ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 487554 ครั้ง)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:39:17 AM »
คนเดิมครับพี่ ตอนน้ำท่วมโคราชก็เป็นห่วงพี่ แต่ไม่กล้าโทรไปเพราะกลัวว่าพี่กำลังยุ่ง ยังคิดถึงเสมอครับ ตามอ่านมาตลอด

555 อะไรที่มันต้องแอบกิน ลักกิน นี่มันจะต้องอร่อยที่สุดอยู่แล้ว

ดีนะครับ ยังเป็นห่วงคน...... หลายคนโทรมา เป็นห่วงแต่หลอด กลัวหลอดเล่นน้ำกันหมด โชคดีจริง ๆ ครับที่อยู่บ้าน ฝนตกหนักติดต่อกัน 3 วัน 3 คืน วันที่ 3 เป็นเรื่องเลยครับ ท่วมในบ้าน ของที่พื้นลอยแพ เก็บเกือบไม่ทัน โดยเฉพาะหม้อแปลงไฟ ร่วม ๆ 100 ลูก วางอยู่ที่พื้น ขนหน้ามืดเลย โชคดีที่บ้านมีไดโว้ ตัวใหญ่อยู่ สูบน้ำออกทั้งวัน ทั้งคืน ช่วยให้น้ำในบ้านไม่ท่วมครับ  [smi_ley]

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:42:52 AM »
  เมื่อวานนั่งประกอบฮาร์ดวายจนกระทั่งเย็น แม่บ้านกลับมาจากทำงานเห็นเราทำอะไรรกรุงรัง (ติดลมเก็บไม่ทัน ลืมมองนาฬิกว่ามัน 6 โมงเย็นแล้ว เพลินเช่นเคย) หน้างอเชียว หน้าไม่รับแขก แถมยังไม่พูดด้วยอีก ดีน่า ยังทำกับข้าวให้กิน นึกว่าจะอดข้าวมื้อเย็นอีกแล้ว  

ชีวิตนัก Diy แบบเรา ๆ ท่าน ๆ นี้ คงมีใครต้องเจอ ต้องพบแบบผมเหมือนกัน ที่แม่บ้านเค้าไม่ชอบที่เรามาคลุกอยู่กับเศษเจ้าขยะเหล่านี้  ที่ทำบ้านรกไปหมด ผมเองก็ต้องหลบ ๆ ทำ ๆ อยู่พักหนึ่ง พึ่งมาเปิดตัวเมื่อปี 2-3 ปี มา นี้ ก็เจอแบบนี้ตลอด ชีวิตเรา ๆ นอกจากจะหาของเล่นที่รำบาก เพราะต้องเม้มสตังค์ อยากกินอะไร ก็ไม่กล้าซื้อ แต่พอของเหล่านี้ เท่าไร เท่ากัน ชีวิตชั่งมีรสชาดดีแท้ ๆ ครับ  

มาว่าเรื่องของเราต่อครับ เราจะสังเกตุเห็นว่า เจ้าเกนการ์ด เครื่องจริง เค้าถอดเสื้อคอนเดนเซอร์ คลัปปลิงสัญญาณ ( Ci  ) และ คอนเดนเซอร์ที่ทำหน้า ดีคลั้ปปริงออก ( Cp  ) ออก แน่นอนว่าท่านคิมูระ ท่านคงมีเหตุ มีผลของท่าน ผมเองค้นคว้าศึกษาอยู่หลายเดือนว่าทำไม... ที่แรกคิดว่าเค้าปกปิดแบรนด์คอนเดนเซอร์ และค่าของอุปกรณ์ แต่ก็ไม่ใช้ เพราะเค้าก็เปิดเผยในรายละเอียดเครื่องแต่ละรุ่นว่าใช้คอนเดนเซอร์ดีคลั๊ปปริงขนาดค่าความจุเท่าไร ส่วนเจ้า (Ci) เผย ปล่อยให้คนทั้งโลกพากันงมเข็ม 5 ไมโครฯ บ้าง 10 ไม่โครฯ บ้าง อ้างทฤษฎี เขียนเป็นสัมการฯ ว่าค่าความจุขนาดนี้ สัญาณผ่านได้ฉิว ว่ากันไปครับ บ้างท่านบอกว่าไม่ต้องใส่มันแหละดี สัญญาณไม่ต้องถูกด๊อป เอาเข้าไป เป็นไปต่าง ๆ นา ก็เป็นอย่างที่ผมคิดอีกเช่นกัน แต่หลังจากนั้น เป็นเวลา ร่วม 10 ปี เจ้า Ci จึงถูกเปิดเผย ก็ต้องขอขอบคุณ ขอบใจ นัก Diy ไทยเราครับ (พี่  ๆ น้อง ๆ ทางภาคเหนือ) ที่ออกมาเปิดเผยเรื่องนี้ โดยซื้อเครื่องใหม่มา และแกะดูข้างใน โดยที่ยอมเสียการประกันเครื่องไป

