ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา (SymPrime Amplifier)  (อ่าน 160217 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 09:40:12 PM »
อยู่ราวๆประมาณ 7 A น่าจะพอนะ 
ได้ครับ แอมป์ตัวนี้ช่วงไฟกว้างพอสมควร หม้อไฟ AC ตั้งแต่ 24-0-24 ได้ถึง 28-0-28 ครับ ซึ่งพอเป็น DC จะอยู่ราวๆ +-30 ถึง +-40 ครับ แต่ถ้าเกินกว่านี่ยังไม่แนะนำครับ เพราะเวอร์ชั่นที่ไฟสูงกว่านี้จะเน้นไปรุ่นที่วัตต์สูงครับ ที่เมืองนอกเค้าเล่นกันอยู่หลายตัว แต่มันต้องขนานทรานซิสเตอร์หลายคู่ ซึ่งถ้าจะทำให้ดีเสียงไม่ฟุ้ง-เบลอ ก็ยุ่งพอตัวทีเดียว ยกตัวอย่าง
- เวอร์ชั่นของ Mihai (roender) RMI FC-100 นี่ภาคหน้าซับซ้อนขึ้นมาก ทรานซิสเตอร์เอาต์พุต ThermalTrak (ซึ่ง ON Semi ทำมาลองตลาดอยู่พักนึก แล้วไม่ได้รับความนิยม ประกาศหยุดผลิตแล้ว)
- เวอร์ชั่นของ Rudi เป็นจานบินสองคู่ ภาคจ่ายไฟปรีเรกูเลตในตัว ซึ่งตัวต้นแบบผมปรับจากรุ่นนี้มาอีกทีครับ ถือว่าโอเคทีเดียว แต่ยังวุ่นๆเรื่องแมทช์เอาต์พุตแต่ละซีกอยู่

ยังมีทั้งเวอร์ชั่นพันธุ์ผสมอีกหลายตัวที่ฝรั่งเค้าเล่นกัน ก็หนุกหนานกันไป

แต่สุดท้ายมาจบที่เวอร์ชั่นที่ปรับผสมแบบดั้งเดิมของ Mike.B กับ Pavel ซึ่งทำง่าย รับประกันความแน่นอนของเสียงครับ จุดปรับแต่งไม่เยอะ เรียกว่าถ้าตั้งใจทำ ตรวจเช็คให้รอบคอบก็ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม 2014, 12:43:27 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 09:42:08 PM »
ว่าแล้วว่าเห็นเจ้าไฮบริดจ์อยู่ด้านหลัง  [smile-11]

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 09:44:33 PM »
ว่าแล้วว่าเห็นเจ้าไฮบริดจ์อยู่ด้านหลัง  [smile-11]
ดองมาปีกว่าๆแล้วครับ  เลยงัดออกมาปัดฝุ่นซะหน่อย

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 10:15:26 PM »
แง้มมาอีกนิด ว่าถ้าจะปรับให้เป็นแบบเวอร์ชั่นอีกตัวนึงของ AAK คือใช้ JFET input แทน Transistor ก็ทำได้นะครับ ปรับเปลี่ยน R 2-3 ตัว เท่านั้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเดี๋ยวรอทำเสร็จก่อน เบิร์นเสร็จแล้ว หาลูกขุนมานั่งวิจารณ์เทียบสองตัวอีกทีครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 10:35:20 PM »
แง้มมาอีกนิด ว่าถ้าจะปรับให้เป็นแบบเวอร์ชั่นอีกตัวนึงของ AAK คือใช้ JFET input แทน Transistor ก็ทำได้นะครับ ปรับเปลี่ยน R 2-3 ตัว เท่านั้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเดี๋ยวรอทำเสร็จก่อน เบิร์นเสร็จแล้ว หาลูกขุนมานั่งวิจารณ์เทียบสองตัวอีกทีครับ  [fb-smiling]

อยากจะลางานไปขอฟังด้วยจังเลยครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 11:28:48 PM »
Fet คู่ยอดนิยมหรือเปล่าครับ k170+j74

