ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3805 ครั้ง)

ออฟไลน์ ymarkk

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ช่วยแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 08:35:44 PM »
พอดีอยากได้แอมป์หลอดไว้ใช้งานบ้าง เลยมาหาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ
1  ตัวหลอดมีอายุการใช้งานนานเท่าไรครับ
2  ข้อควรระวังเกียวกับการใช้งานมีอะไรบ้างครับ
3  ถ้าปิด เปิดเครื่องบ่อยจะมีผลต่อหลอดมัยครับ
4  ตัวเครื่องจำเป็นต้องอยู่แอร์มัยครับ
ขอระกวนพี่ๆด้วยครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012, 05:35:11 AM »
อายุนี่แล้วแต่เบอร์อ่ะคับ บางเบอร์เป็นหมื่นชั่วโมง บางเบอร์ก็หลักพัน

ข้อควรระวังก็มี มันร้อนครับ อย่าจับตอนใช้งาน เด๋วมือพอง ระวังเด็กๆด้วย อย่างอื่นยังคิดไม่ออก [unde_cided]

เปิดปิดบ่อยไม่น่ามีปัญหานะ ผมก็เปิดปิดบ่อย(ช่วงที่ว่างมีเวลาฟัง)

ห้องผมไม่มีแอร์ครับ  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 08:03:51 PM »
ขอบคุณมากครับ มีตอบท่านเดียวเอง

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 09:37:55 PM »
ขอบคุณมากครับ มีตอบท่านเดียวเอง

งั้นผมขอมาตอบเป็นคนที่สอง
1  ตัวหลอดมีอายุการใช้งานนานเท่าไรครับ
    หลอดแต่ละเบอร์มีอายุการใช้งานที่ต่างกัน 1,000 - 10,000 ชั่วโมง แต่เชื่อเถอะ เมื่อเล่นแอมป์หลอด
จะไม่มีหลอดไหนหมดอายุตายในหน้าที่ ส่วนใหญ่แล้วพอเบื่อก็จะหาหลอดใหม่มาเสียบอยู่เรื่อย ๆ

2  ข้อควรระวังเกียวกับการใช้งานมีอะไรบ้างครับ
    ตอนที่หลอดทำงานงาน จะมีความร้อนเกิดขึ้น สิ่งที่เป็นปฏิปักษ์ก็คือของเหลวจำพวกน้ำ อย่าเอาไปโดนหลอด
ในขณะที่ใช้งาน เพราะอาจทำให้ชำรุดเสียหาย หรืออาจถูกไฟช๊อตได้ นอกจากนี้ต้องระวังเด็กไปจับโยก หรือเอาของแข็ง
ไปกระแทกหลอดแตกเสียหายได้

3  ถ้าปิด เปิดเครื่องบ่อยจะมีผลต่อหลอดมัยครับ
    ไม่มีผลเสียหายต่อหลอดถ้าเปิด - ปิดถูกวิธี  หลอดต้องเปิดจุดไส้หลอดบ่อย ๆ ถ้าทิ้งไม่เปิดเลยนี่ซิ
หลอดอาจตายในหน้าที่ได้เหมือนกัน

4  ตัวเครื่องจำเป็นต้องอยู่แอร์มัยครับ
    ไม่จำเป็นต้องอยู่แอร์ แต่ถ้าได้อยู่แอร์ก็จะทำให้ระบายความร้อนได้ดี
แต่การเล่นเครื่องหลอด เมื่อหลอดทำงานได้ที่แล้วจะมีความร้อนเกิดขึ้น จึงมักพูดกันติดปากว่ายิ่งร้อนเสียงยิ่งดี

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 07:58:30 PM »
ขอบคุณมากครับป๋า
เคยได้ยินมาว่า [unde_cided] เล่นแอมป์หลอด สายลำโพง ห้ามหลวมหรือหลุด เพราะจะทำให้
หม้อแปลงเอาต์พุตเสีย จริงหรือเปล่าครับ
ตอนนี้สนใจ stereo 60 ใช้หลอด PL500/27GB5 กับ SE6L6 ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 04:42:27 PM »
เคยได้ยินมาว่า [unde_cided] เล่นแอมป์หลอด สายลำโพง ห้ามหลวมหรือหลุด เพราะจะทำให้
หม้อแปลงเอาต์พุตเสีย จริงหรือเปล่าครับ
ตอนนี้สนใจ stereo 60 ใช้หลอด PL500/27GB5 กับ SE6L6 ครับ

จำให้ขึ้นใจไว้เลยว่า สายลำโพงห้ามหลุด และช๊อตกัน มิฉะนั้นแล้ว OPT จะร้องเพลงแทนลำโพง
ท้ายที่สุดก็ช๊อตรอบใช้การไม่ได้

เรื่องนี้ ผมยืนยัน นั่งยัน ได้เลย เพราะว่าแอมป์ EL84-PP ที่มอบให้ผู้ใหญ่ไปฟัง
ไม่รู้ว่าใครไปเดินเตะสายลำโพงหลุดไปข้างหนึ่ง ท่านก็เฉลี่ยวใจว่าวันนี้แอมป์เป็นอะไรไป
ทำไมจึงดังค่อย แต่ก็ไม่ได้หาสาเหตุเสียก่อนว่าเกิดอะไรขึ้น

แต่ความอยากฟังเพลง จึงไปเร่งโวลุ่มเพิ่ม แล้วก็ไปนั่งนอกบ้าน
ฟังไปด้วย พักผ่อนไปด้วย

