ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 81619 ครั้ง)

ออฟไลน์ tosa2k

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 86
Re: อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 04:19:26 PM »
ปล.ผมไปเจอข้อมูลว่า 6550/kt88 มันเป็นหลอดอายุสั้น จริงปล่าวครับน้า http://www.wowhifi.com/wowhifi-webboard/4-/443-kt88-vs-6550.html

ผมยังไม่เคยเจอนักเล่นท่านใด นำหลอดที่ซื้อมาเสียบแท่นจนหลอดหมดอายุ
ส่วนใหญ่ยังไม่ทันพ้นเบิร์นก็ถูกถอดออก เป็นอย่างนี้มากกว่าครับ

ผมไปได้ข้อมูลแนวเสียง 6550/kt88 เพิ่ม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=4811.0
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=10928.0
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=2306.0

ถ้าผมจะเปลี่ยนใจจาก 6550 เอา kt88 มาเล่นก่อน น้าเห็นด้วยมั้ยครับ
แล้ว kt88 เจ้านี้มีใครเคยซื้อบ้างมั้ยครับ ไว้ใจได้ปล่าว (กลัว.ววว)
http://promotiondee.tarad.com/product.detail_814721_th_4061410

ข้อมูลพวกนี้ อ่านเยอะ ๆ ไว้เป็นการดี
แต่ขอให้ไตร่ตรองด้วย อย่าไปเชื่อมั่น ถือมั่นว่าเป็นจริงไปทั้งหมด ต้องฟังหูไว้หู

ผมเจอมามากในสังคม webboard ที่ไม่เจอหน้าค่าตากัน
คนที่เล่นจริง ทำจริง มักไม่ค่อยพูด ชอบเก็บตัวเงียบ
แต่คนที่ชอบพูดมักไม่ค่อยได้ทำ ได้ลอง หรือไปฟังเขาแล้วเอามาพูดต่ออีกที

ส่วนคนที่เล่นจริง ทำจริง  มักไม่ค่อยพูดนั่นเป็นเพราะว่ากลัวเปลืองตัวหรือปล่าวก็ไม่รู้
ไปนั่งอ่านคนอื่นเขาคุยกันใน webbord แล้วก็นั่งขำ หึ หึ อยู่คนเดียว

นี่คือประสบการณ์จริงที่ผมได้เจอมา
และระวังไว้ด้วยนะ นายอัลกอฮอล์ ชอบพูด ชอบโม้ อย่าไปเชื่อโดยเด็ดขาด
 [roll] [roll]

ผมชอบพูดเสมอ ๆ กับน้องท่านหนึ่งไม่ขออนุญาตเอ่ยนาม
ว่าหลอดทุกหลอดสามารถเปลี่ยนกิริยาท่าทีกันได้ จะให้เป็นผู้ดีอ่อนช้อย ไปจนถึงม้าดีดกระโหลกก็ทำได้
ด้วยการเล่นกับไฟ และ Bias ให้กับหลอดในจุดที่ต่างกัน

เมื่อนั้น กิริยาท่าทีก็เปลี่ยนไป

แต่ก็มีสิ่งหนึ่งที่เป็นบุคคลิกเฉพาะตัว หรือเฉพาะหลอดที่ติดตัวมา (ไม่กล้าเรียกสันดาน เพราะไม่สุภาพ)
ไม่ว่าจะทำอย่างไร มันก็ยังมีให้เห็น ให้ได้ยินอยู่วันยังค่ำ

ใครมานั่งคุยกับผมแล้วบอกว่าหลอดนั้นไม่ดี เพราะให้เสียงสด แข็งกระด้าง หรือเฉื่อยเป็นเรือเกลือ
เป็นอันว่าวงแตกทุกที

จะนุ่มนวล แข็งกระด้าง สดเจิดจ้า หรือหวานอ่อนช้อย
มันอยู่ที่การปรุงแต่ง ด้วยการเล่นกับไฟ และ Bias ในจุดที่เหมาะสม
มิใช่บุคคลิกที่ติดตัวมากับหลอด

ฟังตาแก่คุยมานานเกินไป ขอจบไว้เพียงแค่นี้ก่อนนะครับ

[checks-raccoon] 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

พี่ณรงค์ครับ ผมรบกวนพี่ยกตัวอย่างลักษณะบุคลิคของหลอด หน่อยครับ ว่าเป็นอย่างไรครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจอะครับ เผื่อวันข้างหน้าผมจะได้หาหลอดตามบุคลิคที่เราชอบได้ครับ  [res] [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 04:39:59 PM »
ได้ครับ

