ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านน้าซี กับน้าบอนด์เทอร์โบครับ  (อ่าน 27812 ครั้ง)

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
Re: ส่งการบ้านน้าซี กับน้าบอนด์เทอร์โบครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:17:53 AM »
หลอดเบอร์นี้ความร้อนค่อนข้างสูงนะครับ ดูจากรูปแท่นแล้วถ้าจะใช้งานนานๆ ผมว่าน่าจะหาวิธีระบายความร้อนให้มันสักหน่อย  พอดีผมมีประสบการณ์กับ GU-50 ทำออกมาใช้ได้ดีๆ อยู่ 2 ปี หลังจากนั้น C เสื่อมเป็นแถวเลย  [sad-watermelon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
Re: ส่งการบ้านน้าซี กับน้าบอนด์เทอร์โบครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:55:04 AM »
รบกวนพี่เล็กแนะนำ Oil Cap Audio Grade ให้พิจารณาหน่อยครับ จะเอาไปใช้กับหลอดเรค 5Z3 ครับ

และก็ขอสอบถามเพิ่มครับ พอดีผมเจอปัญหานึงคือเรื่องของการไบอัสหลอดครับ 

จึงขอสอบถามเพื่อความเข้าใจหน่อยครับ

1. การไบอัสแบบ fix bias (ไฟลบ) ถ้าปรับไฟยิ่งลบมาก (เช่น จาก -22 เป็น -25 โวลต์) ก็จะยิ่งเป็นการไบอัสให้หลอดน้อยลง จะลดความเสี่ยงการเกิดเพลทแดงได้ ใช่หรือไม่ครับ 
2. ทางกลับกัน การปรับไฟยิ่งมาทางบวก (คือปรับเป็นลบน้อยลง เช่น จาก -22 เป็น -15 โวลต์) จะทำให้กระแสใบอัสเข้าหลอดเพิ่มขึ้น และอาจมีผลทำให้เพลทแดงได้ ซึ่งไม่เป็นผลดี ใช่หรือไม่ครับ
3. กรณีดังกล่าว เบอร์หลอดเดียวกัน การปรับไบอัสเท่ากัน จะมีผลทำให้หลอดข้างนึงเพลทแดง ในขณะอีกข้างที่ปรับไบอัสเท่ากัน แต่เพลทไม่แดง ได้หรือไม่ครับ
3. การใบอัสดังกล่าว กรณี fix bias ต้องยึดตาม datasheet เป๊ะๆ แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเราจะมี + หรือ -  กว่าที่กำหนด จะทำให้เกิดผลดี - เสีย ต่อวงจร และเสียงยังไงบ้างครับ
4. กรณีเบื่อการ fix bias แล้ว ถ้าจะลอง Self bias บ้าง หลอด KT88 จะต้องตัดไฟลบออก และมีการต่อ 330R / 5 - 10W คร่อมด้วย C 100 - 220 uf/100V  ใช่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 11:18:35 AM »
ช่วยตอบคำถามด้านล่างนะครับ  ที่ถามมาทั้งหมดนั้นศึกษาได้จากการ ลาก loadline เพื่อหาจุดทำงานของแอมป์เราน่ะครับ
ขออนุญาติ link ไปเว็บเพื่อนบ้านนะให้ลองไปศึกษาดูนะครับ http://www.thaidiyaudio.net/index.php?topic=1452.0

วัตถุประสงค์ของการหา loadline ก็คือเราจะหาจุดทำงานของหลอดที่มีความปลอดภัยและมีความเป็นเชิงเส้นให้มากที่สุด มีอัตราการขยายสัญญาณเท่าๆ ในทุกๆ ความแรงของ input ที่เข้ามาน่ะครับ เพราะฉะนั้นตรงนี้น่าจะตอบข้อ 1 และ 2 ได้นะครับว่า จุดทำงานจะลบมากลบน้อยยังไงก็ได้ ขอให้มันปลอดภัยกับหลอด แล้วก็มีอัตราขยายเป็นเชิงเส้นครับ

