ผู้เขียน หัวข้อ: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง  (อ่าน 585609 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง
« ตอบกลับ #690 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 03:31:20 AM »
สวยจังเลยอ่ะครับ คุณ ผึ้ง  [singing-happy] [singing-happy] [singing-happy]

แผ่นญี่ปุ่นนี่สภาพดีทั้งนั้นเลยครับ หลังจากไปลูบคลำมาหลายทีล่ะ เค้าถนอมดีจริงๆครับ  [smile-11]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #691 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 04:01:11 AM »

ไปหาแผ่นให้น้าอ้อน เข้าตัวซะงั้น ไล่จากบนลงล่างซ้ายไปขวานะครับ

jackson browne - hold out แผ่นนี้เป็น canada เพลสครับ แต่ได้ลุง doug sax มาทำมาสเตอร์ให้ แผ่นเมกาผมไม่แน่ใจว่าเหมือนกันมั้ย

janis ian - star ใช่คนเดียวกันกับอัลบั้ม breaking silence ที่ดังในหมู่ออดิโอไฟล์แหล่ะครับ แต่อันนี้เป็นรีอิสชูของโคลัมเบียเอง นัยว่าขายดี เลยผลิตเพิ่ม

dionne warwick - no night so long เพลสแรกเมกาครับ อัลบั้มนี้ไม่ดังนัก แต่ลองฟังแล้วเข้าทางเลยจัดมาซะ

Rita Coolidge - Anytime...Anywhere  อัลบั้มที่ดีที่สุดของป้าเค้า เพราะมีเพลงคุ้นหูคนไทยเพียบ เช่น "(Your Love Has Lifted Me) Higher and Higher",
"We're All Alone", "I Don't Want To Talk About It" เพลงหลังนี่ปู่ร็อด สจ็วต น่าจะดังกว่าในบ้านเรา เพลสแรกเมกาเช่นกันครับ

Barbra Streisand - the way we were ชื่ออัลบั้ม ก็เป็นหนึ่งในเพลงของชุดนี้ด้วย และดังมาก เพราะประกอบภาพยนตร์ที่ ป้าแสดงคู่กับลุงเบิร์ท เรดฟอร์ด ในชื่อเดียวกันกับชื่อเพลง นอกจากนั้นเพลงนี้ ยังได้รางวัลออสการ์ และโกลด์เด้นโกลบ สาขาเพลงประกอบยอดเยี่ยมอีกด้วยครับ

dionne warwick - golden hit part one แผ่นรวมฮิต ซื้อเพราะเพลงเดียวจริงๆ walk on by อารมณ์ประมาณ ก็เลิกกันแล้วอ่ะ เดินเจอฉันข้างนอกอย่ามาทักนะ แบบว่ามันมีความหลังตรงกันกับเหตุการณ์ในชีวิต 5555 แต่เพลงอื่นๆ ฟังโอเค เพราะเป็นการรวมแต่เพลงดังครับ เพลสแรกเมกาเช่นกัน

billy joel - the stranger หลายๆคนคงรู้จักเพลง just the way you are อยู่ในอัลบั้มนี้ครับ หน้าแรก เพลงที่สาม เพลสแรกเมกาอีกล่ะ

