ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )  (อ่าน 80853 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:50:35 PM »
มีทุกสีแหละ แต่ที่ดีที่สุดที่เคยลองคือสีเทา

งั้นจองที่ดีที่สุดลังนึง  laughhahaha

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:52:19 PM »
มีทุกสีแหละ แต่ที่ดีที่สุดที่เคยลองคือสีเทา

งั้นจองที่ดีที่สุดลังนึง  laughhahaha
มีประมาณ 30 ลังเอาหมดเลยมั้ย สั่งมาทำสวิทชิ่งปรีหลอดรถยนต์แต่ตอนนี้ส่งงานหมดแล้ว   laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:56:56 PM »
มีเยอะจัด  [snow-bord1]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:59:10 PM »
พอดีไปซื้อกล่องไม้อันนี้มาเลยอยากมีปลั๊กสวยๆดีดีมาใช้กะเค้าบ้าง ยังขาดปลั๊กอีก 2 ตัวสงสัยต้องรบกวนคุณณรงค์ไม่รู้ยังมีอยู่อีกไหม

มีอีกหลายสิบตัว..มาเอาได้เลย
ก็บอกแล้วไง ว่าผมบ้าเรื่องปลั๊กไฟ... laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 11:01:33 PM »
จัด wattgate ไปเลย  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 11:05:49 PM »
พอดีไปซื้อกล่องไม้อันนี้มาเลยอยากมีปลั๊กสวยๆดีดีมาใช้กะเค้าบ้าง ยังขาดปลั๊กอีก 2 ตัวสงสัยต้องรบกวนคุณณรงค์ไม่รู้ยังมีอยู่อีกไหม

มีอีกหลายสิบตัว..มาเอาได้เลย
ก็บอกแล้วไง ว่าผมบ้าเรื่องปลั๊กไฟ... laughhahaha

จะทำปลั๊กไฟต้องปรึกษาท่านนี้จริงๆเลยครับ...มีพร้อมเลย ขอบคุณมากครับเก็บไว้ 2 อันพอครับ ไว้หาโอกาสเข้าไปเอา
ตั้งแต่น้ำท่วมไม่กล้าเข้า กทม.เลยครับ อยากไปที่่บ้านคุณพี่เพราะมีอะไรรุงรังกันอยู่ยังไม่มีโอกาสไปเลยครับ

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 11:08:51 PM »

ลองตัวนี้ก่อนดีกว่า PS Audio Power Port A/C Receptacle แล้วจึงค่อยไปเล่น Wattgate
เล่นของแพงก่อน เดี๋ยวเล่นตัวอื่นไม่สนุกนะ  [heart_shell]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 11:12:11 PM »
จัด wattgate ไปเลย  [smi_ley]

คุณเล็กเล่นยุแบบว่าไม่ดูคนซื้อว่าจะมีปัญญาซื้อมาใช้หรือเปล่าเลย นะครับ เอาแบบเบาๆก่อน..... แค่นี้ก็ปวดหัวตึ๊บแล้วครับ  laughhahaha

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 11:14:30 PM »

ลองตัวนี้ก่อนดีกว่า PS Audio Power Port A/C Receptacle แล้วจึงค่อยไปเล่น Wattgate
เล่นของแพงก่อน เดี๋ยวเล่นตัวอื่นไม่สนุกนะ  [heart_shell]

อันไหนก็ได้ครับ... ต้องให้เครดิตคนบ้าเรื่องปลั๊กไฟครับ...  laughhahaha

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 11:26:26 PM »

อันไหนก็ได้ครับ... ต้องให้เครดิตคนบ้าเรื่องปลั๊กไฟครับ...  laughhahaha

อันนี้ผมก็ไม่มีหรอก
อยากลอง แต่ยังไม่ได้ลอง ผมจึงยุให้พี่เล่นไงครับ

laughhahaha

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011, 10:33:36 AM »
หลังจากที่ซื้อ Schurter 4781 มาตั้งแต่ก่อนน้ำท่วม
ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ ได้เอามาต่อใช้งานกันบ้างหรือยัง

