ผู้เขียน หัวข้อ: วัสดุวางเครื่องเล่นแผ่นเสียง  (อ่าน 17164 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravit

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
Re: วัสดุวางเครื่องเล่นแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2016, 09:50:13 PM »
ใช่ ๆๆ ครับน้า tono 168 [g-o-o-d]

ออฟไลน์ OH

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
Re: วัสดุวางเครื่องเล่นแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2016, 12:45:20 AM »
เดี๋ยวหามาลองบ้าง
ขอบคุณครับลุงประวิตที่จุดประกาย [yellow-lol]

ขาลูกยางด้านซ้ายเป็นของติดมากับเครื่อง   ทิปโทเอาอันนี้ดีกว่า สูงกว่าค่อยเข้าท่า กว้าง 3.8cm สูง 3.8 cm  เป็นอลูมิเนียมเอามาจาก เครื่องเล่น cd

เปรียบเทียบสองขานี้นะครับ ขาอื่นไม่เกี่ยว
  ทิปโท แนวเสียงสูงไปได้ไกลกว่า รายละเอียด เสียงได้คมชัด สดใส ดนตรีแยกแยะดีกว่า
          เสียงเบส กระชับ มาเร็วไปเร็ว มวลเบสเล็กกว่าขายาง แต่หนักแน่น
          เสียงกลาง เสียงโดยรวมบางกว่า ขายาง แต่จังหวะเพลงรุกเร้า ค่อนข้างเร็ว
  ขายาง เสียงโดยรวม ทุ้ม นุ่มลึก  เบสมีมวลใหญ่กว่า สลายตัวช้าแต่ไม่คราง
  สรุป ทิปโท จะออกแนว  สมัยใหม่  audiophile  ส่วนขายางที่ติดกับเครื่องนั้น ออกแนว  vintage ฟังเรียบๆ ทุ้ม นุ่ม แบบสบายๆๆ  การเรียบเรียงหนังสือยังสับสนอยู่ครับกรุณาใช้ความพยายามในการอ่าน   เป็นความเห็นส่วนตัว อยู่ที่ system ของแต่ละคน ชอบแบบไหน ทดลองดูครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2016, 01:14:53 AM »
 ฟังยาวๆครับ แล้วจะเข้าใจ ที่สำคัญลองเปรียบเทียบบรรยากาศ (ambient)  และ ฮาโมนิค ระหว่างของสองสิ่ง ดูครับ แล้วค่อยสรุปว่าชอบอย่างไหนมากกัน ไม่มีผิดถูก เพราะมันเป็นเรื่องส่วนบุคคล
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2016, 05:08:41 PM »
ฟังยาวๆครับ แล้วจะเข้าใจ ที่สำคัญลองเปรียบเทียบบรรยากาศ (ambient)  และ ฮาโมนิค ระหว่างของสองสิ่ง ดูครับ แล้วค่อยสรุปว่าชอบอย่างไหนมากกัน ไม่มีผิดถูก เพราะมันเป็นเรื่องส่วนบุคคล

ถูกต้องครับ ที่ลองฟังนี้เป็นเบื้องต้น ต้องฟังนานๆ บางทีคมชัดไปฟังแล้ว ฟังได้ไม่นาน ไม่สบายหู อาจสู้ฟังแบบขายางไม่ได้ เพราะฟัง สบายหูกว่า

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2016, 05:11:26 PM »
เดี๋ยวหามาลองบ้าง
ขอบคุณครับลุงประวิตที่จุดประกาย [yellow-lol]

ขาลูกยางด้านซ้ายเป็นของติดมากับเครื่อง   ทิปโทเอาอันนี้ดีกว่า สูงกว่าค่อยเข้าท่า กว้าง 3.8cm สูง 3.8 cm  เป็นอลูมิเนียมเอามาจาก เครื่องเล่น cd

เปรียบเทียบสองขานี้นะครับ ขาอื่นไม่เกี่ยว
  ทิปโท แนวเสียงสูงไปได้ไกลกว่า รายละเอียด เสียงได้คมชัด สดใส ดนตรีแยกแยะดีกว่า
          เสียงเบส กระชับ มาเร็วไปเร็ว มวลเบสเล็กกว่าขายาง แต่หนักแน่น
          เสียงกลาง เสียงโดยรวมบางกว่า ขายาง แต่จังหวะเพลงรุกเร้า ค่อนข้างเร็ว
  ขายาง เสียงโดยรวม ทุ้ม นุ่มลึก  เบสมีมวลใหญ่กว่า สลายตัวช้าแต่ไม่คราง
  สรุป ทิปโท จะออกแนว  สมัยใหม่  audiophile  ส่วนขายางที่ติดกับเครื่องนั้น ออกแนว  vintage ฟังเรียบๆ ทุ้ม นุ่ม แบบสบายๆๆ  การเรียบเรียงหนังสือยังสับสนอยู่ครับกรุณาใช้ความพยายามในการอ่าน   เป็นความเห็นส่วนตัว อยู่ที่ system ของแต่ละคน ชอบแบบไหน ทดลองดูครับ

ก็ลองดูครับ น้า oh 8229ถ้ามีทิปโทเก่า แค่เปลี่ยนเฉยๆ ไม่ต้องลงทุน อาจชอบ ถ้าไม่ชอบก็กลับที่เดิม จบ

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2016, 02:41:44 PM »
 [autometic weapon]ผมชอบใช้โลหะหนักๆครับ
เหล็กหรือทองเหลือง เสียงแน่น+หนากว่าอลูฯหรือสเตนเลสเยอะครับ
เวลายึดติดใต้ฐานเครื่องก็ต้องติดสนิท  หรือยึดให้แน่นครับ
 [soldier]