ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่รัก 2016  (อ่าน 47863 ครั้ง)

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
Re: ลำโพงที่รัก 2016
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2016, 12:59:40 PM »
น้าmalakoเล่นมาเยอะจัง  [g-o-o-d]
ถ้ามีโอกาศ อยากไปลองฟังบ้างจัง [chick-headphone]
บ้านผมอยู่แถวลาซาล สุขุมวิท105 อยู่ไม่ไกลมาก

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2016, 01:29:32 PM »
สนใจตู้คาร์สัน เคแอล15
แต่ไม่เคยได้ฟังจริงๆซะที

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2016, 06:48:02 AM »
สนใจตู้คาร์สัน เคแอล15
แต่ไม่เคยได้ฟังจริงๆซะที

เคยผ่านตา มีช่างไม้รับทำใช้ไม้ MDF ตัวละ 3,500.- ตกคู่เจ็ดพันบาทครับ

สมเจริญคิด  13,000.-  ช่างแมน 12,000.-

เรื่องตู้มิใช่ปัญหา แต่ดอกลำโพง 15 นิ้วนี่มีให้เลือกมากเกินตัดสินใจยากครับ
ส่วน High ต้องฮอร์นอัลเทค  511B พร้อม Driver + Cross ของมัน จบเลย

ตอนนี้ผมมีแต่ของเบา กลับมาเริ่มต้นใหม่ เรื่องเสียงงาน DIY เมื่อไม่ต้องหวังกะมันมากจะได้สบายใจครับ

ผมเลือกเอาสถานที่คือโต๊ะคอม ใหญ่หน่อย ดูหนัง ฟังเพลง ร้องคาราโอเกะ
จากนั้นเลือกแอมป์ให้ถูกใจที่สุดก่อน ค่อยเลือกลำโพงจิ๋วมาให้เข้ากับแอมป์
Amp Camp Amp ข้างละ 5 w พอสำหรับการนี้ มันถูกใจผมมากกว่า LM3875 , LM3876(MyRef C)

ส่วนแอมป์หลอดผมเลือก  6528A ไว้นานหลายปีแล้ว ตอนนี้สะสมของเกือบครบละครับ
มาหมดแรงเรื่องยกของหนักซึ่งเป็นต้องห้ามนี่แหละ
อาจยกเลิกความตั้งใจ หรือจ้างคนอื่นทำให้

หม้อแปลงทั้งหมดคุณชาตรี

C ทุกตัวหาได้ครบแล้ว ที่แพงคือ C Oil Sangamo ราคาพอกะหลอดเลยครับ

ลำโพงเล็กไม่กินกำลังผมหาลำโพงรถยนต์มือสองมาเล่น
ที่อยากได้มากที่สุดคือ Scan Speak 4" Full Range แต่ราคากระโดดเกินงบครับ
เมื่อเลือกที่จะเล่นแบบนี้ มันได้บน เสียล่าง หมายถึงกลางดี เบสด้อยทำนองนั้น
ถ้าฟังแบบ Near Field ก็เหมือนฟังกึ่งๆ หูฟัง อร่อยหูไปอีกแบบ เบากระเป๋าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2016, 07:22:09 AM โดย malako »

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2016, 09:24:14 AM »
 [wink-12] เป็นกระทู้ที่ผมชอบอ่านอีกกระทู้นึงครับ ผมก็รอๆว่าเมื่อไหร่พี่ malako จะกลับมาต่ออีก รู้สึกดีใจที่พี่กลับมา ผมเป็นคนนึงที่ชอบทำลำโพง ลงทุนไปเยอะ หลงทางก็ไปไกลเหมือนกัน กลับบ้านไม่ถูกก็มี แต่ก็ฟังได้ในสไตล์ของเราเอง ไม่ต้องไปเทียบกับใครไม่งั้นมันไม่จบ .... ยินดีที่พี่ malako กลับมาครับ รักษาสุขภาพดีๆนะครับ  [enjoyment]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2016, 05:09:18 AM »
[wink-12] เป็นกระทู้ที่ผมชอบอ่านอีกกระทู้นึงครับ ผมก็รอๆว่าเมื่อไหร่พี่ malako จะกลับมาต่ออีก รู้สึกดีใจที่พี่กลับมา ผมเป็นคนนึงที่ชอบทำลำโพง ลงทุนไปเยอะ หลงทางก็ไปไกลเหมือนกัน กลับบ้านไม่ถูกก็มี แต่ก็ฟังได้ในสไตล์ของเราเอง ไม่ต้องไปเทียบกับใครไม่งั้นมันไม่จบ .... ยินดีที่พี่ malako กลับมาครับ รักษาสุขภาพดีๆนะครับ  [enjoyment]

