ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 625203 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xcudo

• (( Dream Project ))
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มือใหม่หัด DIY ครับ
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 02:25:55 AM »
 [roll-eyes]
ข้อมูลของนายโชคครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12334.0

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 05:34:57 AM »
แบบนี้แสดงว่าผมมีเพื่อนร้อนแล้วครับ ถ้าจะเล่นตัว turbo ผมว่าต้องใช้ซิงค์สัก 4 แผ่นครับ ใครจะทำกล่องยังไงฝากด้วยครับ หาทางเสริมกล่องกันด้วยนะครับ และรีบๆทำกันนะครับ เสียงมันดีมากๆยิ่งร้อนยิ่งหวาน

คุณรุ่งขยายความหน่อยครับว่าอุปกรณ์ต่างๆที่อยู่ในกล่อง มันทนร้อนกันได้แค่ไหนกันครับ สบายใจได้ใช่ไหมครับ ฟัง 6 เดือนเปลี่ยนยังได้เลยครับ   [roll]

มอสเฟสไม่น่าห่วง ที่ผมห่วงคือพวก C ครับ R มันน่าจะทนร้อนได้ดีกว่า C ครับ แล้วที่ว่ามอสเฟสอยู่ใน สวิสต์ซิ่ง มันร้อนหรือเปล่าครับ ที่มันอยู่ครับ

ผมไปดูหม้อแปลงหน้าบ้านผมก็หมุนปกติครับไม่ได้วิ่งเร็วขึ้นเท่าไร แสดงว่ากินไฟไม่มากเท่าไรครับ น่าจะพอๆกับคอม ผม 1 เครื่อง

แต่เสียงมันแจ่มดีจริงๆครับ ร้อนๆ
ผมพยากรณ์ไว้เลยถ้าคุณไม่ลด bias ของคุณน่ะจะไปเป็นคนแรกเลยครับ เพราะคู่ที่วัดมาต่างกันพอสมควร  ถ้าพรุ่งนี้ผมได้ไปจะวัดให้ดูครับ  ทางแก้มีแต่อธิบายทางหน้าเว็บคุณคงไม่เข้าใจ  คิดว่าคงจะเคลียงานเสร็จหลังเที่ยงจะเข้าไป The connect ครับ และ มันไม่จำเป็นต้องร้อนขนาดนั้น เพราะมันจะเกิดผลเสียโดยรวมมากกว่าในระยะยาว  สิ่งที่น้ารุ่งบอกถูกต้องครับ แต่อุปกรณ์ที่คุณใช้ร่วมอยู่มันคนละเกรด ไม่สามารถที่จะทนอะไรได้ขนาดนั้นนอกจากแรงดัน รวมทั้งสายไฟที่คุณใช้ด้วย ขนาดของสาย ชนิดของฉนวน ลองดูรูปเป็นแนวทางครับ

วันนี้ผมทำงานครับ เลยไม่ได้เข้าไปดูวิธีการวัดครับ ที่บอกว่าขนาดสายไฟ ผมใช้สายไฟที่ชื้อจากพี่มา มันไม่พอหรือครับ ต้องใช้ใหญ่กว่านั้นหรือครับ

ไว้ผมได้ดูตัวอย่างการวัดชัดเจนแล้วค่อยรื้อออกมาปรับแก้ครับ ถ้าปรับวัดแบบไม่อ้างอิง ครึ่งหนึ่งของแรงดันไฟเลย มันก็สามารถ ไบอัสได้ แต่ผมเคยปรับแล้ว ไปที่ 25 vda ปรากฏว่า R0.68 คู่แรกใกล้ C3300uf มันลดกระแสลงเหลือแค่ราวๆ 0.10 เท่านั้นเอง
ถ้าไม่สนใจเรืื่องไฟ ตรง output เลย ปรับ R อย่างเดียว แบบนั้นสามารถทำได้ครับ แต่ว่า มันจะทำงานได้ดีหรือไม่ครับ

ถ้ามีเวลาผมก็จะรอดูคุณแว่นวัดด้วยหม้อ ขนาดเดียวกับผมว่าควรปรับไปที่เท่าไร เพื่อเป็นแนวทางครับ อย่างของคุณรุ่งก็วัดปรับไฟไปครึ่งหนึ่ง ผมก็ออกมาดี อาจจะเป็นเพราะแรงดันไฟแค่ 25 vdc เองด้วยก็ได้ ตอนผมใช้หม้อ18 ก็ปรับไม่อยากเท่านี้
ถ้ายังอ้างอิง หลักปรับไฟครึ่ง ของผมก็คงจะต้องออกมาเป็นแบบนี้ มอสเฟสคงไม่แม็ทกัน มาก ถ้าไม่สนใจ เรื่องปรับไฟ วัดปรับแต่ R 0.68 อย่างเดียว มอสเฟส มันจะทำงาน พอกันหรือเปล่า หรือว่า ยกภาระให้บางตัวทำงานหนักไปภายเดียวครับ
ยิ่งปรับยิ่งงง

