ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำไมค์จ่อ กับคอนแทคติดกีตาร์โปร่ง  (อ่าน 13758 ครั้ง)

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
จะลองเอามาติดกีตาร์อะคูสติก  ออกคอนเสิร์ตเล็กๆ ครับ. พี่ๆ. แนะนำน้องใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ fender

• Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
Re: ขอคำแนะนำไมค์จ่อ กับคอนแทคติดกีตาร์โปร่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 04:31:34 PM »
1. งบเท่าไหร่ครับ จะได้แนะนำถูก

2. เจาะหรือไม่เจาะกีต้าร์ครับ

3. กีต้าร์โปร่งใช้แอมป์อะไรครับ หรือเข้า Mix เลย

Re: ขอคำแนะนำไมค์จ่อ กับคอนแทคติดกีตาร์โปร่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 07:35:50 PM »
งบประมาณยังไม่ได้คิดไว้ครับ. แต่ขอแบบไม่ต้องเจาะ. และส่งตรงเข้ามิกซ์เลยครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 07:47:39 PM »
 เอาแบบไม่ยุ่งยากก็ใช้ไมค์จ่อเลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 07:59:49 PM »
ครับพี่  ตอนนี้ที่เล็งไว้ก็ sm57. แต่ไม่รู้ว่าจะเวิร์คหรือเปล่า. เลยจะกันเหนียวไว้โดยติดคอนแทคเพิ่มเติมครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 08:01:22 PM »
เอาแบบไม่ยุ่งยากก็ใช้ไมค์จ่อเลยครับ

เสียงมันดียากครับ เวลาเล่นต้องรักษาระยะห่างและตำแหน่งไมค์ไว้ให้คงที่ ห้ามโยก ห้ามขยับตัวมาก และ mix ลำบากเพราะมีเสียงอื่นเข้า หอนง่ายอีกต่างหาก

Mic สำหรับ Instrument ก็คงหนีมาตรฐาน Shure SM57 ไปไม่พ้นครับ ใช้กันทั่วราชอาณาจักร

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 08:14:30 PM »
 มีแบบแปะกับกีต้าร์อีกอย่างเรียกไม่ถูกเค้าเรียกว่าอะไรนะ คุณ fender
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2014, 08:42:14 PM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 08:22:46 PM »
ผมนั่งงงสักพัก เอาไมค์จ่อกับคอนแทคติดกับกีต้าร์

มีคอนแทค แล้วน้าเขาจะเอาไมค์ไปจ่อทำไม   [yellow-lol]

ที่แท้ ไม่มีอะไรสักอย่าง  [guitar-11]

ติดแบบนี้เลยครับ ปิ๊คอัพ คอนแทค ไม่หอนแน่ เสียงนิ่ง ไม่วูบวาบ จาก  [guitar-11] จะเป็น  [guitar1]

<a href="http://www.youtube.com/v/-wkTfyo50WU?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/-wkTfyo50WU?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2014, 08:30:01 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 08:34:12 PM »
จะลองเอามาติดกีตาร์อะคูสติก  ออกคอนเสิร์ตเล็กๆ ครับ. พี่ๆ. แนะนำน้องใหม่ด้วยครับ

ไว้ไปแจมด้วยนะ  หาวงเล่นไม่ได้เลยเด่วนี้

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 08:38:42 PM »

ไว้ไปแจมด้วยนะ  หาวงเล่นไม่ได้เลยเด่วนี้

เล่นใส่แอมป์หลอด S4 ถ่ายคลิปมาฟังเสียงหน่อยสิ พอที่จะนั่งฟังได้หรือเปล่า   [Elvis-guitar]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 08:43:25 PM »

เล่นใส่แอมป์หลอด S4 ถ่ายคลิปมาฟังเสียงหน่อยสิ พอที่จะนั่งฟังได้หรือเปล่า   [Elvis-guitar]

ผมเพิ่งหัดเล่นครับ  ยังไม่เก่งเลย

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 09:09:46 PM »
มีแบบแปะกับกีต้าร์อีกอย่างเรียกไม่ถูกเค้าเรียกว่าอะไรนะ คุณ fender

แบบ Piezo pickup  ครับพี่ แบบที่อยู่ในเครื่องเกมส์ขนาดเล็กนะครับ

http://www.cbgitty.com/?p=87

แต่ต้องเลือกที่แปะดีๆ เพราะแปะคนละที่ เสียงก็คนละแบบครับ

LR bagg ที่น้าผึ้งแนะนำในรูปแรก ราคาเกินครึ่งหมื่นนะครับ และยังไงก็ต้องเจาะหรือคว้านให้รูแจ๊คออกอีก

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 09:19:56 PM »
แต่ถ้าอยากจะทำทีเดียว เจาะกีต้าร์แล้วใช้ Artec รุ่นนี้ครับ HT-TBL มีครบ 3 อย่างเลย ผมมีใช้อยู่ตัวนึง ราคาไม่แพงมาก แต่สู้ยี่ห้อดังๆ ไม่ได้นะครับ

http://artecsound.com/acou/ht.htm

1. Magnetic (คอนแทคแบบที่น้าผึ้งบอก) 2. Under Saddle Piezo และ 3. Microphone

ตัวนี้มันออกแบบมาให้ผสมเสียงกันได้ ทำให้ได้เสียงค่อนข้างธรรมชาติ และปรับเปลี่ยนเสียงได้ง่าย สะดวกดี แต่ติดตั้งยุ่งยากพอควร

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 10:48:16 PM »
ขอบคุณครับพี่ๆ. ตัวสุดท้ายนี่แหละครับ.  [huge-thumbs-up]

น่าจะลองเอามาติดกีตาร์ดูก่อนครับ.