ผู้เขียน หัวข้อ: tape cassette (เทปคาสเซ็ท)  (อ่าน 5564 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
tape cassette (เทปคาสเซ็ท)
« เมื่อ: 25 มกราคม 2018, 01:17:44 PM »
tape cassette (เทปคาสเซ็ท) เป็นอีกช่องทางในการเสพเพลงครับน้า ผมพึ่งเริ่มหามาฟังใหม่ครับเป็นอะไรที่รำลึกถืงความหลังได้เป็นอย่างดี
เทปจัดอยู่ในประเภทการจัดเก็บข้อมูลแบบอนาล็อกเช่นเดียวกับแผ่นเสียง ถึงแม่คุณภาพเสียงจะสู้แผ่นเสียงไม่ได้แต่สำหรับคนชื่นชอบหรืออยากลองถือเป็นอีกทางเลือกในการเสพแถมยังถือว่าหาได้ง่ายและราคาไม่แพงด้วยครับ

ซาวน์อะเบาท์ เครื่องมือรับฟังเทปแบบพกพาแค่มีหูฟังหรือสายแปลง RCA เสียบเข้าแอมป์ก็สามารถฟังเทปได้แล้วครับน้า ซึ่งแน่นอนครับน้าอุปกรณ์พวกนี้แทบหามือหนึ่งได้ไม่ง่ายแล้วแต่ถึงมีก็ใช่ว่าซื้อมาแล้วจะใช้ได้เลยครับ เพราะส่วนมากสายพานในเครื่องมักเสื่อมสภาพ

ส่วนมือสองนั้นยังมีขายกันอยู่ทั่วไปในกลุ่มคนเล่นครับน้าราคามีทั้งถูกและแพง อย่าง sony walkman l2 นี้ราคาเป็นหมื่นถึงเกือบสองหมื่นเลยครับน้า บอกไว้เพื่อเจอหรือมีจะได้ไม่เอาไปโยนทิ้งครับ 555

ส่วนถ้าเล่นเครื่องเสียงบ้านเป็นหลักผมแนนนำ "เทปใบ้" คือเครื่องเล่นที่ฟังเลยไม่ได้ต้องเอาไปต่อกับแอมป์ก่อนด้านหลังเครื่องจะมีช่อง RCA เป็นหลักครับ
เทปใบ้ สำหรับผมถือว่าดูดีกว่าซาวน์อะเบาท์ครับน้าเพราะคุณภาพเสียงส่วนมากจะดีกว่า แถมกลไกลจะมีแรงและทนทานกว่ามากครับ อันนี้ตัวหลักของผม NAD 6155

การหาอุปกรณ์ในการเล่นถ้าให้แนะนำ ผมเองจะใช้วิธีเดียวกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงครับน้าคือหาพวกฟังชั่นน้อยๆเป็นหลักเพราะของพวกนี้อายุไม่ใช่น้อยครับน้าเรื่องเสื่อมหรือไม่สมบูรณ์นั้นเป็นเรื่องธรรมดา TEAC V-610 เป็นอีกตัวที่ผมได้มาที่เอามาเพราะถือเป็นเครื่องที่อยู่ในยุคไม่เก่ามากฟังชั่นน้อยและราคาถือว่าคุ้มค่าตัวครับ

จากที่ลองฟังเทียบ NAD 6155 กับ TEAC V-610 ผมยกให้ NAD ใช้เป็นเครื่องหลักครับเพราะเสียงดีกว่าอย่างชัดเจน รายละเอียดและความโปร่งของเสียงทิ้่งกันถือว่าเยาะครับน้า การเลือกเครื่องเล่นเทปของผมคือเครื่องไหนเสียงใกล้เคียง CD สุดคือชัดและพื้นเสียงไม่รบกวนมากผมเลือกเครื่องนั้นครับน้า ฟังแล้วอาดตลกว่าทำไมไม่ไปเล่น CD ละคือเครื่องเล่น CD ผมก็มีครับแต่เล่นเทปเพราะเสียงมันฟังสบายและฟังได้นานกว่า และที่มาเล่นเทปเพราะแผ่นเสียงบางแผ่นที่ผมอยากได้มันราคาแพงจนผมเอื้อมไม่ถึงครับ 555

