ผู้เขียน หัวข้อ: atriam ขอ EL34 SE ด้วยคน  (อ่าน 104830 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: atriam ขอ EL34 SE ด้วยคน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 10 มีนาคม 2014, 11:06:33 AM »
[sory2]

[embarrassed]

เอาวงจรนี้เป็นกรณีศึกษาครับ  ถ้าไม่เข้าใจถามน้ารุ่ง  [yellow-lol]  อีกอย่างที่น้าถามน่ะเป็นสวิทช์ไฟสูงครับ ไม่ใช่ stand by  [fb-smiling]

ขอบคุณน้าๆทุกท่านเลยครับ ว่าแต่น้ารุ่งนี้ user อะไรครับ อิอิ ^_^"

น้าเล็กครับ ถ้าดูจากตัวอย่างที่ให้มาสวิทช์มันอยู่ต่ำแหน่งที่ 1 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 10 มีนาคม 2014, 11:21:14 AM »
อย่าไปถามเลยครับน้ารุ่งนะ ทำแอมป์แค่ตัว 2 ตัวเอง มาถามในกระทู้นี่แหละหลายท่านทำแอมป์เยอะกว่ามีประสบการณ์เยอะ  SW ที่ว่า ใส่ได้ทั้งตำแหน่ง 1 และ 2 ซึ่งก็มีเหตุผลบ้าง ก็ต้องลองดูหลังจากแอมป์มีเสียงแล้ว  [smile-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 10 มีนาคม 2014, 01:39:35 PM »
อย่าไปถามเลยครับน้ารุ่งนะ ทำแอมป์แค่ตัว 2 ตัวเอง มาถามในกระทู้นี่แหละหลายท่านทำแอมป์เยอะกว่ามีประสบการณ์เยอะ  SW ที่ว่า ใส่ได้ทั้งตำแหน่ง 1 และ 2 ซึ่งก็มีเหตุผลบ้าง ก็ต้องลองดูหลังจากแอมป์มีเสียงแล้ว  [smile-11]

เรื่องสวิทช์ จริงแล้วผมก็คิดเหมือนน้าผึ้งครับ หม้อแปลตรงแทบ 0 ของทั้งไฟสูงและจุดใส้หลอดผมว่าน่าจะเป็นจุดเดียวกัน ดังนั้นน่าลงตรงจุด 2
แต่ถึงแม้ว่าแทบ 0 ในแต่ละขดจะเห็นจุดเดียวกันหรือคนละจุด ซึ่งผมก็ไม่รู้
ดังนั้นผมคิดว่าในเมื่อเรามีสวิทช์นี้ไว้เพื่อกันไฟสูงเข้าไปในวงจรเพื้อให้ไฟจุดใส้หลอดทำงานก่อน ผมคิดว่าน่าจะใช้สวิทช์แบบ ตัวเดียวแต่สั้งเปิดปิดทั้ง 2 จุด ตำแหน่งที่ไว้น่าจะเป็น ที่วงสีแดงหรือสีฟ้ามากกว่า น้าๆคิดว่าไงครับ [what11]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 10 มีนาคม 2014, 01:47:42 PM »
ตามมาเก็บความรู้ด้วยคน

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 10 มีนาคม 2014, 02:21:29 PM »

เรื่องสวิทช์ จริงแล้วผมก็คิดเหมือนน้าผึ้งครับ หม้อแปลตรงแทบ 0 ของทั้งไฟสูงและจุดใส้หลอดผมว่าน่าจะเป็นจุดเดียวกัน ดังนั้นน่าลงตรงจุด 2
แต่ถึงแม้ว่าแทบ 0 ในแต่ละขดจะเห็นจุดเดียวกันหรือคนละจุด ซึ่งผมก็ไม่รู้
ดังนั้นผมคิดว่าในเมื่อเรามีสวิทช์นี้ไว้เพื่อกันไฟสูงเข้าไปในวงจรเพื้อให้ไฟจุดใส้หลอดทำงานก่อน ผมคิดว่าน่าจะใช้สวิทช์แบบ ตัวเดียวแต่สั้งเปิดปิดทั้ง 2 จุด ตำแหน่งที่ไว้น่าจะเป็น ที่วงสีแดงหรือสีฟ้ามากกว่า น้าๆคิดว่าไงครับ [what11]

