ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำแอมพ์หลอดอย่างไร  (อ่าน 23046 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
Re: ผมทำแอมพ์หลอดอย่างไร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:55:02 AM »

หลอด  Dissimilar triode  ก็ 6GF7   ?.

และ ?6FJ7 .......................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 12:16:05 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ post-girl

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:04:04 PM »
คงจะเป็นกล่อง พลาสติก  กล่องไม้  และ กล่องอลูมิเนียมนะครับ .......

::) ::) 
คงเหมือน  CD  LINN  ของคุณอา ช่ายเปล่า  [okok] [okok]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:07:33 PM »
และก็แบบเพิ่มพลังของหลอด Triode โดยการทำ PSET ................

?.... 12B4a PSET ..................

?6N6p  PSET ................

?.6RA6 PSET ..............

?6BX7 PSET ...............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 12:19:51 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:09:32 PM »
 .... 12B4a PSET .................

ยังจำได้ติดหู  เสียงน่ารักมากคับพี่  (^o^)

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:10:14 PM »
คงจะเป็นกล่อง พลาสติก  กล่องไม้  และ กล่องอลูมิเนียมนะครับ .......

::) ::)  
คงเหมือน  CD  LINN  ของคุณอา ช่ายเปล่า  [okok] [okok]

CD  ไม่ใช่ของ LINN  ครับ  ผม  แต่เป็นของ Musical Fedility และ Proceed  ครับ  CD  รุ่นเก่าแบบตกรุ่นไปหลาย 10 ปีแล้วครับ .......

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:10:59 PM »
.... 12B4a PSET .................

ยังจำได้ติดหู  เสียงน่ารักมากคับพี่  (^o^)

ใช่ครับ น้าพงษ์  เสียงสดใสถูกใจ  วัยรุ่นมากๆๆ  นะครับ ..................

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:18:28 PM »

สำหรับหลอด Directed Heated นอกจาก 45  และ 71A  ก็มี ?2A3 . หลอดยอดนิยม  ว่าเสียงมันถูกหู  คนส่วนใหญ่ ...............

หลอดรัสเซียที่เคยเล่นก็ 6C41 ..................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 12:21:07 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:21:25 PM »

สำหรับหลอด Pentode  ที่เคยทำน่าจะมีแค่ 2 หลอด  คือ EL84  และ 5AQ5 .................

?EL84  SE ......................

EL84  Simple PP  ................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 12:22:31 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:33:50 PM »
ทั้งหมดนี้นะครับ ก็ได้มาจากการเรียนรู้ นะครับ ...........  ความดีที่ต้องยกให้เพื่อนๆ  ที่ช่วยแนะนำเข้ามาทำแอมพ์หลอด และ กระตุ้น ให้เกิดการสร้าง

ก็ขอนำมาบอกเล่าให้ทราบด้วยนะครับ ................

ผมคงจะทำแอมพ์หลอดเหล่านี้ไม่ได้ ถ้าไม่มี .............

ความรู้ที่ได้จากนิตยสาร Whai Hi-fi ..  ที่อาจารย์ Diyมด  ได้เขียนลงในเรื่อง DIy เครื่องหลอด .............

คุณปอ Pagganini ที่จัดงานที่บ้านให้ได้ไปเรียนการทำ Pre แอมพ์ 12AU7 ....

คุณ Pride Diy junk ที่แนะนำเอกสารการออกแบบหลอด ...........

คุณวี แห่ง Audio Nos แอมพ์คนไทยทำ ............. ที่ช่วยสร้างแรงบันดาลใจ .................

คุณ  Mr.tube สำหรับเอกสารที่เขียนเรื่องการออกแบบ แอมพ์หลอดใน DIY Journal ... และ เพื่อนๆๆ  ที่เขียนลงใน Journal ..............

คุณ อา TC (tube collector)  ที่แนะนำให้รู้จักหลายๆๆ หลอด  และ ให้ความรู้ในหลายๆๆ เรื่อง ..............

