ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 641535 ครั้ง)

ออฟไลน์ raavin

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1110 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 12:22:35 PM »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1111 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 05:47:08 PM »
มีใครรับประกอบให้ไหมครับ (กล่องคุณ Davit) ผมยอมแพ้แล้ว มันเล็กแล้วยัดลงกล่องยากมากสำหรับผม ลองตั้งหลายครั้งไม่สำเร็จซักที ผมอยู่ภุเก็ตมีใครอยู่ที่นี่บ้างไหมครับ
หรือใครก็ได้ครับ เดี่ยวผมส่งไปให้ ขอบคุณครับผม

ปล เห็นของคุณ Youngone แล้วเนียบมาก
ชี้เป้า ลองติดต่อคุณ สรรเสริญดูครับ   [roll]
ตอนประกอบก็ได้ อาจารย์สรรเสริญ แนะนำอยู่หลังไมค์ครับ [))]

ออฟไลน์ wmm

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #1112 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 07:59:50 PM »

ของฝากจาก สามพราน จากคนบ้านนอกเข้ากรุง

เอา FE6D ลงหน่อย

หม้อแปลงชุด GB คุณนก

ขาตั้งสวยๆจากฝีมือพี่ไพบูลย์ ที่ใจดี

ลองฟังเสียงซะหน่อย

ซูมเข้าไปใกล้ๆ

ดูปั้นท้ายบ้าง

เก็บกวาดห้อง เอาชุดดูหนังเข้าไป

LM 3875 เข้าประจำการช่วยเหลือ ในระบบ 7.1 ขับลำโพงด้านหลัง

เริ่มรกอีกแล้ว  เสียงจาก LM 3875 กำลังดีวันดีคืน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

« ตอบกลับ #1113 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 09:32:54 PM »
เห็นแล้วอยากให้คุณ davit ทำกล่องหม้อแปลงเร็วจัง จริงๆถ้าหาท่ออลู ไม่ได้ ทำเป็นกล่องสีเหลี่ยมก็ได้นะครับ เอาแบบตัว 4717 เลยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1114 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 03:13:48 AM »
 [roll-eyes]เห็น GC ของแต่ละท่านแล้วต้อรีบไปปั่นของตัวเอง ของน้าwmm มีงูเลื้อยข้างหลัง GC ตั้งหลายตัว แต่ห้องน้ารกน้อยกว่าห้องผมนะ [roll] ของน้า harn ลูกบิดสวยครับผมชอบลูกบิดแบบนี้แหละ เวลาหมุนมือก็ไม่โดนหน้าของแอมป์เพราะชนลูกบิดก่อน
  ส่วนของผม ตามนี้

อันนี้เป็นกล่องประกอบเองสัดส่วนผิดจากของน้าDavit นิดหน่อย ผมใช้กล่องอลูมิเนียมขนาด 75mm x 85mm x 28mm  จับวงจรยัดเข้าไปลำบากเหมือนกัน
ท่อ Power Supply ของผม อยากจะหาอะไรมารอง เพื่อไม่ให้มันกลิ้งหรือสัมผัสพื้นโดยตรง น้าท่านไหนมีไอเดียสำหรับแท่นวางท่อทรงกลมแบบนี้บ้าง ชี้เป้าผมหน่อย
เปิดฟังระดับ 50% สักครึ่งวันร้อนพอสมควรทั้งแอมป์ทั้ง Supply แต่แอมป์ร้อนกว่า จากนี้คงหางูมาเลื้อยข้างหลังแอมป์บ้าง  จะช่วยให้เสียงดีขึ้นอีกเยอะละผมว่า (^o^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2011, 07:20:54 AM โดย rung3152 »

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #1115 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 07:41:48 AM »

อยากทำ ตัวนี้ต่อครับKORE EDA  (LM3886) 