เดี๋ยวค่ำ ๆ ผมยกตัวอย่างที่เห็นภาพชัดเจนมาให้ ตอนนี้ขอเตรียมตัวเก็บของกลับบ้านก่อนนะ
 [pig90132] [pig90132]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 09:34:23 PM »
พยายามจะหยิบยกตัวอย่างให้เห็นง่าย ว่าหลอดมีบุคลิกเฉพาะตัวอย่างไรบ้าง
มันอธิบายไม่ง่ายอย่างที่คิดเอาไว้เสียเลย

อย่างเช่น พวกหลอด 6L6G กับหลอด EL34
ใครที่เล่นหลอดพวกนี้ ก็จะรู้ทันทีในเรื่องเสียงว่าแต่ละหลอดมีบุคลิกประจำตัวอย่างไร

หลอด 6L6G รูปร่างทรงโค๊ก มีความเด่นชัดในเรื่องโทนเสียงที่มีอวบอิ่ม หนานุ่ม
โดยเฉพาะเสียงร้องจะมีบุคลิกติดตัวมาเลย มาในโทนที่อบอุ่นไม่ทิ้งแถว

ส่วนหลอด EL34 ขวัญใจมหาชนนักเล่นแอมป์หลอด
พอกล่าวถึงหลอดเบอร์นี้ มโนภาพจะผุดขึ้นมาทันทีว่าเป็นหลอดที่มีบุคลิกเสียง
ที่ให้รายละเอียดหยุมหยิมได้ดี โดยเฉพาะย่านปลายแหลม

หากเอาสองเบอร์ที่ผมกล่าวถึงนี้มาทำแอมป์ แล้วฟังเพลงของครูสรุพล สมบัติเจริญ บรมครูเพลงลูกทุ่ง
เราจะได้ยินเสียงสรุพล ที่ได้จากหลอด 6L6G น้ำเสียงมีความอวบอิ่ม มาในโทนที่อบอุ่น
เสียงมีความตรงไปตรงมา นักร้องยืนมาดเท่ห์ สุขุม

แต่พอเอาหลอด EL34 มาเสียบ หรือฟังจากหลอด EL34
ประหนึ่งว่าสุรพล น้ำเสียงมีความสดใสขึ้นมา หางเสียงพริ้วมีการเล่นลูกคอ ลูกเอื้อนออกมาชัดแจ้ง
ขณะร้องเพลงมีการเล่นกับคนดู ทำให้มีอารมณ์ร่วมในการฟังเพลง และความรู้สึกได้ว่าสดใส 

หลอดพวกนี้ ถึงแม้จะจับ Bias อย่างไร ก็ไม่ทิ้งบุคลิกเดิมลงไปได้ ยังโผล่ให้เห็นอยู่วันยังค่ำ
ยกตัวอย่างแบบนี้ขึ้นมา คงจะพอเห็นภาพได้นะว่าหลอดที่ผมกล่าวถึงมีบุคลิกเฉพาะตัวที่แตกต่างกันอย่างไร

โดยส่วนตัวผมแล้ว ความชอบผมเทคะแนนให้หลอด 6L6G ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 09:39:42 PM »
พยายามจะหยิบยกตัวอย่างให้เห็นง่าย ว่าหลอดมีบุคลิกเฉพาะตัวอย่างไรบ้าง
มันอธิบายไม่ง่ายอย่างที่คิดเอาไว้เสียเลย

อย่างเช่น พวกหลอด 6L6G กับหลอด EL34
ใครที่เล่นหลอดพวกนี้ ก็จะรู้ทันทีในเรื่องเสียงว่าแต่ละหลอดมีบุคลิกประจำตัวอย่างไร

หลอด 6L6G รูปร่างทรงโค๊ก มีความเด่นชัดในเรื่องโทนเสียงที่มีอวบอิ่ม หนานุ่ม
โดยเฉพาะเสียงร้องจะมีบุคลิกติดตัวมาเลย มาในโทนที่อบอุ่นไม่ทิ้งแถว

ส่วนหลอด EL34 ขวัญใจมหาชนนักเล่นแอมป์หลอด
พอกล่าวถึงหลอดเบอร์นี้ มโนภาพจะผุดขึ้นมาทันทีว่าเป็นหลอดที่มีบุคลิกเสียง
ที่ให้รายละเอียดหยุมหยิมได้ดี โดยเฉพาะย่านปลายแหลม