มีแฟนานุแฟนอย่างนี้ ขุดเรื่องเก่าๆ มาฝอยให้ฟังทุกเช้าเลยครับ

เรื่องของลำโพง ผมบังเอิญเกิดก่อน มีชั่วโมงฟังนานกว่าเท่านั้นครับ มิได้หมายความว่าเก่งกว่า
งาน DIY ก็คงเหมือนกัน  ทำบ่อยขึ้น เกิดประสบการณ์มากขึ้น
หลายๆ ประสบการณ์เกิดทักษะ  หลายๆ ทักษะเกิดคำว่า กูรู
กูรู (กูรู้) ถึงขั้นนี้ออกแบบ ดัดแปลงคิดออกนอกกรอบ เกิดนวัตกรรมใหม่เป็นของตัวเองได้
ที่ว่ามาหมายถึง คนรุ่นหลัง สามารถเรียนเท่าทันคนที่รู้ก่อนได้ และสามารถเพิ่มพูนความรู้เก่งเกินได้ครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2016, 01:45:07 AM »
ติดตามมาตลอดครับพี่่ ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ ชอบๆ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ [0002053E] [0002053E]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2016, 05:28:33 AM »
ติดตามมาตลอดครับพี่่ ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ ชอบๆ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ [0002053E] [0002053E]

จำได้ครับ .....

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2016, 06:27:16 AM »
สงสัยซะจริงว่า เสียง ยัง งั๊ย  ยังงัยมันเหมือนอยู่ในตู้ไม่หลุดออกนอกตู้
ซึ่งผมคิดว่ามันทำให้เสียงไม่กว้าง และไม่ต้องถึงกับกว้างสุดกู่นะครับ
ทำลำโพงร้องคาราโอเกะตอนปีใหม่ยังดีกว่า

บ่ายวานหลังจากวอลเลย์บอลสาวไทย ทีมในดวงใจ พ่ายสาวจีน
ผมหยิบ TEAC UD501 DSD DAC มาต่อฟังให้หมดข้อกังขา

มี DSD File อยู่พอควร  ทั้งที่เป็น Native DSD และที่น่าจะริพจากแผ่น SACD 
รวมทั้งที่ผมคอนเวิร์ทด้วย  Wiess Saracon โปรแกรมแปลง Wave File  เป็น DSD File ที่ใช้งานในสตูดิโอ
ในนี้มีเพลงลูงลูกไทยด้วยครับ

อย่างที่บอกผมใช้ Mac Mini  โปรแกรมเล่นเพลงคือ Audirvana Plus ต่อจากช่องหูฟังเข้าปรีหมีน้อย สุดท้ายที่ Amp Camp Amp
ฟังมีความสุขตามอรรถภาพ ตามวัย หูเจ็ดสิบปีนี่ด้อยเรื่องเสียงแหลมอยู่แล้ว ไม่ต้องการดีเทลอะไรมากมาย

เมื่อเพิ่ม DSD DAC เข้ามาในระบบ ฟัง DSD File อัลบั้ม Brothers In Arms  Dire Straits
สิ่งที่รับรู้คือ  Dynamic ผมว่าเพิ่มมาถึงเท่าตัว เสียงดนตรีชัดเจนทุกชิ้น นำมาซึ่งความแน่นแห่งเสียงเพลงโดยรวม
รู้สึกว่ามันดังขึ้นอีกด้วยแฮะ (แค่รู้สึก มิใช่ดังขึ้นจริง) ที่ชอบคือ เงาเสียง (อยากหมายถึง Harmonic) มาตามที่มันควรจะเป็น
ผมได้ยินเสียงเบส ชัดขึ้นกว่าเดิมครับ เอาเป็นว่า DAC ฟังแฮปปี้กว่าครับ แม้ว่าจะได้ความกว้างของเวทีแทบจะเท่าเดิม

และอย่างว่า เสียงเพลงโดยรวมมันทำให้ผมเคาะมือกับโต๊ะ กระทืบเท้าตามจังหวะเพลงทันทีโดยไม่รู้ตัว
ผิดกันกับที่ฟังโดยไม่ผ่าน DAC ที่นั่งฟังเพลงแบบไร้ซึ่งวิญญาณ

ถึงนาทีนี้เส้นทางเดินตามหาเวทีด้านกว้าง จะยังคงค้นหากันต่อครับ

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 07:53:05 AM »