แต่สำหรับนาย Alcohol เอามาต่อใช้งานแล้วนะจะบอกให้  [smi_ley]

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011, 10:47:38 AM »
สำหรับสายสีขาวตามรูปข้างบน ผมใช้สายเส้นนี้เอามาทำ

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011, 11:02:19 AM »
การที่ผมเอาเส้นนี้กลับมาทำอีก เพราะมันยังคาใจกับการเล่นแบบลูกทุ่งของผม

การลองเล่นกับสายเส้นนี้ก็สนุกดีเหมือนกัน เพราะว่า
สายสีดำจะมีหมายเลข 1 - 2 - 3 กำกับไว้ทั้งสามเส้น และมีเขียวเหลืองทำหน้าที่เป็นกราวด์

จากประสบการณ์ที่ได้เล่นสายเส้นนี้มาแล้ว พบว่า
วิธีที่ 1 เอาสายสีดำหมายเลข 1 กับ 2 ต่อเป็น L  และเอาสายหมายเลข 3 ต่อเป็น N  โดยเอาเหลืองเขียวเป็นกราวด์

ฟังเปรียบเทียบกับ
วิธีที่ 2 สีดำหมายเลข 1 ต่อเป็น L  และเอาสายหมายเลข 2 กับ 3 ต่อเป็น N  ส่วนเหลืองเขียวเป็นกราวด์

การต่อสายดังกล่าวทั้งสองรูปแบบ ตามที่ผมบอกมาข้างต้นนั้นฟังต่างกัน
ใครมีสายนี้อยู่แล้ว ลองเล่น ลองฟังกันได้นะ

แต่สำหรับผมแล้วชอบวิธีที่สองมากกว่าครับ

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011, 11:11:37 AM »
สวยอ่าพี่

สายคุ้น ๆ  เหมือนจะมี เอามาลองบ้างดีก่า  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011, 11:19:49 AM »
สวยอ่าพี่

สายคุ้น ๆ  เหมือนจะมี เอามาลองบ้างดีก่า  [yes-raccoon]

ก็สายที่พ่อกำนันเอามาไล่แจก แล้วพวกเราพากันวิ่งหนีแตกตื่นร้องไม่เอา ๆ ไง่ล่ะ
เล่นของเทพ ๆ กันแล้ว มาลองของถูก ๆ กันหน่อย ราคาแค่ 95 บาท/เมตรเท่านั้นเอง

ไม่ถูกใจก็เอาต่อปลั๊กพ่วงให้เมียรีดผ้า แล้วจะได้คำชมจากเธอครับ
 [smi_ley]

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011, 11:22:39 AM »
จริงด๊วยคับ ของพี่กำนันนี่เอง  [res] [res]

เอามาทำสายลำโพงไปรอบแล้น  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 09:43:11 PM »
มีสายเหลืออยู่เส้นสุดท้าย เอามาทำไว้อีกเส้น
ปลั๊ก Arrow Hart
ท้าย Schurter
สายไฟ Helukable 4 x 2.5 Sq.m.

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 09:45:50 PM »
การเข้าท้ายสายกับ Schurter 4781

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 10:04:38 PM »

คุณพี่ Aacohol ขยันจริง   clapping-1-2

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 12:54:26 PM »
น้าเฉยมาแซวว่าขยัน... laughhahaha
ผมไม่ขยันหรอกคร๊าบ เพียงแต่อยากทดลองบางสิ่งบางอย่างเท่านั้นเอง

เนื่องจากสายเส้นนี้ ผมเอาไปใส่หนังงู จึงไม่สะดวกในการถอดหัวและท้ายบ่อยครั้ง
และปัจจุบันสายเส้นนี้ ผมใช้ปลั๊กของ Arrow Hart มาเปลี่ยนแทน Marinco ตัวใสแล้วครับ

สายไฟที่ทำขึ้นมาใหม่ ไม่ได้หุ้มหนังงู เพื่อสะดวกในการถอดแถะหัวและท้ายสายไฟ AC ดังกล่าว
โดยปลั๊กที่หัวและท้ายสายเส้นนี้ ก็เป็นของรุ่นเดียวกันเหมือนกับเส้นบน เพียงแต่รูปแบบการต่อสายไม่เหมือนกัน

