ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 727851 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
ตัวปัญหาไม่ใช่ไดโอด แต่มันคือทรานซิสเตอร์เอาต์พุตครับ มันแปรเปลี่ยนไปตามธรรมชาติของมัน คือ กระแส Ic จะเพิ่มตามความร้อนที่เกิด ทางแก้ทางนึงคือใช้วิธีการชดเชยอุณหภูมิ แบบง่ายสุดก็เอาไดโอดที่ทำหน้าที่ไบอัสไปเกาะบน Heatsink พอทรานซิสเตอร์เอาต์พุตร้อน ไดโอดก็ร้อนด้วย ทำให้กระแสไหลผ่านไดโอดเพิ่ม (เท่ากับว่ามันไปดึงกระแส Ib ของภาคเอาต์พุตทิ้งผ่านตัวมันบางส่วน) กระแส Ib ที่ไบอัสทารนซิสเตอร์เอาต์พุตก็จะลดลง ทำให้ Ic ลดลงตาม ความร้อนก็พลอยลดลงในที่สุด

การชดเชยอุณหภูมิที่ดี ต้องเลือกค่าอัตราการเปลี่ยนแปลงของแรงดันที่จังชั่น (P-N Junction) ของตัวทรานซิสเตอร์เอาต์พุต กับตัวชดเชยให้เหมือนกัน จึงจะได้ผลออกมาดี การใช้ไดโอดพวก 1N4148, 1N4001 ก็จัดว่าพอได้ แต่ไม่ดีเท่าไดโอดเฉพาะทาง หรือไม่ก็ต้องหนีไปใช้วงจรไบอัสแบบที่ใช้ทรานซิสเตอร์อ่ะครับ
ถ้าเป็นที่ TR แอมป์ของผมที่ใช้ มันไม่เคยเห็นเคลื่อนเลยครับ ยี่สิบปีที่แล้วตั้งไว้อย่างไร ผ่านมายี่สิบปี ก็เท่าเดิม ผมว่าน่าจะมีตัวแปรตัวอื่นนะ  อีกอย่าง zinkแทบไม่มีความร้อนสะสมเลย ผมใช้ zink ใหญ่กว่าที่คุณ สรรเสริญใช้ประมาณ 4 เท่า และ เป็นแบบ ความหนาแน่นสูงครับ แต่หลังจากปรับเที่ยวนี้ผ่านมาสองวันก็ยังคงนิ่งอยู่ที่เดิมครับ หรือ ว่าเพราะถูกกระตุ้นหลังจากหลับมานานเป็นสิบปี พอโดนกระตุ้นสักพัก เลยเริ่มเข้าที่เข้าทางครับ  :)
^ ตอบอันนี้รึเปล่าครับพี่
หรือหาเบอร์แทน ซึ่งผมคิดว่าพี่เล็กมีเบอร์เด็ดๆ เก็บอยู่เยอะ

ส่วนไอ้เจ้า 5 ขาจะดีรึเปล่าครับ เดี๋ยวส่งไปให้ลองด้วยครับ เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
เห็นแต่ในเว็บนอกเค้าพูดกันบ้าง ว่า "แมคอินต๊อด" มีใช้ทรานซิสเตอร์เทคโนโลยีแนวนี้ในเครื่องรุ่นใหม่ แต่เป็นเบอร์ของเค้าเองครับ

ส่วนผลพวงอุณหภูมิ เป็นเรื่องปกติของอุปกรณ์สารกึ่งตัวนำพวกไดโอด ทรานซิสเตอร์ มอสเฟต ฯลฯ อย่างที่คุณ sansirn เล่ามาล่ะครับ
อย่างไดโอดตัวเล็กๆ อย่าง 1N4148 จะไวต่ออุณหภูมิมาก การเอามาจับความร้อนคุมให้อยู่ในช่วงทำงานอุ่นๆที่เหมาะสมจะทำให้วงจรทำงานที่จุดคงที่นั้นเสมอครับ เลยเป็นที่มาว่า เปิดเครื่อง-> รอให้เครื่องอุ่น -> ฟังเพราะ  :D

