ผู้เขียน หัวข้อ: แอมพ์หลอดเล็กๆๆ 6RA6 และ ...........  (อ่าน 34333 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
Re: 2 Pieces ....... 6RA6 SET ..... amp
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 06:09:53 AM »

มังกรพ่นไฟมาเข้าตรงนี้ครับ ..... ที่อยากได้แบบยึดเท่าแบบ 5 pin เพื่อไปใช้ลองต่อกับ 5998 ครับ .....................

การวางไม่มีอะไรมากครับ แบบ สมดุลย์ 2 ข้าง ..... สายไฟตัดเท่าๆๆกันทั้ง 2 ข้าง ครับ ................

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
Re: 2 Pieces ....... 6RA6 SET ..... amp
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 06:11:54 AM »

ด้านบนเพื่อเอาไว้วัดไฟตามจุดต่างๆๆๆ.............

เมื่อเสียบหลอด .....

และ เมื่อปืดด้านบน .............

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 06:15:00 AM »

ออกมาเป็นตัวนี้ครับ .....................

ตัวที่โดนมังกรพ่นไฟใส่จนส่งเสียงร้อง ................. แบบ  ไม่มี ฮัม ............ เงียบสงัด เหมือนไม่มีเสียง ............

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 06:18:47 AM »

จากตัวนี้ ......

มาเข้าตัวนี้ครับ ..................

เข้าและออกจากแอมพ์ด้วยสายไฟแกนเดี่ยวเส้นจิ๋วๆๆ .....

ตอนนี้คงหาอุปกรณ์ เพื่อต่อ 8532 + 5998 SET ด้วยชุดจ่ายไฟสูงเดิม ...................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2012, 08:02:45 AM โดย TOM »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 08:24:18 AM »
สุดยอดมากครับ
 [))] [))] [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 08:29:44 AM »
สุดยอดมากครับ
 [))] [))] [))]

มือใหม่นะครับ ...................... [roll] [roll] [roll] [roll] laughhahaha laughhahaha [smi_ley] [smi_ley]

ทำเป็นแต่แบบง่ายๆๆ  นะครับ ..............

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 09:13:20 AM »
เสียงเป็นไงบ้างครับ [in-love-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 09:30:50 AM »
หลอด 6RA6 เป็นหลอดเบอร์เดียวกับ 6AQ5 หรือเปล่าครับพี่

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 12:36:00 PM »
แบบนี้รึเปล่าคับพี่

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 08:25:09 PM »
หลอด 6RA6 เป็นหลอดเบอร์เดียวกับ 6AQ5 หรือเปล่าครับพี่
ไม่เหมือนครับ 6RA6 เป็น Single triode ครับ  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 07:39:11 AM »
เสียงเป็นไงบ้างครับ [in-love-raccoon]

เสียง หรือครับ .............. สะอาด โปร่ง รวดเร็ว กระชับ ..........รายละเอียดไม่ตกหล่น ฟังได้ชัดเจนดีครับ

Dynamic .... เบา ดัง  ดัง แบบ ดี เสียงออกนุ่มมากหน่อยครับ (สำหรับผม รอบนี้) แต่โปร่งและเงียบสงัดที่พื้นหลังดีมากครับ ...............

ทำให้แยกชิ้นดนตรี ได้ดีมากขึ้นด้วยครับ ...... ฟังรอบบนี้ ยังไม่ได้เปลี่ยน 9002 เป็น 6C4 เลยครับ ......

หลอดเล็ก หม้อแปลงเล็กๆๆ แต่เสียง ใหญ่ดี น่ารักทีเดียวครับ ................

ฟังแผ่น The greatest Basso .... Vol.1 .... เสียงผู้ชายจีน ร้องเพลงจีนเสียงใหญ่ๆๆ ..... ฟังวนไป วน มา ได้ เกือบอาทิตย์แล้วครับ .....

ป.ล.  ตอนนี้ไปหา 5 pin male panel mount มาได้แล้วครับ ....... คงจะค่อยๆๆ ทำ 5998 .... ต่อไป ........

จะได้ลองหลอดใหญ่ (ขึ้นอีกหน่อย) กับหม้อเล็กๆๆ .............

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 07:40:58 AM »

ใช่เลยครับ  น้าพงษ์ ..........  รบกวนภาคไฟสูงด้วยนะครับ .......

