ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 801875 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #1680 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 08:01:14 AM »

พี่ Tom แล้วแอมป์หลอดที่เขาว่าฮัมจะฮัมเกือบทุกตัว เป็นอาการธรรมดาของแอมป์หลอดจริงหรือไม่ครับ

หลอดบางเบอร์ เมื่อไส้หลอดยังอุ่นไม่ได้ที่แล้ว หากเราจ่ายไฟสูงเข้าวงจรก็จะมีเสียงหึ่งมาก่อน สักครู่จึงเงียบ
อย่างเช่นหลอด 811 เป็นต้น

แต่ที่แน่ ๆ คุณ Cleaning ไม่เหมาะที่จะเล่นหลอด และเล่นเครื่องเล่นแผ่นดำ
เนื่องจากตั้งมาตรฐานไว้สูงมาก ๆ อาจเจอเสียงที่ไม่บริสุทธิได้ครับ

ครับก็เป็นสาเหตุหนึ่ง ที่ผมยังไม่มีแอมป์หลอดไว้ครอบครองเพราะเรื่องแบบนี้แหละครับ

ผมก็พิจารณาจากคำบอกเล่านั่นแหล่ะ

ก็อดแปลกใจไม่ได้ว่า ในเมื่อเรามีความชอบในความบริสุทธิ์ของเสียงเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
แต่เหตุไฉน จึงละเลยในเรื่องของ Source ที่เป็นต้นทางของเสียง

ซึ่งผมก็เคยพูดให้ฟังอยู่เสมอ ๆ ว่าการใช้ HD เป็นตัวเล่นไฟล์เพลงอยู่นั้น
หากเราจัดการระบบไม่ไดีพอ มันเป็นตัวบั่นทอนความบริสุทธิยังไม่พอแต่กลับยังสร้างสิ่งแปลกปลอมเพิ่มเติมขึ้นมาอีก
นี่ก็เป็นที่ประจักษ์ด้วยตนเองอยู่แล้ว

หัวใจในการเล่นเครื่องเสียง ต่อให้ลงทุน เทงบ ลงไปปานใดก็ตาม
หากต้นทางเป็นตัวบั่นทอน อย่าไปหวังว่าจะได้ในสิ่งที่หวัง

ที่ผมกล้ากล่าวเช่นนี้ เพราะเห็นว่า System ของคุณที่มีอยู่นั้น
เป็นของดีมีค่า เหมาะสม และคู่ควรแก่การฟังเป็นทุนอยู่แล้ว เพียงแค่เปิดใจยอมรับ

และอย่าไปอคติเพียงแค่มีคนบอกให้เราเดินตาม ให้ทำอย่างนั้น ให้ทำอย่างนี้
ว่าง ๆ ลองนั่งพิจารณาทบทวนดูอีกครั้งนะ

ผมขออภัยด้วย หากไปล่วงเกินกับแนวความคิด ซึ่งเป็นของส่วนบุคคล
แต่เมื่อเรามาอยู่ในชุมชนเดียวกัน จึงต้องกล่าวออกมาเช่นนี้ ก็เพราะด้วยปรารถนาดี และด้วยความห่วงใย

อยากให้จ่ายเงินทุกบาททุกสตางค์อย่างรอบคอบ และคุ้มค่าที่สุดครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #1681 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 08:15:22 AM »
ชอบพี่อัล .. แนะนำจัง ............

อย่างที่ผมชอบนะครับ ..................

Source's first ...........

Keep  it simple ..............

Less is more .....

Back to basic ...............

แต่ที่น่าสนใจ คือ คำว่ามีมาตรฐานสูง ..................ครับผม ........

ซึ่งคำนี้เรามักจะตีความควบคู่ไปกับราคา .......... โดยใช้เป็นตัววัดเบื้องต้น ......... แต่มันอาจไม่จริงทั้งหมด ...........

ในโลกนี้มีข้อมูลมากมายที่เราศึกษาได้ถ้าเราสนใจ ........ ลองศึกษาและลองดูครับ ........... อย่าเชื่ออะไรง่ายๆๆ เพราะเราเห็นว่าเขาเป็นครู เป็นผู้รู้ ....

ศึกษา เรียนรู้ คิดตาม ลอง .... แล้วก็ทำใหม่อีกหลายๆๆ  ครั้งตั้งแต่ต้น ...........

ว่าไปแล้วคุณ Cleaning คล้ายๆๆผมนะครับ ............... คือ ผมค่อนข้างจะหัวดื้อ ....... เพราะมีสิ่งที่ตัวเองเชื่อเป็นกรอบในความคิดอยู่ ....

55555 ............ ไม่ต้องคิดอะไรมากๆๆ มาบ่นๆๆ มาแซวๆๆ เล่นๆๆ นะครับ .................66666 ......... [roll] [roll] [roll] [roll] [gr_in] [gr_in]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #1682 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 08:17:03 AM »
1875  เสียงเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้างครับ ..............

หลังจากได้ยินเสียงครั้งแรกที่แตกต่างไปจากเสียงปกติที่เราฟัง ..........

ยังคงชื่นชอบเสียงอยู่หรือไม่ครับ ..............

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1683 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 08:24:46 AM »
  [heart_shell] [unde_cided]   [gr_in]
 fart-raccoon
 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1684 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 08:25:08 AM »
1875  เสียงเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้างครับ ..............

หลังจากได้ยินเสียงครั้งแรกที่แตกต่างไปจากเสียงปกติที่เราฟัง ..........

ยังคงชื่นชอบเสียงอยู่หรือไม่ครับ ..............