นานๆ จะเจอซักทีกับสเปคดอกลำโพงแบบนี้

อเมริกาเมด คงไม่หลอกลวงกระมังครับ
แต่ก็อดไว้วางใจไม่ได้ 
ความไว 94 dB เล่นกับแอมป์วัตต์ต่ำ
ตอบสนองความถี่ขนาดนี้โอเคเลย
แต่เส้นแรงแม่เหล็กตั้งหมื่นกว่านี่ โม้ไปหน่อยหรือเปล่าครับ

ผมเห็นแก่ที่มัน 5 นิ้ว และความไว ราคาขายในเมืองไทยคนขายมือสองคุ้นหน้า
คู่ละ 1,200.- ค่าส่งตะหาก
อันที่จริงเกินงบที่ตั้งในใจสำหรับการซื้อหามาลองเล่นแบบสนุกสบาย
อย่างไรก็ตาม ความอยากรู้ อยากเห็น และอยากลองฟัง
ฉวยโอกาสที่ภรรเมียใจดีออกไปโอนสะตังสั่งซื้อให้ บ่ายต้นๆ วันนี้ถึงบ้านครับ

ยืมรูปคนขาย

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 08:01:36 AM »
ถูกออกแบบมาเป็นลำโพงส่งเสียงตามสายนะครับ กำลังอยากลองพอดี
เอามาใช้งานตามปรกติไม่ต้องพึ่งหม้อแปลงได้ครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 08:02:49 AM »
sensitivity 94db (peak)  สเปคเขียนที่ จุดพีคครับพี่ ใช้งานจริงก็ต้องกดจุดพีคลงอยู่ดี  เหลือ 90 ก็เยี่ยมแล้วครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 09:14:26 AM »
sensitivity 94db (peak)  สเปคเขียนที่ จุดพีคครับพี่ ใช้งานจริงก็ต้องกดจุดพีคลงอยู่ดี  เหลือ 90 ก็เยี่ยมแล้วครับ

อ้าว! เหรอครับ  แต่ผมคงเปิดดังไม่ถึงจุดที่ว่านั้นแน่

ไปรษณีย์ อีเอ็มเอส ถึงบ้านบ่ายสองครับ

จะเป็น ฝรั่งเศษ หรือ โปรตุเกส เดี๋ยวรู้ครับ

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 09:19:13 AM »

จะว่าไปผมเกิดยุคเพลงร๊อค  ถ้าฟังเพลงนี้แล้วคึกคักละก้อคุ้มนะครับ

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/8Pa9x9fZBtY" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/8Pa9x9fZBtY</a>

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2016, 02:47:10 PM »

อ้าว! เหรอครับ  แต่ผมคงเปิดดังไม่ถึงจุดที่ว่านั้นแน่

ไปรษณีย์ อีเอ็มเอส ถึงบ้านบ่ายสองครับ

จะเป็น ฝรั่งเศษ หรือ โปรตุเกส เดี๋ยวรู้ครับ
พีคในความหมายที่ผมเข้าใจคือ จุดที่มันโด่งสุดในกราฟตอบสนองความถี่นะครับ  ประมาณว่าดอกมันตอบสนองไม่เรียบนะครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2016, 05:55:53 AM »

มีกร๊าฟให้ดูด้วยครับ
เผอิญผมไม่สันทัดนัก มักจะอ่านหรือมองข้ามเสมอ
เน้นฟังเสียงแล้วถูกใจเป็นส่วนตัว

สเปค มะริกา นี่บางทีผิดชาวบ้าน ทำให้งงนะครับ (ความคิดส่วนตัว) อย่างเช่น 

sensitivity of 94 dB (1W/1M) ใน General Description

Sensitivity(Peak)   94 dB (1W/1M) ในสเปค

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2016, 06:40:44 AM »

ผมเพิ่งรู้ว่ามี "เร็วจี๊ด" ขนส่ง หลังเที่ยงวันวานนี่เอง
ส่งทางมอเตอร์ไซค์ ผมนั่งทานข้าวอยู่บ้านคุณแม่ห่างออกไประยะทางเดิน 150 ก้าว
หลานสาวรับแทน โกรธน่าดู เพราะขอถ่ายรูปเป็นหลักฐาน ใช้สิทธิตรงไหนกัน?

ขนาด 5"  มาตรฐานเดียวกัน รูยึดตรงกันกับดอกเดิมจึงติดตั้งได้รวดเร็ว

ผมใช้อัลบั้ม Willie Nelson (1977) [2001 Japan Remastered] (DSF)(2Ch.)
ที่ฟังทุกวันไม่เคยเว้น และเป็นการฟังแบบนันสต๊อปคือเปิดวนไปเรื่อยๆ
ฟังมา 3 เดือนละครับ  จึงจำได้ขึ้นใจในเรื่อง ทำนองหลัก เสียงดนตรีที่เป็นเสียงประสานคลอ ท่วงทำนองจังหวะลีลา

เสียงที่ได้ยินอันดับแรกคือ ม่านเสียงดนตรีเสียงร้องที่ลอยออกมานอกตู้ด้านหน้า ลักษณะเสียงพุ่งสดแบบดอกลำโพง BOSE 901
ที่ตามมาคือ ตู้ลำโพงหายไปทันที ได้แค่นี้ผมพึงพอใจละครับ
ฟังได้สองเพลงก็เข้านอนตามปรกติคือ 3 เวลาหลังอาหาร

หัวค่ำมาฟังอีกที แต่เป็นฟังเสียงจากการดูหนังซีรี่ออนไลน์เรื่อง The Last Ship เดินทางมาถึง Season3 ตอนที่ 5
ตามดูเรื่องนี้เนื่องจากผลจากดู The Walking Dead ซีรียอดฮิททั้งโลกคู่คี่กับ Game of Throne ที่เพิ่งจบซีซั่น 6 ไปเมื่อจันทร์ที่ผ่าน
เสียงในหนังนั้นเน้นคนพูดคุยกันทั้งเรื่อง ถ้าภาษาประกิตอ่อนแรงอย่างผม พอจับใจความได้บ้าง
แสดงว่า เสียงคนพูดที่เปล่งออกจากดอกลำโพงให้เสียงที่ชัดมากๆ นะครับ

เสียงคนพูดถือว่าเป็นเสียงกลางที่ถูกต้องแม่นยำตามธรรมชาติ
ถ้าทำได้ดี ก็ไม่ต้องพูดถึงเสียงเปียโน เสียงกีตาร์ เสียงแซ็กฯ ละครับ
เสียงซาวด์แทร็กประกอบหนังที่มิกซ์เสียงย่านต่ำเจือปนให้ได้ยินแบบไม่ต้องตะแคงหูฟัง
เอาเป็นว่าได้ปริมาณเบสถูกจริตหูตัวผมเองไม่มากเกิน ไม่น้อยเกินครับ

ก่อนนอนกะว่า ตื่นเช้าจะหาอัลบั้มเสียงเปียโนอย่างเดียวมาฟังให้เป็นเรื่องเป็นราวมากกว่านี้ครับ

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2016, 07:44:44 AM »
Cafe' Blue  ประสบความสำเร็จเมื่ออัลบั้มวางตลาด
นักเล่นสมัยโน้นมีเก็บกันทุกคน จากนั้นเมื่อมีแผ่นทองออกมาก็ตามเก็บกันอีก
เสน่ห์ชุดนี้อยู่ที่เสียงร้องที่มีไดนามิกกว้างไกลของเธอ  Patricia Barber โดยแท้
ต่อมา ผมให้อัศจรรย์ กับโปรดิ๊วเซอร์ ที่จัดสรรเพลงได้หลากหลายแนว ฟังได้นาน ฟังได้บ่อย โดยไม่เบื่อ
หรือฟังเผลอแป๊บเดียวจบอัลบั๊มไปแล้ว

ทุกวันนี้หาฟังจากยูทูบสบายกระเป๋าครับ

ผมเปิด DSD File ชุดนี้ เพื่อฟังแบบลองของ เวลาเปียโน กับกีตาร์ เล่นเคล้าคลอกัน โน๊ตตัวเดียวกันเพลินมากครับ
หลายๆ เพลงพิสูจน์ความเด็ดขาดของดอกลำโพงคู่นี้
มันช่างเกิดมามีวาสนาร่วมกันกับตู้ขนาดนี้ได้พอดิบพอดี (โม้นิดๆ) ครับ

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/Z0wNR6Zu-wQ" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/Z0wNR6Zu-wQ</a>

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2016, 08:14:06 AM »
Jacinta หรือ Ja  ชื่อนี้อาจไม่คุ้นหูนักนะครับ ผมเรียกเธอว่า ยาซินถะ

