ผู้เขียน หัวข้อ: Model 2e22 + Aikido(9 Pin)  (อ่าน 7199 ครั้ง)

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
Model 2e22 + Aikido(9 Pin)
« เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 08:09:49 PM »
 [gr_in]   2e22 + Aikido (9 pin)
อ้างอิง จากวงจรนี้ครับ [pig90103]  เเต่หลอดภาคปรีจะเป็น 12AX7 , 12AU7

เพิ่มอีกวงจรจ้าาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2012, 01:29:57 AM โดย hzxhunter? »
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

Re: Model 2e22 + Aikido(9 Pin)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 08:40:07 PM »
 fart-raccoon 
วางเลย์เอ้า ดูครับ

เขียน cad ให้น้าต้นทำเเท่นต่อให้ครับ   laughhahaha

หน้าตาคร่าวๆ ครับ
 สังเกตด้านซ้ายยังไม่เจาะ เพราะตอนนั้นรู้สึกจะยังไม่มีอะไร มีเเต่หลอด กับ opt ครับ อาศัยค่อยๆสะสมไปเรื่อยๆ  fart-raccoon 

Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

Re: Model 2e22 + Aikido(9 Pin)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 08:42:51 PM »
เเท่นมาเเว้ววววววว [pig6456]

เจาะเสร็จเเล้ว ลองวางหม้อดู (เเหม๋ หล่อใช่ย้อยนะเรา ทำเองชมเองเลย [laugh-raccoon])

Contact Us        

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 09:13:55 PM »
 [pig90118] โพสมาหลายเเละ ออกตัวล้อฟรีเลยผมนำเสนอไม่ค่อยเก่งนะครับ เอาเป็นว่าโพสเตือนตัวเองรู้ว่าสมัยหนุ่มๆก็เคยทำอะไรเเบบนี้นะเผื่อตอนเเก่เข้ามาดูจะได้ภูมิใจ
 ติดขัดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ [pig90102]

มาต่อกันเลย
มีควันหลงตอนหล่อหม้อเเปลงนิดหน่อยครับ ความรู้ไม่ค่อยมีส่วนใหญ่ก็โพสถามน้าๆในนี้เอาเเหละครับ  
 อุปกรณ์ เรซิ่นผสมม่วง (หรือ ถ้าไปซื้อ บอกว่าเอาเรซิ่น ทำกรอบรูปก้ได้ครับ ชีวิตในการซื้อของจะได้ง่ายขึ้น)กับ ตัวเร่ง 1 ขวดยาน้ำ  
เทคนิค การผสมเรซิ่นนี่ ผมไม่เเน่ใจเหมือนกัน อาศัยว่า ทดลองเอา เปรียบเทียบสัดส่วนเอา(ดูดีมั้ย)  [laugh-raccoon]
- ผสมตัวเร่งมากไป เรซิ่นที่ได้จะเเข็งเเล้วเเตกเป็นก้อน ตัวเรซิ่นเองจะร้อนมาก
- ผสมตัวเร่งน้อยไป นานเเห้ง  กว่าจะเเห้งเล่น รอจนเหงือกเเห้ง [entreat-raccoon]
ผสมให้ได้สีประมาณนี้(สำหรับผมนะ) หรือเข้มกว่านิดหน่อย (ตัวที่โพสนี้ผมผสมไม่ได้สัดส่วนนะครับ กว่าจะเเห้ง เกือบอาทิตย์มั้งถ้าจำไม่ผิด)  

จับกรอกครับ  ค่อยรินไปช้าๆ อย่าให้กระเด็นไปโดนสีของหม้อ เด๋วสีมันลอก
การทำงานกับเรซิ่นควร ใส่ ถุงมือ ,หน้ากาก ด้วยนะครับ
ที่เจอมากับตัวก็จะมีอาการเวียนหน้าเกือบอ้วก นอนซมอยู่หลายวันเลย ยังไงเซฟตัวเองไว้ด้วยครับกันไว้ดีกว่าเเก้

Contact Us        

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 09:19:25 PM »
มารอชมตอนต่อไปครับ
 [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 09:24:43 PM »
เก่งจังเอาละเอีดยเลยครับ ผมจะได้หัดทำตามบ้าง แบบนี้ยังไม่เคยทำ  [roll]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 09:26:25 PM »
2E22 ใช้ AC หรือ DC จุดใส้ครับ OPT ใช้กี่ K ครับ ผมนะง้างมาจนดาบบิ่นหมดแล้ว รอลอกการบ้านดีกว่า   [roll] [clap hand2] [clap hand2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2012, 09:31:00 PM โดย gotgi »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 09:27:03 PM »
 [heyheybaby_watch]  หล่อครับหลอดมีหมวกด้วย  [roll]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 09:49:30 PM »
ทำสี (ผิดถูกยังไงเเนะนำด้วยนะครับ)
ลืมถ่าย ตอนขัดเจาะมาครับ
เทคนิค ตอนเจาะให้ใช้ พวกน้ำมันจักร , sonax หรือน้ำมันพืชก็ได้ครับ มาหยอดตรงรูที่จะเจาะชีวิตจะง่ายขึ้นเยอะเลย
 เวลาที่เจาะอลูมีเนียมอะไรพวกนี้ตัวมันเองจะเกิดความร้อน เเล้วมันจะเหนียวเจาะยาก เนื้องานจะไม่สวยด้วย