หากเอาสองเบอร์ที่ผมกล่าวถึงนี้มาทำแอมป์ แล้วฟังเพลงของครูสรุพล สมบัติเจริญ บรมครูเพลงลูกทุ่ง
เราจะได้ยินเสียงสรุพล ที่ได้จากหลอด 6L6G น้ำเสียงมีความอวบอิ่ม มาในโทนที่อบอุ่น
เสียงมีความตรงไปตรงมา นักร้องยืนมาดเท่ห์ สุขุม

แต่พอเอาหลอด EL34 มาเสียบ หรือฟังจากหลอด EL34
ประหนึ่งว่าสุรพล น้ำเสียงมีความสดใสขึ้นมา หางเสียงพริ้วมีการเล่นลูกคอ ลูกเอื้อนออกมาชัดแจ้ง
ขณะร้องเพลงมีการเล่นกับคนดู ทำให้มีอารมณ์ร่วมในการฟังเพลง และความรู้สึกได้ว่าสดใส 

หลอดพวกนี้ ถึงแม้จะจับ Bias อย่างไร ก็ไม่ทิ้งบุคลิกเดิมลงไปได้ ยังโผล่ให้เห็นอยู่วันยังค่ำ
ยกตัวอย่างแบบนี้ขึ้นมา คงจะพอเห็นภาพได้นะว่าหลอดที่ผมกล่าวถึงมีบุคลิกเฉพาะตัวที่แตกต่างกันอย่างไร

โดยส่วนตัวผมแล้ว ความชอบผมเทคะแนนให้หลอด 6L6G ครับ

ตอบได้ชัดเจนมากครับน้า อัล

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 09:40:31 PM »
ขอบคุณมากครับ พี่ อธิบายซะเห็นภาพเลย [res] [res] [res]

ถ้าพอว่าง จัดมาหลายๆหลอด หลายๆเบอร์ก็ดีนะครับ ผมไม่เคยฟังเสียงหลอด เลยอยากทราบบุคลิกของหลายๆหลอดครับ วันละหลอดก็ได้ครับ  [roll] [roll]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 10:00:30 PM »
ผมเองไม่ได้ผ่านหลอดมาเยอะน่ะซิ ส่วนใหญ่แล้วก็เล่นหลอดเพนโทดเพียงไม่กี่เบอร์

อย่างหลอด 6L6 ไหน ๆ ยกมาเป็นตัวอย่างแล้ว
ผมมีความประทับใจหลอดรัสเซีย 6L6GT/6P3S SARATOV 70's ค่อนข้างมาก

เป็นหลอดที่มีราคาค่าตัวถูกมาก แต่น้ำเสียงหาได้ย่อมเยาว์ตามราคาแต่อย่างใดไม่
หลอดนี้ ผมเอามาทำแอมป์ SE จับ Fix-Bias และเล่นกับไฟจนได้เห็น Blue Glow แสงสีน้ำเงินในหลอด
ไม่น่าเชื่อว่าจะได้น้ำเสียงที่โปร่ง สะอาด รายละเอียดและชั้นเชิงไม่ต้องพูดถึง ผุดออกมาไม่อายใคร

ในบ้านเราหลอดนี้นักเล่นไม่ค่อยนิยมกัน เอาไปขึ้นแท่นเมื่อใดจะถูกมองว่า Low-end
เพราะว่ามันเป็นหลอดรัสเซียราคาถูก ๆ นี่เองครับ

[roll] [roll]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 10:19:41 PM »
ถ้าพูดถึงเรื่องหลอดผมไม่มีความรู้เลย[heyheypig447]แต่ยังโชคดีที่มีเซียนหลอดอยู่ใกล้บ้านสงสัยอะไรจะได้วิ่งไปถามได้ [pig6456] [pig6456]
กดผิดเอาใหม่ laughhahaha

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 10:24:42 PM »
ผมจะบอกว่าถ้าเรื่องหลอดละก็ผมไม่มีความรู้เลย แต่ยังดีที่มีเซียนหลอดอยู่ใกล้บ้านมีปัญหาอะไรจะได้วิ่งไปถามได้ [roll] [pig6456]
แค่นี้ละกดผิดไปซะสามโพส laughhahaha 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ sran

• มือใหม่หัด DIY
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 12:07:01 PM »
ผมเองไม่ได้ผ่านหลอดมาเยอะน่ะซิ ส่วนใหญ่แล้วก็เล่นหลอดเพนโทดเพียงไม่กี่เบอร์

