ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจสอบหลอดกันยังไงครับ  (อ่าน 6893 ครั้ง)

ออฟไลน์ mannjuu

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
ตรวจสอบหลอดกันยังไงครับ
« เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 12:26:36 AM »
เวลาได้หลอดมา มีขั้นตอนตรวจสภาพอย่างไรบ้างครับ หรือเวลาไปเลือกตามร้าน
จะดูยังไงว่า ผ่านสนามรบมาแล้วหรือยัง มากน้อยขนาดไหน ไปซื้อให้ผมเลือก ผมเลือกไม่ถูกเลย [yahoo]

พอเลาๆเก็บจากแถวๆนี้
1 Guide ไม่หัก
2 หัวหลอดใสถ้า use จะมีไอปรอท
3 ไม่แน่ใจเค้าเรียกว่าอะไร ที่ฉาบอยู่ภายใน ใช้ไปเรื่อยๆมันจะหายหรือเปล่าครับ
4 ...

ขอบคุณครับ [res]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: ตรวจสอบหลอดกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 12:35:37 AM »
 [))] สำหรับผมนะครับ ถ้าเลือกที่ร้าน ก็ดูประมาณนี้ครับ

1. ไกด์ปรกติ
2. หัวหลอดนิถ้าเป็นพวกหลอด 8 ขา เลือกร้านขายหลอดนิ หาใสๆ คงยากหน่อย ดูให้มันสวยๆ ที่สุดอะคับ เขม่าน้อยๆ
3. ปรอทข้างในผมเรียกแบเรี่ยมครับ หลอดใหม่ๆส่วนมากแบเรี่ยมจะคลุม หรือเสมอ Getter ครับ ถ้ามีการใช้งานจะพอเห็นคราบการลดของแบเรี่ยมคล้ายๆ ขาไวน์ครับ ^^
4. สกรีน สวยมั้ย Code หลอดมีมั้ย เพราะถ้าเป็นหลอดยุโรปแทบทุกหลอดจะมี Code แอบใว้ เพื่อแสดงให้เห็นว่าหลอดนี้คือเบอร์อะไร ในแถวบน และหลอดนี้ผลิตที่ไหน เดือนอะไร วีคที่เท่าไหร่ ในแถวล่างครับ(แต่ดูแค่ผลิตที่ไหนพอครับตัวหนังสือตัวแรก)
5..... ถ้าเลือกที่ร้านก็แค่นี้ละมั้ง

fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 12:44:01 AM »
มีอยู่ร้านนึงครับ ไม่ต้องเลือก อยู่แถว พระรามสอง  [thif] อยากไปดักปล้นอยู่  @~~@

ร้านนั้นอะต้องเลือกครับ เลือกว่าอันไหนเจ้าของยอมขาย  [HAHAHA] เพราะเค้าไม่ขายทุกหลอด  (^o^)

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 12:51:59 AM »
Getter นี่คือกลมๆ อยู่บนสุดใช่มั้ยครับ คือถ้ามี แบเรี่ยมจะต้องมี getter แม่นบ่
เห็นมีหลอดแบบ bottom getter แบเรี่ยมจะฉาบดำอยู่ฐานหลอด แม่นบ่  @~~@
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 01:08:10 AM »
Getter นี่คือกลมๆ อยู่บนสุดใช่มั้ยครับ คือถ้ามี แบเรี่ยมจะต้องมี getter แม่นบ่
เห็นมีหลอดแบบ bottom getter แบเรี่ยมจะฉาบดำอยู่ฐานหลอด แม่นบ่  @~~@

Getter ไม่ได้เจาะจงแต่ข้างบนครับ บางหลอดอยู่ข้างล่าง และบางหลอดอยู่ข้างๆ หลากหลายรูปแบบคับ ตรงไหนมีแบเรี่ยมก็จะมีเก็ตเตอร์ไปแอบอยุ่คับ

หน้าตาGetter แบบต่างครับ

รูปตัวอย่าง Getter และ แบเรี่ยม คับลองเปิดดูในห้องแกลลอรี่ครับ 8)

