ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้จักของสิ่งนี้บ้าง มันคืออะไร? (Update 6SN7GT ได้ฟังแล้ว กล่องเสร็จแล้ว)  (อ่าน 20050 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ระวังมันจาน้อยใจเอานา [roll] [roll] [roll]

ไม่น้อยใจหรอก เพราะยังมีเพื่อนอยู่อีกหลายเครื่องครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
รบกวนถามกระแส Plate ของหลอด 6SN7GT แบบ 2 Stage ที่อยู่ในวงจรนี้หน่อยครับว่าเท่าไหร่
มีวิธีคำนวณคร่าวๆ อย่างไร

คือผมจะเอา 6SL7GT ลองเสียบดู กลัวกระแส Plate จะเกินครับ

ขอบคุณครับ  [res]

ทำสีแท่นปรีใหม่ พร้อมกับ 811A  [roll]

ออฟไลน์ ประทีป

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15

ต่อไฟ(ต้องกลั้นหายใจด้วย) (มันจะเอา 208 ตู อีกข้างปล่าวหว่า)
มันเงียบจนนึกว่าไฟไม่เข้า อย่างนี้นี่เองที่หัวหน้าบอกว่าเสียงมันแข็งแรง ทุ้มยิ่งใหญ่ตามหลอด
ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ หัวหน้าแอลกอฮอ และผู้ที่เข้ามาช่วยที่ไม่ได้เอ่ยนามครับ/ประทีป

อย่างนี้ก็จับลงกล่องได้แล้วซิ
ส่วนปรีกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง ยังไม่ได้จัดการเรื่องไฟจุดไส้หลอดเพราะจ่ายกระแสไม่พอ
ประจวบเหมาะกับช่วงย้ายบ้าน จึงปล่อยให้เฝ้าบ้านเดิมไปก่อนครับ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้รายงานหัวหน้าครับ  [roll] [roll] [roll]

ปราบฮัม + จี่ ได้แล้ว จับลงกล่องแล้วครับหัวหน้า เสียงคุ้มค่ากับแบบฝึดหัด(หัดเสียบหลอดใหญ่ๆ) ไม่มีพื้นฐานความรู้ ไม่มีเครื่องมือ (มีหังแร้ง กับที่ดูดตะกั่ว อันไม่ถึงร้อย )
กับอ่านข้อความในบอร์ดนี้ ก็ทำให้ดังได้ ขอเป็นกำลังใจให้มือใหม่แต่ใจรักครับ  ว่าจะกำตังส์ไปซื้อมิเตอร์มาหัดวัดไฟในวงจรดูบ้าง ตามที่น้าเล็กเคยแนะนำถ้าจะดี สงสัยเพื่อนประสิทธิ์
กับหัวหน้าได้เจอคำถามปวดสมองเพิ่มมาอีกคนแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2013, 02:55:12 PM โดย ประทีป »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 เจ๋งครับ เล่นกับไฟโดยไม่มีมิเตอร์ แต่ก็ควรซื้อให้ไวนะครับ ก่อนที่จะสูญเสียไปมากกว่านี้  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ต่อไฟ(ต้องกลั้นหายใจด้วย) (มันจะเอา 208 ตู อีกข้างปล่าวหว่า)
มันเงียบจนนึกว่าไฟไม่เข้า อย่างนี้นี่เองที่หัวหน้าบอกว่าเสียงมันแข็งแรง ทุ้มยิ่งใหญ่ตามหลอด
ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ หัวหน้าแอลกอฮอ และผู้ที่เข้ามาช่วยที่ไม่ได้เอ่ยนามครับ/ประทีป

อย่างนี้ก็จับลงกล่องได้แล้วซิ
ส่วนปรีกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง ยังไม่ได้จัดการเรื่องไฟจุดไส้หลอดเพราะจ่ายกระแสไม่พอ
ประจวบเหมาะกับช่วงย้ายบ้าน จึงปล่อยให้เฝ้าบ้านเดิมไปก่อนครับ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้รายงานหัวหน้าครับ  [roll] [roll] [roll]

ปราบฮัม + จี่ ได้แล้ว จับลงกล่องแล้วครับหัวหน้า เสียงคุ้มค่ากับแบบฝึดหัด(หัดเสียบหลอดใหญ่ๆ) ไม่มีพื้นฐานความรู้ ไม่มีเครื่องมือ (มีหังแร้ง กับที่ดูดตะกั่ว อันไม่ถึงร้อย )
กับอ่านข้อความในบอร์ดนี้ ก็ทำให้ดังได้ ขอเป็นกำลังใจให้มือใหม่แต่ใจรักครับ  ว่าจะกำตังส์ไปซื้อมิเตอร์มาหัดวัดไฟในวงจรดูบ้าง ตามที่น้าเล็กเคยแนะนำถ้าจะดี สงสัยเพื่อนประสิทธิ์
กับหัวหน้าได้เจอคำถามปวดสมองเพิ่มมาอีกคนแล้ว

DIY มีมนต์ขลังอย่างนี้เอง เล่นแล้วติดเลิกยาก
ยินดีกับคุณประทีปด้วยครับ

[clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

พอดีโชคดีได้หลอดคุณภาพมาครอบครอง จากตลาดบ้านเรา เพื่อเอามาเสียบแทน USA RCA Black plate เยื้อง เป็นหลอด USD

เอา Realistic Japan เสียบปุ๊บ มีฮัมดังจนถึงจุดนั่งฟังครับ ลำโพง Full Range 8" ความไวสูง อะไรรบกวนนิดหน่อยไม่ได้ เลยงานเข้า
ต้องทำการแก้ไข เนื่องจากใส้หลอดจุดด้วย AC 6.3-0 ไม่ใช่ 3.15-0-3.15 โอกาส Hum มีสูง (RCA USD ไม่ HUM)

