ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขึ้น ไฮบริด อีกเบอร์คือ หลอด EL500 ก่อนไฟม้อดหลอดหัวหงอก  (อ่าน 15701 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ความจริงผมไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ที่เขาต่อมาทำไมให้ใช้ได้ 2 ขา  [what11] ทำไมไม่ขาใดขาหนึ่งไปเลย
นั้นสิ...แยกขาไว้เพื่อ....(แบบวัยรุ่นเค้าถาม) [yellow-lol]

[yellow-lol]  น้า HW ใช่ไหมครับ ทำให้เสร็จก่อนแล้วจะอึ้งว่า เฮ้ยเขาเข้าใจคิดนะ จะต่อขาไหนก็ได้ง่ายดีจัง  [chick-dance2]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ทำเยอะๆ แล้วมองให้ลึกๆจะเข้าใจในเหตุผลในการทำครับ  แต่เดิมมันก็คงมีแค่เฉพาะขาที่ใช้งานแหละครับ แต่พอมีการใช้งานแพร่หลายมากขึ้นก็คงคิดว่าจะทำอย่างไรให้มันครอบคลุมในอุปกรณ์หลายๆอย่างได้ คือถ้าทำเป็นแบบเฉพาะคงจะมีหลอดเป็นล้านๆเบอร์น้าว่ามั้ย นี่ขนาดเบอร์ที่ทับกันแล้วมีขาหลายแบบในแต่ละเบอร์ก็มีเป็นสิบๆเบอร์แล้วครับ แล้วลองคิดดูเล่นๆเอาแค่เฉพาะหลอดที่น้าๆรู้จักกันแล้วคูณซักสิบก็พอ มันจะแตกหน่อต่อยอดกันออกมาเป็นเท่าไหร่แล้ว จริงมั้ย แต่กว่าเค้าจะคิดกันตอนนั้นคงมีหลอดเป็นหมื่นๆเบอร์เข้าไปแล้ว แต่ละโซนก็ยังไม่เหมือนกันอีก คือยุโรปเบอร์นึง เมกาก็อีกเบอร์นึง ไหนจะเบอร์ลูกตัวเอง  ไหนจะลูกติด ตามมาอีกเป็นพรวนครับ เล่นหลอดมันสนุกตรงนี้แหละมีเรื่องให้สืบค้นไม่รู้เบื่อ สาวเท่าไหร่ก็ไม่ถึงปลายซะที  และตรงนี้แหละที่คนเล่นหลอดรุ่นใหม่ๆไม่มี เล่นตามคนเก่าๆ ไม่รู้จักที่จะสืบค้นโดยเฉพาะหลอดกลุ่ม family  จึงต้องเดินตามกลไกตลาดอย่างเดียวทั้งที่มีหลอดดีๆให้เลือกเล่นอีกเพียบ หลอดที่นำมาใช้ในวงการเครื่องเสียงผมว่าถูกนำมาใช้ไม่ถึง 30% ด้วยซ้ำไปของหลอดทั้งหมดที่สามารถนำมาใช้ในงานเครื่องเสียงได้ครับ นี่ผมเปลี่ยนการเล่นมาได้ 5-6 ปีแล้วยังมองไม่เห็นปลายทางเลยครับ  สนุก และ มันส์กว่าการเล่นแบบเดิมๆมาก ได้เรียนรู้ และ ประสพการณ์อะไรใหม่ๆอีกพอสมควร เหมือนมีคนมายกกะลาออกให้ผมเลย นี่คือความรู้สึกในการเล่นในช่วง 5-6 ปีหลังมา ก่อนหน้านั้นเหมือนคนหลงทางเดินสะเปะสะปะ ครับ [chick-dance2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2016, 08:01:10 PM โดย CreÃteHoUse ♫ »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
สรุป..ต่อขาไหนก้อได้ เช่น G1 (กริด1) ขา 1,2 จะใช้ขาใดขาหนึ่ง ก้อได้ ตามที่เราสะดวก เวลาวาง ตำแหน่งเลร์เอ้าหลอดนะครับ งั้นเดียวผมเอารูปตำแหน่งขาหลอดที่จะต่อในวงจรลงให้น้าดูนะครับว่าถูกหรือไม่ ขอบคุณ น้าๆๆครับ [enjoyment]

