ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 787781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #2070 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 05:27:16 PM »
จะต่างกันก็ตรง C 0.22uF + R 1 (C3 + R4  กับ C4 + R5) ลองดูการวาง อุปกรณ์ ของคุณ tfเด้อ Cสีเทาอยู่ตรงกลาง
ที่สลับตำแหน่งกัน คิดว่าตรงนี้ไม่น่าเป็นอะไร คงสลับที่กันได้

ตรงนี้เป็นเจตนาเลยละครับ
 [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #2071 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 06:38:59 PM »

เหมือน PCB สีฟ้าของน้าอัลเลยครับ 

R7 = 22K
กลับบ้านค่อยมาดูใหม่  [roll]

คุณรุ่งครับ วงจรนี้เคยทดลองเล่น TDA 2030 หรือ TDA 2030 A บ้างไหมครับ

เผื่อเปลี่ยน LM 1875 ไปเล่น TDA 2030 หรือ TDA 2030 A บ้าง  [heyheybaby_watch]

ถามดูก่อนเพราะ LM 1875 แผ่นสีฟ้าของคุณอัลฯผมทำแล้ว(สองแผ่น) ฟังแล้ว(ครั้งละแผ่น) ลงกล่อง(เดียวสองแผ่น)ไปแล้ว พรั่นไป กลัวเดือดร้อน [pig90136] เดี๋ยวเจ้าของโครงการ  [heyheybaby_punching]

ขอบพระคุณครับ
 [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #2072 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 06:46:23 PM »
แอบมาตอบแทนคุณรุ่งก่อนก็แล้วกัน

เอา TDA2030 มาเล่นได้เลยครับพี่  ใช้หม้อไฟ 15 โวลต์ เสียงก็จะต่างจาก LM1875 ไปบ้าง
ถ้ามี TDA2030 ติดบ้านอยู่ จัดการได้เลยครับ
 [yes-raccoon] [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2073 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 06:54:55 PM »
แอบมาตอบแทนคุณรุ่งก่อนก็แล้วกัน

เอา TDA2030 มาเล่นได้เลยครับพี่  ใช้หม้อไฟ 15 โวลต์ เสียงก็จะต่างจาก LM1875 ไปบ้าง
ถ้ามี TDA2030 ติดบ้านอยู่ จัดการได้เลยครับ
 [yes-raccoon] [yes-raccoon]

[clap hand2] [clap hand2] มีติดบ้านไว้จัดเต็มเลยครับ  [roll]

« ตอบกลับ #2074 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 06:57:53 PM »
ขอบพระคุณทั้งสองท่านครับ

วันจันทร์จะหาเรื่องเข้าไปหาคุณอัลฯแล้วเลยไปบ้านหม้อหาซื้อ IC สามัญประจำบ้านอีกสักกำมือครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2075 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 06:58:01 PM »
ถ้าไม่มีขอรับได้ที่ำไหนครับ   [c--c]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2076 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 07:05:57 PM »
ถ้าไม่มีขอรับได้ที่ำไหนครับ   [c--c]

รับได้ที่น้าpsang  มีตั้งกำมือ   [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #2077 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012, 09:38:05 PM »

คุณเล็กก็พูดเกินไป ค่ายพระรามสองคงเล่นอะไรที่สมน้ำสมเนื้อกว่านี้ครับ

ส่วนผมก็ยังไม่เคยมีในครอบครองเลยครับ จึงต้องไปขอคำแนะนำจากคุณอัลฯก่อนไปบ้านหม้อไงครับ

รับได้ที่น้าpsang  มีตั้งกำมือ   [laugh-raccoon]

ยังครับ โม้ไปอย่างนั้นเอง ยังไม่ได้ไปหาซื้อที่บ้านหม้อเลยครับ กำมือที่ผมว่าก็กำมือเด็กอมมือที่เห็นในภาพแหละครับ