มีเรื่องเล่านิดหน่อยครับ
ตอนเพื่อนผมบวช หลวงพี่บอกว่าเวลาพ่นสีรองพื้นพระพุทธรูป(องค์ใหญ่ๆนะครับ ไม่ใช่เเบบวางหิ้ง) ให้รองพื้นเป็นสีเเดง เวลาลงสีทอง จะได้เด่นๆครับ เล็กๆน้อยนะครับอันนี้เล่าให้ฟังเฉยๆ  [heyheypig445]

ทำสีรองพื้นครับ
ตามสเต๊ปครับ ชั้นเเรกพ่นบางๆ ชั้นสอง ปานกลาง (ใช้เวลานานกว่าขั้นเเรกนิดนึง)    ทิ้งระยะห่างเวลาสัก 5-10 นาทีต่อชั้น ไม่งั้นตอนสีเเห้งมันจะย่นๆเป็นริ้วๆหนะครับ
อันนี้ไม่ไม่รู้ผิดถูกยังไงนะครับ เเนะนำด้วย
ถ้าสีเป็นเม็ดเล็กๆ ก็ให้เอากระดาษทรายเบอร์ 1000 มาขัด ให้เนื้องานเรียบๆเสมอกันทั้งผิวครับ

อู้งานครับทิ้งไว้ สองคืน  รอให้เนื้อสีเเห้งจริง(ปกติ เขารอเเห้งกี่ชั่วโมงครับอันนี้ไม่รู้จริงๆ ?? )  

สาดสีจริง เป็นสีฆ้อน ยี่ห้อไทยบ้านครับสีเทา หาเอาเเถวโคราชเเต่ผมว่ามันก็สวยดีนะ [laugh-raccoon]  
ผสมในกา ใช้ปรับใช้ลมเบาๆ(อันนี้อันเชิญเทคนิคน้า CreatHouse)  สีจะได้ออกมาเป็นระเบิดนิดๆ เหมือนสีตามเครื่องจักร  ถ้าจะใช้ลมเเรงสีมันจะฟุ้ง เนื้องานที่ได้จะเป็นสีเทาเเบบมีประกายเเทน ไม่ได้เป็นสีลายฆ้อน(สีระเบิด)เเต่อย่างไร  ถ้าชอบก็จัดไปเลยครับ
เทคนิค คล้ายๆกับสีรองพื้นครับ ที่สุดของการทำสี ก็คือ ทำใจร่มๆครับ  ถ้ารีบได้มีเเก้เเน่ไม่น้อยก็มากก็ว่าไป (เหมือนผมนั่นเอง  [laugh-raccoon])

[gr_in]  เสร็จละครับ (สีจริง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2012, 10:26:21 PM โดย hzxhunter? »
Contact Us        

ออฟไลน์ rimyom

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 10:16:57 PM »
แจ่มครับหล่อเรซินเองด้วย...เป็นหลอดอีกเบอร์ที่อยากลองทำ...รอชมและรอลอกการบ้านด้วยครับ [clap hand2]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 10:22:23 PM »
มารอชมตอนต่อไปครับ
 [clap hand2]

อิอิ ขอบคุณครับน้า

เก่งจังเอาละเอีดยเลยครับ ผมจะได้หัดทำตามบ้าง แบบนี้ยังไม่เคยทำ  [roll]

ทำเลยครับเด๋วผมจะขอความรู้ด้วย  ส่วนใหญ่ที่ทำอยู่ก็มั่วเอาซ่ะเยอะ [laugh-raccoon]

2E22 ใช้ AC หรือ DC จุดใส้ครับ OPT ใช้กี่ K ครับ ผมนะง้างมาจนดาบบิ่นหมดแล้ว รอลอกการบ้านดีกว่า   [roll] [clap hand2] [clap hand2]

จุดไส้AC ครับน้า opt 2.5K-3K  ตัวนี้ก็ง้างมาจะปีเเล้วเหมือนกันครับ พึ่งจะได้เเท่นจริงๆจังๆ [heyheybaby_jump]

[heyheybaby_watch]  หล่อครับหลอดมีหมวกด้วย  [roll]

คนทำก็หล่อครับ อิอิกำ   

แจ่มครับหล่อเรซินเองด้วย...เป็นหลอดอีกเบอร์ที่อยากลองทำ...รอชมและรอลอกการบ้านด้วยครับ [clap hand2]

[res] [res]

Contact Us        

ออฟไลน์ micro™

• ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 10:24:03 PM »
 [roll-eyes]        หลอดในฝัน    ครับ      [pig6456]
ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 11:02:51 PM »
WOW......แท่นมี nameplate ด้วย..เท่ห์จริงๆ   [enjoy-raccoon]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 11:19:06 PM »
[roll-eyes]        หลอดในฝัน    ครับ      [pig6456]
  อิอิ รอลอกการบ้าน น้ารุ่งอยู่นะครับน้า