ในความเห็นผม งานอะนาลอกเครื่องเสียงน่าจะใช้ซิงค์หนาๆที่อมความร้อนนิดๆ แค่ระบายส่วนเกินได้เพียงพอ จะได้อุณหภูมิคงที่ดีกว่า
แบบครีบบางดึงความร้อนเร็วหรือ heatpipe แบบใช้งานบน CPU เครื่องคอม ลดอุณหภูมิได้เยอะจริง แต่อาจจะไม่ตอบโจทย์งานเครื่องเสียงครับ

นึกถึงตอนนั่งคัดทรานซิสเตอร์ที่ซีเรียสๆหน่อย ต้องเอามาเทลงกระดาษก่อนซักนาทีนึงปรับอุณหภูมิห้อง แล้วใช้แหนบพลาสติกมาจับขา ใส่ที่ซ็อกเก็ต เพราะถ้าเอานิ้วจับตรงๆ ค่าบนมิเตอร์จะวิ่งขึ้นไปเรื่อยๆ แล้วจะจับคู่ผิดครับ  (^o^)

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
เรื่องกระแสไม่คงที่ นอกจากความร้อนที่ทรานซิสเตอร์แล้ว ยังมีตัวแปรอื่นอีกครับน้า create
-ความสัมพันธ์ของอุณหภูมิที่ตัวไดโอดไบอัส 1N4148 2 ตัวกับที่ทรานซิสเตอร์เอาต์พุต (รวมไดรฟ์ด้วย) ... ถ้าไม่สัมพันธ์กัน มันก็เกิดการเคลื่อนตัวของกระแส
-คุณสมบัติของ VR ปรับกระแส ที่ต้องไม่แปรเปลี่ยนค่า ..... แต่ในความเป็นจริง VR ส่วนมากจะทำจากคาร์บอน ซึ่งมันจะเปลี่ยนค่าตามอุณหภูมิ (วัดกันเป็น ppm) ก็เป็นอีกตัวนึงที่ทำให้กระแสขยับ
-การแปรเปลี่ยนค่าของอุปกรณ์บนบอร์ด เช่น R ที่มักจะเปลี่ยนค่าไปตามอุณหภูมิ ทำให้จุดไบอัสขยับ จะส่งผลถึงกระแสเอาต์พุตเช่นกัน ...... แต่เคสนี้คงไม่เกิดกับบอร์ดน้า create เพราะใช้ R ดีอยู่แล้ว
-การแปรเปลี่ยนของแรงดันที่ชุดจ่ายไฟ หากมันขยับ (ไฟตก-ไฟเกิน) ไบอัสมักจะขยับตาม ปกติจะขยับไม่มาก

เคสน้า create ผมต้องคาดเดาจากข้อมูลที่ว่า ความร้อนที่เกิดบน Heatsink นั้นมีไม่มาก ปัญหาน่าจะเกิดจาก VR มันเปลี่ยนค่าขณะทำงาน ถ้าเป็นปัญหานี้จริง ทางออกสุดท้ายต้องแก้วงจรไบอัสเป็นชนิดทรานซิสเตอร์แทน