ปลายแหลมมีแววเพิ่มขึ้น ยังพอใจและชื่นชอบอยู่เช่นเดิมครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1685 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 08:40:37 AM »

พี่ Tom แล้วแอมป์หลอดที่เขาว่าฮัมจะฮัมเกือบทุกตัว เป็นอาการธรรมดาของแอมป์หลอดจริงหรือไม่ครับ

หลอดบางเบอร์ เมื่อไส้หลอดยังอุ่นไม่ได้ที่แล้ว หากเราจ่ายไฟสูงเข้าวงจรก็จะมีเสียงหึ่งมาก่อน สักครู่จึงเงียบ
อย่างเช่นหลอด 811 เป็นต้น

แต่ที่แน่ ๆ คุณ Cleaning ไม่เหมาะที่จะเล่นหลอด และเล่นเครื่องเล่นแผ่นดำ
เนื่องจากตั้งมาตรฐานไว้สูงมาก ๆ อาจเจอเสียงที่ไม่บริสุทธิได้ครับ

ครับก็เป็นสาเหตุหนึ่ง ที่ผมยังไม่มีแอมป์หลอดไว้ครอบครองเพราะเรื่องแบบนี้แหละครับ

ผมก็พิจารณาจากคำบอกเล่านั่นแหล่ะ

ก็อดแปลกใจไม่ได้ว่า ในเมื่อเรามีความชอบในความบริสุทธิ์ของเสียงเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
แต่เหตุไฉน จึงละเลยในเรื่องของ Source ที่เป็นต้นทางของเสียง

ซึ่งผมก็เคยพูดให้ฟังอยู่เสมอ ๆ ว่าการใช้ HD เป็นตัวเล่นไฟล์เพลงอยู่นั้น
หากเราจัดการระบบไม่ไดีพอ มันเป็นตัวบั่นทอนความบริสุทธิยังไม่พอแต่กลับยังสร้างสิ่งแปลกปลอมเพิ่มเติมขึ้นมาอีก
นี่ก็เป็นที่ประจักษ์ด้วยตนเองอยู่แล้ว

หัวใจในการเล่นเครื่องเสียง ต่อให้ลงทุน เทงบ ลงไปปานใดก็ตาม
หากต้นทางเป็นตัวบั่นทอน อย่าไปหวังว่าจะได้ในสิ่งที่หวัง

ที่ผมกล้ากล่าวเช่นนี้ เพราะเห็นว่า System ของคุณที่มีอยู่นั้น
เป็นของดีมีค่า เหมาะสม และคู่ควรแก่การฟังเป็นทุนอยู่แล้ว เพียงแค่เปิดใจยอมรับ

และอย่าไปอคติเพียงแค่มีคนบอกให้เราเดินตาม ให้ทำอย่างนั้น ให้ทำอย่างนี้
ว่าง ๆ ลองนั่งพิจารณาทบทวนดูอีกครั้งนะ

ผมขออภัยด้วย หากไปล่วงเกินกับแนวความคิด ซึ่งเป็นของส่วนบุคคล
แต่เมื่อเรามาอยู่ในชุมชนเดียวกัน จึงต้องกล่าวออกมาเช่นนี้ ก็เพราะด้วยปรารถนาดี และด้วยความห่วงใย

อยากให้จ่ายเงินทุกบาททุกสตางค์อย่างรอบคอบ และคุ้มค่าที่สุดครับ

ผมไม่ได้ใช้ HD เป็นตัวเล่นเพลงนะครับผมเอาไว้ดูหนังอย่างเดียว แต่สมัยนี้เขาก็ใช้ HD เล่นไฟล์ผ่านแลนกันแล้วนะครับ โดยใช้โปรแกรม foobar ในการเล่นผ่านnetwork นะครับ เป็นการเล่นยุคใหม่ซึ่งพี่อาจจะยังไม่คุ้นเคยเเพราะพี่ไม่เล่นไฟล์ด้วยคอมพิวเตอร์และไม่ใช่ dac ครับ และเดียวนี้เล่นผ่าน wi-fi กันแล้วครับ
ผมว่าต่างคนมันต่างมีดีคนละอย่างครับ
และมีคนใช้ hd player เป็นตัวเล่นไฟล์ผ่านทางช่อง coax เยอะครับซึ่งคุณภาพไม่ต่างกับ  cd player ครับ เพราะ hd player ตัวแพงๆใช้ชิปดีกว่า cd player รุ่นล่างๆอีกครับ
บางที่ผมก็ค้นคว้าหาของแปลกๆใหม่ๆเพื่อการเรียนรู้ครับ อย่างผมเคยลองใช้ hd player เล่นไฟล์เพลงผ่านสายแลน ก็ ok ครับ เสียงใช้ได้เลย เพราะอาศัยแค่ช่อง coax เท่านั้นครับ
และผมก็เคยใช้แบตเตอรี่ซึ่งเขาว่าเป็นไฟที่ดีมาก ต่อกับ hd player แล้วไม่มีเสียงฮัม เสียงทีได้เข้าขั้นดีเลยครับ
และผมก็เคยที่ว่าเอา cd rom ไปต่อทางช่อง usb hd player เล่นแผ่น cd audio ก็ใช้ได้ครับ
ก็หัดเรียนรู้ประยุกต์ของที่มีอยู่ใช้ครับ เพราะเองไม่มีแผ่น cd แท้ๆก็เลยต้องลองหาวิธีเล่นใหม่ๆครับ
อย่างทุกวันนี้ผมดูหนัง ด้วย Hd player ผ่านทางสายแลนครับ
ผมเป็นวัยรุ่นยุคใหม่ครับ laughhahaha
ไม่เป็นไรเลยครับพี่การแนะนำไม่ถือว่าเป็นการล่วงเกินครับ
พี่มาบ้านผมก็เห็นนะครับแผ่นแท้สักแผ่นยังไม่มีเลยครับ [roll] ผมก็เลยต้องเล่นไฟล์ผ่านคอมพิวเตอร์ผ่าน dac ครับ dac จำเป็นสำหรับผมก็ตรงนี้แหละครับ ที่มันใช้ต่อกับคอมได้ครับ และตอนนี้ก็มี
ตัวแปลงจาก usb เป็น coax ซึ่งราคาไม่ใช่ถูกๆเลยครับ ซึ่งเขาว่ากันว่าสามารถลดจิตเตอร์ ที่ปนมากับสัญญานให้บริสุทธิ์ ทำให้เสียงดีขึ้น แต่ผมยังไม่ได้ลองครับ เพราะผมชุดเล็กมันเห็นผลน้อย
การพัฒนาในด้านเสียงที่เล่นกับคอมพิวเตอร์ตอนนี้ก้าวหน้าไปมากครับ

