 PM »
เครื่อง 1 ปีเสียนี่มันตั้งเวลามาหรือเปล่าครับลองหานาฬิกาข้างในหน่อย  [roll] [roll] [roll] ล้อเล่นครับ

อีกอย่างที่ผมเคยเจอมาแม้ว่าหัวอ่านจะขยับและมีแสงสีแดง  ก็ไม่ได้หมายความว่ามันยังดีใช้ได้นะครับ แสงที่ออกมาอาจเข้มไม่พอที่จะทำงานได้ก็เป็นได้ครับ ผมเคยเจอมีแสงแต่ใช้ไม่ได้เปลี่ยนหัวแล้วใช้ได้ครับ  กรณีที่คุณ alcohol  บอกมาเป็นการตรวจสอบเบื้องต้นนะครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 08:59:42 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำ ครับ

จะลองทำคืนนี้เลยครับ เดี่ยวได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:32:00 PM »
ถ่ายรูปหัวอ่านมา เป็นรุ่น KSS-213C ตามที่น้าแว่นบอกครับ ตัวนี้กี่บาท ซื้อที่ไหนครับ มีของปลอมรึป่าว กลัวเจอของปลอม(ถามเผื่อหัวเสีย)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:37:21 PM »
ถ่ายรูปหัวอ่านมา เป็นรุ่น KSS-213C ตามที่น้าแว่นบอกครับ ตัวนี้กี่บาท ซื้อที่ไหนครับ มีของปลอมรึป่าว กลัวเจอของปลอม(ถามเผื่อหัวเสีย)

ถอดเอาที่กดทับแผ่นออก ลองทำความสะอาดหัวอ่านดูซิว่าอ่านแผ่นได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:38:41 PM »
ตอนกดถาดออกและเข้า หัวอ่านขึ้นตาม และ ตรงเลนส์กระดกขึ้น 1 ครั้ง ตรงเลนส์นูนๆ ใสๆ อย่างเดียวนะที่กระดก ปกติไม่รู้เครื่องอื่น กระดก 1 ครั้งก่อนรึป่าว

ส่วนลำแสง ผมมองไม่เห็นจริงๆ รึหัวอาจจะเสีย

ทดลองใส่แผ่น เข้าไปแล้ว ชุดหัวอ่านดันขึ้นมา แต่แผ่นไม่หมุนเลย แผ่นอยู่กะที่ ไม่หมุนซักนิด จึงสงสัยว่าธรรมดาแผ่นจะต้องหมุนก่อนรึป่าว อ่านได้ไม่ได้อีกเรื่องนึง(เคยรื้อเครื่อง DVD เก่าๆ พอใส่แผ่นเข้าไป แผ่นหมุนเฟี้ยวเลย)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:39:30 PM »

ถอดเอาที่กดทับแผ่นออก ลองทำความสะอาดหัวอ่านดูซิว่าอ่านแผ่นได้ไหมครับ

ทำแล้วครับ เอาคัดตั๊นบัด ปัดๆเบาๆ เหมือนเดิมครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:46:52 PM »
ตอนกดถาดออกและเข้า หัวอ่านขึ้นตาม และ ตรงเลนส์กระดกขึ้น 1 ครั้ง ตรงเลนส์นูนๆ ใสๆ อย่างเดียวนะที่กระดก ปกติไม่รู้เครื่องอื่น กระดก 1 ครั้งก่อนรึป่าว

ส่วนลำแสง ผมมองไม่เห็นจริงๆ รึหัวอาจจะเสีย

ทดลองใส่แผ่น เข้าไปแล้ว ชุดหัวอ่านดันขึ้นมา แต่แผ่นไม่หมุนเลย แผ่นอยู่กะที่ ไม่หมุนซักนิด จึงสงสัยว่าธรรมดาแผ่นจะต้องหมุนก่อนรึป่าว อ่านได้ไม่ได้อีกเรื่องนึง(เคยรื้อเครื่อง DVD เก่าๆ พอใส่แผ่นเข้าไป แผ่นหมุนเฟี้ยวเลย)

ตรงเลนส์ใส ๆ นั่นแหล่ะที่กระดกขึ้น ลง
การดูแสงที่หัวอ่านทำตามที่ผมบอกแล้วใช่ไหม ให้ดูตรงกลางเลนส์มองจากมุมด้านบน ต้องเอาที่กดทับแผ่นออกก่อน
จะได้สะดวกในการดู ลองอีกทีครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:48:15 PM »

ตรงเลนส์ใส ๆ นั่นแหล่ะที่กระดกขึ้น ลง
การดูแสงที่หัวอ่านทำตามที่ผมบอกแล้วใช่ไหม ให้ดูตรงกลางเลนส์มองจากมุมด้านบน ต้องเอาที่กดทับแผ่นออกก่อน
จะได้สะดวกในการดู ลองอีกทีครับ

