ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราต้องการ line pre หลอดไม่มีเกน  (อ่าน 11126 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ถ้าเราต้องการ line pre หลอดไม่มีเกน
« เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 10:31:54 PM »
เรียนถาม คุณฉัตรชัยช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ  ระหว่าง buffer กับ  Cathode follower  มีข้อแตกต่างกันอย่างไรทั้งวงจร และ การใช้งาน เพราะเห็นมีเรียกและใช้กันทั้งสองอย่าง ขอบคุณครับ  [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: ถ้าเราต้องการ line pre หลอดไม่มีเกน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 11:14:41 PM »

เอาวงจร tube buffer มาให้ดูเผื่อมีใครๆอยากทำ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: ถ้าเราต้องการ line pre หลอดไม่มีเกน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 11:23:23 PM »

เอาวงจร tube buffer มาให้ดูเผื่อมีใครๆอยากทำ

ขอบคุณครับป๋า   [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ wchatchai

• Moderator
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 11:31:09 PM »
เรียนถาม คุณฉัตรชัยช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ  ระหว่าง buffer กับ  Cathode follower  มีข้อแตกต่างกันอย่างไรทั้งวงจร และ การใช้งาน เพราะเห็นมีเรียกและใช้กันทั้งสองอย่าง ขอบคุณครับ  [gr_in]

buffer ในวงจรหลอดน่าจะหมายถึง voltage buffer คือวงจรที่มีอัตราขยาย = 1 และเป็นวงจรที่มี input impedance สูง, output impedance ตํ่าครับ หน้าที่ของ buffer ก็คือเอาไว้ต่อเชื่อมระหว่างวงจรครับ

ส่วนวงจร Cathode Follower ก็คือวงจรที่ทำหน้าที่เป็น buffer แบบหนึ่งครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 11:34:57 PM »
เรียนถาม คุณฉัตรชัยช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ  ระหว่าง buffer กับ  Cathode follower  มีข้อแตกต่างกันอย่างไรทั้งวงจร และ การใช้งาน เพราะเห็นมีเรียกและใช้กันทั้งสองอย่าง ขอบคุณครับ   [gr_in]

buffer ในวงจรหลอดน่าจะหมายถึง voltage buffer คือวงจรที่มีอัตราขยาย = 1 และเป็นวงจรที่มี input impedance สูง, output impedance ตํ่าครับ หน้าที่ของ buffer ก็คือเอาไว้ต่อเชื่อมระหว่างวงจรครับ

ส่วนวงจร Cathode Follower ก็คือวงจรที่ทำหน้าที่เป็น buffer แบบหนึ่งครับ

วงจร Cathode Follower   มีเกรนไหมครับพี่

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 11:37:10 PM »
เรียนถาม คุณฉัตรชัยช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ  ระหว่าง buffer กับ  Cathode follower  มีข้อแตกต่างกันอย่างไรทั้งวงจร และ การใช้งาน เพราะเห็นมีเรียกและใช้กันทั้งสองอย่าง ขอบคุณครับ   [gr_in]

วงจร Cathode Follower   มีเกรนไหมครับพี่

ไม่ถึง 1 ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 12:51:25 AM »
ขอบคุณครับ ขอถามอีกคำถามนึงครับ ในเมื่อส่วนใหญ่ของคนที่ทำแอมป์ รู้สึกว่า วงจรที่ให้อัตราขยายเพียงพอต่อการไปขับกริดของหลอดพาวเวอร์โดยไม่ต้องใช้ feed back  แล้ว ทำไมถึงต้องมีวงจร feed back  มากมายหลายแบบ   นอกเหนือจากเราต้องการนำหลอดที่มีอัตราขยายสูงเกินกว่าความต้องการของวงจรมาใช้   ขอถามว่าการนำ feed back มาใช้ในวงจรมีผลกระทบโดยรวมกับวงจรอย่างไรบ้างครับ  และ มีหลักการในการคิดคำนวณวิธีการบายพาสเกนส่วนเกินอย่างไร ของคุณครับ [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2011, 09:27:52 AM โดย wchatchai »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:28:59 AM »
ขอบคุณครับ ขอถามอีกคำถามนึงครับ ในเมื่อส่วนใหญ่ของคนที่ทำแอมป์ รู้สึกว่า วงจรที่ให้อัตราขยายเพียงพอต่อการไปขับกริดของหลอดพาวเวอร์โดยไม่ต้องใช้ feed back  แล้ว ทำไมถึงต้องมีวงจร feed back  มากมายหลายแบบ   นอกเหนือจากเราต้องการนำหลอดที่มีอัตราขยายสูงเกินกว่าความต้องการของวงจรมาใช้   ขอถามว่าการนำ feed back มาใช้ในวงจรมีผลกระทบโดยรวมกับวงจรอย่างไรบ้างครับ  และ มีหลักการในการคิดคำนวณวิธีการบายพาสเกนส่วนเกินอย่างไร ของคุณครับ [res]