อาจารย์ Mc ที่ช่วยแนะนำ ปรับแต่งแอมพ์  เจ้าสำนักบ้านบนเนิน ..............  ชลบุรี .....................

เฮียปัก ที่มีหลอดแบ่งให้เล่น  นะครับ  ร้านกาแฟ  แถวศรีนครินทร์ ................

และ อีกมากมาย  คุณ Master AT (GB - หม้อแปลง OPT Choke) คุณไท  คนทำแอมพ์สวยๆๆ  แหวกแนว คุณ Jamie พี่ใหญ่  ผู้พัน Pokky คุณ North Star ...............

และอีกหลายท่ายนะครับ

ที่ช่วยทำให้เกิดความรู้สำหรับ  ผู้ที่ไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้า  และ เรื่องหลอด ..............

นอกจากนั้นยังกลัวไฟดูดเอาอย่างมากๆๆๆ .....................

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:37:55 PM »
หลังจากที่โชว์แอมพ์ที่ทำมาหมดแล้วนะครับ ...............

จะเห็นว่าเป็น หลอด Triode เป็นส่วนใหญ่นะครับ ...............

และที่มาติดใขเสียงก็คือ การทำหลอด 5AQ5 ที่ยังพอมีหลอดอยู่  กอปรกับเค้าจะมีประชัน แอมพ์กันอีกในต้นปีหน้า

ก็เลยอยากจะเอามาลองทำแบบ Paralell ดูสักหน่อย  เพื่อให้ได้กำลังมากขึ้น ..........................นะครับ ...............

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:57:44 PM »
จากประสพการณ์ที่เริ่มมาจาก ศูนย์นะครับ ตั้งแต่ปี 2005 และ ด้วยความที่ชอบเสียงหลอด กอปรกับ  คิดว่า การ DIY แอมพ์เองน่าจะประหยัดเงินได้มากกว่าการเล่นแอมพ์ Commercial (จริงๆๆ  ไม่ใช่นะครับ  เสียเงินมากกว่า  ลองคำนวณดูนะครับ) ...............

ก็เลยพอจะทำแอมพ์กับเค้าได้  ที่ผ่านมาก็ลองมาแต่หลอด Triode เป็นหลักนะครับ ....

เพราะว่า เป็นรูปแบบที่เรียบง่ายที่สุดของหลอดที่ส้รางเสียงได้ คือ มี แค่ Plate Grid Cathode และ FH ..............

หรือ แบบ DH  ที่เรียบง่ายยิ่งกว่า  เพราะมีแค่ ............. Plate Grid และ Filament .................

แต่ถ้าจะให้ดีนะครับ คือได้ทั้งเสียงและมีพลัง โดยต้นทุนไม่สูงมาก ก็คงจะต้องเล่นแบบ  หลอดหน้าเป็นหลอด Triode และ หลอดหลังเป็น Penthode นะครับ ..............

เวลาทำแอมพ์ผมก็จะคิดว่า .................

??? ผมต้องการแค่ 0.7 วัตต์ขึ้น  เพราะ ลำโพงที่ใช้อยู่ค่อนข้างไว  และ ขนาดของห้องฟังไม่ได้ใหญ่โตมากนะครับ  คือ ประมาณ 3 *4 เมตรเป็นหลัก  เพดานสูงประมาณ 2 เมตรกว่า .........  ไม่มีการตกแต่งอะไรมาก คือเป็นห้องที่เราอยู่ในบ้านใช้งานตากปกติ ..............

??? ต้องการวงจรที่เรียบง่าย  (เพราะทำยากๆๆ ไม่เป็น)  คือ ภาคขยายและขับหลอดกำลัง แค่ Stage เดียวนะครับ  ถ้าไม่มี เลย อย่าง Spud Amp ยิ่งดี  (วันหลังต้องลอง 6CL6) ...............