กรณีที่ถามว่ามีโอกาศเป็นไปได้ไหมที่ bias เท่ากันแล้วบางหลอด plate แดง บางหลอดไม่แดง  อันนีัมีครับขึ้นอยู่กับสภาพของหลอด และคุณภาพการผลิต อย่าลืมว่าหลอดที่เราเล่นส่วนใหญ่ไม่ได้ผลิตใหม่  บางหลอดก็ use ถึงแม้จะ nos การควบคุมการผลิตเมื่อ 30-40 ปีที่แล้วมันก็ไม่ได้รับประกันว่ามันจะทำงานได้ตรงเป๊ะตาม datasheet ทุกหลอดนะครับ

ส่วนว่าต้องยึดตาม Datasheet มั้ย  ผมคิดว่าแล้วแต่ชนิดของหลอดครับ Datasheet เป็น Guide ในการใช้งานครับ  เพราะบางหลอดเค้าผลิตมาเพื่อทำเป็นเครื่องส่งบ้าง  ใช้ในคอมพิวเตอร์บ้าง ใช้ในระบบเรดาห์บ้าง Datasheet เค้าก็ guide ไปกว้างๆ ตามการใช้งานแต่ละประเภท เราเอามาใช้ในงาน Audio ถ้าเป็นหลอดที่ไม่ได้ผลิตมาเพื่องาน Audio โดยตรง  เราก็พึ่งการลาก loadline ของเราเองครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 11:27:10 AM »
obbligato capacitors

แอมป์ญี่ปุ่นนิยม Shizuki Cap กัน แต่หายากก็ต้องพึ่งพาบริษัทร่วมค้าอย่าง American Shizuki Capacitor หรือ ASC ครับ

ส่วนด้านล่าง คุณเปิ้ลให้ลายละเอียดไปหมดแล้วครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 12:20:11 PM »
ขอบคุณครับ พี่เปิ้ลและพี่เล็ก ตอนนี้เคลียร์ประเด็นแล้วครับ    [0002053E]  เหลือแค่ไปลองทำดูครับ ถ้าสงสัยเดี๋ยวมาใหม่อีกทีครับ 

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 12:24:11 PM »
หลอดเบอร์นี้ความร้อนค่อนข้างสูงนะครับ ดูจากรูปแท่นแล้วถ้าจะใช้งานนานๆ ผมว่าน่าจะหาวิธีระบายความร้อนให้มันสักหน่อย  พอดีผมมีประสบการณ์กับ GU-50 ทำออกมาใช้ได้ดีๆ อยู่ 2 ปี หลังจากนั้น C เสื่อมเป็นแถวเลย  [sad-watermelon]

ขอบคุณครับ มีแนวทางแนะนำหรือไม่ครับ  เพราะระดับความร้อนเท่าที่สัมผัสได้นี่พอสมควรเลยครับ  [afraid]

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 12:31:14 PM »
 กรอบไม้จะเก็บความร้อน   การเดินทางของความร้อนจากที่ต่ำสู่ที่สูง  ด้านบนเป็น อลูมิเนียมคอมโพสิท ให้เจาะรูระบายเป็นโซน ดูเอาครับเพื่อความสวยงามด้วย ยกตัวอย่างจะเห็นว่าผมมักจะเจาะรูระบายรอบๆ ซ็อกเก็ต เพราะความร้อนหลักเกิดจากตัวหลอด และ ส่วนนึงถูกสะสมอยู่ที่ ฐานหลอด ดังนั้นการที่เราเจาะรูที่รอบฐานหลอด จะเป็นการระบายความร้อนได้เป็นอย่างดี และ ทำให้ความร้อนถูกถ่ายเทออกจากแท่นได้อย่างรวดเร็วครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 01:02:10 PM »
เข้าใจแล้วครับพี่ ขอบคุณครับ  [0002053E]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:05:07 PM »
  เป็นไงบ้างครับ คุณอัครเดช
ลองต่อแบบมี FB ยังครับ  มีปัญหาหรือป่าวครับ

