ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 787490 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #2100 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:56:45 AM »
วันจันทร์ยกใส่เป้มาด้วยนะครับพี่ อยากรู้ว่าอาการเป็นอย่างไร
จะได้ช่วยดู ช่วยแก้ไขให้ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #2101 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 11:28:00 AM »
อ้างจาก: psang
ผมต่อแบบนี้ ขา 1 ลงกราวด์ ขา 2 เอาสัญญาณเข้า ขา 3 เข้าอินพุทที่ PCB ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะครับ
ตรงนี้ ขา 2 ต้องเป็นสัญญาณออก และ 3 เป็นสัญญาณเข้าครับ
ตรงนี้ต้องรีบแก้นะครับ ไม่อย่างนั้นจะโหลดตัวกำเนิดเสียงต้นทาง [c--c]

« ตอบกลับ #2102 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 11:34:06 AM »
พอคุณแว่นทัก กลับไปอ่านอีกทีก็ถึงบ้างอ้อ...อย่างนี้นี่เอง
พี่สังข์วางยา

ไปค้นในเวปเอามาให้ดูเป็นแนวทางครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #2103 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 11:39:52 AM »
อ้างจาก: psang
ผมต่อแบบนี้ ขา 1 ลงกราวด์ ขา 2 เอาสัญญาณเข้า ขา 3 เข้าอินพุทที่ PCB ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะครับ
ตรงนี้ ขา 2 ต้องเป็นสัญญาณออก และ 3 เป็นสัญญาณเข้าครับ
ตรงนี้ต้องรีบแก้นะครับ ไม่อย่างนั้นจะโหลดตัวกำเนิดเสียงต้นทาง [c--c]

ขอบพระคุณครับคุณ audiomania ผมผิดมาตลอด

คงต้องย้อนไปถึงตัวแรกด้วย เกนโคลน 3875 ตัวครูเสียด้วย

วันนี้ได้งานทำอีกอย่างแล้ว  [heyheybaby_jump]

[res] [res] [res]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2104 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 11:45:30 AM »
  [clap hand2] ไวเหมือนกันนะครับนี่ได้ฟังแล้ว 
  น้าpsang ต้องมีรูปให้ดูด้วยครับ  [heyheybaby_watch] เพราะบางทีอาจเห็นหลายๆอย่างจากรูป ขอดูหน้าตาตัวเต็มๆ บางทีไฟ +18 หรือ +22 อาจจะตอบกันได้เลย และ Gnd ของเสียงผมคิดว่าน่าจะมาเข้า VR ก่อนแล้วไปลงที่ PCB ตรงตำแหน่ง input  เช็คขาไดโอดบริจด์ ขา C บัดกรีติดแน่นหรือเปล่า  บางทีฮัมนิดๆมาจากตรงนี้ได้ครับ  [roll]

« ตอบกลับ #2105 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 01:14:49 PM »
  [clap hand2] ไวเหมือนกันนะครับนี่ได้ฟังแล้ว 
  น้าpsang ต้องมีรูปให้ดูด้วยครับ  [heyheybaby_watch] เพราะบางทีอาจเห็นหลายๆอย่างจากรูป ขอดูหน้าตาตัวเต็มๆ บางทีไฟ +18 หรือ +22 อาจจะตอบกันได้เลย และ Gnd ของเสียงผมคิดว่าน่าจะมาเข้า VR ก่อนแล้วไปลงที่ PCB ตรงตำแหน่ง input  เช็คขาไดโอดบริจด์ ขา C บัดกรีติดแน่นหรือเปล่า  บางทีฮัมนิดๆมาจากตรงนี้ได้ครับ  [roll]

เสร็จแล้วครับ และฟังจบไปสองแผ่น (ผมพิมพ์ช้ามากครับ)

เสียงฮัมเงียบสนิท อันเนื่องมาจากการสลับสายสัญญาณที่โวลุ่ม จากซีดีเข้าขา 3 ออกขา 2 เข้าอินพุทที่ PCB ไม่ได้เปลี่ยนที่จุดอื่นเลยตามที่คุณ audiomania แนะนำ

