ผู้เขียน หัวข้อ: My First Integrated Amp  (อ่าน 19880 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: My First Integrated Amp
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 09:12:06 AM »
...แถม  อันนี้ผู้ช่วย (ยืนยัน) ครับว่าเสียงดี  [))]  [))]

no    no  ใช้อ้างอิงได้เหรอออ.... หลับไม่รู้เรื่องอะไรด้วยนี่นา....   yahoo1

หลับนิ่งๆ น่ะดีแล้วครับลุง ดีกว่านั่งจ้องตาเขียว ..... น่ากัวววว  :-\

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 03:13:34 PM »
เผื่อท่านอื่นสนใจวงจร NAP-140 ตัวนี้เป็นวงจร clone ของ NAIM ครับ  :)  :)

http://cgi.ebay.com/UK-POWER-AMP-KITS-W-POWER-SUPPLY-REFER-NAP140-NAP-140-/120474670983

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:09:11 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 05:42:11 PM »
เดี๋ยวมีเวลาจะงัดเอาออกมาทำบ้าง ซื้อเก็บ (ดอง) ไว้นานจนลืม ถ้านเ monmsn ไม่กระตุ้นกระแส ผมคงลืมยาวอ่ะครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 06:17:15 PM »
ผลงานทำออกมาสวยครับ ผมชอบตรงหน้ากากที่เป็นไม้อะ ดูแรกๆนึกว่าเป็นอลูมิเนียมเสียอีก เยี่ยมครับ  [great] [great] [great] yahoo1 no hahaha jump

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 06:56:15 PM »
อย่างสวยเลยครับ [good] [good] [res] [res]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 07:38:30 PM »
เดี๋ยวมีเวลาจะงัดเอาออกมาทำบ้าง ซื้อเก็บ (ดอง) ไว้นานจนลืม ถ้านเ monmsn ไม่กระตุ้นกระแส ผมคงลืมยาวอ่ะครับ

เขียน PCB ปล่อยหมัดเด็ดที่สองกันเลยดีไหม กำลังคึกคัก สนุกสนานครับ  @~~@ @~~@
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 07:51:32 PM »
งานออกมาสวยงามมากครับ 

ออฟไลน์ Katuwu

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 08:41:15 PM »
ลงตัว สวยงามมากครับ  [))] [good]

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 09:53:01 PM »

เขียน PCB ปล่อยหมัดเด็ดที่สองกันเลยดีไหม กำลังคึกคัก สนุกสนานครับ  @~~@ @~~@

ดีเลยครับ  :)
ตอนซื้อต่อมา ผมยังไม่รู้จักด้วยซ้ำไปว่า ไอ้ยี่ห้อ Naim Audio  นี่มันดังและแพงยังไง  นึกว่า amp บ้านหม้อด้วยซ้ำไป  :D  :D
ระดับอาจารย์ sansirn คงเคยฟัง+ผ่านมือ amp ระดับ Naim Audio ของแท้ ตัวเป็น ๆ มาแล้วแน่ ๆ  :)  

จากรูป  ผมดัดแปลงไปแค่ 2 อย่างเองครับ
1. C Coupling ด้าน input ผมถอดออก
2. R 0.22 Ohm เดิม เปลี่ยนเป็น  0.47 Ohm (หาค่า 0.22 ไม่ได้ครับ ..ไม่แน่ใจว่า ยี่ห้อ panasonic หรืออะไรสักอย่างนี่แหละ )

(^o^)  (^o^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2011, 01:13:47 AM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 10:24:38 AM »

เขียน PCB ปล่อยหมัดเด็ดที่สองกันเลยดีไหม กำลังคึกคัก สนุกสนานครับ  @~~@ @~~@

รออีกนิดครับน้า ผมขอจัดการกับ Gainclone ก่อน..ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้วอ่ะครับ

ตอนซื้อต่อมา ผมยังไม่รู้จักด้วยซ้ำไปว่า ไอ้ยี่ห้อ Naim Audio  นี่มันดังและแพงยังไง  นึกว่า amp บ้านหม้อด้วยซ้ำไป  :D  :D
ระดับอาจารย์ sansirn คงเคยฟัง+ผ่านมือ amp ระดับ Naim Audio ของแท้ ตัวเป็น ๆ มาแล้วแน่ ๆ  :) 

