ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการที่ 5 กับปรีหลอด EF86-6SN7 ที่ผมจะทำตัวสุดท้ายในปีนี้  (อ่าน 27682 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[sad-watermelon]   เจ๋งงง !!! จริงป่าวครับเพ่  หลอดก็พอมี ข้าน้อยจะได้ลองบ้างขอรับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เจ๋งจริง ๆ ครับท่านลุงตรอน จับ Hard Wiring ไม่กี่ทีก็เสร็จแล้ว
ลองทำดูซิ

ที่ผมทำเป็น PCB นั้น ก็เพียงเพื่ออยากให้มือ DIY ฝึกหัดทำเล่นได้บ้าง
ก็เลยต้องตะลุยซิ่งท่องแดนมหัศจรรย์ทำเป็นแนวทางก่อน

ความสดใสของหลอด EF86 ไม่ทำให้ผิดหวัง

เบสเป็นเบส  เสียงร้องสดใสไม่คลุมเครือ รายละเอียดยิบยับโชว์ออกมาดี
เอาแผ่นของฝน ธนสุนทร มาเปิดฟัง....ฟังเพลินจนหลับไม่ลงเลยครับ
 [yellow-lol]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

อย่างเช่นภาคจ่ายไฟตามข้างต้น
ก็ลองผิด ลองถูก ปรับลดและเพิ่มไฟ ไปหลายอย่าง

ก่อนหน้านั้น ผมใช้ไฟสูง B+ 265v กับ B++ ที่ 260v เสียงก็มีความประทับใจ
สดใสเริงร่า สนุกสนานไปตามวัย

สุดท้ายก็ปรับลดไฟเหลือ
B+ 260v และ B++ 245v

หากมือใหม่อยากทำ แนะนำให้ใช้ภาคจ่ายไฟง่าย ๆ ทำเป็น PCB ก็สะดวกโยธิน
แล้วภาคปรี Hard Wiring เอาตามใจปารถนา

เพียงแค่นี้ก็เติมเต็มในความอยากลองได้แล้วครับ

[guitar-watermelon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ในขณะที่ทำปรีให้เพื่อน ก็ลุยปรีตัวสุดท้ายของผมไปในคราวเดียวกันด้วย
แล้วก็ออกมาอย่างนี้

ที่ผมบอกว่าไม้ข้างมันแข็ง ก็เลยลบเหลี่ยมออกไป
คราวนี้เลยกลมกิ๊ก..

เปลี่ยน Knob ใหม่ เพื่อให้รับกับใบหน้า

มุมสูงก็เป็นอย่างนี้แหล่ะ

Input จำนวน 2 ชุด

Output จำนวน 2 ชุด

สุดท้ายหงายให้ดู....งงไหม แทบไม่เห็นอะไรเลย

[yellow-lol] [yellow-lol]

ว่าง ๆ จะจัดทางเดินสัญญาณและไฟใหม่
ทำพร้อม ๆ กันทีเดียวสองเครื่อง ไม่มีสมาธิที่จะทำให้สวยงามดังใจนึกครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
 [happy-dreaming] หลอดสวย  น่าดอง  [embarrassed]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
 [glass-watermelon]เข้ามาเยี่ยมชมผลงานขอบันทึกข้อมูลไว้ก่อน [huge-thumbs-up] น้าอัลขยันมากเลยครับผมขอคาราวะ [0002053E]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
[glass-watermelon]เข้ามาเยี่ยมชมผลงานขอบันทึกข้อมูลไว้ก่อน [huge-thumbs-up] น้าอัลขยันมากเลยครับผมขอคาราวะ [0002053E]
  แล้วพี่ไมไม่ขยันบ้างหล่ะครับ พี่น่าจะมีเวลาว่างมากกว่านะ  หรือว่ามัวแต่ขุดคลอง  [enjoyment]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

แค้นแทบกระอักเลือด.... [cursing] [cursing] [cursing] [cursing]