ฟังมาหลายวันแล้ว น่าจะเข้าที่เข้าทางแล้ว  ไม่รีวิวเสียงสักหน่อยเหรอครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:09:23 PM »
 [smile-watermelon] ขอลองอีกนิดนะครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:11:16 PM »
[smile-watermelon] ขอลองอีกนิดนะครับ
ได้ครับ แล้วมาเล่าให้ฟังหน่อยน่ะครับ  ผมจะได้ลองตามคุณอัครเดชมัง
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:14:16 PM »
ได้เลยครับ.  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 10:43:36 AM »
ผมไปลองลดไฟไบอัสจาก - 18 เป็น -22 โวลต์ ปรากฏว่า หลอดสว่างน้อยลง แนวเสียงคล้ายเดิม แต่เบสมาตรึมครับ ออกจะเยอะไปด้วยซ้ำ กำลังหาทางลดเสียงเบสครับ ไม่รู้จะไปต่อยังไงดี  ตอนนี้ใช้หม้อ OPT ที่ 3K ว่าจะลองต่อเป็น UL ดู เผื่อจะแก้ได้บ้างครับ [confused-face] ตอนนี้ก็เปิดฟังไปพลางๆ ก่อนครับ

สถานะตอนนี้กำลังตะลุยโหลด - อ่าน การลากโหลดไลน์และดูสูตรคำนวณต่างๆ ที่เกี่ยวข้องครับ

ก็เพิ่งรู้นะครับว่าเครื่องหลอดเนี่ย คำนวณยิบเลย   [mute-watermelon] สงสัยต้องย่อยอีกพักนึงค่อยลองขยับไปทำอย่างอื่นครับ  เพราะถ้าไม่ผ่านด่านการลากโหลดไลน์ และหลักการออกแบบวงจรแล้ว ขืนมั่วต่อไปคงมีแต่เสีย ไม่มีได้แน่ๆ  [afraid]

[crying-watermelon] เหนื่อยกว่าโซลิดอีกนะเนี่ย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 10:56:24 AM »
เบื้องต้นก่อนที่จะย่อยโหลดไลน์

ลองวิธีบ้าน ๆ ก่อน
ไม่ทราบว่า Rk ใส่ไว้ด้วยหรือไม่ หากใส่ใช้ค่าเท่าใด
ลองวัดไฟที่ตกคล่อม Rk ดูซิว่าได้เท่าไร แล้วคำนวณหากระแสว่า Bias อยู่ที่เท่าใด

เปรียบเทียบกระแสที่ป้อนไฟลบ -18 กับ -22 ว่าจุด Bias แตกต่างมากน้อยเพียงใด
แล้วลองหาจุด Bias ที่เหมาะสมทั้งสองข้างอีกครั้ง และปรับให้เท่ากัน
ซึ่งนั่นอาจทำให้เราต้องป้อนไฟลบเข้าขากริดไม่เท่ากันในแต่ละข้าง ทั้งนี้เพื่อให้การทำงานทั้งสองข้างสมมาตรกัน

ลองดูนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 11:11:29 AM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวเย็นนี้ไปวัดแล้วจะลองปรับให้เท่ากันทั้งสองข้างครับ

ตอนนี้ตามวงจรต้นแบบ ให้ใช้ Fix bias โดยใช้ Rk 10 โอห์มครับ  เห็นกระทู้น้าซีแนะนำไว้ว่าควรปรับให้อยู่ในช่วง 40 - 50 mA
จะไปลองปรับให้ได้ตามนั้นครับ 

ส่วนไบอัสที่ -18 กับ -22 โวลต์  จะลองวัดกระแสตรง Rk มาด้วยครับ จะได้ลองเปรียบเทียบกันดู

ตอนนี้ไฟที่วัดมาแล้ว มีดังนี้ครับ

- ไฟที่เพลท KT88 ใช้ที่ 367 โวลต์
- ไฟที่เพลท 12ax7 เพลท 1-ขา 1 เข้า 300 โวลต์ และเพลท 2-ขา 6 เข้า 310 โวลต์ครับ

เห็นพี่เล็กแนะนำให้ลองต่อ FB ด้วยตัวนั้นยังไม่ได้ลองครับ รอผ่านตรงนี้ก่อนถึงจะไปลองตรงนั้น   