ต่อไปภายภาคหน้ามันจะเป็นยุคแบบที่ผมเล่นอยู่แล้วครับ เปรียบเหมือน

แผ่นเสียง>CD>Com แน่นอนครับ แต่ก็ยังมีคนถวิลหาแผ่นเสียงกันอยู่ CD ก็จะลดลงไปเรื่อยๆจนกล้ายเป็นแผ่นเสียง และจะแทนที่ด้วยคอมพิวเตอร์ แต่อีกกี่ปีไม่รู้ครับ
อย่างเมืองนอกเล่นไฟล์ 24/192 กันแล้วครับ เมืองไทยก็มีแต่ยังน้อย ซึ่งไฟล์24/192 เป็นไฟล์ในสตูดิโอเลยครับ ตามที่ผมอ่านมา ไม่ต้องมาถูกบีบอัดลดทอนลงให้เหลือ16/44 ลงแผ่น Cd

ก็แล้วแต่ความชอบครับ แต่ละอย่างมีดีครับ ไม่สามารถกำหนดว่าใครเหนือใครครับ
ผมก็ลืมไปครับ ที่พี่มาที่บ้านไม่ได้เล่นไฟล์ผ่านคอมให้ฟังครับ ว่าเสียงมันเป็นอย่างไรครับ
เล่นผ่านคอมๆจะมีระบบไฟที่ไม่ค่อยดี แต่ผมใช้ power supply อย่างดีครับ ระบบไฟค่อนข้างจะนิ่งดีครับ ไม่มีการกวนของระบบไฟมาก
มันสะดวกครับ การเล่นไฟล์กับคอมมันเล่นได้หลายรูปแบบครับ
ถ้าพี่ลองเปิดใจเล่นแล้วจะรู้ครับถึงแม้จะไม่ชอบก็ตามครับ และมีหลายๆคนในเว็ปนี้เล่นด้วยคอมครับ
ไม่พูดว่าใครดีกว่ากันนะครับ มันเป็นความสะดวกครับ และเล่นไฟล์จากคอมก็ไม่ได้เล่น mp3 นะครับ เล่น wav flac ทั้งนั้นครับ และเล่นไฟล์ 24/192 ด้วยครับ
แต่บางคนอาจจะยังไม่ชอบเท่าไร เพราะมันยังเป็นของใหม่ครับ แต่ต่อไปมันหลีกเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้วครับ

ความสะดวกสบายเยอะกว่าเดิมเยอะเล่นแผ่น ipod ipad สบายๆ

ผมไม่ได้มาถกเถียงว่าอันไหนดีหรือไม่นะครับ ผมยกตัวอย่างการเล่นของผมส่วนเล็กๆที่คนอื่นเขาเล่นเต็มรูปแบบครับ
และควรจะมีทั้งสองอย่างไว้ครอบครอง

ผมชอบเล่นกับคอมคือ แผ่น cd ใน 1 ชุดจะมีเพลงดีๆไม่กี่เพลง แต่เล่นด้วยคอมสามารถเลือกเพลงที่ชอบและให้เล่นติดต่อกันได้ที่ละไม่จำกัด และปัจุจุบันเล่นจากคอมไม่ได้ด้อยไปกว่า cd เลยบางอย่างก็เหนือกว่าด้วยซ้ำ แล้วแต่คนฟังจะชอบครับ มันสำคัญที่สุดคือ เรามีแหล่งโปรแกรมอะไรในมือเท่านั้น มีแผ่นเยอะเล่น cd player มีไฟล์เยอะเล่นจากคอม

สมัยนี้ก็มีโปรแกรมเล่นเพลงโดยเฉพาะเช่น amarra ราคาก็หลายพัน ฟรีแวร์เสียงดีๆก็เยอะ ครับ

ผมก็เปิดใจรับและเรียนรู้สิ่งใหม่ๆตามที่ผมมีงบที่จะสรรหาได้ครับ ต่างคนต่างชอบครับ ไม่มีเหมือนกันเด็ดขาดครับ แค่ตั้งคำถามว่าใครชอบลำโพงยี่ห้ออะไรในใจ ก็ไม่ตรงกันแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2012, 08:46:18 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1686 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 08:44:04 AM »
1875  เสียงเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้างครับ ..............

ปลายแหลมมีแววเพิ่มขึ้น ยังพอใจและชื่นชอบอยู่เช่นเดิมครับ

แจ่มเลยครับ ............... พี่อัล .......

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1687 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 08:48:30 AM »
ช้อมูลคุณ Cleaning เรื่องเล่นผ่านระบบคอมพิวเตอร์น่าสนใจมากๆๆ ครับ ........

น่าศึกษาดู .......... [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1688 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 09:14:51 AM »
ช้อมูลคุณ Cleaning เรื่องเล่นผ่านระบบคอมพิวเตอร์น่าสนใจมากๆๆ ครับ ........