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 เดี๋ยวผมท้าวความในสิ่งที่ผมสงสัยว่าทำไมจุด bias ถึงเปลี่ยน อุปกรณ์ทุกตัวผมผม match ทั้งหมด ทั้งซีกซ้ายและซีกขวา รวมถึง R และ C ด้วยครับ  อุณหภูมิ ต่ำกว่าปกติด้วยซ้ำไปครับ  ปกติอุณหภูมิใช้งานที่ผมเคยทำสำหรับ SS จะอยู่ที่ 60 องศาในรถก็เป็นเช่นนั้นครับ และถึง 70 องศาสำหรับในรถซึ่งบวกกับสภาพแวดล้อมภายนอก วัดที่ fin นะครับ  สำหรับตัวนี้ผมสงสัยว่า เมื่อเปิดหลายวันติดต่อกันแบบต่อเนื่องสัก 3 วันโดยอุณหภูมิที่วัดได้ที่ sink สูงกว่าอุณหภูมิห้องไม่เกิน3-4 องศา ต่ำกว่า 40องศา ซึ่งต้องถือว่าเย็นมากแล้วสำหรับ SS แล้วยังเปิดพัดโกรกมันตลอดด้วย มันไม่น่าจะเป็นสาเหตุให้จุด Bias เปลี่ยนได้ นอกจากความเพี้ยนของตัวอุปกรณ์เอง ยกเว้นตัวทรานซิสเตอร์ ตัวนี้เพราะผมค่อนข้างมั่นใจว่าไม่น่าจะเกิดจากตัวมันเพราะตลอดหลายปีที่ผ่านมาไม่เคยประสพปัญหาลักษณะนี้เลยครับ  หรือ ว่าต้องคอยปรับเป็นระยะ มันน่าจะมีจุด หรือ วิธีตรวจสอบเพื่อปรับแก้อย่างถาวร หรือ เป็นของผมคนเดียวหว่า ที่มีเวลาเล่นกับมันนานมากในแต่ละวัน กับ 120 วัตต์ก็ไม่พบปัญหานี้ครับ ลืมบอกไปเวลาผมเปิดค่อนข้างดังมาก คิดว่าประมาณ 70 เปอร์เซ็นต์เลยทีเดียวแหละครับ ขอบคุณครับ ที่ช่วยให้คำแนะนำครับ ผม  ส่วนตอนวัดไม่ต้องห่วงครับ อุปกรณ์ผมเอาเข้าเตาอบ 40 องศาเป็นเวลา 3 นาทีก่อนทำการวัด และ ไม่ไม่เคยใช้มือเปล่าจับ ผมจะใส่ถุงมือนาโนจับอุปกรณ์ทุกครั้งก่อนทำการวัดครับ  ผมอาจจะบ้ากว่าที่ คุณแว่น เคยเจอะเจอมา อิอิ :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

เรื่องกระแสไม่คงที่ นอกจากความร้อนที่ทรานซิสเตอร์แล้ว ยังมีตัวแปรอื่นอีกครับน้า create
-ความสัมพันธ์ของอุณหภูมิที่ตัวไดโอดไบอัส 1N4148 2 ตัวกับที่ทรานซิสเตอร์เอาต์พุต (รวมไดรฟ์ด้วย) ... ถ้าไม่สัมพันธ์กัน มันก็เกิดการเคลื่อนตัวของกระแส
-คุณสมบัติของ VR ปรับกระแส ที่ต้องไม่แปรเปลี่ยนค่า ..... แต่ในความเป็นจริง VR ส่วนมากจะทำจากคาร์บอน ซึ่งมันจะเปลี่ยนค่าตามอุณหภูมิ (วัดกันเป็น ppm) ก็เป็นอีกตัวนึงที่ทำให้กระแสขยับ
-การแปรเปลี่ยนค่าของอุปกรณ์บนบอร์ด เช่น R ที่มักจะเปลี่ยนค่าไปตามอุณหภูมิ ทำให้จุดไบอัสขยับ จะส่งผลถึงกระแสเอาต์พุตเช่นกัน ...... แต่เคสนี้คงไม่เกิดกับบอร์ดน้า create เพราะใช้ R ดีอยู่แล้ว
-การแปรเปลี่ยนของแรงดันที่ชุดจ่ายไฟ หากมันขยับ (ไฟตก-ไฟเกิน) ไบอัสมักจะขยับตาม ปกติจะขยับไม่มาก

เคสน้า create ผมต้องคาดเดาจากข้อมูลที่ว่า ความร้อนที่เกิดบน Heatsink นั้นมีไม่มาก ปัญหาน่าจะเกิดจาก VR มันเปลี่ยนค่าขณะทำงาน ถ้าเป็นปัญหานี้จริง ทางออกสุดท้ายต้องแก้วงจรไบอัสเป็นชนิดทรานซิสเตอร์แทน