เนื่องจากยิ่งเบิร์นเสียงยิ่งแย่กว่าเดิม
ทำไมมันเป็นอย่างนี้ไปได้ ไม่ได้การเสียแล้วทำให้ต้องวุ่นหาตัวสาเหตุ

สุดท้ายก็เจอ R ของ AB มันยืดค่าไปถึง 30k ทำให้จุด Bias เปลี่ยน เสียงอับทึบ
ก็เลยเอา R ธรรมดาใส่ลงไป

ได้ผลชะงัด....เมื่อเอามาเปิดใหม่อีกที ดันดังข้างเดียว
โอ๊ย...ปวดหัวชะมัดยาด ให้มันได้อย่างนี้ซิ

หาหมดทุกอย่างก็ไม่เจอ ถอดใจจะโยนทิ้งด้วยความโมโห
หรือว่าปรีตัวนี้มันลองของ เพราะดันไปโพนทะนาว่ามันเป็นสุดท้าย

จนใจก็เลยวางกองไว้ก่อน

เอะใจขึ้นมา ที่มันดังข้างเดียวมันต้องเป็นที่ทางเดินสัญญาณซิ
ก็เลยไล่หาทีละจุด

เจอต้นตอสาเหตุ....มันน่าเจ็บใจตัวเองนัก
เศษสายเงินเล็กกว่าเส้นผมมันหัก และแตะช๊อต Input ลงกราวด์ไปเสียงั้น

โล่งใจไปที....และเมื่อเปิดฟังอีกที

ใช่เลย เสียงที่เราชอบกลับคืนมาแล้ว
เกือบโยนทิ้งเพราะความโมโหเสียแล้วครับ
 [laught-watermelon]

[yellow-lol]    เกือบเป็นปลาวาฬตายน้ำตื้นไปซะแล่ว 

[yellow-lol]    เกือบเป็นปลาวาฬตายน้ำตื้นไปซะแล่ว 

สายเงินดีก็จริง แต่มันมีข้อเสีย ก็คือ กรอบและหักง่าย
ยิ่งเป็นสายฝอยด้วยแล้ว เล็กจนมองด้วยตาเปล่าแทบไม่เห็นเลยครับ

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
 [champ-watermelon1]....... [huge-thumbs-up]....... [0002053E]

แล้ว 8532 ของหนุ่มเสื้อแดงไปถึงไหนแล้ว ได้ฟังเสียงแล้วใช่ไหม
 [puzzled]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
เสียดายที่ขายEF86วอลโวไปแล้ว [crying-watermelon]
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ผมเจอหลอด 6SN7 เสียงดีอีกแล้ว

เป็นหลอด NOS NIB 6SN7GT Raytheon Black Plate ทรงเตี้ยดังที่เห็นในรูป
ผู้กองพรชัยหยิบมาฝาก เสียงอร้าอร่ามเหลือเกิน ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูง ที่หาสิ่งดี ๆ มามอบให้ฟังไว้ ณ โอกาสนี้

[0002053E] [0002053E]

หลอดนี้ เป็นหลอดใหม่ หรือหลอดเก่าเก็บรุ่นดึก
กล่องกระดาษขาดยุ่ย จับตรงไหนก็กรอบไปหมด แต่หลอดยังดูใหม่เหลือเกิน

Getter ด้านข้าง เพลทดำ ๆ แบบนี้ น่ารักน่าชังเป็นที่สุด

[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ผมมีเรื่องมาสารภาพเพราะความเฟอะฟะอีกแล้ว

ผมมีหลอดคู่นี้เก็บอยู่

แต่ด้วยความมักง่ายตอนเก็บเข้ากล่อง ดันเอาไปใส่กล่อง 6SN7 เสียนี่
และถึงคราวหยิบออกมาใช้ก็ไม่ได้ดูตาม้า ตาเรือให้ดีว่าเป็นหลอด 6SN7 หรือปล่าว

ผมเอาหลอด 6SL7 ไปเสียบแทน 6SN7 อยู่ตั้งนาน
น้ำเสียงที่ได้ยินได้ฟัง ทั้งอับและทึบ ฟังแล้วเครียดไม่รู้จะจูนออกไปทางใดดี
วอร์มเครื่องก่อนแขกมาถึง หวังหาตัวช่วยฟัง