??? ใช้งานง่าย สะดวก และ ปลอดภัย - Integrated amplifier / SE PSE Simple PP ..............  สวิทช์ปิดเปิด ด้านหน้า โวลลุ่มใช้ง่ายๆ มีฟิวส์

??? ต้องไม่มีเสียงรบกวน - เสียง Hum เสียงแปลกๆๆ ไม่ชอบ  ชอบเงียบๆๆ .............

??? ขอเป็น  Triode ไว้ก่อน  แต่ถ้าไม่ได้  ขอภาคหน้า Triode  ภาคกำลัง Tetode หรือ penthode .............

??? แอมพ์ต้องมีขนาดเล็ก คือไม่ชอบแอมพ์ตัวใหญ่ๆๆ  นะครับ  ที่ทำมาถ้าแท่นขนาดใหญ่เกิน 30 * 30 cm  จะแยกเป็น 2แท่น  อย่าง
2A3 Monoblock .............

??? แอมพ์แบบชั้นๆๆ เพื่อ การระบายอากาศ และ ลดการเหนี่ยวนำสัญญาณอื่นๆ ............... และ มีแนวเส้นที่เรียบง่าย  มันชอบแบบนี้นะครับ .......

??? อุปกรณ์ที่ใช้  ใช้ราคาเหมาะสม  ไม่เน้นของแพง แต่พยายามใช้อุปกรณ์ให้เหมาะสมตามจุดต่างๆๆ  เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพเท่าที่จะทำได้นะครับ ..............

???  ไม่ชอบใช้ RCA Binding Post สีทอง  นะครับ  เน้นสีเงินๆๆ  เพราะตัวเองเชื่อว่าส่งถ่ายสัญญาณได้ดีกว่า  และ ใช้สาย Wire Wrap ในการเดินสายส่วนสัญญาณ ...............

???  แยก Volume ซ้าย  และ ขวานะครับ และเดินอปุกรณ์แยกซ้ายขวา  
.............จุดลง Ground ศัญญาณ และ ภาคไฟสูงลงคุณละจุด  และ กราวน์ไฟ AC แยกต่างหากอีกจุด
.........  เดิน Ground ทั้ง แบบ Star และ Bus ..................  
.................. ใช็ C Mkp เท่าที่ทำได้  
และ ถ้ามี Polystyrene จะใช้ทำ C Coupling ..................
 Bi Cap C electrolite ภาคจ่ายไฟ ด้วย Mkp หรือ Oil ค่าประมาณ 10-50 nf

???  มีความเชื่อเรื่องแรงสั่นสะเทือนมีผลต่อเสียง  ดังนั้น ถ้าเป็นไปได้จะหาทางใส่ Spike ติดสปริงที่ด้านใต้แอมพ์  และ วางแผ่นที่รองรับอุปกรณ์สัญญาณบนแผ่นที่มีสปริงรับ .............

???  ใช้กำลังไฟน้อยเท่าที่ทำได้ ....................

???  ใช้สีพ่นให้น้อยที่สุด ................

??? .................. อาจมีอะไรอีก ..........................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2010, 01:06:48 PM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:01:29 PM »
 ???  ใช้ Damping Diode tube เป็น Rectifier .................

• DAV Staff
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:10:55 PM »
???  ใช้ Damping Diode tube เป็น Rectifier .................

อยากใช้อยู่เลยคับ พวกนีิ้ไฟจุดใส้กินกระแสใช่ย่อยเลยคับพี่
.

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:28:27 PM »
 [okok] สุดยอดไปเลยคับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:39:32 PM »

อยากใช้อยู่เลยคับ พวกนีิ้ไฟจุดใส้กินกระแสใช่ย่อยเลยคับพี่
.

6AX4 GTB ... 6.3V  1.2A ครับ ........... จ่ายกระแส 125 ma .............

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:40:27 PM »
[okok] สุดยอดไปเลยคับ

ผมยังมือใหม่นะครับ ..............