อะไรคือสิ่งจูงใจ ที่ทำให้ผมอยากรู้อยากลอง
ก็คงไม่พ้นเรื่องสายไฟตามที่เห็นในรูป ซึ่งมีตัวนำ 4 x 2.5 SQ.mm. เพราะถ้าหากเป็น 3 x 2.5 SQ.mm. ก็คงไม่มีปัญหาอะไร

สิ่งที่เคยเล่น เคยทำในอดีต เป็นการเล่นแบบต่างกรรม ต่างวาระ การใช้สายเส้นเดียวมานั่งถอดสลับสาย
ทำให้เสียสมาธิการฟังไปเปล่า ๆ แล้วมันก็ทำให้ผมคาใจ สงสัย

แต่ตอนนี้ จะได้หมดข้อกังขาเสียทีเพราะจะเป็นการลองเล่น ลองฟังแบบ A - B Test ในวาระเดียวกัน
โดยมี GainClone ทำหน้าที่เป็นผู้คลายปริศนาข้อสงสัยให้กับผมในครั้งนี้

รอให้มีชั่วโมงการทำงานของสายสองเส้นให้เท่าเทียมกันอีกนิดนึง
แล้วจะมารายงานผลให้ทราบ แต่ตอนนี้ก็ได้ผลการฟังเป็นแนวทางบ้างแล้วครับ
 [unde_cided]

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 08:22:35 PM »

มารายงานเรื่องสายไฟครับ

ก่อนอื่นต้องขอบอกกันก่อนว่าสายเส้นนี้เป็นของ Helukabel ตามที่ผมได้กล่าวถึงในกระทู้ก่อนหน้านี้
การลองเล่น ลองฟัง ในครั้งนี้เพียงเพื่อคลายความสงสัย กังขาให้กับตัวเองเท่านั้น

ว่าการต่อสายไฟ AC จะมีผลต่อเสียงหรือไม่
ฟังเขาพูดสิบปากว่า มันจะเทียบเท่าเราทดลองเองได้อย่างไร ผมจึงต้องลงมือให้ได้ยินกับหู และรู้กับตัวเอง

สายของ Helukabel ชนิดตัวนำ 4 เส้นนั้น
เมื่อเอามาต่อเข้าสาย L, N และ G ตามวิธีที่ผมเคยกล่าวไว้ทั้ง 2 วิธี

เสียงแตกต่างกันแน่นอน จะต่างกันอย่างไร
จะมาบอกเล่าให้ฟัง

อุปกรณ์ที่ผมเอามาต่อปลั๊กเป็นของ Arrow Hart และท้ายเป็นของ Schurter
การเข้าสายเส้นนี้ ผมเอาสายหมายเลข 1 และ 2 จำนวน 2 เส้น เป็น L เอาหมายเลข 3 เป็น N
และเอาสายเส้นสีเหลืองเขียวเป็น G

การทดลองฟังผมใช้เครื่องเล่น SACD ของ Marantz กับแอมป์ GainClone ส่วนลำโพงใช้ของ Tang Ban
ฟังเป็นหลัก และมีลำโพงของ Celestion เอามาฟังเทียบเพื่อทดลองฟังกับสายเส้นนี้ด้วย

ผลปรากฏว่า การต่อสายในลักษณะนี้ จะได้ปลายแหลมที่ใสเป็นประกาย เสียงเล็ก ๆ น้อย ๆ ผุดออกมาให้ได้ยินอย่างชัดเจน
แต่เสียงของนักร้องรับรู้ได้ทันทีว่าบางไปนิดนึง ทำให้ขาดความอวบอิ่ม ฟังแล้วเหมือนกับว่านักร้องเป็นหนุ่มสาวขึ้นมาอีก
สำหรับเสียงย่านต่ำก็ถือว่าดี เบสมีน้ำหนัก ไม่เก็บตัวเร็ว ซึ่งผมทดลองฟังกับลำโพง Celestion ก็ได้ผลการฟังในแนวทางเดียวกัน