ผมไม่เคยฟังเลยจริงๆ ครับ อ่านแต่รีวิวเมืองนอก พอดีเห็นพี่ๆ ที่ htg2 เอามาขายเลยซื้อไว้

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 11:31:14 PM »
มีน้า ๆ บางท่านสงกะสัย (แอบเห็น) ว่า ผมต่อ C Solen 3.3 uf ตรงขั้ว RCA ไว้ทำไม อิ อิ
ไม่มีอะไรในกอหญ้าอีกตามเคยครับ  ผมต่อคั่นแบ่งสัญญานเอาไว้เผื่อต่อไปเข้า Active subwoofwer BOSTON  เวลาดูหนังเฉย ๆ ครับ
สัญญาณที่เข้า Volume ไปยัง pre opamp ก็ยัง direct  ไม่มีอะไรมาคั่นกลางระหว่างสองเราเหมือนเดิมครับ  ตามรูป  :D  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:09:56 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 11:47:19 PM »
 แหล่มครับ เดี๋ยวส่ง R JAPAN FUKUSHIMA METAL PLATE RESISTOR 0.22 ohm 5W ไปให้เล่น 1 คู่ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 01:58:38 AM »
แหล่มครับ เดี๋ยวส่ง R JAPAN FUKUSHIMA METAL PLATE RESISTOR 0.22 ohm 5W ไปให้เล่น 1 คู่ครับ

โอ้ว ... ขอบพระคุณน้าเล็กเป็นอย่างสูงครับ
 [res]  [res] [res] [res]

เป็นวาสนาของเจ้า อนาถาอินทิเกรตแอมป์ของผมเลยทีเดียว  :D  :D
คืนนี้ นอนหลับฝันดีเลยผม
 [yahoo]  [yahoo]  [yahoo]  hahaha  jump
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2011, 02:09:47 AM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 11:48:59 AM »
..1 week later

ผ่านไป 1 สัปดาห์  ไวเหมือนโกหก  :) :)
หลังจากที่ผมเปิดทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ เอาไว้แทบไม่ได้ปิด  แม้ตอนไปทำงานหรือตอนนอน  อิ อิ  (ใช้วิธีเร่ง-ลด วอลุ่มเอาครับ)

ผมลองของ จึง bias ไว้ค่อนข้างแรง ค่อนไปทาง class a  (...sink ร้อนถึงร้อนมาก แม้ตอนลดวอลุ่มจนสุด :)
เสียงเป็นอิสระมากขึ้นครับ  ภาพรวม ๆ ได้ปลายสุด กับ ล่างสุดเพิ่มขึ้นมาพอควร  ไม่ถึงกับระยิบระยับนะครับ
ยิ่งเปิดดังเสียงยิ่งดี  ..review เวบนอก เขาบอกว่าตัวนี้ ครบเครื่องจริง ๆ
แต่ผมคงได้เท่านี้ครับ  แค่หม้อแปลง เขาก็ชนะผมแล้วครับ  :)

พอใจเสียงมาก ๆ ครับกับอุปกรณ์พื้น ๆ แบบนี้  

ปัญหาใหม่ที่ขอรบกวนพี่ ๆ น้า ๆ ที่มีประสบการณ์ ช่วยผม  คือ
ผมดันไปชอบเสียง  ณ จุดที่วอลุ่มประมาณ 9-11 โมงครึ่งอ่ะครับ  เสียงมันไม่อั้นเลย อิสระดีมาก

แต่เวลาลดวอลุ่มลงฟังเบา ๆ เสียงจะบางมาก แทบไม่มีเนื้อเลย  เด่นแต่โทนเสียงกลาง  นักร้องยืนร้องอยู่คนเดียว   :D  :D

ควรทำอย่างไรดีครับ  
ไม่อยากทำ วงจร loundness  ..เคยไม่ประทับใจกับมัน  เหมือนเวทีมันหุบลง  