แล้วค่อยปิดท้ายด้วยการปรับเป็น Self bias โดยเอา Rk 10 โอห์มออก ใส่อาร์ 300 - 330 โอห์ม ขนานกับ C 100 - 120 uf/250V อีกทีครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 11:21:12 AM »
 ปลด fixed bias ออก อย่าลืมที่จะต่อ R grid หลอดพาวเวอร์ลงกราวด์ด้วยหล่ะ ถ้าลืมน่ะหลอดพังเลยนะ

Re: ส่งการบ้านน้าซี กับน้าบอนด์เทอร์
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 11:23:41 AM »
ข้อดีของ Fix Bias

1) เราสามารถปรับการทำงานของหลอดที่ไม่แมทช์กันให้ทำงานร่วมกันได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ด้วยการป้อนไฟลบเข้าขากริดแล้วทำการปรับและวัดกระแสของแต่ละหลอดให้เท่ากัน
2) สามารถปรับ Bias ในแต่ละช่วงได้ง่าย ซึ่งทำให้การจูนหาเสียงตามแบบที่เราชอบง่ายไปด้วย
3) ไม่ต้องหา Rk ตัวโต ๆ มาใช้ และ R ดี ๆ ก็มีราคาแพง ทำให้ลดค่าใช้จ่ายลงไป
4) ความเป็นธรรมชาติของเสียงเพลง บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ และมีไม่น้อยที่บอกว่าไม่ชอบนั้น
จำคำพูดของคนอื่นมาบอกต่ออีกที

เมื่อเรามีแท่นนี้เป็นครู จงหาประโยชน์จากครูด้วยตัวของเราเองเถิดครับ
 [shy_whistler]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 11:25:24 AM »
ปลด fixed bias ออก อย่าลืมที่จะต่อ R grid หลอดพาวเวอร์ลงกราวด์ด้วยหล่ะ ถ้าลืมน่ะหลอดพังเลยนะ

คงได้เห็นลูกตำลึงสุกด้วยปล่าวครับ
 [yellow-lol]

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 11:46:15 AM »

คงได้เห็นลูกตำลึงสุกด้วยปล่าวครับ
 [yellow-lol]

ผมซนโดยไปเอาหลอด 807 มาเสียบแทน แล้วเจอว่ามีเพลทแดงข้างนึงมาแล้วครับ  [mute-watermelon]

ถึงได้เข้ามาถามเรื่องไบอัสเมื่อวานแหละครับ  แต่แปลกนะครับ เอา 807 ของ RCA ฐานน้ำตาล แบบไมกากลม มาเสียบเพลทไม่แดง  แต่แบบไมกาสี่เหลี่ยมผืนผ้า ดันเพลทแดงซะงั้นครับ

ส่วน R Grid หลอดเพาเวอร์ที่พี่เล็กว่าต้องต่อลงกราวด์นั้น เป็นกริดที่เป็นสัญญาณเข้าใช่ไหมครับ ตัวนั้นมี R470K ต่อลงกราวด์ไว้แล้วครับ ต้องต่อเพิ่มหรือไม่ครับ หรือว่าคนละกริดกันครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 07:12:44 PM »
เข้ามารายงานผลครับ

ตอนนี้ปรับไบอัสไว้ที่  47 mA.  ทั้ง 2 ข้างแล้วครับ. ข้างซ้าย. วัดไฟลบได้ - 22.8 โวลต์  ส่วนข้างขวา. วัดไฟลบได้  - 24.7 โวลต์ครับ ต่างกันพอสมควรนะเนี่ย.   [puzzled]

เดี๋ยวขอลองฟังก่อนครับ.

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 09:33:38 PM »
หลอดไม่แมทช์กันก็ยังงี้แหล่ะครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 12:18:49 PM »
เดี๋ยวเย็นนี้ลองแบบนี้ดูครับ แต่ลองกับ KT88 นะครับ

ถ้าจะต่อ ไตรโอดโหมดก็หา R 100 ohm ต่อจากกริด 2 ( ขา 4 ) ไป plate (ขา 3 ) ครับแค่นี้ แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับหลอดที่เอามาใช้ drive ด้วยครับ ว่าเกน และ กระแสเหมาะสม และเพียงพอต่อการไปขับกริดของหลอด พาวเวอร์ ( 6L6) ด้วยหรือไม่ ตอนนี้ใช้หลอดเบอร์อะไร drive อยู่ครับ