สิ่งที่ น้าสรรเสริญคาดการณ์ ตรงกับที่ผมคาดเดาไว้ครับ  ตอนนี้บนบอร์ดที่ผมมองมีเพียง 2 จุดที่บ่งชี้ว่าน่าจะเกิดความเพี้ยนได้คือ 4148 กับ VR (ซึ่งปกติผมจะใช้ตัวถังเหล็กตัวใหญ่ แต่ผมไม่เหลือค่านี้เลย ) น่าสนใจครับ  สำหรับการแก้วงจรไบอัสเป็นทรานซิสเตอร์  ลองแนะนำครับผมจะได้ทำตาม เพื่อเปรียบเทียบกับของที่ใช้อยู่ครับผม   [))]

ปล. เพื่อนๆคงไม่ต้องกังวลกับผมนะ ผมคิดว่า ในการใช้งานแบบปกติคงไม่น่าจะพบปัญหานี้ แต่การเทสของผม (เปิดต่อเนื่องมาสัปดาห์กว่าแล้ว ใครมาบ้านผมก็ต้องยินมันครับเจ้า 30 วัตต์ ) ก็เพื่อเป็นการพัฒนาหาสิ่งที่ดีที่สุดมอบให้กับเพื่อนๆ และ บ้านหลังนี้ครับผม (^_^)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

คึกคักอย่างนี้ เดี๋ยวลัดคิวทำตัวนี้เล่นก่อนดีกว่า อิ.. อิ..  <@^^@>
จัดไปครับ จะได้ช่วยกัน reserch  มือระดับคุณ แว่น ชั่วโมงเดียวก็เกินพอได้ฟังแล้วครับ [))]

คึกคักอย่างนี้ เดี๋ยวลัดคิวทำตัวนี้เล่นก่อนดีกว่า อิ.. อิ..  <@^^@>

น้า audiomania ช่วยแก้ชุดไบอัสเป็นทรานซิสเตอร์ให้ด้วยเลยสิครับ....ไหนๆก็จะทำแล้ว น่านะ  [please]

ทนดูหน่อยนะ เพราะหลายโครงงาน กองอยู่บนโต็ะตัวเดียว ไม่ร้อนแน่นอนครับเพราะมี hatari 16 นิ้วจ่ออยู่ บนโต๊ะน่ะรันพร้อมกัน 2 ตัวสำหรับ 30 w [huhuhu]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2011, 07:37:31 PM โดย create »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402

น้า audiomania ช่วยแก้ชุดไบอัสเป็นทรานซิสเตอร์ให้ด้วยเลยสิครับ....ไหนๆก็จะทำแล้ว น่านะ  [please]
เดี๋ยวผมลองแบบเดิมกับ ThermalTrak ก่อนก็แล้วกันครับ เอาให้มีเสียงก่อน  :D
ส่วนแบบทรานซิสเตอร์ค่อยลองถัดไป แต่จะเลือกเอาแบบ PNP NPN ตัวไหนมาใช้ดีครับ BD 2SC ตัวถัง TO126 ก็น่าจะขันยึดง่ายดี  (^_^)

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ผมไปเดินหาหม้อ Toroidal  pri : 220v. Sec : 45v 5A และ 12V 180mA. ที่จะเอามาใช้กับโครงงานนี้ ไม่เจอสักร้าน
ไม่ทราบว่าสั่งจากที่ไหน และราคาลูกละเท่าไรกันครับ
 [res]
ผมสั่งแสงทอง 45-0/5A ,12-0/1A ราคาลูกละ 1455 บาทไม่รวมค่าส่งครับพี่

แสงทองเขายังมีร้านรับสั่งของอยู่ที่บ้านหม้อไหมครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ mannjuu

ทนดูหน่อยนะ เพราะหลายโครงงาน กองอยู่บนโต็ะตัวเดียว ไม่ร้อนแน่นอนครับเพราะมี hatari 16 นิ้วจ่ออยู่ บนโต๊ะน่ะรันพร้อมกัน 2 ตัวสำหรับ 30 w [huhuhu]