จะบอกว่า สี่แผ่นบนนั้น แผ่นละ 200 ส่วนสามแผ่นล่าง แผ่นละ 100 สิ่งที่น่าสนใจอยู่ที่ว่า คนทั่วไปส่วนใหญ่มองหาแผ่นที่ปกสวย แผ่นสภาพดี จะมาจากไหนไม่เกี่ยง ทำให้ราคาแผ่นญี่ปุ่นตอนนี้อย่างต่ำก็ 500 บาทครับ(ที่พันทิพย์งามวงวานนะ) ทำให้แผ่นปกถลอก ลุ่ยๆ แบบนี้ลงไปอยู่ในกระบะ ซึ่งผมชอบนะ นั่งคุ้ยหลังเลิกงานวันล่ะชั่วโมง แล้วก็มาลุ้นว่าซื้อมาแล้ว พอล้างแล้วจะได้ฟังเพลงหรือได้ยินเสียงข้าวโพดคั่วที่กำลังสุก ตั้งแต่เริ่มเก็บแบบนี้มาได้ 10+ แผ่น ผมว่าโอเคนะครับ ข้าวโพดมีน้อยอ่ะ นับครั้งได้ในบางแผ่น บางแผ่นนี่เงียบเลย แต่ต้องเลือกดีๆ ใช้เวลานานหน่อย ล้างนี่สองรอบขึ้น แต่ได้แผ่นเพลสแรก บางอันเป็น sterling อัลบั้มดังๆ แค่ปกไม่สวยแต่แค่ 100 เดียว แผ่นขัดดีๆหน่อย ผมให้ผ่านครับ  [singing-happy]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #692 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 08:30:48 AM »
อยากเข้ากรุงเทพไปนั่งเลือก  อยาก มีร้านแบบนี้อยู่ ใกล้ๆๆ อยาก ได้ สุดๆๆ อยาก เมา อยากเหล้า เอ้ยไม่ใช่ อยากฟัง ครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #693 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 09:03:43 PM »
คุณ ผึ้งได้มาจากไหนครับ  [YL76]

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #694 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 09:49:50 PM »
แผ่น CHET ATKINS CARIBBEAN GUITAR จาก UK
มือกีต้าร์หลายท่านคงรู้จัก เสียงดีครับ
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #695 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 09:53:55 PM »
อีกแผ่นที่เสียงดีมากๆศิลปินท่านเดิม CHET ATKINS... STAY TUNED จาก US
ได้มาสภาพดีมากๆ ทั้งสองแผ่น  ถ้าเห็นแนะนำเลยครับ
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #696 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 09:58:29 PM »
กระผมชื่ชอบมากเลยครับงานของปู่ Chet
ขอบคุณ พี่ ArtFish มากนะครับที่แนะนำ  [guitar-11]

• Moderator
« ตอบกลับ #697 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 10:06:43 PM »

Don't Panic - Coldplay

Spies - Coldplay

Coldplay - Trouble

Coldplay ‎– Parachutes
Released:2000
ชอบมากครับ ถือว่าเป็นแผ่นในดวงใจแผ่นนึงเชียวล่ะครับ
ซึ่งกระผมได้ปั๊มแรก UK มาครับ ซึ่งออกมาในปี 2000
คุณภาพเสียงดีมากๆครับ เสียงชัดเคลียร์ เสกลเสียงใหญ่ โทนเสียงโดยรวมฟังแล้วติดโทนอุ่น
ให้อารมณ์เพลงที่หม่น เศร้า อย่างพอดี ไม่เกินเลยในอารมณ์ประดิษฐ์ ชอบมากๆครับ  [in-love-raccoon]
สมแล้วครับที่เปิดตัวออกมาเป็นอัลบั้มแรก พร้อมกับกระแสตอบรับที่ดีมาก
UK Albums Chart อันดับ 1
Best British Album award at the 2001 Brit Awards
Grammy Award for Best Alternative Music Album in 2002
ยอดจำหน่ายจนถึงปี 2011 มากกว่า 8.5 ล้านก๊อปปี้ทั่วโลก   [thanks-raccoon]