ก็ได้นะครับ  แต่ก็ไม่เห็นอาจารย์ท่านไหนทำ  [smile-11] ลองคิดว่า วงจรทั้งหมด เป็นถังน้ำ 300 ลิตร และในถังกั้นตาข่ายไว้ บางๆ หลายๆชั้น ซึ่งก้นถังมีรูให้ ไหลออกไปได้ส่วนหนึ่ง น้ามีน้ำ 300 ลิตร เปิดวาวล์ให้ไหลเต็มที่ใส่ ถัง 300 ลิตร ถังจะเป็นยังไงถ้าเทียบกับ น้ำที่เต็มถัง 300 ลิตรแล้ว แต่เราเปิดวาวล์จากก้นถังแทน  อย่าเชื่อผม ผมมั่วเอา  [yellow-lol]

รอคำตอบจากท่านอื่นซึ่งมีเหตุผลกว่าผม  [embarrassed]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 10 มีนาคม 2014, 04:37:07 PM »

ก็ได้นะครับ  แต่ก็ไม่เห็นอาจารย์ท่านไหนทำ  [smile-11] ลองคิดว่า วงจรทั้งหมด เป็นถังน้ำ 300 ลิตร และในถังกั้นตาข่ายไว้ บางๆ หลายๆชั้น ซึ่งก้นถังมีรูให้ ไหลออกไปได้ส่วนหนึ่ง น้ามีน้ำ 300 ลิตร เปิดวาวล์ให้ไหลเต็มที่ใส่ ถัง 300 ลิตร ถังจะเป็นยังไงถ้าเทียบกับ น้ำที่เต็มถัง 300 ลิตรแล้ว แต่เราเปิดวาวล์จากก้นถังแทน  อย่าเชื่อผม ผมมั่วเอา  [yellow-lol]

รอคำตอบจากท่านอื่นซึ่งมีเหตุผลกว่าผม  [embarrassed]

ขอบคุณครับน้าผึ้ง ผมโทรไปถามน้าที่ทำหม้อแปลงท่านหนึ่งได้ความว่า แทบ 0 ของแต่ละขดแยกของใครของมัน เป็นจุดอ้างอิงของแต่ละขดครับ
เรื่องไฟจุดใส้หลอดตรงแทบ 0 ถ้าเสียงไม่ฮัม ก็ปล่อยลอยไว้ไม่ต้องไปสนใจครับ แต่ถ้าฮัมก็ให้ต่อผ่านอาไม่เกิน 100 โอมห์ 4-5w ลงกลาวด์ไป ส่วนสวิทซ์ไฟสูงควรต่อตรงกลาวด์ถูกแล้วครับ เพราะกันไฟกระชากจากสวิทซ์ครับ ที่ฟังมาก็จับใจความได้ประมาณนี้ครับ ขอบคุณน้าพันหม้อแปลงด้วยครับของอนุญาติเรียกชื่อแบบนี้นะครับ  [kiss-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 12:03:13 PM »
update วงจรนิดหน่อยครับอันนี้จะใช้เป็นตัวอ้างอิงเวลาต่อ น้าว่างๆตรวจทานให้ผมบ้างครับ

ส่วนอันนี้อุปกรณ์ยังไม่ได้มาก็นั้งจินไปเรื่อยครับ 555

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 12:57:58 PM »
 [Twinkle] [huge-thumbs-up] เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 01:06:25 PM »
 [huge-thumbs-up]
ผมว่าผลงานของน้า atriam จะต้องออกมาดีมากแน่ๆเลยครับ เพราะน้าแกทำการบ้านมาดีเล่นเก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆทุกเม็ดเลยก็ว่าได้
...ดีครับน้า ผมคอยติดตามอยู่นะน้า กระผมมันเด็กหลังห้องครับชอบลอกการบ้านซะด้วยซิ คริ คริ คริ
 [YL76]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 01:12:18 PM »
[Twinkle] [huge-thumbs-up] เยี่ยมเลยครับ