...ผมคิดไว้เล่น ๆ ว่าจะลองไปลดเกนของ nap 140 ดู  (ตอนนี้ 27 เท่าครับ.. R NFB = 27 K / 1 K )
เอาสักราว ๆ 15 k เพราะปรีออปแอมป์ก็มีเกนเหลือ ๆ อยู่แล้ว
ไม่รู้ว่า  ผลจะออกหัวออกก้อย  อิ อิ

มีวิธีอื่น ๆ อีกไหมครับ  รบกวนชี้แนะข้าน้อยด้วย
จะได้ไม่หลงทางไปไกล  เดี๋ยวจะหาทางกลับลำบากครับ  :D  :D

ขอบคุณล่วงหน้าครับ   [res]  [res]

ปล. C sprague 10 uf ตัวที่ผมใส่ไว้ที่ปรี ไม่รู้ว่า C ตัวนี้เสียงเป็นอย่างไรครับ  ไม่ค่อยเห็นน้า ๆ เขาใช้กันเลย
      ว่าจะลอง ๆ หา C ดี ๆ มาเปลี่ยนเหมือนกัน  รองบ(ลับ) ก่อนครับ  อิ อิ   :D  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2011, 11:50:54 AM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 01:06:51 PM »
ลองเอา opa คู่ที่ซื้อผมไปใส่ดูดิ สัญญาณจะได้เพิ่มมาอีกหน่อย พอที่จะขยับให้เห็น detail ตอนช่วงต้นเสียงได้ครับ ผมลองเปรียบเทียบดูแล้วครับ ลองดูครับ :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 01:28:06 PM »
น้า monmsn ใช้ลำโพงอะไรหรือครับ .... ผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน เคสนั้นเกิดกับลำโพง  |:(

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 02:51:21 PM »
ลองเอา opa คู่ที่ซื้อผมไปใส่ดูดิ สัญญาณจะได้เพิ่มมาอีกหน่อย พอที่จะขยับให้เห็น detail ตอนช่วงต้นเสียงได้ครับ ผมลองเปรียบเทียบดูแล้วครับ ลองดูครับ :)

OPA ตัวเทพ ผมเอาไปประจำการที่ DAC ซะแล้วนะสิครับน้าเล็ก  :D
ถอดไม่ได้เสียด้วย  เสียงติดหูแล้ว   [))]  [))]

DAC ตัวนี้ เดิมรับมาจากที่นี่ครับ  ตอนหัดเล่น dac ใหม่ ๆ

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/593700-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B3-DAC-PCM1794-Hi-end-quot-Dual-Chip-Dual-MONO-quot-Discrete-Regurator

ฟังไป ฟังมา  คันไม้คันมือ 
ตามเคยครับ จัดการโมแหลก  ภาค digital เปลี่ยน C เป็น OSCON SANYO ทั้งแผง
ภาคอนาลอก ผสม ๆ กันไปทั้ง nichicon .....panasonic...
ทำภาคจ่ายไฟ digital แยกออกมาจากของเดิมใหม่ทั้งหมด + เพิ่มหม้อแปลง  จำเป็นต้องยกหม้อแปลงเอามาวางนอกแท่นด้วย :D
Regulate ด้วย lt1085  จ่ายไฟไปใต้บอร์ดที่มี regulator อีก 2 ตัว แยกจ่ายให้ CS8416  และ Dual DAC Burbrown  PCM1794
วงจรนี้ใช้ pcm 1794 แยก channel ละตัว ว่ากันว่าสามารถทำ  ไดนามิกเรนจ์ได้ถึง  132 dB ในโหมดโมโน (มากที่สุดในโลกของชิบDAC เดี่ยว ๆ ที่ทำได้ในปัจจุบัน)

ส่วนเรื่องเสียง  อันนี้อธิบายยากครับ
เพราะชุดฟังเพลงของผม  ไม่ได้มาตรฐานอะไรสักอย่าง  :D  :D
สเปคดี  ไม่ได้หมายความว่าเสียงจะต้องดีเสมอไปจ้า  แถมประสบการณ์ฟัง dac ของผมช่างน้อยนิดเสียเหลือเกิน
DAC ตัวแรกก็รับมาจากน้า tfender นี่แหละครับ Eco DAC เสียงคุ้มค่าสุด ๆ เหมือนกัน  [))]  [))]
สาย digital ก็รับมาจากน้าเล็ก JPS Superblue75 ohm +หัว rca  chromium ฟังอยู่เส้นเดียวครับ (ถ้าไม่นับสายแถมนะ)

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 02:53:21 PM »
อีก..

