ผู้เขียน หัวข้อ: EL34 VS ETUDE น้องใหม่ใจรัก ช่วยโมหน่อยครับ  (อ่าน 5705 ครั้ง)

ออฟไลน์ stomboy

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
EL34 VS ETUDE น้องใหม่ใจรัก ช่วยโมหน่อยครับ
« เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 08:32:41 PM »
สวัสดีครับ  พี่ๆ น้าๆ ที่เคารพทุกท่าน

ผมเป็นน้องใหม่ เพิ่งสมัครสมาชิกได้ไม่นาน แต่ใจรักอยากจะทำแอมป์หลอดบ้าง
ความรู้เรื่องแอมป์ก็มีกระจึ๋งเดียว ไม่ถึงหางอึ่งด้วยซ้ำ  ก็ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร
พอดีว่าไปเจอวงจร el34 p-p ในเว็บ htg2 ของ อ.มด ปรากฏว่า เขาทำกรุ๊บบายเสร็จกันแล้ว
ตั้งแต่ปี06 โน่น 8ปีมาแล้วครับ ล่ำลือกันว่าวงจรนี้สร้างง่าย เสียงดี ก็เกิดความอยาก

พอมาเข้าเว็บนี้ ก็เจอวงจร ETUDE ปรีโทนเสียงหวาน ปรากฏว่าเขาก็กรุ๊บบายเสร็จไปเมื่อปลายปี
ที่แล้ว....ไม่ทันอีกแระ อยากทำก็อยากทำ ความรู้ก็ไม่มี งูๆ ปลาๆ ก็เลยตัดสินใจลองดูสักตั้ง
งานนี้ ถ้าไม่ดังก็ดับครับ ถ้าเครื่องไม่ดับ ก็คนดับครับ โดนไฟดูด...เหอๆๆ   ทำพร้อมกันทั้ังสองวงจรเลย
กรุ๊บบายไม่ทัน ไม่มีแผ่น PCB ก็เลยต้องใช้วิธีแบบโบราณครับ ใช้วิธีลากใส้เอา จับโน่นต่อนี่
ตอนนี้ทำเสร็จแล้ว ขอฝากเนื้อฝากตัว กับพี่น้า ๆ ทุกท่านช่วย แนะนำด้วยครับ เป็นเครื่องแรกในชีวิตจริงๆ

ใช้อุปกรณ์ธรรมดาๆ ก่อน ถ้าเวิร์คก็ค่อยโมกันต่อไป

วงจร EL34 PP ของ อ.มดครับ ใช้วงจรนี้

[/url
[url=http://image.ohozaa.com/view2/wEpUmy4ulsA6v7XU]

ชุดนี้เป็นปรีโทน ETUDE ครับ ภาคจ่ายไฟใช้หลอด 6X4 จับโน่นต่อนี่ สายระโยงระยางเต็มไปหมด
ต่อเสร็จลองเทสดู ปรากฏว่า ใช้ได้ครับ ไร้ฮัม จี่ เงียบสนิท ไม่มีปัญหาใด ๆ  ตอนนี้เบิร์นอินมาได้ประมาณ
10 กว่าชม. เสียงใสสดหวาน  ขึ้นเรื่อยๆ  สมคำล่ำลือ

เดี๋ยวมาต่อด้วย EL34 ครับ ยังมีปัญหาอยู่ อยากให้พี่ๆ น้าช่วยแนะนำหน่อยครับ
[/url
เริ่มต้นทำแท่นครับ เจาะผิดเจาะถูก โดนเศษเหล็กบาดมือเจ็บระบมไปหมด
2[url=http://image.ohozaa.com/view2/wEpVZe2aSveixXcy][/url
ยังไม่สวยครับ เอาแค่พอวางหม้อเสียบหลอดได้ก่อน แึ้ค่นี้ก็โดนบาดมือได้ไปหลายแผล
[url=http://image.ohozaa.com/view2/wEpVZA0R9U0lyKI4][/url
เริ่มใส่ตับไตใส้พุง
[url=http://image.ohozaa.com/view2/wEpVZVZxrvwPbDLd]

ระโยงระยางยั๊วเยี้ยไปหมด คิดแล้วอยากอาย ไม่สวยเอาซะเลย

เป็นรูปร่างขึ้นมาแล้ว
[/url
อีกมุมมอง

เสร็จแล้วครับ  เสียงดีสมคำล่ำลือเช่นกัน แรงปะทะดี 
หลอด  12AX7   12AU7  EL34
หลอดจ่ายไฟ 5U4G 
OPT  6K tap 40%
หม้อแปลง 340v 500Ma  โช้ค 10H 500Ma