น้า rung3152 เอา ท่ออะไรมาใส่ครับ ผมจะหามาใส่หม้อที่เหลือบ้าง

ตัวที่น้า raavin แนะนำผมก็อยากทำครับ แต่ต้องหาอลูมิเนียมกับที่พับก่อน
เพราะอยากทำมานานซื้อchip LM1875 (4717)ไว้นานหลายปีแล้ว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

« ตอบกลับ #1116 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 06:12:30 PM »
ไม่ทราบว่าน้า WMM มีวงจร original ของ 4717 กับ kore eda ไหมครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1117 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 07:30:37 PM »

อยากทำ ตัวนี้ต่อครับKORE EDA  (LM3886)  

น้า rung3152 เอา ท่ออะไรมาใส่ครับ ผมจะหามาใส่หม้อที่เหลือบ้าง

ตัวที่น้า raavin แนะนำผมก็อยากทำครับ แต่ต้องหาอลูมิเนียมกับที่พับก่อน
เพราะอยากทำมานานซื้อchip LM1875 (4717)ไว้นานหลายปีแล้ว

เป็นโคมไฟอลูมีเนียมครับได้จากตลาดนัด 2 อัน 150 บาท เอามาดัดแปลงปิดฝาเอา ขนาด 7 นิ้ว x 5.5 นิ้ว

ไม่ทราบว่าน้า WMM มีวงจร original ของ 4717 กับ kore eda ไหมครับ

มีคนแกะรอย 4717 เห็นแว็ปๆ
http://www.ear.hu/?p=548
http://mrhelix.iz-host.com/wp/?p=95
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2011, 07:33:28 PM โดย rung3152 »

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #1118 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 08:14:07 PM »
KORE EDA  (LM3886) จะเอาอีกเเล้วเหรอ  [roll-eyes]

ของเก่ายังส่งของไม่ครบเลย...

ออฟไลน์ sansirn

« ตอบกลับ #1119 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 08:27:49 PM »
KORE EDA  (LM3886) จะเอาอีกเเล้วเหรอ  [roll-eyes]

ชิพแอมป์กำลังมาแรงอ่ะพี่ ยิ่งได้กล่องดีๆ สวยๆ เหมือนเพิ่มแรงส่ง แต่ผมว่าชิพแอมป์เสียงดีอีกตัวที่ไม่ควรมองข้ามคือ LM1875 ครับ ราคาไม่แรง หาซื้อได้ทั่วไป

ออฟไลน์ wmm

« ตอบกลับ #1120 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 08:41:16 PM »

ชิพแอมป์กำลังมาแรงอ่ะพี่ ยิ่งได้กล่องดีๆ สวยๆ เหมือนเพิ่มแรงส่ง แต่ผมว่าชิพแอมป์เสียงดีอีกตัวที่ไม่ควรมองข้ามคือ LM1875 ครับ ราคาไม่แรง หาซื้อได้ทั่วไป

เริ่มต้นด้วยการออกลาย PBC เลยครับ พี่ สรรเสริญ  (^_^)

« ตอบกลับ #1121 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 08:54:38 PM »
เริ่มต้นด้วยการออกลาย PBC เลยครับ พี่ สรรเสริญ  (^_^)

ต้องรออีกสักพักครับ ตอนนี้กระแส LM3875 แรงมาก ขืนปล่อยน้องเล็กออกไปมีหวัง [numb]

« ตอบกลับ #1122 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:14:05 PM »
อัพเดทการ Wiring เกนโคลนครับ
เนื่องจากที่ผ่านมามีเพื่อนสมาชิกประกอบเกนโคลนแล้วพบกับปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวน ผมเลยทำแบบการต่อสายไฟและระบบกราวด์ที่ปลอดสัญญาณรบกวนมาให้ดูกันครับ