(ภาพก็ไม่ชัดเจนเหมือนเคย เพราะย่อภาพถึง 3 ครั้งกว่าจะได้ไฟส์ไม่เกิน 100k.) ก็ดูตามมี ตามเกิดก็แล้วกันครับ ภาพเหมือนกับกล้องโทรศัพท์มือถือนี้ ซื้อมาทำไมไม่รู้ Canon 550d ราคาก็แพง ทำได้เท่านี้เอง  [n_o]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2011, 10:05:06 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 10:04:08 AM »
   ความจริงผมเคยทดลองใช้คอนเดนเซอร์มากกว่า 100 ไมรโครฯ ด้วยซ้ำไปครับ เพราะผมได้ต่อแบบไดเลคคลั๊ปปริง (คือ ไม่มี Ci) แล้ว ปรากฏว่า เสียงไม่ดีเท่ากับมีคอนเดนเซอร์ +-คลั๊ปปริง หากได้ติดตามเรื่องที่ผมทดลอง ผมเคยทดลอง คอนเดนเซอร์คลั๊ปปริง แบบไม่มีขั่วมาแล้ว เอาที่ดีที่สุดที่มีขายในบ้านเรา ราคาตั้งแต่ 100 บาท ถึง 2-3,000 บาท ไปแล้ว ปรากฏว่ามันยังไม่เข้าทางเจ้า 3875 อยู่ดี จนกระทั้งทดลองแบบมีขั่ว +- จึงถึงบางอ้อครับ ว่า เจ้า 3875 ต้อง คอนเดนเซอร์ มีขั่ว +- เท่านั้น จึงจะไปกันได้ ก็ทดลองหามาหมดในบ้านเรา ผมทดลองกับคอนเดนเซอร์เหล่านี้เป็นร้อย ๆ ตัว ซื้อมาเต็มบ้านไปหมด  เฉพาะการครวญหาคอนเดนเซอร์อินพุทอย่างเดียว กว่าจะเจอแม่เจ้าเอ๋ย หลงหน้า หลงหลังไปเลย งมเข็มจริง ๆ  ผมไม่แปลกใจเลยที่ท่านคิมูระขายเครื่องของเค้า ราคาเป็นแสน ผมเคยอ้อนคนที่บ้าน ขอสตังค์เรา (เป็นสตังค์ส่วนตัวในบัญชีเรา แต่เค้ายึดสมุดบัญชีฯ บัตร ATM ไม่ยอมให้เราถือ เพราะกลัวใจเรา) ซื้อเครื่องจริงมา เพราะราคาเมื่อหลายเดือนมาแล้ว ราคา ตังแอมป์เครื่องละ 50,000 บาท ภาคซับพลาย 70,000 บาท ซื้อเฉพาะเครื่องมา ส่วนเพาเวอร์ซับพลาย ไม่ต้องซื้อ เพราะหม้อแปลง R core /C core มีหลายลูก ผลปรากฏว่าตาเขียวใส่เลย ให้ทำไป เล่นไป นั้นแหละดีแล้ว เอ้า...ทำก็ทำ ทำไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะเลิกทำ   [roll]

เหตุผลที่อยากได้แอมป์ตัวนี้มา มีเหตุผลครับ เพราะแอมป์ตัวนี้ หนีทฤษฎีเราเรากำลังทำอยู่ สิ่งที่บรรจุลงในเครื่องคือ ข้อเท็จจริง ที่เป็นจริง ไม่มีใครลอกเลียนแบบเค้าได้ครับ สิ่งที่ผมทดลองมาเห็นจริงทั้งหมด แต่สิ่งที่ผมสงสัยเอามาก ๆ คือ ตัวกล่องตรงกลาง ผมยังไม่เชื่อว่าเป็นอลูมิเนียมแท้ ๆ ตรงนี้มีเหตุผลรองรับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2011, 10:16:58 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:18:14 AM »
อ้าว อยู่โคราชกันเหรอครับเนี่ย ผมทำงานรับจ้างเขากินอยู่ในเขตอุตสาหกรรมสุรนารีนี่เองครับ [c--c]

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 11:44:11 AM »
อ่านดูแล้ว เห็นภาพเลยครับ ยอมอดเพื่อเอามา DIY เนี่ยผมว่าเป็นกันทุกคนครับ  [HAHAHA] [HAHAHA]

แล้วไอ้ที่เม้มแม่บ้านเพื่อเอามาซื้อหาอะไหล่นี่ก็เหมือนกันเด๊ะ  [smi_ley]

โชคดีหน่อย ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ เลยพอมีให้เม้มหน่อยครับ  [))]

ว่าไปแล้วผมยังไม่เชื่อ ว่า Step Atten กับ Ci จะมีผลนะครับ เดี๋ยวต้องลองดูซะหน่อยแล้ว  Vo Vo

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 12:28:53 PM »
อ้าว อยู่โคราชกันเหรอครับเนี่ย ผมทำงานรับจ้างเขากินอยู่ในเขตอุตสาหกรรมสุรนารีนี่เองครับ [c--c]

ผ่านหน้าบ้านผมทุกวัน

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 12:30:35 PM »
อ่านดูแล้ว เห็นภาพเลยครับ ยอมอดเพื่อเอามา DIY เนี่ยผมว่าเป็นกันทุกคนครับ  [HAHAHA] [HAHAHA]

แล้วคุณที่เม้มแม่บ้านเพื่อเอามาซื้อหาอะไหล่นี่ก็เหมือนกันเด๊ะ  [smi_ley]

โชคดีหน่อย ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ เลยพอมีให้เม้มหน่อยครับ  [))]

ว่าไปแล้วผมยังไม่เชื่อ ว่า Step Atten กับ Ci จะมีผลนะครับ เดี๋ยวต้องลองดูซะหน่อยแล้ว  Vo Vo

ไม่ต้องถึงกับ Step Atten กับ Ci  หลอกครับ ขยับแค่น๊อตที่บังคับไอซีให้ติดกับฮิทซิ่ง เสียงของเจ้า 3875 ก็เปลี่ยนแล้วครับ  [roll]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 12:55:35 PM »

แล้วคุณที่เม้มแม่บ้านเพื่อเอามาซื้อหาอะไหล่นี่ก็เหมือนกันเด๊ะ  [smi_ley]

ไม่ต้องถึงกับ Step Atten กับ Ci  หลอกครับ ขยับแค่น๊อตที่บังคับไอซีให้ติดกับฮิทซิ่ง เสียงของเจ้า 3875 ก็เปลี่ยนแล้วครับ  [roll]

3875 อ่อนไหวขนาดนั้นเลยหรือครับพี่ ถ้าอย่างไงตัวกล่องมันต้องนิ่งมากๆเลยซิ แรงภายนอก(เสียง)ที่กระทบตัวกล่องก็มีผลด้วยหรือเปล่า  [roll-eyes]

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 01:39:15 PM »

ผ่านหน้าบ้านผมทุกวัน

ว่าแล้วก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับพี่ เผื่อวันหลังจะได้รบกวนขอความรู้บ้าง  [res]

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 02:29:27 PM »
   เสร็จแล้วครับ สำหรับงานฝาก  [roll] ภาพรวมก็เสียงใช้ได้ครับ บังเอิญว่าเครื่องนี้ผมใช้โวลูมแบบธรรมดา เสียงแหลมไม่ค่อยเป็นประกาย เหมือนกับโวลูมแบบสเต็ป คิดว่าเจ้าของได้ฟังแล้ว น่าจะต้องเปลี่ยนใจมาใช้โวลูมแบบสเต็ปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2011, 02:36:30 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ raavin

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 06:04:25 PM »
ลองโปรเจ็คต่อไปเลยครับ 1875 ใน Shigaraki 4717
จะได้ครบชุดของชิพดัง แล้วจะได้รู้แนวเสียงด้วย
ดูแล้ว 4717 น่าจะทำง่ายที่สุดเลยนะครับในบรรดาชิพทั้สามตัวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2011, 06:14:01 PM โดย raavin »

ออฟไลน์ santi

• Member
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 08:24:21 AM »
[roll-eyes] ดูกันชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2011, 10:12:58 AM โดย santi »

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2011, 12:16:03 PM »
[roll-eyes] ดูกันชัดๆ

ขอบคุณน้องสันติมาก ๆ ครับ ที่ช่วยนำลายแทงมาลงให้ แบบชัด ๆ   [roll]