อย่างหลอด 6L6 ไหน ๆ ยกมาเป็นตัวอย่างแล้ว
ผมมีความประทับใจหลอดรัสเซีย 6L6GT/6P3S SARATOV 70's ค่อนข้างมาก

เป็นหลอดที่มีราคาค่าตัวถูกมาก แต่น้ำเสียงหาได้ย่อมเยาว์ตามราคาแต่อย่างใดไม่
หลอดนี้ ผมเอามาทำแอมป์ SE จับ Fix-Bias และเล่นกับไฟจนได้เห็น Blue Glow แสงสีน้ำเงินในหลอด
ไม่น่าเชื่อว่าจะได้น้ำเสียงที่โปร่ง สะอาด รายละเอียดและชั้นเชิงไม่ต้องพูดถึง ผุดออกมาไม่อายใคร

ในบ้านเราหลอดนี้นักเล่นไม่ค่อยนิยมกัน เอาไปขึ้นแท่นเมื่อใดจะถูกมองว่า Low-end
เพราะว่ามันเป็นหลอดรัสเซียราคาถูก ๆ นี่เองครับ

ผมไม่ค่อนสนสื่อครับน้า เอาของจริง เอาของดีมีคุณภาพ ประมาณว่าจ่าย 100 ให้ได้ไม่ต่ำกว่า 80
แต่ที่ผมต้องพึ่งสื่อ เพราะไม่มีความรู้เลย แถวๆ บ้านก็ไม่มีใครที่จะขอความรู้ได้ ก็เลยหาเก็บจากสื่อ
ซึ่งมันก็คงมีผิดบ้าง ถูกบ้าง ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง ดู/อ่านให้มาก (จน ผบ.ตาเขียวแล้ว วันๆ เล่นแต่เน็ต)
เพื่อนำมาวิเคราะห์และเปรียบเทียบเอาส่วนที่คิดว่าใช่/ดี หรือน่าจะตรงกับความต้องการของเรา
อะไรไม่ใช่ก็ผ่านหรือเก็บไว้ก่อน...

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 01:00:19 PM »
ตอนทำ diy ใหม่ๆ ก็เป็นล่ะครับ  [gr_in] [gr_in] หาข้อมูลฟังเค้ามา ซึ่งบางครั้งข้อมูลไม่ตรงกันก็มีเลยค่อนข้างสับสนมาก สรุปสุดท้ายเลยลองมันหมดทุกอย่างเท่าที่กำลังทรัพย์จะอำนวยและไม่เดือนร้อนในชีวิตประจำวันครับ ทำให้รู้ว่าคนที่อ้างตนว่าเป็น guru(บางคน) ก็จำคนอื่นมาพูดเหมือนกัน หรือไม่ก็มั่วอะ  [entreat-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 06:54:45 PM »
ส่ง 5u4 ไปให้ลองแล้วเนอะครับเนอะ  [pig80901]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 08:47:04 PM »
 [heyheybaby_watch] ผมเห็นช้างของน้าsran สวยมากพอดีไปเจอมาเลยลากขึ้นรถมาด้วย  [laugh-raccoon] เผื่อจะได้ทำแอมป์หลอดกับเขาบ้าง  [pig6456]  ไม่รู้ตอนนี้โมไปถึงไหน เสียงถูกใจแล้วหรือยัง

ออฟไลน์ stomboy

• **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 08:51:06 PM »
หลอด 6L6G เสียบแทน EL34 ได้เลยรึเปล่าครับ
ต้องปรับไบอัสด้วยรึเปล่า   จะลองเอาเสียบแทน EL34 ของ Dynaco 70 ดูครับ

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 09:22:28 PM »
หลอด 6L6G เสียบแทน EL34 ได้เลยรึเปล่าครับ
ต้องปรับไบอัสด้วยรึเปล่า   จะลองเอาเสียบแทน EL34 ของ Dynaco 70 ดูครับ

ลองเสียบฟังชั่วครู ชั่วคราวพอได้
ไม่รู้ว่าแอมป์ตัวนี้เขา Bias โหดเกินไปหรือปล่าว เกรงว่าระยะยาวหลอดจะไม่ปลอดภัยครับ

• **
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 12:57:18 AM »
[heyheybaby_watch] ผมเห็นช้างของน้าsran สวยมากพอดีไปเจอมาเลยลากขึ้นรถมาด้วย  [laugh-raccoon] เผื่อจะได้ทำแอมป์หลอดกับเขาบ้าง  [pig6456]  ไม่รู้ตอนนี้โมไปถึงไหน เสียงถูกใจแล้วหรือยัง