ผมมองเอียงๆ เลยไม่เห็นเดี่ยวดูอีกทีครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 09:56:00 PM »
กดถาดเข้าออก หัวเลนยกขึ้นลง ไม่มีแสงออกที่เลนเลยซักนิดครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 10:00:28 PM »
กดถาดเข้าออก หัวเลนยกขึ้นลง ไม่มีแสงออกที่เลนเลยซักนิดครับ

ปกติแสงสีแดง จะออกมานิดเดียวเองนะ ในขณะที่หัวอ่านกระดกขึ้นลงครับ
ดูด้วยตาเปล่าก็แทบมองไม่เห็น ส่วนใหญ่ผมจะใช้มือถือที่มีกล้องแล้วดูผ่านจอ LCD ของมือถือ

แต่ถ้าดูแล้วไม่มีแสง ก็แสดงว่าหัวเสียครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 10:41:10 PM »
เข้าเปลี่ยนกันยกถาดนี้เลยรึป่าวครับ ที่บ้านหม้อมีขายมั๊ยครับ มีแบ่งเกรดรึของปลอมมั๊ย

อีกคำถามครับ มอเตอร์ขับแผ่นใช้ไฟกี่โวลท์ครับจะลอง จิ้มๆดูว่าหมุนรึป่าว

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 11:14:02 PM »
แผ่นไม่หมุนเลย อาจจะเป็นที่เฟืองขบกันก็ได้ครับ
เพราะถ้่าแผ่นไม่หมุนถีงหัวอ่านได้ก็ No Disc ได้ครับ
อย่างเครื่องเล่นซีดี ที่ซื้อส่งกันทางไปรษณีย์ ถ้าโดนโยนหรือกระทบกระเทือน
พอถึงมือผู้รับ เฟืองรูดหรือขบกันมากเลยครับ
ถ้าขบกันอาจแก้ไขได้ไม่ยากแต่ถ้ารูดผมเคยเจอมาแล้วกับ CEC
ซึ่งอยู่ๆก็เป็นเองเหมือนกันครับ
เข้าศูนย์เปลี่ยน โดนไป 2800  [in-love-raccoon]แต่ถ้าซ่อมเองน่าจะถูกกว่านั้นมากครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 11:29:09 PM »
แผ่นไม่หมุนเลย อาจจะเป็นที่เฟืองขบกันก็ได้ครับ
เพราะถ้่าแผ่นไม่หมุนถีงหัวอ่านได้ก็ No Disc ได้ครับ
อย่างเครื่องเล่นซีดี ที่ซื้อส่งกันทางไปรษณีย์ ถ้าโดนโยนหรือกระทบกระเทือน
พอถึงมือผู้รับ เฟืองรูดหรือขบกันมากเลยครับ
ถ้าขบกันอาจแก้ไขได้ไม่ยากแต่ถ้ารูดผมเคยเจอมาแล้วกับ CEC
ซึ่งอยู่ๆก็เป็นเองเหมือนกันครับ
เข้าศูนย์เปลี่ยน โดนไป 2800  [in-love-raccoon]แต่ถ้าซ่อมเองน่าจะถูกกว่านั้นมากครับ

ใช่ครับ แผ่นไม่หมุนเลยซักนิด จึงสงสัยว่า มันผิดปกติรึป่าว

หรือคิดอีกอย่างคือ ระบบมัน check ก่อนแล้วเจอ No disc เลยไม่หมุนแผ่นให้

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 11:32:47 PM »
ไหนๆก็ไหนๆแล้วผมว่าลองปรับr เกือกม้าสีขาวๆนั่น ตามเข็มนาฬิกาก่อน ทีละนิดแล้วให้เอาแผ่นเข้าไปลองอ่านก่อน
อย่าลืมมาร์กจุดเดิมไว้ก่อนนะครับ ปรับไปเรื่อยๆทีละนิดถ้าปรับไปเกิน 45 องศาแล้วให้หมุนกลับที่เดิม แล้วเริ่มปรับไป
ทวนเข็มนาฬิกา ดูบ้าง ค่อยๆปรับไปทีละนิดนะครับ อาจมีเฮครับ.... 3-2-1-raccoon

ถ้าไม่ได้จริงๆค่อยไปหาซื้อหัวมาเปลี่ยน [smi_ley]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 06:10:35 AM »

ลองปรับที่ VR ตัวสีขาวตามที่คุณ wmm ว่าไว้เลย ก่อนปรับให้มาร์คจุดเดิมไว้ด้วย
ปรับตามเข็มนาฬิกาทีละนิด ๆ แล้วลองดูอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ prasits

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 09:22:57 AM »
เข้าเปลี่ยนกันยกถาดนี้เลยรึป่าวครับ ที่บ้านหม้อมีขายมั๊ยครับ มีแบ่งเกรดรึของปลอมมั๊ย