ทุกวันนี้ก็ยังหาซื้อแผ่นได้ครับ แต่ส่วนใหญ่จะเจอแต่แผ่น US  Manufactured by Capitol Records,
ออกมาในปี 2008 ครับ ซึ่งปกด้านหน้าจะเหมือนกับแผ่นของ UK แต่ด้านหลังจะแตกต่างกันตรงที่ ปั๊ม UK
จะมีเขียน ว่า " 2000 EMI Records Ltd." ให้สังเกตุได้ง่ายครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #698 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 10:13:10 PM »
กระผมชื่ชอบมากเลยครับงานของปู่ Chet
ขอบคุณ พี่ ArtFish มากนะครับที่แนะนำ  [guitar-11]
ฟังเพลินมากเลยครับ
แหมอายพี่ Guy_Audio จัง ผมรุ่นเหลนพี่แน่ๆ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #699 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 10:16:18 PM »
 ไม่ต้องถ่อม พอๆกันนั่นแหละ อายุนะ  [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #700 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 10:28:47 PM »
กระผมยังอายุไม่มากนักครับ ถึงมากแล้วก็ไม่ยอมรับครับ  [look-for-11]
พยายามหาวิธีลดอายุอยู่ทุกวันโดยการคุยกับ เพื่อนรุ่นน้องที่อายุน้อยกว่ามาก
ได้ผลนะครับ แต่รุ่นน้องต้องเป็น สาวๆ ครับถึงจะได้ผลดี  [smiling-tongue]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #701 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 10:30:55 PM »
อีกแผ่นที่แนะนำครับ Jack Johnson ชุด Sleep Through The Static
น่าจะมาจาก US ราคาไม่แรงคุ้มครับ แนว Surf Music ฟังสบาย ผมก็เลยตามเก็บให้ครับทุกชุด
แต่ชุดนี้ผมว่าเสียงดีมาก เสียงกลองมีเสนห์มากๆ [smile-11] [smile-11]

Jack Johnson - Sleep Through The Static

« ตอบกลับ #702 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 10:31:26 PM »
ตัวใครตัวมัน ล่ะทีนี้  [look-for-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #703 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 10:33:49 PM »
กระผมยังอายุไม่มากนักครับ ถึงมากแล้วก็ไม่ยอมรับครับ  [look-for-11]
พยายามหาวิธีลดอายุอยู่ทุกวันโดยการคุยกับ เพื่อนรุ่นน้องที่อายุน้อยกว่ามาก
ได้ผลนะครับ แต่รุ่นน้องต้องเป็น สาวๆ ครับถึงจะได้ผลดี  [smiling-tongue]

ผมก็ชอบวิธีนี้ครับ นน้องต้องเป็น สาวๆ ครับถึงจะได้ผลดี [smiling-tongue]

• Moderator
« ตอบกลับ #704 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 10:51:38 PM »

Jack Johnson - I Got You

ตามพี่ ArtFish ได้เลยครับในราคาที่สุดคุ้มสำหรับแผ่นคู่ ของ JJ ชุด Sleep Through The Static  [huge-thumbs-up]
ทุกอัลบั้มของ JJ บันทึกเสียงได้ดีมากๆในทุกชุดครับ ระบบไฟในสตูดิโอที่ใช้บันทึกเสียง
เป็นระบบไฟจาก solar cell น่าจะมีส่วนที่ทำให้ทุกชุดของ JJ เสียงดีครับ
เบสนี่เด้งเป็นลูกๆเชียวล่ะครับ
ชุดใหม่ล่าสุดปี 2013 From Here To Now To You
อย่าพลาดนะครับ เพลงดีฟังได้เรื่อยๆเช่นเคยครับ 

• Moderator
« ตอบกลับ #705 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 11:11:08 PM »

Jack Johnson - Crying Shame

Jack Johnson - Staple it Together

Jack Johnson- Never Know

และชุดนี้ น่าจะเป็นชุดที่ดีที่สุดของ JJ - In Between Dreams - Released:2005 
แต่ตอนนี้หาไม่ง่ายแล้วนะครับ แต่ยังพอหาได้ครับ  [smile-11]
ซึ่งกระผมได้ใช้แผ่นนี้ในการเทสเสียงด้วยนะครับ
ทั้ง 3 ชุดที่กล่าวมา Mastered By – Bernie Grundman ครับ  [banana-dance]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #706 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 11:13:29 PM »

Jack Johnson - I Got You

ตามพี่ ArtFish ได้เลยครับในราคาที่สุดคุ้มสำหรับแผ่นคู่ ของ JJ ชุด Sleep Through The Static  [huge-thumbs-up]
ทุกอัลบั้มของ JJ บันทึกเสียงได้ดีมากๆในทุกชุดครับ ระบบไฟในสตูดิโอที่ใช้บันทึกเสียง
เป็นระบบไฟจาก solar cell น่าจะมีส่วนที่ทำให้ทุกชุดของ JJ เสียงดีครับ
เบสนี่เด้งเป็นลูกๆเชียวล่ะครับ
ชุดใหม่ล่าสุดปี 2013 From Here To Now To You
อย่าพลาดนะครับ เพลงดีฟังได้เรื่อยๆเช่นเคยครับ 