แล้วของผมที่ว่าจะพังเร็ว เพราะว่า มันร้อน หรือว่า มอสเฟสมันไม่ได้แม็ทกันครับ เพราะถ้าร้อนผมใชัพัดลมช่วยได้ แต่ถ้ามอสเฟสไม่แม็ทกัน ผมจะได้รื้อออกมาวัด อีกที ครับ
และอยากได้ความชัดเจนที่ว่า วัดตรงไหน วัดจุดไหน แล้วนำมาคำนวน รบกวนชีชัดๆไปเลยครับ
ถ้าวัดแบบพี่เล็กว่า จับ R ตัวที่สูงที่สุด (มันก็มีแค่ 2 คู่ มันจะสูงอยู่ 1 คู่คือคู่ตรงกลาง R0.68 ) ถ้าจับวัดคร่อม R 0.68 ตัวที่สูง แล้วปรับ pot  ให้ค่า R มันลดลงไป จนได้ระดับที่ต้องการ  R คู่ที่น้อยกว่า ค่ามันก็จะต่ำลงไป แบบนี้ไม่มีปัญหาต่อการทำงานของ มอสเฟส ตัวที่ต่ำลงไปหรือครับ รบกวนขยายความจุดนี้ให้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2012, 05:41:20 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 05:52:47 AM »
เห็นน้าคลีนแว๊บๆ  [roll]
ผมยังไม่นอนครับ นั่งปรับทดสอบแล้วผมยอมแพ้ครับ ที่กึ่งกลาง  17.3V. ลองวัดสัญญาณแล้ว รีดวัตต์ได้กว่า 20W. แต่ร้อนกระจายครับ 5 นาทีก็แตะไม่ไหว โดนปุ๊บ 1-2 เอามือออกทันที เยอะเกินไป ถ้าไม่อยู่ในห้องแอร์และเปิดพัดลมช่วย ซิงค์ก็เอาไม่อยู่ครับ

สุดท้ายถอยมาที่ 24V. เหมือนน้ารุ่งครับ เช็คกระแสได้ราวๆ 0.88A รีดวัตต์ได้ราวๆ 10W. ความร้อนก็ยังเยอะอยู่ แต่ถ้าอยู่ในห้องแอร์ก็พอไหวแล้ว
หรือเปิดห้องปกติ ใช้พัดลมช่วยหน่อยนึง เอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 06:02:08 AM »
คุณ Cleaning ไม่ว่างมาดู แล้วทีนี้จะไปหาความชัดเจนการวัดอย่างไรดี
ขนาดว่าคุยกันนิ้วหงิก ยังเหมือนว่าความเข้าใจเรานั้นต่างกัน

ไม่รู้ว่าเด็กแว๊นซ์ น้องเรามีความสุขกับการ DIY ไหมหนอ หรือว่าเครียดปวดหมอง

หากปวดหมอง ต้องเปลี่ยนวิธีคิดใหม่นะ.....เพราะเราทำเพื่อสนุก และสุขใจกับงาน DIY

สู้..สู้..ต่อไป
 [gun4] [gun4]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #514 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 06:29:33 AM »
เครียดครับพี่ บอกตรงๆ ผมไม่สามารถทำใจให้สนุกสบายได้เลยตราปได้ที่ยังเจอปัญหา และไม่หายสงสัย แต่ทำสำเร็จไม่ พัง ควันไม่ขึ้น ผมก็สบายใจไป 1 ขั้นครับ ตอนนี้ผมเจอปัญหาเรื่องร้อน กลัวว่ามันจะพังครับ แต่คงไม่พังง่ายๆ

ผมสงสัยเป็นอย่างยิ่ง ได้คุณแว่นบอกมาเป็นแนวทาง ผมขอถามคุณแว่นครับ ว่า ที่คุณแว่นดันไป 24 V จุดนี้ถือว่า สมบูรณ์หรือไม่ครับในการทำงานของตัว แอมป์ภาพรวมครับ

ความร้อนลดลงจาก ที่เคยใช้ 18 V ชัดเจนหรือไม่ครับ

ถามภาพครับเห็นการสมมุติ ถ้าผมวัดที่ R0.68 ลูกศรีสีแดง แล้ววัดค่าได้ราวๆ 0.27  
ลูกศรีสีน้ำเงิน วัดได้ราวๆ 0.40
จะใช้จุดไหนเป็นตัวคำนวนกระแสไบอัสครับ ระหว่าง 2 จุดครับ

ถ้าผมวัดคร่อม R ตัวที่ค่าสูง คือ 0.40 แล้วปรับ pot 5k เพื่อให้ค่า 0.40 ลดลง (ปรับแล้วไม่ค่อยจะลด ถ้าปรับ V จะลดชัดเจน)  ถ้าผมปรับจุด R 0.68 ค่า 0.40 ลดลง  

R0.68 ตรงลูกศรสีแดง มันก็จะลดลงไปด้วย มันจะตามกันไป ตรงจุดนี้เอง ทำให้ มอสเฟส จุดที่ลดลงไป ทำงานมีปัญหาหรือไม่ครับ

การคำนวนกระแสไบอัส คำนวนจากจุดไหนครับ จากจุด ลูกศรสีแดง   หรือว่าลูกศรสีน้ำเงินครับ

มอสเฟส สามารถทนกระแสไบอัส ได้สูงสุดแค่ไหนครับ

ภายในแอมป์ทั้งหมดตัวไหนจุดไหนที่จะมีปัญหา ก่อนใครถ้าความร้อนมากเกินไปครับ

และเรื่องสายไฟ แอมป์ตัวนี้ถ้าคำนวนจริงๆออกมาเป็นกระแสไฟบ้านตามที่เคยได้รับคำแนะนำ ก็จะกินกระแสราวๆ 200 w ซึ่งราวๆ 1 A ไฟบ้าน สายไฟ มันจะทนไม่ได้เชียวหรือครับ ขนาด 1.6 SQM ( แล้วทำไม สายไฟขนาด 0.5 SQM จึงยังสามารถเอามาใช้กับกระแสไฟบ้านซึ่งวิ่งเต็มๆ 5 A ได้ครับ ) จุดนี้ไม่ได้กวนหรือยอกย้อนถามเป็นความรู้ครับ ถ้าสายไฟขนาดไม่โตพอ ผมจะต้องใชสายไฟ ขนาดไหนครับ