แต่มีปัญหา ให้พี่ๆ น้าช่วยแก้หน่อยครับ คือ
1. ตามวงจร ใช้ไฟสูง 370v หม้อแปลง 280v ตอนแรก ผมใช้ตามสเป็ค
    พอต่อไฟเข้าวงจร ไฟตกลงมากเป็น 100v เลย เหลือ 260v
    ผมเปลี่ยนหม้อแปลงใหม่ เพิ่มไฟเป็น 340v เร็คติไฟแล้วได้ 465v
    พอต่อไฟเข้าวงจร ไฟดร็อบเหลือ 315v ก็ยังไม่เท่ากับวงจร ที่ต้องการ 370v
    ทำไมไฟมันดร็อบมากขนาดนี้ครับ เกิดจากสาเหตุอะไร จะแก้ไขยังงัยครับ
2. ภาคป้อนกลับ ที่จากเอาพุท 16โอมห์ ผ่าน R 2K C 220pf พอต่อปรากฏว่าเสียงบี้หายไปเลย
    แต่พอปลดออก เสียงมาตามปรกติ ชัดใสเหมือนเดิม เป็นเพราะอะไรครับ
ตอนนี้ฟังได้ตามปรกติครับ ไม่มีจี่ฮัม แต่ปัญหา 2 ข้อดังกล่าว ยังแก้ไม่ตก งงอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 09:13:35 PM โดย เด็กฝึกงาน »

ออฟไลน์ kirati

• **
  • ถูกใจกด Like+ 15
Re: EL34 VS ETUDE น้องใหม่ใจรัก ช่วยโมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 08:37:48 PM »
 [roll-eyes]
ไม่ธรรมดาแล้วครับ

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: EL34 VS ETUDE น้องใหม่ใจรัก ช่วยโมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 08:45:18 PM »
โทษครับน้า...ตอนนี้ฝึกงานอยู่แถวไหนครับ [p-h-o-t-o]

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 08:54:42 PM »
โทษครับน้า...ตอนนี้ฝึกงานอยู่แถวไหนครับ [p-h-o-t-o]

อยู่สระบุรีครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 08:59:11 PM »
เจ๋งครับใจเกินร้อยเลย [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]มีปัญหาถามไว้ได้เลยครับเดี๋ยวคนอื่นมาตอบเพราะผมก็ไม่รู้เหมียนกัน 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 09:54:39 PM »
 [roll-eyes]น้องใหม่แต่ฝีมือไม่ใหม่ครับ [clap hand2]ผมคงไม่กล้าแนะนำเพราะผมก็ใหม่เหมือนกันครับ laughhahahaเดี๋ยวรอเซียนหลอดเขามาแนะนำแล้วกันครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 10:13:31 PM »
 หม้อแปลงกระแส 500 mA. จริงหรือครับ ยังเล็กกว่าหม้อ 300 mA. ที่ผมใช้เลย  ใช้ Rk ตามวงจรหรือเปล่าครับ  ถ้ากระแส 500 mA.จริงไม่น่าล่วงขนาดนั้น  อันนี้จุดที่ 1

จุดที่สอง ใช้หลอด 5u4 (หรือเปล่า) เป็นหลอด rectifier ซึ่งจ่ายกระแสได้ 225 mA. (ณ.ที่หลอดมีสภาพสมบูรณ์เต็มรอ้ย แต่ถ้าหลอด used ก็ยิ่งจ่ายได้ไม่ถึงแน่นอนครับ) ผมว่าปริ่มไปครับ เพราะถ้าใช้ Rk ตามวงจรและวัดไฟได้ตามวงจรจะกินกระแสประมาณ 56 mA./หลอด เฉพาะภาคพาวเวอร์ รวมแล้วก็ 224 mA.แล้ว ยังไม่ควมรวมภาคหน้าก็ต้องมาีสัก 20 mA. ถ้าเป็นตรงจุดนี้แนะนำให้ใช้ หลอด 5R4 แทน หรือต่อแบบขนานหลอดก็ได้เพื่อเพิ่มกระแส  แต่อยากให้ลองต่อ rectifier ด้วย diode ตามวงจรเพื่อตรวจสอบดูก่อนครับ ถ้าไฟรันขึ้นไปได้ก็แสดงว่าหลอดจ่ายกระแสไม่พอ  แต่ถ้าไม่ได้ปัญหาจะกลับมาอยู่ที่หม้อตามข้อหนึ่งครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 10:16:28 PM »
แท่นแอมป์เป็นเหล็กหรือครับ นึกถึงตอนทำ EL34SE เครื่องแรกของผมเหมือนกัน กว่าจะเจาะรูปใส่ซ๊อคเก็ตหลอดแต่ละรูได้ เล่นเอามือชาไปเลย  [roll]