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 25 มกราคม 2014, 12:32:43 AM »
Fet คู่ยอดนิยมหรือเปล่าครับ k170+j74
เอาเฉพาะ K170 ครับ ยังหาซื้อได้อยู่

แต่เสียงจากอินพุตทรานซิสเตอร์ก็มีเอกลักษณ์ที่เด่นอยู่ ส่วนเจเฟตก็มีเสน่ห์ไปอีกด้าน คนละแบบครับ เดี๋ยวทำเสร็จเทสแล้วจะเรียบเรียงให้ฟังครับ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 25 มกราคม 2014, 09:12:31 AM »
รอลงชื่อร่วม GB อยู่  จะได้มีของเล่นยามว่างครับ [singing-happy]

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 25 มกราคม 2014, 09:48:40 AM »
PCB แอมป์ตัวนี้  อยากให้เข้ากับเทศกาล ซินเจีย ยู๋ อี่  เลนะครับ  เอาสีแดงแป๊ด  Screen Over lay สี ทอง  สลับลายตัวมังกร สัก 2 ตัว  เพื่อเป็น สิริมงคล  กับทุก ๆ ท่านที่ร่วมสนุก กันดีไหมครับอาจารย์

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 26 มกราคม 2014, 02:06:54 PM »
TR ON NJW0281G / NJW0302G เอามาใช้กับเจ้า symasym จะใหวเปล่าครับน้าแว่น ส่วนตัวผมไม่ชอบเจ้า โตชิ อิอิ

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 26 มกราคม 2014, 02:15:51 PM »
TR ON NJW0281G / NJW0302G เอามาใช้กับเจ้า symasym จะใหวเปล่าครับน้าแว่น ส่วนตัวผมไม่ชอบเจ้า โตชิ อิอิ

ฟามลับ....อิอิ

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 12:45:03 AM »
มาแว้วครับ ยังเป็นกระสืออยู่บนแผ่นไม้ เพราะตีลังกาคิดแบบเจาะอะลูมิเนียมที่ตัดมาให้สวยไม่ได้ซักที เลยวางแบบบนไม้เหมือนกับบนกล่องที่ต้องการวางจริง  ให้เทสเสียงได้ก่อน ส่วนอะลูมิเนียมตัวจริงค่อยหาวิธีพับหุ้มใหม่อีกทีนึง

และตอนนี้.. ร้องเพลงแล้วครับ ถึงไม่ใช้กล่องโลหะแต่ก็ไม่มีจี่ ไม่มีฮัมเลย

เหลือแค่เบิร์นอินก่อน ปกติการทำเครื่องเสียงทุกตัว อย่างตัวนี้เองในนาทีแรกส่งเสียง มันแข็งมาก... ต้องนวดอีกพักใหญ่ พ้น 100 ชั่วโมงก่อนค่อยว่ากันลึกๆ
อีกทั้ง C ที่ใช้อยู่บนบอร์ด ก็ต้องนวดนานเกือบทุกตัว ทั้ง C bypass ของ SCR และ C NFB Cerafine แดง ทั้งสองตัวขึ้นชื่อเรื่องต้องนวดนานอยู่แล้ว

ภาพเลย์เอาต์ด้านบนโดยรวม ทรงจะเป็นกล่องกระทัดรัดครับ ส่วนถังฟ้าที่เห็นเป็น UCC ของเก่า 27000uF/40V. บริดจ์ไดโอดโมดูลตัวนึง

หม้อแปลงที่ลองตอนนี้เป็นตัวเดิมของแคมป์เทอร์โบ ลูกใหญ่ของบางกอกทรานสเท็คไฟ AC แท็ปไฟที่ราวๆ 26-0-26 กระแส 3.1A สำหรับสองข้าง ซึ่งถือว่าไม่เยอะนัก เฉลี่ยข้างละ 1.55A เอง  เพราะตั้งใจไว้ว่าจะไม่อัดอยู่แล้ว วัตต์สูงสุดที่ได้ก็ราวๆ 60W @ 8 โอห์ม ก็ถือว่ามากอยู่