ขอบพระคุณคุณ audiomania ครับ  [res] [res] [res]

คุณรุ่งครับ วิธีการของคุณรุ่งคือกราวด์จากสัญญาณซีดีเข้าที่ขา 1 ด้วยใช่ไหมครับ ขณะที่ต่อสัญญาณจากซีดีเข้าขา 3 ออกที่ขา 2 ต่อเข้าอินพุทบน PCB ไปพร้อมกับต่อกราวด์จากขา 1 ไปที่กราวด์อินพุทใช่ไหมครับ

ส่วนวิธีการอื่น ๆ เนื่องจากเป็นแผ่นของคุณอัลฯที่สั่งมาจากฮ่องกง สำหรับผมแล้วบัดกรีติดยาก(ความรู้สึก) และแก้ไขยากถึงยากที่สุดที่ดูดตะกั่วที่มีคล้ายว่าจะดูดไม่ออก หรือดูดออกไม่หมด คร้านที่จะทำกับการดูดตะกั่วเสียแล้วครับ จึงทำเพียงตามคำแนะนำเรื่องการดูที่รอยบัดกรี ซึ่งผมยังไม่ค่อยพอใจเพราะแทนที่รอยบัดกรีจะเป็นสีมันวาว หลายจุดที่ผมทำมันออกฝ้าเทาหม่น ๆ ครับ ซึ่งหากให้หลายท่านตรวจท่านคงว่าไม่ผ่าน  [heyheybaby_punching]

คุณรุ่งก็ทราบนะครับฝีมือถ่ายรูปของผม  [pig90124] ไม่เวอร์ก็เบลอ ขนาดใช้กล้องคอมแพ็คแล้ว ทนดูเอาหน่อยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2106 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 01:44:26 PM »

เสร็จแล้วครับ และฟังจบไปสองแผ่น (ผมพิมพ์ช้ามากครับ)

เสียงฮัมเงียบสนิท อันเนื่องมาจากการสลับสายสัญญาณที่โวลุ่ม จากซีดีเข้าขา 3 ออกขา 2 เข้าอินพุทที่ PCB ไม่ได้เปลี่ยนที่จุดอื่นเลยตามที่คุณ audiomania แนะนำ

ขอบพระคุณคุณ audiomania ครับ  [res] [res] [res]

คุณรุ่งครับ วิธีการของคุณรุ่งคือกราวด์จากสัญญาณซีดีเข้าที่ขา 1 ด้วยใช่ไหมครับ ขณะที่ต่อสัญญาณจากซีดีเข้าขา 3 ออกที่ขา 2 ต่อเข้าอินพุทบน PCB ไปพร้อมกับต่อกราวด์จากขา 1 ไปที่กราวด์อินพุทใช่ไหมครับ

ส่วนวิธีการอื่น ๆ เนื่องจากเป็นแผ่นของคุณอัลฯที่สั่งมาจากฮ่องกง สำหรับผมแล้วบัดกรีติดยาก(ความรู้สึก) และแก้ไขยากถึงยากที่สุดที่ดูดตะกั่วที่มีคล้ายว่าจะดูดไม่ออก หรือดูดออกไม่หมด คร้านที่จะทำกับการดูดตะกั่วเสียแล้วครับ จึงทำเพียงตามคำแนะนำเรื่องการดูที่รอยบัดกรี ซึ่งผมยังไม่ค่อยพอใจเพราะแทนที่รอยบัดกรีจะเป็นสีมันวาว หลายจุดที่ผมทำมันออกฝ้าเทาหม่น ๆ ครับ ซึ่งหากให้หลายท่านตรวจท่านคงว่าไม่ผ่าน  [heyheybaby_punching]

คุณรุ่งก็ทราบนะครับฝีมือถ่ายรูปของผม  [pig90124] ไม่เวอร์ก็เบลอ ขนาดใช้กล้องคอมแพ็คแล้ว ทนดูเอาหน่อยครับ

