ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำแอมป์ฟังเพลงแบบ 2.1 นะ  (อ่าน 12345 ครั้ง)

ออฟไลน์ dekdoi1963

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
อยากทำแอมป์ฟังเพลงแบบ 2.1 นะ
« เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 10:28:33 AM »
ฟังเพลงลำโพงคอม 2.1 ยังคิดว่า ถ้ามีแอมป์ 2.1 สักตัว ลำโพงแจ่มๆสักคู่ ซัพดีๆสักตัว น่าจะแฮปปี้กว่านี้ [confused-face] [puzzled]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: อยากทำแอมป์ฟังเพลงแบบ 2.1 นะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 10:59:45 AM »

เอ้า.... มัวแต่คิดอยู่ไม่ลงมือทำ แล้วเมื่อไรจะได้ฟังล่ะครับคุณน้า... เดือนพฤศจิกายนจะขึ้นไปเยี่ยมถิ่นคุณน้าซักหน่อย หุ หุ   [enjoyment]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
Re: อยากทำแอมป์ฟังเพลงแบบ 2.1 นะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 11:11:59 AM »

เอ้า.... มัวแต่คิดอยู่ไม่ลงมือทำ แล้วเมื่อไรจะได้ฟังล่ะครับคุณน้า... เดือนพฤศจิกายนจะขึ้นไปเยี่ยมถิ่นคุณน้าซักหน่อย หุ หุ   [enjoyment]
แอมป์แบบนี้ควรมีกำลังขับเท่าไหร่น้า [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 11:25:17 AM »

เอ้า.... มัวแต่คิดอยู่ไม่ลงมือทำ แล้วเมื่อไรจะได้ฟังล่ะครับคุณน้า... เดือนพฤศจิกายนจะขึ้นไปเยี่ยมถิ่นคุณน้าซักหน่อย หุ หุ  [enjoyment]

ยินดีต้อนรับ ..มาเลยๆ แวะมาทักทายกันบ้างนะครับ รออยู่... [smile-watermelon]

ทำเองบ่เป็นนะสิครับ น้าเฉยออกแบบให้หน่อยจิ ไม่ต้องวัตต์มาก ไม่เกิน 50W ฟังเบาๆ ฟังม่วนๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 11:45:13 AM »
             มีเหมือนกันครับที่หาไว้... วัตต์ไม่มากแต่เสียงเป็นอย่างไรต้องลองดูก่อนครับ.. จงอย่าเชื่อจนกว่าจะได้พิสูจน์ให้ประจักษ์ด้วยตนเอง.. ลองไปเรื่อยๆละ พอใจแบบไหนน้าค่อยลงมือทำครับ สำหรับกำลังวัตต์ อยู่ที่ความพอใจครับ บางคนก็ชอบมาก บางคนก็ชอบน้อยไม่แน่นอน ผมเองตอนนี้ใช้แอมป์หวานใจต่อกับคอมพ์อยู่ครับพ๊ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2013, 12:00:11 PM โดย electrOn »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 11:57:18 AM »
 [puzzled] ทำ 2 Ch ไปก่อนครับอีก .1 รอน้าอัล  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 11:59:19 AM »

[fb-smiling]   เออนะ... จะว่าไปแล้วพวกเราคงจะมีบ้างล่ะที่ใช้แอมป์หลอดต่อกับคอมพ์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 12:03:43 PM »
ต่อแบบในเวปนี้เรียกว่า 2.1 ไหมครับ [confused-face]
http://www.ecoustics.com/electronics/forum/home-audio/488954.html

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 12:09:00 PM »
                   ใช่ครับ...ของ bose ชุดนั้นเห็นมือสองขายเยอะ น่าจะมีคนใช้งานเยอะพอควร... 2.1 มันก็ไม่มีอะไรมากนี่ครับ ก็แค่ 2 แชนแนลธรรมดาเรานี่ละ แล้วเพิ่ม SUB เข้าไปอีกหนึ่งตัวจะเป็น active หรือแบบ passive ก็ว่าไปเพราะลำโพงคอมพ์ส่วนมากจะตัวเล็กเบสไม่สาแก่ใจ จึงได้เพิ่ม SUB เข้าไปเพื่อช่วยให้ดูหนังฟังเพลงได้สะใจขึ้นก็เท่านั้นเองครับ

ปล. ถ้าจะใช้คอมพ์แบบ PC ต่อกับแอมป์ธรรมดาๆที่เราๆเล่นกันอยู่นี่ ต่อกราวด์ของคอมพ์ให้ลงดินจริงๆก่อนด้วยจะดีมากๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 12:40:04 PM »
                  ใช่ครับ...ของ bose ชุดนั้นเห็นมือสองขายเยอะ น่าจะมีคนใช้งานเยอะพอควร... 2.1 มันก็ไม่มีอะไรมากนี่ครับ ก็แค่ 2 แชนแนลธรรมดาเรานี่ละ แล้วเพิ่ม SUB เข้าไปอีกหนึ่งตัวจะเป็น active หรือแบบ passive ก็ว่าไปเพราะลำโพงคอมพ์ส่วนมากจะตัวเล็กเบสไม่สาแก่ใจ จึงได้เพิ่ม SUB เข้าไปเพื่อช่วยให้ดูหนังฟังเพลงได้สะใจขึ้นก็เท่านั้นเองครับ

ปล. ถ้าจะใช้คอมพ์แบบ PC ต่อกับแอมป์ธรรมดาๆที่เราๆเล่นกันอยู่นี่ ต่อกราวด์ของคอมพ์ให้ลงดินจริงๆก่อนด้วยจะดีมากๆ

ถ้าเราจะอัพเกรดแอมป์2 เชนแนล ให้เป็น 2.1 เราต้องมีภาคขยายอีกชุดนึงใส่เข้าไปในแอมป์ โดยซัพของเราไม่มีภาคขยายในตัว เราใช้แหล่งสัญญาณมาจากบอร์ดแอมป์ 2 เชนแนล เอาข้างใดข้างนึงมาใช้ อย่างนี้รึเปล่าครับ.. 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 12:50:14 PM »
ถ้าเราจะอัพเกรดแอมป์2 เชนแนล ให้เป็น 2.1 เราต้องมีภาคขยายอีกชุดนึงใส่เข้าไปในแอมป์ โดยซัพของเราไม่มีภาคขยายในตัว เราใช้แหล่งสัญญาณมาจากบอร์ดแอมป์ 2 เชนแนล เอาข้างใดข้างนึงมาใช้ อย่างนี้รึเปล่าครับ.. 

ในส่วนของภาคขยายถูกต้องครับต้องเพิ่มเข้าไปอีกชุดดนึงเพื่อ sub แต่กำลังก็ไม่ควรน้อยเกินไป เพราะเบสต้องการกำลังขับพอสมควร(แต่ละคนต้องการไม่เท่ากันนะครับ) ไม่น่าจะต่ำกว่า 50 วัตต์ขึ้นไปครับ สำหรับสัญญาณเสียง sub ควรมีวงจรคัดกรองความถี่สำหรับ sub โดยเฉพาะเพื่อความเหมาะสมครับ ถ้าไปพ่วงมาจากปรี 2 แชนแนลที่มีอยู่แล้วมันไม่ใช่ครับ... ผมก็ทำไว้อันนึงไม่รู้แจกไว้อยูที่กระทู้ไหนแล้ว

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 01:41:12 PM »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7888.0

กระทู้นี้มั้งครับน้า  ผมเคยเอาไปทำแล้วครับ แจ่มดี  [0002053E]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 02:16:01 PM »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7888.0

กระทู้นี้มั้งครับน้า  ผมเคยเอาไปทำแล้วครับ แจ่มดี  [0002053E]

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะครับ... [singing-happy]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 03:05:55 PM »
ต่อแบบในเวปนี้เรียกว่า 2.1 ไหมครับ [confused-face]
http://www.ecoustics.com/electronics/forum/home-audio/488954.html

ทดลองเอาซับรุ่นในเวปนี้ไปต่อกับ MA-200 เสียงไม่ค่อยสะใจเลยครับ หรือว่าวัตต์น้อยไป [confused-face]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 03:18:47 PM »
ทดลองเอาซับรุ่นในเวปนี้ไปต่อกับ MA-200 เสียงไม่ค่อยสะใจเลยครับ หรือว่าวัตต์น้อยไป [confused-face]

ผมไม่แน่ใจว่า sub รุ่นนั้นมีแอมป์ในตัวอยู่แล้วรึปล่าวครับ เพราะไม่เคยสัมผัสเลย ถ้าไม่มีแล้วมีปรีสำหรับ sub รึยังครับ ถ้าไม่มีก็ต้องทำนะเราจะได้เลือกความถี่ที่เหมาะกับลำโพงได้ครับ 100 วัตต์นี่ก็พอสมควรแล้วนะครับ ... สำหรับน้าเด็กดอย เมื่อทำเสร็จแล้วลองเข้า youtube เสิร์ชหา sound test 2.1 แล้วคลิก play ดูครับ และยังมี sound อื่นๆอีกมากมาย 7.1 ก็มีลองหาดูครับ สนุกดีช่วงนี้นั่งเฝ้าแต่หน้าจอก็อาศัยฟังสารพัดเพลงใน youtube นี่ละ เสียงคลื่นกระทบฝั่ง เสียงฝนตก รึอยากไปนั่งอยู่ในป่าไผ่ที่เมืองจีนก็มีเสียงนกร้องด้วย ก็เสิร์ชหา nature sound

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 03:25:25 PM »

น้า YoungOne ถ้าไม่รีบและยังไม่สะใจก็รอหน่อย ผมกำลังทำแบบแอมป์ 222 วัตต์อยู่(เพิ่งเริ่มเอง) ถ้ามันโอเคดีก็เอาไปข้างนึงก็พอ แต่ใช้กะคอมพ์มันเยอะเกิ๊น !! ส่วน active sub ไว้โอกาสถัดๆไปครับ จะทำแอมป์ sub 200 w และปรีแอมป์ sub อยู่ในชุดเดียวกันเลย (ฝันค้างมานานละ)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 05:25:27 PM »
http://www.bose.com/controller?url=/shop_online/speakers/stereo_speakers/acoustimass_5/index.jsp
ซับรุ่นนี้ไม่มีแอมป์ในตู้ครับ [embarrassed]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 06:03:58 PM »

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 06:15:00 PM »
 อ้ายต้อม  จะเอา2.1 ไปฟังเพลงหรือดูหนังครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 07:01:23 PM »
  ขอ อนุญาติ เอามาให้พิจารณา

ลูกพี่ผม เปิ้ลเล่น 7.2 แชนแนล เปิ้ลก็ว่า ซัพเปิ้ลเสียงดี  ยี่ห้อดัง  ถ้าเอามาใส่ กับ 2แชนแนล เบสคือจะอลังการดี  ซัพเปิ้ลเป็นแอคทีพ แล้วก็ตัดความถี่ได้  ลองสองตัว เลย  แทบถอดทิ้งไม่ทัน  เบส มันไม่เข้ากัน  เสียงมันไปคนละแนวเลย   

แต่ที่เขาทำมา แบบยี่ห้อ bose ที่เสียงมันดี  เขาจูนให้มันเกิดมาเพื่อเป็น 2.1  5.1    อันนี้ก็ไม่รู้น่ะครับ  ฝากไว้พิจารณาซื่อๆครับ   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 09:37:14 PM »
อ้ายต้อม  จะเอา2.1 ไปฟังเพลงหรือดูหนังครับ

เอาไปทำหยั๋งดีละ..55 เอาไปฟังเพลงก่า ผมว่ามันเข้าทางผมดี ดนตรีได้อรรถรสออก ดนดรีถ้าขาดเบสแล้วมันบ่ค่อยคึกคัก ได้เบสมาเสริมทัพอีก ปรับได้ด้วย ตามใจชอบ..อิอิ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 09:51:02 PM »

เอาไปทำหยั๋งดีละ..55 เอาไปฟังเพลงก่า ผมว่ามันเข้าทางผมดี ดนตรีได้อรรถรสออก ดนดรีถ้าขาดเบสแล้วมันบ่ค่อยคึกคัก ได้เบสมาเสริมทัพอีก ปรับได้ด้วย ตามใจชอบ..อิอิ

Ei .. Ei    เอาใจช่วยครับ  [guitar-watermelon]

ออฟไลน์ nong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 กันยายน 2013, 06:25:31 PM »

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 กันยายน 2013, 03:48:14 PM »

ถ้าต้องการอัพระบบจากแอมป์ 2 แชนแนล ที่มีอยู่ให้เป็น 2.1 ปรีแอมป์ที่ใช้กับแอมป์ตัวเดิมต้องมีปรีเอ้าท์ 2 ชุดครับ แล้วหาซัพวูฟเฟอร์แบบมีแอมป์ในตัวมาเพิ่มในซิสเต็ม
การใช้งานก็เอาสัญญาณจากปรีแอมป์ จากปรีเอ้าท์ชุดที่ 2 มาเข้า อินพุทของซัพ การควบคุมก็ควบคุมจากปรีแอมป์ตัวเดิมครับ
การควบคุมปริมาณของเบสก็มาจากการตั้งระดับครั้งแรกโดยการเปิดเพลงปกติ แล้วมาเร่งปริมาณเบสที่ตัวซัพ ฟังดูให้ได้ระดับกลมกลืนกับเสียงหลักก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ
คราวนี้การฟังเพลงดังค่อยแค่ใหนเราก็ควบคุมจากปรีแอมป์ตัวเดียว เราจะฟังระดับแรงค่อยแค่ใหนเสียงเบสก็ขึ้นลงตามระดับปรีแอมป์ครับ
     แบบนี้ล่ะครับที่เขาเรียกว่าระบบ 2.1 ถ้าได้ซัพวูฟเฟอร์ดีๆเข้ามาในระบบ 2.1 ซัพเองจะเป็นตัวเสริมเสียงหลักให้มีเนื้อเสียงที่อิ่มเข้มขึ้นมาอีก
แถมยังมาเพิ่มเติมเบสช่วงลึกๆลงไปได้สุดกู่แม้ลำโพงหลักของเราจะเป็นลำโพงเล็กก็ตาม คราวนี้จะดูหนังก็มัน จะฟังเพลงก็สุดยอด คุณ.เด็กดอย ลองดูครับ [puzzled] [huge-thumbs-up]