เรื่องเสียงบ้างครับน้าคือที่ผมฟังเสียงมันจะฟังสบายฟังได้เลื่อยๆ ถึงแม้เสียงสูงจะดูกุดๆหน่อยและพื้นเสียงไม่สงัด แต่จะได้อารมณ์น้องๆแผ่นเสียงครับ สำหรับผมเครื่องเล่นเทปถือเป็นปัจจัยสำคัญในการเล่นครับน้า เสียงจะดีไม่ดีเครื่องเล่นเทปสำคัญมาก ส่วนเทปนั้นก็มีทั้งที่อัดออกมาแล้วเสียงดีและเสียงไม่ดีครับน้า ผมพึ่งหันเล่นครับน้ามีอะไรไม่ถูกหรือไม่เหมาะสมขออภัยด้วยครับ และยินดีครับถ้าน้าๆร่วมแชร์ประสบการณ์และพูดคุยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม 2018, 01:40:07 PM โดย atriam »

• DAV Staff
Re: tape cassette (เทปคาสเซ็ท)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 01:12:05 AM »
ขอลง vdo ไว้ซักเพลงครับน้า [fb-smiling]

cassette deck : nad 6155
stereo to mono : DuKane 3A80A
amp : gu-50 se
speaker : pioneer CS-901
เพลง : ในฝัน - เท่ห์ อุเทน

ออฟไลน์ OH

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
Re: tape cassette (เทปคาสเซ็ท)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 09:11:37 AM »
สมัยผมเด็กบ้าซื้อเทปเพลงมาก
ช่วงประถมหก-มัธยมต้นซื้อวันเว้นวันเลยทีเดียว
ใครออกใหม่ซื้อหมดทั้ง แกรมมี อาร์เอส
คีตา เบเกอรี่ ใต้ดิน
เดี๋ยวต้องกลับไปหาดูว่ายังอยู่ไหมจะได้เอากลับมาฟังบ้าง
ไม่รู้ว่าตอนน้ำท่วมปี54ที่บ้านทิ้งไปหมดหรือยัง
ส่วนเครื่องเล่นมี teac อยู่สมัยนั้นจำได้ว่าเก็บเงิน
ไปซื้อร้านในสะพานเหล็ก 4,200บาท
 [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 10:35:13 AM »
ตอนวัยรุ่นผมได้ค่าขนมไม่มากครับน้า 30 บาทรวมค่าข้าวค่ารถ สมัยผมเทปม้วนละประมาณ 100 ทำให้เรื่องฟังเพลงสำหรับผมในตอนนั้นเป็นเรื่องห่างตัวครับ
เดียวนี้ม้วนเทปราคาอยู่หลักสิบกลางๆแถมมีข้อนข้างเยาะครับน้า ผมเลยลองหามาฟังดูหวังในใจว่าต่อไปจะกลับมาบูมเหมือนแผ่นเสียง แต่เรื่องความทนของเทปผมว่ายังเป็นจุดอ่อนครับ แต่เท่าที่หามาฟังทั้งเก่าและใหม่ในตอนนี้ผมยังไม่เจอม้วนที่ใช้ไม่ได้ครับ จะมียืดบ้างเอาใส่ถุงซิปแล้วแช่ตู้เย็นก็ช่วยได้ครับและอีกอย่างที่เจอคือกลไกลเทปฝืดครับ [fb-smiling]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 11:18:18 AM »
  ต้องฟังจากเทป metal หรือ chrome tape ครับ  คุณภาพเสียงจะดีกว่าเทปธรรมดา ผมน่าจะมีของเก่าเก็บอยู่หลายพันตลับที่บ้าน แต่ไม่ได้สะสมนะ เดี๋ยวกับไปดูให้ เพราะไม่ได้สะสมและเล่นแล้ว ถ้าเค้าไม่โยนทิ้งไปซะก่อนนะ เพราะไม่ได้เก็บอย่างดีใส่ลังแล้วโยนไว้ในห้องเก็บของ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 11:42:19 AM »
เห็นบางท่านก็เล่นเทปอัดเหมือนกันครับน้าเล็ก เนื้อเทปที่เล่นกันน่าจะอย่างน้าเล็กบอกครับ เขาว่าเอามาอัดจาก cd ลงเทปแล้วเอาเทปไปฟังอีกที ดูขั้นตอนเยาะดีครับแต่ผมยังไม่เคยลอง ถ้าลองแล้วก็ยังกลัวจะชอบจะลำบากไปซะอีกครับน้า [yellow-lol]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 11:47:40 AM »

