ผู้เขียน หัวข้อ: มาพันหม้อใช้งานเองกันเถอะ  (อ่าน 107672 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: มาพันหม้อใช้งานเองกันเถอะ
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 08:56:54 PM »
ตามดูทุกขั้นตอนเรยยยย [roll-eyes]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 08:58:27 PM »
ตามดูทุกขั้นตอนเรยยยย [roll-eyes]

ไม่มีผู้ช่วยถ่ายรูป แต่คิดว่าคงไม่สับสนยุ่งยาก
พันหม้อไฟง่ายนิดเดียวครับ  hahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 09:05:44 PM »
เจ้าหรั่งเพื่อนยาก ที่ผมพูดถึงเมื่อวาน

เมื่อวานนี้ เกือบได้นอนกับเจ้าหรั่งนอกบ้านเสียแล้ว  [HAHAHA]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 09:14:48 PM »
มันน่าจะจบ แต่นายอัลกอฮอล์ยังไม่ยอมจบง่าย ๆ หรอก
 hahaha

หลังจากที่จับแช่วานิชครั้งนี้รวมแล้วเป็นครั้งที่ 3 ก็เป็นอันเสร็จสิ้น
หม้อไฟลูกนี้ รับประกัน 100% ไม่มีสั่นคราง

แล้วก็เอาไปผึ่งลม ตากแดด หรืออบ ก็สุดแต่จะเลือกเอา

แต่ผมไม่รีบ พรุ่งนี้จับตากแดด 1 วัน แล้วจะมาใส่เหล็กให็ดูครับ

[heart_shell]

ทำไมสีวานิชรูปบนกับรูปล่างไม่เหมือนกันละครับ

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 09:22:35 PM »
มันน่าจะจบ แต่นายอัลกอฮอล์ยังไม่ยอมจบง่าย ๆ หรอก
 hahaha

[heart_shell]

ทำไมสีวานิชรูปบนกับรูปล่างไม่เหมือนกันละครับ

ดูดี ๆ อีกทีซิครับ

รูปบนยังไม่ได้เทวานิชลงไปในกระป๋องเลย
ส่วนรูปล่าง จับแช่ดังที่เห็นครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 09:30:55 PM »
วานิชหรือน้ำองุ่น... [smi_ley]

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 09:35:15 PM »
วานิชหรือน้ำองุ่น... [smi_ley]

น้ำองุ่น ของโปรดเลยล่ะ... hahaha

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2011, 11:22:40 PM »
 [shock1] น้าอัลแช่ทั้งบ็อบบิ้นเลย หมดแบบนี้ไปกี่ขวดครับ

ผมจะถามสักหน่อยว่าเจ้าวานิช เราทาๆเมื่อไหร่มันจะแห้งจนแข็ง ของผมทาตามชั้นที่พัน และหยอดตามแกน R เอาไปอบ ในตู้ 55 องศา แล้วผมจะได้ใช้หม้อเมื่อไหร่ครับ หรือใช้ได้เลยปล่อยมันแห้งเองตามธรรมชาติ [c--c]

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 06:16:50 AM »
ผมจะถามสักหน่อยว่าเจ้าวานิช เราทาๆเมื่อไหร่มันจะแห้งจนแข็ง ของผมทาตามชั้นที่พัน และหยอดตามแกน R เอาไปอบ ในตู้ 55 องศา แล้วผมจะได้ใช้หม้อเมื่อไหร่ครับ หรือใช้ได้เลยปล่อยมันแห้งเองตามธรรมชาติ [c--c]

อบที่ 55 องศา แค่ 1 คืน แล้วเอามาวางผึ่งลมสักพัก ก็ใช้ได้แล้ว

สำหรับแกน EI ที่ผมทาวานิชไว้ในแต่ละชั้น รวมถึงที่จับเอามาแช่อีก 2 รอบนั้น
ผมจะใช้วิธีเอาไปตากแดดปล่อยทิ้งไว้แบบธรรมชาติ 1 วัน ไม่เคยนำเข้าตู้อบ