เอาไปลง Quiz ได้เลยนะครับเนี้ย ให้ทายว่ามีกี่ Project บนนี้กี่Project อะไรบ้าง :angel:

อยากลอง Koki สามม้วนนั้น
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ไม่รู้ครับ ถ้าผมอยากใช้หม้อแสงทอง ผมจะสั่งกับเพื่อนผมคนเดียวเลย แล้วเค้าจะดำเนินการให้ โทรไปครับพี่   เบอร์โทรของ แสงทอง  เบอร์โทร แสงทอง  02-3220380   FAX 02-3228665    วิธีติดต่อทางเมล์ครับ  sales1@str2494.comตอบรวดเร็วอยู่ครับ

คนข้างบนหัวผมเนี่ยแหละครับ เป็นคนสั่งให้ผมครับ [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2011, 09:00:14 PM โดย create »

เดี๋ยวผมลองแบบเดิมกับ ThermalTrak ก่อนก็แล้วกันครับ เอาให้มีเสียงก่อน  :D
ส่วนแบบทรานซิสเตอร์ค่อยลองถัดไป แต่จะเลือกเอาแบบ PNP NPN ตัวไหนมาใช้ดีครับ BD 2SC ตัวถัง TO126 ก็น่าจะขันยึดง่ายดี  (^_^)

BD139 ก็ได้ครับ เลือกยี่ห้อสักหน่อยก็โอเคแล้วอ่ะน้า

อันนี้ใช้ทำอะไรได้มั่งครับ

http://www.rfparts.com/pdf_docs/2SC/2SC2879.pdf

http://www.rfparts.com/pdf_docs/2SC/2SC2879.pdf

ทำเครื่องส่ง CB 27MHz เลยน้า ได้ตั้ง 100 วัตต์ ใช้สายอากาศดีๆ นี่ข้ามประเทศเลยอ่ะ

ถ้าจะเอามาใช้งานย่านออดิโอ ดูจะไม่ค่อยเหมาะเท่าไร เนื่องจากเจ้าทรานซิสเตอร์พวกนี้มันทำงานย่านความถี่สูงได้ดีจัด โอกาสที่มันจะขยายสัญญาณรบกวนความถี่สูงมีมาก เสี่ยงต่อการออสซิลเลต ที่สำคัญมันทำงานที่แรงดันค่อนข้างต่ำแค่ 18V สูงสุด ใช้งานจริงไม่ควรเกิน 15V

แต่ถ้ามันมีเยอะ น้า create น่าจับมาลองทำปรีเล่นดูนะครับ เผื่อเจออะไรดีๆ ที่คิดไม่ถึง  [yahoo]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2011, 10:08:33 AM โดย sansirn »

ทำเครื่องส่ง CB 27MHz เลยน้า ได้ตั้ง 100 วัตต์ ใช้สายอากาศดีๆ นี่ข้ามประเทศเลยอ่ะ

ถ้าจะเอามาใช้งานย่านออดิโอ ดูจะไม่ค่อยเหมาะเท่าไร เนื่องจากเจ้าทรานซิสเตอร์พวกนี้มันทำงานย่านความถี่สูงได้ดีจัด โอกาสที่มันจะขยายสัญญาณรบกวนความถี่สูงมีมาก เสี่ยงต่อการออสซิลเลต ที่สำคัญมันทำงานที่แรงดันค่อนข้างต่ำแค่ 18V สูงสุด ใช้งานจริงไม่ควรเกิน 15V

แต่ถ้ามันมีเยอะ น้า create น่าจับมาลองทำปรีเล่นดูนะครับ เผื่อเจออะไรดีๆ ที่คิดไม่ถึง  [yahoo]
อืมดีครับ เอาไว้ส่งสัญญาณไปก่อกวนพวกม็อบ หุหุ  [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2011, 10:28:39 AM โดย create »