ขอบคุณครับน้า ตอนนี้รู้สึกร้อนๆ(วิชา)อย่างไงไม่รู้ครับ อิอิ  [painting-11]

[huge-thumbs-up]
ผมว่าผลงานของน้า atriam จะต้องออกมาดีมากแน่ๆเลยครับ เพราะน้าแกทำการบ้านมาดีเล่นเก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆทุกเม็ดเลยก็ว่าได้
...ดีครับน้า ผมคอยติดตามอยู่นะน้า กระผมมันเด็กหลังห้องครับชอบลอกการบ้านซะด้วยซิ คริ คริ คริ
 [YL76]

ขอบคุณครับ ใจผมตั้งใจเต็มที่ครับแต่ฝีมือนี้ยังไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ก็พยายามหาเทคนิกเก็บข้อมูลอยู่เหมือนกันครับน้า บอกเลยว่าไม่เคยต่อหรือบัตกรีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเหมือนกันครับ สภาพเป็นไงเหดียวเอามาให้ชมแน่นอนครับ 555 จะออกมาอย่างไงก็ทำใจชอบไว้รออยู่แล้วครับ หลงตัวเองเสด็จ อิอิ [guitar-11]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 02:08:31 PM »
น้ารู้ขนาดอุปกรณ์ที่จะเอามาทำหรือยังครับ โดยเฉพาะ C
ดูตามวงจรแล้ว C Supply ตัวที่ 2 ค่าน้อยไปหรือป่าวครับน่าจะ 100-200uF กำลังดี   [fb-smiling]

ตามดูผลงานอย่างใกล้ชิดครับ  [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 02:47:48 PM »
น้ารู้ขนาดอุปกรณ์ที่จะเอามาทำหรือยังครับ โดยเฉพาะ C
ดูตามวงจรแล้ว C Supply ตัวที่ 2 ค่าน้อยไปหรือป่าวครับน่าจะ 100-200uF กำลังดี   [fb-smiling]

ตามดูผลงานอย่างใกล้ชิดครับ  [huge-thumbs-up]

อุปกรณ์เอาวงจรของน้าเล็กเป็นหลักเลยครับน้า เคยได้ยินเรื่อง C ตรงนี้ผ่านๆมาบ้างครับ เดียวให้น้าเล็กแกจัดมาให้ครับ จริงแล้วก็อยากเก็บไว้เปลี่ยนตอนหลังเพื่อหาความแตกต่างเหมือนกันครับน้า  [enjoyment]

ปล. เอ้าเข้าใจผิดนึกว่า C ตรงคาโทดของ el34 ที่แท้ง C ตรง supply อิอิ C ตรงนี้มันช่วยเรื่องอะไรครับเรื่องทำให้กระแสนิ่งขึ้นเช่นลดริปเปอร์เปล่าครับ ^_^?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2014, 02:54:44 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 11:23:35 PM »
ใช่ครับทำให้ไฟเรียบขึ้น ลองค่าน้อยๆก่อนได้ครับ ถ้าไม่ Hum ก็ใช้ได้ ค่าน้อยไปมีผลกับกำลังสำรองบ้าง แต่ถ้าใส่ค่าเยอะไปอาจทำให้เสียงอืดอาดได้

ของผมร้องเพลงแล้วนะครับ รอลุ้นของน้านะครับ   [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 11:48:18 PM »
ใช่ครับทำให้ไฟเรียบขึ้น ลองค่าน้อยๆก่อนได้ครับ ถ้าไม่ Hum ก็ใช้ได้ ค่าน้อยไปมีผลกับกำลังสำรองบ้าง แต่ถ้าใส่ค่าเยอะไปอาจทำให้เสียงอืดอาดได้

ของผมร้องเพลงแล้วนะครับ รอลุ้นของน้านะครับ   [fb-smiling]

ยินดีด้วยอีกรอบครับน้า ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลครับ ให้น้านำไปก่อนเลยครับของผมคงอีกพักเลยครับรอรวมมวลสารครับ ^_^