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 05:44:24 AM »

[sax] มือใหม่เหรอค๊าบน้า TOM ดูแต่ละเครื่องแล้ว.. ผมก็เชื่อนะครับว่า.. มือใหม่เมื่อสิบปีที่แล้วครับ   [haha]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 10:49:56 AM »

[sax] มือใหม่เหรอค๊าบน้า TOM ดูแต่ละเครื่องแล้ว.. ผมก็เชื่อนะครับว่า.. มือใหม่เมื่อสิบปีที่แล้วครับ   [haha]

มือใหม่  ความรู้น้อยนะครับ .............

5 ปี  แต่ยังทำเป็นแต่วงจรง่ายๆๆๆ  นะครับ .............

• DAV Staff
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 11:06:41 AM »

.

6AX4 GTB ... 6.3V  1.2A ครับ ........... จ่ายกระแส 125 ma .............

พึ่งนึกได้ว่ามีเสียด้วยย  ต้องเอามาลองเสียหน่อยแล้วคับพี่ :D

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 11:10:55 AM »

.

พึ่งนึกได้ว่ามีเสียด้วยย  ต้องเอามาลองเสียหน่อยแล้วคับพี่ :D

ลองเลยครับมีประโยชน์หลายอย่างครับ ..........

Soft start 
Low Voltage drop
less switching NOise ....................

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 11:19:00 AM »

มือใหม่  ความรู้น้อยนะครับ .............

5 ปี  แต่ยังทำเป็นแต่วงจรง่ายๆๆๆ  นะครับ .............
ตั้ง 5 ปี ผมเพิ่งเริ่มไม่ถึงครึ่ง ก็ทารกเลยอ่ะครับพี่   ที่นี่ก็มีแต่มือใหม่จริงๆนั่นแหละ แต่ เราก็จะเดินไปพร้อมๆกัน ครับ  :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 11:21:39 AM »

ลองเลยครับมีประโยชน์หลายอย่างครับ ..........

Soft start 
less switching NOise ....................

less switching NOise ....................   [love] อันนี้เพิ่งทราบนี่เลยคับพี่

ตอนนั้นลอง ใช้ไดโอดแรคติฟายผ่าน  EY88  soft start นานพอดูทีเดียว เกือบ 10วิ ได้เชียวคับ  :D

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 11:32:37 AM »

Soft start  

less switching NOise ....................   [love] อันนี้เพิ่งทราบนี่เลยคับพี่

ตอนนั้นลอง ใช้ไดโอดแรคติฟายผ่าน  EY88  soft start นานพอดูทีเดียว เกือบ 10วิ ได้เชียวคับ  :D

อันนั้นเป็นข้อดีอย่างยิ่งครับ  เพราะไม่ต้องห่วงเรื่องไฟสูงเข้าหลอดต่างๆ  ก่อน FH ร้อนนะครับ .....  ยืดอายุหลอด ...........

ลองหาอ่านดูครับ  ไม่แน่ใจว่าจำมาจากไหน ................

Nutshell

และ .........

TV damper diode and switching noise

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2010, 11:51:46 AM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 12:28:24 PM »

ตั้ง 5 ปี ผมเพิ่งเริ่มไม่ถึงครึ่ง ก็ทารกเลยอ่ะครับพี่   ที่นี่ก็มีแต่มือใหม่จริงๆนั่นแหละ แต่ เราก็จะเดินไปพร้อมๆกัน ครับ  :)

แต่ที่เห็นทำแอมพ์มาต้องเรียก  ผู้เฒ่าทารก ....  ซะแล้ว ..................