WOW......แท่นมี nameplate ด้วย..เท่ห์จริงๆ   [enjoy-raccoon]

พูดได้เต็มปากเลยครับ ก๊อปตัวนี้มาทั้งดุ้นเลยครับน้า  [laugh-raccoon]

Contact Us        

ออฟไลน์ micro™

• ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 11:30:54 PM »
  อิอิ รอลอกการบ้าน น้ารุ่งอยู่นะครับน้า

ผมขายรับประทานไปเเล้ว ครับ    laughhahaha   (เเต่มีHY69 นะครับ  ที่ผมว่าอยากจะปล้ำ)

จุดไส้  ยังไงอยากให้ลองไฟสลับ  ก่อนนะครับ   ผมว่ามันน่าจะหวานกว่า
ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 11:43:28 PM »
น้ารุ่ง มีตัวเเทนด้วย  [tremor-raccoon] 
ครับลองไฟ ว่าจะลอง AC เหมือนกัน อ่านๆดูเขาบอกว่าฮัมง่าย(อยากลองดูเหมือนกันว่าตัวเองจะเเก้ได้รึป่าว [tremor-raccoon])
Contact Us        

ออฟไลน์ rimyom

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 07:56:39 AM »

พูดได้เต็มปากเลยครับ ก๊อปตัวนี้มาทั้งดุ้นเลยครับน้า  [laugh-raccoon]

ถึงไม่ใช่แต่ก็ใกล้เคียงละครับ...อย่างน้อยๆเนมเพลทก็สีเดียวกัน...แจ่มจ้า [roll]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 03:48:26 PM »
ล่าสุดครับ ประกอบเเล้ว 
กล้องผมชัดนะครับ เเต่ภาพผมทำเบลอ  [laugh-raccoon]

หนัก ค่อดๆ

ยังขาด R,C อยู่ ยังไม่ได้ออกไปหาเลยเเต่ตั้งใจให้เสร็จก่อนสิ้นเดือน ของครบเเล้วเด๋วเจอกันใหม่จ้าาาา  [pig90132]

Contact Us        

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 04:20:29 PM »
งามแท้เลยนะเนี้ย  clapping-1-2 ภาคจ่ายไฟเป็นแบบ regulator ใช้หรือเปล่าครับ  [confused-raccoon] เพราะ AKIDO เนี้ยถ้าภาคจ่ายไฟไม่เรียบอาจมีฮัมได้ จะรบกวนขอวงจรภาคจ่ายไฟซักกะหน่อยนะครับ  [res] จะเอาไว้ศึกษา (จริงๆจะเอาไว้ลอกอะนะ  [roll]) วันี้เลยได้ไปคุยหาวัตถุดิบ ได้มาเกือบครบครับ จะขาดก็หม้อแปลงไฟ กับแท่น ส่วน OPT ผมมี 5K 20W คู่นึง กับ 3.2K 20W อีกคู่นึง ให้น้า hzxhunter? นำไปก่อนซักปีนึงแล้วค่อยตาม  [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2012, 04:24:31 PM โดย gotgi »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 12:07:16 AM »

วงจรภาคจ่ายไฟเป็นของลุงตรอนทำไว้ครับ  ตามลิ้งไปเลย >>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=522.msg40711#msg40711
เพียงเเต่ผมใช้ IRFP460 เเทน K2166 ,IRF760 เเค่นั้นเองครับน้า [gr_in] ไม่ค่อยจะคิดอะไรเล้ยยย [laugh-raccoon]

ส่วนไฟสูงของ 2e22 ตอนนี้ยังโลเลอยู่ครับ  ขอแปะโป้งไว้ครับ

งามแท้เลยนะเนี้ย  clapping-1-2 ภาคจ่ายไฟเป็นแบบ regulator ใช้หรือเปล่าครับ  [confused-raccoon] เพราะ AKIDO เนี้ยถ้าภาคจ่ายไฟไม่เรียบอาจมีฮัมได้ จะรบกวนขอวงจรภาคจ่ายไฟซักกะหน่อยนะครับ  [res] จะเอาไว้ศึกษา (จริงๆจะเอาไว้ลอกอะนะ  [roll]) วันี้เลยได้ไปคุยหาวัตถุดิบ ได้มาเกือบครบครับ จะขาดก็หม้อแปลงไฟ กับแท่น ส่วน OPT ผมมี 5K 20W คู่นึง กับ 3.2K 20W อีกคู่นึง ให้น้า hzxhunter? นำไปก่อนซักปีนึงแล้วค่อยตาม  [roll]

อิอิ ของเกือบครบเเล้วเเสดงว่าคงไม่ไม่นานนี้ใช่ไหมครับน้า   [enjoy-raccoon]  เด๋วยังไงต้องขอคำปรึกษาด้วยนะครับ [res]

Contact Us        

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 04:44:58 PM »
น้าๆวัยรุ่น ตอนนี้ของครบยังอ้าครับ  เห็นขนาดแท่น และหลอดแล้ว อยากฟังเสียงจุงเบย  [shock1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT