ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหลอด 6922 หน่อยครับ  (อ่าน 3412 ครั้ง)

ออฟไลน์ dollapat999

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มือใหม่มาก
ช่วยแนะนำหลอด 6922 หน่อยครับ
« เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 07:02:46 PM »
มียี่ห้อไหนแนะนำ ที่พอจะหาได้ในบ้านเราบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ช่วยแนะนำหลอด 6922 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 07:08:16 PM »
 ในบ้านเราหาได้ทุกยี่ห้อแหละครับ แต่โดยเฉพาะหลอด nos ต้องหาคนที่ไว้ใจได้ มีผลวัด ที่วัดใหม่  เพราะราคาไม่ถูกเลยสำหรับเบอร์นี้ครับ

ตอนนี้ใช้ยี่ห้ออะไรอยู่ครับ  แล้วมันขาดเสียงอะไร หรือ อยากได้อะไรเพิ่ม ที่สำคัญตั้งงบไว้ประมาณเท่าไหร่จะได้แนะนำได้ตรงจุด
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
Re: ช่วยแนะนำหลอด 6922 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 09:32:37 PM »
ในบ้านเราหาได้ทุกยี่ห้อแหละครับ แต่โดยเฉพาะหลอด nos ต้องหาคนที่ไว้ใจได้ มีผลวัด ที่วัดใหม่  เพราะราคาไม่ถูกเลยสำหรับเบอร์นี้ครับ

ตอนนี้ใช้ยี่ห้ออะไรอยู่ครับ  แล้วมันขาดเสียงอะไร หรือ อยากได้อะไรเพิ่ม ที่สำคัญตั้งงบไว้ประมาณเท่าไหร่จะได้แนะนำได้ตรงจุด

อยากให้คู่นึงไม่เกิน 2 พันครับ หรือเกินได้นิดหน่อย ตอนนี้ใช้ 6n1 จีนอยู่ รู้สึกเสียงมันแห้งๆไป และย่านสูงติดคมครับ  [chick-confuse]
เคยลอง philips ecg แล้วก็ไม่ชอบเท่าไร
อยากได้ย่านปลายแหลมพริ้วๆ มีรายละเอียด รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 09:56:39 PM »
น่าเสียดายผมมีแต่ 6DJ8 อยู่ 2 ตู่ เป็นของ ซิลวาเนีย คู่นึง กับ แอมเพลค อีกคู่นึง แต่เป็นของใช้แล้ว
ถ้าจะเอาปลายแหลมพริ้วสุด ๆ แนะนำ ECC88 ยี่ห้อ Telefunken แต่เกินงบที่ตั้งไว้ไปไกลสุดกู่เลยครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 09:58:30 PM »
ในงบขนาดนี้มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ เห็นว่ามันราคาสูงมากเลยเบอร์นี้  [frightened-11]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 10:06:07 PM »
Mullard  , philips miniwatt   ถ้าชอบเบสอิ่ม กลางนุ่มเนียน ปลายเสียงละมุน
Amperex เก่าหรือลูกโลกสกรีนทุกสี (ส้ม เขียว ขาว) หรือ buggle boy ก็ได้  โดดเด่นที่ลายละเอียดในทุกๆย่าน เนื้อเสียงออกกลางๆโปร่งและสดใส แต่ไม่จัด ไม่คมครับ
Brimar big halo getter เข้มข้นในทุกรายละเอียด กลางอิ่มกว่าทุกตัวที่กล่าวมา ตัวนี้น่าจะถูกหู  ถูกใจ และ ถูกกระเป๋านักฟังที่สุด ราคาขึ้นอยู่กับสภาพหลอดตั้งแต่พันปลาย ถึงสองพันกลางครับ
siemens  คล้ายกับ brimar แต่ เนื้อเสียงนุ่ม และ บางลงมาหน่อย สำหรับคนชอบรายละเอียดที่ครบๆและ ฟังสบายครับ

ผมแนะนำให้หา 2 ตัวนี้ Amperex กะ Brimar ครับ น่าจะได้เสียงตามที่ต้องการ เพราะฟังได้หลากหลายกว่าค่ายอื่น มีตัวอย่างให้ดูครับแต่ไม่มีขายนะ

philip A frame  heerlen plate holland

philips miniwatt halo getter

Amperex ลูกโลกส้ม

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กันยายน 2014, 10:12:04 PM »
 ไปประกาศหาซื้อในห้องตลาดน่ะครับ แต่ให้ขอซื้อเบอร์ ECC88/E88CC/6DJ8 น่ะครับจะได้กว้างหน่อย ถ้า 6922 จะถูกบีบจำนวนหลอดให้เลือกน้อยครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 กันยายน 2014, 12:37:04 AM »
Mullard  , philips miniwatt   ถ้าชอบเบสอิ่ม กลางนุ่มเนียน ปลายเสียงละมุน
Amperex เก่าหรือลูกโลกสกรีนทุกสี (ส้ม เขียว ขาว) หรือ buggle boy ก็ได้  โดดเด่นที่ลายละเอียดในทุกๆย่าน เนื้อเสียงออกกลางๆโปร่งและสดใส แต่ไม่จัด ไม่คมครับ
Brimar big halo getter เข้มข้นในทุกรายละเอียด กลางอิ่มกว่าทุกตัวที่กล่าวมา ตัวนี้น่าจะถูกหู  ถูกใจ และ ถูกกระเป๋านักฟังที่สุด ราคาขึ้นอยู่กับสภาพหลอดตั้งแต่พันปลาย ถึงสองพันกลางครับ
siemens  คล้ายกับ brimar แต่ เนื้อเสียงนุ่ม และ บางลงมาหน่อย สำหรับคนชอบรายละเอียดที่ครบๆและ ฟังสบายครับ

ผมแนะนำให้หา 2 ตัวนี้ Amperex กะ Brimar ครับ น่าจะได้เสียงตามที่ต้องการ เพราะฟังได้หลากหลายกว่าค่ายอื่น มีตัวอย่างให้ดูครับแต่ไม่มีขายนะ

philip A frame  heerlen plate holland

philips miniwatt halo getter

Amperex ลูกโลกส้ม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวจะลองไปหาดู  [fb-smiling]