แต่ถ้าใครอยากเผื่อสำรองไฟสำหรับอัดโหลดทีโหดกว่านี้ ที่ 4โอห์ม ให้ได้ 100 วัตต์ ก็จะต้องเพิ่มหม้อไฟได้ตามที่เคยแนะนำ ซัก 5-6A. ขดเดียว หรือถ้าแยกข้างก็ขดละ 3A ก็เหลือแล้ว

แต่ถ้าใครตั้งใจไม่ให้เกิน 50W อยู่แล้ว ที่ผมใช้อยู่ก็ถือว่าเพียงพอแล้วครับ ขนาดกำลังกระทัดรัดดี ยังไม่ใหญ่นัก

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 08:15:01 AM »
เกาะขอบเวทีแบบไม่ละสายตา

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 09:20:26 AM »
มาแล้วตัวเล็กเสียงดี [guitar1] [guitar-11]

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 09:32:44 AM »
มาแล้วตัวเล็กเสียงดี [guitar1] [guitar-11]

ทว่าเล็กผมว่ามันไม่ได้เล็กเลยนะครับ  หม้อแปลง 6A  ความสูงแกน 96 มิล  ก็หนักเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 09:46:59 AM »
ใช้หม้อ 6 แอมป์เลยเหรอน้าตั้ม ผมคงใช้แค่หม้อเก๋ากับภาคจ่ายไฟที่มีอยู่มาใช้ไปก่อนครับ [embarrassed]

ดูจากชุดปริ้นท์+ซิ้งค์คงไม่ใหญ่มากเนาะ [exclamation] [Twinkle]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 09:49:14 AM »

ทว่าเล็กผมว่ามันไม่ได้เล็กเลยนะครับ  หม้อแปลง 6A  ความสูงแกน 96 มิล  ก็หนักเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ
แยกจ่ายไฟ mono เลยเสี่ยตั้ม  [sunglasses13]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 10:20:07 AM »
 เพราะตั้งใจไว้ว่าจะไม่อัดอยู่แล้ว วัตต์สูงสุดที่ได้ก็ราวๆ 60W @ 8 โอห์ม ก็ถือว่ามากอยู่

จัดเลยครับ วัตต์ต่ำๆชอบอยู่ครับ อินดี

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 10:33:17 AM »
ใช้หม้อ 6 แอมป์เลยเหรอน้าตั้ม ผมคงใช้แค่หม้อเก๋ากับภาคจ่ายไฟที่มีอยู่มาใช้ไปก่อนครับ [embarrassed]

ดูจากชุดปริ้นท์+ซิ้งค์คงไม่ใหญ่มากเนาะ [exclamation] [Twinkle]

หม้อ 6A  แกนเหล็กมันต้องสูง 96มิล ตายตัวอยู่แล้วครับ หนัก  ๆ

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 10:34:08 AM »

แยกจ่ายไฟ mono เลยเสี่ยตั้ม  [sunglasses13]

ว่าจะเล่นหม้อลูกเดียวครับพี่  2ลูกมันหนักเกิน

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 10:36:08 AM »
 ลูกเดียวเดี๋ยวเสียงไม่เท่ากันนาครับ  [gum13]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 09:42:31 PM »
ทุกคน...พร้อมกันรึยังครับ...เตรียมระเบิดความมันส์บนหัวแร้งกับ Symasym  By อ.Audiomania ในเวลาอันใกล้นี้  ที่นี่ ที่เดียว เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม 2014, 10:01:57 PM โดย tfender »

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 10:25:45 PM »
เล่าเรียกน้ำย่อยก่อน ตอนนี้ผ่านมาระยะนึงแล้ว ประมาณ 50 ชั่วโมง เมื่อเทียบกับ 10 ชั่วโมงแรกๆนี่ ต่างกันเยอะอยู่
ตอนนี้เสียงเปิดขึ้น ความอุดอู้ของอุปกรณ์ต่างๆเริ่มคลายตัว ปลายเสียง ลูกเล็กลูกน้อยเริ่มชัดเคลียร์มากขึ้น