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ OH

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 12:24:32 PM »
เทป TDK เมื่อก่อนอัดไว้เยอะเหมือนกันครับ อัดจากแผ่น CD
มีทั้งฟังเองและให้สาวๆ 555
เสียงดีกว่าเทปธรรมเยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 12:33:51 PM »
ที่กทม มีติดรถมาเมื่อสิบกว่าปีก่อนแจกใครไปหมดก็ไม่รู้ตอนเปิดเว็บ แต่มีหลงอยู่ตลับนึงแฮะ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 12:51:48 PM »
ลองหาอ่านชนิดของเทปดูครับน้าผมก็พึ่งรู้ 555
หลักแบ่งเป็น 3 แบบ normal(ธรรมดา), cromium(Type II,CrO2), metal(Type IV)
เขาว่าเสียงดีและช่วยเรื่องเสียงสูง เท่าที่อ่านคนเล่นชอบเอามาอัดจากแผ่นเสียงหรือ CD ลงเทปกันฟังเลยทีเดียว
ลองหาข้อมูลอ่านผ่านๆมีหลายเรื่องเลยครับน้าเกี่ยวกับเทปและเครื่องเล่น ตอนแรกคิดว่าธรรมดาๆดูแล้วมีเทคโนโลยีต่างๆละเอียดใช่เล่นเหมือนกันครับน้า
แต่สิ่งสำคัญที่น่าดึงดูดสำหรับผมคือเพลงครับน้า เท่าที่ดูและหาจะพบกับเพลงต่างๆที่เราเคยผ่านและเพลงเก่าๆที่เราไม่เคยเจอแต่ฟังแล้วมันโดนครับน้า [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 01:21:29 PM »
เทป TDK เมื่อก่อนอัดไว้เยอะเหมือนกันครับ อัดจากแผ่น CD
มีทั้งฟังเองและให้สาวๆ 555
เสียงดีกว่าเทปธรรมเยอะเลยครับ
น้า OH นี่ดูจะชอบเทปใช้ได้ครับ 555 ผมก็เคยได้ยินผ่านเหมือนกันว่าสมัยก่อนใช้เทปเพลงจีบสาว [wink-11]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 01:27:45 PM »
  ผมเลิกเล่นไปนานมากๆแล้วครับยี่สิบกว่าปีได้ เพราะช่วงรอยต่อมี MD เข้ามาสะดวกเก็บง่ายกว่ามาก ชอบเพลงไหนก็บันทึกลงแผ่น เบื่อก็ล้างออก (แต่ไม่เคยล้าง เอาแผ่นใหม่อัดตลอด) ที่สำคัญไม่ยืดครับ เสียงมีความบริสุทธิสูงใกล้เคียง แผ่นดำ อยู่ตรงกลางระหว่าง CD กับ แผ่นดำ   อยากเล่นเทปแบบสุดๆก็แนะนำให้หา tape  reel to reel ครับสุดแน่ๆ  สมัยก่อนที่บ้านมีหลายเครื่อง แต่โดน คูณพี่ขโมยยกไปเกือบหมดทั้ง turn และ reel tape เหลือเก่าๆอยู่เครื่องเดียวกับม้วนอีกนิดหน่อยเท่านั้นครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 01:51:09 PM »
เดียวค่อยๆเล่นเป็นสเต็บครับน้าเล็ก tape  reel เอาจริงๆยังไม่มีความรู้เลยครับน้า แต่ก่อนน้าเล็กมีเทปลีกฟังหรือครับไม่ธรรมดาเลยครับน้า [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 02:14:41 PM »