ปัญหาความร้อนสำหรับคลาส A ที่ผมอ่านมา หลายคนไม่เล่น ก็เพราะความร้อนที่มหาศาล และเขาจะเล่นกันในห้องแอร์ ซึ่งน่าจะช่วยได้เยอะ และที่ผ่านๆมาเห็นส่วนใหญ่ซิงค์เขาจะอันใหญ่โตมากกว่าซิงค์ที่ผมใช้อยู่เยอะ

แต่เสียงดีถูกใจ ก็จะต้องแก้ปัญหาความร้อนให้ได้ เพื่อจะได้ใช้เป็นแอมป์รับแขกไปนานๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2012, 06:40:00 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #515 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 06:37:53 AM »
คุณ Cleaning ไม่ว่างมาดู แล้วทีนี้จะไปหาความชัดเจนการวัดอย่างไรดี
ขนาดว่าคุยกันนิ้วหงิก ยังเหมือนว่าความเข้าใจเรานั้นต่างกัน

ไม่รู้ว่าเด็กแว๊นซ์ น้องเรามีความสุขกับการ DIY ไหมหนอ หรือว่าเครียดปวดหมอง

หากปวดหมอง ต้องเปลี่ยนวิธีคิดใหม่นะ.....เพราะเราทำเพื่อสนุก และสุขใจกับงาน DIY

พี่แอมป์ตัวนี้ต้องเครียดกับมันครับ มันเสียงดี ครับ คุ้มค่าแก่การทำครับ ต้องสู้กับมันเพื่อหาวิธีแก้ไขให้ได้ครับ ซึ่งผมว่าถ้าหลายๆท่านได้ทำคงจะมีวิธีแก้ไขกันได้บ้างครับ ลำพังผมคนเดียวไดเดียไม่บังเกิดครับ

งาน diy เป็นงานอิดเรกก็จริง แต่มันสามารถเอาจริงๆจัง และทำให้เสียงเทียบเคียงของที่ชื้อมาได้ครับ อย่างเช่นตัวนี้ สามารถใช้อ้างอิง ในการเล่นเพลงร้อง ได้ดีมากครับ

« ตอบกลับ #516 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 06:39:42 AM »
เครียดครับพี่ บอกตรงๆ ผมไม่สามารถทำใจให้สนุกสบายได้เลยตราปได้ที่ยังเจอปัญหา และไม่หายสงสัย แต่ทำสำเร็จไม่ พัง ควันไม่ขึ้น ผมก็สบายใจไป 1 ขั้นครับ ตอนนี้ผมเจอปัญหาเรื่องร้อน กลัวว่ามันจะพังครับ แต่คงไม่พังง่ายๆ

ผมสงสัยเป็นอย่างยิ่ง ได้คุณแว่นบอกมาเป็นแนวทาง ผมขอถามคุณแว่นครับ ว่า ที่คุณแว่นดันไป 24 V จุดนี้ถือว่า สมบูรณ์หรือไม่ครับในการทำงานของตัว แอมป์ภาพรวมครับ

ความร้อนลดลงจาก ที่เคยใช้ 18 V ชัดเจนหรือไม่ครับ

ถามภาพครับเห็นการสมมุติ ถ้าผมวัดที่ R0.68 ลูกศรีสีแดง แล้ววัดค่าได้ราวๆ 0.27 
ลูกศรีสีน้ำเงิน วัดได้ราวๆ 0.40
จะใช้จุดไหนเป็นตัวคำนวนกระแสไบอัสครับ ระหว่าง 2 จุดครับ

ถ้าผมวัดคร่อม R ตัวที่ค่าสูง คือ 0.40 แล้วปรับ pot 5k เพื่อให้ค่า 0.40 ลดลง (ปรับแล้วไม่ค่อยจะลด ถ้าปรับ V จะลดชัดเจน)  ถ้าผมปรับจุด R 0.68 ค่า 0.40 ลดลง 

R0.68 ตรงลูกศรสีแดง มันก็จะลดลงไปด้วย มันจะตามกันไป ตรงจุดนี้เอง ทำให้ มอสเฟส จุดที่ลดลงไป ทำงานมีปัญหาหรือไม่ครับ

การคำนวนกระแสไบอัส คำนวนจากจุดไหนครับ จากจุด ลูกศรสีแดง   หรือว่าลูกศรสีน้ำเงินครับ

และเรื่องสายไฟ แอมป์ตัวนี้ถ้าคำนวนจริงๆออกมาเป็นกระแสไฟบ้านตามที่เคยได้รับคำแนะนำ ก็จะกินกระแสราวๆ 200 w ซึ่งราวๆ 1 A ไฟบ้าน สายไฟ มันจะทนไม่ได้เชียวหรือครับ ขนาด 1.6 SQM ( แล้วทำไม สายไฟขนาด 0.5 SQM จึงยังสามารถเอามาใช้กับกระแสไฟบ้านซึ่งวิ่งเต็มๆ 5 A ได้ครับ ) จุดนี้ไม่ได้กวนหรือยอกย้อนถามเป็นความรู้ครับ ถ้าสายไฟขนาดไม่โตพอ ผมจะต้องใชสายไฟ ขนาดไหนครับ