เช้านี้มีผู้หลักผู้ใหญ่มาช่วยฟังหลาย ๆ ท่าน เปรียบเทียบระหว่าง 3875 และ 3886 ลูกขุนยกนิ้วให้ 3886 เรื่องรายละเอียด ความเป็นดนตรี

จังหวะดนตรี เครื่องสาย ทำได้ดี ถึงดีมาก เจ้า 3886 สอบผ่านแล้วครับ   [smi_ley]

ส่วนเจ้า 3875 เสียงกลางที่เป็นเสียงที่ยอดเยี่ยมดีมาก ๆ  

ค่อยหายเหนื่อยหน่อยครับ พอมีกำลังทำงานต่อไป

[dancing]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2011, 12:23:35 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011, 11:05:33 AM »

หลังจากผู้วิจารย์ (ท่านผู้อาโส) เดินทางกลับในตอนบ่าย ช่วงบ่าย 3 โมงเย็น โชคดี ที่ผู้ชำนาญการเรื่องไอซี 1875/3875/3886 มาเยี่ยม ท่านนี้คลุขอยู่กับ ไอซีเหล่านี้มามากกว่า 10 ปี ทำเครื่องออกมาเยอะ มาช่วยฟังอีกแรง คำตอบจากเค้า คือ เสียงดีครับสำหรับ เจ้า 3886 ที่ผมทำ ซึ่งผมเลยสอบถามว่า ไอซี เบอร์ 3886  น่าจะดีเพราะ Jefe Roland  เค้าเอาไอซีเบอร์นี้เข้าไปประจำการเครื่องของเค้า ผมได้รับคำตอบ คือ เค้าบอกว่า เท่าที่ฟังเครื่อง Jefe ที่ใช้ไอซี 3886 มา เสียงไม่เค้าหูแกครับ เพราะบางอย่างยังไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น

หลังจากฟังเครื่องเรียบร้อยแล้ว ยังช่วยผมคัดนางเอก คือ คอนเดนเซอร์ที่ผมคัด (sod) ไ ว้แล้ว 4 ชุด ที่เสียงเข้าขั้นถูกหูผม ออกมาให้ช่วยเลือกอีกแรง เพื่อตอกย้ำถึงความเหมาะสมนำมาใช้กับเจ้า 3886 อีกครับ ปรากฏว่า 1 ใน 4 นั้น เข้าตาเพียง 1 เดียว เท่านั้น ส่วนตัวที่ผมหมายตาไว้ว่าจะเอามาใส่กับเจ้า 3886 ต้องตกรอบ ด้วย รายละเอียดบางอย่างแพ้ไม่มากครับ โดยได้ให้คอมเม้นท์ ว่า เจ้าตัวที่คัดเลือกนี้ มีความระเอียดเสียงมากกว่า ไม่หยาบ โดยเฉพาะฟังเสียงกลอง ชัดมากครับ คือหนังกลองกระพืมได้ยาว กว่าทุก ๆ ตัว เสียงเปียโน เป็นประกาย ชัดเจนดีกว่า 

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 05:23:37 AM »
   ช่วงนี้ หลังจากเครื่องต้นแบบเสร็จแล้ว ต่อไปคงหาอุปกรณ์มาเล่นล่ะครับ งานสำหรับไอซี 3886 ผมยังยึดแนวคิดของไอซี 3875 มาเป็นโมดูล มาใช้กับเจ้า 3886 ทุกกระเบียดนิ้ว เพราะแนวทางไอซี ทั้งสองเบอร์ค่อนข้างจะเหมือนกัน และ หรือ เหมือนกัน จะต่างกันเพียงรายละเอียดบางอย่างเท่านั้น ซึ่งต้องได้รับการแก้ไข ประการแรก คือ ในส่วนกล่องแอมป์สำหรับไอซี 3886 เพราะหากจะเอากล่องแอมป์ 3875 ของน้อง Davit ถูกออกแบบมาใช้กับ 3886 ซึ่งมีกำลังวัตต์ที่มากกว่า กำลังงานความร้อนที่เกิดขึ้นบนไอซีมากกว่า และหวังผลที่กำลัง 70 วัตต์ ต่อข้าง น่าจะไม่ไหวครับ ผมคงต้องปรึกษาน้อง Davit ขอความอนุเคราะห์ให้ช่วยทำกล่องให้ แบบใช้กับไอซี 3886 โดยการขยายพื้นที่เนื้ออลูมิเนียมมากขึ้น อีกประมาณ 40-50 ตร.ซม คิดว่าน่าจะพอ