พ่อเป็นนักกีตาร์คลาสสิค ชาวศรีลังกา แม่นักร้องและนักเปียโน จีนสิงคโปร์
เธอฝึกร้องเพลงและเล่นเปียโนแต่ยังเป็นเด็กหญิง ก่อนวัยเจริญพันธ์
จบศิลปศาสตร์ สาขาวรรณคดีอังกฤษจาก  National University of Singapore
ผลงานลือลั่นมาแต่เด็ก ว่ากันแต่ชนะเลิศรางวัล Talent ทีวีท้องถิ่น
ร้องเพลงใต้คบเพลิง ฯลฯ
เรียนต่อที่ Harvard University  สาขา  Creative Writing

มาฟังเพลงเธอก่อนค่อยเล่าต่อนะครับ
ที่ชอบเพราะ สำเนียงของเธอนั้นทำให้ผมค้นพบคำว่า บรรยากาศขณะบันทึกเสียง
เช่นร้องในห้องน้ำ ร้องในสนามกีฬา ร้องในฮอลล
ที่สำคัญผมค้นพบว่า เสียงร้องของคนเอเชีย นั้นไม่เหมือนฝรั่ง แก้วเสียงต่างกันแน่นอน
ต่างกันอย่างไร ดอกลำโพงมีส่วนช่วยสำแดงให้รู้แจ้งครับ

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/mpgBgaR01Mk" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/mpgBgaR01Mk</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2016, 08:19:46 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2016, 08:47:05 AM »

เผอิญผมไม่สันทัดนัก มักจะอ่านหรือมองข้ามเสมอ
เน้นฟังเสียงแล้วถูกใจเป็นส่วนตัว

สเปค มะริกา นี่บางทีผิดชาวบ้าน ทำให้งงนะครับ (ความคิดส่วนตัว) อย่างเช่น 

sensitivity of 94 dB (1W/1M) ใน General Description

Sensitivity(Peak)   94 dB (1W/1M) ในสเปค

จากกราฟตรงตำแหน่งความถี่  6500 hz นะครับ ที่ความไวขึ้นสูงสุด 94 ดีบี(พีค)
โดยเฉลี่ยรวมดอกนี้ความไว 90ดีบี  ครับ

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2016, 09:56:43 AM »

จากกราฟตรงตำแหน่งความถี่  6500 hz นะครับ ที่ความไวขึ้นสูงสุด 94 ดีบี(พีค)
โดยเฉลี่ยรวมดอกนี้ความไว 90ดีบี  ครับ

ขอบคุณมากครับ  คุณ Tryman  ละเอียดดีจัง
ซักวันอันไม่ไกลนัก ขออนุญาต สมัครเป็นลูกศิษย์ เล่าเรียนกระบวนท่านะครับ

90 dB นี่เหลือจริงๆ  ผมชักอยากได้แอมป์หลอด SE ซะแล้วซิ อาจเดินหน้าโปรเจ็ค 6528A ให้จบเร็วๆ แต่ก็กลัวไข้ขึ้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2016, 10:03:15 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2016, 10:01:19 AM »

ขออนุญาตต่ออีกนิดสำหรับการลองฟังลำโพงจิ๋วโต๊ะคอมพิวเตอร์ นะครับ

อีกบทเพลงที่คุ้นหู ฟังพาเพลิน ฟังเอาจริง
ฟังแล้วอดคิดถึงวันเก่าวันวานแสนหวานที่ผ่านนานมาแล้ว
ไม่ว่าจะฟังแบบไหน สไตล์ไหน ฟังจบแล้วแฮปปี้ละกัน

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/BuSJVe9zqYA?list=PLoh1QFZMxBgfbJOAN4lDNP8Jad1pA1jBQ" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/BuSJVe9zqYA?list=PLoh1QFZMxBgfbJOAN4lDNP8Jad1pA1jBQ</a>

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 07:04:23 AM »

เป็นแบบนี้ทุกที เป็นแบบตื่นเช้าขึ้นมาแล้วยังเมามาย
ต้องรีบกินแล้วนอนต่อทั้งวัน ให้หายมึนหัว
เป็นอย่างนี้ทุกครั้งหลังนั่งหน้าจอ จิ้มคีย์บอร์ดทีละตัวติดต่อกันหลายวัน

คุยกับคุณหมอได้เรื่องว่า น่าจะนอนไม่พอ เครียด สารอาหารในเลือดไม่ครบ 5 หมู่
ผมนึกแย้งในใจว่า สมัยก่อนกินเบียร์ว่ากันแต่เลิกงานยันเที่ยงคืนทุกวันไม่เว้น สูบบุหรี่มวนต่อมวน
ยังตื่นตีห้าไปทำงานต่อได้ ไม่ปวดแสบท้อง กรดยอกย้อนเหมือนทุกวันนี้

กะลังคิดกับแฟนว่า ไปพักผ่อนที่หาดแม่รำพึงสักสองสามวันดีไหม
ขับรถออกจากบ้านแค่ชั่วโมงครึ่งถึงแล้ว จากนั้นทำตัวเหมือนหนุ่มๆ
นอนหาดทราย จิบเบียร์แต่สายยันพระอาทิตย์ตกน้ำดูซิว่า ไอ้มึนๆ หัวนี่มันจะโล่งไหม?