[horo] [horo] [fi] [wagggg] [wagggg] [fi] [horo] [horo]

ออฟไลน์ Eiam

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 01:05:11 PM »
เรื่องแอมป์ของพี่ต้อม ดูก็สวย ฟังก็เพราะครับ
แค่หากเป็นรสมือสงสัยเคล็ดลับมากกว่านี้อีกมั๊ง ยังจำข้าวหน้าไก่ใส่เม็ดพริกไทยสดได้ กินแล้วรู้สึกถึงความเป็นศิลปินเลย :P

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 05:24:18 PM »
เรื่องแอมป์ของพี่ต้อม ดูก็สวย ฟังก็เพราะครับ
แค่หากเป็นรสมือสงสัยเคล็ดลับมากกว่านี้อีกมั๊ง ยังจำข้าวหน้าไก่ใส่เม็ดพริกไทยสดได้ กินแล้วรู้สึกถึงความเป็นศิลปินเลย :P

ขอบพระคุณมากๆๆ  ครับ 

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 05:52:40 PM »
คงไม่ลืมแนวคิดในการทำแอมพ์แล้วนะครับ ....................................

ถ้าเริ่มก็จะเอาความรู้จากที่ได้อ่านได้ ศึกษาแบบ ปลาๆๆ งูๆๆ  หมูๆๆ  หมาๆๆ กาๆๆ ไก่ๆๆๆ ................ จากการอ่านตามหนังสือต่างๆ  ทั้งไทย และ เทศนะครับ .............

แต่ที่ได้เรียนมาจนกล้าทำเองก็คงจาก ............... ?DIY Journal Year Book 2002 เรื่องการออกแบบภาคหน้า

และ Year Book 2005 เรื่องการออกแบบภาค Power ......

นอกจากนั้นก็มีจาก Glass Audio 6/99 Audio class room Designing your own Amplifier;
Part 1 : Voltage Amplifier Stages  

Part 2 : The Power Stage

by Norman H. Crowhurst ................

?ลองเช็คข้อมูลที่นี่นะครับ ...............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2012, 07:51:29 AM โดย TOM »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2010, 06:03:38 PM »
สำหรับภาคจ่ายไฟ และ Phase Inverters และ Feed back amplifier ก็หาอ่านได้จาก Series Audio Classroom .................

แต่ในการออกแบบผมมีตัวช่วยดูความเป็นไปได้เบื้องต้น  คือ Program ที่ DownLoad มาฟรี 2 ตัว คือ ...........

SE amp Cad - ใช้ในการออกแบบหลอด แบบ Triode ง่าย เพื่อหาจุดทำงานของหลอด Power นะครับ ................

และ ?PSU Designer II. - ใช้ออกแบบภาคไฟสูงนะครับ .................

สองตัวนี้จะช่วยให้ผู้ไม่มีความรู้อย่างผมสามารถทราบแนวทางคร่าวๆๆ ในการออกแบบ  และ ความเป็นไปได้ที่จะให้ได้โวลท์ตามวงจร  ก่อนการเริ่ม เสียบปลั๊กเชื่อมจริงๆ ................

มือใหม่ก็ต้องมีตัวช่วยแบบนี้ละครับ ....................

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 09:34:53 PM »
ไม่ได้เข้ามาเล่าต่อเลยครับ ................

เดี๋ยวค่อยเขียนต่อนะครับ .................

???  แอมพ์จะต้องมีรายละเอียดเสียงที่ดี และ ครบถ้วนเมื่อฟังด้วยลำโพงประเภทต่างๆๆ ที่มี  และ ใช้ดูหนังฟังเพลงได้ดีด้วยนะครับ .........

ลำโพง คือ Voiht pipe ดอก Sony Full range , OB - ดอกน้าบัง + ดอก Woffer 10 นิ้วม  Epos ES14 Port Design, ITT C1-80 Closed Box ................

แผ่นที่ชอบฟังเช่น .........

Jazz at the Pawn Shop
White Wind
ABS -2002
TUTTI
เพลง  โดย จำรัส
แผ่น ระนาด

ออฟไลน์ JaMajam

• I LOVE DIYAUDIO
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2016, 12:03:54 AM »
เยี่ยมยอดครับ ชอบสไตล์การเล่าครับ....(กดไลท์ รัวๆๆๆ ตรงไหน)