ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีลำโพง Horn ซักตัว->ลำโพงตามใจปรารถนา  (อ่าน 174786 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #600 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2015, 12:04:16 AM »
ลองต่อ woofer แบบ order 3 บ้างละครับน้า
เส้นสีเทา : woofer
เส้นสีดำ : woofer order 3 L 2.2mH, C 39uF, L 0.62mH

จากนั้นผมลองปรับ L ตัวแรกครับน้า ผมเห็นว่าลดค่า L ระหว่างจุดตัดไปจะชันน้อยลงครับ แต่ก็เหมือนเลื่อนจุดตัดครับน้า
เส้นสีดำ : L 2.2mH, C 39uF, L 0.62mH
เส้นสีเขียว : L 2.0mH, C 39uF, L 0.62mH
เส้นสีเหลือง : L 2.35mH, C 39uF, L 0.62mH

ต่อมาลองปรับ C ครับน้า โดยเพิ่มค่า C ดูแล้วมันสามารถกดปลายได้ครับน้า แต่ก็เหมือนมีผลกระทบตรงจุดตัดย่อลงเหมือนกัน
เส้นสีเหลือง : L 2.35mH, C 39uF, L 0.62mH
เส้นสีชมพู : L 2.35mH, C 49uF, L 0.62mH

ต่อมาก็ลองปรับ L ตัวที่สองครับ โดดเพิ่ม L ดูแล้วก็สามารถกดปลายได้เหมือนกันครับน้า แต่ดูเหมือนจะไม่ค่อยกระทบกับตรงจุดตัดมากครับ
เส้นสีฟ้า : L 2.35mH, C 39uF, L 1.25mH
เส้นสีแดง : L 2.35mH, C 39uF, L 2.25mH

ส่วนรูปนี้เป็นเส้น woofer order 3 ทั้งหมดที่เล่ามาครับน้า ลองเทียบกับ horn
แต่ผมยังไม่เลือกซักเส้นครับน้าอยากปรับอีกนิดหน่อยครับ แต่คิดว่าคงจะใกล้ๆกับเส้นแดงครับน้า [fb-smiling]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน 2015, 12:13:15 AM โดย atriam »

• DAV Staff
Re: อยากมีลำโพง Horn ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #601 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2015, 01:47:30 AM »
ต่ออีกหน่อยครับน้าจะได้จบ woofer
ผมเลือกใช้ L 2mH, C 39uF, L 2.5mH ครับน้า จัดการเอา horn มาเทียบต่อครับน้าดูแล้วจุดตัดน่าจะต่ำกว่า 900 Hz ที่คาดไว้ละครับน้าน่าจะแถวๆ 800 Hz แต่ก็คาดเดาทั้งนั้นครับน้าทำจริงจะเป็นอย่างไรเดียวค่อยดูค่อยแก้กันต่อครับน้า ^_^"

• DAV Staff
« ตอบกลับ #602 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2015, 12:02:04 AM »
เมื่อวานได้ woofer เป็นหลักแล้ววันนี้ขอต่อ horn เลยครับน้า

จัดการลอง order 2 ครับน้าผมลองอยู่หลายค่าแต่ก็ไม่สามารถกดได้อย่างที่อยากได้ครับน้า [chick1]

เลยจัดการเปลี่ยนเป็น order 3 ครับคานี้ลงครับน้าได้อย่างที่อยากได้ละ [fb-smiling]

จักการเลือกมา 1 เส้นครับน้าคือ R 22ohm, C 10uF, L 1mH, C 8.2uF ครับน้า
และจักการต่อรวมดูครับน้าได้เส้นสีแดง

แต่ผมไม่พอใจครับน้าตรงจุดตัดถึงมันจะเสริมกัน แต่มันก็ดูไม่ลื่นไหลเลยครับน้า
ผมเลยจัดการลด R ที่ horn ลงนิดหน่อยเป็น R 12ohm, C 10uF, L 1mH, C 8.2uF ครับน้า
ผลรอยต่อดูดีขึ้นหน่อยครับน้า แต่ก็ทำให้เสียงกลางกับแหลมดูดังขึ้นมาหน่อย เท่าที่ลองฟังผมชอบมากกว่าก่อนลด R ครับน้าเสียงร้องจะดูชัดขึ้น [fb-smiling]

สรุปก็เสร็จละครับน้า เหลือจัดการเอามาต่อใช้งานจริงครับ ที่กะจะต่อก็ตามรูปเลยครับน้า [chick-slow]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #603 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2015, 12:53:45 AM »
 [chick-clap]ในที่สุดก็ได้วงจรแล้ว สุดยอดครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #604 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2015, 01:10:37 AM »
ขอบคุณครับน้ารุ่ง เหนื่อยหน่อยก็ตอนลองนี้ครับน้า ได้วงจรก็สบายละครับน้า [chick-dance2]

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #605 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2015, 12:19:32 PM »
น้าเตรียมขยันจริงๆเลย [huge-thumbs-up] ผมอยากทำแบบน้าแต่ไม่มีความรู้และเครื่องมือเลยเข้ามาติดตามหาความรู้จากประสบการณ์ของน้าครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #606 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2015, 02:36:30 PM »
ขอบคุณครับน้า จริงแล้วไม่ได้ขยันครับน้าแต่มันเริ่มลงทุนลงแรงไปแล้วบวกกับได้น้า tryman คอยให้คำแนะนำตอนเริ่มแรกครับน้าเลยฮึด
เรื่องเครื่องมือผมว่าไม่แพงมากครับน้าใช้ไม่กี่อย่าง หลักๆก็เก็บไว้ใช้งานต่อไปได้ครับน้า ส่วนความรู้น้าถามผมได้ครับยินดีตอบตามที่รู้ครับน้า [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #607 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2015, 03:21:02 PM »
เตรียมอุปกรณ์ครับน้า เดียวมาออกแบบการวางต่อ ใกล้แล้วก็หวานเย็นหน่อยครับน้า [fb-smiling]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2015, 03:25:15 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #608 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2015, 10:50:28 PM »
อยากให้ลองลด ซี ทวีตเตอร์ 8.2 uf ลงเพื่อกด ความถี่ช่วง 2k ซึ่งตอนนี้ยังโด่งมากอยู่ครับ ลองใช้ 3.3 ดู ใส่แทน แล้ววัดดูผลก่อนครับ
ยังไม่ต้องสนใจ R ครับ คงที่ไว้ที่ 12 ohm ไปก่อน ดูกราฟแล้วค่อยกว่ากัน อย่าลืมกลับเฟสลำโพงวัดทุกครั้งครับเวลาวัดรวม
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #609 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2015, 11:37:31 PM »
ขอบคุณครับน้า tryman แต่รอบนี้ไม่ทันละครับน้า ต่อเสร็จเรียบร้อยไปซะแล้ว [yellow-lol]
แต่ผมก็ลองปรับดูบ้างครับน้า C ตัวสุดท้ายผมใช้ 2.2uF ครับน้า ดูแล้วกดได้สวยครับน้าแต่ผมดูแล้วเดียวคงได้แก้อีกเยาะเลยหยุดครับน้า
เส้นสีน้ำเงิน : R 12ohm, C 10uF, L 1mH, C 2.2uF

รูปกราฟที่ผม post ด้านบนทั้งหมดอาดดูมันสั่นเยาะหน่อยครับน้า เพราะผมขยับตำแหน่งไมล์แต่ดันลืมปรับให้มันสำพันกันครับน้า แต่ก็ลองปรับแล้ววัดใหม่ผลก็คล้ายเดิมครับน้าแต่กราฟจะดูไม่แกว่งมากครับน้า

อย่างไงขอฟังแบบนี้ไปก่อนครับน้า แถมต่อเสร็จก็ชอบมากซะด้วยครับน้า [wink-11]
อันนี้ crossover ครับน้า ^_^

จับลงตู้ต่อสายครับน้า

ผลพูดไปเดียวหาว่าโม้ครับน้า แต่ก็ขอหน่อย 555 ผมว่ามันครบรสครับน้าฟังแล้วได้อารมณ์มาก เสียงจะออกสดและใสครับน้า ฟังแล้วดูชัดเจนมีมิติ พื้นเสียงดูสอาด เสียงไม่ตีรวนครับน้า แต่เป็นอย่างที่คาดครับน้า กลางกับสูงจะนำหน่อยแต่ก็ไม่ได้ล้ำจนหน้าเกลียดครับผมดันชอบครับน้า [wink-11]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #610 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 09:14:10 AM »
 [huge-thumbs-up] สำเร็จจนได้ ยินดีด้วยครับ  [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #611 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 09:57:48 AM »
ขอบคุณครับน้า เมื่อคือฟังเพลงไหนก็เพราะไปหมดครับน้า 555 กำลังเห่อ ^_^

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #612 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 09:59:26 AM »
เพราะไปหมดแล้ว ทีนี้เหลืออะไรล่ะครับ น้าเตียม  น้าขยันดีนั่งพันคอยส์ได้ตั้งเยอะ สงสัยเอานมป้อนลูกให้หลับแน่ๆเลย   [chick-guitar]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #613 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 10:05:41 AM »
เหลือแต่ป้องแป้งครับน้าเล็ก 555
"ถึงแม้เธอจะสวย แต่ผมคงให้ใจคุณได้ไม่ท้้งหมดหรอกครับ" คนหลายใจก็แบบนี้ครับน้า 555 หมายถึงเครื่องเสียงนะ แต่ช่วงนี้ผมขออยู่กับคุณละกัน อิอิ  [yellow-lol]

ปล. พันตอนว่างๆครับน้าลูกหนึ่งไม่กี่นาทีก็เสร็จครับน้า  [chick-comb]

« ตอบกลับ #614 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 10:15:19 AM »
 เดินตามฝันไปเรื่อยๆครับ ได้ทำในสิ่งที่ชอบก็มีความสุขแล้ว ความชอบเรื่อง เสียงมันจะเปลี่ยนไปตามช่วงเวลา  และ ช่วงอายุ  เมื่อไหร่ที่ลมในช่องหูเยอะ เมื่อนั้นแหละคนข้างๆสะกิดแน่ๆครับ  [chick3]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #615 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 10:27:05 AM »
ก็มีบ่นบ้างครับน้า แต่ก็ไม่ได้มากมาย ส่วนมากผมจะทำตอนเขาหลับกันคนมันฟิตครับน้า 555 [Tongue-11]

« ตอบกลับ #616 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 12:58:55 PM »
เอาอีกสักดอกมั้ย น้าเตียม    [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #617 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 01:10:12 PM »
โห ดอกใหญ่ขนาดนี้เขาเอาไปใช้งานอะไรครับน้า ตีขึ้นตู้จะขนาดไหนเนี้ย 555
เอามาบ้านคงพังครับน้าเบสท่าจะใหญ่ [yellow-lol]
ดูหน้าคนในรูปน่าจะเป็นคนไทยด้วย เรื่องใหญ่ๆนี้ถนัดนักแร อิอิ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #618 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 02:21:22 PM »
อันนี้ VDO ที่อัดไว้ครับน้าพึ่ง upload เสร็จครับ
เสียงร้องจะออกช้าหน่อยครับน้าอยู่ท้ายคลิป