• DAV Staff
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 17 มีนาคม 2014, 10:36:26 PM »
ยังไม่มีอะไร update ครับน้าๆ
มีแต่ของมา show อิอิ มันติมิตเตอร์ตัวแรกครับ เห็นหน้าตาตอนแรกคิดว่าคงหลายพัน พอไปดูใกล้ๆ 820 ซื้อจากร้าน อมร. ในจ.พิษณุโลกครับ พอดีวันอาทิตย์ไปเที่ยวมา ^_^
จริงแล้วมีถูกกว่านี้อีก 3 ร้อยกว่าได้แต่หมดเกี้ยงเลย ไม่อยากเสียรอบก็เอาตัวในรูปมานะครับ  [wink-11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 17 มีนาคม 2014, 10:55:16 PM »
 เดี๋ยวพรุ่งนี้สรุปให้ทั้งหมดครับ เกรงใจมาก แต่เห็นว่ารอหม้ออยู่ผมเลยใจเย็น เพราะผมจัดให้วันเดียวก็เสร็จแล้ว  เพียงแต่ช่วงนี้ชีวิตผมวุ่นวายสุดๆครับ เดินทางทั้งสัปดาห์ ปลายวีคก็ต้องไปเซ็ทห้องที่เมืองชลอีกรอบ ช่วงนี้เลยไม่ค่อยสนุกเลย เมื่อวานกลับจากระยอง วันนี้ต้องวิ่งไปเมืองชล เฮ้อ...  [frightened-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 17 มีนาคม 2014, 11:00:31 PM »
เดี๋ยวพรุ่งนี้สรุปให้ทั้งหมดครับ เกรงใจมาก แต่เห็นว่ารอหม้ออยู่ผมเลยใจเย็น เพราะผมจัดให้วันเดียวก็เสร็จแล้ว  เพียงแต่ช่วงนี้ชีวิตผมวุ่นวายสุดๆครับ เดินทางทั้งสัปดาห์ ปลายวีคก็ต้องไปเซ็ทห้องที่เมืองชลอีกรอบ ช่วงนี้เลยไม่ค่อยสนุกเลย เมื่อวานกลับจากระยอง วันนี้ต้องวิ่งไปเมืองชล เฮ้อ...  [frightened-11]

ครับน้าเล็ก ไม่ต้องรีบครับน้าผมชิวๆ เข้าใจว่าน้ายุ่งครับ
จากที่ได้มาเล่น diy ก็ใจร่มขึ้นครับ ของบางอย่างก็ต้องรอ แต่ตอนที่รอผมว่ามีประโยชน์นะเพราะได้ตรวจทานในส่งที่จะทำด้วยครับ
นี้ก็เจอไปตั้งหลายจุด 555 ขนาดตอนนี้พอมั้นใจบ้างแล้วยังไม่รู้จะพาดจะลืมตรงไหนเปล่าเลยครับ  [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 17 มีนาคม 2014, 11:09:21 PM »
 ดีแล้วครับจะได้มีเวลาศีกษาหาข้อมูลเยอะๆครับ ผมทำแอมป์ตัวแรกอ่านตั้งสองปีถึงเริ่มทำ เพราะไม่มีใครสอน อาศัยอ่าน แล้วก็ดู สองอย่างเท่านั้นคิดเอง เออเอง ถูกก็รอดไป ผิดก็ตูม แต่ตูมบ่อยจนชินเลยหล่ะ หลังจากนั้นไม่เคยตูมอีกเลย เพราะแต่ละตูมผมจะได้ข้อคิดเตือนสติทุกครั้ง จนคนแถวบ้านเรียกคุณชายละเอียด คือจะไม่ผ่านแต่ละจุดอย่างรวดเร็วๆ จะรีเช็คอย่างน้อยสามเที่ยวค่อยจ่ายไฟ บางครั้งมือจับสวิทช์เตรียมโยกแล้วก็ปล่อยไปเอาวงจรมาเช็คอีกรอบก็บ่อยครับ  การเกิดข้อผิดพลาดไม่ใช่ความล้มเหลวอย่างสิ้นเชิง หากเรานำเอาข้อผิดพลาดนั้นมาปรับปรุงแก้ไขจนความผิดพลาดเป็นศูนย์  ทำไปคิดไปเดี๋ยวก็สอบผ่านเองครับ  [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 17 มีนาคม 2014, 11:20:59 PM »
ดีแล้วครับจะได้มีเวลาศีกษาหาข้อมูลเยอะๆครับ ผมทำแอมป์ตัวแรกอ่านตั้งสองปีถึงเริ่มทำ เพราะไม่มีใครสอน อาศัยอ่าน แล้วก็ดู สองอย่างเท่านั้นคิดเอง เออเอง ถูกก็รอดไป ผิดก็ตูม แต่ตูมบ่อยจนชินเลยหล่ะ หลังจากนั้นไม่เคยตูมอีกเลย เพราะแต่ละตูมผมจะได้ข้อคิดเตือนสติทุกครั้ง จนคนแถวบ้านเรียกคุณชายละเอียด คือจะไม่ผ่านแต่ละจุดอย่างรวดเร็วๆ จะรีเช็คอย่างน้อยสามเที่ยวค่อยจ่ายไฟ บางครั้งมือจับสวิทช์เตรียมโยกแล้วก็ปล่อยไปเอาวงจรมาเช็คอีกรอบก็บ่อยครับ  การเกิดข้อผิดพลาดไม่ใช่ความล้มเหลวอย่างสิ้นเชิง หากเรานำเอาข้อผิดพลาดนั้นมาปรับปรุงแก้ไขจนความผิดพลาดเป็นศูนย์  ทำไปคิดไปเดี๋ยวก็สอบผ่านเองครับ  [fb-smiling]

