ผู้เขียน หัวข้อ: ECL82 มีเสียงจี่ เสียงฮัม  (อ่าน 7016 ครั้ง)

ออฟไลน์ somchai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
ECL82 มีเสียงจี่ เสียงฮัม
« เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 10:34:00 AM »
เนื่องจากผมเป็นมือใหม่มาก ๆ ได้ทำการ Diy แอมป์หลอด NO.ECL82 กำลับขับ 0.7+0.7 W แต่พอทำเสร็จ ผลปรากฏว่า เวลาเปิดเครื่อง จะีมีัเสียงจี่ ออกมาจากลำโพง แต่พอสักพักก็จะมีเสียงเพลงและเสียงจี่ + ฮัม ไปพร้อม ๆ กับเพลง และเวลาบิด volume จะมีเสียง คืก ๆ ไปด้วย
ผมจึงขอความกรุณาจากน้า ช่วยวิเคราะห์ และแนวทางการแก้ไขให้หน่อยครับว่าต้องแก้ไขจุดได้บ้าง

• **
Re: ECL82 มีเสียงจี่ เสียงฮัม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 10:37:24 AM »

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 10:38:46 AM »
ขอโทษด้วยครับ ย่อรูปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ khawfang

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 11:36:17 AM »

ขอออกความคิดเห็นนะคะ... แค่เห็นการเดินสายภายในเครื่องของคุณพี่ก็ไม่สงสัยละค่ะ ต้องมีจี่ มีฮัมแน่นอน การจัดระเบียบสายไฟ สายสัญญาณให้ถูกต้อง เป็นเรื่องจำเป็นนะคะ  สายไฟก็ต้องแยกออกไป ไม่รวมหรือเข้าไกล้สายสัญญาณค่ะ สายสัญญาณควรมีชิลด์และลงกราวด์อย่างถูกต้องด้วย ไม่เช่นนั้นก็จะทำให้เกิดกราวด์ loop ได้อีก ลองๆจัดการเดินสายภายในใหม่นะคะ แต่อย่างน้อยก็มีเสียงให้ฟังได้แล้ว ยินดีในส่วนนี้ด้วยค่ะ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 12:36:15 PM »
ย่อให้

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 02:25:16 PM »
 เวลาเปิดเครื่อง จะีมีัเสียงจี่ ออกมาจากลำโพง
 >> ลองเดินสายใหม่ดูครับ

แต่พอสักพักก็จะมีเสียงเพลงและเสียงจี่ + ฮัม ไปพร้อม ๆ กับเพลง
 >> ที่ต้องรอสักพัก เป็นเพราะ หลอดยังไม่พร้อมทำงานทันทีที่เราป้อนไฟ ช่วงแรกๆน่ะครับ

เวลาบิด volume จะมีเสียง คืก ๆ
 >> หน้าสัมผัส ของโวลลุ่ม น่าจะไม่ค่อยดีแล้วนะครับ

ใจเย็นๆนะครับ วงจรของท่าน ทำงานได้แล้ว เพียงแต่ การเดินสาย ยังไม่ค่อยเรียบร้อย อาจะเพราะ รูปแบบการวางยังไม่ลงตัว ท่านเลยยังไม่ไตัดสายต่างๆ ให้มันสั้นพอดีกับการต่อวงจร
อย่าเพิ่งท้อใจครับ ลองไล่ไปทีละจุด
1. สายสัญญาณ input
เนื่องจาก ท่านวางรูปแบบของหลอด ให้อยู่หน้าสุด แล้วจุดรับสัญญาณ มาจากด้านหลังกล่อง ทำให้ ต้องเดิน สายสัญญาณ ยาวว มาก
 >> ตรงจุดนี้ ผมอยากให้ท่าน ใช้สาย ชีลด์ ในการเดิน  โดยเดินเลาะมาตามขอบกล่องด้านซ้าย เดินตรงไล่มาหาด้านด้านหน้ากล่อง เข้าไปหาโวลลุ่ม แล้วเลาะขวาไปตามหน้ากล่อง พอถึงหลอดแล้วค่อยตัดตรงเพื่อไป ต่อเข้ากับขาหลอด
 จุดนี้ ที่เป็นน่าจะปัญหา ผมเดาว่าท่าน เดินสายยาวลงมาเข้าโวลลุ่ม ตรงมุมล่างซ้ายของรูป(มุมที่ถ่ายมานี้ มองไม่เห้น)  และเดิน สายกราวน์ของโวลลุ่มด้วยสายไฟเส้นเดี่ยว กลับไปลงกราวน์ ที่แผ่นวงจร
 แล้วสายที่ออกจากขากลางโวลลุ่มที่ไปเข้าหลอด "เป็นสายเดี่ยว และไม่ได้ใช้สายชิลด์ " ด้วย  สายเส้นนี้ ท่านยังมัดรวมกับ สายไฟ ที่ขดเป็นวงอยู่ระหว่างหลอด ซึ่งเป็นไฟ ac จุดใส้หลอด