หากไม่ระเบิดหรือควันลอยจาง ๆ เสียก่อน คงเหลือสักตัวสองตัวไว้คุยกับท่านอื่น ๆ แหละครับ

ขอบพระคุณทุกกำลังใจ

ถ้าควันไม่ลอยซะก่อนจะมารายงานให้ทราบต่อครับ   [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #2078 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 01:40:24 PM »
แฟน ๆ เอา PCB มาให้ผมชม ก็เลยจับถ่ายรูปตามระเบียบ

[laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2079 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 02:19:34 PM »
ขอครับ [heyheypig445]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #2080 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 02:50:06 PM »
ขอครับ [heyheypig445]

ให้มือใหม่สนุกกันก่อน อย่างน้าเล็กต้อง 300 วัตต์
 [roll] [roll]

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #2081 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 12:02:23 AM »
อยากสนุกกับเค้าบ้าง ยังมีอีกมั้ยครับ [pig6456] [pig6456] [pig6456]

« ตอบกลับ #2082 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 02:59:02 AM »
เมื่อวานนี้(วันนี้ตอนสาย)ไปบ้านหม้อได้ IC TDA 2030 A มาแล้ว (ซื้อช่วงเพล ทำแต่บ่ายแดดร่มลมตก รายงานตอนดึกข้ามวันใหม่แล้ว)

แรกที่เดียวว่าจะทำใหม่หมด แผ่น PCB คุณอัลฯก็ยังเหลืออีกคู่ แต่ด้วยความขี้เกียจ ไปเอายางอะไหล่ เอ๊ย PCB HK ของคุณอัลฯที่เคยรายงานให้ทราบว่าทำไว้คู่หนึ่ง แต่ฟังแผ่นเดียวก็เสียว(ระเบิด)ได้ มาถอด IC 1875 ออก แล้วเอา IC TDA 2030 A ใส่แทน ถอด C WIMA 1.0UF ออก ใส่ตัวใหม่ที่ได้มาจากค่ายพระราม 2 ค่าเท่ากันลงไปแทน

เริ่มค้นหาหม้อ 15 - 0 - 15 ที่ซื้อไว้นานแล้วสมัยแรกเริ่มเล่นเกนโคลน 3875 ยังไม่เคยกินไฟมาต่อกับชุดไดโอด ลองวัดไฟ เอาอีกแล้วพี่สังข์ไฟก่อนหน้าไดโอดไม่ได้ 15 V ค่าขึ้นเป็น mV ตายละ ปล้ำมาจนข้ามคืน ไม่ได้อะไรเลย วัดหลังไดโอดได้ 15 กว่า เอาไง เคยเห็นท่านผู้รู้บอกเช่นเดียวกับคุณอัลฯว่า เมื่อผ่านไดโอดไฟจะสูงขึ้นอีกด้วยการคูณ 1.414 มันก็ควรจะเป็นแถว 21 เศษ ๆ เอาอีกแล้วพี่สังข์จะก่อวีรกรรมอีกแล้วหากขืนใจต่อไฟเข้าแอมป์ ครานี้แหละแผ่นเดียวได้เสียวแน่พี่สังข์

ไม่ได้ซิ กางตำราทำทีละหน้าแล้วมันผิดตรงไหน หรือว่าลมพัดคู่มือผลิกหน้าให้เลยต่อผิด  [heyheybaby_watch]

วัดใหม่ ๆ เอาซิทีนี้มา 21.21 V ทั้ง + - ไปต่อกันดีกว่า [heyheybaby_jump]

ว่าแล้วก็ต่อไฟเข้าเครื่อง ระหว่างรอโหลดแผ่นลองเร่งเสียงดูซิเป็นไง ดังครับ ดังลั่นเลย(เสียงฮัมครับ) พอเอามือถอยห่างเงียบ เลยลองเร่งให้ดัง ๆ ก่อนเพลงมา ฮัมดังตามมือเลยครับ เอามือออกก็เงียบ ทั้ง ๆ พยายามเดินสายไฟ และสายสัญญาณให้ห่างกันแล้ว (ความจริงไม่ได้เดินสายครับ โยงต้นทางปลายทาง) ยังฮัมตอนเอามือเข้าใกล้อีก