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 03:16:34 PM »
ลองเปลี่ยน R ที่ทางเดินเสียงบางส่วนเป็น R 5% อาจจะเห็นอะไรที่แตกต่าง เท่าที่ดูจากอุปกรณ์นะ ผมว่าทางเสียงใสน่าจะขาดน้ำหนักเสียงไปบ้าง อันนี้ขอเดาเอาล้วนๆ ครับ hahaha hahaha hahaha

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 03:25:47 PM »
น้า monmsn ใช้ลำโพงอะไรหรือครับ .... ผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน เคสนั้นเกิดกับลำโพง  |:(

แหม ไม่ทราบว่าอาจารย์ จะรู้จักลำโพง no name ถูก ๆ แบบนี้หรือเปล่านะสิครับ  RENOX
ตัวกะเปี้ยก ตู้เป็นอลูมิเนียมหล่อทั้งดุ้นเลยครับ  ทวีตเตอร์เป็นโดมผ้าไหม (silk ) วูฟเฟอร์กรวยกระดาษ  ตู้ปิด ถ้าแอมป์ไม่ถึงเบสบางมากครับ
โครงสร้างตู้ไม่น่าจะเสียงดี  แต่ที่ยังไม่ปลดระวางมันเพราะเสียงมันขี้ฟ้องมาก ๆ ครับ กึ่ง ๆ monitor  
ภายในมีแค่ coil กับ C MKP อย่างละตัว hardwire ซะด้วย  อาจารย์เก่าที่มหาวิทยาลัยทิ้งไว้ในห้องเก็บของ เลยขอซะ  อิ อิ

RENOX ตัวนี้ถ้าเปิดแผ่น mp3 แทบอยากจะขว้างแผ่นทิ้งเลยทีเดียวครับ  (แต่กับ PSB Image B15 กลับพอฟังได้ แปลก ! )

น้า tfender เคยแนะนำลำโพง Monitor  Br2 ให้เหมือนกัน
แต่ยังมะมีตังซื้อครับ  :D  :D

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 03:32:05 PM »
หาใยสังเคราะห์ยัดเข้าตู้สัก 40 % น่าจะดีขึ้นได้พอสมควรครับ :)

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 03:51:26 PM »
ลองเปลี่ยน R ที่ทางเดินเสียงบางส่วนเป็น R 5% อาจจะเห็นอะไรที่แตกต่าง เท่าที่ดูจากอุปกรณ์นะ ผมว่าทางเสียงใสน่าจะขาดน้ำหนักเสียงไปบ้าง อันนี้ขอเดาเอาล้วนๆ ครับ hahaha hahaha hahaha

เปลี่ยนที่ DAC หรือที่ ปรีออปแอมป์ครับน้าเล็ก
เพราะ ที่ DAC มี R  ที่เป็นทางเดินเสียงแค่ 4 ตัว รอบ ๆ opamp  ซึ่งผมเปลี่ยนเป็น DALE ไปซะแล้ว  :D  :D
R ROYAL ที่ผมวงเอาไว้ เป็นวงจร CRC เหมือนปรีหลอดเลยครับ  ก่อนจ่ายไฟเข้า pcm1794 และ cs8416
(ลึก ๆ ผมจึงชื่นชมคนออกแบบวงจรนี้ครับ หลัง regulator ยังมี CRC กรองอีกรอบ ก่อนเข้า IC  [))])
ผมยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะคิดว่ามันเป็นแค่ R ที่เกียวกับระบบไฟนี่แหละครับ
หรือว่าผมมองข้ามจุดนี้ไป และ  R กับวงจรประเภทนี้ (digital) มันมีผลต่อเสียงแค่ใหนครับ

ขอบคุณครับ
 :)  :)

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 03:53:53 PM »
อ้าว ลืมรูปประกอบคำถามครับ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2011, 03:54:59 PM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 04:04:32 PM »
ทางไฟผมใช้ dale ( metal film ) ทางเสียง ( carbon film ) ครับ (^_^)