2. ไฟจุดไส้หลอด และ สายไฟที่มาจากหม้อแปลงไฟ
 >>อยากให้ท่านลองเดินสายอีกแบบ โดยเดินให้แนบไปกับแท่น และอย่าให้ สายไฟจุดใส้หลอดไปอยู่ใกล้สายสัญญาณ
  ตรงนี้ผมสังเกตุว่า สายที่เดินไปหาหลอด(ที่เป็นสายสีขาว เส้นเล็กๆ) หลอดด้านซ้าย อยู่ใกล้สายไฟจุดใส้หลอด
  อาจจะต้อง ขยับมุมการวางหลอดใหม่ ค่อยมาดูอีกที จุดประสงค์คือ ไม่ให้สายไฟจุดใส้หลอดไปพาดผ่าน กับสายอื่นๆ

3. ผมมองไม่เห็นว่า ท่าน ต่อกราวน์ของแท่นกับกราวน์ของแผ่นวงจร หรือเปล่าครับ

ลองดู กระทู้ของน้าท่านหนึ่ง ในเว็บเรานี่ล่ะครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2852.0
ใช้หลอดเบอร์เดียวกันด้วย 6bm8 กับ ecl82  เป็นเบอร์เดียวกัน
ลองเทียบดูว่า สายไฟจากหม้อแปลงที่เป็นไฟสูง(สายสีแดง)   สายไฟจุดไส้หลอด(สายสีเหลือง)    สายสัญญาณ(สายสีออกน้ำตาลอ่อน) น้าเค้าเดินอย่างไีร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2013, 04:06:54 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 10:11:40 PM »
ตรวจสอบจุดลงกราวด์ให้ดี และไม่เห็นรายละเอียดของภาคจ่ายไฟว่าใช้ C Filter เท่าไร
ลองถ่ายรูปมาให้ดูเยอะ ๆ หน่อยก็ดี เดี๋ยวมีคนมาช่วยแก้จี่ แก้ฮัมให้ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 10:19:19 PM »
ตรวจสอบจุดลงกราวด์ให้ดี และไม่เห็นรายละเอียดของภาคจ่ายไฟว่าใช้ C Filter เท่าไร
ลองถ่ายรูปมาให้ดูเยอะ ๆ หน่อยก็ดี เดี๋ยวมีคนมาช่วยแก้จี่ แก้ฮัมให้ครับ

ซีฟิลเตอร์ เดิมในวงจรใช้ค่า 47uF 350V  แบบหางหนู สามตัวอ่ะครับ
แต่อันนี้ ดัดแปลงมาใช้ ซีกระป๋อง ซึ่งหาง่ายกว่า
ที่เห็นเป็นกระบอกดำๆ เรียงนอนกัน สามตัวน่ะครับ

เลย์เอาท์ รูปแบบลายวงจรแบบนี้ ใช่เลย
วงจรนี้ ชื่อเต็มคือ "แอมป์หลอดคลาสสิค 0.7+0.7 วัตต์ " ของหนังสือเซมิคอนดัคเตอร์  
ซึ่งตอนหลังถูกรวมไว้ใน หนังสือชื่อ "รวมเครื่องเสียงแอมป์หลอด" น่ะครับ

ในรูป ผมไม่เห็น c ที่คัปปลิ้ง สัญญาณ จากหลอดซีกที่เป็น ไตรโอด ส่งไปหา ซีกเพนโทด
ถ้า เจ้าของกระทู้ ใส่ไว้ใต้ลายวงจร ก็ต้องขออภัยครับ [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2013, 10:28:42 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 10:29:41 PM »
ตอนแรกนึกว่าเป็น C Coupling คนแก่ตาไม่ดีครับ
 laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 10:36:48 PM »
ตอนแรกนึกว่าเป็น C Coupling คนแก่ตาไม่ดีครับ
 laughhahaha

[c--c] แหม  ทำไมตอนส่องโค๊ดหลอด สายตาน้า อัล นี่ ยิ่งกว่ากล้องจุลทรรศน์เลยนะครับ  laughhahaha
วันไหนน้า อัล ไปตลาด ลากน้องนุ่งตาดำๆคนนี้ไปบ้างจิครับ จะได้ขอเรียนวิชา ส่องโค๊ดหลอด บ้าง   3-2-1-raccoon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2013, 10:43:06 PM โดย jam_kung »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 11:11:05 PM »
 laughhahaha

[c--c] แหม  ทำไมตอนส่องโค๊ดหลอด สายตาน้า อัล นี่ ยิ่งกว่ากล้องจุลทรรศน์เลยนะครับ  laughhahaha
วันไหนน้า อัล ไปตลาด ลากน้องนุ่งตาดำๆคนนี้ไปบ้างจิครับ จะได้ขอเรียนวิชา ส่องโค๊ดหลอด บ้าง   3-2-1-raccoon