เมื่อใส่เหล็กแล้ว หากไม่รีบร้อนก็จะปล่อยทิ้งไว้
แต่ถ้าต้องการใช้เร่งด่วน หลังจากใส่เหล็กแล้วก็จะเอามาต่อใช้งานทันที ให้ความร้อนที่เกิดจากหม้อแปลง
เป็นตัวช่วยไล่ความชื้นออกไป

เพียงแต่ในระยะแรก ๆ จะไม่ปล่อยให้ทำงานแบบหักโหม โดยไม่บันยะบันยัง
ค่อย ๆ รุมไปเรื่อย ๆ ครับ
  [smi_ley]

ออฟไลน์ boonma

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 12:52:13 PM »
ถ้า 23x23 ได้เท่านี้ครับ

[res]ขอบคุณครับ
รบกวนอีกทีนะครับ
เอาแกน 23 x 23 แล้ว ใช้ Pri 115 Vac Sec 15Vac หากระแส โดยการแทนค่า เพื่อจะได้ประมาณ 128 รอบ ขดลวด 1.061mm น่าจะได้กระแสต่อขา เพราะในโปรแกรมคำนวณจากขาเดียว แต่ R-Core มี 2 ขา เอาวัตต์มารวมกันน่าจะได้ตาม Data ของ R35

และก็มาดูน้าอัลพันหม้อด้วย [roll-eyes] นี่ถ้าใครทำโปรเจค เครื่องพันหม้อแปลงแบบในรูป คงลดการเมื่อยล้าไปได้เยอะเลย [unde_cided]

เครื่องพันในฝันเลยครับ ของใครครับน้า จะขอคำปรึกษา หน่อยครับ

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:14:36 PM »
มาใส่เหล็กหม้อแปลงกันดีกว่า

ผมใส่เหล็ก E แผ่นแรกเข้าบ๊อบบิ้น ดังรูป

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:16:55 PM »
หลังจากนั้น ก็สลับมาใส่เหล็กอีกด้านด้วยปึกเรียงสามแผ่น

แล้วก็เรียงเหล็ก I สามแผ่นเข้าไป

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:19:32 PM »
ทำแบบนี้สลับไปมาทั้งสองด้านจนเหล็กเต็มบ๊อบบิ้น

แล้วก็ลองวัดไฟ ขด 5 โวลต์ก่อนไปกินข้าว

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:27:49 PM »
หลังจากไปกินข้าวมื้อเย็นเสร็จ
กลับมาวัดไฟสูงใหม่ ดูซิว่าจะได้ตามเป้าประสงค์ 290 โวลต์หรือไม่

งง เป็นงี้ได้ไง หายไปไหน [roll-eyes]

ส่วนไฟจุดไส้หลอด 6.3 โวลต์ ก็เหลืออยู่ 6.0 โวลต์ ฝีมือเราตกไปได้ถึงขนาดนี้เชียวหรือ

ด้วยความสงสัย จึงลองวัดไฟบ้านดู เป็นไปได้ไงนี่...ไปตกเหลือแค่นี้เอง
 [unde_cided]

หวังว่าที่เอามาให้ดูพอเป็นแนวทาง น่าจะทำให้เพื่อน ๆ ลองเอาวิธีไปทดลองปั่นหม้อใช้งานเองบ้างนะครับ

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2011, 10:48:15 PM »
ฝีมือไม่ตกแต่ไฟตกนี้เอง  [))]

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 10:14:12 PM »
พันหม้อใช้กับ ปรี 6DJ8 ครับ

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 04:44:06 PM »
 ขยันจังพี่  [thumb up]
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ Charoen.P

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2012, 08:02:56 PM »
กลับมาวัดไฟสูงใหม่ ดูซิว่าจะได้ตามเป้าประสงค์ 290 โวลต์หรือไม่

งง เป็นงี้ได้ไง หายไปไหน [roll-eyes]