ข้อกำหนด
-ลงกราวด์แท่นที่ขั้วกราวด์ของ RCA ทั้งสองข้าง
-ชิ้นส่วนโลหะของกล่อง ทางไฟฟ้าต้องต่อถึงกันทั้งหมด
-ขอสงวนสิทธิ์ห้ามท้วงติงใดๆ เกี่ยวกับการ Wiring และการต่อกราวด์ที่ผมนำเสนอในครั้งนี้ครับ (มันมีเหตุผลบางอย่างที่อธิบายยาก เลยขอละไว้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2011, 03:14:06 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1123 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:19:00 PM »
สอนผมทำหน่อยครับ  ยังไม่ได้ทำเลย [n_o]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #1124 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:22:08 PM »
ทำ Wiring ได้เยี่ยมเลยครับ... [clap hand2]

ขอสอบถามเพิ่มครับ....ขั้วสายลำโพงที่ ขันติดกับนัท  ไม่ทราบว่าตัวนัทมันจะมีโอกาสลง Ground ที่ตัวถังหรือไม่ครับ...ขอบคุณครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2011, 02:26:30 PM โดย Pum276 »

« ตอบกลับ #1125 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:25:15 PM »
อีกเรื่องนึงครับ....

R in...  R Gnd...  C out... ไม่ทราบว่าใช้ค่าเท่าไหร่ครับ...ขอบคุณครับ...  

สอบถามเสร็จ เพิ่งกลับไปดูข้อกำหนด...ขอโทษด้วยครับ.... [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2011, 02:27:36 PM โดย Pum276 »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1126 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:26:42 PM »
ทำ Wiring ได้เยี่ยมเลยครับ... [clap hand2]

ขอสอบถามเพิ่มครับ....ขั้วสายลำโพงที่ ขันติดกับนัท  ไม่ทราบว่าตัวนัทมันจะมีโอกาสลง Ground ที่ตัวถึงหรือไม่ครับ...ขอบคุณครับ...
ตัวแป้นเป็นอคิลิคนะครับไม่ใช่อลู เพราะฉะนั้นไม่ลงกราวด์แน่นอนครับ (กล่องพี่ เดวิสเจียง นะ)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1127 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:29:35 PM »

ขอสอบถามเพิ่มครับ....ขั้วสายลำโพงที่ ขันติดกับนัท  ไม่ทราบว่าตัวนัทมันจะมีโอกาสลง Ground ที่ตัวถึงหรือไม่ครับ...ขอบคุณครับ...
ตัวแป้นเป็นอคิลิคนะครับไม่ใช่อลู เพราะฉะนั้นไม่ลงกราวด์แน่นอนครับ (กล่องพี่ เดวิสเจียง นะ)

ผมนึกว่าเป็นอลูฯ เลยไม่กล้าขันนัทครับ....ขอบคุณมากครับพี่... [res]

ออฟไลน์ sanosak

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #1128 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:30:31 PM »
เนื่องจากที่ผ่านมามีเพื่อนสมาชิกประกอบเกนโคลนแล้วพบกับปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวน ผมเลยทำแบบการต่อสายไฟและระบบกราวด์ที่ปลอดสัญญาณรบกวนมาให้ดูกันครับ

ข้อกำหนด
-ลงกราวด์แท่นที่ขั้วกราวด์ของ RCA ทั้งสองข้าง
-ชิ้นส่วนโลหะของกล่อง ทางไฟฟ้าต้องต่อถึงกันทั้งหมด
-ขอสงวนสิทธิ์ห้ามท้วงติงใดๆ เกี่ยวกับการ Wiring และการต่อกราวด์ที่ผมนำเสนอในครั้งนี้ครับ
 [roll-eyes]  [unde_cided]   [unde_cided]  
 hahaha  jump

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #1129 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:42:42 PM »
กล่องพี่เดวิด ประกอบลำบากมากเลยครับ ได้กล่องมาเมื่อวาน ตอนเย็นๆ เริ่มยัด เสร็จเอาตอนตี 3 แล้วก็ฟังไปเรื่อยๆ จนหลับไปเลยครับ

เห็นที่น้า Sansirn มา Post อยากทำนะครับ แต่ผมไม่อยากแกะแล้วอ่ะ ไม่ไหว ไม่รู้จะได้นอนกี่โมง  |:( |:(