ขา 5 เป็น ขากริด ( g1) ต่อกับ r470k
ขา 4 เป็น ขาสรีนกริด( g2) ที่ต่อกับ r100 โอมห์   ขานี้แหละครับ ที่เอาไว้บังคับให้หลอด ทำงานแบบ ไตรโอด หรือ เพนโทด
ขา 3 เป็น ขาเพลท

ก็ใช้ r11  100 โอมห์ ในวงจรนั่นแหละครับ  ลอยขา ข้างที่ไปต่อกับไฟเลี้ยง แล้วย้าย มาต่อ กับขา 3
หรือจะทำเป็น สวิตช์ เลือกก็ได้ครับ

เดี๋ยวไปหาซีเล็คเตอร์ 3 ทางก่อนครับ  จะได้ลองได้ถนัดๆ หน่อย ทั้ง เพนโทด อัลตร้าลิเนียร์ และไตรโอดโหมด

อ้อ อีกอย่างผมได้คำตอบแล้วครับ ว่าแต่ละเบอร์ ระหว่าง KT88 , 6L6 และ 807 ต้องไบอัสเท่าไรจะพอเหมาะ

KT88 ไบอัสที่ประมาณ 47 mA
6L6   ไบอัสที่ประมาณ 35 mA
807   ไบอัสที่ประมาณ 5 mA  ผมไบอัสซะเยอะ มิน่าเพลทถึงแดงเถือกเป็นลูกตำลึงเลย ยังฟังไม่จบเพลงด้วยซ้ำครับ  [afraid]

หรือพี่ๆ น้าๆ ท่านใดมีข้อแนะนำเพิ่มเติมเรื่องกระแสไบอัส แนะนำได้นะครับ  [enjoyment]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 12:40:37 PM »
807ไบอัส5mAเองหรอ [confused-face]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 01:55:26 PM »
มีแนะนำหรือเปล่าครับ น้าเอส  ผมหาเจอว่าเขียนในดาต้าชีท แบบนี้ครับ ไม่รู้ถูกหรือเปล่า  [confused-face]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 02:10:35 PM »
มีแนะนำหรือเปล่าครับ น้าเอส  ผมหาเจอว่าเขียนในดาต้าชีท แบบนี้ครับ ไม่รู้ถูกหรือเปล่า  [confused-face]

807 กับ 6L6 อยู่ในช่วงเดียวกันไม่แตกต่างกันเท่าไรครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 02:30:02 PM »
 [0002053E]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 08:24:27 AM »
ลองไตรโอดโหมดแล้วครับ กำลังปล่อยให้เบิร์นไปเรื่อยๆ แนวเสียงต่างจาก เพนโทดโหมด เยอะมากๆ   [dizzy-smiley]

เพนโทดโหมด  หนักแน่น ถึงขั้นแน่นอก กันเลยทีเดียว เหมาะกับการฟังร๊อคมากๆ   [yellow-lol]  ผมลองฟัง Led Zep - Kashmir  , Bon Jovi - It's My life , Linkin Park - Somewhere I Belong ฯลฯ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ  มันส์มาก

ไตรโอดโหมด  นุ่ม เบสลดมาในระดับกำลังดี  เสียงร้องเด่นขึ้น แต่ยังหย่อนเสียงแหลม ถ้าเอามาฟังเพลงร้อง ประเภทออดิโอไฟล์ก็น่าจะเข้าทางดี เดี๋ยวคงต้องปรุงต่ออีกหน่อยครับ
อีกอย่างโหมดนี้ ต้องเร่งวอลลุ่มขึ้นกว่าเดิมครับ  เพราะเสียงเบาลงพอสมควรเลย

ตอนนี้ใช้แทปที่ 3K ครับ  เดี๋ยวจะลองเลื่อนไป 5K  ดูว่าจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง  เพื่อเก็บข้อมูลครับ  [guitar-watermelon]

ตอนนี้เชื่อพี่เล็กแล้วครับว่าการเลื่อนไปมาระหว่างแทป ให้เสียงต่างกันจริงๆ แถมต่างแบบ ลดช่วงเบส แต่เพิ่มช่วงอื่นๆ แทน  ช่างน่าปวดหัวเสียจริง  [afraid]