ได้เสบียงมาเปลี่ยนหน่วยกล้าผลัดหนึ่งเรียบร้อยแล้ว หลังจากพลาด ในผลัดแรก VR คือหนึ่งในผู้ต้องสงสัย จึงเปลี่ยนมาเป็นแบบ ไฮ เกรด ที่ความเพี้ยนต่ำ และ ไม่ค่อยสะทกสะท้านกับ อุณหภูมิที่ไม่เกิน 70 องศา จึงทำการเปลี่ยนลงประจำการเพื่อเทสบัดเดี๋ยวนี้ พร้อม สหาย อ้ายขาว หนุ่มมะกัน มาแทนที่ อ้ายดำ กระเหรี่ยงจาก ฝรั่งเศษ  เมื่อเข้าประการได้สักห้วงเพลาหนึ่งแล้ว  จะมารายงาน ครับผม  [ssshh]

OTL 30W เสียงไม่ธรรมดาจริง ๆ

เมื่อคืนฟังกันยันตีหนึ่งกว่า ซิงค์แทบไม่ร้อนเลย

ภาพที่ถ่ายไว้เสียหมดเลย  [cry1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:30:39 AM โดย audiomania »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

เมื่อคืนฟังกันยันตีหนึ่งกว่า ซิงค์แทบไม่ร้อนเลย

ภาพที่ถ่ายไว้เสียหมดเลย  [cry1]

ไม้เดียวร้องเพลงได้เลย ยอดมากครับน้า  [great]

ว่าแต่ไปได้หม้อแปลงมาจากไหนอ่ะครับ ลูกไม่เล็กเลยนะนั่น  [eiei]

ภาพที่ถ่ายไว้เสียหมดเลย  [cry1]

ไม้เดียวร้องเพลงได้เลย ยอดมากครับน้า  [great]

ว่าแต่ไปได้หม้อแปลงมาจากไหนอ่ะครับ ลูกไม่เล็กเลยนะนั่น  [eiei]

ตัวที่เห็นน่ะ ของเดี้ยนนะฮ้า ..... ของพี่แกก็เสร็จแล้วรอหม้ออยู่อ่ะ  (^_^)

ภาพที่ถ่ายไว้เสียหมดเลย  [cry1]

ไม้เดียวร้องเพลงได้เลย ยอดมากครับน้า  [great]

ว่าแต่ไปได้หม้อแปลงมาจากไหนอ่ะครับ ลูกไม่เล็กเลยนะนั่น  [eiei]

ชุดที่เอามาฟังกันนั้น เป็นของน้าเล็ก... [))] [))] [))]

ส่วนของผม รอหม้ออยู่ ยังอยู่ในสภาพนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:31:01 AM โดย audiomania »

แว้ปมาส่งการบ้านก่อนครับ พึ่งเสร็จแต่บอร์ดจ่ายไฟ  [thif] ที่เหลือกำลังตามมาขอรับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

:-\ ตาไก่เพียบเลยอ่าซื้อจากที่ไหน วานกระซิบบอกด้วยขอรับ
ซื้อบ้านหม้ออ่ะท่าน ที่ EPS

สอบถามหน่อยครับ ตัว Trimpot แบบตัวตั้งขันด้านบน สรุปว่าวางไปทางไหนกันอ่ะครับ ผมดูไม่เป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2011, 07:03:07 AM โดย mannjuu »

สอบถามหน่อยครับ ตัว Trimpot แบบตัวตั้งขันด้านบน สรุปว่าวางไปทางไหนกันอ่ะครับ ผมดูไม่เป็น

ใส่กลับทางกับของน้า create ครับ

มาแจ้งข่าวเพื่อน ๆ ที่ต้องการหม้อแปลง Toroidal สำหรับ OTL 30W.