ออฟไลน์ sanosak

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #1130 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:49:26 PM »
กล่องพี่เดวิด ประกอบลำบากมากเลยครับ ได้กล่องมาเมื่อวาน ตอนเย็นๆ เริ่มยัด เสร็จเอาตอนตี 3 แล้วก็ฟังไปเรื่อยๆ จนหลับไปเลยครับ

เห็นที่น้า Sansirn มา Post อยากทำนะครับ แต่ผมไม่อยากแกะแล้วอ่ะ ไม่ไหว ไม่รู้จะได้นอนกี่โมง  |:( |:(
ผมว่าไม่อยากนะครับ ขันน๊อตRCA ออกแล้วเอาพลาสติกออกก็เสร็จแล้ว  (^o^)

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1131 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:52:23 PM »

ผมว่าไม่อยากนะครับ ขันน๊อตRCA ออกแล้วเอาพลาสติกออกก็เสร็จแล้ว  (^o^)
ปัญหาคือเมื่อถอดพลาสติกที่รองออกแล้วจะขันน๊อตไม่ได้สิครับ  ขั้ว RCA มันจะหลวม |:( |:(

« ตอบกลับ #1132 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 02:59:25 PM »

R in...  R Gnd...  C out... ไม่ทราบว่าใช้ค่าเท่าไหร่ครับ...ขอบคุณครับ...  

สอบถามเสร็จ เพิ่งกลับไปดูข้อกำหนด...ขอโทษด้วยครับ.... [res]

R in...ผมไม่ได้ใส่  R Gnd...47 Omh  C out...ประมาณ110uF/50V  ของท่านอื่นอาจแตกต่างออกไปมั้ง [c--c]

« ตอบกลับ #1133 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 03:09:10 PM »

ถามได้ครับน้า pum ...... อ้างอิงจากกระทู้ที่น้า hibeamz  ทำไว้นะครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1589.0
R-in = 6.8k
R-gnd = 130 Ohm
C-coupling สามารถเลือกใช้ตั้งแต่ 4.7uF ไปจนถึง 100uF ส่วนชนิดก็ว่าไปตามความชอบครับ..... ชอบสดใสก็ Poly ชอบนุ่มๆ ก็ Electrolytic BP ก็ได้

[roll-eyes]  [unde_cided]   [unde_cided] 
 hahaha  jump

น้า sanosak ไม่ต้องงงหรอกครับ คือเรื่องการเดินสายในแอมป์มันมีหลายวิธี และที่ผมเอามาลงนี้ถ้าไล่สายดีๆ จะพบว่ามีกราวด์ลูป แต่ผมก็เลือกใช้ ซึ่งยากที่จะอธิบาย ผมเลยตัดสินใจสงวนสิทธิ์ครับ

« ตอบกลับ #1134 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 03:16:34 PM »

R in...ผมไม่ได้ใส่  R Gnd...47 Omh  C out...ประมาณ110uF/50V  ของท่านอื่นอาจแตกต่างออกไปมั้ง [c--c]

R in...  R Gnd...  C out... ไม่ทราบว่าใช้ค่าเท่าไหร่ครับ...ขอบคุณครับ...   

ถามได้ครับน้า pum ...... อ้างอิงจากกระทู้ที่น้า hibeamz  ทำไว้นะครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1589.0
R-in = 6.8k
R-gnd = 130 Ohm
C-coupling สามารถเลือกใช้ตั้งแต่ 4.7uF ไปจนถึง 100uF ส่วนชนิดก็ว่าไปตามความชอบครับ..... ชอบสดใสก็ Poly ชอบนุ่มๆ ก็ Electrolytic BP ก็ได้

[roll-eyes]  [unde_cided]   [unde_cided] 
 hahaha  jump

น้า sanosak ไม่ต้องงงหรอกครับ คือเรื่องการเดินสายในแอมป์มันมีหลายวิธี และที่ผมเอามาลงนี้ถ้าไล่สายดีๆ จะพบว่ามีกราวด์ลูป แต่ผมก็เลือกใช้ ซึ่งยากที่จะอธิบาย ผมเลยตัดสินใจสงวนสิทธิ์ครับ