ช้าง..ไปเจอะเจอที่ไหนครับ
เรื่องโมเครื่อง ยังไปไม่ถึงไหนหรอกครับ พยายามเปิดและหาเวลาฟัง รอให้ได้ครบกำหนดชั่วโมงที่น้าๆ เขาแนะนำก่อน พูดถึงเรื่องเสียง ของเดิมเขาก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะครับ เพียงแต่เราอยากได้ความรู้/อยากรู้ว่าเมื่อทำอะไรแล้วมันได้ผลอย่างไร และจะสามารถทำให้มันดีกว่าเดิมๆ ได้แค่ไหน

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 01:15:15 AM »

เอาสัตว์สงวนเข้าบ้านเดี๋ยวแจ้ง มาต๋าไปจับเลย  laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• **
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 12:22:04 PM »

เอาสัตว์สงวนเข้าบ้านเดี๋ยวแจ้ง มาต๋าไปจับเลย  laughhahaha

โอ้ว.. อย่านะน้า พวกผมแค่เห็นว่าเอาเข้าบ้าน ดีกว่ากว่าให้มันไปเดินอยู่ข้างถนน (ตูดแปะแผ่นซีดี) สงสารมัน ร้อนด้วยอันตรายด้วย

[shock1]  [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 12:47:42 PM »

โอ้ว.. อย่านะน้า พวกผมแค่เห็นว่าเอาเข้าบ้าน ดีกว่ากว่าให้มันไปเดินอยู่ข้างถนน (ตูดแปะแผ่นซีดี) สงสารมัน ร้อนด้วยอันตรายด้วย

[shock1]  [tremor-raccoon]

[yes-raccoon] น่าสงสารช้าง เดินข้างถนนครับ ช้างแกะ ผมได้ที่วัดพระธาตุช่อแฮ จ.แพร่ ร้านตรงข้ามขายน้ำกระบอกไม้ไผ่ แวะดูที่ กาดสล่าแถวสันป่าตอง ก็มีครับ สวยทั้งนั้น  [roll] น้าท่านไหนอยู่ใกล็แหล่งแกะ เอามาลงเปิดท้ายก็ได้นะ

• **
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 01:17:26 PM »
ส่ง 5u4 ไปให้ลองแล้วเนอะครับเนอะ  [pig80901]

เมื่่อวานได้รับ 5U4 แล้วคร้าบ.. แต่ยังไม่กล้าเสียบ เท่าที่อ่่านเจอ 5U4 ต้องใช้ C ตัวแรกค่าไม่เกิน 40 หรือ 47 ไมโครฟาหรัด หรือปล่าวครับ
ตัวที่ใช้อยู่มัน 150 อ่าครับ ยังงี้ต้องเปลี่ยน C ก่อนใช่มั้ยครับ  แล้วเปลี่ยนเฉพาะตัวแรกหรือควรเปลี่ยนตัวที่ 2 ค่าเท่ากันด้วย
หากเราเอา 40 หรือ 47 มาใส่ไว้ วันหน้าเราอยากเอาหลอดเดิม GZ34/5Z4P มาเสียบอีก จะมีปัญหากับหลอดหรือเสียงอย่างไรมั้ย

อีกนิดนึงครับ.. C ที่ใส่อยู่เป็นอิเลคโตร (มีขั้วบวกลบ) เห็นเข้าเอา C ออย (ไม่มีขั้ว) ตัวเท่าขวดมาใส่กัน ถามว่ามันใส่แทนกันได้เลยใช่มั้ยครับ

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 01:30:37 PM »
พี่ sran จำ C ผิดสลับตำแหน่งแล้ว
ตามวงจร 150uf เป็น C ตัวแรกของไดโอด

ที่หลอดเขาใช้ 47uf คอยท่าไว้แล้ว
ดังนั้นเอาหลอด 5U4 เสียบได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2012, 01:34:39 PM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 01:39:37 PM »

เมื่่อวานได้รับ 5U4 แล้วคร้าบ.. แต่ยังไม่กล้าเสียบ เท่าที่อ่่านเจอ 5U4 ต้องใช้ C ตัวแรกค่าไม่เกิน 40 หรือ 47 ไมโครฟาหรัด หรือปล่าวครับ
ตัวที่ใช้อยู่มัน 150 อ่าครับ ยังงี้ต้องเปลี่ยน C ก่อนใช่มั้ยครับ  แล้วเปลี่ยนเฉพาะตัวแรกหรือควรเปลี่ยนตัวที่ 2 ค่าเท่ากันด้วย
หากเราเอา 40 หรือ 47 มาใส่ไว้ วันหน้าเราอยากเอาหลอดเดิม GZ34/5Z4P มาเสียบอีก จะมีปัญหากับหลอดหรือเสียงอย่างไรมั้ย