ที่ลงไว้เป็นผลทดลองกับแอมป์ตัวนี้เท่านั้นนะครับ แอมป์ตัวอื่นอาจจะไม่เป็นอย่างที่ผมเล่าก็ได้

ตอนนี้ทรานซิสเตอร์เอาต์พุตผมลองอยู่ 2 ชุด คือ ON Semi NJW21193/21194 กับ NJW0302/0281 ผลที่ได้ไม่ต่างกันครับ แต่ส่วนเบสต้นกับปลายแหลม ต่างกับ 2SA1943/2SC5200 นิดนึง ส่วนตัวนอกเหนือจากนี้ยังไม่ได้ลองครับ

หม้อไฟ 28-0-28 กับอีกตัว 24-0-24 ที่ระดับเสียงฟังเพลงปกติ ผลที่ได้ต่างกันไม่มากครับ หม้อ EI ได้เปรียบเรื่องทรวดทรง เนื้อเสียงคงตัว มากกว่าวงแหวนหน่อยนึง

C input เป็น SCR กับ WIMA หลังเบิร์นแล้วบุคลิกต่างกัน SCR PA ออกแนวเก็บตัวนิดๆ ไม่หวือหวา แต่เสียงโดยรวมทำได้ดี
WIMA MKP4 ออกวัยรุ่นหน่อย โทนเสียงเบสกลาง และปลายแหลมจะมีลดลงไปบ้าง แต่ก็ถือว่าใช้ได้
ส่วน EVO Oil ยักษ์ขาว ยังไม่ได้หามาลองครับ

โดยการลองผมทดลองไบอัสตั้งแต่ช่วง 35 ไปถึง 120mA
ที่ 35mA ก็ฟังสบายๆ ไม่เน้นจังหวะมากนัก คู่ 5200/1943 จะออกแล้งๆแบนๆ กว่า
ที่ 120mA เสียงดุ และเหมือนจะอัดล้นๆ เกินไปหน่อยสำหรับผม เสียงดึงสายเบสมันเน้นชัดเกินไปหน่อย ฟังไม่สบายเท่าไหร่ แต่คอเพลงโหด อาจจะชอบ และที่แน่ๆคือร้อนเร็วขึ้นเยอะครับ

ช่วงที่ลองแล้วถูกใจ อยู่แถว 50-80mA ครับ กำลังดี

ส่วนความแตกต่างในเวอร์ชันที่อินพุตเป็นทรานซิสเตอร์ กับเจเฟต ผมชอบทั้งคู่ ตัวทรานซิสเตอร์ MPSA18 ให้น้ำหนักและรายละเอียดเสียงที่ชัดเจน ส่วนเจเฟต 2SK170BL ปรับไบอัสภาคหน้าราวๆ 3.5 mA จะให้ระดับเสียงที่ต่อเนื่องและประกายเสียงเฉพาะตัวแบบเจเฟตออกมา แต่ก็ยังไม่ได้ความหวานแบบหลอดนะครับ

ส่วน C NFB ลองมาสองยี่ห้อ Nichicon FA ตัวเขียว กับ ELNA Cerafine แดง อันนี้ค่อนข้างฟันธงว่า ELNA เหมาะกับแอมป์ตัวนี้มากกว่า
กับ UCC NCC ยังไม่ได้เอามาลองที่จุดนี้ครับ

รายงานผลคร่าวๆ เท่านี้ก่อนครับ ระหว่างนี้เผื่อจะหาตัวอื่นๆมาลองเพิ่มด้วย เผื่อเป็นทางเลือกเพิ่มเติม  [smile-11]

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 10:37:39 PM »
พอจะโชว์รูปแบบ PCB  ที่จะทำให้ให้ชมหน่อยได้ไหมครับอาจารย์  จะได้ดูโหงวเฮ้งว่าจะเตรียมซิ้งค์แบบไหนดี [singing-happy]