การทำ negative feedback ในวงจรขยาย จะมีผลกระทบก็คือ จะทำให้ อัตราขยาย (gain) ลดลง, output impedance ลดลง, input impedance ลดลง, ความเพี้ยน (distortion) ลดลง และ bandwidth ของวงจรเพิ่มขึ้นครับ

การคำนาณคราวๆ ของ negative feedback ลองดูในเวปนี้ครับ แต่จะเป็นแบบ local feedback นะครับ
http://www.freewebs.com/valvewizard/localfeedback.html

อันนี้เป็นการคำนาณของ global negative feedback ครับ
http://www.aikenamps.com/GlobalNegativeFeedback.htm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:40:17 AM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองตามเข้าอ่านดูก่อนครับ [res]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:41:54 AM »
 [shock1] ความรู้เพียบ!
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 10:48:01 AM »
 เข้าไปดูมาแล้วครับ เลยมีคำถามมาถามเพิ่มเติม เกี่ยวตัวแปรที่ใช้แทนค่าในสูตรครับ

C = 1 / (2 * pi * f * Rk)

ตัวแปร pi ใน formula คือ อะไรครับ

Zoa = Ra || ra

เครื่องหมาย ขีดสองขีดคืออะไรครับ และ ra แทนค่าตัวแปรของอะไร

จากหัวข้อ Applying feedback ใน link ที่คุณ ฉัตรชัยส่งให้ http://www.freewebs.com/valvewizard/localfeedback.html เป็นการ assume เพื่อหา Rg  โดยสมมุติ Rf ขึ้นมา ตรงนี้เราจะทราบได้อย่างไรครับว่าควรจะใช้ R feedback ควรจะมีค่าเท่าไหร่จึงจะเหมาะสม สำหรับหลอดแต่ละเบอร์ครับ และมีแนวทางในการหาค่า Rf (R feedback) อย่างไร เอาเท่านี้ก่อนเยอะเดี๋ยวผม และ เพื่อนๆตามไม่ทัน  ขอบพระคุณครับที่สละเวลามาตอบให้ผมและเพื่อนๆที่อยากทราบ แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไร อย่างน้อยก็จะได้ทราบพอเป็นแนวทางเพื่อที่จะได้นำไปพัฒนาและ ปรับปรุงงานดีไอวาย ของแต่ละท่าน  ส่วนสาเหตุที่มาจั่วหัวเรื่องนี้ ก็เพราะว่าข้อมูลเก่าๆที่ได้รับทราบจากนักเล่นรุ่นเก่าๆ ว่าเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ ซึ่งในความเป็นจริง ผมรู้สึกขัดแย้งในใจอย่างแรงหลังจากที่ได้ทดลองแล้ว  ก็พยายามหาอ่านเท่าที่จะแกะได้ รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้างอาศัยดูวงจรเอา ผมเชื่อว่าในเมื่อเกิดทฤษฐีเหล่านี้ ( feedback) ขึ้นมามากมาย ถ้าไม่ดีแล้ว เค้าจะคิดค้นกันขึ้นมาทำไม ผมว่ามันเป็นข้อยึดหยุ่นเพื่อที่เราจะได้เลือกใช้งานหลอดได้มากขึ้น และ ตรงตามความตั้งใจที่ออกแบบไว้ครับ

ปล. เดี๋ยวจะมีคำถามที่ผมจดไว้อีกเยอะครับที่รอคำตอบ เดี๋ยวขอจัดการกับงานประจำให้ลุล่วงก่อน แต่เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะมี รีวิวที่ติดค้าง คุณฉัตรชัยไว้กำลังได้ที่เลยครับ สำหรับ 6BR7 ที่ burn in ทิ้งไว้สัปดาห์กว่า เริ่มจะไม่มองเจ้า EF86 แล้วครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 10:54:03 AM »
เข้าไปดูมาแล้วครับ เลยมีคำถามมาถามเพิ่มเติม เกี่ยวตัวแปรที่ใช้แทนค่าในสูตรครับ

ตัวแปร pi ใน formula คือ อะไรครับ

เครื่องหมาย ขีดสองขีดคืออะไรครับ และ ra แทนค่าตัวแปรของอะไร
ผมขอเสริมเท่าที่รู้ก่อนครับ
pi ก็คือค่า pi 3.1428 ..
ส่วน || ก็คือการคิดค่า R แบบต่อขนานกัน Zoa = (Ra * ra) / (Ra + ra)  (^o^)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:06:22 AM »
ขอบคุณครับน้าแว่น ว่างๆก็เข้ามาแจมกันได้ครับผม [smi_ley]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 12:54:36 PM »

ผมขอเสริมเท่าที่รู้ก่อนครับ
pi ก็คือค่า pi 3.1428 ..
ส่วน || ก็คือการคิดค่า R แบบต่อขนานกัน Zoa = (Ra * ra) / (Ra + ra)  (^o^)
[sadsadsad] [numb]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 01:07:28 PM »
ผมขอเป็นลูกศิษย์ด้วยครับอาจารย์  [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 02:06:28 PM »
สุดยอด ความรู้เพียบ แต่จะย่อยเข้าหัวได้หรือเปล่า  >:(
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 02:13:15 PM »

ra น่าจะหมายถึง anode resistance ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 04:31:26 PM »

ra น่าจะหมายถึง anode resistance ครับ

anode resistance คือ Ra  ตัวนี้ครับ  ส่วนตัว ra หรือข้อมูลตัวแปรไม่เจอ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 08:55:36 PM »
คุณ ฉัตรชัยกระซิบมาละ ขอขยายต่อเพื่อจะได้เข้าใจกันได้ตรงกันทุกคน ครับ ขอบคุณคนกระซิบด้วยครับ [res]

ra (anode resistance) คือค่าความต้านทานทาง ac ที anode ของหลอดครับ สเปกของหลอดยุโรปจะใช้คำว่า ra หรือ internal resistance

ค่านี้จะมีค่าประมาณค่า u (มิว) หารด้วยค่า gm ครับ

จากตัวอย่างตาม link http://www.freewebs.com/valvewizard/localfeedback.html  ที่กล่าวอ้างถึงคือหลอด 12AX7

ค่ามิวคือ  100 ส่วน GM คือ 1.6 mA/V at Va 250V.

จะได้ ra = 100/0.0016 = 62500 ohm.

หลายคนเริ่มสงสัยแล้วใช่มั้ยครับ ว่าไม่เห็นได้เท่ากับตัวอย่างเลย รวมทั้งตัวผมเองด้วย ว่าทำไมเค้าถึงใช้ค่า  ra = 55000 Ohm. ลองดูครับ ใครหาได้ก่อนห้าทุ่มวันนี้ ผมมีหลอด 12AX7 แจก 1 หลอด อิอิ
[smi_ley]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:31:37 PM »
ที่ค้างไว้เดี๋ยวมาเฉลยให้ครับ  ถามคุณฉัตรชัยต่อละกันคั่นเวลากลัว mod จาเหงา ไม่มีคุยด้วย