ท่านใดชอบฟังเพลงที่มีทำนองคึกคัก สนุกสนาน ขอบอกว่าการต่อสายไฟ AC ในลักษณะอย่างนี้ถูกทางเลยครับ

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 08:39:52 PM »
สาย Helukabel 4 เส้นเหลืออยู่ 30 กว่าเมตรโดนจับไปทำสายลำโพงพีเอหมดแล้วครับ รู้ว่าดียังงี้เอามาทำสายเอซีบ้างก็ดี

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 08:43:05 PM »

ที่นี้มาลองต่ออีกวิธีหนึ่ง ด้วยอุปกรณ์และสายที่เหมือนกันทั้งหมดเพียงแต่ไม่ได้หุ้มหนังงู

สายเส้นนี้ ผมเอาสายหมายเลข 1 เป็น L, สายหมายเลข 2 และ 3 รวม 2 เส้น เป็น N
ส่วนสายสีเหลืองเขียวทำเป็น G

การทดลองฟัง ต้องบอกว่าเสียงย่านปลายแหลมใสเป็นประกายน้อยกว่าวิธีแรกเล็กน้อย
แต่ที่เหนือกว่าวิธีแรกอย่างชัดเจน คือเสียงร้องครับ

เสียงร้องมีความอวบอิ่ม ฟังละเมียดหูกว่า ฟังเพลงของ Allan Taylor และ Stacy Kent
ไม่มีความรู้สึกว่านักร้องเป็นหนุ่มสาวเกินจริง
ส่วนเสียงย่านต่ำ ผมพยายามที่จับความแตกต่างแต่ก็จับได้ยากเต็มที

แต่มีสิ่งหนึ่งที่จับอารมณ์ และความรู้สึก ที่แตกต่างกันได้ชัดเจน ก็คือ
สายเส้นนี้ยิ่งฟังระดับเสียงที่ดัง ยิ่งรู้สึกมันส์ ไม่มีอาการล้าหูเลย

ผมขอจบการกล่าวถึง การลองเล่น ลองฟังของสายยี่ห้อนี้ไว้เพียงเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 08:53:05 PM »
หนังงูสวยจัง แอบตัดผ้าขาวม้ามารึเปล่าครับ [roll]

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 09:01:37 PM »
หนังงูสวยจัง แอบตัดผ้าขาวม้ามารึเปล่าครับ [roll]

เอามาใส่ปกปิดเพื่อมิให้ใครรู้ว่าเล่นของถูกครับ
 [roll]

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 09:04:37 PM »

สาย Power NEXANS-C ขนาด 3X18AWG ที่มีเพื่อนสมาชิกเอามาขายในบ้านเรานั้น
ผมเห็นว่าเจ้าของเขาขายสายไปหมดแล้ว

จึงเอามาพูดได้สบายใจหน่อย ว่าไม่ได้เป็นการเชียร์หรือเอามาต่อว่าต่อขานเพื่อดิสเครดิตกัน

สายเส้นนี้
เมื่อแกะห่อเห็นขนาดสายไฟแล้ว ต้องบอกว่ามีขนาดที่เล็กกว่าสายเส้นอื่น ผมไม่คาดหวังกับที่ได้เห็นตัวจริงเอาเสียเลย
แต่เมื่อแกะดูโครงสร้างภายในสายออกดู จึงพบว่าสายเส้นนี้มี Foil หุุ้ม และมีกระดาษแก้วเป็นซิลล์อยู่ชั้นในสุด
และที่ Foil มีสายทองแดงชุบดีบุกอยู่ติดกับ Foil ชั้นนอกสุดด้วยเช่นกัน

ตามที่ผู้ขายบอกว่า ผลิตมาจากอเมริกาภายในมี 7 เส้นทองแดง บุคลิคเสียงเน้นเบสนุ่ม ๆ
ทำให้รอช้าไม่ได้ จึงเอาท้ายกับปลั๊กเก่าที่มีอยู่มาต่อใช้งานทันที

เมื่อปลอกสายออกมา จึงได้พบว่าเป็นสายทองแดงแกนเดี่ยว และใน 1 Core จะมีแกนเดี่ยวจำนวน 7 เส้น
ความรู้สึกที่จับสายบิดไปมา รู้สึกว่าให้ตัวได้ดี ไม่แข็งขืน