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 10:29:39 PM »
หม้อแปลงกระแส 500 mA. จริงหรือครับ ยังเล็กกว่าหม้อ 300 mA. ที่ผมใช้เลย  ใช้ Rk ตามวงจรหรือเปล่าครับ  ถ้ากระแส 500 mA.จริงไม่น่าล่วงขนาดนั้น  อันนี้จุดที่ 1

จุดที่สอง ใช้หลอด 5u4 (หรือเปล่า) เป็นหลอด rectifier ซึ่งจ่ายกระแสได้ 225 mA. (ณ.ที่หลอดมีสภาพสมบูรณ์เต็มรอ้ย แต่ถ้าหลอด used ก็ยิ่งจ่ายได้ไม่ถึงแน่นอนครับ) ผมว่าปริ่มไปครับ เพราะถ้าใช้ Rk ตามวงจรและวัดไฟได้ตามวงจรจะกินกระแสประมาณ 56 mA./หลอด เฉพาะภาคพาวเวอร์ รวมแล้วก็ 224 mA.แล้ว ยังไม่ควมรวมภาคหน้าก็ต้องมาีสัก 20 mA. ถ้าเป็นตรงจุดนี้แนะนำให้ใช้ หลอด 5R4 แทน หรือต่อแบบขนานหลอดก็ได้เพื่อเพิ่มกระแส  แต่อยากให้ลองต่อ rectifier ด้วย diode ตามวงจรเพื่อตรวจสอบดูก่อนครับ ถ้าไฟรันขึ้นไปได้ก็แสดงว่าหลอดจ่ายกระแสไม่พอ  แต่ถ้าไม่ได้ปัญหาจะกลับมาอยู่ที่หม้อตามข้อหนึ่งครับ
ขอบคุณมากครับน้า  ได้ข้อมูลอีกเพียบเลย
1.หม้อแปลง ตอนสั่งพันบอกเขาว่า 500Ma แต่เขาจะพันให้ถึงรึเปล่านี่ซิครับ
2. RK ใช้ตามวงจรเป๊ะ... แต่ยังไม่ได้ลองวัดกระแสดูครับ
3. หลอด Used ครับ 5U4 รึเปล่าไม่แน่ใจครับ เบอร์ลบไปแล้ว

พรุ่งจะลองใช้ diode ดูครับ

น้าครับ แล้ววงจรป้อนกลับ วิเคราะห์สาเหตุให้หน่อยครับ พอต่อวงจรป้อนกล้บเสียบบี้หายเงียบไปเลย ดังเบามากๆ
แต่พอปลดออก เสียงมาตามปรกติ ไล่เช็คค่าต่าง ๆ ในวงจรดูแล้วก็ไม่ผิด งงตึ๊บเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 10:34:23 PM »
  FB เค้าคำนวณมา ณ.จุดทำงานนั้นน่ะครับ แต่คุณดันไฟไปไมถึง กระแสก็ไม่ไ้ด้ ลองทำให้ได้ตามวงจรก่อนแล้วค่อยลองอีกทีนึง ถ้าไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวให้คุณฉัตรชัยคำนวณให้ใหม่ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ duang53

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2013, 10:36:51 PM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 06:23:47 AM »
หม้อแปลงกระแส 500 mA. จริงหรือครับ ยังเล็กกว่าหม้อ 300 mA. ที่ผมใช้เลย  ใช้ Rk ตามวงจรหรือเปล่าครับ  ถ้ากระแส 500 mA.จริงไม่น่าล่วงขนาดนั้น  อันนี้จุดที่ 1