ผมไปเจอหม้อแปลง Toroidal รายละเอียดข้างหม้อแปลงระบุว่า 300 w. เป็นของ Made in China
มีขดไฟวัดได้ 6 - 0v. = 1 ชุด, 12 - 0 - 12 = 1 ชุด และ 23 - 0 - 23 V/5A. อีก 1 ชุด

ราคาถูกเหลือเชื่อ ไม่รู้ว่าคุณภาพจะเชื่อได้ไหม ก่อนเดินทางไปเชียงใหม่เย็นนี้ จะถ่ายรูปให้ดูครับ

ยืมกล้องเขามาถ่ายให้ชมก่อนครับ
เส้นผ่าศูนย์กลาง 11.5 cm. สูง 5.5 cm.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:31:55 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ Freeman

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
อันนี้บอร์ด Power supply ผมได้รวมเอาบอร์ดเอาต์พุตอยู่บนแผ่นนี้ด้วย แต่ถ้าต้องการแยกบอร์ดเอาต์พุตก็สามารถใช้คัทเตอร์กรีด PCB แล้วหักออกจากกันได้เลย ผมเผื่อที่+รูยึดไว้ให้แล้ว

พี่ sansirn ครับ

คือว่าตอนนี้กำลังประกอบ Project นี้อยู่แต่ว่าผมต้องการจะจัดเป็น Dual Mono ครับ ขาดแต่เจ้า PCB Board ของ Power supply อีกชุดหนึ่งครับ
พี่ยังมีเหลืออยู่ใหมครับ เอา PCB แบบกัดธรรมดาก็ได้ครับ หรือพี่ๆ ท่านใดที่ BG ก่อนหน้านี้มีหลงเหลือผมต้องการแค่ 1 แผ่นครับ หลังประกอบเสร็จแล้วจะเอามาให้พี่ๆ และเพื่อนๆ ดูครับ
ฝากด้วยครับอยู่บ้านนอกเข้า กทม.ลำบากมากครับ ยังไงถ้าใครมีก็ช่วย PM มาด้วยครับ จะติดต่อไปครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
ยืมกล้องเขามาถ่ายให้ชมก่อนครับ
เส้นผ่าศูนย์กลาง 11.5 cm. สูง 5.5 cm.
ถ้าอยากได้ ไม่ทราบว่าซื้อได้ที่ไหนครับ [thif]

อันนี้บอร์ด Power supply ผมได้รวมเอาบอร์ดเอาต์พุตอยู่บนแผ่นนี้ด้วย แต่ถ้าต้องการแยกบอร์ดเอาต์พุตก็สามารถใช้คัทเตอร์กรีด PCB แล้วหักออกจากกันได้เลย ผมเผื่อที่+รูยึดไว้ให้แล้ว

คือว่าตอนนี้กำลังประกอบ Project นี้อยู่แต่ว่าผมต้องการจะจัดเป็น Dual Mono ครับ ขาดแต่เจ้า PCB Board ของ Power supply อีกชุดหนึ่งครับ
พี่ยังมีเหลืออยู่ใหมครับ เอา PCB แบบกัดธรรมดาก็ได้ครับ หรือพี่ๆ ท่านใดที่ BG ก่อนหน้านี้มีหลงเหลือผมต้องการแค่ 1 แผ่นครับ หลังประกอบเสร็จแล้วจะเอามาให้พี่ๆ และเพื่อนๆ ดูครับ
ฝากด้วยครับอยู่บ้านนอกเข้า กทม.ลำบากมากครับ ยังไงถ้าใครมีก็ช่วย PM มาด้วยครับ จะติดต่อไปครับ

เดี๋ยวผมหาเวลาทำให้นะครับ ......... ว่าแต่จะเล่น Dual Mono เลยหรือครับ

ออฟไลน์ Freeman

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3

เดี๋ยวผมหาเวลาทำให้นะครับ ......... ว่าแต่จะเล่น Dual Mono เลยหรือครับ

ขอคุณมากครับ งั้นผมรอปริ๊นจากพี่ก่อนค่อยลงมือต่อนะครับ (ต้องการ 2 แผ่นครับ)

ครับ...ต้องการจะจัดเป็น Dual Mono แบบความชอบส่วนตัวครับ