ทิ๊ปเด็ด ๆ สำหรับไอซี 3886 มีอยู่หลายจุดครับ ตอนนี้เท่าที่เห็น คือแนวเสียงของไอซี 3886 ออกมาทางคมชัด ตรงนี้ หากท่านที่ชอบแนวเสียงของ แอมป์หลอด แบบซิ้งเกิ้ลเอ็น ก็จะรู้สึกว่าเสียงของไอซี 3886 จะกัดหู คือฟังแล้วไม่รื่นหูเอาเสียเลย เหมือนกินข้าวไม่มีน้ำแกงจืดซดล่างคอ ตรงนี้แก้ไขได้ครับ คือหาคอนเดนเซอร์คัปปริง ชนิดเสียงแบบนุ่มนวลมาใช้ เช่น พวก ไบโพล่า พวก คอนเดนเซอร์แบบไม่มีขั่วครับ ที่ตัวบอดี้ของคอนเดนเซอร์เหล่านี้จะพิมพ์ตัวหนังสือว่า  BP ครับ ค่าที่ผมทดลองคือ 100 ไมรโครฟารัด จะใช้ค่ามากกว่า 100 ไมรโครฟารัด ก็ได้ครับ เท่าที่ผมทดลองค่านี้ คือ 470 ไมโครฟารัด กับไอซี 3875 ถือว่าค่าสูงมาก เสียงที่ได้ ค่อนข้างนุ่มนวล ฟังสบายดีทีเดียว หากเราใช้คอนเดนเซอร์คัปปริงค่า สูง ๆ แบบ นี้ อย่าลืมหาคอนเดนเซอร์ชนิดดี ๆ ประเภทโพลี่โพไพรีน ค่า .1 ไมรโครพารัด มาไบแคปให้ด้วยก็จะดี เพื่อแก้ทางความอึดอาดของคอนเดนเซอร์ค่าใหญ่ ๆ เหล่านี้ ให้ทำงานกระฉับกระเฉงขึ้นหน่อย เสียงจะละเอียดขึ้น ได้ปรายสูงระยิบระยับขึ้น บางคนอาจจะไม่ถึงใจกับเสียงไบแคปเข้าไปแล้ว ก็อาจกระโดดไปถึงการไตรแคป ด้วยก็ได้ครับ คือ หาคอนเดนเซอร์ชนิดเดียวกับข้างต้น ค่าประมาณ 2-3 ไมรโครฟารัดมาแคปเข้าไปอีก 1 ตัว คือ รวมเป็น 3 เสือ เสียงก็จะยิ่งดีขึ้นด้วยครับ ยังไงก็ทดลองดู ว่าเสียงที่ได้จากการทำแบบนี้ จะถูกหูของเราหรือไม่ เอาตัวเราเป็นหลักครับ ชอบ หรือ ไม่ชอบ เท่านั้นเอง หากไม่ชอบ ก็ต้องแก้ไข

ทิ๊ปเด็ดอันที่ 2 คือ เรื่องแรงดันไฟครับ เจ้า 3886 ใช้ไฟได้ค่อนข้างจะกว้าง เหมือนกับไอซี 3875 ทดลองดู ว่าแรงดันไฟที่เท่าไร เราชอบที่สุด เพราะนอกจากที่เราจูนด้วยคอนเดนเซอร์คับปริงแล้ว เรายังสามารถปรับจูนด้วยแรงดันไฟได้อีกด้วย เพราะเจ้า 3886 ก็มีความไวต่อแรงดันมากพอสมควร หากชอบเสียงสด ๆ ดุ ๆ ก็ใช้ไฟสูงหน่อย คือ +-30 โวลล์ขึ้นไป ตรงนี้จะเห็นแนวเสียงของไอซีเป็นประเภทชัดถ้อย ชัดคำขึ้น ส่วนที่แรงดันต่ำกว่า -+30 โวลล์ ก็ฟังแบบนิ่มนวล สบายหูหน่อย ก็ไปเลือกเอาครับ ตามที่เรามีหม้อแปลง ตรงนี้ผมไม่ค่อยไปซีเรียสกับแรงดันไฟเท่าไร มีแบบไหน ก็ใช้แบบนั้น แต่ผมให้ความสำคัญกับการปรับจูนเสียงมากกว่า ว่าทำอย่างไรเราจะชอบ