น้าพงษ์ยังน่ารัก  เหมือนเดิม .......

ป.ล. น้องสาวที่บ้านสบายดี หรือไม่ .......... และได้ น้องใหม่มาเพิ่มที่บ้านหรือยัง ....

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 07:43:06 AM »
ไม่เหมือนครับ 6RA6 เป็น Single triode ครับ  [yes-raccoon]

ใช่ครับ ตาม น้าบังบอกเลยครับ  และ เป็น หลอด Power triode ของพี่ยุ่น .....

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 10:37:25 AM »

เสียง หรือครับ .............. สะอาด โปร่ง รวดเร็ว กระชับ ..........รายละเอียดไม่ตกหล่น ฟังได้ชัดเจนดีครับ

Dynamic .... เบา ดัง  ดัง แบบ ดี เสียงออกนุ่มมากหน่อยครับ (สำหรับผม รอบนี้) แต่โปร่งและเงียบสงัดที่พื้นหลังดีมากครับ ...............

ทำให้แยกชิ้นดนตรี ได้ดีมากขึ้นด้วยครับ ...... ฟังรอบบนี้ ยังไม่ได้เปลี่ยน 9002 เป็น 6C4 เลยครับ ......

หลอดเล็ก หม้อแปลงเล็กๆๆ แต่เสียง ใหญ่ดี น่ารักทีเดียวครับ ................

ฟังแผ่น The greatest Basso .... Vol.1 .... เสียงผู้ชายจีน ร้องเพลงจีนเสียงใหญ่ๆๆ ..... ฟังวนไป วน มา ได้ เกือบอาทิตย์แล้วครับ .....

ป.ล.  ตอนนี้ไปหา 5 pin male panel mount มาได้แล้วครับ ....... คงจะค่อยๆๆ ทำ 5998 .... ต่อไป ........

จะได้ลองหลอดใหญ่ (ขึ้นอีกหน่อย) กับหม้อเล็กๆๆ .............

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ..............

ความลึก ดี และกว้างพอหลุดลำโพง ออกด้านข้าง........... ครับ .........

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 10:44:06 AM »
คับคล้ายคับคราว่าเคยซื้อหลอดเบอร์นี้จากพี่ TOM ด้วย

• DAV Staff
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 11:42:16 AM »
คับคล้ายคับคราว่าเคยซื้อหลอดเบอร์นี้จากพี่ TOM ด้วย

ช่วยไปค้นคลังให้ไม๊คับพี่  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 11:48:14 AM »

ช่วยไปค้นคลังให้ไม๊คับพี่  3-2-1-raccoon

พอโพสเสร็จก็ลองค้นดู หาเจอแล้วครับ  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 03:28:58 PM »

พอโพสเสร็จก็ลองค้นดู หาเจอแล้วครับ  [roll]

นึกว่าลอยไปกับกระแสน้ำเมื่อคราวน้ำท่วมเสียแล้ว  [smi_ley]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• DAV Staff
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 07:08:43 PM »

ใช่เลยครับ  น้าพงษ์ ..........  รบกวนภาคไฟสูงด้วยนะครับ .......

น้าพงษ์ยังน่ารัก  เหมือนเดิม .......

ป.ล. น้องสาวที่บ้านสบายดี หรือไม่ .......... และได้ น้องใหม่มาเพิ่มที่บ้านหรือยัง ....

น้องสาวพี่อ่าสบายดีคับ  [laugh-raccoon]   แต่ผม ไม่ค่อยสบายเรย  [no-raccoon]

ภาคจ่ายไฟ กะลังใส่ C อยู่คับพี่  ย๊่าววว ยาว  [heart_shell]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 07:24:06 PM »
รูปยาวนิดหน่อยนะคับ  fart-raccoon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2012, 12:28:42 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 12:28:41 AM »

ใช่ครับน่าจะ 4 หลอด ... ไม่ถูกใจ  ส่งคืนได้นะครับ ................ [gr_in] [gr_in]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 12:31:54 AM »
รูปยาวนิดหน่อยนะคับ  fart-raccoon

ขอบพระคุณน้าพงษ์มากครับ ... สำหรับวงจรภาคจ่ายไฟ

[res] [res] [clap hand2] [clap hand2]

และรบกวนแก้ไขหน่อยนะครับ ..........  [roll-eyes]

290V ออกตรง C หลัง โช็ค  และ 277V  ออกตรง C หลัง R 1.5K ครับ ...................

