ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เรื่องหัวอ่าน cd player  (อ่าน 6136 ครั้ง)

ออฟไลน์ bpowerd

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
สอบถามผู้รู้เรื่องหัวอ่าน cd player
« เมื่อ: 09 สิงหาคม 2015, 01:16:51 AM »
ผมใช้arcam alpha 7se cd player อาการทีแรกเริ่มจากเล่นแล้วโดด ข้ามไปข้ามมา และ หยุดเล่นบางครั้ง แต่ใช้แผ่นล้าง cd อาการดังกลาวหายเล่น ปกติ.  แต่ตอนหลัง ใช้แผ่นล้างก็ยังโดด  จึงคิดว่าเป็นที่หัวอ่าน เสื่อม เลยสั่งหัวอ่านแล้วจ้างร้านซ่อมเครื่องไฟฟ้า หัวอ่านเป็น sony kss-240a แท้ เปลี่ยนแล้ว มีอาการโดดที่เพลงที่ 1 กับ 2 วินาทีเดิมๆ แต่เพลงที่3 เล่นปกติจนเพลงสุดท้าย เปลี่ยนแผ่นก็อาการเหมือนกัน โดดวินาทีเดียวกัน เพลงที่ 1 กับ 2 เพลงที่3 เป็นต้นไปเล่นปกติ
ลองหนุนขาเครื่องเล่นหน้าลอยประมาณ 1 เซนติเมตร ตามภาพ เล่นปกติทุกเพลง ถามผู้รู้ว่าจะแก้อาการนี้อย่างไร
ปล. ไม่ว่าจะหนุนหน้า หลัง ซ้าย หรือ ขวา ด้านใดด้านหนึ่งเล่นปกติหมดทุกเพลง
ข้อมูลหัวอ่าน
http://medias.audiofanzine.com/files/kss-240a-sony-service-bulletin-286r1-472802.pdf

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: สอบถามผู้รู้เรื่องหัวอ่าน cd player
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2015, 01:34:22 AM »
ลองทำความสะอาดพวกที่เคลื่อนไหว เช่น แกนสไลค์ ฟันเฟือง มีผงฝุ่น หรือเปล่ารวมถึงต้องใช้สารหล่อลื่นเพื่อให้ทำงานลื่นไหลดีขึ้น และรอความเห็นจากท่านผู้รู้ด้วยครับ อาจจะต้องปรับอะไรช่วย

วัดค่า R เทียบกับตัวเก่า และเก็บข้อมูลก่อนที่จะปรับแต่งด้วยนะครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: สอบถามผู้รู้เรื่องหัวอ่าน cd player
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2015, 02:35:26 AM »
ถ้าหนุนหมอน แล้วดีขึ้น

อยู่ที่กลไกเป็นหลักครับ
-อาจจะเป็นระบบถาดป้อนดึงไม่สุดดี สายพานหย่อน เฟืองสึกหรอ
-มอเตอร์จับแผ่นไม่อยู่/ไม่ได้ระดับ/การหมุนจังหวะผิดปกติ
-รางสไลด์หัวอ่านไม่ได้ระดับ
-ยางสลายแรงสั่นสะเทือนเสื่อมสภาพ ทำให้ชุดกลไกไม่ได้ระดับ

ประมาณนี้ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2015, 03:20:49 AM »
ขอบคุณทั้งสองคำแนะนำ ฟังแล้วอยากสั่งหาหมอเลย แต่ยังไงจะเช็คเรื่องความสะอาดดูก่อนครับ [fb-smiling] [0002053E]

ออฟไลน์ nixon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • ‘อายุ วรรณโณ สุขขัง พลัง’
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2015, 06:28:50 AM »
สอบถามครับ... หัวอ่าน สั่งจากที่ไหนครับ... ผมจะเอามาเปลี่ยน Denon dcd 595 ตอนนี้นอนตายอยู่ครับ...

รบกวนด้วยครับ...

หรือน้าท่านไหนมีแนวทาง อื่นแนะนำได้ครับ...
ข้อมุลส่วนตัวครับ...

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18675.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2015, 01:42:24 PM »
ลองดู ebayครับ ของส่งจาก ฮ่องกง ลองศึกษาหัวแท้กับหัวเทียมก่อนซื้อ หน้าตาต่างกันติ๊ดนึ่ง สำคัญเช็คว่า cd player ของคุณใช้หัวอ่าน รุ่นไหน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2015, 11:09:16 PM »
เพิ่งมีเวลาไปซื้อไขขวงชุดที่มี 6แฉก เปิดดูแล้วปรากฎว่า ตามเฟืองและไกด์ไม่มีจารบีเลย ช่างเปลี่ยนหัวใหม่ให้อย่างเดียว สรุปเลยทาจารบีที่เฟืองและไกด์ ลื่นเลยครับไม่มีสดุด ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆสำหรับคำแนะนำครับ [enjoyment] [chick-guitar]