น่าศึกษาดู .......... [yes-raccoon] [yes-raccoon]
ยุคเก่าก้ต้องอนุรักษ์ไว้มันก็มีดีในตัวมันครับ แต่ยุคใหม่ก็น่าเรียนรู้ครับ มันเพิ่มความสะดวกสบายเข้ามามากมายครับ
บางอย่างผมเองก็ไม่น่าเชื่อว่ามันทำได้อย่างไร เช่น ipod มันสามารถรวมหลายๆอย่างลงไปได้อย่างไร แล้วนับประสาอะไรกับเรื่องทำให้เสียงดีๆไม่ได้
เครื่อง cd แผ่น cd ยังใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ควบคุมในการผลิต ชิปต่างๆที่มีอยู่ใน cd ก็ใช้เทคโนโลยี่สมัยใหม่ทั้งนั้น ที่อยู่ใน cd player ชิปdac ก็พัฒนาจากเทคโนโลยี่ยุคคอมพิวเตอร์ทั้งนั้น
มันต้องน่าคิดครับว่าแล้วเหตุฉไนน ทำไมเสียงจากคอมพิวเตอร์มันจะเสียงดีไม่ได้

« ตอบกลับ #1689 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 09:16:21 AM »
การถกกันด้วยเหตุ ด้วยผล อย่างนี้ไม่ถือว่าเป็นการโต้เถียง ซึ่งนำมาสู่การขัดแย้งทางความคิดหรอกครับ
เป็นการดีเสียอีก ที่เราได้นำแนวคิดแต่ละมุมมองมาเล่าสู่กันฟัง

ในอนาคตแน่นอนครับว่า ทิศทางต้องเป็นไปตามนั้นแน่ ๆ และตอนนี้ก็มีสินค้านำร่องให้เห็นอยู่แล้ว

การฟังเพลงในชีวิตประจำวัน ผมคิดว่าหลาย ๆ ท่านคงจะเป็นเช่นผม
เรามีแผ่น CD มากมายก็จริงอยู่ แต่ที่ฟังจริง ๆ นั้น เราหยิบมาฟังไม่กี่แผ่น
เบื่อก็เก็บ แล้วหยิบแผ่นใหม่มาฟัง

และการมีเพลงใน HD ไว้มาก ก็ใช่ว่าจะฟังไปเสียทั้งหมด ฟังไม่กี่เพลงเช่นกัน

ปัญหาอุปสรรคที่เล่ามานั้น เป็นเพราะว่าไม่ได้ลงทุนหาแผ่นแท้มาฟัง
คิดว่านั่นไม่ใช่ปัญหา

อีกทั้งชุดฟังที่มีอยู่ก็ถึงพร้อมในการใช่งาน และมีคุณภาพดี เป็นที่หมายปองของนักเล่นด้วยซ้ำไป
เพียงแค่หา CD Audiophile ที่เราชื่นชอบมาเพียง 1 แผ่น เราก็จะได้ฟังเพลงจาก System ของเราอย่างสุขใจแล้ว
และนั่นมิได้หมายความว่า ผมให้เปลี่ยนแนวทางในการฟังหรอกนะ

แผ่นที่บ้านผมนับดูแล้วหลายร้อยแผ่น ก็เป็นการสะสมแบบค่อยเป็นค่อยไปทั้งนั้น

ในอนาคต หาก CD และเครื่องเล่นเลิกผลิต และผมยังมีแรงที่จะฟังเพลงอยู่
แน่นอนครับว่า ผมต้องหันไปในทิศทางที่ว่านี้อยู่แล้ว

ที่ยังไม่กระโดด ณ เวลานี้ เพราะเห็นว่าเพลงที่เรา Download กันอยู่ยังมีคุณภาพที่ถูกลดทอน
แล้ววันหนึ่งผมจะตามไปด้วยแน่นอน

วันนี้ผมขอใช้ของที่มีอยู่ให้คุ่มค่า จนกว่าจะพังจากกันไปครับ
 [roll] [roll]

« ตอบกลับ #1690 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 09:47:27 AM »
ลองไปดูตามเว็ปทั่วๆไปจะมีคนมาถามบ่อยๆว่า cd player ระดับเริ่มต้นยังน่าเล่นอยู่ไหม
จะมีคนมาตอบหลากหลายความคิดและยกเหตุผลมาประกอบมากมาย
แต่ที่สรุปได้คือ ถ้า เรามีแหล่งต้นทางเป็นอะไร ถ้ามีแผ่นเยอะ (อย่างพี่อัล) ก็น่าเล่น cd player
แต่ถ้าไม่มีแผ่นสักแผ่นอย่างผม เล่น dac เพราะค่าแผ่น cd แท้ๆแพง แค่ 10 แผ่นก็ชื้อ cd player ระดับเริ่มต้นได้แล้วครับ

สมัยนี้มีโปรแกรมริปเพลงลงคอมโดยเฉพาะที่หลายคนบอกว่าริปได้ดี และตอนนี้ก็ชื้อขายเพลงกันทางเว็ปแล้วครับ โดยการใช้โหลดทางอินเตอร์เน็ตซึ่งจะบอกว่าไฟล์ไม่ดี ไม่ค่อยมีคุณภาพไม่ได้เลยเพราะเป็นไฟล์ต้นฉบับที่อัดมาจากสตูดิโอเลย เป็นไฟล์ก่อนที่จะเขียนลงแผ่นแบบนี้ไม่ดีไม่ได้แล้วครับ