ในรูปตัวหลอดจะรมดำใว้ แต่ที่ใกล้ๆ เบส จะเห็นมีตะกั่วเข้มๆ โอบอยู่นั้นก็แบเรี่ยมครับ

อันนี้เป็น Top OO Getter ก็จะมีแบเรี่ยมอยู่ด้านบนครับ หลอดซ้ายจะเห็นแบเรี่ยมจางๆไม่คลุมแบเรี่ยม ส่วนหลอดขวาจะมีเขม่าดำแสดงว่ายูสมาระดับนึงครับ

ส่วนอันนี้หลอดขวาจะเห็นได้ว่า แหว่งไปเยอะเลยเจ้าแบเรี่ยม ส่วนหลอดซ้าย Getter ก็ออกมาแบบเต็มตัวแล้วครับ แสดงว่าโดนมาเยอะ

หลอดนี้หัวจะใส และ ฐานใสคครับ เพราะ Getter มันไปแอบอยุ่ตรงคอด้านบนครับ ที่เเห็นแต้มดำๆเข็มๆเล็กนั้นละครับ

หลอดนนี้ตามเดิม Getter ล่างครับ แบบเรี่ยมจะอยู่ที่ใกล้ฐาน แต่ด้วยความที่เห็นหลอด Rec ที่ผ่านสงครามโลกมาแล้ว 555 ตรงคอ จึงเกิดเขม่าอย่างแรงจนเงางามคล้ายแบบเรี่ยมเลยทีเดียว และหัวก็ขุ่นหมองแล้ว @~~@ แต่เสียงดีนะจริงมะบัง

อันนี้ให้เห็นว่า Getter ที่อยุ่ด้านข้างแบบชัดเจนครับ

แบเรี่ยมคลุมตัว Getter ลงมาเยยอะตามแบบฉบับของ Sylvania ครับ คงพอจะเห็นรอยจางที่คล้ายๆขาไวน์นะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 01:10:47 AM »
 8) ยังไงซะก็ลองหาข้อมูลจากท่านอื่นด้วยนะครับ บางทีที่ผมรู้มามันก็ไม่ใช่ถูกทั้งหมด ส่วนมากที่รู้ๆเนี่ย ตาเบนสอนมาทั้งนั้น  (^o^)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 01:12:42 AM »
ต๊าย ตาย เอาภาพหลอดของเค้ามาโชว์ด้วยเหรอเนี่ย อายนะจะบอกให้

|:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:43:18 PM โดย JP74 »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 01:14:32 AM »
ต๊าย ตาย เอาภาพหลอดของเค้ามาโชว์ด้วยเหรอเนี่ย อายนะจะบอกให้

ขอตะเองตั้ง 2หลอด เปิดๆไปในห้้องแกลรอรี่แล้วมันเห็นชัดดีเลยเอามา  @~~@  คิดถึงนะแม่นาง 6sn7w

เอามาฝากเรื่องโครงสร้างเพลทอีกหน่อย... บังบอกที่บ้านพี่นรงค์ว่าส่องเหลือเหมือนส่องพระ... ดูทั้ง Getter เพลท และCode เรื่อง Getter แปะแล้ว Rep บนๆ Code บังลงใว้แล้ว อันนี้ตัวอย่างเพลทเล็กๆน้อยๆครับ

รูปภาพ Getter และ Plate เอามาจาก kaponk.com ครับผ้ม

เรียกว่ารวมคำภีร์ เลยก็ว่าได้ครับ ตามไปดูก่อนได้ครับ  :( มีคนเข้าไปดูไม่ถึง 100 เลย

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=126.0
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=124.0
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=123.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:43:43 PM โดย JP74 »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 01:26:53 AM »
ชัดเจนมากครับหนุ่ม [great]
เข้าโหมดศึกษาจริงจัง ขออ่านกลับไปกลับมาอีก 8 รอบ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 01:35:04 AM »
เรื่อง Getter คงต้องเจาะกันอีกเยอะครับ  [cry2] ข้อมูลมันเยอะมากๆ ในยุโรป หลอดเบอร์เดียวกัน ยังทะลึ่งออกมาหลายแบบเลย