เรียนถามคุณฉัตรชัย ครับ  เราจะเลือกใช้ feedback แต่ละชนิดอย่างไรจึงเหมาะสมกับวงจร มีเกณฑ์การเลือกใช้อย่างไรครับ นอกเหนือจาก อัตราขยายที่มากเกิน ขอบคุณครับ   [please!!!]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2011, 11:27:56 PM โดย create »

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 10:03:06 PM »
ขอตอบ (หวังผลซักหลอด [smi_ley])

เป็นเพราะค่าGM เป็นสัดส่วนระหว่างกระแสกับแรงดัน ณ.จุดbias ต่างๆจึงมีค่าGM ที่ต่างกัน
จากตัวอย่าง จุดทำงานอยู่ที่ 155v 1.2mA ส่วนในdatasheet อยู่ที่ 250v 1.2mA
นักเรียนโข่ง [res]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 10:03:47 PM »
ตามมาอ่าน กำลังย่อยให้ละเอียดก่อน ยากเหมือนกัน  [unde_cided]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 10:20:52 PM »
ขยายความซักนิด Gm คือสัดส่วนการเปลี่ยนแปลงกระแส เมื่อแรงดันกริดเปลียนแปลง ณ.จุดนั้นๆ
รออาจารย์ตรวจการบ้าน [roll]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 10:33:51 PM »
คุณ ฉัตรชัยกระซิบมาละ ขอขยายต่อเพื่อจะได้เข้าใจกันได้ตรงกันทุกคน ครับ ขอบคุณคนกระซิบด้วยครับ [res]

ra (anode resistance) คือค่าความต้านทานทาง ac ที anode ของหลอดครับ สเปกของหลอดยุโรปจะใช้คำว่า ra หรือ internal resistance

ค่านี้จะมีค่าประมาณค่า u (มิว) หารด้วยค่า gm ครับ

จากตัวอย่างตาม link http://www.freewebs.com/valvewizard/localfeedback.html  ที่กล่าวอ้างถึงคือหลอด 12AX7

ค่ามิวคือ  100 ส่วน GM คือ 1.6 mA/V at Va 250V.

จะได้ ra = 100/0.0016 = 62500 ohm.

หลายคนเริ่มสงสัยแล้วใช่มั้ยครับ ว่าไม่เห็นได้เท่ากับตัวอย่างเลย รวมทั้งตัวผมเองด้วย ว่าทำไมเค้าถึงใช้ค่า  ra = 55000 Ohm. ลองดูครับ ใครหาได้ก่อนห้าทุ่มวันนี้ ผมมีหลอด 12AX7 แจก 1 หลอด อิอิ
[smi_ley]

เมื่อค่า GM คือ ค่ากระแสที่เปลี่ยนแปลงไปโดยโวลท์ที่เพลทคงที่ หารด้วย โวลท์ที่เปลี่ยนแปลงไปของกริด
ค่า GM ที่แรงดันไบอัส 150 V ตามลิ๊งค์ที่ให้มาน่าจะอยู่ที่ประมาณ 1.8 mA/V

ความเข้าใจผิดถูกอย่างไรฝากด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:07:00 PM »
ขอตอบ (หวังผลซักหลอด [smi_ley])

เป็นเพราะค่าGM เป็นสัดส่วนระหว่างกระแสกับแรงดัน ณ.จุดbias ต่างๆจึงมีค่าGM ที่ต่างกัน หลักการถูกต้องครับ
จากตัวอย่าง จุดทำงานอยู่ที่ 155v 1.2mA ส่วนในdatasheet อยู่ที่ 250v 1.2mA แต่ตรงคำตอบผิดครับ เพราะอะไร เดิมทีผมก็คิดเช่นนั้นแต่เมื่อเอาตัวเลขมาคำนวณแล้วไม่ได้เท่า ในตัวอย่าง คือ 55 K เค้าคิดที่ Va = 280V จาก ( ECC83 (12AX7) are best suited. The following example uses the ECC83 as the most common, but high ra triode used in guitar pre-amps. The HT is 280V.) เลยลองหาข้อมูลเกี่ยวกับหลอดเบอร์นี้ รวมถึงคุณ ฉัตรชัยได้ส่ง Plate characteristic มาให้ดูประกอบด้วย จากตารางที่ผมโพส จะเห็นว่าค่า ra ที่เราต้องการหา น้อยกว่าจุด 250V นั่นแสดงว่า Va ต้องมากกว่า 250V อันนี้เป็นสมมุติฐานแรกที่ทำให้ผมต้องมาคำนวณแบบย้อนกลับและพบว่า Gm ต้องมีค่าเท่ากับ 1.81 mA/v  จึงจะได้ค่า ra 55K  เมื่อย้อนกลับมาดูที่ตารางก็จะพบว่า สอดคล้องกับสมมุติฐานแรกคือ Va ต้องมากกว่า 250V อย่างแรกเลยลอง ครน. แบบประถมเนี่ยแหละครับ  ก่อนที่คุณฉัตรชัยจะส่ง characteristic มาให้
นักเรียนโข่ง [res]