อา เพลงมาแล้ว ค่อยหายเหนื่อยหน่อย(ไม่รวมฮัมที่แถมมาด้วย)

รอฟังเสียงสักระยะหนึ่งก่อน เพราะมีของใหม่เพียง IC TDA 2030 A กับ C ค่าเท่ากันจากค่ายพระราม 2 มาใส่แทน C WIMA เท่านั้น [pig90132]

เสียงแรก ๆ ที่ได้ยินหลังจากเปลี่ยนเพลง เปลี่ยนแผ่นแล้วยังไม่มีอะไรโดดเด่นชัดเจน

ภาพรวมผมว่าฝีมือผมไม่ตกครับ คือทำให้ฮัมได้อย่างไรก็ฮัมอย่างนั้น (ก็เอายางอะไหล่มาทำนี่) ฟังเพลิน ๆ เสียงแหลมเสียงเบสพอใช้ได้ เสียงร้องคงต้องให้พิทยามายืนยันเสียงฮัมว่า "หรือมันเป็นประเพณีสำหรับผู้ชาย"(ดีไอวาย)เช่นผม ที่เนื้อเพลงยืนยันว่า

"ดินยังรู้แยก แตกเพราะรอยไถคราด แต่ฝนยังซัดสาดรอยหาย คุณจูบฉัน(DIY)รอยจูบ(เสียงฮัม)นั้นย่อมติดจนตาย จะลบรอยจูบ(เสียงฮัม)อย่างไรไม่หายอย่าลืม ๆ" (เสียงฮัมมันยังคงตามมา)

ใครยังไม่เคยทดลอง IC ตัวนี้ ลองทำดูครับ อุปกรณ์แบบเดียวกัน น้อยชิ้น เสียงใช้ได้เลยที่เดียวครับ เพียงแต่คุณอัลฯแนะนำว่าไม่ควรใช้ไฟสูงเท่า 1875 ที่ใช้ถึง 18 V IC ตัวนี้ TDA 2030 ใช้หม้อเพียง 15 V ฟังเพลิน ๆ สบาย โดยเฉพาะท่านที่ชอบฟังเพลงสบาย ๆ แบบผ่อนคลาย ได้เลยครับ IC ตัวนี้

คงนอนหลับสบายแล้วครับผม สำหรับคืนนี้

ราตรีสวัสดิ์ครับทุกท่าน

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #2083 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 07:50:59 AM »
เมื่อวานนี้(วันนี้ตอนสาย)ไปบ้านหม้อได้ IC TDA 2030 A มาแล้ว (ซื้อช่วงเพล ทำแต่บ่ายแดดร่มลมตก รายงานตอนดึกข้ามวันใหม่แล้ว)

แรกที่เดียวว่าจะทำใหม่หมด แผ่น PCB คุณอัลฯก็ยังเหลืออีกคู่ แต่ด้วยความขี้เกียจ ไปเอายางอะไหล่ เอ๊ย PCB HK ของคุณอัลฯที่เคยรายงานให้ทราบว่าทำไว้คู่หนึ่ง แต่ฟังแผ่นเดียวก็เสียว(ระเบิด)ได้ มาถอด IC 1875 ออก แล้วเอา IC TDA 2030 A ใส่แทน ถอด C WIMA 1.0UF ออก ใส่ตัวใหม่ที่ได้มาจากค่ายพระราม 2 ค่าเท่ากันลงไปแทน