ว่างๆ มานั่งทานข้าวที่บ้านผมซิ
แล้วจะชวนนั่งส่องโค๊ตหลอด

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 09:01:24 AM »
แอมป์บ้านผม มี เสียง จี่....หอย ด้วยหล่ะ ครับ 
ว่าจะแก้ไปเป็น เสียง คราง เอ้ย คราม ก็น่าจะดี เนาะ  [roll]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 09:25:42 AM »
แอมป์บ้านผม มี เสียง จี่....หอย ด้วยหล่ะ ครับ 
ว่าจะแก้ไปเป็น เสียง คราง เอ้ย คราม ก็น่าจะดี เนาะ  [roll]

ต้องฟัง ตูน บอดี้สแลม แทน พี สะเดิด ครับ  3-2-1-raccoon

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 09:29:18 AM »
ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นนะครับ ตอนนี้ทำการรื้อเครื่องใหม่ตามที่บอกแล้วครับ ส่วน C ที่หายไปอยู่ใต้เครื่องครับ
ขอถามอีกข้อครับ ถ้าเปลี่ยนสายสัญญาณเป็นสายชิิลด์ แ้ล้ว ในส่วนของชิลด์ต้องลงกราวน์ ด้วยหรือเปล่า เพราะผมเห็นสายชิลด์ มีส่วนนอกและส่วนใน
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 09:36:46 AM »
 ตัวถังวอลลุ่ม ได้ลงกราวดฺหรือยังครับ  [c--c]

มีวงจรมาลงใว้หน่อยก็ดีนะครับ
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 10:07:49 AM »
ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นนะครับ ตอนนี้ทำการรื้อเครื่องใหม่ตามที่บอกแล้วครับ ส่วน C ที่หายไปอยู่ใต้เครื่องครับ
ขอถามอีกข้อครับ ถ้าเปลี่ยนสายสัญญาณเป็นสายชิิลด์ แ้ล้ว ในส่วนของชิลด์ต้องลงกราวน์ ด้วยหรือเปล่า เพราะผมเห็นสายชิลด์ มีส่วนนอกและส่วนใน

ชิลด์ ต้องลงกราวน์ เหมือนเดิมครับ 
   สายที่ท่านใช้เดินเป็นสายที่รับสัญญาณ จากขั้ว rca ไปหาโวลลุ่ม  ให้เปลี่ยนเป็๋นสาย ชิลด์ ครับ
   ส่วน สายที่ท่าน ต่อกับ ขาริมของโวลลุ่ม ที่ไปลงกราวน์ ที่แผ่นวงจร ให้คงไว้ตามเดิมอ่ะครับ
   ส่วน สายที่ออกจาก ขากลาง ของโวลลุ่ม ต่อไปหา หลอด  ตรงนี้ ก็ให้ใช้สาย ชิลด์ 
     -  ปลายสายที่ต่อกับ ขากลางของโวลลุ่ม  ให้ต่อสายชิลด์ ลงกราวน์ ที่ขาริมของโวลลุ่มด้วย
     - ปลายสาย ที่ต่อเข้าหลอด  ตรงนี้ ไม่ต้องใช้ ชิลด์ครับ  ใช้ อินเนอร์ เส้นเดียว ต่อเข้า ขาหลอด

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 10:33:48 AM »

ชิลด์ ต้องลงกราวน์ เหมือนเดิมครับ 
   สายที่ท่านใช้เดินเป็นสายที่รับสัญญาณ จากขั้ว rca ไปหาโวลลุ่ม  ให้เปลี่ยนเป็๋นสาย ชิลด์ ครับ
   ส่วน สายที่ท่าน ต่อกับ ขาริมของโวลลุ่ม ที่ไปลงกราวน์ ที่แผ่นวงจร ให้คงไว้ตามเดิมอ่ะครับ
   ส่วน สายที่ออกจาก ขากลาง ของโวลลุ่ม ต่อไปหา หลอด  ตรงนี้ ก็ให้ใช้สาย ชิลด์ 
     -  ปลายสายที่ต่อกับ ขากลางของโวลลุ่ม  ให้ต่อสายชิลด์ ลงกราวน์ ที่ขาริมของโวลลุ่มด้วย
     - ปลายสาย ที่ต่อเข้าหลอด  ตรงนี้ ไม่ต้องใช้ ชิลด์ครับ  ใช้ อินเนอร์ เส้นเดียว ต่อเข้า ขาหลอด
ขอคุณมาก ๆ ครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 04:39:57 PM »
พี่ครับ ขอถามอีกเรื่องหนึ่งครับ
กราวน์ที่จุด pcb ที่เดินมาจาก Volume ต้องต่อลงเข้ากับตัวถังอีกทีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 04:47:49 PM »
ถ้ามีจุดที่ต่อลงตัวถังแล้ว  จุดนี้ไม่ต้องต่อลงตัวถังอีกคับ

วัดแรงดันได้ตามวงจรรึเปล่าคับ ม่ายเห็นวงจรเสียด้วย  [pig90136]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 04:49:18 PM »

ผมงง ไม่เข้าอธิบายตั้งแต่หนึ่งใหม่ครับ พี่จิ้มกุ้ง  [c--c]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