อย่างนี้ผมเรียกว่าละเอียดแบบยั้มคิดยั้มทำครับ ส่วนผมเป็นพวกยั้มคิดยั้มทำเพราะขี้ลืม ทำแล้วก็ย้อนกับไปดูใหม่เพราะลืมว่าทำไปหรือยัง 555 ^_^"

สมัยน้าเล็กทำตัวแรกผมว่าข้อมูลหรือคนช่วยแนะนำคงไม่มากเท่านี้ เรื่องเวลาศึกษาก็ต้องมากเป็นปกติครับ แต่รุ่นผมนั้นบอกตรงๆน้าๆหลายท่านมีความเอื้อเฟื้อมากครับ ผมเองจริงแล้วก็เป็นคนนิสัยค่อนข้างจู้จี้เหมือนกัน บางทีถามตรงไปหรือถามหลายเรื่องไม่เหมาะสมก็ขออภัยน้าๆด้วยครับ และขอบคุณสำหรับความเอื้อเฟื้อที่มอบให้ ถ้าผมพอมีความสามารถหรือโอกาศก็จะขอคืนกับไปให้คนที่สนใจเช่นกันครับ  [enjoyment]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 22 มีนาคม 2014, 07:55:37 PM »
ยังไม่มีอะไร update เช่นเดิมครับ
แต่ไปเจอแหล่งข้อมูลมาครับ มีสอนออกแบบด้วย อ่านแล้วก็พอเข้าใจขึ้นครับ เห็นว่ามีประโยชน์หาไปเจอเลยเอามาบอกต่อครับ  [fb-smiling]

Basic Vacuum Tube Electronics -> อยู่ใน DIY Journal Yearbook 2002
Basic Vacuum Tube Electronics Part 2 -> อยู่ใน DIY Journal Yearbook 2004
คุณน้า มนต์สรรค์ โสธรวิทย์ เป็นผู้เขียนครับ

ส่วนเคดิตอื่นๆก็ตาม link ครับ
http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=3554.0

เห็นว่ามีประโยชน์สำหรับมือใหม่นะครับ แต่ไม่ทราบว่าผิดกฏหรือเปล่า อย่างไรขอให้น้าตัดสินละกันครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 22 มีนาคม 2014, 10:56:24 PM »
 [0002053E] [singing-happy]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 23 มีนาคม 2014, 07:45:06 AM »
ยังไม่มีอะไร update เช่นเดิมครับ
แต่ไปเจอแหล่งข้อมูลมาครับ มีสอนออกแบบด้วย อ่านแล้วก็พอเข้าใจขึ้นครับ เห็นว่ามีประโยชน์หาไปเจอเลยเอามาบอกต่อครับ  [fb-smiling]