การเสนอแนวความคิดที่แตกต่าง ผมก็ดีใจมากที่เปิดใจยอมรับและรับฟัง โดยไม่ถือว่าเป็นการขัดแย้งทางความคิด เป็นการนำเสนอในสิ่งที่ไม่รู้ครับ
ส่วนจะชอบหรือไม่จะเล่นหรือไม่ก็แล้วแต่สะดวกครับ
ถามคนเล่น cd ก็จะบอกว่า cd ดีที่สุดเสียงดีที่สุด
ถามคนเล่นคอม ก็จะบอกว่าคอมดีที่สุดเสียงดีกว่า cd เพราะเล่นไฟล์ต้นฉบับได้
ก็แล้วแต่จะเลือกเล่นเลือกเสพกันครับ
บางท่านอาจจะไม่ชอบไฟล์24/192 บอกว่าเสียงจัด คงจะเป็นเพราะยังไม่เคยชินกับไฟล์ชนิดนี้ ผมกลับคิดว่ามันไม่ได้จัด แต่มันเป็นความชัดเจนจริงๆที่ไม่ได้ถูกบีบอัดหรือลดคุณภาพลง
แล้วเหตุใดมันถึงเสียงไม่ดี ก็สงสัยเหมือนกัน แต่ต่อไปถ้ามีแต่ไฟล์24/96 หรือ 24/192 มากๆเราก็คงจะชินหู และถ้าชุดฟังดีๆจะฟังได้สมจริง เราอาจจะไม่ย้อนมาฟังแบบเดิมๆอีกก็ได้

« ตอบกลับ #1691 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 10:04:19 AM »
ผมมีแผ่นเพลงที่บันทึก 32Bit/192kHz High Resolution Mastering อยู่พอสมควร
วันไหนว่าง จะยกมาให้ฟังถึงบ้าน ดูซิว่าเสียงควรจะเป็นเช่นไรครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1692 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 10:09:05 AM »
ลองพิจารณาดูครับ ...............

....วันนี้ยังมีคนจำนวนหนึ่ง ...เล่นเครื่องเสียงหลอดอยู่จำนวนมาก ........ คอมพิวเตอร์เริ่มต้นก็ใช้หลอด .............

.... แผ่นเสียงยังมีผู้คนจำนวนมากยังเล่น  และ อยากเล่นอยู่ ...................

....  CD format ดั้งเดิม ยังมีคนเล่นอยู่ ........ สำหรับคนที่เล่น Chip ampต้องลองอ่านบทความใน 47 lab ดูครับ  ยังมีการพูดถึง Format ดั้งเดิม ...

ที่ให้ลองพิจารณาเพราะว่า .........

เทคโนโลยีก้าวไปข้างหน้าอย่างรวดเร็ว  ด้วยกระแสการพัฒนา และ กระแสตลาดและการโฆษณา .............

แต่ใช่ว่าจะตอบสนองความชอบ ความต้องการของทุกคน ทุกวัย ทุกกลุ่มได้ ............ ....

สำหรับ พวก  สว. .......... อาจเคยได้ยิน ได้สัมผัสลักษณะของเสียงและเพลงที่ เทคโนโลยีใหม่ๆๆ ยังทำได้ไม่เต็มประสิทธิภาพในราคาที่พอซื้อหาได้ ...

Digital .... อาจสามารถทำ Analogได้ ............แต่อาจจะยังไม่เต็มประสิทธิภาพ .............. ในราคาที่สามารถซื้อหาได้นะครับ ............

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1693 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 10:11:11 AM »
ผมมีแผ่นเพลงที่บันทึก 32Bit/192kHz High Resolution Mastering อยู่พอสมควร
วันไหนว่าง จะยกมาให้ฟังถึงบ้าน ดูซิว่าเสียงควรจะเป็นเช่นไรครับ

อยากฟังด้วย ... ผมไม่มี .........มีแต่แผ่นรุ่นเก่า  ฟังวนเวียนมาเกือบ 20 ปี .............. 55555 laughhahaha laughhahaha laughhahaha [roll] [roll] [roll]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1694 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 10:16:29 AM »
 [confused-raccoon] ข้อมูลตรึม ตื่นมาอ่านก็งงเลย  [shut-up-raccoon]

« ตอบกลับ #1695 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 10:20:47 AM »

อยากฟังด้วย ... ผมไม่มี .........มีแต่แผ่นรุ่นเก่า  ฟังวนเวียนมาเกือบ 20 ปี .............. 55555 laughhahaha laughhahaha laughhahaha [roll] [roll] [roll]

กับแผ่นจำพวกนี้ ผมกลับไม่ชอบฟัง เป็นเพราะว่า การบันทึกเสียงมันเนียนมาก ทำให้มีความเหมือนจริง
มีความชัดเจนก็จริงอยู่ แต่ปลายแหลมเหมือนกับว่าไม่มีคมเอาเสียเลย มีแต่ความละเมียด

ฟังทีไรเคลิ้มชวนหลับทุกที

ในแผ่นดังกล่าวนี้ หากเป็นแผ่น Hybrid ผมจะกดฟังใน Mode CD เสียมากกว่าครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1696 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 10:30:48 AM »

กับแผ่นจำพวกนี้ ผมกลับไม่ชอบฟัง เป็นเพราะว่า การบันทึกเสียงมันเนียนมาก ทำให้มีความเหมือนจริง
มีความชัดเจนก็จริงอยู่ แต่ปลายแหลมเหมือนกับว่าไม่มีคมเอาเสียเลย มีแต่ความละเมียด

ฟังทีไรเคลิ้มชวนหลับทุกที

ในแผ่นดังกล่าวนี้ หากเป็นแผ่น Hybrid ผมจะกดฟังใน Mode CD เสียมากกว่าครับ

แผ่นแบบ SACD เล่น CD ธรรมดาเสียงก็น่าฟังนะครับ ...........

หาทางเลือกสายสัญญาณที่รับและส่งข้อมูลมาได้จนหมดจริงๆๆ  ก็จะได้ข้อมูลที่มีจริงๆๆ ทั้งหมดมาฟังเท่าที่มีใน Format จริงๆๆ ............

เมื่อก่อนผมมีเครื่องเล่นแผ่นเสียง ... ไม่ค่อยได้ฟัง CD หรอกครับ ................

แต่ CD สะดวกกว่ามาก  การใช้ HD ก็อาจจะสะดวกเช่นกัน ........