ส่วนไฟจุดไส้หลอด 6.3 โวลต์ ก็เหลืออยู่ 6.0 โวลต์ ฝีมือเราตกไปได้ถึงขนาดนี้เชียวหรือ

ด้วยความสงสัย จึงลองวัดไฟบ้านดู เป็นไปได้ไงนี่...ไปตกเหลือแค่นี้เอง

หวังว่าที่เอามาให้ดูพอเป็นแนวทาง น่าจะทำให้เพื่อน ๆ ลองเอาวิธีไปทดลองปั่นหม้อใช้งานเองบ้างนะครับ

ติดตามมานานแล้วครับ
เรียนถามขนาน BB เท่าไหร่ครับ (ดูข้อมูลแล้ว บอกแต่จำนวนรอบที่พัน ครับ)

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 09:23:23 PM »

เรียนถามขนาน BB เท่าไหร่ครับ (ดูข้อมูลแล้ว บอกแต่จำนวนรอบที่พัน ครับ)

ผมมัวแต่โม้ ไม่ได้แจ้งขนาด BB ไว้ด้วย
ขนาด 32 x 50 mm. ครับ
 [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2012, 10:43:12 PM »
เปิดคอส สอนเลยดีกว่าพี่ จะลางานลงไปอบรมด้วยเลยครับ  [res] [res]  [roll] [roll] [roll]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 08:23:50 AM »
เปิดคอส สอนเลยดีกว่าพี่ จะลางานลงไปอบรมด้วยเลยครับ  [res] [res]  [roll] [roll] [roll]

ช่วงนี้ซื้อหม้อใช้จนเคยตัว
แต่ถ่าขึ้นแอมป์หลอดเมื่อใดผมจะพันหม้อเอง เพราะซื้อใช้งานมันร้อนจี๋
พันเองแค่อุ่น ๆ ครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 08:37:35 AM »
ผมมัวแต่โม้ ไม่ได้แจ้งขนาด BB ไว้ด้วย

ขอบคุณครับ 

ไม่ได้โม้หรอกครับ  ผมว่าอ่านสนุก เพลินดี ครับ

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 04:38:12 PM »

ขนาดบ็อบบิ้น 96*50 หรือ 32*50 นั่นแหล่ะ   [yes-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 09:45:10 PM »
ขอถามนิดครับ หม้อแปลง power ใส่แกนเหล็กแบบปีกเหมือนหม้อ opt ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้จะมีผมเสียยังไง [res]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 11:26:49 PM »

รับพันอย่างนี้ไหม
[gr_in]

ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ woody

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 08:26:37 PM »
น้ารับพันมั้ยครับ ต้องการด่วนเลย
พอดีไปสั่งร้านแถวบ้านหม้อพันแล้วฮัมมาก
เปิดแปปเดียวหม้อร้อนอีกต่างหาก  [entreat-raccoon]

250-0-250v. @ 100mA.
6.3v @ 1.5A

เอามาใช้กับปรี 12ax7 2หลอด

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 08:31:12 PM »
น้ารับพันมั้ยครับ ต้องการด่วนเลย
พอดีไปสั่งร้านแถวบ้านหม้อพันแล้วฮัมมาก
เปิดแปปเดียวหม้อร้อนอีกต่างหาก  [entreat-raccoon]

6.3v @ 1.5A

ช่วงนี้ไม่มีเวลานั่งพันหม้อ ผมเองยังต้องไปซื้อมาเล่นเลยครับ

ออฟไลน์ woody

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 08:42:34 PM »

6.3v @ 1.5A

ช่วงนี้ไม่มีเวลานั่งพันหม้อ ผมเองยังต้องไปซื้อมาเล่นเลยครับ
[pig90124]

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2012, 09:18:35 AM »
มาพันหม้อกันต่อครับ ใชักับ AMP CAMP #1 จับ 2 ขดมาขนานกัน ได้  4 AMP