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 04:33:35 PM »
ทางไฟผมใช้ dale ( metal film ) ทางเสียง ( carbon film ) ครับ (^_^)

อ้าว เป็นงั้นไป  :D  :D
ผมดันเอา dale ไปใช้ทางเสียง
มั่วตั้วแบบนี้นี่เองผม  เลยหาทางออกไม่เจอ  :D  :D

อีกนิดครับน้า  ถามโง่ ๆ
กรณีที่ผมยังไม่ได้ไปซื้อผ้าใยสังเคราะห์
ถ้าผมจะใช้ผ้า เช่น เสื้อเก่า ๆ ...ผ้าม่าน  ประมาณนี้ยัดไปก่อน
พอจะทดแทนกันได้ไหมครับ   :)  :)

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
ทุกท่านที่กรุณาให้คำแนะนำ

มือใหม่  ถามเยอะหน่อยจ้า  |:(  |:(

[res]  [res]  [res]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 04:55:21 PM »
ควรเป็นประมาณผ้าสำลี หรือ ผ้าห่มครับ สาเหตุที่เราใช้เพื่อหลอกปริมาตรตู้ เพื่อลด resonance frequency และ reflex เพื่อให้เสียงเดินทางช้าลง ไม่รู้เข้าใจหรือเปล่า ไม่เข้าถามได้ครับ ยินดีอย่างยิ่ง มันเป็น concept ของหมู่บ้านเรา อยู่อย่างพี่น้อง พี่ถามน้อง น้องถามพี่ เพราะเราคือคนบ้านเดียวกัน เดี๋ยวร้องเพลง ไผ่โชว์ซะ :)

<a href="http://www.youtube.com/v/dnKCuJiJQ-k?fs=1&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/dnKCuJiJQ-k?fs=1&amp;amp;hl=en_US</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2011, 05:03:16 PM โดย create »

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 05:28:33 PM »
รับทราบครับน้า
เดี๋ยวเอาผ้าห่ม ยัดไปก่อน
ทนหนาวนิดหน่อย ไม่เป็นไร จะเข้าฤดูร้อนแล้ว :D  :D

ขอบคุณครับ
คนบ้านเดียวกัน  (^o^)  (^o^) 

ออฟไลน์ zero one

• ของแท้ย่อมดีเสมอ
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 12:38:29 PM »
ใช้ลำโพง ของอะไรคับ 

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 01:38:58 PM »
R 0.2R ใช้กี่ตัวครับ เดี๋ยวส่งให้นานเดี๋ยวผมลืม   (^_^)

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 09:55:04 PM »
ใช้ลำโพง ของอะไรคับ 

เห็นกระแส LM3875  มาแรง และน่าสนใจมากกก :D
ผมก็เลยไม่ได้มา update อ่ะครับ

ผมใช้ลำโพง ยี่ห้อ  RENOX ครับน้า  ไม่ทราบที่มาที่ไปเหมือนกันครับ น่าจะ no name จ้า
หลังลำโพง พิมพ์กำกับไว้แค่
 mini studio reference series
 norminal impedance 8 ohm , rate input  25 w ,
 frequency response 75-18,000 Hz +- 3 db
 1st order crossover network 8db/octave
 สังเกตได้ว่า integrated amp เครื่องนี้ ไม่มีแม้แต่สวิตซ์ ปิดเปิด   :D
เสียบปลั๊กแล้ว  เปิดยาวเลยครับ  จึงใช้ลำโพงคู่นี้เป็นหน่วยกล้าตายบ่อย ๆ
ประกอบกับ คู่นี้ อยู่กับผมมาเกิน 7 ปี
เสียงไม่ดีครับ แต่ผมจำแนวเสียงของมันได้  ไม่ว่าจะเอาไปต่อฟังกับ แอมป์ตัวใหน
ผมพอจะฟังความแตกต่างของบุคลิคเสียงแอมป์ได้ ก็เท่านั้นเองครับน้า  :D  :D

ไม่มีราคาค่างวดครับ  แต่เวลามีใครขอซื้อ  ผมก็ไม่ขายนะ

อยากเก็บมันไว้ นาน ๆ ครับ  :)  :)