เริ่มค้นหาหม้อ 15 - 0 - 15 ที่ซื้อไว้นานแล้วสมัยแรกเริ่มเล่นเกนโคลน 3875 ยังไม่เคยกินไฟมาต่อกับชุดไดโอด ลองวัดไฟ เอาอีกแล้วพี่สังข์ไฟก่อนหน้าไดโอดไม่ได้ 15 V ค่าขึ้นเป็น mV ตายละ ปล้ำมาจนข้ามคืน ไม่ได้อะไรเลย วัดหลังไดโอดได้ 15 กว่า เอาไง เคยเห็นท่านผู้รู้บอกเช่นเดียวกับคุณอัลฯว่า เมื่อผ่านไดโอดไฟจะสูงขึ้นอีกด้วยการคูณ 1.414 มันก็ควรจะเป็นแถว 21 เศษ ๆ เอาอีกแล้วพี่สังข์จะก่อวีรกรรมอีกแล้วหากขืนใจต่อไฟเข้าแอมป์ ครานี้แหละแผ่นเดียวได้เสียวแน่พี่สังข์

ไม่ได้ซิ กางตำราทำทีละหน้าแล้วมันผิดตรงไหน หรือว่าลมพัดคู่มือผลิกหน้าให้เลยต่อผิด  [heyheybaby_watch]

วัดใหม่ ๆ เอาซิทีนี้มา 21.21 V ทั้ง + - ไปต่อกันดีกว่า [heyheybaby_jump]

ว่าแล้วก็ต่อไฟเข้าเครื่อง ระหว่างรอโหลดแผ่นลองเร่งเสียงดูซิเป็นไง ดังครับ ดังลั่นเลย(เสียงฮัมครับ) พอเอามือถอยห่างเงียบ เลยลองเร่งให้ดัง ๆ ก่อนเพลงมา ฮัมดังตามมือเลยครับ เอามือออกก็เงียบ ทั้ง ๆ พยายามเดินสายไฟ และสายสัญญาณให้ห่างกันแล้ว (ความจริงไม่ได้เดินสายครับ โยงต้นทางปลายทาง) ยังฮัมตอนเอามือเข้าใกล้อีก

อา เพลงมาแล้ว ค่อยหายเหนื่อยหน่อย(ไม่รวมฮัมที่แถมมาด้วย)

รอฟังเสียงสักระยะหนึ่งก่อน เพราะมีของใหม่เพียง IC TDA 2030 A กับ C ค่าเท่ากันจากค่ายพระราม 2 มาใส่แทน C WIMA เท่านั้น [pig90132]

เสียงแรก ๆ ที่ได้ยินหลังจากเปลี่ยนเพลง เปลี่ยนแผ่นแล้วยังไม่มีอะไรโดดเด่นชัดเจน

ภาพรวมผมว่าฝีมือผมไม่ตกครับ คือทำให้ฮัมได้อย่างไรก็ฮัมอย่างนั้น (ก็เอายางอะไหล่มาทำนี่) ฟังเพลิน ๆ เสียงแหลมเสียงเบสพอใช้ได้ เสียงร้องคงต้องให้พิทยามายืนยันเสียงฮัมว่า "หรือมันเป็นประเพณีสำหรับผู้ชาย"(ดีไอวาย)เช่นผม ที่เนื้อเพลงยืนยันว่า

"ดินยังรู้แยก แตกเพราะรอยไถคราด แต่ฝนยังซัดสาดรอยหาย คุณจูบฉัน(DIY)รอยจูบ(เสียงฮัม)นั้นย่อมติดจนตาย จะลบรอยจูบ(เสียงฮัม)อย่างไรไม่หายอย่าลืม ๆ" (เสียงฮัมมันยังคงตามมา)

