ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับปรีหลอด  (อ่าน 2162 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
สอบถามเกี่ยวกับปรีหลอด
« เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 08:25:53 PM »
ผมขอสอบถามข้อสงสัยเกี่ยวกับหลอด 6BQ7  น่าจะเป็นของ RCA  หน่อยครับ พอดีว่าผมนำเอาหลอด 6BQ7 นี้มาทำเป็น ปรี โดยมี 2 สเตจ ใช้ไฟ ประมาณ 160 V ที่ได้มาจากการใช้วงจร Dubble Voltage จากแรงดัน 31-0-31 โดยดึงมาจากขั้วไฟ 31-31 หม้อแปลงมีกระแสประมาณ 3 แอมป์ ผ่าน C-L-C และลดไฟลง ให้เหลือประมาณ 160V โดย R 5 watt และใช้ไฟจุดใส้หลอด 0-12V ผ่าน 7806 โดยใช้ 1 หลอด ต่อ 7806 1 ต้ว และแรงดันจุดไส้หลอดนี้ก็มาจากหม้อแปลงตัวเดียวกัน หม้อแปลงที่ว่านี้ได้มาจากร้านทั่วไปไม่ได้สั่งพันพิเศษแต่อย่างใด ราคาประมาณลูกละ 350..................
และเมื่อใช้ไปซักระยะเวลานานพอสมควรประมาณ 1-2 เดือน โดยเปิดเกือบทุกวัน ๆ ละประมาณ 4-6 ชั่วโมง สิ่งที่ผมสังเกตุเห็นคือบริเวณช่วงกลางถึงด้านบนของหลอดเกิดเขม่าดำเกิดขึ้น โดยเป็นทั้งสองหลอด แต่หลอดก็ยังคงทำงานได้ปกติ ผมอยากรู้ว่าเกิดจากปัญหาอะไรครับ และจะส่งผลต่ออะไรบ้าง และที่ผมใช้หม้อแปลงแบบนี้ส่งผมเสียอะไรบ้างครับ............ขอบคุณครับ [c--c]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: สอบถามเกี่ยวกับปรีหลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 06:27:10 AM »

อย่างเช่น EL84 ของ Mullard เมื่อใช้งานจะมีคราบเขม่าดำแบบนี้ถือว่าเป็นเรื่องปกติ
และสำหรับหลอด EL84 โครงสร้างตามข้างบน หากใช้งานไปแล้วไม่มีคราบเขม่ามาเกาะ
ขอให้ตั้งข้อสังเกตว่าเป็นของเลียนแบบ

หลอด 6BQ7 ที่มีคราบเขม่าน่าจะเป็นคราบแบเรียมกระจายมาเกาะบริเวณนั้น
ถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 11:50:31 AM »
ขอบคุณครับสำหรับข้อชี้แนะครับ....แต่คราบเขม่าดำจะส่งผลกับเสียงมั้ยครับและไม่ได้เกิดจากการที่กระแสมากไปใช่มั้ยครับ.......ขอถามอีกหน่อยครับ

การที่ผมต่อหม้อแปลงอย่างนี้กระแสในวงจรจะพอเพียงไหมครับ และการต่อหม้อแปลงแบบนี้จะส่งผลต่อเสียงอย่างไรมั่งครับ......  [unde_cided]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 01:05:25 PM »
ขอบคุณครับสำหรับข้อชี้แนะครับ....แต่คราบเขม่าดำจะส่งผลกับเสียงมั้ยครับและไม่ได้เกิดจากการที่กระแสมากไปใช่มั้ยครับ.......ขอถามอีกหน่อยครับ

การที่ผมต่อหม้อแปลงอย่างนี้กระแสในวงจรจะพอเพียงไหมครับ และการต่อหม้อแปลงแบบนี้จะส่งผลต่อเสียงอย่างไรมั่งครับ......  [unde_cided]

หมายถึงการต่อแบบที่เอาไฟ 31-31 มาทำเป็นวงจร Dubble Voltage น่ะครับ ได้แรงดัน 160 V  จริงแต่กระแสไม่รู้จะพอรึเปล่า..... [pig6456] [pig6456] [pig6456]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มกราคม 2013, 06:37:33 AM »

หมายถึงการต่อแบบที่เอาไฟ 31-31 มาทำเป็นวงจร Dubble Voltage น่ะครับ ได้แรงดัน 160 V  จริงแต่กระแสไม่รู้จะพอรึเปล่า..... [pig6456] [pig6456] [pig6456]

จากที่อ่านดูข้างต้น
ขอสอบถามว่าแรงดัน 160 V. เมื่อเปิดใช้งานไฟสักพักตกลงมาเหลือเท่าไร หรือว่ายังคงที่อยู่

จากที่อ่านข้างต้น คิกว่ากระแสเหลือเฟือนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 มกราคม 2013, 10:05:58 PM »

จากที่อ่านดูข้างต้น
ขอสอบถามว่าแรงดัน 160 V. เมื่อเปิดใช้งานไฟสักพักตกลงมาเหลือเท่าไร หรือว่ายังคงที่อยู่

จากที่อ่านข้างต้น คิกว่ากระแสเหลือเฟือนะครับ

ต้องขอไปทดลองวัดไฟดูก่อนนะครับ แล้วจะมาชี้แจงอีกครั้ง  แต่ถ้าไฟไม่ตกแสดงว่ากระแสเพียงพอที่จะใช้งานใช่มั้ยครับ [pig6456]