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ   ผ่านมาหลายแล้วมั่นใจหน่อย การที่มีหลายขาในตำแหน่งเดียวกัน ผมมองว่ามันเป็นข้อดี และมีประโยชน์อย่างมากของคนทำ HW ครับเพราะจะทำให้เราจัดวางอุปกรณ์ให้สมมาตรกันได้ง่ายขึ้นมากครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ทำเร็วๆเดี๋ยวเสร็จแล้วผมจะเลี้ยง ไก่ดำ คุโรบูตะ หนึ่งตัว  [yellow-lol]

เครดิตภาพ คุณ toto_พันทิป

ทำเร็วๆเดี๋ยวเสร็จแล้วผมจะเลี้ยง ไก่ดำ คุโรบูตะ หนึ่งตัว  [yellow-lol]

เครดิตภาพ คุณ toto_พันทิป

[frightened-12] [frightened-12] [yellow-lol] ไก่ดำจริงๆด้วย

รบกวนน้าๆช่วยตรวจให้ด้วยครับว่า ส่งการบ้านถูกมั้ย [embarrassed]
[/url]

ทำเยอะๆ แล้วมองให้ลึกๆจะเข้าใจในเหตุผลในการทำครับ  แต่เดิมมันก็คงมีแค่เฉพาะขาที่ใช้งานแหละครับ แต่พอมีการใช้งานแพร่หลายมากขึ้นก็คงคิดว่าจะทำอย่างไรให้มันครอบคลุมในอุปกรณ์หลายๆอย่างได้ คือถ้าทำเป็นแบบเฉพาะคงจะมีหลอดเป็นล้านๆเบอร์น้าว่ามั้ย นี่ขนาดเบอร์ที่ทับกันแล้วมีขาหลายแบบในแต่ละเบอร์ก็มีเป็นสิบๆเบอร์แล้วครับ แล้วลองคิดดูเล่นๆเอาแค่เฉพาะหลอดที่น้าๆรู้จักกันแล้วคูณซักสิบก็พอ มันจะแตกหน่อต่อยอดกันออกมาเป็นเท่าไหร่แล้ว จริงมั้ย แต่กว่าเค้าจะคิดกันตอนนั้นคงมีหลอดเป็นหมื่นๆเบอร์เข้าไปแล้ว แต่ละโซนก็ยังไม่เหมือนกันอีก คือยุโรปเบอร์นึง เมกาก็อีกเบอร์นึง ไหนจะเบอร์ลูกตัวเอง  ไหนจะลูกติด ตามมาอีกเป็นพรวนครับ เล่นหลอดมันสนุกตรงนี้แหละมีเรื่องให้สืบค้นไม่รู้เบื่อ สาวเท่าไหร่ก็ไม่ถึงปลายซะที  และตรงนี้แหละที่คนเล่นหลอดรุ่นใหม่ๆไม่มี เล่นตามคนเก่าๆ ไม่รู้จักที่จะสืบค้นโดยเฉพาะหลอดกลุ่ม family  จึงต้องเดินตามกลไกตลาดอย่างเดียวทั้งที่มีหลอดดีๆให้เลือกเล่นอีกเพียบ หลอดที่นำมาใช้ในวงการเครื่องเสียงผมว่าถูกนำมาใช้ไม่ถึง 30% ด้วยซ้ำไปของหลอดทั้งหมดที่สามารถนำมาใช้ในงานเครื่องเสียงได้ครับ นี่ผมเปลี่ยนการเล่นมาได้ 5-6 ปีแล้วยังมองไม่เห็นปลายทางเลยครับ  สนุก และ มันส์กว่าการเล่นแบบเดิมๆมาก ได้เรียนรู้ และ ประสพการณ์อะไรใหม่ๆอีกพอสมควร เหมือนมีคนมายกกะลาออกให้ผมเลย นี่คือความรู้สึกในการเล่นในช่วง 5-6 ปีหลังมา ก่อนหน้านั้นเหมือนคนหลงทางเดินสะเปะสะปะ ครับ [chick-dance2]
ขอบคุณครับน้า
ตรงนี้ผมยังอ่อนประสบการณ์มากๆๆ เพิ่งจะเข้ามารู้จักโลกของ เครื่องเสียง ไม่นานนัก ทั้ง SS และ Tube โดยเฉพาะ หลอดก้อเพิ่งจะหัดทำกับ เวป DAV นี้แหละ ผมก้อขอบคุณน้าเล็กมากๆๆที่แนะนำหลายๆๆเรื่อง รวมถึงสนับสนุน เรื่องอุปกรณ์ต่างๆๆ ให้ ผมขอติดตามงานน้าที่ทำ ทั้งทดลอง ไก๊ร์ลาย ให้เพื่อนๆ สมาชิกได้ดู ตลอด ผมชอบงานน้าเล็กมีเอกลักษณ์ เรียบร้อย ดูสบายตา  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
 [huge-thumbs-up] น้า HW เลย ของผมก็จะ HW กำลัง
คิด Lay out อยู่ว่าจัดยังไงไม่ให้ยุ่ง in/out

[huge-thumbs-up] น้า HW เลย ของผมก็จะ HW กำลัง
คิด Lay out อยู่ว่าจัดยังไงไม่ให้ยุ่ง in/out
ก้อตั้งใจว่าจะ HW  อยู่แล้วครับน้า..อุปกรณ์ไม่กี่ตัวเองครับ นี้ก้อวาง เลเอ้า สัญญานเข้าด้านขวา ออกด้านซ้าย ไฟเข้าตรงกลาง...แต่ผมว่าพอเดินสาย...ก้อเริ่มรกอีกแหละครับ [yellow-lol]

ปรี hybrid ใครเสร็จภายในเดือนนี้เดี๋ยวผมแจกหลอดให้เอาไปใช้งานคนละคู่ ครับ

[bike-11] [smiling-tongue]....

ได้มาอีกนิดนึงครับ ใส่ C 33Uf..ขนาดพอๆกับป๋องโค็กเลย  [smiling-tongue] แท่นนี้สไตร์ชาวเกาะ มีอะไรจับใส่ ยาวตัดสั้นต่อ ไม่พอหาเอาในกองขยะ [yellow-lol] [yellow-lol]
[/url]
[/url]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2016, 11:06:37 PM โดย chiko »

ยังขาดหม้อ [yellow-lol]

สงสัย ปรีตัวนี้ อดกินไก่ดำ คุโรบูตะ สูตรน้าเล็กแน่ๆ [yellow-lol]

สงสัยหม้อมา ดังเลยแน่ [chick2]

และแล้ว อีแอว 500 หล่อนก้อมีหม้อเป็นของตัวเอง [smiling-tongue]
[/url]
[/url]

มาต่อ น้อง อีแอว 500 มั้ง เดี๋ยวน้องเค้าจะน้อยใจ [yellow-lol]
[/url]
[/url]
[/url]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2016, 08:48:08 AM โดย chiko »

ฝันให้ไกลแต่ไปไม่ถึง [smiling-tongue]...เดินมาครึ้งทางแล้ว เดินต่อให้ถึงที่หมาย...เดินแบบชาวเกาะ น่าจะมาทั้งจี่ ทั้งฮัมแน่ๆๆ [yellow-lol]
[/url]
[/url]
[/url]
[/url]

[chick-guitar]ใกล้ได้ฟังแล้ว

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
เร็วจริงๆ ผมเพิ่งประกอบแท่นเอง  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ akradech

[chick-guitar]ใกล้ได้ฟังแล้ว
ใกล้แล้วครับ เหลือต่อสายไฟเข้าก้อเสร็จแล้วครับ...มาช่วยลุ้นด้วยครับ
เร็วจริงๆ ผมเพิ่งประกอบแท่นเอง  [huge-thumbs-up]
เร่งมือเลยครับของน้าก้อใกล้เสร็จแล้ว
[huge-thumbs-up] [fb-smiling]
ยกนิ้วนี้ คือว่ามา ทั้งจี่ทั้งฮัม  อ่ะป่าวครับน้า [yellow-lol]

ออฟไลน์ akradech

อิจฉา มีวิตามินกินด้วย  [chick-luck] [yellow-lol]

ร้องเพลงแล้วครับ...
แต่มีเสียง บรื่อๆๆๆ ออก ดังมาก เร่งเบาวอลลุ่มเสียงดังเท่าเดิม ลองปล่อยสัญญานเข้าเสียง มัเสียงเร่งเบาได้..ปกติ แต่เสียง บรื่อ มันดังเลยเทสแค่นิดหน่อยครับ เครื่องนี้ ลองกับ แอมร์หลอด 6as7 ครับ..โชคดีมันไม่กินแอมร์ผม

วัดไฟบ้านเข้า 230v
วัดขด pri ออก340-0-340  ไฟจุดใส้ 3.15-0-3.15*2ขด 5-0*1 ได้ค่าตรงตามหม้อครับ
คราวนี้มาวัดไฟที่ C1 ได่370 vdc C2ได้ 360 vdc C3 350 vdc
คราวนี้ ลองต่อแอมร์ครับ ตรงนี้ผม ออนสวิทไฟที่แอมร์ยังไม่ออนไฟสูง อุ่นใส้หลอดแอมร์ก่อน เอาหูแนบลำโพงมีเสียง อือๆๆๆเบาๆๆ พอออนสวิทไฟสูงเสียง อือๆๆดังมากขึ้น ลองปรับวอลลุ่มเสียงดังเท่าเดิมไม่เพิ่มไม่ลด ตัดสินใจเปิดเพลงปล่อยสัญญานเข้าปรี ปรับวอลลุ่ม มีเสียงออกครับชัดเจน สดใสดีครับ ลองเร่งเพิ่มเสียงดังฟังชัดไม่มีแตก ทั้ง2ข้าง ส่วนเสียง อือๆดังเท่าเดิม ถ้าปรับวอลลุ่มให้เสียงดัง ก้อฟังได้ ครับ
น้าครับ เจ้าเสียง อือๆๆมันดังตลอดจะแก้ไขจุดไหนครับ [0002053E] ขอบคุณครับ
[/url]

รู้ยังครับ ทำปรียากกว่าทำแอมป์มาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับการจับเอาหลอดพาวเวอร์มาทำปรีแอมป์ ลองดูก่อนครับ เดี๋ยววันนี้เสร็จงานเดี๋ยวทำ demo ให้     [frightened-12]

รู้ยังครับ ทำปรียากกว่าทำแอมป์มาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับการจับเอาหลอดพาวเวอร์มาทำปรีแอมป์ ลองดูก่อนครับ เดี๋ยววันนี้เสร็จงานเดี๋ยวทำ demo ให้     [frightened-12]
[chick-confuse] [chick-confuse]

ไม่ลองงัดวิทยายุทธที่ฝึกมาเป็นปีก่อนหรือ  ย้อนหลังเมื่อเกือบสิบปีก่อนผมหยิบเอาหลอด power dht มาทำปรีมีคนทักมากมายเลยว่าจะได้ฟังหรือ เพราะมันคงฮัมสนั่นแน่ๆ ใช้เวลาอยู่นานเลยครับกว่าจะสำเร็จ จากการเดินตามรอยฝรั่ง แต่ก็ยังไม่ค่อยประทับใจในความเงียบซักเท่าไหร่ เลยเกิดการจับแพะชนแกะมายำรวมอยู่ในเครื่องที่ผมทำ เพราะในใจคิดอยู่อย่างเดียวมันต้องทำได้ซิ หนึ่งปีผ่านไปจากการลองผิดถูกด้วยตัวเองความรู้ก็งูๆปลาๆอาศัยอ่านและดูงานทั้งฝรั่งและญี่ปุ่นเยอะเจออะไรก็เก็บมาทดลองดูไม่ได้ก็หาไปเรื่อย ในที่สุดก็สำเร็จครับ  ตอนทำเสร็จก็มีเซียนมาติอีกว่าแบบนี้ไม่มีใครเค้าทำกันหรอก  เลยย้อนถามว่าถ้าทำแบบที่ว่าแล้วมันจะจัดการกับ noise ได้หรือเปล่าล่ะ ก็เฉไปอีกว่าหลอดพวกนี้ใครเค้าเอามาทำกัน (นึกในใจแล้วคุณมรึงจะพูดมาหาหอกอะไรวะ)  แต่เวลาฝรั่งทำอะไรบ้า บอ แบบคิดต่างจนเกิดทฏษฏีใหม่ กลายเป็นสิ่งดีงามซะงั้น ถึงต้องตามเค้าอยู่ทุกวันนี้ไง   ตัวที่ผมว่ามันคือปรีตัวนี้แหละครับ

ครึ่งล่างซ้ายมือตั้งแต่หม้อสองลูกลงไปคือชุดไฟจุดไส้หลอด รวมทั้ง pot สองตัวด้านบนด้วยครับ จบที่ตรงนี้เงียบจนไม่มีเสียงรบกวนใดๆ

นานๆจะได้เห็นผมใช้สาย vct มาเดินระบบซะที นี่ก็เป็นไม่กี่เครื่องที่ทำในช่วงเริ่มต้น ดีไอวายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2016, 02:36:09 PM โดย CreÃteHoUse ♫ »

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
เปิดเผยเคล็ดลับได้ไหมครับ  [yellow-lol]