และหม้อเอาท์พุตหม้อนึง มีช่วงที่เสียงดีที่สุด (สำหรับเรา) สำหรับหลอดที่จะเอามาใช้งานแค่ช่วงเดียว 
คำถามคือแล้วช่วงที่ว่า คือช่วงใหน    [confused-face]   คำตอบคือ หาเอาเอง ด้วยหูเรานั่นแหละ  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]
[dizzy-smiley]

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 09:24:45 AM »
 ค่า Z ของหม้ออยู่ที่ plate impedance ของ หลอดแต่ละเบอร์ครับ ไม่ใช่กำหนดจากความต้องการของเรา มันจะมีช่วงการทำงานที่ทำให้หลอดทำงานได้อย่างมีเสถียรภาพในการตอบสนองความถี่ แต่ก็สามารถยึดหยุ่นได้เล็กน้อยจากคุณภาพของหม้อแปลง output ครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 09:37:20 AM »
 คุณอัครเดช ลองเพนโทดโหมด เสียงมันออกไปทางหลอดไหมครับ  เพราะเห็นบอกว่า เบสตรึม

ที่ผมลองเพนโทด  ผมยังบอกว่า ฟังยังกะโซลิดเลยครับ เบสมาเยอะ แต่เป็นแบบไหนไม่รู้ เสียงไม่ม่วนเลยครับ   แต่แรงปะทะเนี้ย  บึมๆเลย  ของผมเนี้ยลองกับ 6l6 น่ะครับ

พอมาลองไตรโหมด  ก็เสียงขัดเจนขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังไม่โดน   

มารอดู คุณอัครเดช ฟังแล้วจะออกมาแนวเดียวกับผมไหม  แต่เราใช้หลอดคนละเบอร์กัน อีกต่างหาก ไม่รู้จะเปรียบเทียบกันได้ไหม

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 09:45:30 AM »
ค่า Z ของหม้ออยู่ที่ plate impedance ของ หลอดแต่ละเบอร์ครับ ไม่ใช่กำหนดจากความต้องการของเรา มันจะมีช่วงการทำงานที่ทำให้หลอดทำงานได้อย่างมีเสถียรภาพในการตอบสนองความถี่ แต่ก็สามารถยึดหยุ่นได้เล็กน้อยจากคุณภาพของหม้อแปลง output ครับ

ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวไปเปิดดาต้าชีท แล้วลองดูใหม่  [huge-thumbs-up]

คุณอัครเดช ลองเพนโทดโหมด เสียงมันออกไปทางหลอดไหมครับ  เพราะเห็นบอกว่า เบสตรึม

ที่ผมลองเพนโทด  ผมยังบอกว่า ฟังยังกะโซลิดเลยครับ เบสมาเยอะ แต่เป็นแบบไหนไม่รู้ เสียงไม่ม่วนเลยครับ   แต่แรงปะทะเนี้ย  บึมๆเลย  ของผมเนี้ยลองกับ 6l6 น่ะครับ

พอมาลองไตรโหมด  ก็เสียงขัดเจนขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังไม่โดน   

มารอดู คุณอัครเดช ฟังแล้วจะออกมาแนวเดียวกับผมไหม  แต่เราใช้หลอดคนละเบอร์กัน อีกต่างหาก ไม่รู้จะเปรียบเทียบกันได้ไหม

เพนโทด เบสตรึมครับ อันนี้คอนเฟิร์ม  [smile-watermelon]  ฟังเพลงที่หนักๆ เน้นๆ เบสนี่  สะใจมาก แต่มากจนล้น เลยไม่ค่อยสบายหูเท่าไร  แรงปะทะเยอะเหมือนกันแหละครับ 

ส่วนไตรโอดโหมดชัดขึ้น ใช่ครับ เสียงร้องเด่นขึ้นมาเลย เพราะเบสลดลง  โดยรวมดีขึ้นมาก  แต่อย่างที่ผมบอกไว้ครับ ว่ายังขาดแหลมอีกนิด  กำลังตามหาวิธีแก้ไขครับ