อีกนิดนึงครับ.. C ที่ใส่อยู่เป็นอิเลคโตร (มีขั้วบวกลบ) เห็นเข้าเอา C ออย (ไม่มีขั้ว) ตัวเท่าขวดมาใส่กัน ถามว่ามันใส่แทนกันได้เลยใช่มั้ยครับ

ผมว่าน้าเอาวงจรมาทำความเข้าใจก่อนดีกว่าใหมครับ ว่าภาค rectifier เนี้ยว่าเขาแบ่งเป็นกี่ section แต่ละ section มีนัยยังไง  วงจรเนี้ย 5Z4p ทำหน้าที่เป็น soft start ทำหน้าที่หน่วงเวลาให้ภาคขับ ( preamp + phase spliter) ทำงานช้ากว่าภาคเอาท์พุท

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 09:50:17 PM »
พี่ sran มารายงานหน่อย
หลังจากลองเสียบ 5U4 แล้วเสียวไหมครับ
 [confused-raccoon] [confused-raccoon]

• **
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 10:01:37 PM »
พี่ sran จำ C ผิดสลับตำแหน่งแล้ว
ตามวงจร 150uf เป็น C ตัวแรกของไดโอด

ที่หลอดเขาใช้ 47uf คอยท่าไว้แล้ว
ดังนั้นเอาหลอด 5U4 เสียบได้เลยครับ

เหอๆ ขอบคุณครับน้า (อายจัง.. )

ตัวที่ใช้อยู่มัน 150 อ่าครับ ยังงี้ต้องเปลี่ยน C ก่อนใช่มั้ยครับ  แล้วเปลี่ยนเฉพาะตัวแรกหรือควรเปลี่ยนตัวที่ 2 ค่าเท่ากันด้วย

ผมว่าน้าเอาวงจรมาทำความเข้าใจก่อนดีกว่าใหมครับ ว่าภาค rectifier เนี้ยว่าเขาแบ่งเป็นกี่ section แต่ละ section มีนัยยังไง  วงจรเนี้ย 5Z4p ทำหน้าที่เป็น soft start ทำหน้าที่หน่วงเวลาให้ภาคขับ ( preamp + phase spliter) ทำงานช้ากว่าภาคเอาท์พุท

ขอโทษครับผมไม่ได้เรียนมาสายนี้ retifier section soft start ฯลฯ ผมก็ไม่เคยรู้จัก และถ้าผมรู้ผมคงไม่ถามหรอกครับ
ผรั่งเค้าไปดวงจันทร์ ไปดาวอังคารแล้วครับ แต่ลองไปถามคุณคนที่ขับจรวดไปดาวอังคารดูซิว่า ก.ไก๋ คืออะไร มันจะรู้มั้ย
กรุณาอย่าเอาเรื่องที่คุณรู้มาวัดกับคนที่เขาไม่รู้ ไม่อยากตอบก็ไม่มีใครว่าครับ เก็บภูมิไว้เป็นมรดกตกทอดไปเถอะครับ
ยังมีคนที่เขามีน้ำใจและพร้อมที่จะให้คำแนะนำ/ความรู้กับคนประเภทอย่างผมอยู่ (ขนาดหลอดยังมีคนส่งให้ผมฟรีๆ เลย
ทั้งที่ไม่เคยรู้จักมักจี่มาก่อน)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 10:26:47 PM »
   ใจเย็นครับ คุณศรันย์ ผมเกรงว่าจะเกิดความเข้าใจผิด  ผมเข้าใจว่าคุณ gotgi เค้ามีเจตนาดีนะครับเพียงแต่สไตล์การโพสอาจจะดูห้วนไปนิด คือ เค้าอยากให้เรียนรู้อย่างเป็นขั้นตอน    โอกาสที่จะเกิดความผิดพลาดแล้วเสียหาย หรือ อันตรายก็จะน้อยลง  ผมเองโดยส่วนตัวก็ไม่ไ้ด้รู้จักคุณ gotgi มากมายไปกว่ากับการรู้จัก คุณศรันย์ แต่ด้วยที่เห็นเค้ามานาน จากที่ผมสัมผัสและเจอกันแค่หน้าเว็บ น้าเค้าเป็นคนที่มีอัธยาศัยดี มีน้ำใจมากคนนึงนะครับ  เพียงแต่สิ่งที่สื่อออกมาอาจทำให้เข้าใจในเจตนาผิดไป   โดยส่วนตัวที่ผมเห็น คุณ ศรันย์มาโพสตั้งแต่แรก และ เฝ้าดูมาตลอด ผมเห็นด้วยกับวิธีการที่คุณ gotgi แนะนำนะครับ ไม่มีใครรู้มาตั้งแต่เกิด ครับ อยากได้ความรู้ต้องฝนฝาย  ผมและ พี่น้องเราทุกคนในนี้ยินดีที่จะช่วย และ ตอบในทุกคำถามปัญหาให้ครับ  ที่นี่เราอยู่กันอย่างพี่ อย่างน้อง บางครั้งการพิมพ์ก็อาจทำให้สื่อ หรือ ตีความหมายผิดไปจากเจตนาของผู้พิมพ์  หนักนิด เบาหน่อย เราก็ให้อภัยกันมาตลอด เพราะทุกคนคิดว่าที่นี่บ้าน แม้จะไม่เคยเห็นหน้าค่าตากันมาก่อนก็ตาม ครับ  อย่างไรก็อยากจะขอให้ทำใจร่มๆนะครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2012, 10:31:17 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 10:54:21 PM »
DIY หัวใจดวงเดียวกัน
เห็นต่างกันได้ แต่ก็ไม่แตกแยก

