ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์เสียงแตก  (อ่าน 32125 ครั้ง)

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
Re: แอมป์เสียงแตก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 12:39:36 AM »
ขอบคุณครับ คงต้องลองแบบที่ว่า แล้ว อาจาร์ยรุ่ง  [enjoyment]
ตอนย้ำจุดบัดกรี พบว่า pad ทองแดง รูเล็กนิดเดียว บัดกรียากมาก แถมออกมาเป็นก้อนเลย ตะกั่วนะครับ ผมใช้ตะกั่ว 60/40 อุลตร้า ไม่ทราบว่ามีเทคนิคอะไรพิเศษหรือเปล่า เพราะสงสัยอยู่ว่าจุดบัดกรีอาจดีไม่พอ  [crying-watermelon]

ออฟไลน์ R&R

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 12:59:51 AM »
ลองสลับลำโพงหรือยังครับ บางทีวอยซ์เบียดตอนเปิดเบาๆ ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 01:12:17 AM »
ขอบคุณครับ คงต้องลองแบบที่ว่า แล้ว อาจาร์ยรุ่ง  [enjoyment]
ตอนย้ำจุดบัดกรี พบว่า pad ทองแดง รูเล็กนิดเดียว บัดกรียากมาก แถมออกมาเป็นก้อนเลย ตะกั่วนะครับ ผมใช้ตะกั่ว 60/40 อุลตร้า ไม่ทราบว่ามีเทคนิคอะไรพิเศษหรือเปล่า เพราะสงสัยอยู่ว่าจุดบัดกรีอาจดีไม่พอ  [crying-watermelon]

อย่าเรียกอาจาร์ยเลยครับ ความรู้ความสามารถยังไม่ถึง  [embarrass-watermelon] อาศัยเดาเอา  ส่วนจุดบัดกรีกับ ตะกั่วเก่า หากดูดออกได้ก็ดูดออกครับแล้วใช้ตะกั่วใหม่ใส่เลย  [blink2-watermelon]

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 06:52:55 AM »
ลองสลับลำโพงหรือยังครับ บางทีวอยซ์เบียดตอนเปิดเบาๆ ก็ได้ครับ
สลับเทสแล้วครับ อาการเดิม.

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 06:55:07 AM »

อย่าเรียกอาจาร์ยเลยครับ ความรู้ความสามารถยังไม่ถึง  [embarrass-watermelon] อาศัยเดาเอา  ส่วนจุดบัดกรีกับ ตะกั่วเก่า หากดูดออกได้ก็ดูดออกครับแล้วใช้ตะกั่วใหม่ใส่เลย  [blink2-watermelon]
คิดเหมือนเลยครับ ตะกั่วเดิมเอาแว่นขยายส่องดู ร่อนจากขาอุปกรณเสียส่วนใหญ่ คือมันไม่ติดกับขาแล้วต้องเอาออกเชื่อมใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 06:59:35 AM »
ตัวนี้ 502 เท่ากับ 50K หรือเปล่า

502 = 5000 = 5K ,  501 = 500 ohm ,  503 = 50000 = 50K , 504 = 500000 = 500K  ขอรับ 

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 08:06:14 AM »
ขอบคุณครับ  [enjoyment]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 08:57:17 AM »
ใกล้เจอจุดแล้วเอาใจช่วยครับ ก่อนจะย้ายสลับตำแหน่ง TR ดู อย่าลืมวัดค่ากระแสข้างที่ดีไว้เป็นเกนก่อนนะครับ [smile-watermelon]

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 09:02:05 AM »
ขอบคุณ ทุกความคิดเห็น มีคำแนะนำดีๆ แบ่งปันกันครับ มีกำลังใจสู้ต่อไป เหมือนมัน นอนไม่หลับ ถ้าหาไม่เจอ  [enjoyment]

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 09:08:36 AM »
คิดเหมือนเลยครับ ตะกั่วเดิมเอาแว่นขยายส่องดู ร่อนจากขาอุปกรณเสียส่วนใหญ่ คือมันไม่ติดกับขาแล้วต้องเอาออกเชื่อมใหม่ดีกว่า

ตะกั่วที่ใช้ในงานอุตสาหกรรม จะพบอาการแบบนี้บ่อยเมื่อใช้สินค้านั้นไปนานๆค่ะ คงเคยได้ยินนะคะทีวีสมัยก่อนที่ติดๆ ดับๆต้องใช้มือทุบบางครั้งก็ดีขึ้น เกิดจากตะกั่วที่คุณภาพไม่ดีหรือวนเวียนใช้แล้วไม่เปลี่ยนเมื่อถึงเวลาอันสมควร (เค้าใช้เป็นอ่างแล้วชุบแผ่นงานที่ใส่ตัวอุปกรณ์ไว้แล้วลงไปทั้งแผ่น) พออายุมากขึ้นตะกั่วเกิดการแยกออกจากกันตรงจุดบัดกรี ทำให้ผู้ใช้ต้องเสียเงินเพิ่มได้ ... เวลาทำต้องระวังอย่าบัดกรีแช่หัวแร้งนานเกินไป อาจจะทำให้ลายทองแดงหลุดร่อนออกมาได้ งานจะงอกขึ้นมาอีก พอตะกั่วละลายก็รีบดูดตะกั่วออกนะคะ ... ขอให้ประสบความสำเร็จในการขุดของโบราณมาใช้งานอีกครั้งค่ะ คริ คริ

ออฟไลน์ ก.ไก่

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ความพอใจทำให้เป็นสุข
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 07:46:34 PM »
เป็นแอมป์คลาส AB หรือเปล่าครับ เป็นไปได้ไหมว่าเวลาเปิดเบาๆ กระแสไอเดิลถึงแม้ว่าจะวัดและปรับแล้วได้ 10 มิลลิแอมป์
เท่ากันทั้งสองข้าง แต่ว่าอาจไม่พอสำหรับข้างทีเสียงแตกเพราะว่าอาจมีอุปกรณ์บางตัวค่ายืดหรือหดไม่เท่ากันในแต่ละข้าง
ทำให้ไอเดิลข้างนั้นต้องปรับมากขึ้นอีกนิด  [confused-face]

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 08:08:59 PM »
คือผมไม่รู้ว่าต้องปรับค่าไว้เท่าไหร่ เอาข้างที่ว่าดีเป็นเกณฑ์ ซึ่งไฟออกที่เอ้าท์พุท 10 mv ครับกลัวไฟออกลำโพงพัง ซึ่งไม่ทราบว่ามันคือค่า 10 ma หรือเปล่า ที่เป็นการปรับไอเดิล

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 09:30:47 PM »
คือผมไม่รู้ว่าต้องปรับค่าไว้เท่าไหร่ เอาข้างที่ว่าดีเป็นเกณฑ์ ซึ่งไฟออกที่เอ้าท์พุท 10 mv ครับกลัวไฟออกลำโพงพัง ซึ่งไม่ทราบว่ามันคือค่า 10 ma หรือเปล่า ที่เป็นการปรับไอเดิล
--------------------
ไม่ใช้ครับที่น้าบอก 10mv เป็น DC OFFSET ครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 10:24:32 PM »
คุณecar ลองวัดกระแสในวงจรข้างที่ดีดูก่อนครับว่าได้ค่าเท่าไหร่ โดยทำการวัดคร่อม R 0.22 ohm ตัวสีขาวๆ ตัวใดตัวหนึ่ง ว่าได้กี่ mv ครับ

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 10:08:08 AM »
คุณecar ลองวัดกระแสในวงจรข้างที่ดีดูก่อนครับว่าได้ค่าเท่าไหร่ โดยทำการวัดคร่อม R 0.22 ohm ตัวสีขาวๆ ตัวใดตัวหนึ่ง ว่าได้กี่ mv ครับ
วัดแล้วครับ วัดโวลท์ตกคร่อม R 0.22 = 0.24 - 0.28  mv ได้เท่ากัน ทั้งสองข้าง

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 10:45:47 AM »
ตอนนี้เสียงหายแตกหรือยังครับ ถ้ายังมีอาการเสียงแตกอยู่เหมือนเดิม
ก็คงต้องใช้วิชาลองสลับตำแหน่ง TR ภาคหน้าก่อนเพาเวอร์ดูครับทดลองทีละคู่ [smiling-tongue]

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 12:40:34 PM »
ครับตอนนี้ ยังไม่ว่างเลยครับคงต้องใช้เวลาช่วงหนึ่งครับ ขอบคุณทุกกำลังใจ  [res]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 02:50:32 PM »
วัดแล้วครับ วัดโวลท์ตกคร่อม R 0.22 = 0.24 - 0.28  mv ได้เท่ากัน ทั้งสองข้าง
ถ้าใช่ค่า 0.24-0.28mV จริง แสดงว่ากระแส idle ไหลแค่ 1mA นิดๆ เองครับ ซึ่งน้อยเกินไปมาก ต้องปรับไบอัสเพิ่มขึ้นครับ กระแสราวๆ 10mA ขึ้นไป ก็คือวัดคร่อม R 0.22 ควรจะได้ค่าที่ 2.2mV ครับ

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 03:05:56 PM »
ขอบคุณครับ น้าแว่น ไว้ผมจะลองไปปรับดู ว่าแต่ไฟไม่ออกลำโพงนะครับ หรือแค่ เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์อุ่นมากขึ้น  [puzzled]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 03:24:06 PM »
ลองทำตามที่น้าแว่นแนะนำดูก่อนก็ได้ครับ ทดลองปรับกระแสข้างที่เสียงแตกดูก่อนค่อยๆปรับแล้วลองฟังเสียงดูว่ามีอาการดีขึ้นหรือไม่ครับ [smile--heart--watermelon]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 03:53:02 PM »
ดูจากขนาดแอมป์แล้วไม่ได้ใหญ่มาก อาจจะไม่ต้องปรับไบอัสถึง 10mA ก็ได้นะครับ ทดลองแค่ 6-8mA ก่อน (วัดคร่อม R ได้ราวๆ 1.5mV) ก็น่าจะพอทำงานได้ดีขึ้นแล้ว ถ้าปรับแล้วเสียงหายแตก หรือพร่าน้อยลง แสดงว่าเจอจุดครับ ตามที่คุณ ก.ไก่ สันนิษฐานไว้แต่แรกครับ  [fb-smiling]

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 04:23:03 PM »
ขอบคุณครับ ไว้ผมมารายงานผล  [enjoyment]

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 10:55:29 PM »
มาอัพเดท ครับ หลังจากกระทู้ล่าสุด น้าแว่น แนะนำมาผมลองปรับดูแล้ว ร้อนฉึ่งเลย ฮีทซิงค์ ผมเลยลด VR กลับมาที่เดิม กลัวแบบแหยงเลย  [afraid]  พอปรับกลับอุ่นนิดนึง และก็ทิ้งไป หลายวันทำใจ ไปประกอบแอมป์ตัวอื่นต่อซึ่งก็ทำคู่ขนาน หลายตัวทั้งซ่อม ทั้งประกอบแอมป์ ปรี หลาย โครงการ ด้วยอาการอยาก จนประกอบแอมป์เสร็จตัวนึง ต่อลำโพงชุดเดิม เสียงแรก ค่อยๆ เร่งโวลุม ดีแฮะ โดยเฉพาะจัดชุดปรีเฟต 3+1 เข้าไป โดน ครับโดน ยังไม่พ้นเบริน์ เน้ำเสียงแรกเข้าท่า ถูกใจครับ พอลดโวลุ่มลง เฮ้ย ทำไมมันเสียงแตก แบบแอมป์  Yamaha งานเข้าครับ รีบสลับลำโพง เจอตัวการแล้ว ทำให้วุ่นวายทั้งหมู่บ้าน ที่ไหนได้ ตรูผิดเอง ไม่รอบครอบ