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 07:14:06 AM »
<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/LqJsw83lAqs" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/LqJsw83lAqs</a>

ต่อกับบทเพลงยุคอนาล็อก  ดีกว่านี้ก็มี แต่ให้เหมือนแบบนี้อาจหายากหน่อยครับ
ฟังเครื่องเป่า จะได้พิสูจน์ว่า ดอกลำโพงนั้นๆ มีดีแค่ไหน
ถ้าให้ดีหาเสียงแซ็กซ์รสเด็ดมาเปิด ถ้าได้ยินเสียงเหมือนว๊อยซ์คอยล์ดอกลำโพงเบียดนิดๆ ละก้อ
เชื่อขนมกินได้เลยครับ .......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2016, 07:00:52 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 07:22:19 AM »

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/ecrE80rnjhw" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/ecrE80rnjhw</a>

เกือบสุดท้ายละครับในการลองฟังลำโพงงาน DIY ราคารากหญ้า

อัลบั้มนี้ ไม่มีไม่ได้นะครับ

ขอบคุณอินเตอร์เน็ท ฟูลอัลบั้มนั้นยูทูบมีให้ฟัง

สุ้มเสียงมหาเสน่ห์แบบนี้ฟังจบแล้ว "ชื่นใจ" ครับ

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2016, 04:12:43 PM »

เป็นแบบนี้ทุกที เป็นแบบตื่นเช้าขึ้นมาแล้วยังเมามาย
ต้องรีบกินแล้วนอนต่อทั้งวัน ให้หายมึนหัว
เป็นอย่างนี้ทุกครั้งหลังนั่งหน้าจอ จิ้มคีย์บอร์ดทีละตัวติดต่อกันหลายวัน

คุยกับคุณหมอได้เรื่องว่า น่าจะนอนไม่พอ เครียด สารอาหารในเลือดไม่ครบ 5 หมู่
ผมนึกแย้งในใจว่า สมัยก่อนกินเบียร์ว่ากันแต่เลิกงานยันเที่ยงคืนทุกวันไม่เว้น สูบบุหรี่มวนต่อมวน
ยังตื่นตีห้าไปทำงานต่อได้ ไม่ปวดแสบท้อง กรดยอกย้อนเหมือนทุกวันนี้

กะลังคิดกับแฟนว่า ไปพักผ่อนที่หาดแม่รำพึงสักสองสามวันดีไหม
ขับรถออกจากบ้านแค่ชั่วโมงครึ่งถึงแล้ว จากนั้นทำตัวเหมือนหนุ่มๆ
นอนหาดทราย จิบเบียร์แต่สายยันพระอาทิตย์ตกน้ำดูซิว่า คุณมึนๆ หัวนี่มันจะโล่งไหม?
พักผ่อนบ้างก็ดีครับ จะได้นำประสบการณ์ท่องเที่ยวมาเล่าให้ฟังบ้าง  พี่เป็นนักเขียนคนหนึ่งที่อ่านแล้วเคลิ้มไปด้วยจริง ๆ อาการมึน ๆอาจจะเกิดจากสายตาก็ได้ พักสายตาซักสองสามวันอาการก็อาจจะดีขึ้นครับ

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2016, 07:37:08 AM »

ฟังคลาสสิคในท่วงทำนองที่เชื่องช้า(ADAGIO) บ้าง
ผมชอบฟังตอนปลายของท่อนที่สองของเกือบทุกบทเพลงเท่าที่จะหามาฟังได้

เช้านี้ทดลองเรื่องของตู้เพิ่ม ตู้ทั้งคู่ หนึ่งตู้ผมทาเชลฟลิ๊นโค้ดสองชั้น อีกตู้ไม่ทา
วันเวลาผ่านไป กลิ่นฟลิ๊นโค้ดจางหาย

เปิดเพลงดังพอควร ผมลองเอาฝ่ามือทาบฝาตู้ด้านบน ด้านข้าง
ตู้ที่ทาฟลิ๊นโค้ด นิ่งสนิทไม่รู้สึกแรงสั่น
แต่ตู้ที่ไม่ทา สัมผัสรับรู้แรงสะเทือนเป็นจังหวะดนตรีเบาๆ