การต่อใช้งาน ผมต่อย้อนทิศตามตัวอักษรที่ปรากฏบนสายเส้นนี้ครับ
โดยเอาสายสีแดงเป็น L  สีฟ้าเป็น N และสายสีดำเป็น G ถือเอาตาม Code สีเป็นสำคัญ

ก็ตามที่ผมบอกว่ามันมีสายทองแดงชุบดีบุกอยู่ติดกับชั้นของ Foil
ผมจึงเอาสายดังกล่าวนี้นำไปรวมกับ G ที่ปลั๊กต้นทาง ส่วยปลายสายตัดออกหมด
เข้าทำนองว่าต้นต่อ ลอยปลายสายไว้

ดูภาพไปก่อน เดี๋ยวมาพูดเรื่องเสียงกับสายเส้นนี้ครับ

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 09:43:55 PM »

ทีนี้ ผมขอกล่าวเรื่องเสียงที่ได้ฟังจากสาย NEXANS เส้นนี้พอเป็นแนวทางซะหน่อยก็แล้วกัน
ผมใช้ท้ายของ Schurter 4781 และปลั๊กของ Eagle Hospital Grade ครับ

ทันทีที่ได้ยิน
ต้องบอกว่า มันให้เสียงที่นุ่มมาก เบสก็นุ่มทอดยาว และมีปริมาณเบสที่เยอะทีเดียว
เสียงร้อง ยังถือว่าการปั้นคำให้ชัดถ้อย ชัดคำยังทำได้ไม่เด่นนัก
แต่ก็มีความเนียน ละเมียดมาทดแทน เสียงร้องอวบอิ่ม โทนอุบอุ่นตั้งแต่แรกฟัง

สำหรับปลายแหลม รู้สึกแปลกใจมาก ว่าทำไมเสียงตามไรฟัน มีค่อนข้างมาก (แต่ก็ไม่กัดหู)
ฟังไปฟังมา รู้สึกว่าเสียงย่านนี้ออกอาการฟุ้ง

ผมจึงจับเอาต่อใหม่ ด้วยการสลับทิศทาง อาการฟุ้งที่ว่าไว้ก็หายหมดไป (ไม่รู้ว่าผมอดนอนหรือปล่าว)
นั่นคือ คำตอบที่ผมบอกว่าต่อสายเส้นนี้ย้อนทิศ

เสียงโดยรวม ฟังแล้วรู้สึกผ่อนคลาย สบายหู เพราะให้เสียงที่อบอุ่น และนุ่มนวล
ปลายแหลมก็ไม่แข็ง หรือจะพูดให้ตรงประเด็น สายเส้นนี้ให้เสียงที่นุ่ม

หากแอมป์ของท่านใด ให้เสียงที่แข็ง เจอสายเส้นนี้น่าจะแก้ทางกันได้เลย
ไว้รอให้มีชั่วโมงบินอีกหน่อย จะมาเล่าต่อครับ

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 10:18:16 PM »
ผมรับปากเพื่อนสมาชิกว่าจะเอารูปภาพปลั๊กราคาถูกแค่หลักร้อยกว่า ๆ มาให้ชมกัน
มันคือปลั๊กของ Legrand PS5266-X ครับ

ผลิตที่ Mexico ครับ
ดูสภาพปลั๊กแล้ว งดงามพอสมควร ไม่ขี้เหร่เลย ถึงแม้ว่าจะมีราคาติดดิน

เมื่อประกอบเข้าสายไฟ สาวไทย ขาว ขาว ดูแน่นหนา คล้ายกับเป็น Hubbell ไปเสียงั้น

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 10:21:50 PM »
แต่เรื่องเสียงนี่ซิ ขอผลัดไว้ก่อน ไว้รอเอามาคุยพร้อมกับเจ้าปลั๊ก Marinco ครับ

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 10:52:06 PM »
นี่ครับ HBL5266C ที่ผมพูดถึง ลองดูเทียบกันให้ดี ๆ  [roll-eyes]