ขอบคุณมากครับ..... [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ nakpat

• My Profile
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #1135 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 03:27:56 PM »

ข้อกำหนด
-ขอสงวนสิทธิ์ห้ามท้วงติงใดๆ เกี่ยวกับการ Wiring และการต่อกราวด์ที่ผมนำเสนอในครั้งนี้ครับ (มันมีเหตุผลบางอย่างที่อธิบายยาก เลยขอละไว้ครับ)

ของผมก็ทำตามเนี๊ยแหละครับ เงียบสนิท ก่อนทำมันเข้าใกล้ไม่ได้เลยครับ ขนาดบิด volum มันยังร้อง......... Vo

« ตอบกลับ #1136 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 03:42:10 PM »
น้าที่เล่นเกนโคลนเวอร์ชั่นนี้ ถ้าต้องการเอาไปใช้กับลำโพงความไวต่ำๆ ประเภท 80-82dB หรือชอบฟังเพลงที่ดังมากๆ ผมแนะนำให้ใช้ C-filter 2200uF ครับ...... สปีดจะลดลงนิดหน่อย แต่จะได้กำลังกับความนิ่งของเสียงมาแทน อีกส่วนนึงที่มีผลต่อเสียงค่อนข้างมากคือสายไฟที่ใช้ wiring ไม่ต้องใช้เส้นใหญ่มาก แต่ควรเป็นของดีครับ หากขยันสามารถทดลองด้วยตัวเองได้เลย ว่ากันตั้งแต่สายแกนเดี่ยวเส้นเล็กๆ (เช่นสาย LAN, ลวดทองแดงพันที่ใช้หม้อแปลง) สายทองแดง สายเงิน ...... ตอนนี้ผมติดใจสายทองแดงชุบเงินฉนวนเทฟล่อน เสียงใสฟังรื่นหูครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #1137 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 04:11:24 PM »
น้าที่เล่นเกนโคลนเวอร์ชั่นนี้ ถ้าต้องการเอาไปใช้กับลำโพงความไวต่ำๆ ประเภท 80-82dB หรือชอบฟังเพลงที่ดังมากๆ ผมแนะนำให้ใช้ C-filter 2200uF ครับ...... สปีดจะลดลงนิดหน่อย แต่จะได้กำลังกับความนิ่งของเสียงมาแทน อีกส่วนนึงที่มีผลต่อเสียงค่อนข้างมากคือสายไฟที่ใช้ wiring ไม่ต้องใช้เส้นใหญ่มาก แต่ควรเป็นของดีครับ หากขยันสามารถทดลองด้วยตัวเองได้เลย ว่ากันตั้งแต่สายแกนเดี่ยวเส้นเล็กๆ (เช่นสาย LAN, ลวดทองแดงพันที่ใช้หม้อแปลง) สายทองแดง สายเงิน ...... ตอนนี้ผมติดใจสายทองแดงชุบเงินฉนวนเทฟล่อน เสียงใสฟังรื่นหูครับ

อาจารย์แล้วถ้าเป็นสายวายริ่งของ Cardas  ตัวนี้   เสียงจะออกแนวไหนครับ  ถ้าเอามาใส่กับ  GainClone  ครับผม

« ตอบกลับ #1138 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 04:39:27 PM »
อาจารย์แล้วถ้าเป็นสายวายริ่งของ Cardas  ตัวนี้   เสียงจะออกแนวไหนครับ  ถ้าเอามาใส่กับ  GainClone  ครับผม

สายเทพพวกนี้ผมไม่เคยใช้ครับ ต้องรอคนที่เคยเล่นมาตอบแล้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #1139 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 04:54:06 PM »
สายไฟของน้า THAISOLA นี่ OK หรือเปล่าครับ  [roll-eyes]