ความจริงคำตอบอยู่ในตารางที่ผมโพสท้ายกระทู้นั่นแหละครับ Gm จะแปรผันตาม Va  ส่วน ra จะแปรผกผันกับ Va ครับ  

จากตัวอย่างตาม link เค้าลาก load line 100K ณ.ที่จุด Va 280V. ต้องย้อนกับไปดูที่ link  เราสามารถหา GM แบบ คร่าวๆได้จาก plate characteristics หรือ ทำการหาค่าเฉลี่ย จากค่าในตารางที่ผมโพสก็ได้ครับจะได้ค่าคร่าวๆเพื่อเอามาคำนวณหาค่า ra

ตัวอย่างครับ  ณ.ที่ Va  250 V Gm. 1.6 mA/v  เราต้องการทราบ Gm. ณ. ที่จุด 280V  ก็  (280*1.6)/250 = 1.792 mA/v  ; ปัดเศษ  0.0018 A./V

ra = Mu/Gm  = 100/0.0018 = 55,555 Ohm. จะเห็นว่าคลาดเคลื่อนจากตัวอย่างเล็กน้อยเพราะเราไม่รู้ว่าเค้าปัดเศษ หรือ อ่านจากกราฟ ซึ่งต้องมีคลาดเคลื่อนกันเล็กน้อยอยู่แล้วครับ  

ทีแรกผมตั้งใจว่าถ้าไม่มีคนตอบผมจะยุติการตั้งคำถาม เพราะแสดงว่าไม่มีคนสนใจ ในหัวข้อนี้   แสดงว่ายังมีคนสนใจ และ อยากรู้อยู่ แม้มีคนเดียวผมก็จะถามต่อไปเรื้อยๆครับ  แม้โกปุ่นจะไม่ถูกร้อยเปอร์เซนต์แต่ก็มาถูกทางแล้ว ผมให้ครับ  สำหรับผู้มีส่วนร่วมให้กิจกรรมเดินต่อได้ ขอบคุณครับ  [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2011, 11:24:10 PM โดย create »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:21:49 PM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ผมคงต้องเริ่มทำความเข้าใจเรื่องนี้ใหม่ ความสามารถในการรับรู้มันเริ่มถอยหลังตามอายุ [roll]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:26:31 PM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ผมคงต้องเริ่มทำความเข้าใจเรื่องนี้ใหม่ ความสามารถในการรับรู้มันเริ่มถอยหลังตามอายุ [roll]
ผมก็เพิ่งเคาะเหมือนกันครับ ไม่ได้ทำงานที่ต้องใช้ตรรกะพวกนี้มาเกือบสิบปี ค่อยๆเดินไปด้วยกันครับโก   [smile22]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 12:20:05 AM »
พี่งจะลากโหลดไลน์ได้เมื่อสามวันก่อน มาอ่านตามอันนี้แล้ว  [numb]  เสียดายความรู้คณิตตอนม.ปลาย เรียนแค่ผ่าน ตอนนี้งงสนิทครับ [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 07:40:37 AM »
ขอมาเก็บข้อมูลเรื่องของหลอดใว้ก่อนครับ ยังงงอยู่ครับ เริ่มต้นไม่ถูกครับ