DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > TIPS & TRICKS

มาหัด ทำ PCB กันไหม?

(1/15) > >>

RuNgPuEnGⓇ:
เมื่อออกแบบเป็นก็ต้อง กัดปริ้นท์ได้ครับ เป็นข้อบังคับ  [yellow-lol]  วิธีการของผมคือแย่งเตารีดและที่รองรีด ของแม่บ้านมาเป็นของเราซะ   [yellow-lol]   ก่อนอื่นท่านต้องมี

1. แผ่น PCB

2. กรดกัด PCB แบบขวดหรือแบบก้อนก็ได้

3. ภาชนะพลาสติกสำหรับวาง PCB ได้พอดี หากใหญ่มากจะเปลืองกรด

4. เลื่อยสำหรับตัดเหล็ก เอามาตัด PCB

5. กระดาษลายวงจรและ  ลายอุปกรณ์ ที่อ่านตัวหนังสือกลับหน้า โดยปริ้นท์จากกระดาษ grossy

หน้าตาลายวงจรจะเป็นแบบนี้

kirati:
 [roll-eyes] รอชมคร๊าบ

RuNgPuEnGⓇ:

--- อ้างจาก: kirati ที่ 03 มิถุนายน 2014, 01:59:13 PM --- [roll-eyes] รอชมคร๊าบ

--- End quote ---

[yellow-lol] อย่าชมอย่างเดียวครับทำเองถูกกว่าเยอะเลยนะครับ  [smile-11]

6. เครื่องมือทั่วไป

7. สว่านเจาะ จะตั้งพื้นหรือมือถือก็แล้วแต่ถนัดครับ

เริ่มลงมือเลยครับ น้าท่านไหนทำเป็นช่วยเสริมได้นะครับ อีกหน่อยเราอาจจะให้แต่วงจร แล้วสร้างเครื่องมาประกวดกัน  [huge-thumbs-up]

1. เมื่อได้กระดาษลายต้นแบบมาแล้วตัดตามขอบเท่าที่เราใช้งานครับ

2.คว่ำหน้ากระดาษกับแผ่น PCB และมารค์จุดขีดเส้น

3. ตัด PCB ตามเส้นที่ขีดไว้ และขัดขอบด้วยกระดาษทรายโดยให้กระดาษทรายวางกับพื้นเรียบ จับ PCB ขัดซึ่งจะได้ขอบตรงกว่าจับกระดาษทรายขัด

4. นำ PCB ขัดผิวด้วยสก็อตไบท์ให้เกิดลายเล็กๆ เพื่อให้หมึกยึดเกาะได้

5. เช็ดให้แห้งและเอากระดาษมาวางดู

6.ใช้เตารีดไฟแรงประมาณ 75% รีดกระดาษให้ติด PCB จนปรากฏลายวงจรลางๆ

7. เมื่อรีดเเล้วเอา PCB ไปแช่น้ำครับ อย่าจับ PCB โดยตรงนะครับ มันร้อน หาคีมคีบเอา แช่ให้ปรากฏลายวงจรเป็นสีดำชัดขึ้นมา

8. จากนั้นค่อยลอกกระดาษออกเบาๆ ครับ จะขาดจะยุ่ยช่างมัน

9. เมื่อลอกหมดแล้วทิ้งไว้สักพักประมาณเบียร์หมดแก้ว

10. จากนั้นเอามือขัดเบาๆให้กระดาษที่เหลือหลุดออก และวางให้แห้ง หรือเอาไปสอดกับหนังสือที่ไม่ใช้แล้ว

11. เมื่อแห้งแล้วจะสังเกตุว่ามีกระดาษที่ไม่หลุดตามช่องเล็กๆ ให้เอาปลายคัตเตอร์ค่อยๆเขี่ยออก

เมื่อเขี่ยออกแล้วประมาณนี้

12. หากมีลายหรืออักษรหลุด สามารถเขียนเพิ่มโดยปากกา Permanent เส้นเล็กๆ

Mr.Q:
สุดยอดครับ กระบี่มือหนึ่งแห่ง DAV นอนได้แระ เป็นห่วงกั๊บ [guitar-11]

เอก-tubeamp:

--- อ้างจาก: Mr.Q ที่ 04 มิถุนายน 2014, 01:10:50 AM ---สุดยอดครับ กระบี่มือหนึ่งแห่ง DAV นอนได้แระ เป็นห่วงกั๊บ [guitar-11]

--- End quote ---
เรื่องออกแบบ pcb Mr.Q ก็ใช่ย่อย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version