จุดที่สอง ใช้หลอด 5u4 (หรือเปล่า) เป็นหลอด rectifier ซึ่งจ่ายกระแสได้ 225 mA. (ณ.ที่หลอดมีสภาพสมบูรณ์เต็มรอ้ย แต่ถ้าหลอด used ก็ยิ่งจ่ายได้ไม่ถึงแน่นอนครับ) ผมว่าปริ่มไปครับ เพราะถ้าใช้ Rk ตามวงจรและวัดไฟได้ตามวงจรจะกินกระแสประมาณ 56 mA./หลอด เฉพาะภาคพาวเวอร์ รวมแล้วก็ 224 mA.แล้ว ยังไม่ควมรวมภาคหน้าก็ต้องมาีสัก 20 mA. ถ้าเป็นตรงจุดนี้แนะนำให้ใช้ หลอด 5R4 แทน หรือต่อแบบขนานหลอดก็ได้เพื่อเพิ่มกระแส  แต่อยากให้ลองต่อ rectifier ด้วย diode ตามวงจรเพื่อตรวจสอบดูก่อนครับ ถ้าไฟรันขึ้นไปได้ก็แสดงว่าหลอดจ่ายกระแสไม่พอ  แต่ถ้าไม่ได้ปัญหาจะกลับมาอยู่ที่หม้อตามข้อหนึ่งครับ
ขอบคุณมากครับน้า  ได้ข้อมูลอีกเพียบเลย
1.หม้อแปลง ตอนสั่งพันบอกเขาว่า 500Ma แต่เขาจะพันให้ถึงรึเปล่านี่ซิครับ
2. RK ใช้ตามวงจรเป๊ะ... แต่ยังไม่ได้ลองวัดกระแสดูครับ
3. หลอด Used ครับ 5U4 รึเปล่าไม่แน่ใจครับ เบอร์ลบไปแล้ว

พรุ่งจะลองใช้ diode ดูครับ

น้าครับ แล้ววงจรป้อนกลับ วิเคราะห์สาเหตุให้หน่อยครับ พอต่อวงจรป้อนกล้บเสียบบี้หายเงียบไปเลย ดังเบามากๆ
แต่พอปลดออก เสียงมาตามปรกติ ไล่เช็คค่าต่าง ๆ ในวงจรดูแล้วก็ไม่ผิด งงตึ๊บเลย

ผมว่าหลอด 5u4 มันคง use ไปเยอะมากแล้วล่ะครับ [pig90118] [pig90118] เพราะไฟตกลงเยอะเลนย
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 06:42:43 AM »
หลอด 5U4  ถ้ามีหลอดเปลี่ยนให้ลองเปลี่ยน
บางทีน่าจะเป็นแบบที่ golf_y ว่าไว้ และผมก็คิดว่าหลอดนี้ใกล้หมดอายุครับ
 [roll-eyes]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 09:39:12 AM »
  EL34 PP กระแสอย่างน้อยต้อง 280 mA. 5u4 หลอดใหม่ก็จ่ายไม่พอครับ ในวงจรเค้าใช้ไดโอด

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 12:48:41 PM »
ถ้ายังไงลองหา gz34 เสียบเข้าไปดูก่อนครับน้าลองดูว่าไฟมันยังตกเยอะอีกรึเปล่าครับ สำหรับหลอด 5u4 เนี่ยถ้าซื้อ use ต้องระวังนิดนึงครับ เพราะส่วนมากที่เอามาขายเนี่ยผมเห็นบอกว่า use แต่พอเอาเข้าจริงมันคือหลอด use ชนิดใกล้ตายเกือบทุกหลอด [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] ซึ่งไฟมันจะตกทีเกือบ 100 v เลยครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 08:04:52 PM »
ขอบคุณ พี่ๆ น้าๆ ทุกท่านครับ ที่กรุณาให้คำชี้แนะ

วันนี้ เป็นวันหยุด ก็เลยมีเวลาทำ รื้อเข้า รื้อออกทั้งวัน โดนหม้อแปลงหล่นทับนิ้วอีก
เจ็บชะมัด แทบหมดอารมณ์ทำเลย...เฮ่ย  แท่นนี้หนักมากครับ มีหม้อแปลง 5 ลูก
เกือบ 30 กก. เห็นจะได้ กว่าจะแล้วเสร็จสมบูรณ์ สงสัยกล้ามขึ้นเป็นมัด ๆ