เปิดเพลงให้ผู้กองพรชัยฟัง คำถามแรกที่ผมยิงใส่
จะให้ผมจูนออกไปทางไหนดี

ไม่มีคำตอบ....มีแต่รอยยิ้ม

ผมจึงถอดหลอดออก แล้วหยิบ 6SN7 หลอดอื่นเสียบแทนเสียงที่ได้ต่างกันราวฟ้ากับเหว

แต่คำตอบที่ได้จากผู้กอง หลอดนี้เป็นหลอด 6SL7 นี่
ใจหายว๊าบ เพราะไม่ได้ดูเบอร์ให้ดี และดันไปฝังใจว่าเป็น 6SN7
เครียดกับหลอดนี้มาตั้งนานสองนานแทบนอนไม่หลับ ว่าทำไมหลอดดีแต่เสียงไม่ได้เรื่อง

นี่แหล่ะหนา...ความเฟอะฟะของผมที่ไม่น่าให้อภัยตัวเอง

[pig90124] [pig90124]

[yellow-lol]  บุคคลที่มีอายุมากหน่อยก็แบบนี้ล่ะครับคุณพี่อัลลล์ เป็นเรื่องธรรมชาติขอรับ ต้องทัมใจ ขอรับ

[yellow-lol]  บุคคลที่มีอายุมากหน่อยก็แบบนี้ล่ะครับคุณพี่อัลลล์ เป็นเรื่องธรรมชาติขอรับ ต้องทัมใจ ขอรับ

ช่วงนี้หลงลืมบ่อยจริง ๆ โดยเฉพาะของใช้และอุปกรณ์ DIY
หากเปลี่ยนที่เก็บเมื่อใดมักหาไม่เจอครับ
 [sad-watermelon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ปรีหลอด EF86-6SN7 ที่ผมจะทำตัวสุดท้ายในปีนี้
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2013, 11:31:12 PM »
เดี๋ยวเดือนหน้าทำ Pre. EF86 ฮาร์ดไวด์มาสู้ [pig90102]

อยากฟังแล้วอ่ะ [smile-watermelon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

คงจะหยุดไม่ได้กับปรี EF86 เพราะผมจะทำคู่แฝดขึ้นมาอีก 1 ตัว
แต่จะต่อเป็น Triode Mode เพื่อเอามาเทียบเสียงกับตัวนี้

ทีแรกว่าจะเฉือนตัดต่อลาย PCB ก็เสียดาย
ให้พี่ศรวิทย์เขียน PCB แผ่นใหม่ขนาดเท่าเดิมเอามาลงเปลี่ยนทดสอบดีกว่า ไม่ผิดกติกาที่ได้ตั้งไว้แต่เดิมด้วย
และคราวนี้จะได้รู้ความแตกต่างกันเสียที ระหว่าง Penthode กับ Triode มีดี มีเด่นต่างกันอย่างไร

Coming Soon....... [guitar-watermelon]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
แวะเข้ามาอ่านทุกวันครับ ตั้งใจจะทำเหมือนกัน  [singing-happy]

แวะเข้ามาอ่านทุกวันครับ ตั้งใจจะทำเหมือนกัน  [singing-happy]

ขอบคุณครับที่มาเป็นกำลังใจ

ขอทดลองให้ได้ข้อยุติจนหนำใจก่อน แล้วจะขออนุญาติคนเขียน PCB เอามาวางให้ Download เอาไปทำกัน
แต่สิ่งหนึ่งที่พบ ณ ตอนนี้

หลอด EF86 เป็นหลอดที่มีบุคลิกสดใส รายละเอียดชัดเจน
ถ้าเปรียบเป็นสาวสวย ก็เป็นสวยแบบกระจุ๋มกระจิ๋ม ทะเล้นน่ารัก