ตอนปรับไปที่ 24 ความร้อนลดลงระดับนึง ซึ่งรู้สึกได้ว่ามันไม่วิ่งขึ้นอีก และพอรอซัก 5 นาที ก็เอามือจับซิงค์ได้กว่า 10 วินาทีครับ

ส่วนจุดที่น้าวัดได้ ผมก็คิดว่ามันห่างกันเยอะไป ต่างกันกว่า 30% แบบนี้ ถ้าไปอัดกระแสอีก ตัวที่รับภาระกระแสเยอะกว่าจะไปก่อนล่ะครับ

ส่วนเรื่องสายไฟ ยังไม่ตอบครับ ยาว... ขอไปนอนก่อนล่ะครับ

« ตอบกลับ #517 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 06:40:55 AM »
ได้ครับวันนี้ถ้าคุณแว่นพอมีเวลา ตอบปัญหาให้ผมหน่อยครับ ตามคำถามด้านบนว่าผมจะต้องอ้างอิงตัวไหนอย่างไร และเมื่ออีกตัวต่ำลงจะมีปัญหาต่อการทำงานหรือไม่ ถ้าให้ผมคิดเองตัวที่ต่ำลงแทบไม่ได้ทำงานหรือไม่ได้ช่วยงานเลย ภาระตกอยู่กับตัวที่ไบอัสกระแสเยอะกว่าครับ
และคุณแว่นเคยลงลดไฟให้ต่ำลงกว่า 18 หรือไม่ ผลเป็นอย่างไรครับ  ผมจะได้นำมาแก้ไขครับ  [res]

คุณแว่นถอยมา 24 v เท่าคุณรุ่ง หม้อคุณรุ่งแค่ 18-0-18 เองครับห่างกับหม้อเราเยอะเลยครับ และยังจำได้ไหมครับว่า ถอยลงมา 24 V แล้ว ค่าที่วัดออกมาได้ ตามลูกศรชีของผมได้ค่าเท่าไร ผมจะได้นำมาอ้างอิงครับ
และคำนวนจาก R จุด สีน้ำเงิน ค่า 0.68 เป็นตัวคำนวนกระแสไบอัสถูกต้องไหมครับ

และในการปรับวัด จะต้องอ้างอิงจากจำนวน V หรือว่า กระแสที่วัดออกมาจาก R 0.68 ครับ

ตัวอย่างเช่น วัดแบบพี่เล็ก คือวัด R ตัวที่ค่าสูงที่สุดให้ลดลง ซึ่ง จำนวน V ก็ไม่รู้จะไปอยู่ที่เท่าไร ก็ไม่รู้ว่า มอสเฟส มันแม็ทกันแค่ไหน ถ้ามอสเฟส แม็ทค่ากัน การปรับก็คงจะไม่ทิ้งห่างกันแบบนี้ ใช่หรือไม่ครับ แสดงว่า มอสเฟสผมค่าไม่แม็ทกันเยอะไปหน่อย

ถ้าผมปรับ ให้กระแส ตัวที่สูงสุดลดลง ตัวที่ต่ำลงมา ก็เปรียบเหมือนว่า ผมใช้ มอสเฟส แค่ 2 ตัวในการทำงาน ใช่หรือไม่ครับ เพราะว่าตัวที่ต่ำๆมันจะทำงานได้ดีหรือ หรือว่าอู้งานช่วยยกของนิดๆหน่อยๆ

ถ้าใช่แบบนี้ผมจะได้ทำใจ ปรับตัวที่สูงที่สุด ให้ลดลงมาในจุดที่ไม่เกิน 1 A ส่วนตัวอื่นๆไม่สนใจปล่อยมันไป เพราะสาเหตุมาจาก มอสเฟสค่าไม่แม็ทกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2012, 06:50:49 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 07:48:06 AM »
[heyheybaby_watch] ยังไม่นอนหรือเสี่ย ไฟ DC เท่าไรตรง Out Supply Board  [confused-raccoon]

หม้อผม 24-0v  ตรง Out Supply Board   ได้  32vครับ  ตอนยังไม่ผ่าน Load  ถ้่าต่อเข้าแอมป์ น่าจะดรอปไปอีก  2 -  2.5 VDC ครับ  เดี๋ยววันนี้ต้องรีบเจาะซิ้งค์  จะได้มีเรื่องมาคุยกับเขาบ้างนะ fart-raccoon

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #519 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 07:54:40 AM »
[heyheybaby_watch] ยังไม่นอนหรือเสี่ย ไฟ DC เท่าไรตรง Out Supply Board  [confused-raccoon]

หม้อผม 24-0v  ตรง Out Supply Board   ได้  32vครับ  ตอนยังไม่ผ่าน Load  ถ้่าต่อเข้าแอมป์ น่าจะดรอปไปอีก  2 -  2.5 VDC ครับ  เดี๋ยววันนี้ต้องรีบเจาะซิ้งค์  จะได้มีเรื่องมาคุยกับเขาบ้างนะ fart-raccoon
ดรอปน่าจะ 3-5 VDC นะเสี่ยครับ

« ตอบกลับ #520 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 07:56:56 AM »

ดรอปน่าจะ 3-5 VDC นะเสี่ยครับ

ครับป๋า  ..เสียดายถ้าเมื่อคืนมีสว่าน คงได้ฟังตั้งแต่ ตี 3   แล้วหล่ะครับ

« ตอบกลับ #521 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 08:06:08 AM »

