ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง C ครับ  (อ่าน 3899 ครั้ง)

ออฟไลน์ zeedmanza

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
สอบถามเรื่อง C ครับ
« เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 09:38:05 PM »
C. Nippon GXE
C. Nippon LXZ

C ตระกูล Audio Grade พี่ซื้อกันที่ไหนครับ
บนเว็บไซต์ไม่เห็นมีขายเลยครับ
แล้วในบอร์ดนี้หาซื้อได้จากที่ไหนครัีบ
ขอความกรุณาชี้แนะหน่อยครับ
เด็กใหม่หัดเล่นเครื่องเสียงครับ

ขอบคุณครับ
 [res]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: สอบถามเรื่อง C ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 09:51:26 PM »
ทั้ง GXE และ LXZ รวมถึง C ของ Nippon Chemi-con (Japan) ไม่ใช่เกรดออดิโอครับ จริงๆเป็นกลุ่มใช้งานกับ Power supply ทั้งดิจิตอลและอะนาลอกครับ เพราะค่า ESR ในพอเหมากับการใช้งานจริงๆ

ส่วนตัวออดิโอที่พอนึกออกของ Nippon ก็มีเฉพาะ ASF AWF น่ะครับ

ถามว่าหาซื้อที่ไหน ก็หาได้ในบ้านหม้อล่ะครับ เพียงแต่ไม่ได้มีทุกค่า บางค่าถ้าต้องการใช้ก็ต้องสั่งเข้ามาเอง ไม่แน่ใจว่าบ้านเรามีตัวแทนนำเข้ารึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 09:54:57 PM »
ขอบคุณน้าแว่นที่ชี้แนะครับ

ขอถามอีกทีครับ แล้วเรื่องคุณภาพ
มียี่ห้อไหนใกล้เคียงบ้างไหมครับ

เพราะส่วนใหญ่ผมเห็นใช้
C. Nippon GXE
C. Nippon LXZ
กันเป็นส่วนใหญ่อะครับ

ขอบคุณครับ
 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 10:03:24 PM »
อันนี้ตอบยากครับ เพราะคำว่าคุณภาพนี้ ใช้ได้ทั้งนั้นล่ะครับ แต่อย่างที่รู้ C แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น ถ้าใช้งานเสียง ตรงตำแหน่งจ่ายไฟ ตำแหน่งคัปปลิ้ง หรือ C คาโถดในวงจรหลอด

เสียงไม่เคยเหมือนกันซักกะที....  [heyheypig447]

แถมย้ายไปคนละวงจร ขุดทำงานแรงดันกระแสต่างกัน เนื้อเสียงก็อาจจะเปลี่ยนไปด้วยเช่นกันครับ

แต่ถ้าหมายถึงยี่ห้อที่มีขายในบ้านเราก็คงไม่พ้น
ELNA Nichicon Rubycon Nippon เป็นหลัก
ส่วนพวก C ที่เป็นพวกขาจร นานๆโผล่มาทีก็ Philips BC Rifa Sprague ฯลฯ
ยี่ห้ออื่นๆ Samwha Samxon Aishi Capxon ฯลฯ เดี๋ยวนี้มี C ยี่ห้อไม่คุ้นจากจีนเต็มไปหมดครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 10:06:31 PM »
ขอบคุณน้าแว่นที่ให้ความรู้ดีๆ มากครับ
วันหน้าถ้าเกิดสงสัยอะไรขอรบกวนสอบถามอีกนะครับ
 [res]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 10:07:18 PM »
อ้อ.. ซื้อ C กระป่อง ต้องระวังของปลอม ของเก่าเก็บนานเกินเหตุ และดูสภาพกระป๋อง+ผนึกซีล และฉลากให้ดีครับ พวกนี้มีอายุการเก็บรักษาและอายุใช้งานเหมือนกันครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 12:34:55 PM »
อย่ามองข้ามซียีห้อนี้นะครับ Samwha สัญชาติเกาหลี  [pig90103]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 12:39:02 PM »
GXE เ้ป็นซีที่ผลิตขึ้นมาใช้ในงานไฟฟ้ารถยนตฺ์ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 08:18:20 PM »
Samwha นี่เกรดประมาณไหนครับพอดีตอนนี้เริ่มเป็นมีขายเยอะครับ
ถ้าเอามาทำภาคจ่ายไฟนี่ความนิ่งพอได้ไหมครับ

ส่วน GXE นี่ผมเพิ่งเคยเห็นครับไม่มีความรู้เลยครับขอบคุณพี่ CreAte House
ที่มาให้ความรู้เพิ่มเติมครับ

[thumbs-up-raccoon]