อีกคำถามครับ มอเตอร์ขับแผ่นใช้ไฟกี่โวลท์ครับจะลอง จิ้มๆดูว่าหมุนรึป่าว

เปลี่ยนหัวอย่างเดียวก็ได้ครับ บ้านหม้อมีทั่วไปครับ (เบอร์ตลาด) บอกคนขายว่าเอาไปใช้กับเครื่องเล่นซีดีเขาจะได้หยิบเกรด A ให้
 ในบ้านหม้อพลาซ่า ซอยทิพย์วารี หรือ เปลี่ยนทั้งแคร่ (ไม่ใช่แคร่พลาสติก) เอาเฉพาะแคร่ชุดที่มีมอเตอร์หมุนแผ่น  หัวCD  มอเตอร์เลื่อนหัวก็พอ
ในความคิดของผมนะครับ หัว cd ทั่วๆไปก็ใช้ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อที่บริษัท
อยากขอให้คำแนะนำขั้นต้นนะครับ บางหัวข้อก็คล้ายๆน้า Alcohol นั่นแหละครับ
1  ให้ดูสายพานขับถาด ถ้าหย่อนอาจจะเลื่อนถาดเข้าออกไ้ด้ แต่ไม่มีแรงยกชุดหัวขึ้น
2  เปลี่ยนสายแพรเลย ไม่ต้องคิดมาก ตัดประเด็นเลย
3  หัวไม่มีแสง....เปลี่ยนเลย เบอร์นี้ราคาไม่แพง ( เวลาเปลี่ยนหัว cd ต้องบัดกรีจุดจั้มเลเซอร์ที่หัวcdออกด้วย ถามคนขาย )
4  แล้วค่อยว่ากันต่อ..................
ติดต่อผมที่นี่ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=272.0

ออฟไลน์ prasits

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 09:33:56 AM »

ใช่ครับ แผ่นไม่หมุนเลยซักนิด จึงสงสัยว่า มันผิดปกติรึป่าว

หรือคิดอีกอย่างคือ ระบบมัน check ก่อนแล้วเจอ No disc เลยไม่หมุนแผ่นให้
แม่นแล้วครับ หัว cd ต้องมีแสงก่อน
ติดต่อผมที่นี่ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=272.0

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 11:40:25 AM »
ปกติถ้าใส่แผนเข้าไปปั๊บกดถาดเลื่อนเข้ามอเตอร์ขับแผ่นมันจะหมุนก่อนแล้วหัวจะขยับตาม เช็คสายแพร่มอเตอร์หรือยังครับ ตอนที่ยำ 63se แผ่นมันไม่หมุนเช็คสายมอเตอร์ สายแพร์เข้าชุดขับเคลื่อน ขยับนิดหน่อยมันก็หมุนครับ ถ้าแผ่นหมุนแล้วขึ้น Nodisc ค่อยไปปรับ VR ตามที่คุณ WMM แนะนำครับ ตอนปรับขยับทีละกิ๊กนะครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 11:42:52 AM »
KSS-213C ถ้าปรับเพิ่มเกนต้องปรับทวนเข็มนาฬิกานะครับไม่ใช่ปรับตามเข็มนาฬิกา

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 12:05:06 PM »
KSS-213C ถ้าปรับเพิ่มเกนต้องปรับทวนเข็มนาฬิกานะครับไม่ใช่ปรับตามเข็มนาฬิกา

ขอบคุณ Mr.Q ที่มาให้ข้อมูลเพิ่ม  [clap hand2]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 12:28:30 PM »
ปกติถ้าใส่แผนเข้าไปปั๊บกดถาดเลื่อนเข้ามอเตอร์ขับแผ่นมันจะหมุนก่อนแล้วหัวจะขยับตาม เช็คสายแพร่มอเตอร์หรือยังครับ ตอนที่ยำ 63se แผ่นมันไม่หมุนเช็คสายมอเตอร์ สายแพร์เข้าชุดขับเคลื่อน ขยับนิดหน่อยมันก็หมุนครับ ถ้าแผ่นหมุนแล้วขึ้น Nodisc ค่อยไปปรับ VR ตามที่คุณ WMM แนะนำครับ ตอนปรับขยับทีละกิ๊กนะครับ

แผ่นไม่หมุนซักนิดเลยครับ วางในถาดท่าไหน ก็อยู่อย่างนั้นเลย พอแผ่นเข้าไปในเครื่อง มีจังหวะชุดหัวอ่าน ยกขึ้นมา พร้อมเลนกระดก 1 ที แล้วขึ้น no disc เช็คสายแพแล้ว เช็คขั้วต่อแล้ว ก็แน่นหนาเรียบร้อยดีครับ เอาไงดีหว่า