crossover : 3th order, 900Hz
amp : EL34 SE
เพลง : Etta Cameron- What A Wonderful World
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2015, 02:30:55 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #619 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 02:40:08 PM »
Third order  3 rd  ครับ บ่ใช่  3th   [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #620 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2015, 03:29:45 PM »
ok ครับน้าเล็กรู้กัน ภาษาไทยยังจะไม่รอดภาษาอื่นไม่ต้องพูดถึงครับน้า [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #621 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2015, 10:29:11 PM »
มาคุยครับน้าทำเสร็จมาซักพักละครับน้า สิ่งเล็กๆแต่เห็นผลชัดและผมมักมองข้ามเวลาทำครับ คือฐานลำโพงจัดการหาลูกยางใส่เข้าไปครับน้าตอนแรกก็อยากหาที่เป็นเข็มแต่ดูแล้วคงไม่เหมาะกับผมเพราะสลับลำโพงฟังค่อนข้างบ่อยครับน้า
ก่อนใส่กับหลังใส่ความรู้สึกต่างครับน้าสังเกตุได้ค่อนข้างง่ายและชัดครับ เสียงโดยรวมมันนิ่งและเป็นตัวเป็นตนขึ้นครับน้า  [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #622 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2015, 11:47:28 AM »
ไปได้ไปโดนลำโพง horn มาอีกคู่ครับน้า Pioneer CS-901 ลำโพงตัวนี้ผมรู้จักหน้าตามาซักพักละครับน้า
เพราะลำโพง horn ตัวที่สองที่ผมทำ Pioneer PD-40-3 มันก็เป็น horn ตัวหนึ่งในตู้นี้ครับน้า
เรียกว่าโดนตั้งแต่ตอนหาข้อมูลแล้วครับ แต่ก็ได้แค่มองไม่เคยคิดจะครอบคองเลยครับน้า

แต่แล้วมันก็โผ่มาแบบดูสวยซะด้วย สำหรับผมความรู้สึกเหมือนได้พบไดโนเสาตัวเป็นๆครับ 555
จัดการบอกแฟนประมาณว่า "ถึงมันจะเจ็บ ถ้ามันจะจบ จะเจ็บเท่าไรก็ยอม" นาทีนั้นจะให้ทำอะไรก็ยอม คิคิ ปรากดว่าอนุมัติผ่านเฉยเลย o_o! เธอคงสดุดตรงคำว่า "จบ" มั้งครับน้า [chick1]

สรุปแล้ว Pioneer CS-901 ตอนนี้มันก็มาอยู่ในเงื้อมือผมเรียบร้อยครับน้า เฮาะๆ เดียวจะปู้ยี้ปู้ยำให้หนำเลย คึคึ  [chick1]

« ตอบกลับ #623 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2015, 12:13:28 PM »
 แจ่มครับตัวนี้ สภาพสวยมาก แต่ถ้าดอกไม่ซ่อมหรือเปลี่ยนอะไหล่มามันจะเยี่ยมมา ขอให้เป็นอย่างหลัง ลำโพงพวกนี้เก่ามาก ถ้าจะให้ดีมาร์คลำโพงวูฟเฟอร์ไว้แล้วหมุน 180 องศา คือจากด้านบนลงล่าง  ล่างขึ้นบนประมาณนี้ครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #624 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2015, 12:19:36 PM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ตอนนี้ก็ต่อฟังดูยังไม่พบปัญหาครับน้า แต่เดียวจะมาง้างหลังตู้ดูอีกทีครับน้า [YL76]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #625 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2015, 11:58:42 PM »
ได้มาก็ต้องไปธุระครับน้า วันนี้กลับมาจัดการซะหน่อยครับ

จัดการเปิดหลังตู้ดูครับน้า ดูจากร่องรอยแล้วตู้นี้ไม่ซิงครับน้า อิอิ
มีซะติกเกอร์ชื่อรุ่นขาดด้วย

ส่วน Cross ยังดูสวยครับน้าดูแล้วยังไม่โดนยุ่งอะไร

จัดการถอดสาย และใช้มิเตอร์วัดดูแต่ละดอกครับน้า
เจอ horn เสียงสูงตรง woofer วัดไม่ขึ้นหนึ่งข้างครับน้า จัดการไล่ดูยังดีครับน้าใช้ตะกั่วยั้มแล้วหาย [chick1]