ใครยังไม่เคยทดลอง IC ตัวนี้ ลองทำดูครับ อุปกรณ์แบบเดียวกัน น้อยชิ้น เสียงใช้ได้เลยที่เดียวครับ เพียงแต่คุณอัลฯแนะนำว่าไม่ควรใช้ไฟสูงเท่า 1875 ที่ใช้ถึง 18 V IC ตัวนี้ TDA 2030 ใช้หม้อเพียง 15 V ฟังเพลิน ๆ สบาย โดยเฉพาะท่านที่ชอบฟังเพลงสบาย ๆ แบบผ่อนคลาย ได้เลยครับ IC ตัวนี้

คงนอนหลับสบายแล้วครับผม สำหรับคืนนี้

[clap hand2] [clap hand2]กด like ให้ 1 ครั้งครับ [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #2084 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 08:42:13 AM »
กด Like+1 ในความอุตสาหะที่ไม่ยอมหลับนอน

ที่ว่าฮัมกระจาย เมื่อเอามือเข้าใกล้ทางเดินสัญญาณนั้น น่าจะเกี่ยวกับสายสัญญาณที่ใช้
หรือการจัดทางเดินสัญญาณ แก้ไขไม่ยากหรอกครับ
 [pig90115]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #2085 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:15:54 AM »

เชิญ  psang  ครับ  ช่วยดูตรงนี้หน่อยครับ  TDA2030  รับไฟ  Max ที่  18 VDC  นะครับ [headache]

« ตอบกลับ #2086 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:25:53 AM »

เชิญ  psang  ครับ  ช่วยดูตรงนี้หน่อยครับ  TDA2030  รับไฟ  Max ที่  18 VDC  นะครับ [headache]

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ
  [res]

« ตอบกลับ #2087 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:30:57 AM »
กด Like+1 ในความอุตสาหะที่ไม่ยอมหลับนอน

ที่ว่าฮัมกระจาย เมื่อเอามือเข้าใกล้ทางเดินสัญญาณนั้น น่าจะเกี่ยวกับสายสัญญาณที่ใช้
หรือการจัดทางเดินสัญญาณ แก้ไขไม่ยากหรอกครับ
 [pig90115]

เก็บไว้เป็นเรื่องคุยครับ ว่าอย่างน้อยฝีมือก็ยังห่างท่าน ๆ ทั้งหลาย

คงต้องพยายามให้มากกว่านี้

ขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณาทั้งเป็นผู้ให้สิ่งต่าง ๆ ทำให้ผมมีความสุขกับการ DIY หากผิดพลาดประการใดขอความกรุณาชี้แนะ ตักเดือนด้วยครับ

« ตอบกลับ #2088 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:37:54 AM »

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ
  [res]

ใช้หม้อ  12-0-12   100VA  แบบลวดทองแดง แล้วเลือกเหล็ก  S14  นะครับ   (อย่าไปใช้เลยแบบวางขายสำเร็จรูปอ่ะ  มันถูกกว่าสั่งพันแต่เสียงที่ได้มันก็ต่างกันมากโข  รวมถึงความปลอดภัยในการฟังด้วยครับ  psang

ออฟไลน์ P_MUSIC

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #2089 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:42:11 AM »

[res]

ใช้หม้อ  12-0-12   100VA  แบบลวดทองแดง แล้วเลือกเหล็ก  S14  นะครับ   (อย่าไปใช้เลยแบบวางขายสำเร็จรูปอ่ะ  มันถูกกว่าสั่งพันแต่เสียงที่ได้มันก็ต่างกันมากโข  รวมถึงความปลอดภัยในการฟังด้วยครับ  psang

ถ้าเป็น TDA2030A   
ABSOLUTE MAXIMUM RATINGS
Vs Supply Voltage ? 22 V

ในตารางที่เห็นน่าจะเป็น  TDA2030 (ไม่มี A ) ครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #2090 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:47:53 AM »
พี่สังข์  เสียงฮัม(ว่าจะไม่คุยเรื่องนี้แล้ว) ตอนไปบิดโวลุ่มหรือป่าวครับ  ถ้าต่อโวลุ่มลงกราวน์ช่วยลดเสียงฮัมตอนบิดโวลุ่มได้น่ะครับ  แต่ถ้าต่อแล้วยังฮัมอยู่อีกก็เอาระเบิดไปปาบ้านคนออกแบบได้เลยครับ  
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ infernal_cat