พี่แอมป์ตัวนี้ต้องเครียดกับมันครับ มันเสียงดี ครับ คุ้มค่าแก่การทำครับ ต้องสู้กับมันเพื่อหาวิธีแก้ไขให้ได้ครับ ซึ่งผมว่าถ้าหลายๆท่านได้ทำคงจะมีวิธีแก้ไขกันได้บ้างครับ ลำพังผมคนเดียวไดเดียไม่บังเกิดครับ

งาน diy เป็นงานอิดเรกก็จริง แต่มันสามารถเอาจริงๆจัง และทำให้เสียงเทียบเคียงของที่ชื้อมาได้ครับ อย่างเช่นตัวนี้ สามารถใช้อ้างอิง ในการเล่นเพลงร้อง ได้ดีมากครับ

การเครียดกับการ DIY ตัวนี้

บ่งบอกให้รู้ว่า เรายังไม่รู้อะไรกับแอมป์ตัวนี้มากนัก หรือเกือบจะไม่รู้อะไรเลย
หากผมทำ ก็คงเครียดไม่ต่างกันแน่นอน เพราะผมก็ไม่รู้เช่นกัน

วิธีของผม
ก่อนลงมือทำ จึงต้องศึกษาข้อมูลพื้นฐานให้มาก ๆ เพราะหากติดขัดอะไร
เพียงถามผู้รู้ก็จะเดินต่อไปได้

ผมไล่อ่านมาตลอดก็ยังรู้สึกเครียดแทนผู้ถาม และผู้ตอบเลย
แต่อย่างไร ก็ขอให้กำลังใจ อยากให้ทำสำเร็จด้วยตัวเราเอง

ยิ่งรู้ว่า ทำแล้วเสียงดีั
ยิ่งทำให้อยากทำกับเขาด้วยครับ

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ nakittip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 08:24:00 AM »
ตื่นเต้นเหมือนกันครับ ได้ของครบวันนี้กำลังจะลงมือทำ นั่งอ่านมาก็รู้สึกว่ายากเหมือนกัน คงต้องอาศัยการถามจากพี่ๆในห้องนี้แหละครับ

« ตอบกลับ #523 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 08:29:53 AM »
ตื่นเต้นเหมือนกันครับ ได้ของครบวันนี้กำลังจะลงมือทำ นั่งอ่านมาก็รู้สึกว่ายากเหมือนกัน คงต้องอาศัยการถามจากพี่ๆในห้องนี้แหละครับ

ที่นี่มีครู...ถ้าเดินตามแนว เรื่องยากคงไม่ใช่ปัญหาครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 08:49:07 AM »
ผมยังไม่นอนครับ นั่งปรับทดสอบแล้วผมยอมแพ้ครับ ที่กึ่งกลาง  17.3V. ลองวัดสัญญาณแล้ว รีดวัตต์ได้กว่า 20W. แต่ร้อนกระจายครับ 5 นาทีก็แตะไม่ไหว โดนปุ๊บ 1-2 เอามือออกทันที เยอะเกินไป ถ้าไม่อยู่ในห้องแอร์และเปิดพัดลมช่วย ซิงค์ก็เอาไม่อยู่ครับ

สุดท้ายถอยมาที่ 24V. เหมือนน้ารุ่งครับ เช็คกระแสได้ราวๆ 0.88A รีดวัตต์ได้ราวๆ 10W. ความร้อนก็ยังเยอะอยู่ แต่ถ้าอยู่ในห้องแอร์ก็พอไหวแล้ว
หรือเปิดห้องปกติ ใช้พัดลมช่วยหน่อยนึง เอาอยู่ครับ
--------------
++ นั่งปรับทดสอบแล้วผมยอมแพ้ครับ ที่กึ่งกลาง  17.3V. ลองวัดสัญญาณแล้ว รีดวัตต์ได้กว่า 20W ++ ถ้าเพิ่ม sink เป็น 2 คู่จะพอคุมอยู่หรือเปล่าครับน้าแว่น ( sink แบบน้าคลีน )

« ตอบกลับ #525 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 10:41:44 AM »

++ นั่งปรับทดสอบแล้วผมยอมแพ้ครับ ที่กึ่งกลาง  17.3V. ลองวัดสัญญาณแล้ว รีดวัตต์ได้กว่า 20W ++ ถ้าเพิ่ม sink เป็น 2 คู่จะพอคุมอยู่หรือเปล่าครับน้าแว่น ( sink แบบน้าคลีน )
ต้องติดพัดลมดูดเพื่อรีดลมผ่านครีบช่วยด้วยครับ ถ้าไม่มีตัวช่วย ผมคาดว่าตอนเปิดใช้งานจริงๆ จะเอาไม่อยู่ครับ
ถ้าอยากได้จุดทำงานนั้นจริงๆ ก็ต้องพิจารณาเรื่องการหาซิงค์หนาครีบลึก ยาวและใหญ่มาประจำการล่ะครับ
หรือไม่ก็ต้องยอมตัดใจ ลดไฟหม้อลงมา ถ้ายังทำได้น่ะครับ

« ตอบกลับ #526 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 10:51:20 AM »
ถ้าเป็นไปได้ ซิงค์ขนาดที่ผมใช้อยู่ ผมว่าเล่นไฟระดับ 25 vdc ไม่เกินกำลังดีครับ ร้อนจับได้ 10วิ ถ้าเล่นไฟสูง เกิน 30 ผมว่าไม่ไหวแล้วครับ ซิงค์เล็กเกินไป เอาอยู่ในที่นี้หมายถึงต้องไม่มีพัดลมช่วยครับ เพราะตอนที่ผมเล่นไฟ 21 vdc ปรับกระแส 1 A ผมจับซิงค์ได้สบายๆครับ แต่ตอนนี้ของผมน่าจะอยู่ที่ 1.3 A ซิงค์เอาไม่อยู่แล้วครับ และผมยังไม่เข้าใจครับ คุณแว่นว่า