Basic Vacuum Tube Electronics -> อยู่ใน DIY Journal Yearbook 2002
Basic Vacuum Tube Electronics Part 2 -> อยู่ใน DIY Journal Yearbook 2004
คุณน้า มนต์สรรค์ โสธรวิทย์ เป็นผู้เขียนครับ

ส่วนเคดิตอื่นๆก็ตาม link ครับ
http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=3554.0

เห็นว่ามีประโยชน์สำหรับมือใหม่นะครับ แต่ไม่ทราบว่าผิดกฏหรือเปล่า อย่างไรขอให้น้าตัดสินละกันครับ

แจ่มดี ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 23 มีนาคม 2014, 09:48:33 AM »
ไปตามเก็บมาเอาไว้ศึกษาแล้วครับ ขอบคุณครับผม ว่าแต่ทีมDIYerเขาไม่ทำต่อแล้วเหรอครับ น่าเสียดายจังครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 23 มีนาคม 2014, 09:54:39 AM »
[0002053E] [singing-happy]

แจ่มดี ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ

จริงต้องขอบคุณน้าๆที่เขียนขึ้นครับ ขอบคุณในความเอื้อเฟื้อแบ่งปันความรู้เทคนิค มีประโยชน์มากสำหรับนัก diy รุ่นใหม่ๆครับ [0002053E]

ไปตามเก็บมาเอาไว้ศึกษาแล้วครับ ขอบคุณครับผม ว่าแต่ทีมDIYerเขาไม่ทำต่อแล้วเหรอครับ น่าเสียดายจังครับ
ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับน้า แต่เห็นว่าบนความอายุเป็นสิบปีแล้วคงจะมีธุระกันครับ แต่เท่านี้ก็ดีมากแล้วครับแต่ก็อยากให้มีอีกเหมือนกันครับ อิอิ  [YL76]

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 23 มีนาคม 2014, 09:58:13 AM »
 เนื้อหาหลักๆก็มีอยู่เท่านี้แหละครับ ที่เหลือก็ไปต่อยอดกันเอา การรวมตัวเป็นเรื่องยาก ตอนนี้เค้าก็กระจายกันเล่นตามเว็บต่างๆอยู่ครับ คุณ Art คุณ withaya ก็เล่นอยุ่ที่ HTG

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 23 มีนาคม 2014, 10:13:14 AM »
เนื้อหาหลักๆก็มีอยู่เท่านี้แหละครับ ที่เหลือก็ไปต่อยอดกันเอา การรวมตัวเป็นเรื่องยาก ตอนนี้เค้าก็กระจายกันเล่นตามเว็บต่างๆอยู่ครับ คุณ Art คุณ withaya ก็เล่นอยุ่ที่ HTG

ก็นึกว่าอีกหนึ่งสมาชิกในทีม DIYer คือ CreAteHoUse® อิอิ ;)
ความรู้มันกระจัดกระจายกันอยู่หลายเว็บ แล้วต้องสมัครเป็นสมาชิกทุกเว็บเพื่อศึกษาหาข้อมูล ซึ่งถ้าถูกรวบรวมให้เป็นหมวดหมู่เน้นเนื้อๆ ไม่มีน้ำ ก็คงจะดีครับ ...ความรู้พวกนี้ที่ทำไว้มันไม่หายไปไหนอยู่จนถึงลูกถึงหลานและอีกไม่รู้อีกสักๆผกี่รุ่น หรือจนกว่าหลอดจะตายสนิทหรือหมดความนิยมแล้วนั่นแหล่ะครับ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 23 มีนาคม 2014, 10:19:27 AM »
ตอนเค้ารวมๆกันผมยังไม่สนใจหลอดเลยครับ ยังเล่นโซลิตอยู่ครับ กลุ่มนี้ก็ถือว่าเป็นกลุ่มที่เล่นกันแรงๆอีกกลุ่มนึงครับ  แต่กลุ่ม TDA จะแรงกว่า ส่วนใหญ่ก็จะเริ่มจากที่ HTG2 กันเกือบทั้งสิ้นครับ แล้วก็กระจายกันไปเปิดเว็บต่างๆกัน รวมทั้งผมด้วยครับ ผมรหัส 08