 ฟังตั้งแต่เกิดเลยครับ พ่อผมเป็นสายหนัง ชอร์บราเดอร์น่ะ เค้าคอยส่งหนังสายภาคตะวันออก ก่อนไปอยู่เมืองชล ผมโตไม่ทันเด็กรำคาญมากพ่อเปิดเครื่อง แม่เปิดเครื่องแข่งกันตีกันให้ยุ่ง พ่อเปิดทูล สมยศ  แม่เปิดธานินทร์ สุเทพ เค้าจะมี tape reel กับ turn กันคงละเครื่อง ที่บ้านเป็นร้านอาหารเปิด 24 ชั่วโมง เปิดก่อน 7-11 อีก เพราะมันกว่า 50 ปีแล้ว ที่บ้านเป็นตึกสามชั้นตั้งเดี่ยวๆอยู่กลางหมู่บ้าน ในหมู่บ้านมีตึกๆเดียว มีสองช่อง พ่ออยู่ช่องขายกาแฟ+น้ำทุกชนิดรวมทั้งสุรา  แม่อยู่ช่องขายอาหาร มีเครื่องปั่นไฟ พอตกเย็นก็จะมีเด็กมานั่งรอดูทีวีกัน สมัยนั้นจอเทา 29 นิ้ว itt คนเต็มบ้านทุกวัน เครื่องนี้ปัจจุบันยังเก็บอยู่ครับ อยู่ในห้องนอนผมเลยไม่โดนยกไป แล้วก็ชุดเครื่องเสียงอีกหนึ่งชุดพ่อเค้าเอาไว้เช็คฟิลม์ กับ เสียงพากย์ที่สำหรับส่งตามวิกหนังสมัยนั้นครับ ถ้าผมเกิดเร็วอีกซักหน่อยคงมีหลอด horn altec jbl เก็บเพียบละ กว่าจะมาสนใจเรื่องเสียงจริงๆก็ช่วงมัธยมปลายละ ครับเลยพลาดไป ไม่รู้สึกซึบซับเพราะอยู่กับมันทุกวันจนรู้สึกรำคาญ ครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 03:30:19 PM »
ห้าสิบปีก่อนมีเครื่องเสียงมีทีวีนี้สุดหลูละครับน้าเล็ก บ้านผมจำได้ทีวีเครื่องแรกนี้เมื่อสามสิบปีก่อนเป็นตู้ไม้มีที่เลื่อนปิดกระจกทีวีเหมือนประตูบ้านเลย ขนข้าวไปขายเป็นสิบล้อพ่อได้ทีวีกับมาเครื่อง แต่ที่น่าโมโหคือดูแทบไม่ได้เพราะไม่ค่อยมีสัญญาณครับ ผมนี้ฟังแนวแม่น้าเล็กเลย ธานินทร์ แต่ส่วนมากชอบผู้หญิง จิติมา, ดาวใจ, จิตราภรณ์ พวกลูกกรุงยุคกลางแต่เน้นเสียงผู้หญิงครับ [wink-11]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 03:36:48 PM »
 ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น sanyo ที่บ้านก็มีครับ ใช่ครับแพงมากในตอนนั้นเพราะตอนซื้อผมไปด้วย ประมาณ 4 หมื่นกว่าบาท ตอนนี้ก็ยังอยู่นะจอแดงเพิ่งปลดระวางไปไม่นานเลยพอปิดม่านทีวีก็จะปิดด้วยมันเท่ห์ดี ไว้กับบ้านแล้วจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ   เสาทีวีบ้านผมสูง 15ม. ตั้งบนดาดฟ้าที่ชั้นสามครับ ข้างล่างฐานเป็นจุดหมุนหาคลื่นให้คนข้างล่างตะโกนบอก ชัดแล้วพอ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2018, 03:42:07 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 03:41:45 PM »