ตัวอย่าง รูปจาก Tubeworld.com ครับ ตัวอย่าง EL37 Mullard 1950's - 1960's

"BLACK BASE" and "BLACK PLATE" 1955-1957

EL37 NOS black plate, 1 upside-down "cup shape" getter halo

"BLACK BASE" and "BLACK PLATE" 1958 - 1960

หมดยุคผลิดช่วงนึง Getter ก็เปลีย่นไปครับ [))]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 01:48:44 AM »
โอย ยาวแน่
เล็งรูปบนอยู่นานมาก Getter มันอยู่ไหนฟระ |:(

แค่เบอร์หลอดยังจำไม่ได้เล้ย ตอนนี้  :'(

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 01:52:24 AM »
 8) ดูเบอร์ที่เล่นพอแล้วคับ เดี่ยวมันก็ค่อยๆซึมเข้าสายเลือดเองครับ  [HAHAHA] ไม่ได้เล่นหลอดไหนยังไม่ต้องสนใจมันผ่านๆไปก่อน

ลงลึกกว่านี้คนอื่นละกันมันยังมีเรื่อง เพลทอีกมากกว่าที่เห็นอีกพวก เพลทอะไร คาร์บอน ,ดำ ,หรือเพลทเทา  :-[ mono , box อูยเยอะ [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2010, 01:55:17 AM โดย numz »

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 01:57:16 AM »
ใจเย็นๆ บ่ต้องรีบร้อน เด๋วมันก็ดูออกเองครับ
[good]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 02:07:41 AM »
โอย ยาวแน่
เล็งรูปบนอยู่นานมาก Getter มันอยู่ไหนฟระ |:(

แค่เบอร์หลอดยังจำไม่ได้เล้ย ตอนนี้  :'(

ดูบ่อยๆจะจำได้เองครับ
ตอนแรกผมก็จำไม่ได้เหมือนกัน (^_^)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 02:17:42 AM »
ลืมบอกไป รูปบนที่ว่า getter มันอยู่ด้านล่างนะครับ คงเห็นแล้วมั๊ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2010, 02:19:25 AM โดย ปลาทองคะนอง ValVe »

[tig12]

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 08:54:27 AM »
ซื้อที่ร้าน   ดูที่ปลายสุดของขาหลอดด้วยนะคับ

บางหลอด เปลี่ยนฐานมา  ก็จะสังเกตุจากตะกั่วที่ปลายขา

แต่ถ้าทำเนียนมาก ก็ต้องยอมเสี่ยงไปคับ

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 11:14:17 AM »

ขอตะเองตั้ง 2หลอด เปิดๆไปในห้้องแกลรอรี่แล้วมันเห็นชัดดีเลยเอามา  คิดถึงนะแม่นาง 6sn7w

เอามาฝากเรื่องโครงสร้างเพลทอีกหน่อย... บังบอกที่บ้านพี่นรงค์ว่าส่องเหลือเหมือนส่องพระ... ดูทั้ง Getter เพลท และCode เรื่อง Getter แปะแล้ว Rep บนๆ Code บังลงใว้แล้ว อันนี้ตัวอย่างเพลทเล็กๆน้อยๆครับ

รูปภาพ Getter และ Plate เอามาจาก kaponk.com ครับผ้ม

เรียกว่ารวมคำภีร์ เลยก็ว่าได้ครับ ตามไปดูก่อนได้ครับ  :( มีคนเข้าไปดูไม่ถึง 100 เลย

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=126.0
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=124.0
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=123.0
เอาให้ชัดกว่านี้อีกได้มั้ยครับ จะดูง่ายขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:44:41 PM โดย JP74 »
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 02:23:41 PM »
เอาให้ชัดกว่านี้อีกได้มั้ยครับ จะดูง่ายขึ้น

เอาตรงไหนให้ชัดครับผม จะได้หารูปมาประกอบให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:45:04 PM โดย JP74 »