ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทำ EL34 / 6L6. Se แบบฮาร์ดไวร์ ตัวแรกในชีวิต  (อ่าน 12663 ครั้ง)

ออฟไลน์ paas

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 97
Re: ขอทำ EL34 / 6L6. Se แบบฮาร์ดไวร์ ตัวแรกในชีวิต
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2015, 08:43:14 AM »

[/url

รายงานเพิ่มเติม

1.ไฟที่บ้าน  ช่วงกลางคืนตก ไฟตกมากเลย
               ช่วงกลางวัน ถือว่าไกล้เคียงปกติ
               วัดไฟได้ 
                                          Pri       214   VAC
                                          Sec     294   VAC (ไฟสูง)
                                         ไฟที่ B+    ได้  309 vdc
                                               B++  ได้  284 vdc

2.รายงานผลทดสอบเพิ่มเติม จากเดิมใช้หลอด 6L6 ของ NEC  เสียงอวบ หนา เสียงกลางเด่นมาก  แหลมน้อยไปหน่อย
    ลองเปลี่ยนเป็นหลอด 6CA7  ของ GE พบว่า เสียงกลาง สูง เด่น แหลมดีพอสมควร แต่เบสไม่แน่น ออกเบลอๆ
    ความเห็นส่วนตัว  6l6 ของ NEC เสียงน่าฟังกว่า กลมกล่อม  ราคาถูก เห็นขายกันหลอดละ 300-500 บาท   

จบข่าว...

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
Re: ขอทำ EL34 / 6L6. Se แบบฮาร์ดไวร์ ตัวแรกในชีวิต
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2015, 10:39:08 AM »
ลองเพิ่ม C ภาคจ่ายไฟตัวแรกดูครับ จะได้ไฟสูงเพิ่มขึ้นมาอีก  Limit ของหลอด 5U4G C ตัวแรกอยู่ที่ 40uf  ครับ  หา C 12uf ขนานไปอีกตัวก็ได้ครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2015, 12:40:43 PM »
ลองเพิ่ม C ภาคจ่ายไฟตัวแรกดูครับ จะได้ไฟสูงเพิ่มขึ้นมาอีก  Limit ของหลอด 5U4G C ตัวแรกอยู่ที่ 40uf  ครับ  หา C 12uf ขนานไปอีกตัวก็ได้ครับ

ขอบคุณครับน้าเปิ้ล  เดี๋ยวจะลองดูครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2015, 01:33:38 PM »
 6L6 ต้องอัดไฟให้ถึงครับ จะช่วยลดเสียงกลางหนาๆลงส่งผลให้ปลายเสียงมีความชัดเจนและสดใสขึ้นครับ   แนะนำให้น้าซื้อเครื่องควบคุมแรงดันไฟครับ จำเป็นมากสำหรับคนเล่นหลอด  อีกจุดนึงไม่ทราบว่าหม้อ opt มี ul tap มั้ยครับ ถ้ามีก็ควรทดลองใช้ด้วยครับ เพื่อประสพการณ์ และ การเล่นที่หลากหลายมากขึ้นครับ  รอชมการรายงานต่อไป  [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2015, 03:19:51 PM »

สอบถามน้าเล็ก น้าเปิ้ล และผู้รู้ทุกท่าน เกี่ยวกับต่อ. อัลตร้าลิเนีย ครับ

(ตามความเข้าใจของผม ดูตามรูปแล้วสันนิษฐานเอาเอง)
ปัจจุบัน เป็นการแบบ triode. อยู่รึเปล่าครับ
ถ้าจะต่อ อัลตร้าลิเนีย ตามแผนผังวงจร ให้เอา ul  tap มาต่อผ่าน r 100 R. เข้า ขา 4 ของหลอด 6l6. เพิ่มขึ้นมาก็จะเป็นการต่อแบบ อัลตร้าลิเนีย ถูกรึเปล่าครับ
โดยติดตั้ง switch เลือกว่าจะเล่น triode หรือ. ul 
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2015, 03:32:36 PM »
 ถูกต้องครับ ให้เอา R 100 ohm ต่อไว้ที่ขากริด 2 (ขา 4 ) ไว้เลย แล้วลากไปที่ขากลางสวิทช์ โดยที่เหลืออีกสองขา ขานึงให้ต่อกับขั้ว plate ที่ opt และ ขาที่เหลือให้ต่อกับ ul ที่ขั่ว opt ครับ เวลาใช้งานก็ใช้สวิทช์เลือกเอาว่าจะต่อกับ plate เพื่อเข้าโหมด triode หรือ ultra linear  ครับ แต่ขณะเปลี่ยนการทำงานควรจะปิดเครื่องก่อนนะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2015, 04:06:55 PM »
ถูกต้องครับ ให้เอา R 100 ohm ต่อไว้ที่ขากริด 2 (ขา 4 ) ไว้เลย แล้วลากไปที่ขากลางสวิทช์ โดยที่เหลืออีกสองขา ขานึงให้ต่อกับขั้ว plate ที่ opt และ ขาที่เหลือให้ต่อกับ ul ที่ขั่ว opt ครับ เวลาใช้งานก็ใช้สวิทช์เลือกเอาว่าจะต่อกับ plate เพื่อเข้าโหมด triode หรือ ultra linear  ครับ แต่ขณะเปลี่ยนการทำงานควรจะปิดเครื่องก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ
ขอลองฟัง triode ก่อนซักพัก ค่อยลอง ul. ต่อไป และจะรายงานผลต่อไปครับ

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 16 มกราคม 2016, 06:31:09 PM »