สรุปเลยละกัน ตอนนี้ หาลำโพงใหม่มาต่อเข้ากับแอมป์ คราวนี้ ยามาฮ่า ผมร้องเพลงเบาๆ ได้ดี ไม่เสียงแตกแล้วครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำ ทั้งที่เป็นกำลังใจ และช่วยเหลือ งานนี้ ฮา..แบบรู้สึกผิด ขอโทษครับผมหาผิดที่  [0002053E]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 11:10:17 PM »

อันนี้มันเป็นประสบการณ์ตรงของผมครับ หาอยู่ตั้งนานเหมือนกัน

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 11:11:10 PM »
มาอัพเดท ครับ หลังจากกระทู้ล่าสุด น้าแว่น แนะนำมาผมลองปรับดูแล้ว ร้อนฉึ่งเลย ฮีทซิงค์ ผมเลยลด VR กลับมาที่เดิม กลัวแบบแหยงเลย  [afraid]  พอปรับกลับอุ่นนิดนึง และก็ทิ้งไป หลายวันทำใจ ไปประกอบแอมป์ตัวอื่นต่อซึ่งก็ทำคู่ขนาน หลายตัวทั้งซ่อม ทั้งประกอบแอมป์ ปรี หลาย โครงการ ด้วยอาการอยาก จนประกอบแอมป์เสร็จตัวนึง ต่อลำโพงชุดเดิม เสียงแรก ค่อยๆ เร่งโวลุม ดีแฮะ โดยเฉพาะจัดชุดปรีเฟต 3+1 เข้าไป โดน ครับโดน ยังไม่พ้นเบริน์ เน้ำเสียงแรกเข้าท่า ถูกใจครับ พอลดโวลุ่มลง เฮ้ย ทำไมมันเสียงแตก แบบแอมป์  Yamaha งานเข้าครับ รีบสลับลำโพง เจอตัวการแล้ว ทำให้วุ่นวายทั้งหมู่บ้าน ที่ไหนได้ ตรูผิดเอง ไม่รอบครอบ

สรุปเลยละกัน ตอนนี้ หาลำโพงใหม่มาต่อเข้ากับแอมป์ คราวนี้ ยามาฮ่า ผมร้องเพลงเบาๆ ได้ดี ไม่เสียงแตกแล้วครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำ ทั้งที่เป็นกำลังใจ และช่วยเหลือ งานนี้ ฮา..แบบรู้สึกผิด ขอโทษครับผมหาผิดที่  [0002053E]

[huge-thumbs-up] ที่แท้เป็นที่ลำโพง

สลับเทสแล้วครับ อาการเดิม.

แสดงว่าลองแล้วแต่เสียงตามลำโพงไปใช่ไหม  [YL76]  ไปกระทูู้ สารภาพบาป เลย  [yellow-lol]

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 11:17:24 PM »
ครับผม  [embarrassed]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 12:03:25 AM »
เจอต้นตอปัญหาก็ดีแล้วครับ... [huge-thumbs-up]
ส่วนแอมป์ สงสัยจะเป็นตัวเล็กๆ วัตต์ไม่เยอะมาก คลาส AB ต้นๆ แน่เลย ถึงได้ใช้กระแสไบอัสต่ำมาก

• Love Diy
  • **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 12:42:53 AM »
 [0002053E]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 10:22:46 AM »
 [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 11:32:33 PM »
เฮ้อ..โล่งอกไปทีนึกว่างานนี้ยาวซะแล้วที่แท้เป็นที่ลำโพงนี่เอง ดีนะงานไม่เข้าที่ถอดเข้าถอดออกถ้าบัดกรีไม่ดีแอมป์อาจเกิดการออสซีเลสในวงจรอาจมีควันขึ้นได้ [dizzy-smiley]
นับว่าได้ประสบการณ์ครับงานนี้ [huge-thumbs-up] [yellow-lol]