ของผม วัดที่ R 2 จุดถ้าคำนวน แล้วไบอัสไม่เท่ากัน จะได้ราวๆ 0.8 กับ 1.3  แล้วแบบนี้ตกลงมันอยู่ที่เท่าไรกันแน่ครับ
เพราะ R คู่แรก ได้ 0.8 A  R0.68  คู่กลาง ได้ 1.38 A ครับ แล้วตกลงจะใช้อ้างอิงตัวไหนครับ

คุณแว่นครับ ถ้าอย่างของผม ถ้าปรับลด ไบอัส ลงเหลือ 0.8 A คำนวนจาก R0.68 คู่ตรงกลาง คู่แรกก็จะเหลือน้อยๆ มันจะยังดีอยู่หรือเปล่า
และมีวิธีใดบ้าง ที่จะระบายความร้อน ได้ดีกว่านี้ หรือว่า ต้อง ใช้พัดลมช่วยไปตลอด ครับ ถ้าใช้พัดลมคอมตัวใหญ่ๆสีสวยๆติด ก็ไม่รู้จะยึดกับซิงค์อย่างไร คือใช้พัดลมประกบด้านข้าง ไม่เช่นนั้นก็คงต้องพึ่งพัดลมตั้งเป่า ไปตลอด เป็นการเพิ่มอัตราใช้พลังงานเพิ่มขึ้น

กรณีของผมจำเป็นจะต้องลดไปอัสลงใช่ไหมครับ ไปอัสถ้าจะให้สวยๆคือวัดคร่อม R0.68 แล้วได้ค่าใกล้เคียงกัน ทั้งคู่แรก และคู่กลางถูกต้องไหมครับ และสำคัญหรือไม่ที่ผมจะต้องอ้างอิง กระแสไฟเลี้ยง ที่ปรับ ว่าเกินครึ่งไปเยอะจะมีปัญหาหรือไม่

เอาเป็นว่าเครสของผมควรจะทำอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2012, 10:57:53 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #527 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 10:57:06 AM »
ถ้าเป็นไปได้ ซิงค์ขนาดที่ผมใช้อยู่ ผมว่าเล่นไฟระดับ 25 vdc ไม่เกินกำลังดีครับ ร้อนจับได้ 10วิ ถ้าเล่นไฟสูง เกิน 30 ผมว่าไม่ไหวแล้วครับ ซิงค์เล็กเกินไป เอาอยู่ในที่นี้หมายถึงต้องไม่มีพัดลมช่วยครับ เพราะตอนที่ผมเล่นไฟ 21 vdc ปรับกระแส 1 A ผมจับซิงค์ได้สบายๆครับ แต่ตอนนี้ของผมน่าจะอยู่ที่ 1.3 A ซิงค์เอาไม่อยู่แล้วครับ และผมยังไม่เข้าใจครับ คุณแว่นว่า

ของผม วัดที่ R 2 จุดถ้าคำนวน แล้วไบอัสไม่เท่ากัน จะได้ราวๆ 0.8 กับ 1.3  แล้วแบบนี้ตกลงมันอยู่ที่เท่าไรกันแน่ครับ
เพราะ R คู่แรก ได้ 0.8 A  R0.68  คู่กลาง ได้ 1.38 A ครับ แล้วตกลงจะใช้อ้างอิงตัวไหนครับ
เดี๋ยวจะทำให้ดูว่าได้ครับ จากไฟที่คุณใช้อยู่ ผมจะอยู่ถึงหัวค่ำ ถ้ามีเวลาก็ยกมากครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #528 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:00:04 AM »
เห็นน้าคลีนแว๊บๆ  [roll]
ผมยังไม่นอนครับ นั่งปรับทดสอบแล้วผมยอมแพ้ครับ ที่กึ่งกลาง  17.3V. ลองวัดสัญญาณแล้ว รีดวัตต์ได้กว่า 20W. แต่ร้อนกระจายครับ 5 นาทีก็แตะไม่ไหว โดนปุ๊บ 1-2 เอามือออกทันที เยอะเกินไป ถ้าไม่อยู่ในห้องแอร์และเปิดพัดลมช่วย ซิงค์ก็เอาไม่อยู่ครับ

ถ้าได้ 2 คู่เอาอยู่ครับ ไม่ต้องใช้พัดลมช่วย และตัวกล่องก็จะช่วยได้อีกหน่อย ผมเองยังอยากได้เลยครับ เพราะดูแล้ว กล่องผมมันเล็กเกินไปแล้วครับ สำหรับ turbo ครับ

หม้อผมเมื่อวานลองเอามือจับกล่องหม้อแปลงอุ่นเลยเหมือนกันครับ ขนาดว่ากระแส 6.2 A สงสัยคงต้องลดไบอัสลงซะแล้วครับ

« ตอบกลับ #529 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:03:18 AM »

ถ้าได้ 2 คู่เอาอยู่ครับ ไม่ต้องใช้พัดลมช่วย และตัวกล่องก็จะช่วยได้อีกหน่อย ผมเองยังอยากได้เลยครับ เพราะดูแล้ว กล่องผมมันเล็กเกินไปแล้วครับ สำหรับ turbo ครับ

ไว้ผมทำ Turbo มาช่วยติวด้วยนะ
 [roll-eyes]

« ตอบกลับ #530 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:09:11 AM »