หลายครั้ง ผมเองก็ทำให้ผู้อื่นต้องพลอยหงุดหงิด ก็ด้วยเพราะกลอนพาไป
ทำให้เข้าใจไม่ตรงกัน

การสื่อสารด้วยภาษาเขียน กับภาษาพูดนั้นต่างกัน

การสื่อด้วยภาษาพูด ย่อมได้เปรียบเพราะได้เห็นอากัปกิริยาซึ่งกันและกัน
ถึงแม้พูดแรง พูดดัง  แต่อากัปกิริยากับดูตลก เมื่อเห็นอย่างนี้กลับไม่มีใครโมโห

แต่ภาษาเขียนขึ้นอยู่กับการแปลเจนารมณ์ของผู้อ่าน
เขียนอย่างหนึ่ง เข้าใจไปอีกอย่างมีถมไป

เช่น ชายหนุมต้องการส่งโทรเลขไปถึงแฟนสาวว่า
ถ้าเมลไม่มา (หมายถึงประจำเดือนยังไม่มา) ให้รีบไปหาพี่
แต่ถ้าเมลมา ก็ไม่ต้องไปหาพี่......ด้วยเหตุผลอย่างว่านั่นแหล่ะ

แต่ด้วยการส่งโทรเลข มันต้องสั้น กระชับ
ไปรษณีย์หนุ่ม จึงส่งย่อส่งโทรเลขสั้น ๆ

"ถ้ายังไม่มา ใหีรีบมา ถ้ามาแล้วไม่ต้องมา"

สาวเจ้าเมื่อรับโทรเลข ก็คงงง

และนี่ก็เช่นกัน

จั่วหัวข้อว่า อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ
หากไม่ได้ตามอ่านมาแต่ต้น

เมื่อเห็นความไม่เข้าใจของผู้ที่จะลงมือโม ก็จึงแนะนำไปตามหน้าเสื่อ
นั่นจึงเป็นผลดี มากกว่าผลเสีย

ความเห็นที่คลาดเคลื่อนกันก็ด้วยการใช้ภาษาเขียน
เมื่อเข้าใจดังนี้แล้ว ก็สุมาเต๊อะกันเถอะครับ

[res] [res]

• **
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 07:14:59 AM »
ขอบคุณน้าๆ ที่ตักเตือนครับ ผมเองก็นิสัยเดิมๆ ไปหน่อย (ใจร้อน) นี่ดีขึ้นกว่าเมื่อครั้งยังหนุ่มเยอะแล้วนะครับ
เค้าคงหวังดีอย่างน้าๆ ว่า เอาเป็นว่าผมขออภัยครับ..

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 08:29:44 AM »
ขอบคุณน้าๆ ที่ตักเตือนครับ ผมเองก็นิสัยเดิมๆ ไปหน่อย (ใจร้อน) นี่ดีขึ้นกว่าเมื่อครั้งยังหนุ่มเยอะแล้วนะครับ
เค้าคงหวังดีอย่างน้าๆ ว่า เอาเป็นว่าผมขออภัยครับ..