นั่นไงว่าแล้ว แยกหม้อกับ ไดโอด ไปไว้อีกกล่องหนึ่งด้วย  วิธีการก็เป็นแนวทางครับ ตามที่ร่ำเรียนมา แต่จะเอาไปประยุกต์ใช้นั้น เป็นอีกเรื่องหนึ่ง หากต่อแล้วไม่มีปัญหา ไม่ทำให้ส่วนต่างๆเสียหาย ก็ไม่ผิดแต่อย่างใดครับ  ตัวนี้น้าpsang ต่อข้างเดียวใช่ไหมครับ ข้างที่มี C in ตัวใหญ่ๆ อีกข้างไม่ได้ทำอะไรใช่ไหมครับ ถ่าเป็นอย่างนั้น ต่อ ขนาน แซงหน้าน้าอัลเป็นแบบขนานไปเลยครับ

ยุให้ทำนะนี่   [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #2107 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 02:15:14 PM »

นั่นไงว่าแล้ว แยกหม้อกับ ไดโอด ไปไว้อีกกล่องหนึ่งด้วย  วิธีการก็เป็นแนวทางครับ ตามที่ร่ำเรียนมา แต่จะเอาไปประยุกต์ใช้นั้น เป็นอีกเรื่องหนึ่ง หากต่อแล้วไม่มีปัญหา ไม่ทำให้ส่วนต่างๆเสียหาย ก็ไม่ผิดแต่อย่างใดครับ  ตัวนี้น้าpsang ต่อข้างเดียวใช่ไหมครับ ข้างที่มี C in ตัวใหญ่ๆ อีกข้างไม่ได้ทำอะไรใช่ไหมครับ ถ่าเป็นอย่างนั้น ต่อ ขนาน แซงหน้าน้าอัลเป็นแบบขนานไปเลยครับ

ยุให้ทำนะนี่   [laugh-raccoon]

ต้องแยกครับ หลังไม่ดี เจอหม้อใหญ่ ๆ เข้าไปหลังยอกทำอะไรไม่ได้เลย (แต่มันอยู่บนไม้กระดานเฉพาะกิจ ยังไม่ถาวร) ก็เลยกลายเป็นหม้อใบหนึ่งใช้กับแอมป์ได้หลายรุ่น ความจริงก็มีแค่ 1875 นี่แหละ 2 ชุดบน PCB HK นอกนั้นก็มีเป็นแผ่นเล็กของคุณอัลฯ อีก 4 แผ่น ที่ใส่่่กล่องชาไปแล้ว 1 คู่ เหลืออีก 1 คู่ว่าจะทำอีกสักตัวหรือสองตัว ระหว่างรอต่อไฟเข้า 6DJ8 ชักเริ่มติดใจ TDA2030 ซะแล้ว คงต้องหาไม่มีสร้อยท้าย A มาเล่นอีกซักคู่แล้้วครับ   [heyheybaby_jump]

ส่วนการต่อขนาน ยุไม่ขึ้นครับ เคยลองต่อขนานแล้วฟังได้ไม่ถึงเพลง(จริง ๆ ครับ) ฟังไม่ได้เพราะเสียงดังเกินหากจะฟังแล้วต้องมาลดโวลุ่มเกือบสุดนี่ เก็บไว้เป็นยางอะไหล่แหละดีแล้ว เผื่อมีประโยชน์ เช่นครั้งนี้ก็นำยางอะไหล่ มาถอด 1875 ออก และนำ TDA2030A มาลง โดยใช้กล่องเดิม แต่ต้องเปลี่ยนหม้อใหม่เป็น 15 V ครับ ครั้งนี้คงเป็นครั้งแรกที่เฉียดคำว่าโมเข้าไปทุกขณะ เพราะเริ่มมีการถอดเข้าถอดออก(ความจริงถอดออกและต่อเข้าจึงจะถูก) ให้ยุ่งไปหมด เดือนร้อนท่านผู้รู้ต้องมาวุ่นวายเฉลยสิ่งที่ผมผิดพลาดมาตลอด  [heyheybaby_punching]

ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ที่ยุให้ผมได้ทำชุดเครื่องเสียงง่าย ๆ ราคาย่อมเยา อีกทั้งยังมาช่วยแก้ไขสิ่งที่ผมพลาดจนหมดสิ้น และเสียงที่ได้ไม่ธรรมดาเลย  [pig6456]

ต้องรีบทำก่อนที่กระทู้นี้จะครบ 100 หน้าครับ  [pig90132]

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #2108 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 02:34:03 PM »
เห็นน้าอัลแกบอกว่า ถ้ากระทู้นี้ไม่ครบ 100 หน้า แกจะไม่หยุดทำ 1875   [roll]

ส่วนผมรอไห้ครบ 100หน้าก่อน ถึงจะเริ่มทำ เอา PCB มาดองไว้นานแล้ว  laughhahaha
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #2109 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 02:58:51 PM »
เห็นน้าอัลแกบอกว่า ถ้ากระทู้นี้ไม่ครบ 100 หน้า แกจะไม่หยุดทำ 1875   [roll]

ส่วนผมรอไห้ครบ 100หน้าก่อน ถึงจะเริ่มทำ เอา PCB มาดองไว้นานแล้ว  laughhahaha

PCB ที่ดองไว้ น้าดองไว้มากมั้ย ขอแบ่งบ้างได้มั้ยครับ
ขอสนุกด้วยคนนะครับ [pig6456]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #2110 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 03:36:53 PM »

[S-w-i-m-m-i-n-g-8]  ห้อง Solid State เงียบเลย เหลือกระทู้นี้เอง ที่ยังวิ่งอยู่อ่า ... นั่งดูเค้าเล่นหลอดไปพลางๆก่อนละกันเน๊อะ เพลินดีเหมือนกัน สบายดีอ่ะ [roll]

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #2111 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 06:12:34 PM »
PCB ที่ดองไว้ น้าดองไว้มากมั้ย ขอแบ่งบ้างได้มั้ยครับ

มีตองอยู่แผ่นเดียวครับน้า ได้มาจากน้าอัล ไม่รู้ว่าน้าอัลพอจะมีเหลือหรือเปล่าอ่ะ
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

« ตอบกลับ #2112 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 08:07:06 PM »

มีตองอยู่แผ่นเดียวครับน้า ได้มาจากน้าอัล ไม่รู้ว่าน้าอัลพอจะมีเหลือหรือเปล่าอ่ะ

ไม่มีแล้วครับ

Download  ไฟล์ในกระทู้นี้ไปกัด PCB เล่นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #2113 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 08:36:56 PM »
ได้ PCB จากคุณวีระมายังไปไม่ถึงไหนเลยครับ  [roll]

« ตอบกลับ #2114 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:00:53 PM »
พ่อกำนัน ยังไม่ได้ลงมืออีกเหรอ
ผมทำแจกน้อง ๆ ที่ทำงานไปหลายเครื่องแล้ว เขาเอาไปต่อฟังเพลง และใช้ดูหนังอย่างสบายอารมณ์

กับ LM1875 ลงทุนเพียงน้อยนิด แต่มีมูลค่าทางจิตใจ
ผมจึงยังไม่เลิกทำตัวนี้ไงครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #2115 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 09:20:38 PM »
พ่อกำนัน ยังไม่ได้ลงมืออีกเหรอ
ผมทำแจกน้อง ๆ ที่ทำงานไปหลายเครื่องแล้ว เขาเอาไปต่อฟังเพลง และใช้ดูหนังอย่างสบายอารมณ์

กับ LM1875 ลงทุนเพียงน้อยนิด แต่มีมูลค่าทางจิตใจ

คนที่ชอบหลอด กลัวทำใจไม่ได้ เลยไม่ได้ทำพวก SS แบบเราๆ  [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #2116 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:31:46 PM »

คนที่ชอบหลอด กลัวทำใจไม่ได้ เลยไม่ได้ทำพวก SS แบบเราๆ  [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]

เปล่าหรอกครับ  เพียงแต่ยังไม่ได้ยินเสียงเครื่องที่มันโดนๆๆ ...ใจนะครับ ...........