ของผม วัดที่ R 2 จุดถ้าคำนวน แล้วไบอัสไม่เท่ากัน จะได้ราวๆ 0.8 กับ 1.3  แล้วแบบนี้ตกลงมันอยู่ที่เท่าไรกันแน่ครับ
เพราะ R คู่แรก ได้ 0.8 A  R0.68  คู่กลาง ได้ 1.38 A ครับ แล้วตกลงจะใช้อ้างอิงตัวไหนครับ
เดี๋ยวจะทำให้ดูว่าได้ครับ จากไฟที่คุณใช้อยู่ ผมจะอยู่ถึงหัวค่ำ ถ้ามีเวลาก็ยกมากครับ
พี่เล็กจะขนอุปกรณ์มาทดสอบบ้านพี่อัลหรือครับ

« ตอบกลับ #531 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:14:09 AM »

พี่เล็กจะขนอุปกรณ์มาทดสอบบ้านพี่อัลหรือครับ

คุยกันตั้งนานสองนาน นึกว่ารู้แล้ว
ช่วงบ่ายจะขอลองฟัง Turbo แกล้มเบียร์ซะหน่อย

กล้องผมไม่อยู่ ไม่งั้นจับถ่ายทดสดออกช่อง DAV Channel

งั้นผมดูการปรับไฟให้ก็แล้วกัน

[roll-eyes]

« ตอบกลับ #532 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:16:35 AM »
เดี๋ยวตอบน้าคลีนทีละเรื่อง

-เรื่องปรับไฟต่ำกว่า 18 ผมยังไม่คิดจะทำครับ เพราะทำแล้วกระแสไบอัสจะพุ่งขึ้นไปอีกมาก ลำพังของเดิมก็เอาความร้อนไม่อยู่แล้ว จะปรับให้โหดขึ้นไปอีกคงไม่ทำล่ะครับ

-ใช่ครับ หม้อบางกอก วัดไฟแล้วสุดท้ายเหลือไฟเลี้ยงที่ 34V ผมปรับ offset ไว้ที่ 24V เหลือช่วงสวิงด้านบนแคบลงเหลือ 10V. แต่ก็สามารถรีดวัตต์ได้ราวๆ 10W. ที่  8 โอห์มแล้ว

-เรื่องกระแสผมเช็คแล้ว ตกคร่อม R 0.68 ประมาณ 280mV ถึง 320mV ครับ แต่ละกิ่งมีค่าไม่เท่ากันบ้างตามค่ามอสเฟต และ R ที่ไม่แมทช์กัน

-ส่วนวิธีการยึดถือ เพื่อความปลอดภัยแล้วผมก็ยึดแบบที่พี่เล็กบอก คือเลือกเอาตัวที่ส่อแววจะเป็นอันตรายมากที่สุด ตัวไหนที่วัดแล้วคำนวณเป็นกระแสได้ค่าเยอะสุด ตัวนั้นก็เสี่ยงที่สุด มาเป็นตัวเฝ้าระวัง
สำหรับผมขั้นตอนตรวจสอบคือ หลังจากปรับไฟ offset ในจุดที่พอใจ จากนั้นก็วัดกระแสคร่อม R แบบที่น้าคลีนทำนั่นล่ะครับ แล้วคำนวณดูว่าแต่ละกิ่งมีกระแสไหลผ่านปกติดี หรือห่างกันแค่ไหน อย่างกรณีผม 280 กับ 320 ต่างกัน 14% ก็ยังได้อยู่

แต่ของน้าคลีน ที่ถามมา เรื่องทนไบอัสว่าได้แค่ไหน ก็เรื่องนึงครับ แต่ที่ต้องห่วงคือ การที่สองกิ่งมีกระแสต่างกันมาก เกินกว่า 30% ซึ่งสองกิ่งนี้มันขนานกันในบอร์ด ทำให้ถ้ามีการอัดสัญญาณ ตัวที่ไวกว่ากระแสไหลผ่านมากกว่าจะรับภาระเป็นอัตราส่วนที่มากกว่า
วิธีหลบเลี่ยง คือปรับไฟ offset เอาต์พุตให้สูงขึ้น เพื่อให้กระแสลดลงครับ
แต่ถ้าจนแล้วจนรอดแล้ว มันยังเกินช่วงความปลอดภัย และน่าเป็นห่วงอยู่ ก็ต้องคิดเรื่องการสลับตัว หรือต้องวัดแมทช์กระแสจับคู่เป็นเรื่องเป็นราวอย่างละเอียดล่ะครับ  [c--c]

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:24:09 AM »
ถ้าแบบนี้ผมพอจะเข้าใจแล้วครับ ต้นเหตุมาจากการแม็ทของมอสเฟส และการสลับมอสเฟส ผมคงจะทำลำบากครับ และคงไม่ทำครับ ก็คงเหลือแต่ว่า วัดคร่อมตัวที่สูงที่สุด แล้วปรับให้ต่ำลงโดยไม่ต้องไปคำนึงถึงตัวอื่นมันจะต่ำลงไปอีก ก็ช่างหัวมัน มันอยากจะหลบอู้งานก็ช่างหัวมัน laughhahaha คุมตัวที่เสี่ยงคือสูงเกินให้ลดลง ตอนนี้ถ้าคำนวนแล้ว ของผม R ที่สูงสุดจะอยู่ราวๆ 1.3A ผมจะปรับให้เหลือ 1 A หรือไม่เกิน โดยยึดค่าตัวที่สูงสุดไว้ เพราะของผมมอสเฟสไม่แม็ทคงไม่่มีทางทำอย่างอื่นได้ นอกจากลดตัวที่่สูงสุดลงมา แล้วจะลองฟังดูว่า เสียงเป็นอย่างไร จะยังคงดีอยู่เหมือนเดิมหรือไม่