สุดท้าย OPT ก็ตายในหน้าที่ทั้ง ๆ ที่ยังไม่แก่เฒ่า แท่นและซากแอมป์ EL34-PP ยังวางกองอยู่ที่บ้านผมเลยครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 05:08:01 PM »
ลองเริ่มวงจรง่ายๆอย่างปรีแอมปก่อนก็ได้ครับ พอมั่นใจก็ลุยโลดครับ [roll]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 05:37:38 PM »
พอดีอยากได้แอมป์หลอดไว้ใช้งานบ้าง เลยมาหาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ
1  ตัวหลอดมีอายุการใช้งานนานเท่าไรครับ
2  ข้อควรระวังเกียวกับการใช้งานมีอะไรบ้างครับ
3  ถ้าปิด เปิดเครื่องบ่อยจะมีผลต่อหลอดมัยครับ
4  ตัวเครื่องจำเป็นต้องอยู่แอร์มัยครับ
ขอระกวนพี่ๆด้วยครับ
หลอดอายุการใช้งนเท่าไรบางครั้งขึ้นอยู่กับการ bias ของเราด้วยครับ นอกจากที่เขาการันตี เช่นหลอด 6p3s (6l6)รัสเซีย การันตีที่ 700ชั่วโมงแต่ในความเป็นจริงถ้าเราไบอัสในระดับไม่เกินค่าplate maxจะได้เกิน 1000h ครับ
ข้อควรระวังเกี่ยวกับการทำงานก็เหมือนที่ทุกท่่านกล่าวไปครับ
ส่วนเรื่องอยู่แอร์ไหมไม่จำเป็นครับการอยู่ในที่เย็นจะมีผลกับการระบายความร้อน ศึ่งจะมีผลกับหลอดบางหลอดที่มีความร้อนสูงขณะทำงาน จะมีผลทำให้อายุการใช้งานยาวขึ้นครับ เช่นหลอด regulate เป็นต้นครับ ที่ตามdataจะบอกว่าอยู่เในสภาวะอุณหภูมิไม่เกินเท่านี้จะอายุการใช้งาน [yes-raccoon]สูงข้ึนเป็นต้น
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 05:39:00 PM »
ตามทุกท่านที่กล่าวมาหล่ะขอรับ ง่ายดี  [laugh-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 05:46:29 PM »

จำให้ขึ้นใจไว้เลยว่า สายลำโพงห้ามหลุด และช๊อตกัน มิฉะนั้นแล้ว OPT จะร้องเพลงแทนลำโพง
ท้ายที่สุดก็ช๊อตรอบใช้การไม่ได้

เรื่องนี้ ผมยืนยัน นั่งยัน ได้เลย เพราะว่าแอมป์ EL84-PP ที่มอบให้ผู้ใหญ่ไปฟัง
ไม่รู้ว่าใครไปเดินเตะสายลำโพงหลุดไปข้างหนึ่ง ท่านก็เฉลี่ยวใจว่าวันนี้แอมป์เป็นอะไรไป
ทำไมจึงดังค่อย แต่ก็ไม่ได้หาสาเหตุเสียก่อนว่าเกิดอะไรขึ้น

แต่ความอยากฟังเพลง จึงไปเร่งโวลุ่มเพิ่ม แล้วก็ไปนั่งนอกบ้าน

สุดท้าย OPT ก็ตายในหน้าที่ทั้ง ๆ ที่ยังไม่แก่เฒ่า แท่นและซากแอมป์ EL34-PP ยังวางกองอยู่ที่บ้านผมเลยครับ

ทำไม มันใจเสาะจังครับ
 แล้วถ้าเป็นปรีหล่ะครับ  เหมือนกันไหมครับ 

รบกวนอธิบาย เป็นความรู้ด้วยครับ ทำไมสายลำโพงหลุดมันค่อยพังครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน 2012, 05:56:31 PM โดย civicdotcom »
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 07:53:16 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ปรีหลอดทำแล้วครับ ปรี ETUDE ครับ คู่กับ LM3886 ครับ
กำลังสนใจจะทำแอมป์หลอดบ้างครับ(ใชกับลำโพง BOSTON ความไว 89dB ครับ)
ไว้จะลงรูปให้ติครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 เมษายน 2012, 08:45:00 AM »
ขอถามน้าๆอีกอย่างครับ
แล้วอาการเสียหรือใกลจะเสียของหลอดเป็นยังงัยครับ
พอดีไปดูมือสองไว้ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 08:28:51 PM »
รูปปรี ETUDE ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 08:46:30 PM »

ทำไม มันใจเสาะจังครับ
 แล้วถ้าเป็นปรีหล่ะครับ  เหมือนกันไหมครับ 

รบกวนอธิบาย เป็นความรู้ด้วยครับ ทำไมสายลำโพงหลุดมันค่อยพังครับ 

สายลำโพงหลุดแล้ว OPT พัง เป็นเพราะว่ามันไม่มีอะไรไปต่อโหลดน่ะซิครับ
เมื่อ OPT พังหรือช๊อตแล้ว ลำดับต่อไปหลอด Rectifier จะตายตาม

ส่วนปรีหลอด ยังไม่เข้าใจคำถาม
แต่ถ้าหมายความว่าสายลำโพงหลุดปรีจะพังไหม ขอตอบว่ามันไม่พังง่าย ๆ ครับ