เมื่อวาน ได้ ขุ่มพลังมาแล้ว อีก 1 อย่าง รวมด้วย คอนเนกเตอร์จากน้อง สรรเสริญ อีก 2 ชุด ใกล้ความจริงเข้าไปแล้ว เดี๋ยวจะไปพูดคุยกับน้อง Davit อีกทีเรื่องกล่อง คิดว่า ไม่น่าจะเกินสิ้นเดือนนี้ ทุกอย่างคงสมบูรณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2011, 08:44:24 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 07:58:07 AM »
พี่มุมจับมือกับพี่davitทำขายเลยมั้ยครับ [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]
อ้างแม่บ้านได้ด้วย ว่าลูกค้าสั่ง [roll]

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 08:54:37 AM »
พี่มุมจับมือกับพี่davitทำขายเลยมั้ยครับ [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]
อ้างแม่บ้านได้ด้วย ว่าลูกค้าสั่ง [roll]

ทำนะ...ทำได้ครับ...แล้วผู้ใด๋..จะมาซื้อล่ะครับ เพราะทำกันเป็นทุกคนเลย ฝีมือระดับพระฬารทั้งนั้นเลย ทิ๊ปเด็ดของแต่ละท่านนี้ใช้ย่อยเสียเมื่อไหร่ งาน Diy บ้านเราพัฒนาไปมากเลย 

ทีนี้แหละหัวแตกแน่ ๆ ทำแอมป์ออกมาขาย แล้วขายไม่ได้ มีหวังไม่ได้เข้าบ้านกันล่ะทีนี้  หาเรื่องแล้วไม่ล่ะ.........   [roll]

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 09:15:36 AM »
   เอาล่ะระหว่างรอน้อง Davit ตอบรับเรื่องการทำกล่อง (น้องเค้าคงบ่น ฟึม ๆ ...ฟัม  ๆ .... พี่มุมหาเรื่องให้ทำอีกแล้ว งานเก่าก็ทำเสียจนไม่ได้พัก ได้ผ่อน ต้องมารับออเดอร์ใหม่อีก ไหวมั๊ยหน่อ )

ผมก็มาจะทำเจ้า 3886 เสียให้เรียบร้อย เพราะมีอะไรที่ต้องทำอีกเยอะสำหรับงานกล่องตามแนวคิดของผม ผมจัดการแด้มกล่องด้วยตะกั่ว 100 เปอร์เซ็นต์ ภายในกล่อง (ทำเหมือนกับว่า  .. ตั้งศูนย์ถ่วงยางรถยนต์ เวลาเราเปลี่ยนยางใหม่ ) ที่คิดว่า เจ้า เรโซเน้นซ์ ภายนอกจะเล็ดรอดเข้ามา และ
อีกอย่าง จะเห็นว่าส่วนประกอบของกล่อง มีรอยต่อยึดติดกันแบบหลวม ๆ (ไม่แน่นมากนัก)  หลังจากนั้น ก็ใช้กราวด์ ทั้งกราวด์ร้อน กราวด์ยาง ช่วยยึดอีกที เพื่อความแน่นหนา ของกล่องเอง คงต้องรอถึงพรุ่งนี้ครับ กว่ากราวด์จะแห้ง ขืนทำอะไรขณะนี้มีหวังอุปกรณ์หลุดเป็นชิ้น ๆ แน่ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2011, 09:31:25 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 09:30:16 AM »
 [smi_ley]  ไพถส์ข้อความผิด แก้ไขไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2011, 10:46:22 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 12:19:08 PM »
  น่าจะมีชาว CNC หลงมาสักคนนะครับ [roll-eyes]จะได้ เจาะกล่องแบบน้ามุมหลังจากเจอตัวตนของ เจ้าตัว LM3886 เห็นสายแลนค่าคากล่องอยู่เลย วันก่อนเดินสายโทรศัพท์ เพื่อนโยนสายแกนเดี่ยวสี ขาวแดง ผมก็ถามว่าสายอะไร ได้ความว่า สาย jumper wire จึงขอมาลองแทนสายแลน ผมก็ฟังไม่ค่อยออก น่าจะเป็นสายทองแดงชุบดีบุก เส้นโตกว่าสายแลนนิดหน่อย รบกวนน้ามุมมีโอกาสทดลองใส่แทนสายแลนฟังเสียงให้ด้วยครับ  [res]

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 02:20:19 PM »
  น่าจะมีชาว CNC หลงมาสักคนนะครับ [roll-eyes]จะได้ เจาะกล่องแบบน้ามุมหลังจากเจอตัวตนของ เจ้าตัว LM3886 เห็นสายแลนค่าคากล่องอยู่เลย วันก่อนเดินสายโทรศัพท์ เพื่อนโยนสายแกนเดี่ยวสี ขาวแดง ผมก็ถามว่าสายอะไร ได้ความว่า สาย jumper wire จึงขอมาลองแทนสายแลน ผมก็ฟังไม่ค่อยออก น่าจะเป็นสายทองแดงชุบดีบุก เส้นโตกว่าสายแลนนิดหน่อย รบกวนน้ามุมมีโอกาสทดลองใส่แทนสายแลนฟังเสียงให้ด้วยครับ  [res]