ชุดใหม่กำลังเก็บเงินไปสู่ขอ ครับพี่ Guy_Audio [huge-thumbs-up]

• Moderator
« ตอบกลับ #707 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 11:22:32 PM »
จัดที่ บูมได้เลยจ้าาาาาาาาาาาาา  [wink-11]
http://www.boomerangshop.com/web/index.php/app/product/fnc/search/keyword/jack+johnson/cate/vinyl/search_type/2

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #708 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 09:33:53 AM »
ในกระทู้ นี้ ผมอายุ น้อยที่สุดครับ 5555 ขอบคุณ น้า c3po จัดมาให้ครบ10 แผ่นเลยนะครับ 

« ตอบกลับ #709 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 09:36:14 AM »
ในกระทู้ นี้ ผมอายุ น้อยที่สุดครับ 5555 ขอบคุณ น้า c3po จัดมาให้ครบ10 แผ่นเลยนะครับ
ม่ายนะผู้ กอง   นี่แสดงว่ายังไม่รู้ตัวว่าตัวเองน่ะแก่ (แดด) ที่สุด  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #710 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 10:42:17 AM »
เชอะ

• Moderator
« ตอบกลับ #711 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 12:59:11 PM »
ร้านที่ คุณผึ้ง จัดมาให้ พี่ นุ ก็คือร้านเดียวกันกับ
ที่กระผมกับ พี่ๆ BM ไปเปิดกล่องนั่นแหละครับ
ยินดีกับพี่ นุ ด้วยครับ 
แหม่+ คุณผึ้ง นี่น่ารักจริงๆ  [smile-11]

« ตอบกลับ #712 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 01:02:52 PM »
ผมมันคนบ้านไกล  ถึง ต้องรบกวน คุณผึ้ง พี่กายครับ ยังไง ก็ อย่าว่ากันนะครับพี่ 

• Moderator
« ตอบกลับ #713 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 01:14:17 PM »
ถ้าไปเปิดกล่องครั้งหน้า ถ้าเจอแนวที่ พี่ นุ ชอบ
กระผมจะนำฝาก พี่ นุ ครับ แต่คงจะได้ไม่กี่แผ่นนะครับ
เพราะขนาดของกระผมเอง ยังต้องให้พี่ ๆท่านอื่นช่วยกรุณาเลือกให้เลยอ่ะครับ
เนื่องจากต้องส่องแผ่นคัดแผ่นของพี่ ๆรวมถึงลองเสียงอีกด้วยครับ
แต่จะหามาฝากให้ได้ครับ [fb-smiling]

• Moderator
« ตอบกลับ #714 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 01:51:57 PM »

Rita Coolidge - We're All Alone

แค่ Rita Coolidge - Anytime...Anywhere ก็คัดแผ่น คัดปั๊มกันมึนแล้วล่ะครับ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #715 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 01:53:01 PM »
เสี่ยสาธิตครับ  ร้านขายแผ่นที่ ซีคอน ชื่อร้านอะไรน๊า....ผมไม่ได้ไปหลายปีแล้ว จำชื่อร้านไม่ได้เลย

• Moderator
« ตอบกลับ #716 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 02:20:54 PM »

ร้าน เฮียปัก (เจ้าเก่า) ps-audio ใช่ไหมครับ คุณ ตั้ม

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #717 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 02:22:05 PM »
ขอโทษครับเสี่ย ผมบอกไม่หมด  เป็นขายแผ่น CD  audio  ครับผม

• Moderator
« ตอบกลับ #718 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 02:25:34 PM »
 [pig90124] [pig90124] [pig90124] [happy-tears]

« ตอบกลับ #719 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 02:46:02 PM »
 Cap ซีคอน กับ Cap ที่พาราไดซ์ ศรีนครินทร์ครับ