แต่เมื่อทางเลือกน้อยลง  ก็พยายามใช้อุปกรณ์และเครื่องที่มี ให้เต็มประสิทธิภาพครับ ...........

DVP 3005K phillip .. เอามาฟังเพลง . ก็ได้อรรถรสนะครับ ......... ถ้าทุกอย่างลงตัว .... สายสัญญาณ แอมพ์ สายลำโพง .... ลำโพง ... สภาพแวดล้อมในการฟังและ การจัดวาง ........ ฟังบางครั้งเสียงร้องโหนๆๆ ก็รู้ว่าเสียงยังมีแตกพร่าๆๆ บ้าง  แต่ว่าก็ยอมรับได้ครับ ...........

« ตอบกลับ #1697 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 10:54:29 AM »
กับแผ่น SACD ฟังได้สะอาดก็จริง แต่ผมดันชอบ Format CD ไปเสียงั้น
นี่เป็นเพียงตัวอย่างที่อยู่ใกล้มือ

ใครชอบอย่างไร ก็ฟังไปตามนั้นครับ

« ตอบกลับ #1698 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 11:10:39 AM »
ชุดฟังผมยังไม่พร้อมครับ เครื่องเล่นผมเล่น sacd ได้แต่ไม่สามารถส่งสัญญาน24/192 ได้ครับ  pioneer ส่งได้แค่24/96 ครับทาง coax ครับ
ตัว dac ผมรองรับ 24/192 ครับ และคอมผมก็ยังไม่สามารถส่งสัญญาน24/192 ได้ครับ ทางช่อง usb สามารถส่งได้แค่ 24/96 สูงสุด แต่ dac ผมรับช่อง usb ได้แค่ 16/44 ครับ
ผมก็คิดจะหาชื้อตัวแปลง usb>Spdif ตัวนี้ทำให้สามารถส่งสัญญาน24/192 ได้ทางช่อง usb ครับ โดยมันจะแปลงสัญญาน usb เป็น coax ครับ และตัวนี้แหละครับที่เขาว่ากันว่ามันสามารถสัญญานรบกวนคือ จิตเตอร์ ซึ่งในเครื่องเล่น cd player ก็มีสัญญานรบกวนตัวนี้อยู่มาก
การที่ใช้ตัวแปลงจะทำให้สัญญานบริสุทธิ์ขึ้น และเสียงที่ได้จะใสขึ้น ครับ จนบางท่านอาจจะบอกว่าเสียงบางไปบ้าง จัดไปบ้าง ทั้งที่มันเป็นเสียงที่เกือบจะบริสุทธิ์ไม่มีสัญญานปลอมปนเลย
อุปกรณ์นี้เช่น  hiface (ตัวละ5500) ผมเคยฟังมาแล้วครับ มันทำให้เสียงใสขึ้นปลายเสียงละเอียดขึ้น แต่จับความแตกต่างได้น้อยมาก สำหรับชุดที่ดีอยู่แล้วครับ และผมเองยังไม่มีไฟล์ 24/192 จะว่าไม่มีเลยก็ไม่ได้ ก็พอมีโหลดเก็บไว้ แต่มันเป็นเพลงที่ไม่คุ้นหูเลย ทำให้ฟังไม่ไพเราะ ครับ ก็เลยยังไม่กล้าชื้อ ตัวแปลงมาเล่นครับ แต่ราคาถูกก็มีครับ 01usd (2250บาท) ตัวนี้ก็พอเล่นได้ สามารถรถส่งสัญญาน24/192 ทาง usb ได้ ผมก็พิจารณาอยู่ครับ แต่ก็มีคนทักว่า ถ้าไม่ได้เล่นไฟล์ 24/192 ก็ไม่จำเป็นครับ ที่จะต้องใช้ครับ

DVD รุ่นที่ราคา 4k ขึ้นไปส่วนใหญ่เสียงจะดีสามารถใช้ฟังเพลงได้เพราะอย่างไร ก็ต้องต่อผ่านปรีอยู่แล้ว เพื่อนผมก็ใช้ ฟิลิปฟังเพลงอยู่ เคยจะขาย dac pcm1973 ไปให้ เพื่อนเอาไปลองฟัง แล้วเอา dac มาคืนบอกว่าเสียงไม่ต่างเลย แสดงว่า ฟิลิปก็ฟังเพลงได้ดี ของเพื่อนผมเป็นรุ่นราคา 5k กว่าๆครับ

soken ถ้ารุ่นล่างๆเสียงแย่มากๆครับ ทั้งแห้งทั้งสากเสี้ยนมาก อย่างของผม DV971 รุ่นเก่าแต่รุ่นใหญ่ในอตีด ฟังเพลงอย่างห๋วยเลย แต่จะมีอยู่รุ่น A75 ที่ฟังเพลงดีเพราะใช้ชิป

การจะเล่นไฟล์เสียง 24/192 ควรจะมีชุดฟังที่กลางไปถึงใหญ่ถึงจะเหมาะสม เพราะจะได้ความสมจริงของเสียงดนตรี ถ้ามาเล่นในชุดเล็กๆลำโพงธรรมดา แอมป์ธรรมดา ก็คงจะไม่สามารถรับรู้รสชาติเหมือนจริงได้เต็มที่ ทำให้กลายเป็นว่าไฟล์ 24/192 เสียงธรรมดาแห้งบาง ฯลฯ แล้วก็บอกว่าไฟล์ hi-res ไม่ดีไม่น่าเล่น ไม่เล่นดีกว่า ซึ่งชุดผมเองก็ไม่พร้อมทีจะเล่นเพราะไม่มีโปรแกรมเล่นโดยเฉพาะ มีแต่ foobar ซึ่งยังไม่สามารถให้ได้แบบโปแกรมเสียเงินและทำมาเฉพาะทาง และผมเองก็ไม่มีตัวแปลงและส่งสัญญาน usb>coax จึงไม่สามารถจะรีดประสิทธิภาพของไฟล์ hi-res ออกมาได้หมด
ก็อาจจะกล้ายเป็นว่าไม่ได้เรื่องไปเลย ชุดพร้อมเล็กไปไม่พร้อมจริงๆฟังก็คงไม่ต่างกับไฟล์ 14/48 ธรรมดาหรืออาจจะแย่กว่าไปอีก