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 12:34:51 AM »

ถามน้าเล็กหน่อยครับ .............

C ตัวนี้ที่น่าเล็กแบ่งมาให้ลอง เป็น Silver Mica  หรือ เปล่า รูป ไม่ค่อยขัดนะครับ .....

C 0.005 +-10% 100 WV  EM  ตัวสีน้ำตาลเข้มมันๆๆ มีแถบสีแดงๆๆ ด้านหนึ่ง ...............

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 12:48:53 AM »
  ครับพี่ เป็น nos cap ยีห้อ EL Menco  silver mica  ที่ผลิตโดย Aerovox ครับ  แถบแดง คือ outer foil ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 12:55:30 AM »
  ครับพี่ เป็น nos cap ยีห้อ EL Menco  silver mica  ที่ผลิตโดย Aerovox ครับ  แถบแดง คือ outer foil ครับ

ขอบพระคุณครับ ....... เอามาใส่แอมพ์ตัวนี้ทำให้เสียงโปร่ง ........... แต่คมมากๆๆ  ต้องลบคมหน่อย................

ตอนแรกเอามา Bi-cap C coupling  ..... แก้ไม่ตกตอนนี้เลนเอาไป Bi-cap C cathode 6RA6 ก็ได้ผลเหมือนเดิม คือ ยังโปร่งและคม ......

เลยแก้ด้วยใส่ C mustard ไปช่วย เสียงยังโปร่ง แต่ไม่คมเท่าไหร่แล้ว .............

ปกติใช้ตรงไหนครับ .....  [unde_cided] [unde_cided]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 01:01:11 AM »
  ปกติผมใช้ลบคมครับ ตัวที่คมไม่น่าจะเกิดจากตัวนี้นะครับ   อาจจะเสริมมาจากซีรัสเซียตัวเขียวด้วย ซึ่งทางเสียงคล้ายกัน แต่คมกว่า silver mica จากเมกาครับ  ซึ่งใครก็ที่เคยมาฟังเครื่องผมก็จะทราบว่าผมไม่ฟังเสียงคม จนบางท่านบอกว่าย่านสูง และ ปลายเสียงแหลมน้อยไป

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 03:15:00 AM »
  ปกติผมใช้ลบคมครับ ตัวที่คมไม่น่าจะเกิดจากตัวนี้นะครับ   อาจจะเสริมมาจากซีรัสเซียตัวเขียวด้วย ซึ่งทางเสียงคล้ายกัน แต่คมกว่า silver mica จากเมกาครับ  ซึ่งใครก็ที่เคยมาฟังเครื่องผมก็จะทราบว่าผมไม่ฟังเสียงคม จนบางท่านบอกว่าย่านสูง และ ปลายเสียงแหลมน้อยไป

แปลกดีครับ .......... ตอนผมเอาซีตัวนี้ออกเสียงจะไม่คม แต่กลับมีชีวิตชีวาน้อยลง เสียงไม่สดใส เสียงออกหม่นๆๆ ....

เลยเอาใส่กลับเข้าไป .... เสียงสดๆๆ คมๆๆ เลยกลับมา .... ขอบตรงสด  แต่มันคมมากไปหน่อย ... เลยคร่อมด้วย ... C mustard ค่ามากกว่าประมาณ 3 เท่า (.015 uf) .... ความสดยังดีอยู่ และ มนในน้ำเสียงดีขึ้น ..................

ไม่เป็นไรครับ ...พรุ่งนี้ลองเล่นภาคไฟสูงอีกสักหน่อย  ..  ระหว่าง ... วางแผน ส่วนที่ 3 .... 5998 ....

ออฟไลน์ art

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 07:56:12 AM »
 [cool] [cool] [cool]  3-2-1-raccoon
ติดต่อผมที่นี่ครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10167.0

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 08:36:05 AM »
[cool] [cool] [cool]  3-2-1-raccoon

คุณ Art preamp  หรือเปล่าครับ ............

• DAV Staff
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 12:29:34 PM »
แก้ไขวงจรภาคจ่ายไฟแล้วคับพี่

ขออภัยด้วยคับ หัวหมุนลืมไปเลย  [res]