• DAV Staff
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 23 มีนาคม 2014, 10:28:55 AM »

จริงครับน้าเล็ก เล่น diy มันก็สนุกตรงได้หาข้อมูล ลงมือสร้าง ด้วยครับเรื่องเสียงที่ได้มาหลังเสร็จผมไว้เป็นอัดดับ 2 ครับเพราะสามารถเอามาปรับปรุงใหม่ได้ ซึ่งก็ถือเป็นความสนุกอีกต่อหนึ่งครับ จะว่าไปน้าเล็กก็เป็นอีกท่านที่ผมนับถือครับได้ความรู้ความช่วยเหลือรวมทั้งสอนในรู้จักหาข้อมูลด้วยครับ น้าเล็กแกมักจะบอกหัวข้อเรื่องแล้วให้ไปหาข้อมูล ทำให้เรารู้จักค้นคว้าแต่อันไหนไม่เข้าใจจริงๆน้าเล็กแกก็สอนก็บอกครับ  [huge-thumbs-up]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2014, 10:33:55 AM โดย atriam »

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 23 มีนาคม 2014, 10:36:41 AM »
 บอกตรงครับ จริงๆแล้วผมไม่ชอบที่จะโพสจะเล่นหน้าเว็บหรอกครับ ด้วยหน้าที่เลยต้องทำ ผมชอบทำกิจกรรมกลุ่มแบบที่เห็นตัวเป็นๆกันมากกว่า นี่ก็รอกลับบ้าน ไปทำส่วนที่สร้างเพิ่มเติมให้เสร็จสมบูรณ์ซะที ใช้ตังค์เยอะครับทำมาตั้งนานแล้วไม่เสร็จซะที คือ ผมทำ work shop โดยเปิดเป็นสาธารณะสำหรับให้สมาชิกเข้ามาเรียนรู้ และ ฝึกทำกัน ที่ชลบุรี บนเนื้อที่สองร้อยตารางวาครับ ที่กรุงเทพขยายไม่ได้ จอดรถก็ลำบาก  เวลาจัดมีตติ้งก็ไม่ต้องไปหาสถานที่เพราะมีบ้านอยู่ติดกับที่แปลงนี้อีกสองไร่ ไปมาก็สะดวก ห่างจากกรุงเทพไม่ถึง 1 ชั่วโมง

• DAV Staff
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 23 มีนาคม 2014, 10:46:54 AM »
บอกตรงครับ จริงๆแล้วผมไม่ชอบที่จะโพสจะเล่นหน้าเว็บหรอกครับ ด้วยหน้าที่เลยต้องทำ ผมชอบทำกิจกรรมกลุ่มแบบที่เห็นตัวเป็นๆกันมากกว่า นี่ก็รอกลับบ้าน ไปทำส่วนที่สร้างเพิ่มเติมให้เสร็จสมบูรณ์ซะที ใช้ตังค์เยอะครับทำมาตั้งนานแล้วไม่เสร็จซะที คือ ผมทำ work shop โดยเปิดเป็นสาธารณะสำหรับให้สมาชิกเข้ามาเรียนรู้ และ ฝึกทำกัน ที่ชลบุรี บนเนื้อที่สองร้อยตารางวาครับ ที่กรุงเทพขยายไม่ได้ จอดรถก็ลำบาก  เวลาจัดมีตติ้งก็ไม่ต้องไปหาสถานที่เพราะมีบ้านอยู่ติดกับที่แปลงนี้อีกสองไร่ ไปมาก็สะดวก ห่างจากกรุงเทพไม่ถึง 1 ชั่วโมง

น้าเล็กสู้ๆครับน้าช่วยสนับสนุนกันครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดข้อนค้างไกลเมืองกรุงเวลาจะไปต้องใช้ทุนสูง รายได้พอเลี้ยงครอบครัว ถ้าอยู่ใกล้กันจะไปหาบ่อยๆเอาให้เบื่อไปเลยเอาซิ อิอิ  [yellow-lol]