เรื่องของสาย ไม่เท่าไรหลอกครับ แต่มันมาเกี่ยวข้องเรื่องอิมพีเดนซ์ของภาคจ่ายไฟ ตรงนี้ต่างหากครับ  เราจะเห็นว่าจากภาคซับพลาย มีไดโอด อยู่ที่ต้นทาง คือ ติดกับหม้อแปลง เลย โดยไม่มีคอนเดนเซอร์ Fillter เพราะหากเราทำภาคเพาเวอร์ซับพลาย เราก็จะเอา C Fillter ไว้ที่ต้นทาง ตรงนี้มีเหตุผลครับ หากใครไม่คิด ไม่ชั่งสังเกตุ ก็คงมองไม่ออกว่า คิมูระคิดอะไร ทำไมจะต้องเอา คอนเดนเซอร์ Fillter ไปอยู่ในกล่องแอมป์ ใส่ตรงต้นทางไม่ดีกว่าหรือ เพราะ C Fillter ตัวใหญ่พอสมควร ไปอยู่ในพื้นที่ 4x8 ซม. แถมปิดสนิท ไม่มีช่องให้อากาศเข้า ๆ ออก  ตรงนี้เค้าก็มีเหตุผลครับ ผมทดลอง จึงได้รู้ว่า ทำไม คิมูระ ถึงได้ใช้สายเส้นเล็ก ๆ มาใช้  ไม่เกี่ยวข้องเรื่องเสียง ซึ่งเราพากันคิดผิด ๆ หลาย ๆ เรื่อง ผมเคยพูดเล่นเสมอว่า แอมป์ของ 47 lab อยู่บนหลักการเหตุผลง่าย ๆ  แค่เราบวกเลข 1+1 =  ............ เราก็ทราบคำตอบอยู่แล้ว ว่าคำตอบคืออะไร เพียงแต่ เราไม่รู้พื้นฐาน ที่มา ที่ไปว่า ทำไม่ ต้องได้ 2 ด้วย ก็เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 02:58:49 PM »
  [res] ถ้าอย่างนั้นผมขอความรู้เรื่องการนำเอาสายเส้นเล็กๆ มาใช้เป็นสาย Power ให้GC ด้วยครับ ซึ่งผมเข้าใจว่า สายแลนเส้นเล็กนิดเดียวผมเคยเอาเป็นสายไฟให้มอเตอร์ มันร้อนจนละลายเลย ผมก็กลัวว่า แอมป์จะพังเอา ซึ่งสายที่ คิมูระใช้ ผมคิดว่าคงไม่ใช่สายแลน และน่าจะสั่งทำพิเศษด้วย

จากตาราง สายแลน ขนาดของแกนทองแดง 24AWG ก็ประมาณ 0.5105 mm เอง ทนกระแสสูงสุดสำหรับระบบส่งกำลัง 0.577A ซึ่งหม้อแปลงที่ใช้กันไม่ต่ำกว่า 3 A แต่ถ้า คิมูระ เขาเอา C ฟิลเตอร์ไปไว้ในกล่องเพื่อจะทำให้ไฟ DC ยังไม่เรียบเพื่อจะให้ สายเส้นเล็กทนกระแสสูงๆ ได้ โดยการใช้ความทนต่อกระแสด้าน Maximum amps for chassis wiring ฉะนั้นสายเส้นเล็กแบบสายแลนก็ใช้ได้ โดยไม่มีปัญหา ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้าไม่ใช่ชี้แนะผมด้วย เพราะเราเรียนมาอย่างนั้นแต่ไม่ได้ศึกษาจริงจังเลยกลัวไปหมด

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 04:02:35 PM »
สุดยอดเลยครับ ติดตามอย่างใกล้ชิด  (^o^)
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 04:28:00 PM »
 [))]เยี่ยมมั่กๆครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 04:53:30 PM »
เข้ามาดูทุกวัน