พอสรุปได้ ดังนี้ครับ
    1. ลองเปลี่ยนหลอดแล้ว ทั้ง 5U4 5U4G  5R4 แรงดันตกเหมือนเดิม สรุปว่ากระแสไม่พอครับ
    2. เปลี่ยนเป็น ไดโอด แรงดันไฟตกเหลือ (ต่อโหลดอยู่) 396v เกินวงจรไป (วงจรต้องการ 370V)
        26v  ผมใช้ R ค่า 220โอมห์ 10W 2ตัว ขนานกัน ให้ได้ค่า 110โอมห์ 20W ดร้อบไฟเหลือ 370v
        ตามที่วงจรต้องการพอดี แต่มีปัญหาว่า R ร้อนจัดมากครับ ไม่ถึง 5 นาที ร้อนจี๊ดเลย ลองเอานิ้วแตะดู
        นิ้วแทบพอง  น้าๆ ช่วยคำนวณค่าให้หน่อยครับ ใช้ประมาณกี่วัตต์  กำลังทดลองปรับค่าไฟตามจุดต่าง ๆ
        ในวงจรอยู่ ใกล้เคียงแล้วครับ แต่ยังไม่ลงตัวดี
    3. ตามวงจรเดิม ใช้หลอดหน้า 5184A   6189W  ผมใช้หลอด 12AX7  12AU7
        ควรเอาหลอดไหน ไว้หน้าไว้หลังดีครับ
    4. ถ้าจะกลับมาใช้หลอด จะมีวิธีใดมั๊ยครับ ที่จะทำให้กระแสเพียงพอกับวงจร

ขอบคุณ พี่ๆ น้าๆ ทุกท่านอีกครั้งครับ โปรดให้คำชี้แนะด้วยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2013, 08:14:57 PM »
ขอบคุณ พี่ๆ น้าๆ ทุกท่านครับ ที่กรุณาให้คำชี้แนะ

วันนี้ เป็นวันหยุด ก็เลยมีเวลาทำ รื้อเข้า รื้อออกทั้งวัน โดนหม้อแปลงหล่นทับนิ้วอีก
เจ็บชะมัด แทบหมดอารมณ์ทำเลย...เฮ่ย  แท่นนี้หนักมากครับ มีหม้อแปลง 5 ลูก
เกือบ 30 กก. เห็นจะได้ กว่าจะแล้วเสร็จสมบูรณ์ สงสัยกล้ามขึ้นเป็นมัด ๆ

พอสรุปได้ ดังนี้ครับ
    1. ลองเปลี่ยนหลอดแล้ว ทั้ง 5U4 5U4G  5R4 แรงดันตกเหมือนเดิม สรุปว่ากระแสไม่พอครับ
    2. เปลี่ยนเป็น ไดโอด แรงดันไฟตกเหลือ (ต่อโหลดอยู่) 396v เกินวงจรไป (วงจรต้องการ 370V)
        26v  ผมใช้ R ค่า 220โอมห์ 10W 2ตัว ขนานกัน ให้ได้ค่า 110โอมห์ 20W ดร้อบไฟเหลือ 370v
        ตามที่วงจรต้องการพอดี แต่มีปัญหาว่า R ร้อนจัดมากครับ ไม่ถึง 5 นาที ร้อนจี๊ดเลย ลองเอานิ้วแตะดู
        นิ [heyheypig436]้วแทบพอง  น้าๆ ช่วยคำนวณค่าให้หน่อยครับ ใช้ประมาณกี่วัตต์  กำลังทดลองปรับค่าไฟตามจุดต่าง ๆ
        ในวงจรอยู่ ใกล้เคียงแล้วครับ แต่ยังไม่ลงตัวดี
    3. ตามวงจรเดิม ใช้หลอดหน้า 5184A   6189W  ผมใช้หลอด 12AX7  12AU7
        ควรเอาหลอดไหน ไว้หน้าไว้หลังดีครับ
    4. ถ้าจะกลับมาใช้หลอด จะมีวิธีใดมั๊ยครับ ที่จะทำให้กระแสเพียงพอกับวงจร

ขอบคุณ พี่ๆ น้าๆ ทุกท่านอีกครั้งครับ โปรดให้คำชี้แนะด้วยครับ
แรงดันตกคร่อมอยู่ที่ 6 watt กว่าครับ เอา r มาขนานกันมันกทนไฟได้ 20 watt R ยังเอาอยู่ครับ
---ส่วนเอาหลอดเบอร์ไหนอยู่หน้าหลังต้องตามวงจรครับ เพราะเสปกไม่เหมือนกันครับ

----พอได้ไฟพอให้ burn สัก 10 ชั่วโมงก่อนครับ แล้วดูว่าเสียงขาดอะไร อยากได้อะไรเพิ่ม แล้วค่อยว่ากัน

[heyheypig436]