ต้องหา R มาต่อใส้หลอดลง GND พอดีมี 47 Ohms 2W Resista ในกรุ เลยจัดการซะ (ตามคำแนะนำของพี่เล็ก เจ้าของหลอด Realistic ขาทอง อิอิ)
ผลก็คือ Hum ลดลงไปมาก ห่างออกมาฟุตกว่าไม่ได้ยินแล้ว ไม่มีปัญหาต่อการฟังแล้วครับ

เสียงในเบื้องต้นหลอด Realistic NOS NIB คู่นี้ให้ปลายเสียงที่ทอดยาวละเอียด เสียงกังวาล บรรยากาศมากขึ้น รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ มีมากขึ้นกว่า RCA USD ฟังออกชัดเจน
แต่พี่เล็กแนะนำให้ Burn สัก 50 ชั่วโมงก่อนจึงจะได้เสียงที่นิ่ง

หลังจาก 50 ชั่วโมงค่อยมาโม้ให้ฟังอีกทีนะครับ

ชอบจริงๆ 6SN7 เสียงช่างอวบหนา เหมาะกับ Fostex FE206N ซะจริง  [huge-thumbs-up]
เห่อนิดนึง เพราะเพิ่งจะมี 6SN7 NOS NIB คู่แรก เคยฟังแต่หลอด USD  [enjoyment]

คราวหลังสั่งพันหม้อจุดใส้ต้องสั่งแบบมีแทป 3.15-0-3.15 หรือ 6.3-0-6.3 เลยดีกว่า  [fb-smiling]

คู่ที่ผมใช้อยู่เสียงจะค่อยๆอิ่ม ละเมียดขึ้นครับยิ่งชั่วโมงเบรินท์อินมากขึ้นจะมีความหวานเพิ่มอีกเล็กน้อยเจือมาด้วย  [gimme-five]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

คู่ที่ผมใช้อยู่เสียงจะค่อยๆอิ่ม ละเมียดขึ้นครับยิ่งชั่วโมงเบรินท์อินมากขึ้นจะมีความหวานเพิ่มอีกเล็กน้อยเจือมาด้วย  [gimme-five]

เรื่องความหวาน ฟังดูแล้วมีแววเห็นๆ ครับพี่  [enjoyment]

ครับ ผมก็ใช้หลอดยี่ห้อนี้ประจำเครื่องอยู่ครับ  เพราะคู่อื่นมันแพงนานๆฟังทีครับ

ยินดีด้วยครับ
 [huge-thumbs-up]

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้น้ะครับเอารูปปัจจุบันให้หัวหน้าALดู
ที่เคยปรับทุกข์ถามทางโทรศัพท์ว่าทำไมมันมีจี๋ มีฮัม เป็นบางครั้ง แนะให้ตรวจจุดเชื่อม ดูสายสัญญาณ
เปลี่ยนสายสัญญาณคู่ใหม่ หายสนิทเลยครับ สาเหตุน่าจะเกิดจากบัดกรีขั้วRCA ไม่ดี ปราบได้เลยจับแต่งตัวใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2013, 06:32:42 PM โดย ประทีป »

วางตำแหน่งแท่นได้สวยงามดีครับ

[huge-thumbs-up]

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้น้ะครับเอารูปปัจจุบันให้หัวหน้าALดู
ที่เคยปรับทุกข์ถามทางโทรศัพท์ว่าทำไมมันมีจี๋ มีฮัม เป็นบางครั้ง แนะให้ตรวจจุดเชื่อม ดูสายสัญญาณ
เปลี่ยนสายสัญญาณคู่ใหม่ หายสนิทเลยครับ สาเหตุน่าจะเกิดจากบัดกรีขั้วRCA ไม่ดี ปราบได้เลยจับแต่งตัวใหม่ครับ

สวยมากครับ ขัดไม้ลงเคลือบซะแจ่มเลย  [huge-thumbs-up]

[0002053E] [0002053E] [0002053E]
แทงกิ้วทรีทามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2013, 07:36:03 PM โดย ประทีป »

เหลือชุบตัวหม้อแปลง ถ้าครอบด้วยลายไม้ เหมือนข้างแท่น สวยแจ่มเลยนะครับ  [huge-thumbs-up]

ไม่อยากเชื่อตาตัวเองเลยว่า มือใหม่ซิง ๆ ที่ไม่มีมิเตอร์วัดไฟ สามารถทำปรีตัวนี้ออกมาสวยงาม
ขอฟันธงไว้ก่อนเลย หากได้ลงมือ Hard Wiring แอมป์ตัวแรกเมื่อใด

เมื่อนั้นจะติดลมมีแอมป์หลอดเต็มบ้านครับ

[clap hand2] [clap hand2]

สาธุ ขอให้สมพรปากครับหัวหน้า (สำนวนโบราณไปหน่่อย) [enjoyment]

เหลือชุบตัวหม้อแปลง ถ้าครอบด้วยลายไม้ เหมือนข้างแท่น สวยแจ่มเลยนะครับ  [huge-thumbs-up]

เคยเอาที่ครอบหม้อมาครอบปรีตัวแรกแล้วมีปัญหาครับ
ตัวนี้เลยไม่เอามาครอบอีก ปรากฏว่าได้ผลครับ
ตั้งแต่นั้นมาเมียไม่กล้าเข้าไกล้ผลงานอีกเลยครับ สงสัยเป็นโรค Transformer  Phobia [yellow-lol]