ตู้จิ๋วขนาดนี้ผนังตู้ยังกระพือ แน่นอนหูอย่างผมฟังไม่ออกดอกนะครับ
แต่ผนังตู้กระพือตามจังหวะเพลงนี่ ก่อให้เกิดความทุกข์น้อยๆ ในใจครับ
สรุปว่า มีกะตังเยอะ ลงทุนซื้อแผ่นแด๊มพ์ มาบุภายใน ดีแน่เคยลองแล้ว
มีตังน้อย ยอมเปื้อนมือ ซื้อฟลิ๊นโค้ดทาไม้มาทา จบครับ

รอให้หายมึน งง หัว ผมจะทำใหม่อีกคู่ ครานี้ ลองดามไม้ภายในเพิ่มความแข็งแรง
ปัญหายิ่งใหญ่ คือร้านตัดไม้ริมถนนเจ้าประจำนี่ ตัดไม่ได้ฉากเลยครับ
ติดต่อช่างแมนให้ตัดให้ก็คิด มหาแพง
ต้องติดต่อหาช่างตัดไม้เนี๊ยบๆใหม่ละครับ  ตัดเป็นแผ่นๆ ไม้แผ่นหนึ่งทำตู้จิ๋วได้ 8 ตู้ ภ 4 คู่เชียวครับ

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2016, 03:56:33 PM »
นักเล่นเครื่องเสียง ไม่ว่าจะโดนเครื่องมันเล่นหรือไม่ก็ตาม
ย่อมเคยผ่านตาคำนี้นะครับ
"Resonance" การสั่นพ้อง

สั่นพ้องสั่นอย่างไร มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
ก่อนอื่นเสียง (Sound) เกิดจากการสั่นทั้งสิ้น
วัตถุทุกชนิดมีการสั่นเป็นแบบเฉพาะของตัวเอง
เอาจอบเหล็กแขวนด้วยเชือกแล้วใช้ไม้เคาะ ใช้แท่งเหล็กเคาะ
เสียงที่ได้ยินดังไม่เหมือนกัน เหล็กเคาะเหล็กดังแรง และกังวานกว่า

เคยเห็นชิงช้านะครับ แกว่งชิงช้าให้คนนั่ง
เพิ่มแรงแกว่งตามการสั่นของเชือกที่ผูกโยงชิงช้า
สักพักจะเห็นชิงช้าแกว่งแรงขึ้น และแรงขึ้น
โดยที่คนแกว่งไม่ได้ออกแรงเพิ่ม

เหล็กและเชือกต่างก็มีการสั่นที่เป็นคุณสมบัติเฉพาะของตัวเอง
เรียกว่า เป็นการสั่นที่เป็นความถี่ธรรมชาติ(Natural Frequency)
เมื่อมีแรงจากภายนอกมาทำให้วัตถุเกิดการสั่น

เมื่อไรก็ตามที่แรงจากภายนอกทำให้การสั่นไปพ้องตรงกันกับ
ความถี่ธรรมชาติของวัตถุนั้น ก็จะเกิดปรากฏการณ์ที่เรียกว่า
การสั่นพ้อง (Resonance) จะมีผลทำให้การสั่นแรงขึ้นเป็นทวีคูณ

Resonance จะเห็นผลชัดอย่างยิ่ง เมื่ออยู่ในที่ปิด

ตู้ลำโพงที่ทำด้วยไม้อัดแต่ละชนิด เมื่อกรวยดอกลำโพงขยับ
ถึงจุดๆ หนึ่ง ไม้ผนังตู้จะเกิดการสั่น ส่วนจะถึงกับพ้องหรือไม่เป็นเรื่องของมืออาชีพเขาคิดกัน
อย่างไรก็ตาม ถ้ามันจะมีจะเกิด ผลเสียที่ตามมาคือ เสียงดนตรีเสียงเพลงจะเปลี่ยนไป
ลำโพงที่ราคาแพงจึงต้องออกแบบตู้ให้ก้าวข้ามในเรื่องการ Resonance ครับผม

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2016, 05:49:31 AM »

พักนี้ขอเวลานอก

เนื่องจาก ใจอยู่โอลิมปิก

เกิดมาจนบัดนี้ ไม่เคยเป็นนักกีฬา (ยกเว่นรัมมี่ ป๊อกเด้ง ถ้าจัดให้เป็นกีฬา)