และอีกอย่าง คือยังไม่กล้าทำนะครับ ................ [tremor-raccoon] [tremor-raccoon] [tremor-raccoon] [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #2117 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 08:25:04 PM »

วันนี้ พี่สังข์เอาแอมป์ตัวนี้มาให้ฟังถึงที่ทำงาน
ตัวจริงนั้นเล็กนิดเดียว วางอยู่บนฝ่ามือได้อย่างสบาย ๆ ไม่น่าเชื่อว่ามันเล็กจิ๋วอย่างนี้

ฟังจากลำโพง Full Range ไร้ตู้ ทำให้รับทราบถึงปลายแหลมที่โปร่งใส
และที่เด็ดขาด มันเงียบไร้จี่ ฮัม

เห็นทีผมต้องแบบแอมป์จิ๋วเอาไว้ฟังเพลงบ้างแล้ว
ขอบอกว่า มันสุดยอดมาก
 [g-o-o-d]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #2118 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 08:33:12 PM »

วันนี้ พี่สังข์เอาแอมป์ตัวนี้มาให้ฟังถึงที่ทำงาน
ตัวจริงนั้นเล็กนิดเดียว วางอยู่บนฝ่ามือได้อย่างสบาย ๆ ไม่น่าเชื่อว่ามันเล็กจิ๋วอย่างนี้

ฟังจากลำโพง Full Range ไร้ตู้ ทำให้รับทราบถึงปลายแหลมที่โปร่งใส
และที่เด็ดขาด มันเงียบไร้จี่ ฮัม

เห็นทีผมต้องแบบแอมป์จิ๋วเอาไว้ฟังเพลงบ้างแล้ว
ขอบอกว่า มันสุดยอดมาก
 [g-o-o-d]

สวยด้วย  เสียงดีอีกด้วย  เยี่ยมมากๆๆ  ครับ .....................  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #2119 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 08:37:56 PM »
ซิงค์ทองแดงแบบนี้ระบายความร้อนได้ดีมาก
นั่งฟังเกือบชั่วโมง เพียงแค่อุ่น ๆ ไม่ถึงกับร้อน

ผมก็พยามถามพี่สังข์ ว่ามันร้อนกว่านี้ไหม
คำตอบที่ได้ คือว่า เพิ่งลองเปลี่ยนมาใช้หม้อ 15 โวลต์ จึงไม่แน่ใจว่าจะร้อนเพิ่มอีกไหม

แต่ผมมั่นใจ และบอกได้เลยว่า
คงอุ่น ๆ อยู่แค่นี้ เปิดทิ้ง 7 วัน 7 คืน ก็ยังไม่ร้อนครับ
 [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #2120 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:08:32 PM »
ซิงค์ทองแดงแบบนี้ระบายความร้อนได้ดีมาก
นั่งฟังเกือบชั่วโมง เพียงแค่อุ่น ๆ ไม่ถึงกับร้อน

ผมก็พยามถามพี่สังข์ ว่ามันร้อนกว่านี้ไหม
คำตอบที่ได้ คือว่า เพิ่งลองเปลี่ยนมาใช้หม้อ 15 โวลต์ จึงไม่แน่ใจว่าจะร้อนเพิ่มอีกไหม

แต่ผมมั่นใจ และบอกได้เลยว่า
คงอุ่น ๆ อยู่แค่นี้ เปิดทิ้ง 7 วัน 7 คืน ก็ยังไม่ร้อนครับ
 [yes-raccoon]

คงไม่ต้องถึง 7 วัน 7 คืนหรอกครับ เปิดทิ้งไว้ซีดีหมดแผ่น ไม่มีเสียงมาแต่ที่รักเห็นไฟสีน้ำเงินแยงตา ถามว่าเปิดไว้ทำไม  [pig90129] รู้งี้ไม่ใส่ LED ดีกว่าจะได้เปิดข้ามคืนไปเลย  [heyheybaby_jump]

ขอยืนยันครับว่าร้อนตามความรู้สึกของผม แต่คงที่ครับและวันนี้เป็นวันแรกที่ เจ้าชาส้มของผมเพิ่งได้กินไฟต่ำ 15V เลยไม่ออกอาการร้อน แต่เสียงนี่ซิ นุ่มเกินห้ามใจ