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #2091 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:55:52 AM »
เมื่อวานก็ไปบ้านหม้อซื้อ LM1875T มาดองเหมือนกัน กลัวจะตกกระแส อิอิ  fart-raccoon

« ตอบกลับ #2092 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:13:05 AM »
พี่สังข์เอาแผ่นนี้มาเล่น ใช้ไฟ AC 15 โวลต์ น่าปลอดภัยนะ

แล้วของคุณตั้มที่ทำ TDA2030 ไว้นั้น ใช้ไฟเท่าไรครับ

[unde_cided] [unde_cided]

« ตอบกลับ #2093 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:25:11 AM »
พี่สังข์เอาแผ่นนี้มาเล่น ใช้ไฟ AC 15 โวลต์ น่าปลอดภัยนะ

แล้วของคุณตั้มที่ทำ TDA2030 ไว้นั้น ใช้ไฟเท่าไรครับ

[unde_cided] [unde_cided]

12-0-12    76VA  ครับท่าน

« ตอบกลับ #2094 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:31:43 AM »
ผมยังงงกับตรงนี้
เพราะกับ TDA2030 ผมก็ใช้ไฟ 15 - 0 - 15 VAC. ก็ใช้งานได้ และความร้อนก็ไม่ขึ้นเท่าไร
เท่ากับใช้ไฟประมาณ  20 VDC  อย่างนี้มีปัญหาไหมครับ

« ตอบกลับ #2095 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:33:18 AM »
เพราะกับ TDA2030 ผมก็ใช้ไฟ 15 - 0 - 15 VAC. ก็ใช้งานได้ และความร้อนก็ไม่ขึ้นเท่าไร
เท่ากับใช้ไฟประมาณ  20 VDC  อย่างนี้มีปัญหาไหมครับ

เดี๋ยวเรียนอาจารย์ Audiomania  มาแจงดีกว่าครับ  ขอติดไว้ก่อน

« ตอบกลับ #2096 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:35:25 AM »
พี่อัล  ช่วงนี้ผมอาจจะลืม  IC  Chip ไปพักใหญ่เลย  เพราะติดอยู่กับตัวนี้ครับ [gr_in]

และผมใช้เป็นตัวหลักในการจูนตัวนี้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #2097 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:51:17 AM »
พี่สังข์  เสียงฮัม(ว่าจะไม่คุยเรื่องนี้แล้ว) ตอนไปบิดโวลุ่มหรือป่าวครับ  ถ้าต่อโวลุ่มลงกราวน์ช่วยลดเสียงฮัมตอนบิดโวลุ่มได้น่ะครับ  แต่ถ้าต่อแล้วยังฮัมอยู่อีกก็เอาระเบิดไปปาบ้านคนออกแบบได้เลยครับ  

ครับ เสียงฮัมมีเฉพาะตอบไปบิดโวลุ่มครับ และก็ต่อลงกราวด์แล้ว (ส่วนผิดถูกไม่มีพยานรู้เห็น)  [heyheybaby_punching]

ผมต่อแบบนี้ ขา 1 ลงกราวด์ ขา 2 เอาสัญญาณเข้า ขา 3 เข้าอินพุทที่ PCB ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะครับ

แต่กราวด์ที่ลงผมไม่มีความรู้เป็นหลักการหรือปริ้นท์ข้อมูลไว้นะครับ สัญญาณที่ต่อจากซีดีก็มีกราวด์ผมนำเข้า PCB ข้างใครข้างเขาเลย ส่วนเส้นสัญญาณไปเข้าโวลุ่มขา 2 ออกขา 3 ไปเข้าอินพุทข้างใครข้างเขา เอาละเมื่อเข้า PCB  ก็ต้องไปออกลำโพง ผมก็ต่อสัญญาณและกราวด์จาก PCB เช่นกัน