แต่เมื่อมาผ่าน 6SN7 ทำให้ EF86 ลดความทะเล้นและมีความสุภาพขึ้นมาทันทีโดยไม่ทิ้งบุคลิกไปจากเดิมมากนัก
กล่าวยกตัวอย่างมาอย่างนี้ พอจะนึกภาพออกนะ

นี่ถ้าจับ EF86 เอาไปต่อ Triode Mode น่าจะมีแววที่สุภาพน่ารักกว่าเดิม
หรือความทะเล้นจะหายไปเลย....นี่คือสิ่งที่สงสัย

ผมจะขอหาคำตอบครับ
 [blink2-watermelon]

พอทำปรีหลอด EF86
หลอดที่สะสมไว้ก็เริ่มถูกค้นเอามาเสียบฟัง

หลอด EF86 ของ Amperex หลอดนี้แหลมพริ้ว รายละเอียดดี เนื้อเสียงไม่เข้มข้นมาก

EF86 Valvo แหลมดี มีเนื้อขึ้นมาอีกนิด ฟังละมุนหู

และแล้วก็มาถึง
EF86 Telefunken Silver Plate หลอดคู่นี้ ทำให้ผมแทงหวยผิด
เพราะดันไปแทงว่าเด่นกลางแหลม ที่ไหนได้ออกกลางต่ำ ประเภทเนื้อ นม ไข่ ทุ้ม นุ่ม ลึกไปเสียงั้น

[blink2-watermelon] [blink2-watermelon]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
EF 86 ของ miniwatt เสียงก็ดีน่ะป๋า เห็นนักเล่นรุ่นเก๋าบอกมา

EF 86 ของ miniwatt เสียงก็ดีน่ะป๋า เห็นนักเล่นรุ่นเก๋าบอกมา

ผมมีอยู่ต้องค้นหาต่อไป ที่เจอก็เป็นหลอด Used เกนไม่เท่ากันอีก

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
น้าอัล ..โครงการนี้สุดท้ายแล้วเหรอครับ   

น่าจะมีท้ายสุด..สุด อีกสักโครงการ อยากได้ปรีโฟโน M7 อ่ะครับ  พาผมเล่นหน่อยจิครับ   [enjoyment] เอาแบบฮาร์ดไว ไปเลย ทิ้งทวน 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

น้าอัล ..โครงการนี้สุดท้ายแล้วเหรอครับ   

น่าจะมีท้ายสุด..สุด อีกสักโครงการ อยากได้ปรีโฟโน M7 อ่ะครับ  พาผมเล่นหน่อยจิครับ   [enjoyment] เอาแบบฮาร์ดไว ไปเลย ทิ้งทวน 

โดนเมียประกาศิตอีกแล้ว เพราะห้องนอนที่แบ่งครึ่งทำเป็นที่ฟังเพลงเครื่องเสียงเต็มห้อง
ต้องระบายของออกบ้าง

นี่ก็กะว่าจะปล่อย Tuner ทั้ง NAD, Marantz, Onkyo ที่ไม่ได้ฟังออกไปบ้าง
แต่ตัดใจไม่ได้ซะที เพราะเป็นของรักของชอบ

M7 มี PCB ที่จะทำแล้ว รอแต่วันลงมือครับ

ออฟไลน์ Tarot

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
    • http://www.diyaudiovillage.net/index.php?PHPSESSID=254b10873a77df22b3ff5dfb60f6e8db&topic=1782.0

โดนเมียประกาศิตอีกแล้ว เพราะห้องนอนที่แบ่งครึ่งทำเป็นที่ฟังเพลงเครื่องเสียงเต็มห้อง
ต้องระบายของออกบ้าง

นี่ก็กะว่าจะปล่อย Tuner ทั้ง NAD, Marantz, Onkyo ที่ไม่ได้ฟังออกไปบ้าง
แต่ตัดใจไม่ได้ซะที เพราะเป็นของรักของชอบ

M7 มี PCB ที่จะทำแล้ว รอแต่วันลงมือครับ
ขอร่วม 1แผ่นครับ...หรือจะเป็นไฟล์ก็ได้ครับ... [angel-watermelon]