ลูกผู้ชายตัวจริง ต้องยืดอกพกถุงอย่างซิครับ

[clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 08:36:48 AM »
DIY หัวใจดวงเดียวกัน
เห็นต่างกันได้ แต่ก็ไม่แตกแยก

หลายครั้ง ผมเองก็ทำให้ผู้อื่นต้องพลอยหงุดหงิด ก็ด้วยเพราะกลอนพาไป
ทำให้เข้าใจไม่ตรงกัน

การสื่อสารด้วยภาษาเขียน กับภาษาพูดนั้นต่างกัน

การสื่อด้วยภาษาพูด ย่อมได้เปรียบเพราะได้เห็นอากัปกิริยาซึ่งกันและกัน
ถึงแม้พูดแรง พูดดัง  แต่อากัปกิริยากับดูตลก เมื่อเห็นอย่างนี้กลับไม่มีใครโมโห

แต่ภาษาเขียนขึ้นอยู่กับการแปลเจนารมณ์ของผู้อ่าน
เขียนอย่างหนึ่ง เข้าใจไปอีกอย่างมีถมไป

เช่น ชายหนุมต้องการส่งโทรเลขไปถึงแฟนสาวว่า
ถ้าเมลไม่มา (หมายถึงประจำเดือนยังไม่มา) ให้รีบไปหาพี่
แต่ถ้าเมลมา ก็ไม่ต้องไปหาพี่......ด้วยเหตุผลอย่างว่านั่นแหล่ะ

แต่ด้วยการส่งโทรเลข มันต้องสั้น กระชับ
ไปรษณีย์หนุ่ม จึงส่งย่อส่งโทรเลขสั้น ๆ

"ถ้ายังไม่มา ใหีรีบมา ถ้ามาแล้วไม่ต้องมา"

สาวเจ้าเมื่อรับโทรเลข ก็คงงง

และนี่ก็เช่นกัน

จั่วหัวข้อว่า อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ
หากไม่ได้ตามอ่านมาแต่ต้น

เมื่อเห็นความไม่เข้าใจของผู้ที่จะลงมือโม ก็จึงแนะนำไปตามหน้าเสื่อ
นั่นจึงเป็นผลดี มากกว่าผลเสีย

ความเห็นที่คลาดเคลื่อนกันก็ด้วยการใช้ภาษาเขียน
เมื่อเข้าใจดังนี้แล้ว ก็สุมาเต๊อะกันเถอะครับ

[res] [res]
[gr_in] ชัดเจนมากเลยครับน้าอัล  [clap hand2]

ออฟไลน์ naruto

• **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 09:50:34 AM »
ถ้าจะเปลี่ยนเป็น KT88 แนะนำ Svettlana Wing C ครับ
แนะนำอีกอย่าง ก่อนที่จะทำการ Bi Cap ของให้ใช้เครื่องมันนิ่งๆ ก่อนแล้วค่อยโม แล้วเราจะทราบถึงความแตกต่าง

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 10:01:07 AM »
ลองจัด 5u4 ไปก่อนครับ ผมเข้าใจว่าเค้าใส่ 5z4 ทำหน้าที่ softstart ครับ อาจจะมีนัยเพื่อถนอมหลอด power แล้วก็ต้องการให้ได้เอกลักษณ์แนวเสียงเหมือนหลอด rectify แล้วอีกอย่างนึงคือเพื่อลดแรงดันให้อยู่ในระดับที่ต้องการใช้งาน  [thumbs-up-raccoon] ซึ่งขอตอบเป็นข้อๆว่า

1. เพื่อให้มีแนวเสียงเหมือนหลอด rectify อันนี้ได้ผลครับ มันให้แนวเสียงเหมือนหลอดจินจิน  [res]

2. ทำsoft start เพื่อถนอมหลอด power จากประสบกาม เอ้ยประสบการณ์ ใช้ diode ถั่วน้อยทำเป็นภาค power ไม่มีวงจรตัดไฟสูง ใช้หลอดมา 3 ปี หลอดมันยังมิตายเลย  [confused-raccoon] [confused-raccoon] ยิ่งหลอดรัสเซียยิ่งมิต้องห่วง

3. ลดแรงดันให้อยู่ในระดับที่ใช้งานได้ ผมรู้สึกว่าทางผู้ผลิตออกแบบหม้อแปลงมาเผื่ออยู่แว้วอันนี้มิต้องห่วง [confused-raccoon]