แต่จะว่าไปแล้วแม้ผมจะรู้สึกชอบ 1875 ใน PCB คุณอัลฯ ในกล่องชา ที่เพิ่งได้ตั้งชื่อวันนี้ว่าเจ้าชาส้มนั้นเพียงใด แต่ผมกลับไปหลงรักเจ้า TDA2030A ที่กินไฟต่ำ 15V เสียงช่างนุ่มนวลชวนฟังเสียนี่กระไร ไม่ใช่เพราะเพิ่งข้าวใหม่ปลามัน แต่มันเป็นเช่นนั้นจริง ๆ

โดยส่วนตัว ผมเป็นคนที่ทำเครืองเสียงเล่นอย่างไม่ได้ใส่ใจในรายละเอียดของวัสดุอุปกรณ์เท่าใดนัก จึงใช้ของผิดประเ่ภทเสียบ่อย ๆ ส่วนนี้ทำให้ผมไม่กล้าถ่ายรูปลงเวป เพราะภาพมันฟ้องว่าเรายังเขลานักในเรื่องการใช้อะไหล่หรืออุปกรณ์ ประกอบกับระบบของผมบอกได้เลยว่าไม่มี ที่ทำมาก็ฟังเท่าที่มีลำโพงดี ๆ สายสัญญาณดี ๆ ก็ไม่มีกับเขา และไม่ใส่ใจที่จะแสวงหาด้วย

แต่ผมกลับเพลิดเพลินกับการฟังเครื่องเสียงที่ผมทำมันขึ้นมาได้ด้วยมือของผมเอง โดยมีท่านผู้รู้ในที่นี้คอยช่วยให้ผมถึงฝั่งฝัน

วันนี้ก็ได้ความรู้จากคุณอัลฯมาอีกมากมาย และเป็นการยืนยันอีกครั้งที่ถามผมว่าเสียงเป็นอย่างไรเบสมาไหม เสียงแหลมเป็นอย่างไร ก็ผมฟังเพลงบรรเลงเบา ๆ แถมด้วยซาวด์ประกอบที่เป็นเสียงในธรรมชาติ จึงบอกไม่ถูกเลยว่าเบสเป็นอย่างไร แต่ถ้าถามว่าได้ยินเสียงคลื่น เสียงนกไหม อย่างนี้พอตอบได้ [pig90132]

« ตอบกลับ #2121 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:18:20 PM »
เข้าใจแล้ว ว่าแนวการฟังเพลง World Music นั้นเป็นอย่างไร ดนตรีธรรมชาติ
แบบนี้ถ้ามีเบียร์ดำจิบไปด้วย คง Romantic ไม่ใช่น้อย

สำหรับผม เพลงที่เป็นพวกแผ่น World Music มีน้อยมาก หากจะมีก็เป็นแผ่นจำพวกนี้
แต่ทำนองดนตรีต่างกันสิ้นเชิง

<a href="http://www.youtube.com/v/LDOwFUmyYa4&amp;feature=related" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/LDOwFUmyYa4&amp;feature=related</a>

มันจึงต้องมีเสียงเบสเพื่อให้เร้าใจในการฟังครับ
 [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2012, 09:32:42 PM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #2122 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:19:07 PM »
ผมคิดเองน่ะครับ ว่าน่าจะมีวันโชว์เครื่องกันได้แล้วมั่งครับ  3-2-1-raccoon [clap hand2] 3-2-1-raccoon [pig90103]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #2123 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:22:03 PM »

ซิงค์ของ amd  ใช่ไหมครับ  [unde_cided]
จำได้ว่า ตอนที่ cpu รุ่นนี้ออกขาย ซิงค์แบบนี้แพงเอาเรื่อง

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #2124 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:24:10 PM »

ซิงค์ของ amd  ใช่ไหมครับ  [unde_cided]
จำได้ว่า ตอนที่ cpu รุ่นนี้ออกขาย ซิงค์แบบนี้แพงเอาเรื่อง