อัปเดทหน่อยนึง

รายงานผลการลองผิดลองถูก ปรับเปลี่ยนอุปกรณ์หลายอย่าง ดังนี้ครับ
-C 1 ภาคจ่ายไฟ ลองเล่นหลายรูแบบ ตั้งแต่ใช้ C Flim  12 uf ขนานกัน 2 , 3 ตัว    ขนานกัน 3 ตัว  (36 uF) เสียงลงตัวดีมาก เบlไม่เบลอหรือบวม
  แต่เสียดาย C    ครับ   ปลี่ยนมาใช้ C electro  22 uf epcos  แต่เสียงทึบ แย่กว่าเดิม / เพิ่ม C 12 uf (เป็น 36 uf) เสียงดีขึ้นมาก ไกล้เคียงกับใช้ C 12 uf ขนานกัน 3 ตัว    เลยใช้ชุดนี้ ประหยัดค่า C ได้มากเลย
- เพิ่ม C2 , 3  ให้ได้ค่าประมาณ  97 uf
-ปรับให้ใช้ UL โดยติดตั้งสวิทซ์โยก เลืือกใช้ได้ 2 โหมด ตามที่เจ้าสำนัก ฯ แนะนำ  UL   ฟังเพลงได้หลากหลายขึ้น เบสไม่เฉื่อย 
  แต่เพลงร้องช้า ๆ ต้อง โหมด Triode
-ได้ C Oil มาใหม่  ค่า 22 uf แต่ตัวเขื่องเลย   ลงกล่องไม่ได้ ไม่มีที่ลง เลยไม่ได้ลองเสียงว่าดีแค่ใหน 

คงจะไม่ปรับเปลี่ยนอะไรแล้ว รอขึ้นโปรเจค  300 B ต่อไป

หมายเหตุ เครื่องนี้ HW สำเร็จได้ เพราะผมดู และลอกตามเครื่องของเพื่อนสมาชิกทุกท่าน   ในกระทู้  Guideline EL 34 se  ผมดูทุกเครื่องเลยครับ
  เป็นตัวอย่างให้ศึกษาวิธี HW  ได้เป็นอย่างดี   โดยเฉพาะของคุณหมอ ผมดูมากหน่อย  เพราะแกถ่ายภาพให้เห็นจุดเชื่อมต่อของอุปกรณ์แต่ละตัวชัดเจนดี  ดู
  แล้วเข้าใจง่าย ทำให้มีความมั่นใจ    ก็ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

จบข่าว ///

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 16 มกราคม 2016, 06:34:04 PM »

C oil ตัวเขื่อง ไม่มีที่ลง

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 16 มกราคม 2016, 07:48:33 PM »
C oil เอาต่ำกว่าวงจรก็ได้นะครับ
ว่าแต่ c epcos 22 uF เสียงมันถึงกับแย่เลยหรือครับ ผมก็กำลังเอามาเป็น C ตัวแรกของ PSU เลย

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 16 มกราคม 2016, 08:04:56 PM »
C oil เอาต่ำกว่าวงจรก็ได้นะครับ
ว่าแต่ c epcos 22 uF เสียงมันถึงกับแย่เลยหรือครับ ผมก็กำลังเอามาเป็น C ตัวแรกของ PSU เลย
[/quote

ผมลองแล้ว เสียงมันทึบ ยังไงชอบกลครับ
หรืออาจจะยังไม่พ้นเบิร์นก็ได้ครับ

คุณหมอ ลองดูก่อนครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 16 มกราคม 2016, 08:15:29 PM »
  เอาคาถาผมไปใช้  จงอย่าใช้การทดสอบของผู้อื่นเป็นบรรทัดฐานในการตัดสินใจ เพราะนั่นจะทำให้คุณพลาดโอกาสที่จะได้สัมผัสกับประสพการณ์ดีๆ  ด้วยเพราะสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกัน และ ยังมีสาเหตุอันเป็นปัจจัยที่ส่งผลให้ได้ผลลัพธ์ที่แตกต่างกันได้อีกมากมายครับ  ซึ่งประสพการณ์เหล่านี้เราอาจจะไม่ได้ใช้ในแท่นนี้แต่เราจะสามารถนำประสพการณ์นี้ไปใช้ในโอกาสอื่นที่เหมาะสมต่อไป  เมื่อเล่นไปเรื่อยๆจะทำให้เรารู้เองว่าทุกเรื่องมันมีความหยืดหยุ่นภายใต้ขีดจำกัดเสมอ  ลองคิดต่าง เห็นต่างเพื่อประสพการณ์ใหม่ภายใต้ขอบเขตของความปลอดภัยดูครับ

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 16 มกราคม 2016, 08:42:54 PM »
  เอาคาถาผมไปใช้  จงอย่าใช้การทดสอบของผู้อื่นเป็นบรรทัดฐานในการตัดสินใจ เพราะนั่นจะทำให้คุณพลาดโอกาสที่จะได้สัมผัสกับประสพการณ์ดีๆ  ด้วยเพราะสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกัน และ ยังมีสาเหตุอันเป็นปัจจัยที่ส่งผลให้ได้ผลลัพธ์ที่แตกต่างกันได้อีกมากมายครับ  ซึ่งประสพการณ์เหล่านี้เราอาจจะไม่ได้ใช้ในแท่นนี้แต่เราจะสามารถนำประสพการณ์นี้ไปใช้ในโอกาสอื่นที่เหมาะสมต่อไป  เมื่อเล่นไปเรื่อยๆจะทำให้เรารู้เองว่าทุกเรื่องมันมีความหยืดหยุ่นภายใต้ขีดจำกัดเสมอ  ลองคิดต่าง เห็นต่างเพื่อประสพการณ์ใหม่ภายใต้ขอบเขตของความปลอดภัยดูครับ

ขอบคุณครับพี่เล็ก  [0002053E]