การเล่นด้วยคอมพิวเตอร์เล่นไฟล์ hi-res ก็คงไม่ใช่แค่ใช้โปแกรมเล่นธรรมดา ต้องมีโปรแกรมเล่นเพลงไฟล์ hi-res ที่เขาทำมาเฉพาะซึ่งจะรีดความสามารถของเนื้อเพลงได้เต็มที่เช่น amarra เล่นจาก โน๊ตบุค แล้วส่งสัญญานผ่าน ตัวแปลง usb เป็น coax เช่น Audio GD Digital Interface /Hiface /Hiface EVO ครับ
แล้วจึงไปเข้า dac+amp  แล้วจึงไปออกลำโพง แบบนี้ถึงจะได้คุณภาพเสียง 24/192 แบบเต็มๆ แต่ก็แพงสำหรับชุดที่กล่าวมา ผมเองก็ไม่มีปัญญาจะชื้อ
ผมเคยไปฟังมาแล้วสำหรับผมความรู้สึกเหมือนไปนั่งดูวงดนตรีเล่นให้ฟังแบบจริงๆครับ ในความรู้สึกของผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2012, 11:30:04 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1699 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 02:48:47 PM »
ลองเล่น LM1875 กับ Pre Op-Amp.

สำหรับ Op-Amp ที่ผมเอามาเสียบเป็น OPA604AP Single OP-Amp ของ BB
โดยเอาสองตัวมาต่อเป็น Dual OP-Amp

เสียงที่ได้ยินนั้น ก็ต้องรำพึงกับตัวเองไหงกลายเป็นอย่างนี้ไปได้
เพราะว่ารายละเอียดหยุมหยิมผุดออกมาให้ได้ยินเยอะมาก และมีปลายแหลมที่ใสเป็นประกาย
ทั้งที่เมื่อก่อนนี้ เอา Pre Op-Amp ไปจับคู่กับ Power Amp. หลอดแล้ว ก็ไม่เคยเจอเสียงแบบนี้

การเอาปรี Op-Amp มาเข้าคู่กับ LM1875 จะทำให้เสียงร้องคล้ายกับว่าบางลงเล็กน้อย
แต่ได้ปลายแหลมที่พริ้ว ใครที่ชอบรายละเอียดหยุมหยิม น่าจะเป็นคู่ที่เหมาะเจาะลงตัวอีกคู่หนึ่ง

แล้วท่านอื่น ๆ ทำไปถึงไหนแล้วบ้างครับ
 [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1700 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 02:54:13 PM »
ลองเล่น LM1875 กับ Pre Op-Amp.

สำหรับ Op-Amp ที่ผมเอามาเสียบเป็น OPA604AP Single OP-Amp ของ BB
โดยเอาสองตัวมาต่อเป็น Dual OP-Amp

เสียงที่ได้ยินนั้น ก็ต้องรำพึงกับตัวเองไหงกลายเป็นอย่างนี้ไปได้
เพราะว่ารายละเอียดหยุมหยิมผุดออกมาให้ได้ยินเยอะมาก และมีปลายแหลมที่ใสเป็นประกาย
ทั้งที่เมื่อก่อนนี้ เอา Pre Op-Amp ไปจับคู่กับ Power Amp. หลอดแล้ว ก็ไม่เคยเจอเสียงแบบนี้

การเอาปรี Op-Amp มาเข้าคู่กับ LM1875 จะทำให้เสียงร้องคล้ายกับว่าบางลงเล็กน้อย
แต่ได้ปลายแหลมที่พริ้ว ใครที่ชอบรายละเอียดหยุมหยิม น่าจะเป็นคู่ที่เหมาะเจาะลงตัวอีกคู่หนึ่ง

แล้วท่านอื่น ๆ ทำไปถึงไหนแล้วบ้างครับ

แหมพี่เราเช้าใจหาคู่ทดสอบ1875 จังครับ วันอาทิตย์เป็นวันครอบครัว ส่วนใหญ่ผมจะเห็นเงียบๆกันไปหมดเลยครับ ผมเองก็เฝ้าบอรด์จากที่ทำงานครับ คอยเฝ้าบอรด์มาทะเลาะกับพี่ครับ laughhahaha
ผมว่ามันจับกับปรีหลอดน่าจะลงตัวที่สุดครับ อันนี้ผมคิดนะครับ เพราะว่ามันได้ความสดใสชัดเจนจากหลอดและรวดเร็วแข็งแกร่งจากโซลิต
แต่ถ้าได้จับกับปรี seedddd ผมว่าจะยิ่งดีกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1701 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 03:02:44 PM »

แสดงว่า เสียงมันสมดุลย์ดีขึ้นหรือเปล่าครับ  รายละเอียดเสียงเลยฟังได้ดีขึ้น .................