สมัยก่อนนี้อยู่กันลำบากดีนะครับน้า แต่มันมีความสุขตรงที่ไม่ค่อยมีอะไรนี้ครับน้าพออะไรใหม่ๆมานี้จะดีใจกันมากๆ [yellow-lol]

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 06:05:17 PM »
ชอบฟังเหมือนกันครับเมื่อก่อน  ยังนึกๆว่าจะหาเครื่องเล่นมาฟังเหมือนกันครับ
คิดถึงม้วน peacock เหมือนกัน รู้จักฟังเพลงก็เพราะเทปผีนี่หละครับ  [yellow-lol]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 มกราคม 2018, 07:33:35 PM »
ชอบฟังเหมือนกันครับเมื่อก่อน  ยังนึกๆว่าจะหาเครื่องเล่นมาฟังเหมือนกันครับ
คิดถึงม้วน peacock เหมือนกัน รู้จักฟังเพลงก็เพราะเทปผีนี่หละครับ  [yellow-lol]

ผมพึ่งรู้ตอนน้าบอกนี้ครับ ลองหาข้อมูลดูน่าสนใจครับน้า เห็นว่าม้วนเทปและคุณภาพอัดดีด้วยโดยเฉพาะรุ่นแรกพลาสติกทึบ ผมว่าเดียวนี้คงหายากละครับน้าถึงจะเป็นเทปผีแต่ผมเชื่อว่าจำนวนและการกระจายคงไม่มากเท่าของจริงในยุคนั้นที่สำคัญคือคัดเพลงด้วย ใครมีนี้ควรเก็บไว้และหาเครื่องมาฟังเป็นอย่างยิ่งครับ [wink-11]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 มกราคม 2018, 06:30:46 PM »
นานๆ จะมีคนสนใจเทปคาสเซ็ท  ผมเล่นมาซักพักแล้วครับ แนะนำหาม้วน Type IV ครับ แตกต่างชัดเจนจากแบบธรรมดา

• DAV Staff
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 มกราคม 2018, 08:33:34 PM »
นานๆ จะมีคนสนใจเทปคาสเซ็ท  ผมเล่นมาซักพักแล้วครับ แนะนำหาม้วน Type IV ครับ แตกต่างชัดเจนจากแบบธรรมดา

ขอบคุณที่แนะนำครับน้า Blue เจอแล้วเดียวหามาลองครับ ช่วงนี้ผมก็เก็บม้วนอยู่ครับน้า ช่วงแรกไม่ได้กะอะไรมากแค่อยากลองครับน้าลองแล้วก็พอใจดีถูกใจครับน้า [YL76]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2018, 11:15:19 PM »
เล่นแผ่นเสียงมาก่อนเล่นเทปมันจะรู้สึกย่ามใจหน่อยครับน้า พวกแผ่นละหลายพันหรือเป็นหมื่นแปลงเป็นม้วนแล้วไม่เกินร้อยซักม้วนครับน้า พ่อค้าก็ใจดียัดแถมให้ใหญ่บอกไม่ค่อยเจอใครซื้อทีเยาะๆเท่าไร ผมก็อยากจะบอกว่ามันวินๆครับพี่ผมเคยเจอมาหนักกว่านี้เยาะ  [yellow-lol]