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #534 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 11:46:00 AM »
 [heyheybaby_watch] หากไม่เหลือบ่ากว่าแรง ผมเสนอให้ท่านที่จะประกอบ ลองแมทซ์หาคู่ ที่ใกล้เคียงกันที่สุดก่อนใส่ PCB ก็เป็นการดีนะครับ  M1=M3 และ M2=M4 ไม่จำเป็นต้องเท่าแต่ให้ใกล้เคียงกันมากที่สุด  [pig6456]

« ตอบกลับ #535 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 12:01:18 PM »
ผมทำภาคจ่ายไฟเรียบร้อยครับ ได้ไฟ dc 37 ครับ

วัดที่ M4 เทียบกราวด์ ได้ 11.37 ตรงจุดนี้จะต้องปรับไปที่ประมาณเท่าไรครับ

ผมปรับไปที่ 12 v เท่ากันทั้งสองข้าง วัดที่ R0.68 ได้ 0.36 ครับสูงที่สุดและเท่ากันทั้ง2 ตัวสำหรับ R ที่อยู่ติดกัน

ทดลองเล่นเพลง เสียงดีกว่าเมื่อวานอีกครับ เสียงมันหวานช้าลงกว่าเมื่อวาน เสียงอิ่มหวานจังเลยครับ

วัดแล้วตามภาพครับ แบบนี้กระแสอยู่ที่เท่าไรครับ

ส่วนอีกข้างจะน้อยกว่านี้นิดครับ
คุณแว่นแล้วทำไม ตอนแรกผมเปลี่ยนหม้อแปลงจากหม้อเดิมเป็นหม้อใหม่โด่ยยังไม่ได้ปรับอะไรเลย พอวัดคร่อม R ออกมาถึงได้ค่าตามภาพครับ (แต่ผมชีผิดจุดครับ ค่าตามภาพวัดจาก R0.68 นะครับ ) ทำไมกระแสมันสวยจังครับ ถ้าคำนวนแล้ว ได้ราวๆ 1 A
 เองครับ แต่กระแสไฟ วัดแล้วได้ 12 V เองครับยังไม่ถึงครึ่งเลยครับ ทำไมจึงเป็นเช่นนี้ครับ และจุดนี้เสียงดีเสียด้วยครับ

แต่ผมพอผมปรับไฟเพิ่มมากขึ้น ค่ามันไม่ใกล้เคียงกันอีกแล้วครับ ค่าเปลี่ยนไปเยอะจนอ้างอิงลำบากเลยห่างกันเยอะเกินไปเลยครับ

« ตอบกลับ #536 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 12:12:58 PM »
ถ้าในรูปน่ะชี้ผิดจุดครับ  R ค่าเหมือนกันที่อยู่คู่กันคือ 1 ชุด/ mosfet 1 ตัวครับ  วัดตัวใดก็ได้ในคู่ เพราะจะได้ค่าที่เท่ากัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2012, 12:18:30 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #537 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 12:14:54 PM »
เมื่อยทั้งคืนเพิ่งจะตื่นมาถ่ายรูป  fart-raccoon

power supply เสร็จแล้ว

« ตอบกลับ #538 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 12:54:56 PM »
ถ้าในรูปน่ะชี้ผิดจุดครับ  R ค่าเหมือนกันที่อยู่คู่กันคือ 1 ชุด/ mosfet 1 ตัวครับ  วัดตัวใดก็ได้ในคู่ เพราะจะได้ค่าที่เท่ากัน

ใช่ครับผมชีผิดจุดครับ ผมก็ยังสงสัยว่าพอเปลี่ยนหม้อแล้ว วัดค่าเลย ทำไมมันได้ค่าใกล้เคียงกัน ทั้งๆที่่เปลี่ยนหม้อแปลงไปแล้ว และเสียงดีมากๆ แต่มันผิดหลักการอีก ว่าไฟไม่ได้ครึ่งหนึ่งของ ไฟที่จ่ายเข้ามา เพราะไฟที่จ่ายเข้ามา ประมาณ 35 vdc ครึ่งหนึ่งก็ราวๆ18 vdc
ตอนที่อยู่ค่าเดิมของหม้อ 18-0-18 กระแสที่ได้ออกมาค่าใกล้เคียงและไบอัสราวๆ 1 A พอดี แต่พอปรับไฟสูงขึ้นไปที่ 18 ค่าดันเปลี่ยนไปคนละทางเลย ต่ำคู่ สูงคู่ห่างกันเกิน 30 % ไปเลย

ปกติพี่เล็กปรับ จะอ้างอิงไฟครึ่งหนึ่งของกระแสหม้อแปลงหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #539 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 01:10:10 PM »
ไม่มีคำอธิบายใดๆสำหรับคุณครับ เดี๋ยวจะยาวแล้วเพื่อนๆจะเขวกันหมด  เพราะเท่าที่คุยกับเพื่อนๆหลายคนๆเค้าเริ่มที่จะสับสนในสิ่งที่โพสผมเลยบอกว่าให้อ่านเฉพาะโพสที่น้าแว่น และ น้ารุ่ง ลงเกี่ยวกับการทำ การวัดครับ สำหรับคุณต้องพิเศษครับ ตัวต่อตัว แล้วผมจะทำพิธีเบิกเนตรให้  [gr_in]