เลยเป็นได้แค่กองเชียร์  โดยเฉพาะวอลเลย์บอลหญิง (ผมจะตามเชียร์ทุกทีม ไมนะหรือ เพราะ ขาสวยทุกทีมครับ)

ต่อมาผมจะตามเชียร์ ยกน้ำหนัก เหตุมาจาก จิตวิญญาณของนักกีฬา โค้ช เจ้าหน้าที่รวมทุกคนเป็นหนึ่งเดียว
เน้นที่นักกีฬาหญิงไทย เธอสละสิ้นถึงรูปร่างที่สวยงามเหมือนนางแบบ
ซ้อมจริงจังทุกวันไม่ขาด ที่จริงจังเพราะทำเล่นไม่ได้ พลั้งพลาดอาจพิการ
กินอาหารให้ถูกหลักโภชนาการ แม้อาหารบางอย่างอาจไม่แซ๊บก็ตาม
ส่วนกีฬาชนิดอื่นซ้อมเล่นหัวกันได้ครับ และเรื่องอาหารบางทีมกินส้มตำได้สบายมาก

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2016, 07:02:07 PM »

และมันเพิ่งเกิดกับตัวผมเองบ่ายวานนี้เอง
หลังจากปลุกปล้ำ ลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียวกับตู้ลำโพงทำเอง
ฟังหลายวันหลายแนวเพลงจนเริ่มชินหู ปัญหาที่เกิดคือ
เล่นเพลงที่มีดนตรีน้อยชิ้นดีถูกใจ แต่เล่นเพลงร๊อค คลาสสิควงใหญ่
เกิดอาการล้าหูทันที คิดหาวิธีแก้ไม่ออกเลย

กระทั่งได้ดอกทวีทเตอร์มาใหม่ เอามาลองเสียงหน่อยตัดที่ 6400 Hz ออร์เดอร์ที่หนึ่งง่ายๆ
ปรากฏว่าเสียงจาก Beat It ของคุณไมเคิ้ลแจ๊กสันกลับฟังได้ไม่ล้าหู
เสียงที่เคยแกร่งกร้าวเลือนหายไป

เอาใหม่ผมลองตัดที่ 12800 Hz  ให้ทำงานคล้ายซุปเปอร์ทวีทเตอร์ หมายถึงเพิ่มขึ้นอีก 1 Octave(2X6400)
เสียงดนตรีให้โทนเสียงต่อเนื่องเนียนฟังไพเราะขึ้นอย่างที่มันควรจะเป็น
หมายเหตุ ดอกฟูลเร้นจ์  ได้ถึง 17000 Hz ตามสเปคโรงงาน ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไร

มันทำให้ทิศทางการลองเล่นกับดอกลำโพงราคารากหญ้าต้องเปลี่ยนไปนะครับ
คืออยากให้หูเรารับรู้ได้ถึง 20 - 20000 Hz ต้องไม่ลืมทวีทเตอร์ดีๆ มาช่วยครับ
อ้อผมชื่นชอบเสียงทวีทเตอร์กรวยกระดาษครับ เคยมี Isophon แล้วติดหูจนบัดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม 2016, 04:40:25 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2016, 09:14:20 AM »
ยกของหนักทุกชนิด ก้ม เงย เวียน มึนหัว เขียนยาวๆ ตามสไตล์ถนัด ไม่ดีแน่ครับ
อย่างไรก็ตามมีอะไรอัพเดท จะค่อยเขียนทีละนิดสั้นๆ ลงครับ

ตอนนี้โทรศัพท์เบอร์ที่ใช้เป็น 2G และดีแท็กให้เครื่องใหม่  4G ที่อ้างว่าฟรีเบอร์เดิม (080 593 9556) มาแล้ว
แต่ มีแต่จนได้ซินา ต้องจ่ายโปรเดือนละ 399 ครบ 6 เดือน โทร. หรือไม่โทร. ต้องจ่าย
ผมเลยให้แฟนใช้ เพราะผมใช้เดือนค่าใช้จ่ายไม่ถึง 100 บวก ลบ

หันมาคบกับ AIS บ้าง เป็นแบบเติมเงิน แฟนเติมให้ทีละ 50 บาท

เบอร์โทร.  062 408 5427

ทีนี้ผมจะไปเปลี่ยนในลายเซ็นต์ ทำอย่างไรไม่สำเร็จนะครับ ไม่รู้แก้ตรงจุดไหน
ต้องขออนุญาตรบกวนท่านที่เกี่ยวข้องเปลี่ยนเบอร์โทร. ให้ด้วยครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้ามา ณ ที่ตรงนี้ครับ