« ตอบกลับ #1702 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 03:11:49 PM »

แหมพี่เราเช้าใจหาคู่ทดสอบ1875 จังครับ วันอาทิตย์เป็นวันครอบครัว ส่วนใหญ่ผมจะเห็นเงียบๆกันไปหมดเลยครับ ผมเองก็เฝ้าบอรด์จากที่ทำงานครับ คอยเฝ้าบอรด์มาทะเลาะกับพี่ครับ laughhahaha
ผมว่ามันจับกับปรีหลอดน่าจะลงตัวที่สุดครับ อันนี้ผมคิดนะครับ เพราะว่ามันได้ความสดใสชัดเจนจากหลอดและรวดเร็วแข็งแกร่งจากโซลิต
แต่ถ้าได้จับกับปรี seedddd ผมว่าจะยิ่งดีกว่าเดิมครับ

ผมก็ชวนคุณทะเลาะไม่จบไม่สิ้น  [laugh-raccoon]
ต่อไปจะไม่ขัดคอแล้วล่ะ แต่จะยุส่งเพราะจะได้ฟังในสิ่งที่ไม่เคยเล่น เคยลอง

สำหรับ 1875 เมื่อนำมาจับคู่กับปรีหลอด ซึ่งหลอดมีบุคคลิกเสียงที่โปร่ง โทนอบอุ่น
ประกอบกับ 1875 ก็มีโทนเสียงในแนวนี้อยู่แล้ว จึงทำให้เสียงที่ได้อบอุ่น นุ่มนวลเสริมกัน

พอเอามาจับกับ Seeddddd จะได้เสียงที่สดใส แต่ไม่จัดจ้าน มีความน่าฟังไปอย่างหนึ่ง
ผมเปิดฟังพร้อมกับนอนพักผ่อนไปด้วย โดยกดปุ่ม Repeat ที่เครื่องเล่น CD

ฟังแบบไม่รู้เบื่อเลยล่ะ...ส่วนใครชอบแบบไหนก็ว่ากันไปตามความชอบครับ

« ตอบกลับ #1703 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 03:20:11 PM »

แสดงว่า เสียงมันสมดุลย์ดีขึ้นหรือเปล่าครับ  รายละเอียดเสียงเลยฟังได้ดีขึ้น .................

บอกยากจัง เพราะว่าเสียงที่ได้ฟังนั้น ต่างมีดีแตกต่างกันไปครับ
 [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1704 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 03:23:33 PM »

บอกยากจัง เพราะว่าเสียงที่ได้ฟังนั้น ต่างมีดีแตกต่างกันไปครับ
 [in-love-raccoon]

ผมแค่สงสัยครับ  ว่าทำไมมันถึงมีรายละเอียดดีขึ้น ทั้งๆๆ ที่มันน่าจะมีอยู่ตลอดเวลาแต่เรา อาจไม่ได้ยินหรือเปล่าครับ

พอเสียงสมดุลย์มากขึ้น ..... ก็เลยฟังเหมือนมีรายละเอียดมากขึ้น ........

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1705 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 03:32:35 PM »
เมื่อวานลองหาอุปกรณ์เก่าๆ และไปซื้อ R กับ C มาใส่สำเร็จแล้ว 3-2-1-raccoon

ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1706 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 03:35:10 PM »
เมื่อวานลองหาอุปกรณ์เก่าๆ และไปซื้อ R กับ C มาใส่สำเร็จแล้ว 3-2-1-raccoon

[clap hand2] [clap hand2] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1707 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 03:38:46 PM »
ลองต่อไปดูไม่  [no-raccoon] ก็เลย ลองต่อลำโพงหน่วยกล้าตายดู แหะๆ เงียบสงัด ลองป้อนเพลงดู แหะๆ มีเพลงออกแล้ว เมื่อคืนลองเปิดเบาๆ มาึงเที่ยงวันนี้ ซิ้งกับหม้อแปลงอุ่นพอประมาณเลย สำหรับเสียงคงต้องรอเบิร์นไปสักพักแล้วลองต่อลำโพง(อีกตัว)ดูว่าเสียงเป็นยังไงบ้าง ต้องแก้ไขยังไง ช่วงนี้คงต้องรอให้เข้าที่สักพัก

ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #1708 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 03:40:42 PM »

ผมแค่สงสัยครับ  ว่าทำไมมันถึงมีรายละเอียดดีขึ้น ทั้งๆๆ ที่มันน่าจะมีอยู่ตลอดเวลาแต่เรา อาจไม่ได้ยินหรือเปล่าครับ

พอเสียงสมดุลย์มากขึ้น ..... ก็เลยฟังเหมือนมีรายละเอียดมากขึ้น ........

ไม่รู้จะกล่าวอย่างไรดี

จุดเด่นของ 1875  เมื่อจับคู่กับปรีหลอด รายละเอียดย่านปลายแหลมก็มีดีอยู่แล้ว
เพียงแต่เราไม่รู้สึกว่ามันผุดออกมาจนเด่น

เมื่อเอามาจับกับปรี Op-Amp รายละเอียดปลายแหลมเด่นขึ้นมาตามที่กล่าวไว้ข้างต้น
แต่ก็ต้องแลกกับเนื้อร้องเสียงกลางที่บอบบางลงไปบ้าง

อธิบายยากจังครับ
 [gr_in]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #1709 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 03:46:43 PM »
ลองต่อไปดูไม่  [no-raccoon] ก็เลย ลองต่อลำโพงหน่วยกล้าตายดู แหะๆ เงียบสงัด ลองป้อนเพลงดู แหะๆ มีเพลงออกแล้ว เมื่อคืนลองเปิดเบาๆ มาึงเที่ยงวันนี้ ซิ้งกับหม้อแปลงอุ่นพอประมาณเลย สำหรับเสียงคงต้องรอเบิร์นไปสักพักแล้วลองต่อลำโพง(อีกตัว)ดูว่าเสียงเป็นยังไงบ้าง ต้องแก้ไขยังไง ช่วงนี้คงต้องรอให้เข้าที่สักพัก

ตัวนี้ถ้าดังแล้ว  ลองหาหม้อแปลงที่กระส  3 - 3.5A   เต็มจริงๆ  มาลองใหม่นะครับ  เสียงก็จะได้แตกต่างจากหม้อตัวที่ต่ออยู่ไปอย่างมากครับ  โดยเฉพาะย่านเสียงที่มีลูกเบสใหญ่ๆ