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 11:06:43 PM »
พอจะโชว์รูปแบบ PCB  ที่จะทำให้ให้ชมหน่อยได้ไหมครับอาจารย์  จะได้ดูโหงวเฮ้งว่าจะเตรียมซิ้งค์แบบไหนดี [singing-happy]
อ้าว.. ก็รูปที่เห็นล่าสุดนั่นล่ะครับ ไม่มีจุดแก้ไขลายแล้ว ใส่รูเจาะยึกสกรูเพิ่ม เท่านั้นเองครับ

งานนี้ ผมว่าจะเราน่าจะกลับไปใช้ PCB สีพื้นๆ อย่างสีเขียวครับ ตั้งแต่ทำโครงงานมาในเว็บไม่ยักกะเคยใช้สีเขียวซักตัว

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 11:18:25 PM »
อ้าว.. ก็รูปที่เห็นล่าสุดนั่นล่ะครับ ไม่มีจุดแก้ไขลายแล้ว ใส่รูเจาะยึกสกรูเพิ่ม เท่านั้นเองครับ

งานนี้ ผมว่าจะเราน่าจะกลับไปใช้ PCB สีพื้นๆ อย่างสีเขียวครับ ตั้งแต่ทำโครงงานมาในเว็บไม่ยักกะเคยใช้สีเขียวซักตัว
---------------
ขอ 2oz ด้วยนะครับ + สอบถามนิดครับ TR ON เห็น รหัสคล้ายกันเช่น MJL21194 / MJW21194 / NJW21194  การใช้งานในแง่ของ TR OUTPUT ( AMP) แตกต่างกันยังไงบ้างครับ 

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 11:34:57 PM »
ขอ 2oz ด้วยนะครับ + สอบถามนิดครับ TR ON เห็น รหัสคล้ายกันเช่น MJL21194 / MJW21194 / NJW21194  การใช้งานในแง่ของ TR OUTPUT ( amp) แตกต่างกันยังไงบ้างครับ 
เรื่องรหัสเนี้ย เคยไปตามอ่านฝรั่งเค้านั่งเถียงกันยาวเหยียดครับ อ่านไป 60 กว่าหน้า เจอฝรั่งดราม่ากันเองอีกเฮ้อ...
ผมสรุปย่อๆตามนี้ครับ

MJ คือแบบจานบินโลหะ เก่าใหม่ว่ากันอีกที ความเร็วไม่สูงเท่าแบบพลาสติก และเรื่องอุณหภูมิใช้งานปกติดีกว่าตัวอื่นๆ แพงเพราะวัสดุที่เป็นตัวถังโลหะ ติดตั้งยาก ตัวใหม่สุดมีแค่ MJ2119x และกระป๋องถึงจะเป็นตัวที่ไม่ได้รับรองเรื่องความเพี้ยนที่ต่ำพิงฝา แต่คนทำแอมป์ชอบมันมากกว่าพลาสติก

MJL ก็คือ MJ แบบพลาสติกครับ ไวกว่า ตัวใหญ่และยังทนอยู่

MJW เหมือนเวอร์ขั่นตัวเกือบใหญ่ ตัวถังเล็กลง ถ้าเป็นเลขเดียวกัน SOA จะน้อยกว่าตัวบน เหมาะกับแอมป์ที่วัตต์เล็กลงนิดนึง (audio output ต่ำกว่า 100W.) จะเหมือนกับพวกทรานซิสเตอร์ญี่ปุ่นอย่าง 2SB817/2SD1047 ครับ ราคาถูกกว่ารุ่นใหญ่

NJW เหมือน MJW แต่ N Series เค้าเคลมเรื่อง Linearity ที่ปรับปรุงดีขึ้น

และ NJL ประหลาดสุดคือเป็น ThermalTrak คือมีไดโอดสำหรับวัดอุณหภูมิที่ฐานชิพเดียวกับ Die ของทรานซิสเตอร์ และเคลมว่าเพื่อรับรู้อุณหภมิสำหรับปรับชดเชยไบอัสแอมป์ได้ไวและแม่นยำที่สุด แต่ไม่ได้รับความนิยม และประกาศหยุดผลิตไปแล้ว