ออฟไลน์ birdwhistle

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 08:14:01 PM »
ท่านอัลกอฮอล์ครับ หากมีเครื่องมือพร้อม เราไม่จำเป้นต้องราดวานิชในขณะพันขดลวดครับ สามารถชุบวานิชโดยที่วานิชจะซึมซาบเข้าไปทุก ๆ ช่องว่างของอากาศเลยครับ ต้องมี "เครื่องชุบวานิช" ครับ

หลักการมันไม่มีอะไรเลยครับ นอกจากการทำสูญญากาศ เสียดายที่เมื่อก่อนที่ทำงานผมมีอยู่ตัวหนึ่ง

แต่ดันขายทิ้งเป็นเศษเหล็กไปเมื่อเรายกฐานะเป็นมหาวิทยาลัย ต้องใช้พื้นที่สร้างห้องLab ตามข้อกำหนดของสภาวิศวกร

มันมีถังบนที่มีฝาเปิดปิดไว้ใส่ชิ้นงานเช่น หม้อแปลง สเตเตอร์ของมอเตอร์ ฯลฯ ที่ต้องการชุบวานิช ที่ฝาปิดด้านบนเป็นขอบยางค่อนข้างแข็งทั้งที่ถังและที่ฝา ที่ฝามีกระจกมอง 1 ช่อง และหลอดไฟส่องสว่างอีก 1 ช่อง มีสวิตช์ด้วย

ข้างถังส่วนบน จะมีวาล์วแบบหมุน 2 ตัว ตัวหนึ่งมีข้อต่อไปยัง Vacuum Pump อีกตัวหนึ่งไว้เปิดปิดอากาศเข้าเฉย ๆ

ศูนย์กลางของก้นถังบนมีท่อเล็ก ๆ ขนาด 8 มม. ไปยังถังใบล่างโดยมีบอลล์วาล์วคั่นไว้ 1 ตัว เอาไว้ เปิด-ปิด วานิช ท่อนี้จะลงไปเกือบถึงก้นถังล่าง  ด้านบนของถังล่างมีฝา เปิด-ปิด สำหรับเติมวานิช และมีรูเล็ก ๆ ให้อากาศเข้าได้

เวลาใช้งาน ก็เอาชิ้นงานใส่ในถังบน ปิดฝา แล้วปิดวาล์วอากาศ แต่เปิดวาล์วที่ต่อไป Vacuum Pump ส่วน Ball Value ที่ต่อกับถังล่างก็ต้องปิด

จากนั้นเดิน Vaccuum pump ประมาณ 20 นาที ภายในถังบนก็จะเป็นสูญญากาศ

แล้วปิดวาล์วที่ไป Vacuum Pump รวมทั้งปิดปั๊ม เปิดไฟดูชิ้นงานภายใน เอามือค่อย ๆ เปิด Ball value ให้วานิชวิ่งขึ้นมาในถังบนที่เป็นสูญญากาศให้พอท่วมชิ้นงาน

แล้วปิดBallvalueให้แน่น วานิชก็จะแทรกซึมเข้าไปทุกส่วนที่เป็นช่อว่างของชิ้นงาน ทิ้งไว้ 2-3 นาที เปิดวาล์วถังบนเปิดปล่อยอากาศเข้า และเปิดballvalue อีกครั้ง วานิชก็จะไหลกลับลงไปถังล่าง

จากนั้นปิดหลอดไฟ แล้วเปิดฝาเอาชิ้นงานไปอบ เครื่องนี้จะใช้กับวานิชชนิดต้องอบเท่านั้น ใช้กับวานิชแห้งอากาศไม่ได้ เพราะถ้าใช้แบบแห้งอากาศไม่นานบรรดาวาล์วจะโดนวานิชเกาะแข็งไปหมด

เวลาท่านอัลกอฮอล์รื้อหม้อแปลงที่ผลิตจากนอกจะเห็นวานิชมันซึมซาบเข้าแผ่นเหล็กได้อย่างทั่วถึง การแกะแต่ละแผ่นแสนจะทรมาน ก็เพราะการใช้เครื่องอาบวานิชนั่นเอง  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2012, 08:21:32 PM โดย birdwhistle »