ใช่แล้ว ระบายความร้อนได้ดีมาก ๆ
 [shock1]

« ตอบกลับ #2125 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:28:20 PM »
Shakuhachi Flute

<a href="http://www.youtube.com/v/f7s-wXZWT5o&amp;feature=related" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/f7s-wXZWT5o&amp;feature=related</a>

Kecak Dance ? Balinese Culture Show Part One

<a href="http://www.youtube.com/v/vqke2IrdZxQ&amp;feature=relmfu" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/vqke2IrdZxQ&amp;feature=relmfu</a>

พี่สังข์หาแผ่นพวกนี้มาฟังบ้างซิ เผื่อเปลี่ยนแนว
 [roll]

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #2126 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:29:18 PM »
ต้องใช้คู่กับพัดลมรอบจัด  [tremor-raccoon]

ทุกครั้งที่เปิดเครื่องคอม ให้ความรู้สึก เหมือนเครื่องบินเจ็ท กำลังทะยาน  [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #2127 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:40:42 PM »
ต้องใช้คู่กับพัดลมรอบจัด  [tremor-raccoon]

ทุกครั้งที่เปิดเครื่องคอม ให้ความรู้สึก เหมือนเครื่องบินเจ็ท กำลังทะยาน  [gr_in]

อาจใช่ครับ แต่เมื่อมันกลายเป็นขยะ ผมก็มาใช้ในรูปแบบของผม ไม่ต้องพึ่งพัดลมเลย ทั้ง ๆ เจ้าส้มเอา LM 1875 เข้าเอวไว้ข้างละตัว

แถมเสียงที่ได้ชวนฝันเสียนี่กระไร [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #2128 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:46:20 PM »

อาจใช่ครับ แต่เมื่อมันกลายเป็นขยะ ผมก็มาใช้ในรูปแบบของผม ไม่ต้องพึ่งพัดลมเลย ทั้ง ๆ เจ้าส้มเอา LM 1875 เข้าเอวไว้ข้างละตัว

แถมเสียงที่ได้ชวนฝันเสียนี่กระไร [heyheybaby_jump]

ดีแล้วครับ เปลี่ยนขยะ ให้กลายเป็นของมีค่า  ผมยังนึกเสียดายเหมือนกัน

ซากคอมเก่า โดยเฉพาะ ฮิตซิงค์ของ ซีพียู นี่ ตอนเป็นขยะ เราไม่เห็นคุณค่า  พอจะใช้ ก็หาซื้อยาก แถมแพงเกินควรซะอีก

เช่น pentium2 ที่ซีพียูเป็นกล่องแบนๆยาวๆ มีซิงค์ยาวๆ  น่าจะระบายความร้อนดี

« ตอบกลับ #2129 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:48:45 PM »
Shakuhachi Flute

<a href="http://www.youtube.com/v/f7s-wXZWT5o&amp;feature=related" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/f7s-wXZWT5o&amp;feature=related</a>

Kecak Dance ? Balinese Culture Show Part One

<a href="http://www.youtube.com/v/vqke2IrdZxQ&amp;feature=relmfu" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/vqke2IrdZxQ&amp;feature=relmfu</a>

พี่สังข์หาแผ่นพวกนี้มาฟังบ้างซิ เผื่อเปลี่ยนแนว
 [roll]

แผ่นแรกอยากลองฟังครับ ไม่มั่นใจว่าใช่เพลงจากขลุ่ยไม้ไผ่ที่เผยใ้ห้เห็นที่มาของขลุ่ยแต่ละเลาว่ามันมาอย่างไรหรือเปล่า ว่าแต่เอ เราเรียกเครื่่องเป่าชนิดนี้ถูกหรือเปล่านี่

เคยขอให้คนที่ญี่ปุ่นหาเพลงแนวนี้ให้ ป๊่าด พึ่งมันไม่ได้ซะงั้น คงต้องบังคับให้ยกเครื่องเสียงกลับมาสักชุดซะแล้วไม่งั้น ก ุ ไม่แกงส้มกับผัดผักบุ้งไฟแดงให้กิน  laughhahaha