เรื่องเสียง สำหรับ ON Semi รุ่นใหม่ๆ ถ้าไบอัสในจุดทำงานพอดีๆ ผมว่าเสียงพอๆกันครับ ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 29 มกราคม 2014, 11:39:34 PM »
ขอ 2oz ด้วยนะครับ + สอบถามนิดครับ TR ON เห็น รหัสคล้ายกันเช่น MJL21194 / MJW21194 / NJW21194  การใช้งานในแง่ของ TR OUTPUT ( amp) แตกต่างกันยังไงบ้างครับ 
เรื่องรหัสเนี้ย เคยไปตามอ่านฝรั่งเค้านั่งเถียงกันยาวเหยียดครับ อ่านไป 60 กว่าหน้า เจอฝรั่งดราม่ากันเองอีกเฮ้อ...
ผมสรุปย่อๆตามนี้ครับ

MJ คือแบบจานบินโลหะ เก่าใหม่ว่ากันอีกที ความเร็วไม่สูงเท่าแบบพลาสติก และเรื่องอุณหภูมิใช้งานปกติดีกว่าตัวอื่นๆ แพงเพราะวัสดุที่เป็นตัวถังโลหะ ติดตั้งยาก ตัวใหม่สุดมีแค่ MJ2119x และกระป๋องถึงจะเป็นตัวที่ไม่ได้รับรองเรื่องความเพี้ยนที่ต่ำพิงฝา แต่คนทำแอมป์ชอบมันมากกว่าพลาสติก

MJL ก็คือ MJ แบบพลาสติกครับ ไวกว่า ตัวใหญ่และยังทนอยู่

MJW เหมือนเวอร์ขั่นตัวเกือบใหญ่ ตัวถังเล็กลง ถ้าเป็นเลขเดียวกัน SOA จะน้อยกว่าตัวบน เหมาะกับแอมป์ที่วัตต์เล็กลงนิดนึง (audio output ต่ำกว่า 100W.) จะเหมือนกับพวกทรานซิสเตอร์ญี่ปุ่นอย่าง 2SB817/2SD1047 ครับ ราคาถูกกว่ารุ่นใหญ่

NJW เหมือน MJW แต่ N Series เค้าเคลมเรื่อง Linearity ที่ปรับปรุงดีขึ้น

และ NJL ประหลาดสุดคือเป็น ThermalTrak คือมีไดโอดสำหรับวัดอุณหภูมิที่ฐานชิพเดียวกับ Die ของทรานซิสเตอร์ และเคลมว่าเพื่อรับรู้อุณหภมิสำหรับปรับชดเชยไบอัสแอมป์ได้ไวและแม่นยำที่สุด แต่ไม่ได้รับความนิยม และประกาศหยุดผลิตไปแล้ว

เรื่องเสียง สำหรับ ON Semi รุ่นใหม่ๆ ถ้าไบอัสในจุดทำงานพอดีๆ ผมว่าเสียงพอๆกันครับ ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่
----------------
ขอบคุณมากครับ ถ้าไม่ได้น้าแว่นผมคงสงสัยไปอีกนาน

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 02:03:06 AM »
ด้านบนนี่ว่าด้วยเรื่องเฉพาะงานด้านเสียงนะครับ

แต่ถ้างานด้านสวิตชิ่ง ตัวพลาสติกใหม่ๆ มันจะดีกว่าในแง่การจัดวงจรให้มีเสถียรภาพมากขึ้น ทำงานไว แม่นยำ พวกพาวเวอร์ซัพพลายอุตสาหกรรมตัวใหม่ๆ หรือพวกที่ดูระบบจัดเก็บไฟฟ้าจากพลังงานทางเลือก ใช้อุปกรณ์พวกนี้เพื่อทำให้ประสิทธิภาพด้านพลังงานดีขึ้นได้ครับ

ออฟไลน์ bw1971

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 08:14:22 AM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ   [Old2]