ยังไม่จบครับน้า super tweeter วัดไม่ขึ้น 2 ดอกครับน้า ดูร่องลอยแล้วคิดว่าผ่านการลองวิชามาแล้ว ตรงนี้ผมเองไล่แก้แล้วก็ไม่หายครับน้า [frightened-11]

เท่าที่สำรวจ woofer ผ่านการเปลี่ยนขอบลำโพงมาแล้ว ส่วน horn เสียงกลางยังสภาพดีเดิมๆครับ

จากนั้นจัดการเอาไมล์มาวัดเสีงแต่ละดอกครับน้า ในความโชคร้ายก็ยังมีโชคดีอยู่บ้างครับน้าดอกทั้งตู้ซ้ายและขวาผลวัดออกมาใกล้เคียงกันครับน้า เฮ้อ..
woofer : สีน้ำเงิน
horn mid : สีแดง
horn hi : สีเขียว
ในรูปวัดโดยไม่ผ่าน Cross over ครับน้า

จากนั้นก็เอา Cross over ของ ทั้งสองข้างมาลองกับ ลำโพงข้างเดียวกัน
ผล Cross over ทั้งสองข้างได้ผลออกมาใกล้เคียงกันครับน้า
woofer : สีเหลือง
horn mid : สีม่วง
horn hi : สีฟ้า

สรุป ดอก woofer, mid, hi และ cross ยัง ok ครับน้า ส่วน super tweeter พังไป 2 ดอก
ผมว่าจะไม่ใส่ super tweeter ครับน้าเดียวจะหาไม้มาปิดรูไว้
รอบนี้ทำให้ผมรู้ว่าการเล่นของ vi่ntage มองแต่ด้านนอกมันดูยากครับน้าได้อะไรหลายอย่างพอควรครับน้า
แต่ที่สำคัญซึ่งใจแฟนครับ ตอนรู้ทีแรกผมก็บอกแฟนเลย ในใจคิดว่าคงโดนบ่นละ แต่เธอกับไม่ว่าหรือบ่นซักคำแถมให้กำลังใจและให้เวลาผมทำด้วย พอทำเสร็จก็สบายใจหน่อยยังดีว่าส่วนหลักๆยังดีอยู่ ก็ไปบอกเธอและถามว่าทำไมไม่ว่า เธอตอบประมาณว่า "รู้ว่าเสียใจอยู่แล้วเลยไม่พูด" ผมนี้พูดไม่ออกเลย [frightened-11]

« ตอบกลับ #626 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015, 12:29:25 AM »
  ตัวที่เสียลองแกะพลาสติกออกมาดูดัสแคป กับ วอยส์ครับ เผื่อต่อได้ แต่ถ้าต่อไม่ได้ ขอดูหน้าตาหน่อย วัดขนาดวอยส์มาด้วยเผื่อมีเก็บอยู่เดี๋ยวไปดูให้ครับ pioneer ผมมีเก็บสแปร์ไว้พอสมควรหลายรุ่น

• DAV Staff
« ตอบกลับ #627 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015, 12:56:09 AM »
ลองบัตกรีแล้วก็วัดไม่ขึ้นครับน้าเล็ก ไม่แน่ใจว่ารูปที่วัดมาถูกจุดใช้ได้หรือเปล่าครับน้า

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #628 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015, 10:39:23 AM »
รอลุ้นด้วยคน  ไพโอเนีย รุ่นนี้สวยมากครับ  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #629 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2015, 11:00:13 AM »

ตัวนี้มีตัวที่ดีอยู่มั้ยครับ ถ้ามีวัดความต้านทาน กับเปิดฝาครอบพลาสติกให้ดูหน่อยครับ ตัวที่โพสมันไม่มีวอยส์กับไดอะแฟรมอยู่นีครับ

แบบนี้ครับ ผมต้องการดูขนาดของวอยส์ กับ วัสดุ เพราะมันมีเป็นสิบๆชนิดครับ