เพียงแต่ว่ากราวด์ที่โวลุ่มขา 1 ทั้งสองข้างโยงสายไปสองเส้นแต่เข้าจุดกราวด์จุดเดียวบริเวณกราวด์ไฟเข้าครับ

อีกอย่างกล่องที่ผมทำเป็นอคิลิคล้วน ๆ เว้นฮีทซิงค์ที่เป็นอลูมิเนียมครีบระบายความร้อนเท่านั้น และที่ฮีทซิงค์ก็ไม่ได้ต่อกราวด์ไปไว้หรือต่อกราวด์ให้ถึงกราวด์ PCB ด้วยครับ

บอกหมดแล้ว ยังฮัมช่วงบิดโวลุ่มอยู่อีก ท่านใดเห็นข้อผิดพลาดแนะนำด้วยครับ

ระเบิดนั้นไม่ต้องหาหรอกครับคุณ civic แค่นี้ผมก็สั่นพอแล้ว พลาดพลั้งยังไม่ทันปาบ้านคนออกแบบ แค่ควันลอยจาง ๆ ในบ้านผมก็หลอนไปเป็นสัปดาห์ ไม่กล้า DIY ซะนานแล้วครับ

อย่างไรเสีย ผมก็ฟังเพลงได้เพลิน ๆ เสียงฮัมไม่รบกวนเวลาฟังครับ เพียงแต่มันมีอยู่และเตือนทุกครั้งที่คุณเอื้อมมือเข้าใกล้โวลุ่ม โดยไม่สนใจเลยว่ามีสัญญาณ(เสียงเพลง)มาแล้วหรือยัง เสียงฮัมก็ทำหน้าที่บอกสถานะว่าขณะนี้คุณบิดโวลุ่มไปดังขนาดไหนแล้วตามเสียงฮัมที่ออกมา คิดได้เท่านี้ก็สุขไปขั้นหนึ่งแล้วครับ สุขขั้นที่สองเมื่อเสียงเพลงมาแล้วเราไม่ไปยุ่งกับโวลุ่ม ฮัมก็ยังไม่อยู่ในสถานะทำงาน แต่ปล่อยให้แอมป์ทำงานไปเพียงลำพังเท่านั้นครับ

[pig6456] [pig6456] [pig6456]

ผมขอทำ ขอเล่น และขอข้อมูลเล็ก ๆ น้อย ๆ จากท่านผู้รู้ทั้งหลาย เพียงเพื่อหาความสุข ความเพลิดเพลินพอให้ได้เห็นว่าโลกนี้(สังคม)ยังมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างน่าอภิรมย์
โดยเฉพาะมิตรภาพที่ท่านทั้งหลายให้แก่ผม

« ตอบกลับ #2098 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:51:48 AM »
แต่สำหรับผม IC Chip ทำให้ต้องชะลอโครงการแอมป์ที่คั่งค้างออกไป
เหตุผลสั้น ๆ คุณภาพเสียงต่อวัตต์ กับงบที่จ่าย และเป็นมิตร

ผมมิได้หมายความว่า งบถูก ๆ จะได้เสียงที่ดีกว่านะ แต่มันให้ความคุ้มค่าที่มากกว่า
และหากจัดทำให้ลงตัวแล้ว เพียงแค่นี้ก็สามารถให้เสียงที่ถูกใจ และสุขใจในการฟังแล้วครับ

ออฟไลน์ P_MUSIC

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #2099 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:55:58 AM »

เดี๋ยวเรียนอาจารย์ Audiomania  มาแจงดีกว่าครับ  ขอติดไว้ก่อน

ถ้าใช้ 15-0-15 ได้แสดงว่าเป็น TDA2030A ครับ