ทำให้คันมืออยากทำแอมป์ตัวนี้อีกแล้ว
 [res] [clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 04:57:37 PM »
ไอ้ผมเองก็ความรู้งูๆปลาๆ ได้เคร็ดความรู้เพิ่มมาอีกแล้ว  [thumb up]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 04:58:09 PM »
คุณผมเองก็ความรู้งูๆปลาๆ ได้เคร็ดความรู้เพิ่มมาอีกแล้ว  [thumb up]

เอาอีกสักเครื่องเลยป๋า   จะได้ประชันกัน   Vo

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 05:19:10 PM »
ผมเองก็ความรู้งูๆปลาๆ ได้เคร็ดความรู้เพิ่มมาอีกแล้ว  [thumb up]

เอาอีกสักเครื่องเลยป๋า   จะได้ประชันกัน   Vo

ครับผมสนใจอยู่ครับ ว่าแต่ผมกำลังจะก้าวต่อ ก้าวที่สองของการ DIY ของผมแล้วครับ เดี๋ยวคงต้องโทรหาที่ปรึกษาหรือตัวช่วยวุ่นวายแน่เลยครับ 555

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 07:41:35 PM »
 [res] ถ้าอย่างนั้นผมขอความรู้เรื่องการนำเอาสายเส้นเล็กๆ มาใช้เป็นสาย Power ให้GC ด้วยครับ ซึ่งผมเข้าใจว่า สายแลนเส้นเล็กนิดเดียวผมเคยเอาเป็นสายไฟให้มอเตอร์ มันร้อนจนละลายเลย ผมก็กลัวว่า แอมป์จะพังเอา ซึ่งสายที่ คิมูระใช้ ผมคิดว่าคงไม่ใช่สายแลน และน่าจะสั่งทำพิเศษด้วย

จากตาราง สายแลน ขนาดของแกนทองแดง 24AWG ก็ประมาณ 0.5105 mm เอง ทนกระแสสูงสุดสำหรับระบบส่งกำลัง 0.577A ซึ่งหม้อแปลงที่ใช้กันไม่ต่ำกว่า 3 A แต่ถ้า คิมูระ เขาเอา C ฟิลเตอร์ไปไว้ในกล่องเพื่อจะทำให้ไฟ DC ยังไม่เรียบเพื่อจะให้ สายเส้นเล็กทนกระแสสูงๆ ได้ โดยการใช้ความทนต่อกระแสด้าน Maximum amps for chassis wiring ฉะนั้นสายเส้นเล็กแบบสายแลนก็ใช้ได้ โดยไม่มีปัญหา ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้าไม่ใช่ชี้แนะผมด้วย เพราะเราเรียนมาอย่างนั้นแต่ไม่ได้ศึกษาจริงจังเลยกลัวไปหมด

ถูกต้องครับ และอีกอย่าง แรงดันไฟที่ถูกกรองแล้ว ยังไม่เรียบ ซึ่งเกิดแรงดันเพียง 23-24 ดีซี โวลล์เท่านั้น แรงดันวิ่งไปบนสายเส้นเล็ก ๆ ที่แทปจะไม่เกิดโหลดขึ้นเลย และ อีกอย่าง เจ้าไอซี จิบกระแสน้อย ๆ มาก แต่กลับต้องการหม้อแปลงที่ทรงพลัง มาช่วยเรื่องเสถียรการทำงานฯ แนวคิดของคิมูระ  จึงอยู่บนพื้นฐานความเรียบง่าย แต่แฝงไว้ด้วยศาศตร์แห่งความเป็นจริง ดูอุปกรณ์ของเค้าซิครับ ไม่มีอะไรที่พิเศษเลย แต่เครื่องของเค้าออกมาดี ก็เพราะความเรียบง่าย แม้แต่สายไฟที่เดินในเครื่อง ก็วางแบบพลุง พลัง หาความเป็นระเรียบเรียบร้อยไม่ได้เอาเสียเลย แต่กลับไม่มีสัญญาณลบกวนเลย อานิสง ตรงนี้ก็ได้ประโยชย์จากการใช้กล่องที่มีขนาดเล็ก  คือ เป็นการชิลล์ไปในตัว เครื่องของเค้าจึงไม่ต้องต่อกราวด์ลงที่แท่นเครื่อง แต่กลับไปอาศัยซ๊อส เป็นกราวด์แทน เท่านี้ผมก็อึ้งในแนวคิดของเค้าแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2011, 07:54:55 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 08:12:31 PM »

มาดูแนวคิดลึก ๆ ของคิมูระ อีกจุด ทำไม เค้าจึงเพิ่มน๊อตอีก 4 ตัว โดยไม่มีความจำเป็น ต้องมีเลย  [smi_ley]